ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาปัญหาเสียงฮัมดังมากจากลำโพง  (อ่าน 644 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0019

• ชอบคุยมาก
ปรึกษาปัญหาเสียงฮัมดังมากจากลำโพง
« เมื่อ: วันที่ 1 มิถุนายน 2017, 17:57:51 น. »
ซือ DAC ตัวใหม่มาต่อเข้ากับชุดเดิม แทนที่ตัวเดิม กำลังพยายามปรับให้เล่น DSD บน A+ อยู่ๆก็มีเสียงฮัมดังขึ้น (ยังไม่ได้เปิดเพลง) ดังขึ้นเรื่อยๆ อย่างเร็ว เลยรีบปิดแอมป์

ลองเปิดใหม่ ทีแรกไม่เป็น พอเปิดได้สักพักไม่ถึง 2 นาทีดังขึ้นอีกแล้ว คราวนี้ตอนปิดแอมป์แล้วก็ยังมีเสียง จี่ ที่ลำโพงออกมาอยู่เฉพาะข้างซ้าย

ยังไงดี ลองเช็คว่าต่อสายสัญญานที่ DAC แน่นหรือเปล่า ก็แน่นดี เลยลองใหม่อีกรอบ เปิดทิ้งสักพักไม่มีเสียง เลยลองเปิดเพลง หน้าจอ DAC แสดงผล DSD 2.8 MHz .... ทันใดนั้นเสียงฮัมก็มาอีก เสียงดังน่ากลัวเหมือนเดิม

อยากถามว่า น่าจะเกิดจากอะไรครับ

ระบบที่ต่อเล่น
Mac mini --- DAC Teac UD-501 --- แอมป์หลอด LA Audio V1 --- ลำโพง Whafedale Denton

ขอคำแนะนำด้วยนะครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ค่อยเข้ามาลองใหม่ พอดีตอนนี้ไปนอนบ้านแม่เพราะลูกไปฝากแม่เลี้ยงไว้น่ะครับ
Player: PC (AMD A6) , Mac mini (late 2009) || USB cable: Custom made from Canare  || DAC: Teac UD-H01 || Audio cable: Audio GD Pink || Int amp: LA Audio V1 , NAD C356bee || Speaker cable: No name || Speaker: Polk Audio RTi A1

• ชอบคุยมาก
Re: ปรึกษาปัญหาเสียงฮัมดังมากจากลำโพง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 1 มิถุนายน 2017, 18:00:41 น. »
สังเกตเจออย่างนึง หลอดคู่หน้า (จำเบอร์หลอดไม่ได้) สว่างผิดปกติ ส่วนอีก 2 คู่ด้านหลังไม่ค่อยสว่าง หรือเกิดจากสาเหตุนี้ครับ
Player: PC (AMD A6) , Mac mini (late 2009) || USB cable: Custom made from Canare  || DAC: Teac UD-H01 || Audio cable: Audio GD Pink || Int amp: LA Audio V1 , NAD C356bee || Speaker cable: No name || Speaker: Polk Audio RTi A1

ออฟไลน์ Moonoi

• คุยเก่งมาก
  • Minimalist
Re: ปรึกษาปัญหาเสียงฮัมดังมากจากลำโพง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 1 มิถุนายน 2017, 18:05:30 น. »
ลองแบบนี้นะครับ
1) เอา DAC ตัวเก่ามาเสียบกลับ  แล้วยังดังไหม  จะได้มั่นใจว่าเป็นที่หลอดหรือไม่
  • ถ้าดัง  น่าจะมาจากแอมป์
  • ถ้าไม่ดัง  แปลว่า DAC ตัวใหม่นี่แหละ
2) หลังจากลอง 1) แล้ว  หาปลั๊กที่ไม่มีขา ground มาเสียงที่ด้านปลั๊กตัวผู้ของสายไฟ  ถ้าเสียงเงียบหรือเบาลง  แปลว่า มี ground loop ครับ (เป็นเรื่องปกติ  เกิดขึ้นได้ครับ  ผมก็เจอแบบนี้เหมือนกัน) 

ลองหาหัวข้อเรื่อง "เสียงฮัม" อ่านดูครับ  ปัจจัยเยอะมากๆ ค่อยๆแก้ที่ละขึ้น

หมายเหตุ : DAC ใหม่เอี่ยม หรือ มือสองครับ   Teac รุ่นนี้น่าจะออกมานานเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 1 มิถุนายน 2017, 18:14:00 น. โดย Moonoi »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 1 มิถุนายน 2017, 18:20:25 น. »
อีกอย่างครับ

จอ LED มันจะปล่อยสัญญาณรบกวนออกมาเยอะมาก  ลองทดสอบโดยย้าย DAC ให้ห่างๆจากแอมป์หลอดดูครับ

ถ้าไม่เปิดจอได้  จะดีกว่า

ออฟไลน์ vichien

• สมาชิกอาวุโส
  • ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 2 มิถุนายน 2017, 10:20:13 น. »
สังเกตเจออย่างนึง หลอดคู่หน้า (จำเบอร์หลอดไม่ได้) สว่างผิดปกติ ส่วนอีก 2 คู่ด้านหลังไม่ค่อยสว่าง หรือเกิดจากสาเหตุนี้ครับ

ก่อนหน้านั้น หลอดคุ่นี้สว่างแบบปรกติหรือเปล่าครับ ลองเอาแดคตัวเก่ามาต่อกลับเข้าไปอีกทีครับ ว่าฮัมป่าว ก็น่าจะรู้ผล

อ้างถึง
จอ LED มันจะปล่อยสัญญาณรบกวนออกมาเยอะมาก  ลองทดสอบโดยย้าย DAC ให้ห่างๆจากแอมป์หลอดดูครับ

มาแนว วูดู เข้าให้แล้ว
สมัยก่อนผมก็เคยทำตาม อ.ไม... ฟังม่ายออก ครับ พวกบลูทูธ ยังจะมีผลมากกว่าหรือเปล่า เอ่ย...ผมแซวเฉยๆนา
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 2 มิถุนายน 2017, 11:36:26 น. »

ก่อนหน้านั้น หลอดคุ่นี้สว่างแบบปรกติหรือเปล่าครับ ลองเอาแดคตัวเก่ามาต่อกลับเข้าไปอีกทีครับ ว่าฮัมป่าว ก็น่าจะรู้ผล

อ้างถึง

สมัยก่อนผมก็เคยทำตาม อ.ไม... ฟังม่ายออก ครับ พวกบลูทูธ ยังจะมีผลมากกว่าหรือเปล่า เอ่ย...ผมแซวเฉยๆนา

ไม่ใช่วูดูครับน้าแก้ว

วิทยาศาสตร์ล้วนๆ  เป็นเครื่องมือวัดสนามแม่เหล็กจริงๆ  พอทำให้ EMI EMF ลดลง  สัญญาณรบกวน มันก็ลดลงตามไปด้วย  แต่ DAC ส่วนใหญ่ มันจะปิดไฟจอ LED ไม่ได้  ก็ต้องใช้วิธีวางห่างๆกับชุดหลอด

SS น่าจะมีผลกระทบน้อยกว่า

แต่  ถ้าห้องเราเปิดพัดลมและเปิดประตูไว้

เสียงภายนอกมันเข้ามากวนได้ตลอดเวลา

ยังไง  มันก็ไม่เงียบพอที่จะฟังรายละเอียดเล็กๆอยู่ดี  เลยไม่จำเป็นต้องทำอะไรเพิ่มเติม

หมายเหตุ :
1) ส่วนผม เมื่อรู้ว่ามันมีคลื่นรบกวน  ก็วางให้ห่างจากชุดหลอดครับ  ไม่ได้ทำอะไรเพิ่ม  เสียงก็ดีขึ้นแล้ว
2) วิธีทดสอบง่ายๆครับ  ลองซื้อหลอดไฟ LED ของจีน ยี่ห้อไหนก็ได้  มาเปลี่ยนแทนหลอดตะเกียบดูครับ แล้วจะเข้าใจเอง
 ถ้าอยู่ main ไฟเดียวกับชุดฟังเพลงด้วยจะเห็นชัด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 มิถุนายน 2017, 11:45:39 น. โดย Moonoi »

ออฟไลน์ beehotel

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 2 มิถุนายน 2017, 13:17:34 น. »

อ้างถึง

ไม่ใช่วูดูครับน้าแก้ว

วิทยาศาสตร์ล้วนๆ  เป็นเครื่องมือวัดสนามแม่เหล็กจริงๆ  พอทำให้ EMI EMF ลดลง  สัญญาณรบกวน มันก็ลดลงตามไปด้วย  แต่ DAC ส่วนใหญ่ มันจะปิดไฟจอ LED ไม่ได้  ก็ต้องใช้วิธีวางห่างๆกับชุดหลอด

SS น่าจะมีผลกระทบน้อยกว่า

แต่  ถ้าห้องเราเปิดพัดลมและเปิดประตูไว้

เสียงภายนอกมันเข้ามากวนได้ตลอดเวลา

ยังไง  มันก็ไม่เงียบพอที่จะฟังรายละเอียดเล็กๆอยู่ดี  เลยไม่จำเป็นต้องทำอะไรเพิ่มเติม

หมายเหตุ :
1) ส่วนผม เมื่อรู้ว่ามันมีคลื่นรบกวน  ก็วางให้ห่างจากชุดหลอดครับ  ไม่ได้ทำอะไรเพิ่ม  เสียงก็ดีขึ้นแล้ว
2) วิธีทดสอบง่ายๆครับ  ลองซื้อหลอดไฟ LED ของจีน ยี่ห้อไหนก็ได้  มาเปลี่ยนแทนหลอดตะเกียบดูครับ แล้วจะเข้าใจเอง
 ถ้าอยู่ main ไฟเดียวกับชุดฟังเพลงด้วยจะเห็นชัด

ใช้รีโมตกับกดมือยังฟังออกเลยครับ
เพื่อเชื่อนี้แหละ เพราะไปลองเล่นมาบ้านช่าง
ผล เออ จริง
Main Cable"Top Cable 5 core">Breaker Hifi Turning>ปลั๊กผนัง คุณธีร>Isolate Transformer Batolucci 1000W>บล็อคไม้อมฤต JJ>สายไฟ C3 XOTIQ>>สายไฟ 1000 ปี x2>สายไฟสะเทือน>CDT Audiomeca Mephisto>WireWorld Gold StarlightII>DAC California Audio Labs:SC-10>pre:Sugden: C28>TT:Macro Saki :DD6+Shure:V15Type3>AC.เพื่อนช่วยเพื่อน,AC ก้องกิจกร,RCA Vandanhul.The Secord>Projector:Infucus:X10 Screen Goo&+Dune H1+Libero HD+Lidero source+DC Blocking
>AMP:DIY Tube amp CX-350by SAC THAILAND,Audio Space AS 6IRE:KT88>:PrePro Onkyo Intega 9.8 + Power 6Ch Parasound,Ac.Power:  & Tsunami MKII ผ่าน Box Alu. & Valor2
FRONT SPREAKER:TANNOY STIRLING+RAAL 70-10D Speaker Cable แวนแดม
CENTER SPREAKER  : TANNOY STIRLING
REAR SPREAKER  : TANNOY M20, Sub.Martin Logan GottoII + Paradigm PS 1200

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 2 มิถุนายน 2017, 16:42:38 น. »
รีบเข้าบ้านมาทดลอง ต่อ dac ตัวเก่าเข้าที่ ลองเช็คแอมป์ดูว่าหลอดแน่นดีไหม พอเปิดปุ๊บเห็นไฟแว่บๆที่หลอดหน้าด้านซ้ายเลยรีบปิด (เคยมีประสบการณ์ไฟลุกกับแอมป์ตัวนี้ ยังหวั่นๆอยู่) พอปิดปุ๊บพัดลมหยุดหมุน มือถือดังเตือนเหมือนไฟที่กำลังชาร์จอยู่ถูกตัดขาด

ซวยละ ไฟช๊อตเหรอวะ ไฟดับเลย

แต่เอ...กดปิดก่อนไฟดับนี่หว่า จะดับจากช๊อตได้ไง

เลยวิ่งไปดูเมนเบรกเกอร์ของบ้าน ....ไม่ได้ตัด....

ส่องข้างบ้าน ดูไม่ออกว่าไฟดับไหมเพราะยังกลางวันอยู่

เปิดไลน์กลุ่มของหมู่บ้านดู อ้อ...ดับทั้งหมู่บ้าน เสาไฟฟ้าหักระแวกใกล้เคียง

อดทดลองต่อเลย แต่ค่อนข้างมั่นใจว่าแอมป์มีปัญหา (หาเรื่องเสียเงิน)

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 3 มิถุนายน 2017, 09:26:34 น. »
ซือ DAC ตัวใหม่มาต่อเข้ากับชุดเดิม แทนที่ตัวเดิม กำลังพยายามปรับให้เล่น DSD บน A+ อยู่ๆก็มีเสียงฮัมดังขึ้น (ยังไม่ได้เปิดเพลง) ดังขึ้นเรื่อยๆ อย่างเร็ว เลยรีบปิดแอมป์

ลองเปิดใหม่ ทีแรกไม่เป็น พอเปิดได้สักพักไม่ถึง 2 นาทีดังขึ้นอีกแล้ว คราวนี้ตอนปิดแอมป์แล้วก็ยังมีเสียง จี่ ที่ลำโพงออกมาอยู่เฉพาะข้างซ้าย

ยังไงดี ลองเช็คว่าต่อสายสัญญานที่ DAC แน่นหรือเปล่า ก็แน่นดี เลยลองใหม่อีกรอบ เปิดทิ้งสักพักไม่มีเสียง เลยลองเปิดเพลง หน้าจอ DAC แสดงผล DSD 2.8 MHz .... ทันใดนั้นเสียงฮัมก็มาอีก เสียงดังน่ากลัวเหมือนเดิม

อยากถามว่า น่าจะเกิดจากอะไรครับ

ระบบที่ต่อเล่น
Mac mini --- DAC Teac UD-501 --- แอมป์หลอด LA Audio V1 --- ลำโพง Whafedale Denton

ขอคำแนะนำด้วยนะครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ค่อยเข้ามาลองใหม่ พอดีตอนนี้ไปนอนบ้านแม่เพราะลูกไปฝากแม่เลี้ยงไว้น่ะครับ
เสียงฮัมดังผิดปกติขนาดนี้  ควรยกเครื่องไปให้ช่างตรวจเช็คดีกว่าครับ

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 4 มิถุนายน 2017, 10:05:29 น. »
เปิดแล้วฮัมทันที ดังขึ้นเรื่อยๆ สัญญาณอันตรายครับ

ไม่ต้องลองแล้วครับ เดียวเสียน้อยจะกลายเป็นเสียมาก

ยกไปให้ช่างดูบัดเดี๋ยวนี้เลยดีกว่าครับ

ออฟไลน์ tryman

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 5 มิถุนายน 2017, 12:54:13 น. »
ทดลองเป็นส่วนๆ สิครับ
เปิด แอมป์ +ลำโพง ถ้าเงียบ
ก็ dac + amp +ลำโพง
เวลาลองถอดสายตัวที่ไม่อยู่ในทางสัญญานออกให้หมด

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 5 มิถุนายน 2017, 17:14:39 น. »
ลองแล้วครับ สรุปเป็นที่แอมป์ กำลังสั่งหลอดมาเปลี่ยน

ตอนนี้เอาส่วนพาวเวอร์แอมป์จากชุด combo ของ leona มาต่อกับปรีแอมป์หมีน้อย พร้อม DAC ตัวใหม่ เล่นได้ปกติ

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2017, 17:30:04 น. »
วันนี้หลอดส่งมาถึง จัดการทดลองเลยไม่ให้เสียเวลา ปัญหาหมดไป .... เก็บหลอดเก่าไว้เป็นที่ระทึก   :yoyo(5):

เปลี่ยนหลอดใหม่จาก 6N3 เป็น 5670 เสียบลงได้ไม่สุดเหมือนเดิม พยายามให้ได้ลึกที่สุด (อย่าคิดไปทางนั้น) จากนั้นเปิดฟัง เสียงเบสมาเยอะมาก จัดจ้าน แต่รู้สึกไม่ไพเราะหวานเหมือนเดิม ลองเบิร์นสักหน่อยเดี๋ยวตามผลอีกที  :yoyo (80):