ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถาม แนวเสียง หัวเข็ม ZYX หน่อยครับ  (อ่าน 497 ครั้ง)

ออฟไลน์ newnew

• คุยเก่งมาก
ขอถาม แนวเสียง หัวเข็ม ZYX หน่อยครับ
« เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2017, 08:36:25 น. »
แนวเสียง ประมาณไหนครับ?

น้าๆท่านใดมีประสพการ เคยฟังหัว MC ของ ZYX ช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ  :yoyo(65):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 พฤษภาคม 2017, 08:55:04 น. โดย newnew »
Snell / Conrad Johnson / Technics / California Audio Labs
B&W / Rogue Audio / Rega / Rotel

ออนไลน์ vichien

• สมาชิกอาวุโส
  • ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
Re: ขอถาม แนวเสียง หัวเข็ม ZYX หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2017, 18:36:06 น. »
กรุรูไม่กล้าตอบ หรือกะลังเรียบเรียงอยู่
ด่วนนนน ...อยากรู้ด้วย แต่มะมีตังซื้อ แฮ่ะๆ
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

Re: ขอถาม แนวเสียง หัวเข็ม ZYX หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2017, 19:36:29 น. »
ขอบคุณครับ น้าแก้ว ที่มาช่วยดันกระทู้ 555

ผมว่า บรรดา น้าๆ ใน TAC นี่ต้องมี (กูรู) เล่นมากันเกือบทุกหัวแล้วละครับ..

ผมก็ ดูแค่รุ่น บ๊วยสุดของเค้าละ ครับตัว R50 และก็รองบ๊วย Ultimate 100 (carbon cantilever)

ดีไม่ดี ยังไง แนะนำด้วยครับ.  :yoyo (81):
Snell / Conrad Johnson / Technics / California Audio Labs
B&W / Rogue Audio / Rega / Rotel

ออฟไลน์ Witti

• รุ่นใหญ่
    • DIbY SWIT

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2017, 04:59:38 น. »
แนะนำให้ขยับขึ้นเป็นรุ่น R 1000 เลยครับ เสียงดีมั่กๆ

ตัวที่ฟังขนาดเล่นกับเทริน์ Rega P25 นะครับ เสียงยังติดหูอยู่เลย

เห็นน้าเล่นรุ่นเล็ก ๆ แล้วเปลี่ยนบ่อยมาก คงขาดทุนส่วนต่างไปไม่ใช่น้อย

กลั้นใจขยับไปรุ่นใหญ่ทีเดียวเลย เห็นน่าเห็นหลังกว่ากันเยอะครับ

(ที่แนะนำรุ่นนี้ เพราะเห็นน้า ก็ใช้ P25 อยู่เช่นกัน)

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2017, 07:27:52 น. »
ZYX R100 - https://soundcloud.com/witwitti/sometimes-when-we-touch-jheena-lodwick
DENON DL-103 - https://soundcloud.com/witwitti/jheena-lodwick-sometimes-when-we-touch

ขอบคุณ ครับ ...ฟังเปิป รู้ปั๊บ...555   สงสัย R50 ตัดทิ้ง...R100 ไม่ทำแล้วครับ ออก Ultimate 100 มาแทน แถมราคาแพงขึ้นไปอีก  :yoyo(31):

ว่าแต่ว่า น้าใช้ กับ อารม และ เทอน อะไรครับ... :yoyo(65):

ผมกำลัง ไขว่คว้า หา ย่านกลางบน ย่านแหลม ที่ เปิด หวาน และมีบรรยากาศ...ซึ่ง เท่าที่ ผมเคยลองเล่นมา
ไม่มีหัว ตํ่ากว่า 30,000-40,000 ที่ให้ได้เลย.. (Dynavector 20X2 ยังให้ไม่ได้เลยครับ หูผมนะครับ )

ถึงไม่แปลกใจว่า ทำไม หัวบางยี่ห้อ บางรุ่น (ไม่ทุกตัว) ถึงได้ แพงนัก... เพราะมันให้ เสียงย่าน กลาง แหลม ขั้นเทพ อย่างเช่น phasemation PP1000 กับ PP300 ย่านกลางแหลม นี่ ตัว 1000 นี่กินขาด...เมื่อฟังเทียบ a/b
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 พฤษภาคม 2017, 07:31:14 น. โดย newnew »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2017, 07:52:58 น. »
แนะนำให้ขยับขึ้นเป็นรุ่น R 1000 เลยครับ เสียงดีมั่กๆ

ตัวที่ฟังขนาดเล่นกับเทริน์ Rega P25 นะครับ เสียงยังติดหูอยู่เลย

เห็นน้าเล่นรุ่นเล็ก ๆ แล้วเปลี่ยนบ่อยมาก คงขาดทุนส่วนต่างไปไม่ใช่น้อย

กลั้นใจขยับไปรุ่นใหญ่ทีเดียวเลย เห็นน่าเห็นหลังกว่ากันเยอะครับ

(ที่แนะนำรุ่นนี้ เพราะเห็นน้า ก็ใช้ P25 อยู่เช่นกัน)

ขอบคุณ ครับพี่ศักดิ์ R1000 ไม่ทำแล้วครับ น่าจะเป็นรุ่น Ultimate Airy ออกมาแทน ราคาก็ขยับขึ้นไปอีก 

http://www.zyx-audio.com/products_mc_ultimate_series_airy.html

แถมยัง มีให้เลือก generic coil ระหว่าง pure copper < pure silver < pure gold...
ราคาก็ตามที่เลือก  :yoyo(22): 

ตัว R1000 เดิม น่าจะเป็น silver coil รึเปล่าครับ ?

ZYX เพิ่งออก serie ใหม่ออกมา เป็น carbon cantilever ตั้งแต่ รุ่น Ultimate 100 ขึ้นไป..

บ้านเรา ยังไม่มี ใครเอาเข้ามา (รึเปล่า)... ดูข้อมูลในเวปต่างๆ น่าสนใจ เลย short list ไว้ครับ