ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆ ดาวน์โหลดไฟล์เพลงจากไหนกันบ้างครับ  (อ่าน 630 ครั้ง)

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
เพื่อนๆ ดาวน์โหลดไฟล์เพลงจากไหนกันบ้างครับ
« เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2017, 13:26:29 น. »
ทั้ง hi resolution หรือ standard res. ในประเทศหรือต่างประเทศ

ขอรายละเอียดวิธีการชำระเงินด้วยครับ ยังมือใหม่สำหรับไฟล์เพลงครับ :yoyo (84):

ออฟไลน์ wilapong

• คุยเก่งมาก
Re: เพื่อนๆ ดาวน์โหลดไฟล์เพลงจากไหนกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2017, 17:51:25 น. »
แรกๆผมก็เสียเงินโหลดจาก  hdtrack linn ใช้บัตรเครดิตครับ แต่ช่วงหลังผมมาทางสายดาร์ก เจอเวปที่ฝากไฟล์แต่ก็ต้องเสียเงินโหลดเป็นรายเดือน คุยว่าโหลดเร็วแต่จริงๆก็ช้า
หลังสุดนี่ใช้โหลดบิทเอาสะดวกสุดแล้วครับ

ออฟไลน์ Moonoi

• Minimalist
Re: เพื่อนๆ ดาวน์โหลดไฟล์เพลงจากไหนกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2017, 17:59:49 น. »
ผมใช้วิธีสมัครบริการออนไลน์ครับ

ที่ดังๆมีสองเจ้า  Tidal กับ ของฝรั่งเศสอีกอันจำชื่อไม่ได้

ยิ่งเพลงยุคเก่าๆมีเพียบครับ  แค่อาจจะไม่ใช่อัลบั้มที่ดีที่สุดเท่านั้น

ผมจะใช้ Tidal เป็นหลัก  เดือนละสามร้อยกว่าบาท  เป็น HiRes ที่เรียกว่า MQA

แต่ DAC ต้องรองรับด้วยนะครับ

แล้วชุดไหนถูกใจค่อยสะสม 

เหมาะกับคนที่ฟังเพลงต่างด้าวกับคลาสิคเยอะๆครับ 

คุ้มเงินดีกว่าไปตามเก็บเพลงคลาสิคแบบไม่เคยฟัง

ส่วนเพลงไทยผมก็สะสม CD แล้ว RIP เอาครับ  เท่าที่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 ตุลาคม 2017, 18:02:23 น. โดย Moonoi »

• TAC
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2017, 18:58:02 น. »
แรกๆผมก็เสียเงินโหลดจาก  hdtrack linn ใช้บัตรเครดิตครับ แต่ช่วงหลังผมมาทางสายดาร์ก เจอเวปที่ฝากไฟล์แต่ก็ต้องเสียเงินโหลดเป็นรายเดือน คุยว่าโหลดเร็วแต่จริงๆก็ช้า
หลังสุดนี่ใช้โหลดบิทเอาสะดวกสุดแล้วครับ

สายดาร์คขอหลังไมค์ครับ :yoyo(12):

โหลดบิทผมยังไม่รู้จักเลยครับ :yoyo (84):

• TAC
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2017, 20:05:41 น. »
ผมใช้วิธีสมัครบริการออนไลน์ครับ

ที่ดังๆมีสองเจ้า  Tidal กับ ของฝรั่งเศสอีกอันจำชื่อไม่ได้

ยิ่งเพลงยุคเก่าๆมีเพียบครับ  แค่อาจจะไม่ใช่อัลบั้มที่ดีที่สุดเท่านั้น

ผมจะใช้ Tidal เป็นหลัก  เดือนละสามร้อยกว่าบาท  เป็น HiRes ที่เรียกว่า MQA

เหมาะกับคนที่ฟังเพลงต่างด้าวกับคลาสิคเยอะๆครับ 

คุ้มเงินดีกว่าไปตามเก็บเพลงคลาสิคแบบไม่เคยฟัง

ส่วนเพลงไทยผมก็สะสม CD แล้ว RIP เอาครับ  เท่าที่ได้

หมายความว่าเราโหลดมาฟังเฉยๆ หรือจะเซฟไว้เลย ก็มีแค่รายเดือนไม่่มีชาร์จ

ชำระรายเดือนผ่านบัตรเครดิตวีซ่าเหรอครับ

แล้วโหลดไฟล์แบบนี้ ถ้า resolution เดียวกัน คุณภาพเสียงก็จะเหมือนกันใช่มั๊ยครับ

ไม่มีแบบ pressing แรกเสียงดีกว่าอะไรแบบ แผ่นนะครับ :yoyo(41):

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2017, 20:17:56 น. »

หมายความว่าเราโหลดมาฟังเฉยๆ หรือจะเซฟไว้เลย ก็มีแค่รายเดือนไม่่มีชาร์จ

ชำระรายเดือนผ่านบัตรเครดิตวีซ่าเหรอครับ

แล้วโหลดไฟล์แบบนี้ ถ้า resolution เดียวกัน คุณภาพเสียงก็จะเหมือนกันใช่มั๊ยครับ

ไม่มีแบบ pressing แรกเสียงดีกว่าอะไรแบบ แผ่นนะครับ :yoyo(41):

มาเป็นชุดเลยครับ ขอตอบเฉพาะ Tidal นะครับ
1) จะมีให้ลองฟรี 30 วัน  แต่ถ้า Player เป็นอย่างเช่น Audirvana Plus จะได้ประมาณ 60 วัน
2) เราต้องให้เบอร์บัตรเครดิตครับ  พอครบเดือน  มันก็จะชาร์ทอัตโนมัติ  แบบความละเอียดสูงอยู่ที่ 354 บาทต่อเดือน
3) เราสามารถ download Album ต่างๆมาฟังแบบ offline ได้ ทั้งบนคอมฯและบนมือถือ ฟังเพลินมากๆ
4) เท่าที่ลองฟัง  ที่ resolution เท่ากัน  คูณภาพไฟล์จาก Tidal ดีกว่า  แต่ผมชอบแบบ 44K มากกว่า  แค่นี้ก็เพลินแล้ว
5) มีสารพัดเวอร์ชั่นเลยครับ  เท่าที่สังเกตุ  พวกอัลบั้มที่ดีที่สุด  มันจะไม่ยอม license บน Tidal
6) โหลดฟังได้บนหลายๆอุปกรณ์ครับ  แต่ฟังได้ทีละตัว  ระบบมันจะคอยเช็ค

เกือบลืม
1) ถ้าไม่ชอบ  ยกเลิกก่อนหมด trial ได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 ตุลาคม 2017, 20:23:19 น. โดย Moonoi »

• TAC
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2017, 20:37:29 น. »
อัลบั้มที่ดีที่สุดคืออะไรครับ :yoyo(73):

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2017, 20:39:35 น. »
อัลบั้มที่ดีที่สุดคืออะไรครับ :yoyo(73):

ก็เพลงชุดที่ดังๆ ดีๆ มักจะไม่มีให้ฟังบน Tidal ครับ

โดยเฉพาะเพลงคลาสสิค เช่นจากค่าย Linn

• TAC
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2017, 20:45:09 น. »
อ้างจาก: Moonoi yoyo (89).giflink=topic=29282.msg532621#msg532621 date=1507987076
4) เท่าที่ลองฟัง  ที่ resolution เท่ากัน  คูณภาพไฟล์จาก Tidal ดีกว่า  แต่ผมชอบแบบ 44K มากกว่า  แค่นี้ก็เพลินแล้ว

แสดงว่าต่างเวป คุณภาพเสียงก็ต่างเหรอครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2017, 21:15:20 น. »
อ้างจาก: Moonoi yoyo (89).giflink=topic=29282.msg532621#msg532621 date=1507987076

แสดงว่าต่างเวป คุณภาพเสียงก็ต่างเหรอครับ

ใช่ครับ  อย่าง Spotify กับ Apple Music มันเหมาะสำหรับพวกเริ่มต้น  ไม่ใช่โอไฟ

• TAC
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2017, 22:00:48 น. »
น่าจะมาจากขั้นตอนสตรีมมิง ต่างอุปกรณ์ ต่างสปีด ซอฟแวร์.......ฯลฯ เสียงก็ต่างกันแล้ว

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2017, 22:03:18 น. »
หลักๆมาจาก source ที่เอามาทำ streaming ครับ

เข้าใจว่าต้นฉบับที่ Tidal ได้มาค่อนข้างจะดีกว่าเจ้าอื่น  รวมถึงการ processing ของ Tidal เอง

• TAC
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2017, 15:14:53 น. »
ผมยังไม่มีเครื่องเล่นไฟล์

มีแตโน๊ตบุ๊คกับ DAC 24/96( USB )

ใช้โปรแกรมอะไรเล่นดีครับ

ออฟไลน์ old devil

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2017, 15:32:54 น. »
ผมstream เพลง จาก tidal เล่นผ่าน bluesound node 2 ต่อเข้ากับชุดหลัก ฟังเพลงจาก file master mqa. หรือ เพลงที่ออกใหม่ เสียงที่ได้ก็พอใจนะครับ ข้อดีคือได้ฟังเพลงหลากหลายมาก นั่นคือเป็นเหตุผลหนึ่งที่ผมลดการเล่นซีดี

ส่วนฟัง แจ๊ซ หรือคลาสสิก สู้ฟังจากแผ่นเสียงไม่ได้ แต่ถ้าเพลงไหนแผ่นไม่มีก็อาศัยฟังเอาจาก tidal

• TAC
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2017, 15:34:55 น. »
ยังงี้ผมต้องลงทะเบียน TIDAL ก่อนเหรอครับ

ทำไงครับ ซื้อของทางเนตก็ยังไม่เคยเลย :yoyo (84):

ออฟไลน์ SuperToMMo

• Moderator
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2017, 16:19:26 น. »
พี่หนุ่มเข้าไปดูที่ Tidal.com เลย

เลือก TRY NOW ข้างบน แล้วทำตามขั้นตอน

เสร็จแล้วก็โหลดแอพเลยครับ
A/V MAIN SYSTEM: LG 55UB700T/NVIDIA SHIELD Android TV/Linn Majik DS-I/Canary 4S8/Linn Majik 140
STUDIO: Macbook Air Mid 2011/ES9028PRO DAC/Cardas Cross IC/Accuphase E-213/Nordost Blue Heaven SC/JBL 4312M II
MOBILE AUDIO: Pixel XL/iPod nano/B&W P5

• TAC
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2017, 16:22:40 น. »
พี่หนุ่มเข้าไปดูที่ Tidal.com เลย

เลือก TRY NOW ข้างบน แล้วทำตามขั้นตอน

เสร็จแล้วก็โหลดแอพเลยครับ

แล้วต้องใช้บัตรอะไรอ่ะทอม

ออฟไลน์ wilapong

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2017, 17:37:16 น. »
เรื่องตัดบัตรเครดิตแบบอัตโนมัติ หรือrecurring นี่ผมเคยเจอทีนึงเราจะเลิกแต่มันไม่ยอมให้เลิกกว่าจะเคลียร์
กันได้ก็ตัดไปอยู่หลายเดือน แต่บริษัทใหญ่ๆคงไม่น่ามีปัญหา ช่วงนี้เห็นคนฟังเพลงจาก tidal กันเยอะมาก
ขนาดคนรู้จักผมอายุ 60 กว่ายังสมัคร tidal เลย

• TAC
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2017, 17:47:22 น. »
เพย์พาล รึว่าวีซาครับ

• TAC
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2017, 17:49:54 น. »
ขนาดคนรู้จักผมอายุ 60 กว่ายังสมัคร tidal เลย

สะดุ้งกันเป็นแถว :yoyo(13):

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2017, 18:06:05 น. »

สะดุ้งกันเป็นแถว :yoyo(13):

ผมไม่สะดุ้ง ผม65 แล้ว ก็ยังสมัครtidal ลองผิดลองถูกไปเรื่อยๆ ตอนนี้ชอบมาก ชอบอัลบั้มไหน stream มา save ไว้เล่น off line ได้

• TAC
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2017, 19:02:24 น. »
มี tidal premium กับ tidal hifi ต่างกันยังไงครับ

เอาอันไหนดี

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2017, 19:10:55 น. »
แบบ HiFi เป็น Hires ที่สูงกว่า  และรองรับ MQA ด้วย  ราคาแพงกว่า

ตามนี้เลยครับ

TIDAL Premium
Standard sound quality. High definition music videos. Expertly curated editorial

TIDAL HiFi
Lossless High Fidelity sound quality. High definition music videos. Expertly curated editorial.

ลืมบอกไปอย่างครับ  อย่าสมัครผ่าน iPhone นะครับ  น่าจะแพงกว่า

ให้สมัครตรงไปที่เวป Tidal เลย 

หรือถ้าใครมี Player อย่าง Roon หรือ Audirvana Plus อยู่แล้ว  จะใช้ฟรีได้ 60 หรือ 90 วันนี่แหละครับ

เคยมี Review ว่า เล่นบน Audirvana Plus เสียงดีกว่า Tidal Player
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 ตุลาคม 2017, 19:13:33 น. โดย Moonoi »

• TAC
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2017, 20:19:31 น. »
tidal มีเพลงแนว heavy metal มัียครับ

พวก 5 finger death punch , megadeth..........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 ตุลาคม 2017, 20:21:32 น. โดย NooM »

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2017, 20:58:29 น. »
tidal มีเพลงแนว heavy metal มัียครับ

พวก 5 finger death punch , megadeth..........

มีครับ

น้าหนุ่มลองลุยเลย  trial ได้เลย 

ถ้าไม่ถูกใจแค่ยกเลิกก่อนหมดเวลา

• TAC
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2017, 11:01:23 น. »
เครื่องเล่นไฟล์ระดับ 20K กับโน๊ตบุ๊คราคา 20K ฮาร์ดแวร์มาตรฐานทั่วไป

แต่ optimized ซอฟแวร์สำหรับเล่นไฟล์เพลง เล่นผ่าน external DAC

เทียบกันแล้ว คุณภาพเสียงต่างกันชัดเจนรึเปล่าครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2017, 19:48:26 น. »
เครื่องเล่นไฟล์ระดับ 20K กับโน๊ตบุ๊คราคา 20K ฮาร์ดแวร์มาตรฐานทั่วไป

แต่ optimized ซอฟแวร์สำหรับเล่นไฟล์เพลง เล่นผ่าน external DAC

เทียบกันแล้ว คุณภาพเสียงต่างกันชัดเจนรึเปล่าครับ

ระบบไฟ กับ storage แบบ SSD จะให้ผลดีที่สุดครับ 

หลักๆอยู่ที่จัดการเรื่องสารพัด noise ซะมากกว่า

อย่าลืมลง Fidelizer บน Windows ด้วยนะครับ

ผมลองเล่น Player ระหว่าง Mac Mini กับ Windows Notebook แล้ว  ดีคนละอย่างครบั

Windows เสียงบาง สะอาด รายละเอียดดี

Mac Mini เสียงหนา

• TAC
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2017, 20:35:21 น. »
หมายความว่าถ้าได้ SSD กับซัพพลายดีๆ เงียบๆ อย่าง linear PS

หรือแบตเตอรี่ เสียง( คุณภาพ )ก็ไม่ต่างใช้มั๊ยครับน้าหมู

ออฟไลน์ psn

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2017, 23:57:17 น. »
เข้ามาศึกษาด้วยคน  กำลังจะหัดเล่นไฟล์เหมือนกัน   :yoyo (84):

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2017, 13:34:14 น. »
เข้ามาศึกษาด้วยคน  กำลังจะหัดเล่นไฟล์เหมือนกัน   :yoyo (84):

เดี๋ยวไปอัพเดทให้ฟังถึงบ้านเลยครับ 5555

:yoyo (100): :yoyo (100):

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2017, 13:35:03 น. »
หมายความว่าถ้าได้ SSD กับซัพพลายดีๆ เงียบๆ อย่าง linear PS

หรือแบตเตอรี่ เสียง( คุณภาพ )ก็ไม่ต่างใช้มั๊ยครับน้าหมู

หูจะกั่วแบบผม  ฟังไม่ออกนะ

แค่รู้ความแตกต่างระหว่าง Mac กับ Windows

อีกอย่างครับ  ถ้า CPU เป็นแบบไม่ต้องใช้พัดลมระบายความร้อนด้วยยิ่งดีอย่าง

เพราะ
1) ลดเสียงรบกวนจากพัดลมระบายความร้อน
2) ไม่เกิด noise ที่ไม่จำเป็นจากมอเตอร์พัดลม

ส่วนลึกๆ ปรึกษาคุณนนท์ Windows X น่าจะดีที่สุด  ระดับ โอไฟคลาส B แล้ว   :yoyo (86): :yoyo (86):

• TAC
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2017, 14:03:44 น. »
ไม่ใช่อะไรหรอกครับ คือถ้าไม่ต่างกันมาก ผมจะได้ใช้โน๊ตบุ๊ค

ไปพลางๆ ก่อน ช่วงที่เปลี่ยนเส้นทางเดินไปแผ่นดำ( +ไฟล์เพลง )

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2017, 14:31:20 น. »
ไม่ใช่อะไรหรอกครับ คือถ้าไม่ต่างกันมาก ผมจะได้ใช้โน๊ตบุ๊ค

ไปพลางๆ ก่อน ช่วงที่เปลี่ยนเส้นทางเดินไปแผ่นดำ( +ไฟล์เพลง )

ยินดีต้อนรับ แผ่นดำ + ไฟล์เพลง

• TAC
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2017, 18:10:54 น. »

ยินดีต้อนรับ แผ่นดำ + ไฟล์เพลง

:yoyo(65):

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2017, 19:25:37 น. »

แตกต่างมากๆ ราคาจะโดดครับ  ราคาแรงจัด

แต่.....

ดียังไง ก็สู้แผ่นดำไม่ได้อยู่ดี  บรรยากาศมันคนละเรื่อง

แค่ผมรำคาญรายละเอียด จุกจิก

• TAC
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2017, 19:34:17 น. »
ตอนนีผมใช้ SS Ultrabook ข้างในมี SSD 256GB

Linear PS ก็มี 24V 5A เปลี่ยน R ตัวเดียวก็เอามาใช้กับ

โน๊ตบุคได้แล้ว( 20V )หรือถ้าไม่เงียบพอ ยังมีแบตเตอรี่

12V 9A อีก 2 ลูก :yoyo(18):

แต่ที่ยังไม่มีคือ fidelizer :yoyo (84):

• TAC
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2017, 19:51:59 น. »
ส่วนแผ่นดำตอนนี้ยังไม่รู้จะเล่นตัวไหนดี

ที่บ้านมีแต่ปรีโฟโนเปลือยๆ ( ใช้แบตเตอรี่  )อยู่ตัวนึง

กับแผ่นดำเน่าๆ อีกราว 20 แผ่น

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2017, 20:30:07 น. »
ส่วนแผ่นดำตอนนี้ยังไม่รู้จะเล่นตัวไหนดี

ที่บ้านมีแต่ปรีโฟโนเปลือยๆ ( ใช้แบตเตอรี่  )อยู่ตัวนึง

กับแผ่นดำเน่าๆ อีกราว 20 แผ่น

ถอยยาสามัญประจำบ้านครับเลยครับ

เห็นทั้งน้าโจ้กับน้าชัชติดงอมแงม

Pioneer 1000 หรือ Audio Technica  ราคาจับต้องได้ เล่นได้ยาว

• TAC
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2017, 20:33:25 น. »
Rega P5 เป็นงัยครับ ราคาสูสีเครื่องเล่นซีดี Cambridge 851C เลย

อนาคตไกลรีเปล่าครับ

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2017, 20:40:00 น. »
Rega P5 เป็นงัยครับ ราคาสูสีเครื่องเล่นซีดี Cambridge 851C เลย

อนาคตไกลรีเปล่าครับ

หลายๆคนก็เชียร์ Rega นะครับ

แต่ผมเคยลอง Rega ตัวต้นเทียบกับ Thorens ราคาสองหมื่น +/- ผมกลับชอบเสียง Thorens มากกว่า

เท่าที่ผมเข้าใจ Rega มันปรับจูนได้ยากกว่า  อย่าง VTA น่าจะจูนไม่ได้ และมีข้อจำกัดเรื่องการใช้หัวเข็มอีกด้วย