ผู้เขียน หัวข้อ: มาแล้วครับ..แฟนปรียานุช  (อ่าน 68209 ครั้ง)

ออฟไลน์ TOM+

• ชอบคุยมาก
Re: มาแล้วครับ..แฟนปรียานุช
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: วันพุธ 16 พฤษภาคม 2012 เวลา 12:50 น. »
เสียดายครับ เมื่อวานติดประชุม เลยอดไปที่ห้องพี่ใหญ่ด้วย
แต่พอจะนึกออกครับ เพราะมีโอกาสได้ฟัง SA ref ขับ Q5 ตอนที่พี่เค้าได้มาใหม่ๆ ลองเทียบกับคาราน 1200

สไตล์ฟังเพลงพี่ใหญ่ "ดุดัน หนักแน่น"
ต่างกับบุคคลิกพี่ท่าน ที่ "นุ่มนวล ชวนฝัน"   :yoyo(58):

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: วันพุธ 16 พฤษภาคม 2012 เวลา 12:57 น. »
ขอทิ้งท้ายไว้หน่อยในเรื่องนี้ว่า ถ้า Plinius ตัดสินใจทำแอมป์โมโนบล๊อกแท้ๆ สักตัวละ 1,000 วัตต์ เมื่อไหร่ละก็ ผมคงต้องกลับมารับ Plinius MonoBlock ถ้ามี กลับมาประจำการที่คู่หน้าอย่างแน่นอน เพราะ น้ำเสียงของน้องปรียานุชนี่ ฟังเพลงแล้วเคลิ้มชวนฟันมากกว่าน้องคาร้านแน่นอนครับ น้องคาร้านนี้โทนเสียงดุดัน แบบสาวห้าวครับ

ส่วนผมได้แต่ภาวนาว่าจะไม่มี :yoyo (81): เพราะไม่มีเงินวิ่งไล่ตามแล้ว :yoyo (84): :yoyo (84): :yoyo (84):

ออฟไลน์ champ143

• อย่าเชื่อใครให้เชื่อหูตัวเองและดูกระเป๋าเราด้วย
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 17 พฤษภาคม 2012 เวลา 00:17 น. »
เสียดายครับ เมื่อวานติดประชุม เลยอดไปที่ห้องพี่ใหญ่ด้วย
แต่พอจะนึกออกครับ เพราะมีโอกาสได้ฟัง SA ref ขับ Q5 ตอนที่พี่เค้าได้มาใหม่ๆ ลองเทียบกับคาราน 1200

สไตล์ฟังเพลงพี่ใหญ่ "ดุดัน หนักแน่น"
ต่างกับบุคคลิกพี่ท่าน ที่ "นุ่มนวล ชวนฝัน"   :yoyo(58):
แหมคำชมสุดท้ายนี่  ถ้าเป็นสาวล่ะก็  ทุ่มให้หมดตัวแน่นอน
2 channels system :- Sources; SACD-EmmLabs XDS1 ver.II, Media Files-Lin Klimax DS mk.III, Turntable-Linn LP12 :- phono preamp-Audio Research Ref2SE :-preamp.-Ayon Spheris III :-poweramp-Ayon Titan Evo. :-poweramp for Bass Module-Ayon Alpha Digital Amp. :-Speaker-EgglestonWorks Savoy Signature mk.II

« ตอบกลับ #123 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 17 พฤษภาคม 2012 เวลา 18:30 น. »
ได้น้องปรียานุชครบแล้ว แต่ยังไม่ได้เอารูปมาลงจริงๆเลย เดี๋ยวจะขอมาเปิดห้องที่นี่บ้าง เอามาแปะไว้ที่นี่ก่อนละกันครับ :yoyo(35):

ออฟไลน์ anakin1973

• addicted 2 Music
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 17 พฤษภาคม 2012 เวลา 18:33 น. »
ได้น้องปรียานุชครบแล้ว แต่ยังไม่ได้เอารูปมาลงจริงๆเลย เดี๋ยวจะขอมาเปิดห้องที่นี่บ้าง เอามาแปะไว้ที่นี่ก่อนละกันครับ :yoyo(35):

system อลังการมากเลยครับ
เสียงเพลงนี่คง
 :yoyo (79):
Power amp Karan kas400--Pre-amp Jeff rowland Synergy 2i--Cdp Esoteric X01d02--Speaker Aerial 7T

ออฟไลน์ Ranger

« ตอบกลับ #125 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 17 พฤษภาคม 2012 เวลา 18:35 น. »

อื้อฮือ..
นี่มันคลังแสงชัดๆ  :yoyo(27):
สุดยอดครับน้าตั้งไข่ ชุดใหญ่จริงๆ
ว่างขอไปลองฟังมั่งนะครับ  :yoyo(23):
Int: Plinius Hiato, CDP: Esoteric DV-60,Droplet CD5.0 Pro2/TT: Linn Axis
Spkr: Usher BE-10 DMD
IC: PAD Venustas XLR
AC cable: PAD Aqueous Aureus Praesto Rev. X 2, PhD power station
Spkr cable: PAD Aqueous 20th Anniversary/Jumpers : Monster Sigma Retro Gold

ออฟไลน์ harts

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 17 พฤษภาคม 2012 เวลา 20:12 น. »
แม่เจ้า ของครบเต็มสตีมแล้ว เฮือกๆ
เครื่องเสียงมันไม่มีที่สิ้นสุด อยู่ที่เรารู้จุดว่าจะหยุดอยู่ตรงไหน

ออฟไลน์ nui67

• สมาชิกอาวุโส
    • http://thaiaudioclub.net/board/index.php?PHPSESSID=05dea6ef5188cb7aa3fa04a08accca1d&topic=2983.0
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 17 พฤษภาคม 2012 เวลา 20:44 น. »
ห้องคุณเคนี่สุดยอดจริงๆ โดยเฉพาะ pro processor theta ตัวนี้ประมาณที่สุดของที่สุดจริงๆ  :yoyo(23): :yoyo(23):

มีเวลาต้องขอไปฟังเป็นบุญหูหน่อยนะคราบ  :yoyo(3): :yoyo(3):
HT: Stewart StudioTek 130 Motorized 92" + JVC RS-15/Samsung 3D PS50C7000 > Oppo 103 > Onkyo PR-SC5507 > Emotiva XPA-5 200 x 5 ch > Usher Be-10 DMD, Usher CP-777 DMD, Pro Cinema 8330, JL Fathom F112
Music: Consonance Droplet CDP 5.0 HD (CD PRO 2) > Acoustic Zen Absolute XLR >  (Lindermann) > Accuphase E-560 > Acoustic Zen Double Barrel (bi-wire) > Usher Be-10 DMD

ออฟไลน์ kjit

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: วันเสาร์ 19 พฤษภาคม 2012 เวลา 07:40 น. »
Plinius ออกโมโนบล๊อกตัวใหญ่มาเมื่อไหร่ จะให้ลองไปขับน้อง maggie ของผมดูนะครับ ท่านพี่เอ๋และขุนจิต  :headphone
ผมว่าแค่ SA Ref บริดจ์โมโน 1 คู่ ก็ขับ Maggie เหลือๆ และหวานกริ๊บแล้วล่ะครับ  SA Ref รุ่นที่ผลิตออกมานี้เขาอั๊พระบบและเครื่องในไปมากกว่ารุ่นเก่าๆ เมื่อสิบกว่าปีที่แล้วมากมาย เรียกตามสำนวนโฆษณาดังว่า "เดี๋ยวนี้เขาปั๊ดทนาแล้ว" จริงๆ  เครื่องในน้องปรียานุช แน่นเอียด เรียกว่าเอานิ้วแหย่เเข้าไปงี้ ติดหนึบเลย 
อย่างที่ผมบอกกับทุกๆ คนว่า จริงๆ แล้วผมน่ะชอบเสียง Plinius มากๆ แต่เขาไม่ยอมทำโมโนบล๊อกให้ผม จึงจำเป็นต้องหาจอมพลังคู่ใหม่มาขับน้อง มาจิโกะคิวห้า (ตัวดูด) แทน แต่ถ้าถามจริงๆ ว่า Plinius SA Ref ขับ Q5 ได้หรือไม่ ตอบชัดๆ ว่า ได้ และฟังเพลงเพราะไหม เพราะมากๆ (พิสูจน์ร่วมกันหลายหู) แต่สำหรับผม ชอบดุเด็ดเผ็ดมัน กระแทกกระทั้นแบบถึงใจ เรียกว่า เสียงเบสอยากได้เสียงแน่นๆ ตอกหนักๆ หนึบๆ (เหมือนกับการตอกเสาร์เข็มมั๊ง) พอดีผมใช้ Magico Q5 สำหรับดูหนังด้วยไม่ได้ใช้ฟังเพลงอย่างเดียว ก็เลยจำใจต้องทิ้งน้องปรียานุชไปให้กํบเพื่อนๆ ที่แอบหลงรักน้องปรียานุชของผมอยู่รับไปอุปการะแทน  เดิมกะไม่ปล่อยไปหลอกครับ กะเก็บไว้ในฮาเร็ม เอ้ย ชั้นบนบ้าน อย่าลืมว่าผมมีห้องดูหนังฟังเพลงอยู่ชั้นสองของบ้านอีกชุดใหญ่เหมือนกัน  เดิมกะจะเอาไปขับคู่หน้า ผ่านปรีเอ้าท์ของ ARCAM AVR600 ตัวดังที่สถิตย์อยู่ชั้นบนบ้าน แต่พอดีคุณป๊อบ (น้องรัก) มากอดขาโอดครวญว่ารักน้องปรียานุชของผมจริงๆ  ผมก็เลยใจอ่อนปล่อยให้น้องๆ แบบถูกๆ และเครดิตยาวๆ ตามสไตล์ของผมที่อยากให้น้องๆ ในก๊วนได้มีโอกาสได้เล่นของดีๆ ราคาพอรับกันได้ เพื่อเพิ่มพูนประสบการณ์ในการฟังเพลง  แล้วน้องเขาไปอยู่ในบ้านที่เราไปมาหาสู่ได้บ่อยๆ ยิ่งดีใหญ่เวลาคิดถึงเสียงของน้องปรียานุชเมื่อใดจะได้วิ่งไปขอฟังได้ทุกเวลา :headphone

มาขอบคุณ  พี่ใหญ่   ต้องรบกวนพี่ใหญ่   ตามที่คุยกันไว้

ตามที่คุย    หาคำตอบว่า  plinius  ขับ  Q 5   ได้ไหม  คำตอบพี่ใหญ่ และทุกคน  ตอบให้แล้ว  สบายๆๆๆ   ใจ
  ขับสบายฟังเพลง  กลางแหลมเบส  สำหรับ 2 แชลแนล    เนี่ยน  หวานกริป   ฮิออ   ฟังเพลงเพราะ O0
 ;D ;D ;D

เนื่องจากอยากจะให้ทุกคนเข้าใจประเด็น     เลยต้องเสียงเวลาพี่ใหญ่ครับ       เพราะไม่อยากให้คนเข้าใจผิด

ประเด็นที่เรารู้กันแต่บางคนไม่รู้ ไม่เข้าใจ ไม่ได้มาฟังเอง เลยเกิดประเด็น

เท่านี้ก็สบายใจ  ครับ 

ในความเห็นพี่ใหญ่

..... ต้องไม่เอ่ย  ชื่อ ฮิฮิอ  ทาง คารานเป็นพันธ์มิตรที่ดีกับ   paradise     ฮิอฺอ  แนวใครแนวมันครับ    ฮิฮฺฮ   

จริงๆ ต้องขอขยายความก่อนว่า "ใช่ครับผมเปลี่ยนแอมป์จาก Plinius SA Ref ไปเป็น KARAN M2000 เพราะต้องการพลังขับเสียงย่านต่ำ (เบสอิมแพค) ให้มันแรงๆ ออกอาการของลำโพงวูฟเฟอร์ขนาดใหญ่ มากกว่า แต่จริงๆ แล้วส่วนตัวผมชอบโทนเสียงย่านเสียงกลาง และแหลมของ Plinis Sa Rf มากกว่า เสียงกลาง+แหลมพริ้ว ไหว อ่อนช้อยมากกว่า แอมป์.K....

อาชีพขายเครื่องเสียง ขุนจิต    089-771-8895

ออฟไลน์ thekop9

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: วันเสาร์ 19 พฤษภาคม 2012 เวลา 08:59 น. »
สุดยอด
 :yoyo (80):

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 31 พฤษภาคม 2012 เวลา 07:13 น. »
anakin1973

วันนี้น่าจะได้มีโอกาศ   ไปเยี่ยมห้องนี้แล้วครับ

แปะรูปให้ดูหน่อย  :yoyo(14): :yoyo(14): :yoyo(14):

จากรูป   สายลำโพงที่ใช้  และสายไฟ  ดูเหมือนจะ  อัพเกรดขึ้นครับ    ปรกติเส้นจะเล็กกว่านี้เยอะ

คราวนี้น้อง  ปรียานุช   จะได้ขับ  ลำโพงเทพ  ฮาเบตแย้ว

และแล้ว    ก็ได้มีโอกาศ    ที่จะได้  ขับ  ลำโพง  เทพ   ที่จับยากอีกตัว

ส่วนผมเป็นไง  คงต้องให้ พี่เอก  มาเล่าแล้วครับ   แต่ที่แน่ๆๆ   

ส่วนได้กรรมการ พี่หนุ่ย  วิ่งมาไกล  จากบ้านเพื่อมาเห็นสักขีพยายานครั้งนี้   

พี่เค้าอุดหนุน ที่ลอลลำโพง+ฟิวส์ power house  ไปเรียบร้อย 

ส่วนผลเคร้า  ลึกๆๆต้องพี่เอกมาเล่า
พี่เค้า ไม่ได้คิดว่าเบสขนาดนี้ครับ   

ครับ   สรุป  มีสมาชิก  อีกท่าน  แล้ว  ที่ใช้  ตัวนี้   เดี้ยวรอพี่เค้ามา   อัพ  รูป 

พี่เค้าไม่ยอมให้ผมเข้าบ้าน        เค้าบอกขอเล่นเองก่อน   
อาชีพขายเครื่องเสียง ขุนจิต    089-771-8895

« ตอบกลับ #131 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 31 พฤษภาคม 2012 เวลา 16:29 น. »
ตอนเที่ยง พี่จิตวิ่งมาใส่ Powerhouse Platinum เข้าไปข้างในเครื่องตัว SA Ref 2 เครื่อง โดนไปเครื่องละ 4 ตัว :yoyo(64): :yoyo(64): :yoyo(64): แถมเปลี่ยนตรงท้าย Theta DAC Preamp อีก 1 ตัว วันนี้โดนไป 9 ตัว :yoyo (100): :yoyo (100): :yoyo (100):

ออฟไลน์ yogiko

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 31 พฤษภาคม 2012 เวลา 16:47 น. »
ขอเข้าชมรมด้วยคนน่ะครับ  :yoyo(68):

« ตอบกลับ #133 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 31 พฤษภาคม 2012 เวลา 16:51 น. »
ตอนเที่ยง พี่จิตวิ่งมาใส่ Powerhouse Platinum เข้าไปข้างในเครื่องตัว SA Ref 2 เครื่อง โดนไปเครื่องละ 4 ตัว :yoyo(64): :yoyo(64): :yoyo(64): แถมเปลี่ยนตรงท้าย Theta DAC Preamp อีก 1 ตัว วันนี้โดนไป 9 ตัว :yoyo (100): :yoyo (100): :yoyo (100):

คุณเคจัดหนักอีกแล้ว
 :yoyo(53):
Power amp Karan kas400--Pre-amp Jeff rowland Synergy 2i--Cdp Esoteric X01d02--Speaker Aerial 7T

« ตอบกลับ #134 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 31 พฤษภาคม 2012 เวลา 16:55 น. »
ขอเข้าชมรมด้วยคนน่ะครับ  :yoyo(68):
ยินดีต้อนรับครับ

« ตอบกลับ #135 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 31 พฤษภาคม 2012 เวลา 21:18 น. »
ยินดีต้อนรับสมาชิกแฟนปรียานุชคนล่าสุดครับ  :yoyo (77):
Int: Plinius Hiato, CDP: Esoteric DV-60,Droplet CD5.0 Pro2/TT: Linn Axis
AC cable: PAD Aqueous Aureus Praesto Rev. X 2, PhD power station
Spkr cable: PAD Aqueous 20th Anniversary/Jumpers : Monster Sigma Retro Gold

ออฟไลน์ TOM+

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 31 พฤษภาคม 2012 เวลา 21:48 น. »
ยินดีต้อนรับครับ   :yoyo(16): :yoyo(16): :yoyo(16):

ออฟไลน์ champ143

• อย่าเชื่อใครให้เชื่อหูตัวเองและดูกระเป๋าเราด้วย
« ตอบกลับ #137 เมื่อ: วันศุกร์ 01 มิถุนายน 2012 เวลา 17:21 น. »
ยินดีต้อนรับครับ   :yoyo(16): :yoyo(16): :yoyo(16):
โอ้โหตั้งแต่ผมปล่อยน้องปรียานุชออกจากรังไปทั้งหมด4 ตัว ตอนนี้ทำไมสมาชิกคนรักปรียานุชโตวันโตคืเลย ยินดีด้วยครับ(คิดแล้วเสียดายมากๆ น่าจะต้องรับกลับคืนรังเดิมหรือเปล่าเนี่ย) :yoyo (99):
2 channels system :- Sources; SACD-EmmLabs XDS1 ver.II, Media Files-Lin Klimax DS mk.III, Turntable-Linn LP12 :- phono preamp-Audio Research Ref2SE :-preamp.-Ayon Spheris III :-poweramp-Ayon Titan Evo. :-poweramp for Bass Module-Ayon Alpha Digital Amp. :-Speaker-EgglestonWorks Savoy Signature mk.II

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #138 เมื่อ: วันอาทิตย์ 19 สิงหาคม 2012 เวลา 07:26 น. »
อีกห้อง  เป็นห้องที่เล็กที่สุดที่เคยเห็นมาเลย  ครับ    หน้ากว้าง  สัก 2.5  ยาวสัก 4 เมตร  แต่จัดตัวนี้เลยครับ

ออฟไลน์ viceversa

• KARAN400+SOPHIA
« ตอบกลับ #139 เมื่อ: วันจันทร์ 20 สิงหาคม 2012 เวลา 01:35 น. »
อีกห้อง  เป็นห้องที่เล็กที่สุดที่เคยเห็นมาเลย  ครับ    หน้ากว้าง  สัก 2.5  ยาวสัก 4 เมตร  แต่จัดตัวนี้เลยครับ

ห้องนี้ไปฟังมา เสียงสุดๆครับ  :yoyo (80):
Why Those Who Know Prefer A HIGH FIDELITY TURNTABLE Instead Of A Record Changer!

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: วันศุกร์ 14 กันยายน 2012 เวลา 07:23 น. »
ยินดี  กับน้อง  ย้งที่มาเป็น   สมาชิกล่าสุด   นะรับ    แต่กว่าจะลงตัว  โดนไปเยอะครับ

ล่าสุด ขยับ  cd   แต่ยังไม่มีรูป  ไว้เอามาให้ชม

สั่ง  Hiato   มาให้ลองเพื่อจะหายคัน   นะครับ

« ตอบกลับ #141 เมื่อ: วันจันทร์ 07 มกราคม 2013 เวลา 00:17 น. »
มาขอเสียง update แฟนปรียานุชกันหน่อยครับ
เดี๋ยวจะลืมๆเลือนๆกันหมด  :yoyo (76):

« ตอบกลับ #142 เมื่อ: วันพุธ 09 มกราคม 2013 เวลา 13:35 น. »
ในที่สุด สิ่งที่ผมกลัวใจตัวเองมากสุดก็มาถึง หึ หึ

เอากิเลสเป็นที่ตั้ง
ไปคว้าเอาลำโพงตั้งพื้นที่มองๆมาซักพักใหญ่
Usher Be-10 dmd ครับ

เมื่อคืนวันอาทิตย์ น้าอ๊อด (oddy) ก็แวะไปเยี่ยมเยือนที่บ้าน
ผลคือขอแรงช่วยฟังช่วยขยับซะเลย

ยังไม่ได้ลงรูปครับแต่ขอเล่าไปก่อน

น้าเป้ง ขนส่งinter และทีมงานมาถึงประมาณ 3 ทุ่ม
ผมกับน้าอ๊อดนั่งจิบรอตั้งแต่ 2 ทุ่ม ก็เลยให้น้าอ๊อดฟังเฮียโตกับ sonus+sub ไปพลางๆก่อน จะได้เปรียบเทียบได้ตอนหลัง
พอเขาช่วยกันยกกล่องเข้ามา omg! นึกว่าตู้เย็นซัก 8 คิว  :yoyo(61):
นั่งรอดูเขาค่อยๆบรรจงแกะพลาสติก ประกอบฐานด้วยใจจดจ่อ
สวยจริงๆ ถึงแม้จะดูอวบไปนิด  :yoyo(58):
ก็แหงล่ะ หนักตั้งร่วม100 โลต่อข้าง
ถ้าน้ำท่วมอีกทีรับรองมีปัญหาแน่นอน

พอต่อสายเสร็จ เริ่มฟังกันคร่าวๆ
(ตอนนี้ยังไมรู้เทคนิค เอา spade ของสาย pad เข้าไม่ได้ เลยลองกับสาย monster รุ่นธรรมดาหัว banana ไปก่อน)
น้าอ๊อดพยักหน้าหงึกหงัก อืม.. เบสมันมาเป็นลูกๆ อิ่ม แน่น ลึกดีจัง  :yoyo (80):
เสียงอื่นๆยังไม่ได้ตั้งใจฟังมากมาย
ส่งMailถามน้าหนุ่ย67 เพราะใช้อยู่ ว่าควรจะ set แรกเริ่มยังไง
น้าหนุ่ยบอกคร่าวๆ เอาห่างกันซัก 180cm ก่อน

ลองแล้วพบว่าเสียงมันบีบๆชอบกล แต่ไม่เป็นไรยังมีเวลา
นั่งฟังกับน้าอ๊อดพักใหญ่ก็กลับ ผมก็ต่อซักพัก ง่วงนอนก็เลยทิ้งไว้ก่อน
จะขยับคนเดียวก็ลำบากอยู่ดี

เดี๋ยวมีต่อครับ

« ตอบกลับ #143 เมื่อ: วันพุธ 09 มกราคม 2013 เวลา 13:58 น. »
วันต่อมา รีบกลับบ้านจากที่ทำงานมาลุยต่อ

อย่างแรกดูขั้วต่อลำโพง ทำไมเรายัด spade เข้าไปไม่ได้
สุดท้ายก็ ok ครับ ใส่สาย pad aqueous 20ปีเข้าไป
Jumpers diy ใส่เข้าไปแทนของแถมที่มากับลำโพง
เปิดฟังใหม่

โห...มาอีกเยอะทั้งความเนียนอิ่ม ตำแหน่งจะแจ้งชัดเจนขึ้น
เสียงยังบีบๆ

ลูกชายกลับมาถึงเลยให้ช่วยขยับ ทำไปฟังไปพักใหญ่
สุดท้ายมาจบที่ระยะห่างลำโพง-ลำโพง 210cm ห่างผนังหลังประมาณ130
จัดการใช้พรมรองข้างล่าง ไม่งั้นขยับไม่ไปแน่
ติดตั้ง spike จานรองเข้าไป

แหล่ม... เสียงนุ่มเนียน อิ่ม เบสกระชับ ลึกแน่น แผ่กว้าง
เสียงกลางโดยเฉพาะเสียงร้องหญิงที่ผมชื่นชอบ เมื่อเทียบกับ sonus ซึ่งคืนแรกผมว่า sonus เสียงเพราะกว่า
มาแล้วครับ ลื่น เนียน ใส
เสียงสูงปลายๆรวมทั้งเสียงเคาะกรุ๊งกริ๊งทั้งหลายแหล่ที่คิดว่าจะบาดหูหน่อยเพราะ dmd tweeter ก็ไม่มีให้เห็น
เยี่ยมมากครับ!

ที่น่าสังเกตนิดนึง
ผมว่าเจ้าตัวนี้คงกินวัตต์พอสมควรเลย
ถ้าไม่ได้ hiato 300w มาช่วย ผมยังสงสัยอยู่ว่า power กำลังน้อยหน่อยจะขับมันออกดีไหม
มีต่อ

อ้อ ถ้าน้าอ๊อดเข้ามาอ่าน
รบกวนช่วยลงรูปให้ผมด้วยนะคร้าบ big thanks

« ตอบกลับ #144 เมื่อ: วันพุธ 09 มกราคม 2013 เวลา 14:00 น. »
ยินดีกับลำโพงใหม่ด้วยครับ
 :yoyo (77): :yoyo (77): :yoyo (77):

• http://thaiaudioclub.net/board/index.php?PHPSESSID=05dea6ef5188cb7aa3fa04a08accca1d&topic=2983.0
« ตอบกลับ #145 เมื่อ: วันพุธ 09 มกราคม 2013 เวลา 14:00 น. »
ลือบอกไปว่าจานรอง spike ให้ใช้ Isoclean 009 (รุ่นใหญ่สุด) รับรองเลื่อนลำโพงง่ายขึ้นเยอะเลยครับ

จานรองที่มากับ Usher จะเลื่อนยากมากเพราะด้านล่างมียางฟองน้ำรองอยู่ เท้าถีบยังไม่ยอมขยับเลย  :yoyo (84): :yoyo (84):
HT: Stewart StudioTek 130 Motorized 92" + JVC RS-15/Samsung 3D PS50C7000 > Oppo 103 > Onkyo PR-SC5507 > Emotiva XPA-5 200 x 5 ch > Usher Be-10 DMD, Usher CP-777 DMD, Pro Cinema 8330, JL Fathom F112
Music: Consonance Droplet CDP 5.0 HD (CD PRO 2) > Acoustic Zen Absolute XLR >  (Lindermann) > Accuphase E-560 > Acoustic Zen Double Barrel (bi-wire) > Usher Be-10 DMD

ออฟไลน์ cinemania

• Back to Cinema
« ตอบกลับ #146 เมื่อ: วันพุธ 09 มกราคม 2013 เวลา 14:02 น. »
ยินดีด้วยครับ HIATO กับ BE-10 มันคู่กันครับ พี่ TOM+ ก็ใช้คู่นี้อยู่ครับ
เสียงดีมาก ๆ

สงสัยพี่ nui ต้องขยับไป HIATO บ้างแล้ว  :yoyo(53):

« ตอบกลับ #147 เมื่อ: วันพุธ 09 มกราคม 2013 เวลา 14:03 น. »
Usher be-10 + Plinius Haito ตอนนี้เท่าที่รู้มีน้า TOM+ กะน้า Ranger แล้ว  :yoyo (80): :yoyo (80):

ผมก็ be-10 เหมือนกัน แต่ยังไม่โตเลย  :yoyo (84): :yoyo (84):

« ตอบกลับ #148 เมื่อ: วันพุธ 09 มกราคม 2013 เวลา 14:03 น. »
ยินดีด้วยครับ HIATO กับ BE-10 มันคู่กันครับ พี่ TOM+ ก็ใช้คู่นี้อยู่ครับ
เสียงดีมาก ๆ

สงสัยพี่ nui ต้องขยับไป HIATO บ้างแล้ว  :yoyo(53):

บ๊ะเหมือนรู้ใจเลยคราบ   :yoyo (84): :yoyo (84):

« ตอบกลับ #149 เมื่อ: วันพุธ 09 มกราคม 2013 เวลา 14:06 น. »
ในที่สุด สิ่งที่ผมกลัวใจตัวเองมากสุดก็มาถึง หึ หึ

เอากิเลสเป็นที่ตั้ง
ไปคว้าเอาลำโพงตั้งพื้นที่มองๆมาซักพักใหญ่
Usher Be-10 dmd ครับ

เมื่อคืนวันอาทิตย์ น้าอ๊อด (oddy) ก็แวะไปเยี่ยมเยือนที่บ้าน
ผลคือขอแรงช่วยฟังช่วยขยับซะเลย

ยังไม่ได้ลงรูปครับแต่ขอเล่าไปก่อน

น้าเป้ง ขนส่งinter และทีมงานมาถึงประมาณ 3 ทุ่ม
ผมกับน้าอ๊อดนั่งจิบรอตั้งแต่ 2 ทุ่ม ก็เลยให้น้าอ๊อดฟังเฮียโตกับ sonus+sub ไปพลางๆก่อน จะได้เปรียบเทียบได้ตอนหลัง
พอเขาช่วยกันยกกล่องเข้ามา omg! นึกว่าตู้เย็นซัก 8 คิว  :yoyo(61):
นั่งรอดูเขาค่อยๆบรรจงแกะพลาสติก ประกอบฐานด้วยใจจดจ่อ
สวยจริงๆ ถึงแม้จะดูอวบไปนิด  :yoyo(58):
ก็แหงล่ะ หนักตั้งร่วม100 โลต่อข้าง
ถ้าน้ำท่วมอีกทีรับรองมีปัญหาแน่นอน

พอต่อสายเสร็จ เริ่มฟังกันคร่าวๆ
(ตอนนี้ยังไมรู้เทคนิค เอา spade ของสาย pad เข้าไม่ได้ เลยลองกับสาย monster รุ่นธรรมดาหัว banana ไปก่อน)
น้าอ๊อดพยักหน้าหงึกหงัก อืม.. เบสมันมาเป็นลูกๆ อิ่ม แน่น ลึกดีจัง  :yoyo (80):
เสียงอื่นๆยังไม่ได้ตั้งใจฟังมากมาย
ส่งMailถามน้าหนุ่ย67 เพราะใช้อยู่ ว่าควรจะ set แรกเริ่มยังไง
น้าหนุ่ยบอกคร่าวๆ เอาห่างกันซัก 180cm ก่อน

ลองแล้วพบว่าเสียงมันบีบๆชอบกล แต่ไม่เป็นไรยังมีเวลา
นั่งฟังกับน้าอ๊อดพักใหญ่ก็กลับ ผมก็ต่อซักพัก ง่วงนอนก็เลยทิ้งไว้ก่อน
จะขยับคนเดียวก็ลำบากอยู่ดี

เดี๋ยวมีต่อครับ

เอารูปมาให้ดู จะได้รู้ว่า be-10 มันใหญ่และหนักขนาดไหน  :yoyo (80): :yoyo (80):

http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=2983.1640

« ตอบกลับ #150 เมื่อ: วันพุธ 09 มกราคม 2013 เวลา 14:20 น. »
ในช่วงเวลามีสุข มันก็มีความเศร้าความเซ็งเข้ามาร่วมด้วย

เมื่อคืนมีงานเลี้ยงที่ waterside
ผมก็นั่งโต๊ะที่ระเบียงติดน้ำเลย

กำลังคุยๆกันก็จะลุกไปเข้าห้องน้ำ หยิบโทรศัพท์ที่วางบนโต๊ะ จะเอามาใส่กระเป๋ากางเกง

พระเจ้าช่วยกล้วยทอด!
มันลื่นหลุดมือ ตกไปที่พื้นแล้วก็ลงไปในน้ำ  :yoyo (83):
ใจหายแว้บ เพราะข้อมูลอะไรต่ออะไรอยู่ในนั้นหมด รวมทั้งเบอร์โทรใครต่อใคร

เพื่อนๆน้องๆลุกมาดูกันตรึม
สุดท้ายแจ้งพนักงานร้าน
เขาก็ยิ้มๆ บอกรอแป๊บ เดี๋ยวเรียกประดาน้ำมาก่อน

โห แสดงว่าวีรกรรมแบบนี้มีบ่อย ถึงกับจัดนักงมของไว้เลย
ช่วงรอก็ลองโทรเข้าเบอร์ผม เรียบร้อย ไม่สามารถติดต่อได้ในขณะนี้

พอนักดำน้ำมา กระโดดลงบ่อไปงมมาให้
พอเอาขึ้นมาได้ เสียงปรบมือชื่นชมกันใหญ่
แต่เราเศร้าอะ เมาก็ยังไม่เมา
สุดท้ายต้องกลับก่อนเวลา

เดี๋ยวขอตัวเอาไปให้ศูนย์ดูหน่อยนะครับ โทรศัพท์ใช้ไม่ได้นี่อึดอัด  :yoyo (99):

« ตอบกลับ #151 เมื่อ: วันพุธ 09 มกราคม 2013 เวลา 14:25 น. »
ขอให้กู้ข้อมูลได้ไวๆนะครับ  :yoyo(58): :yoyo(58):

มาต่อเรื่องลำโพง be-10 ต่อ ว่าแต่ว่า น้า Ranger ได้ถ่วงตะกั่วแล้วหรือยัง (จะได้หนักๆไม่จมน้ำ)  แซวเล่นนะคราบ  :yoyo (81): :yoyo (81):

ถ้ายังตามนี้เลยครับ  :yoyo(53): :yoyo(53):

ซื้อตะกั่วเบอร์ 6 มาจากร้าน  ส.แสงเจริญ เค้าขายเป็นถุง ถุงละ 25 กก. โลละ 90 บาท

http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=2983.1000

« ตอบกลับ #152 เมื่อ: วันพุธ 09 มกราคม 2013 เวลา 14:47 น. »
Usher be-10 + Plinius Haito ตอนนี้เท่าที่รู้มีน้า TOM+ กะน้า Ranger แล้ว  :yoyo (80): :yoyo (80):

ผมก็ be-10 เหมือนกัน แต่ยังไม่โตเลย  :yoyo (84): :yoyo (84):
พี่หนุ่ยได้เวลาขยับแอมแล้ว
 :yoyo(64):

« ตอบกลับ #153 เมื่อ: วันพุธ 09 มกราคม 2013 เวลา 16:09 น. »

คราวที่แล้วคลาดกันแล้วทีนึง สงสัยดวงจะให้ไป JR Continum 500 ของน้าเองมั๊ง  :yoyo (84): :yoyo (84):

ออฟไลน์ poltoday

• เหนื่อยมานัก ก็พักฟังเพลง
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: วันพุธ 09 มกราคม 2013 เวลา 16:15 น. »

คราวที่แล้วคลาดกันแล้วทีนึง สงสัยดวงจะให้ไป JR Continum 500 ของน้าเองมั๊ง  :yoyo (84): :yoyo (84):

ผมว่าพี่หนุ่ย ต้อง   hiato  สถานเดียวครับ พี่     คอนตินั่มนี่ มันแนวผมค๊าบ อิอิ    :yoyo (100): :yoyo (100): :yoyo (100): :yoyo (100):
กาแฟหอมกรุ่นเข้ม     เจ้าเอย
หากดื่มแล้วบ่เคย       อ่อนล้า
ลองรสป่นอบเชย      เติมใส่
นมอุ่นเทช้าช้า         ฉ่ำน้ำตาลเติม

« ตอบกลับ #155 เมื่อ: วันพุธ 09 มกราคม 2013 เวลา 17:40 น. »
ขอให้กู้ข้อมูลได้ไวๆนะครับ  :yoyo(58): :yoyo(58):

มาต่อเรื่องลำโพง be-10 ต่อ ว่าแต่ว่า น้า Ranger ได้ถ่วงตะกั่วแล้วหรือยัง (จะได้หนักๆไม่จมน้ำ)  แซวเล่นนะคราบ  :yoyo (81): :yoyo (81):

ถ้ายังตามนี้เลยครับ  :yoyo(53): :yoyo(53):

ซื้อตะกั่วเบอร์ 6 มาจากร้าน  ส.แสงเจริญ เค้าขายเป็นถุง ถุงละ 25 กก. โลละ 90 บาท

http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=2983.1000

ขอบคุณครับน้าหนุ่ย
อีกซักพักคงต้องเจริญรอยตามครับ

แอบมาเชียร์ hiato อีกคน  :yoyo (95):

เวลาผมเปิดเล่นกับ sonus ประมาณเกือบๆตำแหน่ง 9 โมงก็ดังพอสมควรแล้ว
แต่พอมาเจอ usher ต้องขึ้นไปเกือบ 10 โมงเช้า
ก็เลยว่าตามที่คิด ไอ้เจ้าตัวนี้รับประทานวัตต์มากพอดู  :yoyo(26):

ออฟไลน์ Oddy

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #156 เมื่อ: วันพุธ 09 มกราคม 2013 เวลา 18:03 น. »
มาแล้วครับพี่นิด

Delivery มืออาชีพ พวกเราคงคุ้นหน้าคุ้นตาดี

กล่องเบ้อเริ่ม ข้างในข้างละเก้าสิบโล สามคนยกชิวๆ

แกะเปลือกกันหน่อย

หุ้มปลอกมาอย่างดี รับรองไม่เป็นโรค

เจ้าของมัวง่วนถ่ายรูปก้นคนส่งของ เอ๊ย ไม่ใช่ถ่ายรูปลำโพงตัวใหม่

จัดการประกอบฐาน แต่ยังไม่ใส่สไปค์

เอามาวางคู่กันแบบยังไม่เซ็ท

« ตอบกลับ #157 เมื่อ: วันพุธ 09 มกราคม 2013 เวลา 18:10 น. »
ขอบคุุณมากครับคุณอ๊อด  :yoyo (81):

ออฟไลน์ Oddy

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #158 เมื่อ: วันพุธ 09 มกราคม 2013 เวลา 18:20 น. »
ต้องขอขอบคุณพี่นิดที่ให้มาร่วมเปิดซิงน้อง BE10 ในครั้งนี้ครับ

แถมมีบิน (เบอร์อะไรจำไม่ได้) ให้จิบระหว่างนั่งฟังลำโพงตัวใหม่

มีรสชาดเป็นอย่างยิ่งทั้งไวน์ทั้งเสียงลำโพงดีๆ แต่วันนั้นรู้ได้เลยว่าต้องเปลี่ยนสายลำโพง

ใส่สไปค์ และเซ็ทอัพใหม่ เสียงคงดีขึ้นไปอีกมากๆ ต้องขอไปจิบ เอ๊ย ไปฟังอีกรอบซะแล้ว :yoyo (84):

« ตอบกลับ #159 เมื่อ: วันพุธ 09 มกราคม 2013 เวลา 18:24 น. »
ต้องขอขอบคุณพี่นิดที่ให้มาร่วมเปิดซิงน้อง BE10 ในครั้งนี้ครับ

แถมมีบิน (เบอร์อะไรจำไม่ได้) ให้จิบระหว่างนั่งฟังลำโพงตัวใหม่

มีรสชาดเป็นอย่างยิ่งทั้งไวน์ทั้งเสียงลำโพงดีๆ แต่วันนั้นรู้ได้เลยว่าต้องเปลี่ยนสายลำโพง

ใส่สไปค์ และเซ็ทอัพใหม่ เสียงคงดีขึ้นไปอีกมากๆ ต้องขอไปจิบ เอ๊ย ไปฟังอีกรอบซะแล้ว :yoyo (84):

Bin 128 ครับ

ครั้งต่อไป 138 หึ หึ  :yoyo (94):