ผู้เขียน หัวข้อ: การเซ๊ท VTA หัวเข็มที่ถูกต้องเป็นแบบไหนกันแน่?  (อ่าน 792 ครั้ง)

ออฟไลน์ Suchai

• Source is King-Let's play Vinyl
  • คุยเก่งมาก
    • www.iwata-th.com
การเซ๊ท VTA หัวเข็มที่ถูกต้องเป็นแบบไหนกันแน่?
« เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2017, 13:14:26 น. »
ระหว่างให้อาร์มขนานกับแผ่นเสียง  โดยใช้โปรแทคเตอร์วัด    หรือ    ไม่ต้องสนใจว่าอาร์มจะขนานกับแผ่นเสียงหรือไม่แต่เล็ง( จากด้านข้าง) ให้ตัว ปลายเข็มตั้งฉากกับแผ่นเสียงครับ
Source: Linn LP12/Khan/GS sub/AO-PU7/Musica Baseboard/Radikal/Lyra Kleos + Marantz CD17 KI Fully mod.
Pre: Marantz 7 clone
Pre phono: Lounge LCR mod. + Copla mod.
Power : Linn Klout *4
Speakers: Linn Keltik (Active)

ออฟไลน์ vichien

• สมาชิกอาวุโส
  • ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
Re: การเซ๊ท VTA หัวเข็มที่ถูกต้องเป็นแบบไหนกันแน่?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2017, 13:55:53 น. »
ตามความคิดผม เลือกอาร์มขนานกับแผ่นเสียงครับ ตามที่ที่ เจ้าของแบรนด์เค้าแนะนำ
..................  ........................ ...........................  .......................... .........................................

เมื่อก่อนก่อนหันมาเล่นแผ่นเสียง เคยได้ฟังกรูรู ที่เล่นแผ่นมาก่อน ว่า

"แผ่นเสียงมันเป็นระบบอนาลอค ที่เล่นกันง่ายๆ แต่ทำไมตอนนี้มันดูยากเย็นกันจัง กว่าจะเล่นกันได้ ทำไมต้องเค้นอะไรกันนักกันหนา"

ผมไม่ได้คิดตอบเองนะครับ ผมฟังเค้ามาอีกที แล่ะตอนนี้ผมก็เล่นแบบง่ายๆ ไม่ทำอะไรให้มันวุ่นวาย เพราะฟังไม่ค่อยออกครับ
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออนไลน์ Alfa156

• รุ่นใหญ่
  • Simple Man, Simple Dream
Re: การเซ๊ท VTA หัวเข็มที่ถูกต้องเป็นแบบไหนกันแน่?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2017, 18:39:24 น. »

ออฟไลน์ vanhalen

• Director
  • ชอบคุย
    • ซื้อขายเครื่องเสียง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2017, 11:30:01 น. »
เมื่อสมัยก่อนผมไม่ตั้งน่ะครับ แค่เซ็ทๆ น้ำหนักได้ก็เล่นเลย
ตอนหลังเริ่มตั้งเพราะมันดึงศักยภาพทางเสียงออกมาได้อย่างมากแบบไม่น่าเชื่อว่าเล่นจากชุดเดียวกัน แผ่นเดียวกัน
ก็เลยเลือกทำให้ได้เสียงที่ดีขึ้นด้วยการเซ็ทอัพครับ

ออฟไลน์ surapong

• รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2017, 13:23:28 น. »
ลองค้นใน youtube ดูครับ มีคลิปพร้อมคำอธิบายวิธีการต่าง ๆ เต็มไปหมดครับ แล้วจะเห็นความสำคัญของการตั้งหัวเข็ม อาร์ม ระนาบเพลท และแท่นเครื่อง
Simple & Simple

ออฟไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2017, 14:06:40 น. »
น้าสุชัย แกระดับถอดเปลี่ยน linn lp12 ได้บายๆ แต่แกอยากได้ฟันธง ว่าแบบไหนให้เสียงดีสุด ทีนี้ กรูรู คงยังไม่เห็นกระทู้นี้กระมังครับ
rp3 ผม ผมก้ตั้งตามคู่มือนั่นแหล่ะครับ หากตั้งไม่ดีนัก แทรคด้านในๆเสียงจะแย่ๆ แต่ของผมปรกติ แต่ตอนยกมาใหม่ เจ้าของเดิม อาจจะยังตั้งไม่ดีนัก
หรือเปลี่ยนหัวเข็มใหม่ ยกมาเช็คดุ อาร์มชี้โด่ ยังกะจะยกยอเอาเลย :yoyo (84):
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ kitaro

• Moderator
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2017, 15:14:02 น. »
ขอตอบแบบ กรูพอจะรู้บ้าง นะครับ

ถ้าน้าสุชัยต้องการที่จะเซ๊ทหัวเข็มให้ถูกต้องตาม modern concept ของกรูรู้สมัยใหม่ ก็ไม่ต้องสนใจดูว่าอาร์มจะขนานกับแผ่นเสียงหรือไม่

และปลายเข็มจะต้องตั้งฉากกับแผ่น (หมายถึงมุม 90 องศานะครับ)

กรูรู้สมัยใหม่แนะนำว่าต้องเซ๊ทให้ปลายเข็มทำมุม SRA ที่ 92 องศา ซึ่งก็เป็นมุมที่ใช้ในเวลาตัดแผ่น

แต่พบว่าถ้าเซ๊ทที่มุม 91-91.5 องศาจะให้คุณภาพเสียงที่ดีที่สุดครับ

ดังนั้นอาจเริ่มต้นโดยเซ๊ทอาร์มให้ดูขนานกับแผ่น แล้วหา digital microscope มาส่องดู เพื่อปรับมุมของปลายเข็มให้อยู่ที่ 91-92 องศาก็ถือว่าเซ๊ทได้ถูกต้องครับ :yoyo(13):

เค้ามี software ใช้วัดมุมครับ

<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5005-green.swf?TimeZone=ICT&amp;" target="_blank" class="new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5005-green.swf?TimeZone=ICT&amp;</a>

ออฟไลน์ surapong

• รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2017, 19:40:18 น. »
น้านนะสิ ถึงว่า แปลกๆ อยู่ ว่า น้าสุชัย ถามทำไม
Simple & Simple

ออฟไลน์ Suchai

• Source is King-Let's play Vinyl
    • www.iwata-th.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2017, 13:43:37 น. »
ขอบคุณน้าๆทุกคนที่เข้ามาตอบนะครับ    ก็แบบน้าแก้วว่าละครับผมแค่อยากทราบว่าวิธีไหนดีกว่ากัน
ปัจจุบันก็แค่เซ๊ทโอเวอร์แฮงค์ลงบนอาร์คของโปรแทรคเตอร์ของลินน์  และ เซ็ท VTA ให้อาร์มขนาน
ครับ

ขอบคุณน้าคิสำหรับข้อมูล   ถ้ามีเครื่องมือในการวัดองศาของ Diamond Tip ได้อย่างเที่ยงตรงก็น่าสนใจ
มากๆครับเพราะมันเล็กเล็งยากมากๆทำนานๆมีงงเหมือนกันครับ 55.... :yoyo (81):
Source: Linn LP12/Khan/GS sub/AO-PU7/Musica Baseboard/Radikal/Lyra Kleos + Marantz CD17 KI Fully mod.
Pre: Marantz 7 clone
Pre phono: Lounge LCR mod. + Copla mod.
Power : Linn Klout *4
Speakers: Linn Keltik (Active)

ออฟไลน์ meng

• Moderator
  • ลูกจีนรักชาติ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2017, 15:41:02 น. »
ผมใช้ฟังเอาครับ แหะ ๆ  :yoyo (84):
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

ออฟไลน์ meng

• Moderator
  • ลูกจีนรักชาติ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2017, 15:45:13 น. »
ฟังไม่ให้เบสเบลอหรือคมไป เสียงแหลมไม่ bright เกินไป

แต่ไปฟัง workshop ของกูรู Stirling แกบอกให้ฟังความดังของเสียงที่มากที่สุด อันนี้ถ้าปรับ on the fly ได้ก็ลองดูได้ครับ
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

ออฟไลน์ newnew

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2017, 09:12:52 น. »
ผมก็ใช้ฟังเอาครับ  ใช้ฟังเอา ปรับไป ฟังไป

จุดที่ใช่สำหรับผม ส่วนใหญ่ ตูดอามจะยกขึ้นเล็กน้อย
แหลมเปิด ไม่คม. เบสโปร่งมีรายละเอียดไม่ทึบ
Snell / Conrad Johnson / Technics / California Audio Labs
B&W / Rogue Audio / Rega / Rotel