ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนหัวอ่าน Nad C515 เลือกซื้อยังไงครับ  (อ่าน 236 ครั้ง)

ออฟไลน์ Greenbull

• คุยเก่งมาก
เปลี่ยนหัวอ่าน Nad C515 เลือกซื้อยังไงครับ
« เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2017, 15:05:22 น. »
อาการคือ อ่านมั่ง ไม่อ่านมั่ง เปิดดูแล้วเป็น Sony kss-213c
จะซื้อมาให้ช่างแถวบ้านเปลี่ยน เข้าConice 3700
เข้าไปดูใน ebay ราคามีตั้งแต่ร้อยกว่าๆจนถึงเก้าร้อยกว่า
เลือกยังไงครับ

ออฟไลน์ vanhalen

• Director
  • ชอบคุย
    • ซื้อขายเครื่องเสียง
Re: เปลี่ยนหัวอ่าน Nad C515 เลือกซื้อยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2017, 15:23:46 น. »
อาการคือ อ่านมั่ง ไม่อ่านมั่ง เปิดดูแล้วเป็น Sony kss-213c
จะซื้อมาให้ช่างแถวบ้านเปลี่ยน เข้าConice 3700
เข้าไปดูใน ebay ราคามีตั้งแต่ร้อยกว่าๆจนถึงเก้าร้อยกว่า

ส่วนมากในอีเบย์เป็นของจากจีน ซึ่งผมเองเคยลองเปลี่ยนหลายตัวแล้ว (สั่งมาทิ้งเลยทีเดียว)
ผลที่ได้รับมีดังนี้
1. หลายตัวไม่ได้คุณภาพ เปลี่ยนแล้วไม่อ่าน (เอาตะกั่วบัดกรีออกแล้ว)
2. อ่านแล้วมีปัญหา ไม่จบแผ่น
3. เสียงเปลี่ยน เสียงแข็งขึ้นเมื่อเทียบกับของจริง

ทีนี้ ลองจรวจสอบดูในแน่ใจอีกทีครับ ว่าสายแพรยับ หัก หรือไม่ บางทีอาการก็มาจากสายแพร ตอนใส่สายแพรอย่างลืมหันหัวตัวหนังสือไปที่ต้นทาง (หัวอ่าน) ด้วยนะครับ ผมเคยลองใส่สลับทาง เสียงแย่ลงครับ

Re: เปลี่ยนหัวอ่าน Nad C515 เลือกซื้อยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2017, 15:55:04 น. »

ส่วนมากในอีเบย์เป็นของจากจีน ซึ่งผมเองเคยลองเปลี่ยนหลายตัวแล้ว (สั่งมาทิ้งเลยทีเดียว)
ผลที่ได้รับมีดังนี้
1. หลายตัวไม่ได้คุณภาพ เปลี่ยนแล้วไม่อ่าน (เอาตะกั่วบัดกรีออกแล้ว)
2. อ่านแล้วมีปัญหา ไม่จบแผ่น
3. เสียงเปลี่ยน เสียงแข็งขึ้นเมื่อเทียบกับของจริง

ทีนี้ ลองจรวจสอบดูในแน่ใจอีกทีครับ ว่าสายแพรยับ หัก หรือไม่ บางทีอาการก็มาจากสายแพร ตอนใส่สายแพรอย่างลืมหันหัวตัวหนังสือไปที่ต้นทาง (หัวอ่าน) ด้วยนะครับ ผมเคยลองใส่สลับทาง เสียงแย่ลงครับ

มีแหล่งซื้อมั๊ยครับ

ออฟไลน์ vichien

• สมาชิกอาวุโส
  • ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2017, 16:01:36 น. »
ถ้ายังรักเสียง 515 ผมว่ายอมจ่ายดีกว่า ผมก็จ่ายไปครั้งหนึ่งแล้วกับ 565bee เคยคิดจะเปลี่ยนไปยี่ห้ออื่น แต่ยี่ห้ออื่นก็ดันไม่มีฟังชั่นส์แบบ 565 เลยกะว่าจะใช้ไปจนไม่มีอะไหล่รองรับ

แล้ว อมร มีรับเปลี่ยนหัวให้มั๊ยครับ
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2017, 16:25:37 น. »
ถ้ายังรักเสียง 515 ผมว่ายอมจ่ายดีกว่า ผมก็จ่ายไปครั้งหนึ่งแล้วกับ 565bee เคยคิดจะเปลี่ยนไปยี่ห้ออื่น แต่ยี่ห้ออื่นก็ดันไม่มีฟังชั่นส์แบบ 565 เลยกะว่าจะใช้ไปจนไม่มีอะไหล่รองรับ

แล้ว อมร มีรับเปลี่ยนหัวให้มั๊ยครับ

มีครับ ห้วรุ่นนี้หาไม่ยาก ที่หายากคือหัวแท้

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2017, 16:32:12 น. »
เห็นผ่านตาแว๊บๆในเวบหนุ่ม ใช่รุ่นเดียวกันหรือเปล่าเอ่ย
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2017, 16:34:15 น. »
เห็นผ่านตาแว๊บๆในเวบหนุ่ม ใช่รุ่นเดียวกันหรือเปล่าเอ่ย

หมายถึง onkyo ใช่ไหมครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2017, 07:53:49 น. »

หมายถึง onkyo ใช่ไหมครับ
หัวอ่าน Sony ครับ

ออฟไลน์ vanhalen

• Director
  • ชอบคุย
    • ซื้อขายเครื่องเสียง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2017, 14:27:23 น. »
kss-213c ผมไม่แน่ใจว่าร้านทั่วไปมีของแท้มั้ย เพราะส่วนมากที่เคยหาซื้อเจอแต่ของปลอมครับ
ส่วนใน Ebay ผมเคยของสั่งของคนที่ขายแพงกว่ามาดู สรุปรูปที่โชว์ว่าไม่เหมือนกับเจ้าอื่นนั้น มันก็รูปหลอก สินค้ามาตัวเดียวกับที่เคยสั่งจากจีนครับ เปลี่ยนแล้วก็ไม่อ่าน ในจำนวน 10 กว่าตัวที่สั่งมา มีอ่านอยู่ตัวสองตัว สรุปหมดเงินแบบพอๆ หรือมากกว่าไปเปลี่ยนที่ศูนย์เลยทีเดียว

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2017, 15:27:02 น. »
kss-213c ผมไม่แน่ใจว่าร้านทั่วไปมีของแท้มั้ย เพราะส่วนมากที่เคยหาซื้อเจอแต่ของปลอมครับ
ส่วนใน Ebay ผมเคยของสั่งของคนที่ขายแพงกว่ามาดู สรุปรูปที่โชว์ว่าไม่เหมือนกับเจ้าอื่นนั้น มันก็รูปหลอก สินค้ามาตัวเดียวกับที่เคยสั่งจากจีนครับ เปลี่ยนแล้วก็ไม่อ่าน ในจำนวน 10 กว่าตัวที่สั่งมา มีอ่านอยู่ตัวสองตัว สรุปหมดเงินแบบพอๆ หรือมากกว่าไปเปลี่ยนที่ศูนย์เลยทีเดียว

เข้าไปถามในบอร์ด DIY  ส่วนมากหัวไม่เสีย ให้เช็คมอเตอร์+ทำความสะอาดก่อน แล้วปรับมอเตอร์ให้ได้ประมาณ150โอมห์ ทั้ง สปินเดิล&สเลด  สปินเดิล=หมุนแผ่น สเลด=มอเตอร์แทร็ค เวลาเสีย โอมห์จะต่ำ หัว213 ไม่ต้องไปซื้อของตลาดทั่วไปมาใส่ เสียเวลาเปล่า เกณฑ์RF ไม่ได้