ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่อง ซีดี Ayre cx7 emp ยังน่าใช้อยู่มั้ยครับ  (อ่าน 768 ครั้ง)

ออฟไลน์ mitto

• หน้าใหม่
  • *
เครื่อง ซีดี Ayre cx7 emp ยังน่าใช้อยู่มั้ยครับ
« เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2017, 15:34:03 น. »
กำลังลังชั่งใจอยู่ครับ เอามาใช้ร่วมกับแอมป์ Accuphase ครับ
เคยถามแล้ว เห็นหลายท่านแนะนำว่าน่าใช้ เลยมาขอความเห็นอีกครั้งครับ
แล้วช่องต่อ Balance กับ Rca เพื่อนๆ ที่ใช้อยู่ชอบเสียงของช่องต่อไหน มากกว่าครับ
ช่วยแชร์ประสบการณ์กันครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
Re: เครื่อง ซีดี Ayre cx7 emp ยังน่าใช้อยู่มั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2017, 16:46:05 น. »
กำลังลังชั่งใจอยู่ครับ เอามาใช้ร่วมกับแอมป์ Accuphase ครับ
เคยถามแล้ว เห็นหลายท่านแนะนำว่าน่าใช้ เลยมาขอความเห็นอีกครั้งครับ
แล้วช่องต่อ Balance กับ Rca เพื่อนๆ ที่ใช้อยู่ชอบเสียงของช่องต่อไหน มากกว่าครับ
ช่วยแชร์ประสบการณ์กันครับ
ขอบคุณครับ
มั่นใจว่าอีกไม่นาน เครื่องเล่นซีดีคงจะถึงกาลอวสานแน่นอน เพราะปัจจุบันแทบจะไม่มีเครื่องเล่นซีดีรุ่นใหม่ ๆ ออกมาเลย รวมถึงแผ่นซีดีเพลงใหม่ ๆ ก็ออกมาน้อยมาก ๆ

ถ้าคุณเคยออกท่องยุทธจักรไปตามร้านค้า คุณจะได้เห็นเครื่องเล่นไฟล์ หรือ DAC รุ่นใหม่ ๆ ทำออกมาขายเยอะแยะไปหมด และราคาก็ไม่ได้แพงมาก บางยี่ห้อบางรุ่นให้คุณภาพเสียงดีกว่าเครื่องเล่นซีดีที่คุณหมายตาไว้เสียอีก

คนที่ไม่เคยลองเล่น ลองฟัง ก็จะนึกภาพไม่ออก ได้เแต่จำข้อมูลเก่า ๆ ที่ว่าเสียงเป็นดิจิตอลบ้าง เสียงบางบ้าง โดยที่ยังไม่เคยฟังเสียงจริง

อย่าลืมว่า ผมเป็นคนขายเครื่องเสียง ดังนั้นจึงมีเครื่องเสียงหลากหลายยี่ห้อ หลายรุ่น ผ่านเข้า-ออก ให้ลองเล่น ลองฟัง เยอะแยะมากมายพอสมควร อันไหนดีก็จะนำมาบอกกล่าวให้ทราบกัน

พอได้ฟังจนมั่นใจแล้ว จึงได้เชิญชวนให้ใครต่อใครมาลองฟังเพื่อเป็นประสบการณ์ โดยไม่ต้องคิดกังวลถึงเรื่องการซื้อขาย (ไม่เคยบังคับใครอยู่แล้ว) มั่นใจว่าถ้าทุกคนได้ฟังเสียงจริง และได้ลองเล่นจริง  จะต้องชอบและติดใจแน่นอน เพราะนอกจากจะเล่นง่ายและสะดวกสบายแล้ว ยังได้คุณภาพเสียงดีกว่าเครื่องเล่นซีดีแบบไม่ต้องเพ่งฟัง (ภาค DAC สมัยนี้พัฒนาไปไกลแล้ว เสียงจะไม่ดีกว่า DAC รุ่นเก่าได้อย่างไร) 

ถ้าสนใจอยากทดลองฟังเสียงจริง ก็หลังไมค์นัดฟังเสียงได้ฟรีครับ

หมายเหตุ - ผมมีแผ่นซีดีเก็บสะสมไว้เกือบหกพันแผ่น ผมก็ริปเพลงเก็บไว้ แล้วก็ค่อย ๆ ทะยอยขายแผ่นออกเพื่อเอาเงินมาทำทุนใหม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 ตุลาคม 2017, 09:42:22 น. โดย ktt »

ออนไลน์ old devil

• คุยเก่งมาก
Re: เครื่อง ซีดี Ayre cx7 emp ยังน่าใช้อยู่มั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2017, 18:02:48 น. »
ตัวนี้แหละ ผมเล่นมา 8 ปี เพิ่งปล่อยไปเมื่อเดือนที่แล้วนี้เอง ถามว่าดีไหม เท่าที่ฟังมาจนถึงปัจจุบันนี้ ราคาพอๆกันหรือแพงกว่านี้กินตัวนี้ยาก ( ตามความเห็นส่วนตัวของผม)

สาเหตุที่ปล่อยเพราะเล่นน้อยมากและตามเหตุผลที่คุณศักดิ์บอกไว้นั่นแหละ ใช่เลย

ออฟไลน์ Alfa156

• รุ่นใหญ่
  • Simple Man, Simple Dream
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2017, 18:05:54 น. »
ถ้าก่อนหน้านี้เล่นแผ่นซีดีอยู่แล้ว
และมีแผ่นเก็บสะสมไว้เยอะ
ตอบได้เลยว่า CX-7 น่าใช้ครับ
หากได้มาในราคาที่เหมาะสม

จำสเปคของ CX-7 ไม่ได้หล่ะว่า
เป็นฟลูบาลานซ์รึปล่าว
ถ้าใช่  ต่อผ่าน xlr ดีกว่าแน่นอน  :yoyo (95):

ออนไลน์ old devil

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2017, 18:07:39 น. »
ถ้าก่อนหน้านี้เล่นแผ่นซีดีอยู่แล้ว
และมีแผ่นเก็บสะสมไว้เยอะ
ตอบได้เลยว่า CX-7 น่าใช้ครับ
หากได้มาในราคาที่เหมาะสม

จำสเปคของ CX-7 ไม่ได้หล่ะว่า
เป็นฟลูบาลานซ์รึปล่าว
ถ้าใช่  ต่อผ่าน xlr ดีกว่าแน่นอน  :yoyo (95):

Full balance ครับ

ออฟไลน์ bailey

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2017, 19:55:35 น. »
  1. ตอนนี้เก็บแผ่นซีดีไว้เยอะไหม ถ้าเก็บไว้เยอะ ตอบเลยว่า Ayre CX-7EMP น่าสนใจมาก
  2. ถ้าเก็บเเผ่นซีดี ไว้ไม่เยอะ ลองศึกษา computer audio เป็นทางเลือกที่น่าสนใจมากครับ
  3. จากการใช้ Ayre CX-7EMP กับ Primaluna Prologue One มาประมาณสัก 5ปี ซึ่งตัวอินทรีเกรท ไม่มีช่อง Balance เเต่ใช้ตัวเเปลง Cardas   ผมชอบ ช่อง RCA มากกว่าครับ เนื้อเสียง อุ่น หนา ลื่นไหลมากกว่า
  4. ไม่ทราบว่าไปใช้กับ Accuphase รุ่นไหนครับ ถ้ามีช่อง Balance เเนะนำต้องลอง ต่อดูครับ ว่าอันไหนลงตัวกว่ากัน
  5. ในงบประมาณ เท่าๆกัน ผมชอบ Ayre CX-7EMP มากที่สุด  :yoyo(3):

ออฟไลน์ chatchawanb

• สมาชิกอาวุโส
  • ขอเวลาทำเพื่อเมีย....I'll be back
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2017, 09:21:22 น. »
ยังน่าเล่นแน่นอนครับ  :yoyo (93):

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2017, 09:58:29 น. »
ถ้าจะซื้อ CD Ayre อีกตัวเลือกนึง Droplet CD pro มือสองก็น่าเล่นนะครับ

คุณภาพเสียงดีกว่าแอร์( สำหรับผมและอีกหลายๆ ท่าน ) รวมทั้งราคาก็น่าจะถูกกว่า

แอร์มือสองด้วย

ออฟไลน์ mitto

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2017, 11:11:18 น. »
ขอบคุณเพื่อน ๆ สมาชิก ทุกท่านครับ สำหรับข้อเสนอแนะ
ช่วงนี้อาจจะถามบ่อยนิดนึง อยู่ในช่วงสับสนครับ
เพื่อน ๆ คนไหนอยากเพิ่มเติมอะไร ยินดีครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ vanhalen

• Director
  • ชอบคุย
    • ซื้อขายเครื่องเสียง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2017, 13:57:13 น. »
Ayre CX-7EMP เป็นเครื่องล่น CD ที่น่าสนใจมากครับ บรรยกาศเสียงดี เนียนเย็นสบาย ความต่อเนื่องรวมถึงรายละเอียดดีมาก
แต่ก็มีติดแค่นิดเดียว หัวอ่านค่อนข้าง sensitive ต้องใช้แผ่นสวยๆ หน่อยครับ
แต่ถ้างบต่ำลงมา ผมว่า NAD S500i เป็น CD ที่น่าเล่นมากอีกเครื่องหนึ่งครับ  :yoyo (84):

• TAC
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2017, 14:13:25 น. »
ระหว่าง Cambridge Azur 851 กับ Audiolab CD8300

ตัวไหนน่าเล่นครับ เห็นราคามันเท่ากัน 4 หมื่นกลางๆ

ออฟไลน์ deja

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2017, 14:36:07 น. »
ระหว่าง Cambridge Azur 851 กับ Audiolab CD8300

ตัวไหนน่าเล่นครับ เห็นราคามันเท่ากัน 4 หมื่นกลางๆ

ถ้าชอบเพลงร็อคแนะนำให้ลองฟัง Rotel ดูด้วยครับ

• TAC
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2017, 18:00:27 น. »

ถ้าชอบเพลงร็อคแนะนำให้ลองฟัง Rotel ดูด้วยครับ

ผมฟังทุกแนวครับท่านเดชา

ถ้า Rotel ในงบนี้เป็นรุ่นไหนครับ

ออฟไลน์ deja

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2017, 22:16:19 น. »

ผมฟังทุกแนวครับท่านเดชา

ถ้า Rotel ในงบนี้เป็นรุ่นไหนครับ

รุ่นไม่ทราบครับ ต้องไปเลือกดูตามงบ

เสียงของซีดียี่ห้อนี้ ทุ้มกลางแหลมหนักแน่นชัดเจน มีรายละเอียด ฟังสนุกครับ

ออฟไลน์ ktt

• รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2017, 07:04:24 น. »
ถ้าจะซื้อ CD Ayre อีกตัวเลือกนึง Droplet CD pro มือสองก็น่าเล่นนะครับ

คุณภาพเสียงดีกว่าแอร์( สำหรับผมและอีกหลายๆ ท่าน ) รวมทั้งราคาก็น่าจะถูกกว่า

แอร์มือสองด้วย

เมื่อสองอาทิตย์ก่อน ผมมีโอกาสได้ฟังเปรียบเทียบระหว่างซีดี Droplet Pro2 กับเครื่องเล่นไฟล์ Ktt รุ่น Prime (รุ่นนี้รองรับไฟล์ DSD)

ต้องถือว่าเป็นมวยถูกคู่ทีเดียว โดยใช้ซีดีเพลงลูกทุ่งของ ต่าย อรทัย เป็นตัวชี้วัด ส่วนไฟล์ผมใช้ซีดีแผ่นนี้ริปเป็นไฟล์ WAVE ไว้เปิดเทียบฟัง

เสียงของ Droplet Pro2 จะให้เนื้องเสียงอิ่ม อมหวาน เบสนุ่ม ปลายแหลมเปิดพอดี ๆ  เวทีกว้าง เสียงลื่นไหลตามสไตล์เครื่องเล่นซีดีหลอด

ส่วนเครื่องเล่นไฟล์ Ktt เสียงจะเล็กกว่า แต่รายละเอียดดีกว่า ปลายเสียงเปิดพริ้วกว่า เบสลึก แน่นกระชับ ฟังเพลงเร็ว ๆ สนุกกว่า

ด้านความลื่นไหลและเวทีเสียงใกล้เคียงกัน (แต่ถ้าฟังด้วยไฟล์ DSD มั่นใจว่าเสร็จเครื่องเล่นไฟล์ครับ)

ถ้าเป็นมวย การตัดสินคงจะออกมาเสมอกัน อยู่ที่ว่าใครชอบแนวไหนมากกว่ากัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 ตุลาคม 2017, 07:13:40 น. โดย ktt »

ออฟไลน์ Moonoi

• Minimalist
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2017, 08:00:06 น. »
Droplet Pro 2 ใช้หัวอ่านของอะไรครับ

ราคามือสองประมาณเท่าไรครับพี่ศักดิ์

คิดว่าน่าจะดีมากก  ไม่ค่อยเห็นมีใครปล่อยสักเท่าไร

หมายเหตุ : พี่ใช้เครื่อง windows notebook RIP แผ่น CD ใช่ไหมครับ  แล้วใช้ซอฟท์แวร์ตัวไหน

• TAC
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2017, 14:27:47 น. »
Droplet Pro 2 ใช้หัวอ่านของอะไรครับ

ราคามือสองประมาณเท่าไรครับพี่ศักดิ์

คิดว่าน่าจะดีมากก  ไม่ค่อยเห็นมีใครปล่อยสักเท่าไร

หมายเหตุ : พี่ใช้เครื่อง windows notebook RIP แผ่น CD ใช่ไหมครับ  แล้วใช้ซอฟท์แวร์ตัวไหน

ใช้หัวอ่านของฟิลลิปส์รุ่นโปร 2 ครับ( รุ่นท๊อป )

ออฟไลน์ ktt

• รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2017, 20:47:06 น. »

ใช้หัวอ่านของ Philips รุ่น Pro 2 ครับ

ราคามือสอง ขึ้นอยู่กับสภาพ และสีของตัวถังไม้ครับ

ดีหรือไม่ ดูจากคนที่ซื้อไปใช้ ก็พอจะบอกอะไรได้บ้างครับ

หมายเหตุ : ใช้เครื่อง PC ริปเพลงครับ 

ซอฟแวร์ใช้ dbpoweramp ครับ

• TAC
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2017, 21:03:10 น. »

ใช้หัวอ่านของ Philips รุ่น Pro 2 ครับ

ราคามือสอง ขึ้นอยู่กับสภาพ และสีของตัวถังไม้ครับ

ดีหรือไม่ ดูจากคนที่ซื้อไปใช้ ก็พอจะบอกอะไรได้บ้างครับ

หมายเหตุ : ใช้เครื่อง PC ริปเพลงครับ 

ซอฟแวร์ใช้ dbpoweramp ครับ

ฮารน์ดแวร์ ซอฟท์แวร์ เบสิคสุดๆ

ที่เสียงดีเพราะฝีมือเซทลำโพง +แมทชชิง

Note. เครื่องน่ะดีอยู่แล้ว  :yoyo(13):