ผู้เขียน หัวข้อ: มาแล้วครับ..แฟนปรียานุช  (อ่าน 68257 ครั้ง)

ออฟไลน์ kjit

• ชอบคุยมาก
Re: มาแล้วครับ..แฟนปรียานุช
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: วันพุธ 09 พฤษภาคม 2012 เวลา 08:24 น. »
อย่าลืมเปลี่ยน fuse power house platinum ด้วยล่ะ  :yoyo (80): :yoyo (80):
ไม่น่ารอดครับ :yoyo(19):

ของพี่มา  แล้ว  ตามนัด   แล้วพบกันครับ 

ยินดีกับ  สมาชิก  plinius  คนล่าสุด  ล็อตนี้เข้ามา   2  ครับ  ยังเหลืออีก 1 ครับ   สู้ๆๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 09 พฤษภาคม 2012 เวลา 09:01 น. โดย kjit »
อาชีพขายเครื่องเสียง ขุนจิต    089-771-8895

ออฟไลน์ jibjoy

• สมาชิกอาวุโส
  • ไม่มีกิเลส ก็ไม่มีเครื่องเสียง..
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: วันพุธ 09 พฤษภาคม 2012 เวลา 09:07 น. »
ปีนี้ปีของ plinius จริงๆ เบียดอินทีเกรตยี่ห้อดังๆหลายตัวตกขอบถนนไปหลายตัวเลย... :yoyo (94):
<a href="http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/93/Horn_loudspeaker_animation.gif" target="_blank" class="new_win">http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/93/Horn_loudspeaker_animation.gif</a>

ออฟไลน์ anakin1973

• คุยเก่งมาก
  • addicted 2 Music
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: วันพุธ 09 พฤษภาคม 2012 เวลา 10:24 น. »
อย่าลืมเปลี่ยน fuse power house platinum ด้วยล่ะ  :yoyo (80): :yoyo (80):

ของพี่มา  แล้ว  ตามนัด   แล้วพบกันครับ 

ยินดีกับ  สมาชิก  plinius  คนล่าสุด  ล็อตนี้เข้ามา   2  ครับ  ยังเหลืออีก 1 ครับ   สู้ๆๆๆๆ
รอเธอมานานแสนนาน ในที่สุดHarbethจะได้เจอเนื้อคู่ซักที
 :yoyo(1): :yoyo(1): :yoyo(1):
Power amp Karan kas400--Pre-amp Jeff rowland Synergy 2i--Cdp Esoteric X01d02--Speaker Aerial 7T

ออฟไลน์ ตั้งไข่

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: วันพุธ 09 พฤษภาคม 2012 เวลา 10:27 น. »
รอนานจริงๆ :yoyo (99): วันนี้ได้แล้ว ไม่รู้จะเป็นไงบ้าง :yoyo(57): :yoyo(57): :yoyo(57):

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: วันพุธ 09 พฤษภาคม 2012 เวลา 11:46 น. »
รอนานจริงๆ :yoyo (99): วันนี้ได้แล้ว ไม่รู้จะเป็นไงบ้าง :yoyo(57): :yoyo(57): :yoyo(57):

ครับ  สู้ๆๆๆๆๆ

:yoyo(16): :yoyo(16):

อาชีพขายเครื่องเสียง ขุนจิต    089-771-8895

ออฟไลน์ Ranger

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: วันพุธ 09 พฤษภาคม 2012 เวลา 11:58 น. »

รอเธอมานานแสนนาน ในที่สุดHarbethจะได้เจอเนื้อคู่ซักที

ยินดีด้วยครับ  :yoyo(23):
Int: Plinius Hiato, CDP: Esoteric DV-60,Droplet CD5.0 Pro2/TT: Linn Axis
Spkr: Usher BE-10 DMD
IC: PAD Venustas XLR
AC cable: PAD Aqueous Aureus Praesto Rev. X 2, PhD power station
Spkr cable: PAD Aqueous 20th Anniversary/Jumpers : Monster Sigma Retro Gold

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: วันพุธ 09 พฤษภาคม 2012 เวลา 11:59 น. »
ลุ้นๆ
ตื่นเต้นดีจัง เหมือนกำลังแอบชอบใครอยู่แล้วกำลังจะได้เจอหน้า
 :yoyo(3):
Power amp Karan kas400--Pre-amp Jeff rowland Synergy 2i--Cdp Esoteric X01d02--Speaker Aerial 7T

ออฟไลน์ cinemania

• Back to Cinema
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: วันพุธ 09 พฤษภาคม 2012 เวลา 13:13 น. »
ลุ้นๆ
ตื่นเต้นดีจัง เหมือนกำลังแอบชอบใครอยู่แล้วกำลังจะได้เจอหน้า
 :yoyo(3):

ตื่นเต้ล .. เหมือนจองเบอร์ตองไว้เลย  :yoyo(3):

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: วันพุธ 09 พฤษภาคม 2012 เวลา 20:40 น. »
วันนี้พี่จิตพาน้องปรียานุชมาเข้าเรือนหออีก 2 ทำให้ตอนนี้ครบเซตแล้ว :yoyo(1): 4 สาว ผิวเงิน กับ อีก 1 สาว ผิวเข้ม (รับมาจากพี่ champ143) :yoyo(31): ชาตินี้คงไม่เปลี่ยนแอมป์อีกแล้ว :yoyo(20): ยังจัดวางตามมีตามเกิดอยู่เพราะรอชั้นวาง Guizu ของพี่ศักดิ์ที่น่าจะได้ภายในอีก 2-3 วันนี้ครับ

ด้านหน้าทุลักทุเลแบบนี้ไปก่อน

อีก 1 สาว ผิวผิดกับคนอื่นเลยเอามาวางไว้ด้านข้าง :yoyo(74): หลบๆซ่อนๆได้เนียนเลย :yoyo(13):

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: วันพุธ 09 พฤษภาคม 2012 เวลา 20:46 น. »
เปลี่ยนฟิวส์ท้ายเครื่องเสร็จ ก็มีเปลี่ยนฟิวส์ในเครื่องด้วย แต่แค่เครื่องเดียว :yoyo (99): เอา powerhouse platinum ที่ถอดจากแอมป์ usher ตัวเก่า ใส่เข้าไป 2 อีก 2 เป็น isoclean :yoyo (79): สำหรับตัว SA103 ส่วน SA Ref เปลี่ยนแต่ท้ายเครื่อง :yoyo (93): :yoyo (93): :yoyo (93):

ออฟไลน์ b3344

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: วันพุธ 09 พฤษภาคม 2012 เวลา 20:47 น. »
ปรีหน้าตาไม่เข้ากับแอมป์เลย  5555  แต่คิดว่าตัวที่หน้าตาเข้าน่าจะมาถึงเร็วๆนี้  เห็นแอมป์เสี่ยไข่  หนาวเลย :yoyo (83):  แรงจริงๆ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: วันพุธ 09 พฤษภาคม 2012 เวลา 20:50 น. »
แต่ดูไปดูมา  ลำโพงก็เริ่มไม่เข้ากับแอมป์แล้ว

« ตอบกลับ #92 เมื่อ: วันพุธ 09 พฤษภาคม 2012 เวลา 20:55 น. »
แต่ดูไปดูมา  ลำโพงก็เริ่มไม่เข้ากับแอมป์แล้ว
:yoyo(26): ยุเนียนเลยนะเสี่ย ผมง่ะหลังจากได้ปรีอาทิตย์หน้าคงหยุดยาวแล้วครับ ทำงานใช้หนี้ เก็บเงินใหม่ก่อน :yoyo(34): แต่ก็อยากตามเสี่ยไป Avior มากๆ แต่หมดตรูดจริงๆ :yoyo(30): :yoyo(30): :yoyo(30):

ออฟไลน์ ochinsan

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: วันพุธ 09 พฤษภาคม 2012 เวลา 21:03 น. »
มองปรียานุชเธอช่างสวยจิงๆ เฮ้อ?อีกเมื่อไหร่ถึงจะใด้กอดน้อ :yoyo(38):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: วันพุธ 09 พฤษภาคม 2012 เวลา 21:06 น. »
:yoyo(26): ยุเนียนเลยนะเสี่ย ผมง่ะหลังจากได้ปรีอาทิตย์หน้าคงหยุดยาวแล้วครับ ทำงานใช้หนี้ เก็บเงินใหม่ก่อน :yoyo(34): แต่ก็อยากตามเสี่ยไป Avior มากๆ แต่หมดตรูดจริงๆ :yoyo(30): :yoyo(30): :yoyo(30):

ไม่เชื่อ ๆๆๆ     เห็นตอน onkyo usher ก็แบบนี้ล่ะ  55555 ลำโพงวิลสันใต้หวันรีบๆเปลี่ยนซะจะได้สมน้ำสมเนื้อกับแอมป์ อิอิ  แต่อย่าไปเอาตละกูล q ล่ะ อาจจะขับไม่ออกได้เปลี่ยนแอมป์อีก อิอิ

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 10 พฤษภาคม 2012 เวลา 07:50 น. »
เสียงกลาง  ของ เซ็นเตอร์  เปิดมากครับ    :yoyo(63): :yoyo(63):

ออฟไลน์ nui67

• http://thaiaudioclub.net/board/index.php?PHPSESSID=05dea6ef5188cb7aa3fa04a08accca1d&topic=2983.0
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 10 พฤษภาคม 2012 เวลา 20:40 น. »
กองทัพน้องนุชช่างยิ่งใหญ่จริงๆ  :yoyo (87): :yoyo (87):

ปรีโต๋เต๋ก็น่าจะที่สุดแดนสยามแล้ว  :yoyo (82): :yoyo (82):
HT: Stewart StudioTek 130 Motorized 92" + JVC RS-15/Samsung 3D PS50C7000 > Oppo 103 > Onkyo PR-SC5507 > Emotiva XPA-5 200 x 5 ch > Usher Be-10 DMD, Usher CP-777 DMD, Pro Cinema 8330, JL Fathom F112
Music: Consonance Droplet CDP 5.0 HD (CD PRO 2) > Acoustic Zen Absolute XLR >  (Lindermann) > Accuphase E-560 > Acoustic Zen Double Barrel (bi-wire) > Usher Be-10 DMD

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 10 พฤษภาคม 2012 เวลา 20:57 น. »
กองทัพน้องนุชช่างยิ่งใหญ่จริงๆ  :yoyo (87): :yoyo (87):

:yoyo (80): :yoyo (80): :yoyo (80):
Int: Plinius Hiato, CDP: Esoteric DV-60,Droplet CD5.0 Pro2/TT: Linn Axis
AC cable: PAD Aqueous Aureus Praesto Rev. X 2, PhD power station
Spkr cable: PAD Aqueous 20th Anniversary/Jumpers : Monster Sigma Retro Gold

ออฟไลน์ MorBoi

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: วันศุกร์ 11 พฤษภาคม 2012 เวลา 00:03 น. »
ฟังน้อง ปรีญานุช ชับ Q3 วันนี้เสียงดังลั่นสะใจดี น้องปรีญานุชทำท่าไม่สะทกสะท้าน สงสัยหูจะแตกก่อนน้องจะหมดแรงแน่ๆ
 :yoyo(58): :yoyo(58): :yoyo(58):

« ตอบกลับ #99 เมื่อ: วันศุกร์ 11 พฤษภาคม 2012 เวลา 07:16 น. »
ฟังน้อง ปรีญานุช ชับ Q3 วันนี้เสียงดังลั่นสะใจดี น้องปรีญานุชทำท่าไม่สะทกสะท้าน สงสัยหูจะแตกก่อนน้องจะหมดแรงแน่ๆ
 :yoyo(58): :yoyo(58): :yoyo(58):

:yoyo (80): :yoyo (80): :yoyo (80): แจ่มเลยพี่

« ตอบกลับ #100 เมื่อ: วันศุกร์ 11 พฤษภาคม 2012 เวลา 07:18 น. »
รายงานของผมเผาไป 30 ชม. แล้ว แถมใช้แค่ ฮัดเช้ย แค่นี้ก็หลุดตู้สุดๆทั้งคู่หน้า ทั้งเซนเตอร์ ไม่อยากออกนอกกะลาเลยตอนนี้ :yoyo(49): เดี๋ยวคันเพิ่ม 555+ ตัดสินใจไม่ผิดจริงๆที่มาเป็นแฟนน้องปรียานุช :yoyo (95): จริงๆก็คิดเป็นอย่างอื่นไม่ได้แล้วด้วย :yoyo(13): :yoyo(13): :yoyo(13):

« ตอบกลับ #101 เมื่อ: วันศุกร์ 11 พฤษภาคม 2012 เวลา 07:22 น. »
รายงานของผมเผาไป 30 ชม. แล้ว แถมใช้แค่ ฮัดเช้ย แค่นี้ก็หลุดตู้สุดๆทั้งคู่หน้า ทั้งเซนเตอร์ ไม่อยากออกนอกกะลาเลยตอนนี้ :yoyo(49): เดี๋ยวคันเพิ่ม 555+ ตัดสินใจไม่ผิดจริงๆที่มาเป็นแฟนน้องปรียานุช :yoyo (95): จริงๆก็คิดเป็นอย่างอื่นไม่ได้แล้วด้วย :yoyo(13): :yoyo(13): :yoyo(13):

อิจฉากองทัพ SA Ref หึ หึ  :yoyo(55):

« ตอบกลับ #102 เมื่อ: วันศุกร์ 11 พฤษภาคม 2012 เวลา 07:35 น. »
อิจฉากองทัพ SA Ref หึ หึ  :yoyo(55):
:yoyo(32): พี่นึกถึงตอนชำระหนี้สิครับ รับรองเลิกอิจฉาเลย 555+

• http://thaiaudioclub.net/board/index.php?PHPSESSID=05dea6ef5188cb7aa3fa04a08accca1d&topic=2983.0
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: วันศุกร์ 11 พฤษภาคม 2012 เวลา 08:43 น. »
 :yoyo (83): :yoyo (83): :yoyo (83):
HT: Stewart StudioTek 130 Motorized 92" + JVC RS-15/Samsung 3D PS50C7000 > Oppo 103 > Onkyo PR-SC5507 > Emotiva XPA-5 200 x 5 ch > Usher Be-10 DMD, Usher CP-777 DMD, Pro Cinema 8330, JL Fathom F112
Music: Consonance Droplet CDP 5.0 HD (CD PRO 2) > Acoustic Zen Absolute XLR >  (Lindermann) > Accuphase E-560 > Acoustic Zen Double Barrel (bi-wire) > Usher Be-10 DMD

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: วันอาทิตย์ 13 พฤษภาคม 2012 เวลา 07:10 น. »
anakin1973

วันนี้น่าจะได้มีโอกาศ   ไปเยี่ยมห้องนี้แล้วครับ

แปะรูปให้ดูหน่อย  :yoyo(14): :yoyo(14): :yoyo(14):

จากรูป   สายลำโพงที่ใช้  และสายไฟ  ดูเหมือนจะ  อัพเกรดขึ้นครับ    ปรกติเส้นจะเล็กกว่านี้เยอะ

คราวนี้น้อง  ปรียานุช   จะได้ขับ  ลำโพงเทพ  ฮาเบตแย้ว   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 13 พฤษภาคม 2012 เวลา 07:53 น. โดย kjit »

ออฟไลน์ Meiji

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: วันอาทิตย์ 13 พฤษภาคม 2012 เวลา 08:34 น. »
ไส้ใน Plinius มันแน่นจริงๆ :yoyo(67):
เทียนติดไฟเล่มเดียวสามารถช่วยให้เทียนอีกหลายพันเล่มพบความสว่างได้...
โดยที่ไม่ทำให้เทียนเล่มนั้นมีอายุการใช้งานน้อยลงเลย

ออฟไลน์ champ143

• อย่าเชื่อใครให้เชื่อหูตัวเองและดูกระเป๋าเราด้วย
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: วันอาทิตย์ 13 พฤษภาคม 2012 เวลา 21:30 น. »

แต่อย่าไปเอาตละกูล q ล่ะ อาจจะขับไม่ออกได้เปลี่ยนแอมป์อีกไม่เชื่อ ๆๆๆ     เห็นตอน onkyo usher ก็แบบนี้ล่ะ  55555 ลำโพงวิลสันใต้หวันรีบๆเปลี่ยนซะจะได้สมน้ำสมเนื้อกับแอมป์ แต่อย่าไปเอาตละกูล q ล่ะ อาจจะขับไม่ออกได้เปลี่ยนแอมป์อีกอิอิ   อิอิ
แหมเพิ่งเข้ามาอ่าน ขอชี้แจงหน่อยครับท่านประธาน ผมถูกพาดพิง อิอิ

จริงๆ เดิมผมน่ะใช้แอมป์ Plinius ชุดใหญ่แบบน้องตั้งไข่เด๊ะ คือ SA Ref 2 ตัว บริดจ์เป็นโมโนขับ Be20 คู่หน้า SA 103 1 ตัว บริดจ์โมโนขับ Usher 777 เซ็นเตอร์ แล้ว SA 103 เสตอริโอ 1 ตัว ขับเซอร์ราวน์หลัง Be10 ครับ  แต่พอเอาลำโพง Magico Q5 มาแทน Be20 มีความรู้สึกว่าอยากได้พลังมากขึ้นอยากได้โมโนบล๊อกแท้ๆ มากกว่าที่เอาแอมป์สเตอริโอมาทำบริดจ์  จึงต้องเปลี่ยนแอมป์ แต่ไม่ใช่ว่า Plinius SA Ref ขับไม่ออกนะครับ ขับออกครับ แต่ผมน่ะพวกบ้าพลังชอบตอกหนักๆ เลยไปคว้าเอา Karan M2000 มา 2 ตัวแทน SA Ref แล้วตามนิสัยผมพอเปลี่ยนแอมป์ชุดหนึ่งที่เหลือก็ต้องเปลี่ยนให้เหมือนๆ กัน เลยกลายเป็น Karan ทั้งระบบ  ส่วนน้องปรียานุชนั้นไม่อยากปล่อย ด้วยความเสียดายโทนเสียงที่อิ่มและหวานฉ่ำ กว่า Karan เยอะ แต่สุดท้ายปล่อยให้คุร pop2000 ไปสามตัว แล้วน้องตั้งไข่อีก 1 ตัว  :yoyo (99):
2 channels system :- Sources; SACD-EmmLabs XDS1 ver.II, Media Files-Lin Klimax DS mk.III, Turntable-Linn LP12 :- phono preamp-Audio Research Ref2SE :-preamp.-Ayon Spheris III :-poweramp-Ayon Titan Evo. :-poweramp for Bass Module-Ayon Alpha Digital Amp. :-Speaker-EgglestonWorks Savoy Signature mk.II

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: วันจันทร์ 14 พฤษภาคม 2012 เวลา 08:32 น. »
 :yoyo (95): :yoyo (95):

วันนนี้ก็มีโอกาศ   มาขับ   ลำโพงที่ จับคู่  ยาก  เดิมที่  wilson   ทุกคนบอกต้อง  pass   ต้อง มาค

ตอนนี้  plinius  ก็ขับได้  100  w  class a   ก็ทำได้

วันนี้ได้ลองเปรียบแอมป์สองตัว... ยอมรับว่าพรีเนียสนี่แรงดีจริงๆ ขนาดปรับโหมดคลาสเอ ไปที่กำลัีงขับแค่ร้อยวัตต์แต่กำลังไม่ได้ด้อยไปกว่าคาราน 420วัตต์เลย... กลางแหลมนี่หวานพริ้วชวนฝันจริงๆ ซาวด์สเตทที่กว้างมากกว่าเจ้าบ้าน :yoyo (79): :yoyo (79): :yoyo (79): แต่คารานเจ้าบ้านก็ต้อนรับแขกด้วยการโชว์รูปวงที่โค้งงดงาม และตำแหน่งที่ตรึงนิ่งแน่นสนิท.... เทียบกันไม่ไหว ไม่ขาดเท่าไร มติไม่เอกฉันท์ แต่เล่นเอาเจ้าบ้านก็อึดอัดหาวเรอเหงื่อแตกไปพอสมควร.... วันนี้ถึงกับบอกตัวเองได้ว่า ถ้าวันนี้น้าขุนจิตจะเลือกเอาแอมป์พรีเนียสหรือคารานตัวใดตัวนึงกลับคืนไป ผมก็ยินดี :yoyo (76): :yoyo (76): :yoyo (76):

วันนี้มาทดสอบจะๆ จากที่ลือกันหึ่งวงการว่าหม้อทองแดงตัวนี้ เป็นตัวการทำให้เสียงดร๊อปลง เสียงไม่เปิด เสียงหุบ เสียงหยาบ บราๆๆ ฯลฯ เทียบกับการเสียบตรงๆจากปลั๊กผนัง หรือเทียบกับเครื่องกรองไฟยี่ห้อไทยยี่ห้อดัง สลับกันแบบ AB test และไบรด์เทส(มัวแต่คุยจนลืมดูว่าน้าจิตทำอะไร)
เข้าใจว่าวันนี้น้าขุนจิตเลือกบ้านผม เพราะซอยบ้านผมนี้เป็นซอยโรงงานตึกแถว เต็มไปด้วยเครื่องจักรทั้งซอย น้าขุนจิตเคยมาทีนึงแล้วบอกว่า ระบบไฟบ้านผมนี่ไวมาก เพราะขยะเยอะ ฮัมจี่เข้าลำโพงเป็นประจำเวลาข้างบ้านเค้าเปิดเดินเครื่อง กว่าจะได้ฟังเพลงเพราะๆต้องรอหลังห้าทุ่ม หรือวันอาทิตย์ ไม่งั้นนั่งฟังฮัมจี่กันตลอด..
บริษัทขายเครื่องกรองไฟยี่ห้อไทยเคยเอาเครื่องมาวัดนอยส์ที่บ้านผม หลังจากที่ผมเคยคอมเพลนว่าผลิตภัณฑ์เค้าใช้ไม่ได้ผล ช่างที่มาวัดนอยส์วัดแล้วถึงกับบอกว่า พี่ย้ายบ้านเหอะ.. :yoyo (84):

สักขีพยานร่วมฟังกันเห็นพ้องกันไปทางเดียวกัน ว่าข้อ"ครหา"ข้างต้นไม่เป็นความจริง สำหรับชุดผม ส่วนตัวฟังเผินๆราวกับว่ามันจะเป็นจริงดั่งครหา แต่ฟังกันจะจะแล้ว มันเหมือนไปจัดระเบียบเสียงมากกว่า จากเดิมที่เสียงฟังดูมั่วตีกันยุ่งเหยิง เสียงพันกันนัว จากระบบไฟตึกแถวมินิแฟคทอรี่ที่เต็มไปด้วยขยะทางสายไฟ เสียงสะอาดขึ้นเห็นๆ รายละเอียดเสียงแหลม ความกังวาลที่เพิ่มขึ้นมา ข้อเสียมีข้อเดียวคือราคามันนี่ล่ะ ปลายปีนี้ปิดงบสวยๆคงได้ถอยมาเสียบก้นปรีฯกับซีดีซักหม้อ

หลังคณะลูกขุนลงคะแนน น้าขุนจิตถึงกับยิ้มออก ที่วันนี้ศาลตัดสินยกฟ้องและปิดคดีหม้อ Isolated  :yoyo (95): :yoyo (95):

เฮียอู๊ด Kr62 รีบบึ่งมาจากพารากอนหลังจากติดสินบนซ้อไปสองพันบาทถือว่าเป็นค่าตั๋วมาฟังเพลงบ้านผมนะ :yoyo (81):
วันนี้เฮียอู๊ดได้ช่วยเคาะลำโพง แก้เบสบูมให้ผม และยังแนะนำเคล็ดต่างๆให้อีกเยอะ เฮียยังแนะนำว่ายังไม่ต้องเปลี่ยนลำโพงหรอกมันฟังได้ดีแล้ว.. แถมทำให้ทุกคนอึ้ง เฮียออกตัวว่าไม่เล่นเทิรน์ แต่ข้อมูลเทิรน์แน่นมากจนคนรักเทิรน์ยังอ้าปากค้างในข้อมูลระดับสารานุกรมเิดินได้... :yoyo (81): :yoyo (81): :yoyo (81):
วันนี้ผมกับเฮียอู๊ดยังได้ข้อตกลงร่วมกันอย่างนึงว่า "สายสเตลธ์ มันไม่ธรรมดา"  เดี๋ยวจะเล่าให้ฟังอีกที

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: วันจันทร์ 14 พฤษภาคม 2012 เวลา 08:38 น. »
anakin1973

วันนี้น่าจะได้มีโอกาศ   ไปเยี่ยมห้องนี้แล้วครับ

แปะรูปให้ดูหน่อย  :yoyo(14): :yoyo(14): :yoyo(14):

จากรูป   สายลำโพงที่ใช้  และสายไฟ  ดูเหมือนจะ  อัพเกรดขึ้นครับ    ปรกติเส้นจะเล็กกว่านี้เยอะ

คราวนี้น้อง  ปรียานุช   จะได้ขับ  ลำโพงเทพ  ฮาเบตแย้ว

และแล้ว    ก็ได้มีโอกาศ    ที่จะได้  ขับ  ลำโพง  เทพ   ที่จับยากอีกตัว

ส่วนผมเป็นไง  คงต้องให้ พี่เอก  มาเล่าแล้วครับ   แต่ที่แน่ๆๆ   

ส่วนได้กรรมการ พี่หนุ่ย  วิ่งมาไกล  จากบ้านเพื่อมาเห็นสักขีพยายานครั้งนี้   

พี่เค้าอุดหนุน ที่ลอลลำโพง+ฟิวส์ power house  ไปเรียบร้อย 

ส่วนผลเคร้า  ลึกๆๆต้องพี่เอกมาเล่า
พี่เค้า ไม่ได้คิดว่าเบสขนาดนี้ครับ   

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: วันจันทร์ 14 พฤษภาคม 2012 เวลา 08:41 น. »
เพื่อเป็นการตอกยำ    เลย   ได้ขอโอกาศ  นำ plinius   sa  กลับไปให้จับคู่อีกครั้งในวันอังคารเพื่อขับ  Q 5  อีกครั้ง  ครับ
 :yoyo (78): :yoyo (78):

แต่อย่าไปเอาตละกูล q ล่ะ อาจจะขับไม่ออกได้เปลี่ยนแอมป์อีกไม่เชื่อ ๆๆๆ     เห็นตอน onkyo usher ก็แบบนี้ล่ะ  55555 ลำโพงวิลสันใต้หวันรีบๆเปลี่ยนซะจะได้สมน้ำสมเนื้อกับแอมป์ แต่อย่าไปเอาตละกูล q ล่ะ อาจจะขับไม่ออกได้เปลี่ยนแอมป์อีกอิอิ   อิอิ
แหมเพิ่งเข้ามาอ่าน ขอชี้แจงหน่อยครับท่านประธาน ผมถูกพาดพิง อิอิ

จริงๆ เดิมผมน่ะใช้แอมป์ Plinius ชุดใหญ่แบบน้องตั้งไข่เด๊ะ คือ SA Ref 2 ตัว บริดจ์เป็นโมโนขับ Be20 คู่หน้า SA 103 1 ตัว บริดจ์โมโนขับ Usher 777 เซ็นเตอร์ แล้ว SA 103 เสตอริโอ 1 ตัว ขับเซอร์ราวน์หลัง Be10 ครับ  แต่พอเอาลำโพง Magico Q5 มาแทน Be20 มีความรู้สึกว่าอยากได้พลังมากขึ้นอยากได้โมโนบล๊อกแท้ๆ มากกว่าที่เอาแอมป์สเตอริโอมาทำบริดจ์  จึงต้องเปลี่ยนแอมป์ แต่ไม่ใช่ว่า Plinius SA Ref ขับไม่ออกนะครับ ขับออกครับ แต่ผมน่ะพวกบ้าพลังชอบตอกหนักๆ เลยไปคว้าเอา Karan M2000 มา 2 ตัวแทน SA Ref แล้วตามนิสัยผมพอเปลี่ยนแอมป์ชุดหนึ่งที่เหลือก็ต้องเปลี่ยนให้เหมือนๆ กัน เลยกลายเป็น Karan ทั้งระบบ  ส่วนน้องปรียานุชนั้นไม่อยากปล่อย ด้วยความเสียดายโทนเสียงที่อิ่มและหวานฉ่ำ กว่า Karan เยอะ แต่สุดท้ายปล่อยให้คุร pop2000 ไปสามตัว แล้วน้องตั้งไข่อีก 1 ตัว  :yoyo (99):
อะแฮ้ม มาแว้ว มาแว้ว MAGICO Q5 คู่ที่ 2 ของไทย มาถึงห้องผมแล้วเมื่อห้าโมงเย็นวันนี้ มีคุณเอ๋ มายืนลุ้นช่วยเชียร์ แต่คุณเอ๋เกือบหัวและคอยุบไปแล้ว เพราะตอนที่คุณเอ๋ก้มๆ เงยๆ อยู่ตรงข้างๆ ลำโพงที่ช่างกำลังติดตั้งเดือยแหลมรองตู้ลำโพงอยู่ ลำโพงเกือบล้มลงมาทับคอคุณเอ๋หักแล้ว โชคดีหลายๆ คนรวมไปถึงตัวคุณเอ๋เองช่วยกันรับลำโพงไว้ได้ก่อนจะล้มลงมา หนักจริงๆ ครับ Q5 คู่นี้  พอวางเสร็จคุณเอ๋ก็จัดแจงต่อสายทดลองกันเลย พอดีวันนี้คุณเอ๋แบกเอา Conditioner Paradise Signature ที่ส่งไปโมสายกะอุปปกรณ์ภายในด้วยสาย Absolute มาใหม่ๆ เอามาเปลี่ยนใส่กับแหล่งสัญญาณเสียงด้วย

มาดูรูปกันก่อน

รถขนมาส่งแบบ VIP สุดๆ โปรดสังเกตุว่ายางหลังเกือบแบน (มันโคตะระหนักมาก

ช่วยกันยกครั้งละ 4 คนยังเกือบเอาไม่อยู่

แอ่นแอ้น แกะลังเปิดผอบ เห็นน้อง Q5 อยู่ภายใน ดำมะเมื่อม (ถูกห่อไว้ด้วยถุงผ้ากำมะหยี่ดำ)

เข็นตู้ลำโพงเข้าภายในบ้าน โชคดีที่ตัวตู้มีล้อมาให้เสร็จเลยเข็นง่ายหน่อยหลังจากแกะออกจากลัง

ยกเข้าประจำการแทนตำแหน่งลำโพง Be20 เดิมเลย (ตอนใส่เดือยแหลมน่ะตู้แรกนี่เกือบล้มทับคอคุณเอ๋หักไปแล้ว โชคดีจริงๆ คุณเอ๋นี่แข็งมาก (ดวงนะครับ)

ลำโพง Q5 ที่ตั้งและต่อสายเสร็จเรียบร้อย (ข้างขวา) ตัวตู้เป็นอลูมิเนียมดำ ผนังห้องผมดันเป็นกำมะหยี่ดำ มันเลยดูกลืนกันไปหน่อย ถ้าผนังห้องไม้ลายไม้สีเข้มน่าจะทำให้ลำโพง Q5 โดดเด่นขึ้นมาหน่อย

สายลำโพง Stealth Dream V10 และสายไฟ Elrod Statment Gold สำหับเพาวเวอร์แอมป์ {linius SA Ref monoblock 1000w

โชว์สายไฟและสายสัญญาณด้านหลังแหล่งสัญญาณหน่อย (งูทั้งนั้น) สายไฟทั้งหมดทุกเส้นใช้ Stealth Power Line สายสัญญาณเห็นสีขาวอวบๆ นั่นก็สาย Stealth Sakra

ผลการทดลองฟัง
พอเปิดฟังปุ๊บ ผมว่า มีแววเลยล่ะ ขนาดยังไม่ได้เบิร์นเลย เสียงเวทีกว้าง ลอย โปร่ง รายละเอียดระยิบระยับจริงๆ ส่วนเบสตอนแรกๆ ยังฟุ้งๆ ลอยๆ และไม่แน่นเท่าไหร่ (ไม่ชอบเลยจริงๆ )  พอเปิดไปแค่สามสี่เพลง เอ๊ะแววมาแล้ว เสียงกลางแหลมนี่ต้องบอกว่ายอดเยี่ยมมากครับ ละเอียด พริ้ว และแยกแยะออกได้ถี่ยิบเลย เสียงกลางเสียงร้องโดเด่น ชัดเจน และอวบอิ่ม ฉ่ำมากๆ เบสเริ่มดีขึ้น แต่ยังไม่สะใจวัยโจ๋อย่างผม ผมยังคิดว่าเจ้า Be20 น่าจะดีกว่าลึกกว่า  แต่อีกสามเพลงผ่านไป อ๊ะ เบสเริ่มมาละ เป็นลูกชัดขึ้น ลงได้ต่ำขึ้น เปิด Hugh Maskela Cold Train เพลงโปรด ต้องเร่งวอลลุ่ม VTL 7.5 series III ตัวใหม่ล่าสุด ไปถึงที่ 54/99 ถึงจะเอาเบสลงได้ต่ำ ต่ำแบบเดิมที่เคยได้ยินจาก Usher Be20 (เดิมเปิดวอลลุ่มแค่ 48/99) ผมลองถามคุณเอ๋ดูว่าผลเป็นยังไง คุณเอ๋บอกว่าแววดีมากๆ นี่ขนาดยังงไม่ได้เบิร์นเลยยังได้เสียงกลางแหลมสะอาด ละเอียดและชัดเจนขนาดนี้ ส่วนเบสคุณเอ๋บอกว่าขนาดนี้แกพอใจมากๆ แล้ว แต่สำหรับผมแกรู้ใจว่าชอบหนักกว่านี้แกเลยบอกว่าต้องเปิดทิ้งไว้ให้เบิร์นอีกสัก 50 - 100 ชั่วโมงน่าจะดีขึ้นอีก แต่คุณเอ๋คอมเม้นต์จนผมแอบกระหยิ่มยิ้มย่องอยู่ในใจว่า "เป็นลำโพงที่ให้เสียงดีมากคู่หนึ่งที่แกเคยได้ฟังมา อีกทั้งเสียงจากที่ฟังในห้องผมวันนี้ยังดีกว่าที่แกได้ฟัง Q5 + solution ที่งาน CES ลาสเวกัสเสียอีก แถมดีกว่าวันงานเปิดตัว Q5 ที่ BAV Hi-End เมื่อตอนต้นปีที่แลนด์มาค มากมาย"  ฟังแล้วโล่งอก เสร็จแล้วคุณเอ๋ขอตัวกลับไปทานหมูสะเต๊ะที่บ้านลำลูกกาก่อน ปล่อยผมนั่งฟังต่อไปอีก 2 แผ่นรวด เสียงเบสเริ่มมาเป็นลูกและแน่นขึ้นแล้ว แต่เป็นเบสที่ไม่อับทึบ เป็นเบสที่สะอาด อธิบายไม่ถูกว่าชอบหรือไม่ เพราะเคยแต่เป็นพวกฮาร์ตคอร์ที่ใส่เบสไม่ยั้ง แต่นี่เบสเต็มๆ แต่ไม่ลงลึกถึงพื้นเท่า Be20 นาจะต้องรออีกหน่อย เดี๋ยวอาบน้ำเสร็จจะลงไปฟังต่อจนถึงเช้ามันเลย พรุ่งนี้วันอาทิตย์ว่างงาน

โดยรวมๆ แล้ว ผมชอบมากครับ เสียงดีจริงๆ 

ขอบคูร  พี่  ใหญ่ครับ  สู้ๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 14 พฤษภาคม 2012 เวลา 08:49 น. โดย kjit »

« ตอบกลับ #110 เมื่อ: วันจันทร์ 14 พฤษภาคม 2012 เวลา 13:25 น. »
หลังคณะลูกขุนลงคะแนน น้าขุนจิตถึงกับยิ้มออก ที่วันนี้ศาลตัดสินยกฟ้องและปิดคดีหม้อ Isolated  :yoyo (95): :yoyo (95):

ู^
^
^
^
^
ยิ้มบานเป็นกระด้งเลย อิอิ จริงๆไม่ค่อยเห็นพี่ยิ้มเลยนะเนี่ย

« ตอบกลับ #111 เมื่อ: วันจันทร์ 14 พฤษภาคม 2012 เวลา 14:05 น. »
เข้ามาupdate แล้วครับ
ขอเอาข้อความที่ผมเขียนในกระทู้ตัวเองมาแปะครับ
http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=8722.msg311648#msg311648

หลังจากรอคอยมานาน ในที่สุดเมื่อวานนี้ คุณขุนจิตก็ยก plinius Hautonga มาพร้อมๆกับคุณหนุ่ย
แกะกล่องมา Hautonga ดูสวยกว่าในรูปงานเนี๊ยบมาก
โดยเฉพาะรีโมทหนักและใหญ่มากครับ

เสียงที่ได้จากแอมแรกเริ่มที่ได้ยิน บอกได้เลยครับว่าไม่ผิดหวังครับ
สามารถขับharbeth ได้ทรงพลังหลุดตู้ได้หมดจด เรียกว่าคุณหนุ่ยกิ๊กเก่าลำโพงตัวนี้บอกว่าไม่เคยและไม่คิดว่าลำโพงจะให้เสียงเบสได้แน่นและลึกไม่แพ้ลำโพงตั้งพื้นทีเดียว
ถึงแม้ว่าแอมยังไม่ได้เบินอิน แต่เสียงที่ได้ถือว่าดีมากๆครับ ทุกย่านดูแน่นไปหมดเสียงคนร้องที่อิ่ม กีต้าร์เปียโนฟังแล้วตัวใหญ่ขึ้นรายละเอียดดีเสียงสูงทอดยาวไปไกล รายระเอียดโดยรวมถือว่าทำได้ดีทีเดียวครับ

จากนั้นคุณขุนจิตหยิบของเล่นมาอีกตัวนึง Isoclean tiptoe หรือจายรองขาลำโพงนั่นเอง
จากเดิมที่ใช้ทองเหลือง
หลังจากเปลี่ยนตัวนี้เข้าไป เหมือนไปจัดระเบียบเสียงให้ดีขึ้น ไม่ฟุ้นสะเปะสะปะเหมือนตอนแรก เรียกว่าไปอยู่ในที่ๆควรจะอยู่ ผมไม่เคยเชื่อเรื่องจานรองเลยว่ามันจะมีผลกับเสียงได้ขนาดนี้ ผมถึงกับทึ่งทีเดียว

แล้วคุณขุนจิตก็หยิบของเล่นมาอีกตัว
เป็นฟิวส์ powerhouse platinum ตัวเดียวมาเปลี่ยนที่ท้ายเครือง
สมชื่อฟิวส์ไวอากร้าที่หลายคนบอกไว้จริงๆ มันเหมือนไปเพิ่มพลังอัดฉีดทุกย่ายเสียง เสียงเบสว่าดีแล้ว ตอนนี้ลงได้ลึกขึ้นอีกดูมีพลังกว่าเดิมเยอะเลย

สรุปวันนั้นตัวเบาเลยครับพร้อมของเล่นอีกหลายชิ้น
ถ้าเบินไปได้อีกซัก200ชั้วโมงแล้วเดี๋ยวผมจะมาเล่าให้ฟังใหม่ ตอนนี้ตั้งหน้าตั้งตาเบินไปก่อน
ตอนนี้ถือว่าลงตัวมากๆคงหยุดที่ชุดนี้อีกนาน
แอมตัวนี้เหมือนจิ๊กซอตัวสุดท้ายที่ตามหามานาน
แต่เส้นทางนี้ยังอีกยาวไกล  อนาคตไม่รู้ว่าจะอัพอะไรอีก
ส่วนรูปปลากรอบยังไม่ถ่ายเลย ไว้ว่างๆจะถ่ายแล้วเอามาแปะครับ

ต้องขอขอบคุณหนุ่ยและคุณขุนจิตที่ช่วยเปิดโลกกว้างให้ผม

« ตอบกลับ #112 เมื่อ: วันจันทร์ 14 พฤษภาคม 2012 เวลา 15:19 น. »
เรื่องของเรื่องเพราะอยากฟังกิ๊กเก่า Harbeth + Plinius Hautonga มากเไม่เคยคิดว่า Harbeth จะให้เสียงเบสได้เด็ดขาด นุ่ม ลึก ได้มากมายขนาดนี้ เพราะก่อนหน้านี้ใช้ int amp หลอดมาตลอด เบสจะออกแนวเชื่องช้าเบรอๆ ไม่กระชับ นุ่ม ลึก แบบที่อยากได้ยิน พอคุณเอกได้ Hautonga มาจึงขอแวะไปฟัง ชนิดที่ว่า Tower บางตัวยังต้องหลีกทางให้ เล่นเอาฝ้าห้องสั่นได้นี้ไม่ธรรมดาจริงๆสำหรับลำโพงวางหิ้งตัวกลางใหญ่ ของ Harbeth Compact 7 ES-2   เบสแรกๆเล่นเอาลำโพงสั่น ต้องหา blue stick มาติด ตามด้วยแผงผ้าครอบลำโพงสั่นอย่างแรง ต้องเอาออก ลมที่ออกจาก port ด้านหน้า ลมแรงมากๆ ชนืดถ้าเอากระดาษไปอุดคงปลิวออกมาอย่างรวดเร็ว  :yoyo (95): :yoyo (95):

เสียดายอยู่ด้วยได้ไม่นานติดภาระครอบครัวเลยต้องขอตัวกลับก่อน แต่ดีใจมากที่ได้ฟัง Harbeth + Plinius Hautonga คุ้มมากที่แวะเข้ามาฟัง อีกอย่าง tiptoe isoclean มันสามารถฟังออกได้ชัดเจนมากแบบไม่ต้องเพ่งเลย โฟกัสของทุกเสียงนิ่งขึ้น ชัดขึ้น เบสลงพื้นไหลลื่นต่อเนื่องจริงๆ ทำให้กลางสูงเด่นขึ้นมาทันที  หวานยังได้ แต่ไม่เท่าหลอด อันนี้คงต้องยอม แต่ได้สัก 200ชม. คงมีดีให้เห็นอีกพอสมควร  :yoyo(23): :yoyo(23): 

ดีใจด้วยอีกครั้งนะคราบ แถมยังโดน fuse powerhouse platinum ไปอีกคน  :yoyo (80): :yoyo (80):

ออฟไลน์ TOM+

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: วันอังคาร 15 พฤษภาคม 2012 เวลา 12:30 น. »
ขอเอาข้อความที่ผมเขียนในกระทู้ตัวเองมาแปะครับ
http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=8722.msg311648#msg311648

หลังจากรอคอยมานาน ในที่สุดเมื่อวานนี้ คุณขุนจิตก็ยก plinius Hautonga มาพร้อมๆกับคุณหนุ่ย
แกะกล่องมา Hautonga ดูสวยกว่าในรูปงานเนี๊ยบมาก
โดยเฉพาะรีโมทหนักและใหญ่มากครับ

เสียงที่ได้จากแอมแรกเริ่มที่ได้ยิน บอกได้เลยครับว่าไม่ผิดหวังครับ
สามารถขับharbeth ได้ทรงพลังหลุดตู้ได้หมดจด เรียกว่าคุณหนุ่ยกิ๊กเก่าลำโพงตัวนี้บอกว่าไม่เคยและไม่คิดว่าลำโพงจะให้เสียงเบสได้แน่นและลึกไม่แพ้ลำโพงตั้งพื้นทีเดียว
ถึงแม้ว่าแอมยังไม่ได้เบินอิน แต่เสียงที่ได้ถือว่าดีมากๆครับ ทุกย่านดูแน่นไปหมดเสียงคนร้องที่อิ่ม กีต้าร์เปียโนฟังแล้วตัวใหญ่ขึ้นรายละเอียดดีเสียงสูงทอดยาวไปไกล รายระเอียดโดยรวมถือว่าทำได้ดีทีเดียวครับ

จากนั้นคุณขุนจิตหยิบของเล่นมาอีกตัวนึง Isoclean tiptoe หรือจายรองขาลำโพงนั่นเอง
จากเดิมที่ใช้ทองเหลือง
หลังจากเปลี่ยนตัวนี้เข้าไป เหมือนไปจัดระเบียบเสียงให้ดีขึ้น ไม่ฟุ้นสะเปะสะปะเหมือนตอนแรก เรียกว่าไปอยู่ในที่ๆควรจะอยู่ ผมไม่เคยเชื่อเรื่องจานรองเลยว่ามันจะมีผลกับเสียงได้ขนาดนี้ ผมถึงกับทึ่งทีเดียว

แล้วคุณขุนจิตก็หยิบของเล่นมาอีกตัว
เป็นฟิวส์ powerhouse platinum ตัวเดียวมาเปลี่ยนที่ท้ายเครือง
สมชื่อฟิวส์ไวอากร้าที่หลายคนบอกไว้จริงๆ มันเหมือนไปเพิ่มพลังอัดฉีดทุกย่ายเสียง เสียงเบสว่าดีแล้ว ตอนนี้ลงได้ลึกขึ้นอีกดูมีพลังกว่าเดิมเยอะเลย

สรุปวันนั้นตัวเบาเลยครับพร้อมของเล่นอีกหลายชิ้น
ถ้าเบินไปได้อีกซัก200ชั้วโมงแล้วเดี๋ยวผมจะมาเล่าให้ฟังใหม่ ตอนนี้ตั้งหน้าตั้งตาเบินไปก่อน
ตอนนี้ถือว่าลงตัวมากๆคงหยุดที่ชุดนี้อีกนาน
แอมตัวนี้เหมือนจิ๊กซอตัวสุดท้ายที่ตามหามานาน
แต่เส้นทางนี้ยังอีกยาวไกล  อนาคตไม่รู้ว่าจะอัพอะไรอีก
ส่วนรูปปลากรอบยังไม่ถ่ายเลย ไว้ว่างๆจะถ่ายแล้วเอามาแปะครับ

ต้องขอขอบคุณหนุ่ยและคุณขุนจิตที่ช่วยเปิดโลกกว้างให้ผม

ยินดีด้วยครับ  :yoyo(16):

ออฟไลน์ Z4

« ตอบกลับ #114 เมื่อ: วันอังคาร 15 พฤษภาคม 2012 เวลา 12:56 น. »

ยินดีด้วยครับคุณเอก อ่านดูแล้วเหมือนได้เจอเนื้อคู่ซักที

ตอนแรกที่คุณเอกบอกผมว่าอยากเก็บ Harbeth ไว้ ผมกลัวอย่างเดียวคือเรื่องเบส  :yoyo (83):

แต่ถ้าลงพูดกันขนาดนี้แล้ว ว่า เป็นจิ๊กซอว์ตัวสุดท้ายที่หามานาน

ผมต้องบอกว่า อยากพูดแบบนี้มั่งจัง  :yoyo (84): ยินดีด้วยครับ

:yoyo(53):  :yoyo(53):  :yoyo(53):  :yoyo(53):  :yoyo(53):

« ตอบกลับ #115 เมื่อ: วันอังคาร 15 พฤษภาคม 2012 เวลา 13:46 น. »

« ตอบกลับ #116 เมื่อ: วันอังคาร 15 พฤษภาคม 2012 เวลา 14:21 น. »

เมื่อวานคุณหนุ่ย67 เข้ามาบ้านผมตอนเย็น ก็มาเล่าผลการฟังชุดคุณเอกให้ฟัง ก็ต้องถือว่าคุณเอกนอนยิ้มสบายใจได้แล้วหลังจากเครียดเรื่องเสียงโทรมาคุยกันหลายครั้ง  ซึ่งทีแรกคุณเอกจะเอาปรียานุชรุ่นใหญ่กว่านี้ด้วยซ้ำเพราะกลังจะขับไม่ออก เนื่องจากเจ้าฮาเบ็ตนี่ต้องถือว่าเป็นลำโพงกินแอมป์  แม้ว่าแอมป์หลอด หรือโซลิคตัวอื่นจะขับได้แต่ก็ไม่สุด     แต่่ด้วยราคาค่าตัวคุณเอกสู้ไม่ไหวจึงไปคบหารุ่นเล็กนี้มาแทน  ซึ่งกลายเป็นผิดความคาดหมาย แอมป์ดันขับซะกระเจิงสบายๆ     ดูจากขาตั้งมวลหนัก ก็ยังทำให้ลำโพงนี้ยังปลิวได้  :yoyo(29):   

ผมเองก้ปล่อยฮาเบ็ตออกไปด้วยสาเหตุเดียวกัน คือหาแอมป์มาขับได้ไม่สุด   รู้งี้ไม่ปล่อยไปดีกว่าเพราะโดยส่วนตัวยังชอบเสียงกลางของฮาเบ็ตอยู่เลย :yoyo(30):   
พูดแล้วเสียดายลำโพงของพี่ป๊อปครับถ้ารู้เร็วกว่านั้น  วันนั้นคงได้ยกลำโพงตัวนั้นกลับมาแน่ๆราคาดีมากครับ :yoyo(30):
เจ้าharbeth compact7 ก็ถือว่าครบเครื่องมากครับ ฟังได้เกือบทุกแนว แต่หลงรักสุดก็คือเสียงกลางที่เป็นธรรมชาติมาก แต่แอมต้องถึง หลังจากยกmonoblock มาลอง ถึงรู้ว่าเจ้าharbethตัวนี้ไปได้อีกไกลมากๆ หลังจากนั้นก็นั่งไม่ติดเลยครับ จนได้มาเจอเนื้อคู่จากคำแนะนําของคุณหนุ่ยกับพี่ป๊อป

ตอนนี้เศร้าครับแฟนเอาลูกมานอนที่ห้องผมเนื่องจากติดใจเตียงหลับนานหลับสบาย
เลยเปิดเพลงได้ค่อยมาก อัดเต็มที่ไม่ได้ :yoyo(30):

ไว้วันไหนว่างๆขออนุญาติไปฟังชุดพี่ป๊อปหน่อยนะครับ แต่ละอย่างสุดยอดมาก เสียดายที่ harbethพี่ไม่อยู่แล้ว
ถ้ายังอยู่ระบบตอนนี้ คงขับกระจุยเสียงนี่คง :yoyo (79):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 15 พฤษภาคม 2012 เวลา 14:24 น. โดย anakin1973 »

« ตอบกลับ #117 เมื่อ: วันอังคาร 15 พฤษภาคม 2012 เวลา 14:31 น. »

ยินดีด้วยครับคุณเอก อ่านดูแล้วเหมือนได้เจอเนื้อคู่ซักที

ตอนแรกที่คุณเอกบอกผมว่าอยากเก็บ Harbeth ไว้ ผมกลัวอย่างเดียวคือเรื่องเบส  :yoyo (83):

แต่ถ้าลงพูดกันขนาดนี้แล้ว ว่า เป็นจิ๊กซอว์ตัวสุดท้ายที่หามานาน

ผมต้องบอกว่า อยากพูดแบบนี้มั่งจัง  :yoyo (84): ยินดีด้วยครับ

:yoyo(53):  :yoyo(53):  :yoyo(53):  :yoyo(53):  :yoyo(53):
ขอบคุณครับคุณหนุ่ม
จริงๆไม่ได้คาดหวังเรื่องเบสกับharbeth ไว้แต่แรก
แต่พอได้เอาแอมกล้ามใหญ่มาลอง ถึงได้รู้ว่าลำโพงตัวนี้มันครบเครื่องจริงๆฟังได้เพราะทุกแนว แต่แอมต้องถึงจริงๆ

ออฟไลน์ champ143

• อย่าเชื่อใครให้เชื่อหูตัวเองและดูกระเป๋าเราด้วย
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: วันอังคาร 15 พฤษภาคม 2012 เวลา 23:35 น. »
link=topic=12866.msg311262#msg311262 date=1336915699]

[/quote]วันนี้ขุนจิตต์ ยังคาใจ อยากเอาแอมป์ ปรีเนียส เอสเอ เรฟ บริดจ์โมโน 1000 วัตต์ สองตัว มาขอลองขับ Magico Q5 ร่วมกับปรีแอมป์ ARC 40th anniversary ดู เพราะทางพาราดู๊ดเขาไม่สบายใจมีการพูดว่าผมเปลี่ยนแอมป์ plinius sa ref ที่ใช้อยู่เดิมไปเป็น Karan M2000 เพราะแอมป์ Plinius SA Ref ขับเจ้ายักษ์ มาจิโก้ คิว 5 ไม่ออก

จริงๆ ต้องขอขยายความก่อนว่า "ใช่ครับผมเปลี่ยนแอมป์จาก Plinius SA Ref ไปเป็น KARAN M2000 เพราะต้องการพลังขับเสียงย่านต่ำ (เบสอิมแพค) ให้มันแรงๆ ออกอาการของลำโพงวูฟเฟอร์ขนาดใหญ่ มากกว่า แต่จริงๆ แล้วส่วนตัวผมชอบโทนเสียงย่านเสียงกลาง และแหลมของ Plinis Sa Rf มากกว่า เสียงกลาง+แหลมพริ้ว ไหว อ่อนช้อยมากกว่า แอมป์ Karan

ปล. จริงๆ แล้วผมไม่อยากเปลี่ยนแอมป์ไปเป็นคาร้านหรอกครับ ผมเองยังติดใจโทนเสียงของปรียานุชมาก ที่กลางแหลมปลายจะพริ้วไหวไปทางเครื่องเสียงหลอดมากกว่า  แต่ที่จำใจเปลี่ยนแอมป์ยกชุดเพราะผมอยากได้พลังแบบโมโนบล๊อกมากกว่าแอมป์สเตอริโอแล้วที่บริดจ์  ถามตัวแทนใหญ่ของ Plinius ที่นิวซีแลนด์ว่าจะออกรุ่นโมโนบล๊อกไหม ก็ได้รับคำตอบว่า SA Ref คือตัวใหญ่ท๊อปสุดแล้ว ผมจึงจำใจต้องสั่ง KARAN Monoblock M1200 ไปสองตัว หนอยทางโรงงานที่โน่นดันเลิกสายการผลิต M1200 แล้วผลิตรุ่น M2000 แทน ผมเลยเอามาใช้ขับ Q5 อยู่ในขณะนี้

ผลที่ได้ลองฟัง SA REf + Q5 + ARC 40th ในวันนี้ ต้องบอกว่ายังไงยังไงผมก็ยังชอบเสียงที่ได้จาก Karan 2000 มากกว่าแน่ๆ เพราะเบสต้นกับเบสต่ำแยกแยะชัดเจน เบสมีพลัง ตัวโน๊ตชัดเจนกว่า ผมมองว่าใช้กับระบบโฮมเธียร์น่าจะโอเคนะ แต่เสียงกลางแหลมเวลาฟังเพลงสเตอริโอสองแชนแนลแล้ว Plinius กินขาด วันนี้คุณเอ๋แบกอุปกรณ์มาช่วยเซ๊ทค่าที่สเกลเลอร์ ลูมาเจ้นท์ ด้วย แต่โทษเถอะยังแต่งภาพไม่เสร็จก็ถูกเสี่ยหนึ่งนั่งบนว่า หิว แล้ว เสี่ยเอ๋เลยแพคกระเป๋ารีบออกไปทานข้าวเย็นกันต่อ :headphone
ผลวันนี้ต้องบอกว่า SA Ref ขับ Magico Q5 ได้แต่ก็ต้องบอกว่าอยู่ที่ใครชอบอะไร เพราะทั้ง Plinius Sa Ref + Karan M2000 ต่างมีดีไปคนละทางอยู่ที่ใครชอบแบบไหนกว่ากันครับ  แต่หากพิจารณาด้านราคาแล้ว Karan แพงกว่า Plinius 2 เท่าเลย

ขอทิ้งท้ายไว้หน่อยในเรื่องนี้ว่า ถ้า Plinius ตัดสินใจทำแอมป์โมโนบล๊อกแท้ๆ สักตัวละ 1,000 วัตต์ เมื่อไหร่ละก็ ผมคงต้องกลับมารับ Plinius MonoBlock ถ้ามี กลับมาประจำการที่คู่หน้าอย่างแน่นอน เพราะ น้ำเสียงของน้องปรียานุชนี่ ฟังเพลงแล้วเคลิ้มชวนฟันมากกว่าน้องคาร้านแน่นอนครับ น้องคาร้านนี้โทนเสียงดุดัน แบบสาวห้าวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 16 พฤษภาคม 2012 เวลา 12:23 น. โดย champ143 »
2 channels system :- Sources; SACD-EmmLabs XDS1 ver.II, Media Files-Lin Klimax DS mk.III, Turntable-Linn LP12 :- phono preamp-Audio Research Ref2SE :-preamp.-Ayon Spheris III :-poweramp-Ayon Titan Evo. :-poweramp for Bass Module-Ayon Alpha Digital Amp. :-Speaker-EgglestonWorks Savoy Signature mk.II

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: วันพุธ 16 พฤษภาคม 2012 เวลา 08:38 น. »
มาขอบคุณ  พี่ใหญ่   ต้องรบกวนพี่ใหญ่   ตามที่คุยกันไว้

ตามที่คุย    หาคำตอบว่า  plinius  ขับ  Q 5   ได้ไหม  คำตอบพี่ใหญ่ และทุกคน  ตอบให้แล้ว  สบายๆๆๆ   ใจ
  ขับสบายฟังเพลง  กลางแหลมเบส  สำหรับ 2 แชลแนล    เนี่ยน  หวานกริป   ฮิออ   ฟังเพลงเพราะ O0
 ;D ;D ;D

เนื่องจากอยากจะให้ทุกคนเข้าใจประเด็น     เลยต้องเสียงเวลาพี่ใหญ่ครับ       เพราะไม่อยากให้คนเข้าใจผิด

ประเด็นที่เรารู้กันแต่บางคนไม่รู้ ไม่เข้าใจ ไม่ได้มาฟังเอง เลยเกิดประเด็น

เท่านี้ก็สบายใจ  ครับ 

ในความเห็นพี่ใหญ่

..... ต้องไม่เอ่ย  ชื่อ ฮิฮิอ  ทาง คารานเป็นพันธ์มิตรที่ดีกับ   paradise     ฮิอฺอ  แนวใครแนวมันครับ    ฮิฮฺฮ   

จริงๆ ต้องขอขยายความก่อนว่า "ใช่ครับผมเปลี่ยนแอมป์จาก Plinius SA Ref ไปเป็น KARAN M2000 เพราะต้องการพลังขับเสียงย่านต่ำ (เบสอิมแพค) ให้มันแรงๆ ออกอาการของลำโพงวูฟเฟอร์ขนาดใหญ่ มากกว่า แต่จริงๆ แล้วส่วนตัวผมชอบโทนเสียงย่านเสียงกลาง และแหลมของ Plinis Sa Rf มากกว่า เสียงกลาง+แหลมพริ้ว ไหว อ่อนช้อยมากกว่า แอมป์.K....