ผู้เขียน หัวข้อ: PIRIYA E35 แอมป์ไทย หัวใจสิงห์ ท่านใดเคยฟังแล้วบ้าง  (อ่าน 3117 ครั้ง)

ออฟไลน์ SuperToMMo

• intendant
  • สมาชิกอาวุโส
Re: PIRIYA E35 แอมป์ไทย หัวใจสิงห์ ท่านใดเคยฟังแล้วบ้าง
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2017, 13:14:59 น. »
Linn Majik DS-I ใช้อยู่ครับ

ใครอยากฟังมาได้นะครับ

ที่ภูเก็ต

ไปละ :yoyo(59): :yoyo(59): :yoyo(59):
A/V MAIN SYSTEM: LG 55UB700T/NVIDIA SHIELD Android TV/Linn Majik DS-I/Canary 4S8/Linn Majik 140
STUDIO: Macbook Air Mid 2011/ES9028PRO DAC/Cardas Cross IC/Accuphase E-213/Nordost Blue Heaven SC/JBL 4312M II
MOBILE AUDIO: Pixel XL/iPod nano/B&W P5

ออฟไลน์ vanhalen

• Director
  • ชอบคุย
    • ซื้อขายเครื่องเสียง
Re: PIRIYA E35 แอมป์ไทย หัวใจสิงห์ ท่านใดเคยฟังแล้วบ้าง
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2017, 13:57:48 น. »
ดูไส้ในแล้วที่ว่าเสียงดีนี่น่ามาจากฝีมือล้วนๆ แต่ถ้าไม่ได้ใช้อุปกรณ์เกรดดีๆแล้ว
ไม่ทราบว่าเกรดของอุปกรณ์จะมีผลกับความทนทนและอายุการใช้งานหรือเปล่าครับ

พื้นฐานวงจรดีครับ ตรงนี้คือสิ่งสำคัญสุด ต่อมาคือการเลือกแมทช์อุปกรณ์
ในตอนนี้ที่วางจำหน่ายถือว่าลงตัวแล้วในระดับหนึ่ง แต่หากคิดว่าจะอัพเกรดเปลี่ยนอุปกรณ์ต่างๆ ให้ดีขึ้น ก็คงต้องใช้เวลาวิจัยอีกสักหน่อย เพราะการเปลี่ยน C หรือ R เป็นอีกยี่ห้อหนึ่ง หมายถึงบุคลิกเสียงที่เปลี่ยนไปเช่นกัน ต้องหาที่ลงตัวอีกทีหนึ่ง

ผมเคยลองเปลี่ยนอุปกรณ์ในแอมป์ที่ใช้เองบางตัว โดยหวังว่าจะให้ได้เสียงดีขึ้น เปลี่ยน C เป็นรุ่นออดิโอเกรดที่ฮิตกันในภาคเสียง และ C ในภาคจ่ายกับบายพาสก็เลือกใช้ที่มีระดับ สรุปเละครับ

การเปลี่ยน C คือเปลี่ยนบุคลิกเสียงไปเลย ต้องหาที่แมทช์และลงตัวใหม่ C ภาคจ่ายไฟใช้อะไร หาดูบายพาสที่ใส่แล้วไปด้วยกันได้ แล้วภาคเสียงล่ะ ลองจนเละไปเครื่องนึงครับกว่าจะเข้าใจ ไม่ใช่เหมือนแค่เอาไปอัพเกรด C คัปปลิ้งจบง่ายๆ แบบนั้น (แค่ C คัปปลิ้งเลือกให้ได้เสียงที่ชอบ ลงตัวกับวงจรก็ไม่ต่ำกว่า 2-3 ยี่ห้อ และแต่ละรุ่นก็มีคุณสมบัติทางเสียงต่างออกไปอีก)

ออนไลน์ wilapong

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2017, 14:47:05 น. »
 :yoyo(65):ขอบคุณครับ แต่ที่น่าเปลี่ยนแน่คงเป็น RCA เพราะถ้าของเกรดไม่ดีมันลอกแล้วดำเร็วมาก
ช่วงนี้ผมกำลังหาแอมป์ตัวเล็กวัตต์น้อยๆมาเล่นกับลำโพงฟลูเรนจ์ ตอนแรกกะจะหาแอมป์หลอด el84
แต่ตัวนี้ก็ราคาน่าคบ

ออฟไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2017, 15:15:27 น. »
ไปรับกลับมาแล้วครับ...สุโค่ยๆ
-เมื่อเช้า ลงทุนตื่นตีห้ากว่า มาลองฟังก่อนยกไป ใข้แผ่น shanghai classics - zhang le ( เมิ่อคืนก็ฟังแผ่นนี้)

-ต่อฟังตอนนี้ ,rca cmc ...#86.. (ตัว pure copper สั่งของไม่ทัน ผมเลยว่าของที่แกมีให้อัพเกรดก็น่าจะพอ. ตอนนี้) + ฟิวซ์ น้านนท์ + สายไฟที่แกทำขาย (สายถัก)
หูไม้น่าเพี้ยน และไม่ได้เข้าข้างตัวเอง เสียงโดยรวมดีขึ้นนะ เบสกลมเป็นลูก กลางแหลม กังาวนดี สงัด (สาย rca mogami 2497 สายนี้ไม่เด่นปลายแหลม เด่นกลางกะเบส อักสักพักจะจัด 2549 กับ เบนเดล 8402 ลงฟัง)

...จบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 มิถุนายน 2017, 15:19:03 น. โดย vichien »
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ old devil

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2017, 15:25:42 น. »
ไม่จบ

เชื่อผมเหอะ คุณแก้ว 555

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2017, 15:26:27 น. »
ไปรับกลับมาแล้วครับ...สุโค่ยๆ
-เมื่อเช้า ลงทุนตื่นตีห้ากว่า มาลองฟังก่อนยกไป ใข้แผ่น shanghai classics - zhang le ( เมิ่อคืนก็ฟังแผ่นนี้)

-ต่อฟังตอนนี้ ,rca cmc ...#86.. (ตัว pure copper สั่งของไม่ทัน ผมเลยว่าของที่แกมีให้อัพเกรดก็น่าจะพอ. ตอนนี้) + ฟิวซ์ น้านนท์ + สายไฟที่แกทำขาย (สายถัก)
หูไม้น่าเพี้ยน และไม่ได้เข้าข้างตัวเอง เสียงโดยรวมดีขึ้นนะ เบสกลมเป็นลูก กลางแหลม กังาวนดี สงัด (สาย rca mogami 2497 สายนี้ไม่เด่นปลายแหลม เด่นกลางกะเบส อักสักพักจะจัด 2549 กับ เบนเดล 8402 ลงฟัง)

...จบ

จบที่ไหนกัน เพิ่งเริมต่างหาก ไปเจอแอมป์เสียงถูกหูแต่เสียดายว่ากำลังม้นน้อยไปหน่อย

นี่ถ้าได้ลำโพงฮอร์นหรือลำโพงความไวสูงๆ หน่อยซัก 90dB ขึ้นไปก็คงดีเนาะ ว่ามะ :yoyo(12):

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2017, 15:40:37 น. »
กำลัง 35w ผมว่าไม่น้อย นะครับ สำหรับลำโพงผม mx5/90db. ครับ กำลังเกินพอครับ :yoyo (84):
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ jaylae

• ขออภัยมือใหม่หัดฟัง
  • ชอบคุยมาก
  • You'll never walk alone
    • Gifted Catering
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2017, 15:57:53 น. »
 :yoyo(63): 555555555 ผมก็ว่าไม่จบ ถ้าจบมันคงจบไปตั้งนานแล้วครับน้าแก้ว :yoyo (86):
มั่วได้อีก ฟังไม่ออก แต่อยากลอง
ทั้งฟังทั้งดูเพลินไปเลย morduant short performance 2
รับจัดเลี้ยงบุฟเฟต์ รับจัดเลี้ยงค๊อกเทล

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2017, 16:15:53 น. »
อืมม ผมว่าจบนะ (ตอนนี้) เพราะแอมป์ที่ผมอยากได้มาตลอด คือ int. W/phono ดีๆ ...ที่มีในแอมป์วินเทจ ..เท่านั้น แต่ เจ้านี่ ก็มีมาให้เสียด้วย
โฟโนในแอมป์ ที่ผมว่าเสียงดีสุด ต้อง mrz. Pm-7200 ครับ แต่ติดที่เสียงบาง อ่อนไดนามิกมากๆไปหน่อย
โฟโนของ e35a ผมว่าฟัวได้เรียบๆ ไม่เด่นนัก แต่ก็ไม่ขี้เหล่ครับ

ออฟไลน์ Greenbull

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2017, 16:52:00 น. »
น้าแก้วเคยลองฟัง Nad C338 / C368 รึยังครับ  เทียบกับ Piriya แล้วเป็นไงมั่ง

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2017, 18:14:34 น. »
มีวงเล็บด้วยอะว่า (ตอนนี้) :yoyo(41):
มั่วได้อีก ฟังไม่ออก แต่อยากลอง
ทั้งฟังทั้งดูเพลินไปเลย morduant short performance 2
รับจัดเลี้ยงบุฟเฟต์ รับจัดเลี้ยงค๊อกเทล

• TAC
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2017, 19:09:19 น. »
ผมว่าจบนะ( เดือนนี้ ) :yoyo(41):

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2017, 19:19:17 น. »
ผมว่าจบนะ( เดือนนี้ ) :yoyo(41):
มีวงเล็บตลอดเลย (อิอิ)

ออฟไลน์ wongwarit

• magnepan mini maggie
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2017, 07:50:28 น. »
มีวงเล็บตลอดเลย (อิอิ)

เดียวปีหน้า หลังโบนัสออก ถามพี่แก้วใหม่ จบไหม
Speakers : Magnepan Mini Maggie , YAMAHA NS-1000 , NHT Super Zero , QUAD 11L
Amp : MUSICAL FIDELITY 550K , McCormack DNA225 , NAD C-320 , Audiospace Mini Galaxy , Poem Int , Viola SE-3
Pre Amp : Bryston BP-20 , Rogue Audio Ares , Rega Phono , Viola TL-1 MK3
Source : Cambridge Audio Azkur 840C  , Marantz CD63 mkII KI Signature , Rega P5 
Cable : speaker cable -> IN-AKUSTIK PREMIUM Interconnect Cable ->  Aural Symphonics , mogami  ,  Power Cord ->  Aural Symphonics , Oyaide Black Mamba

« ตอบกลับ #94 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2017, 10:11:45 น. »
มีวงเล็บด้วยอะว่า (ตอนนี้) :yoyo(41):
ยังเลยครับ ราคาก็ยังไม้รู้ ดูจากเวบเค้า อาทิตยฺที่แล้วว่าจะแวะดู ฟัง ที่ ctw แต่เวลาน้อย รีบๆเลย..ไว้ก่อน แต่มันยังกะปรับเป็น ดิจิตอล ขึ้นมากหรือเปล่าหว่า ...หนังสือสมาชิกส่งมาที่บ้าน มีรานงานการทดสอบ แต่ก็ยังไม่ได้อ่านเลยครับน้า
..........    ............. ...........    .........
555 เพิ่อนๆแซวแบบนี้ มีส่วนจริง จบ ไม่จบ ตราบใดยังอยุ่กัยเพลง นี่เลิกยาก
ที่วันก่อน พี่ศักดิ์ว่าแกจะทำแอมป์ตัวใหม่วัตต์เนอะกว่า ..เมื่อวานแย๊บๆถาม แกว่ายังไปไท่ถึงไหนเลยครับ ..ผมว่าลำพังประกอยเจ้า e35a นี่ก็รัดคัสแล้วมัํง ...
ดูๆแล้ว แกน่าจะทำเองหมดทั้งตัวเลย...นะ

อ้อๆไม่แน่ใจว่าผมเคนเอ่นไปหรือยัง ว่าเจ้า e35a นี่ช่วงเปิดฟังแรกๆ เสียงมันยังเฉยๆ ความดังก็ยังดัวแบบไม่ค่อยจะมีแรง แต่สิบกว่านาทีหรือเลยมาๆ เสียงตะเจ้าที่ กับแผ่นีดี วอลลุ่ม ไม่ถึง 10 โมง ก็ฟังได้พอดีๆ ...แบบไม่อัดๆร่ะครับ
( น่าจะเป็นที่แผ่นเสียงที่วันก่อน ผมฟัวแผ่นดำก่อน แล้วเปลี่ยนมาฟังซีดี ..คือแผ่นซีดีมันเปลี่ยนเพลงได้ง่ายกว่า วนซ้ำไปซ้ำมาสะดวกกว่า)
ปล.1 พิมพ์จากมือถือนี่ยากคอตๆ  พรุ่งนี้ลงภาพภายในยางส่วนให้ดูครับ

ปล.2 ของน้าโรเบิร์ต ถึงยังครับ อยากฟังความเห็น เพราะน้าแกเล่นแต่ตัว เป้งๆ มาแล้ว มาฟังแอทป์เล็กๆแบบนี้ จะรับได้หรือความเห็นอื่นๆด้วยครับ :yoyo (84):

เอผมกดอ้างอิงจากน้า greenbul มัยมันกลายเป็นน้า jaylae เฉย....

ปล3 ผมลงรูปใส้ในเพิ่มที่ FB ผม ไปกดดูก่อนได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 มิถุนายน 2017, 10:31:57 น. โดย vichien »

ออนไลน์ robyrd

« ตอบกลับ #95 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2017, 14:13:39 น. »
ตอบได้คำเดียวว่าคุ้มราคาครับ จ่ายเท่านี้ได้ระดับนี้ ผมว่าน่าพอใจครับ ที่เหลือคือ matching ให้ถูกหูครับ
ลำโพง PSB Alpha B1 ได้เสียงหลุดออกมามีรายละเอียดน่าฟัง เสียงกลางธรรมชาติ ส่วนตัวมองว่าคือ ท่าไม้ตายครับ

แต่คงต้องเบิร์นอีกสักพักใหญ่ เดี๋ยวมาเล่าให้ฟังใหม่ครับ ผมยังติดใจหลายๆประเด็น อาทิ เซ็ตอัพ ดึงลำโพงห่างผนัง 10-20 ได้แหลมเพิ่มมาขนาดคนที่บ้านบอกว่า แหลมไปไหมเพ่ น่าแปลกใจในความสามารถครับ อีกประเด็นคือ เล่นไฟล์ flac ให้น้ำเสียงที่อนาลอกมากกว่าดิจิตอลได้ขนาดนี้เชียวหรือ ที่สำคัญตอนนี้ที่ทางยังไม่อำนวยมากยังไม่ได้ลองต่อกับ Rega Planar 25 เลยโม้อะไรไม่ถนัดมือเท่าไหร่

สรุปอีกครั้ง ชุดเล็กๆ นั่งฟังยามจิบกาแฟ หรือในห้องนอนเปิดกล่อมเกลาจิตใจ เหมาะนักแล

ปอลอ เพลงที่เปิด เป็นแนวทั่วไป แจ๊สน้อยชิ้น เพลงร้อง audiophile เล่นด้วยไฟล์เป็นหลัก

ยังเลยครับ ราคาก็ยังไม้รู้ ดูจากเวบเค้า อาทิตยฺที่แล้วว่าจะแวะดู ฟัง ที่ ctw แต่เวลาน้อย รีบๆเลย..ไว้ก่อน แต่มันยังกะปรับเป็น ดิจิตอล ขึ้นมากหรือเปล่าหว่า ...หนังสือสมาชิกส่งมาที่บ้าน มีรานงานการทดสอบ แต่ก็ยังไม่ได้อ่านเลยครับน้า
..........    ............. ...........    .........
555 เพิ่อนๆแซวแบบนี้ มีส่วนจริง จบ ไม่จบ ตราบใดยังอยุ่กัยเพลง นี่เลิกยาก
ที่วันก่อน พี่ศักดิ์ว่าแกจะทำแอมป์ตัวใหม่วัตต์เนอะกว่า ..เมื่อวานแย๊บๆถาม แกว่ายังไปไท่ถึงไหนเลยครับ ..ผมว่าลำพังประกอยเจ้า e35a นี่ก็รัดคัสแล้วมัํง ...
ดูๆแล้ว แกน่าจะทำเองหมดทั้งตัวเลย...นะ

อ้อๆไม่แน่ใจว่าผมเคนเอ่นไปหรือยัง ว่าเจ้า e35a นี่ช่วงเปิดฟังแรกๆ เสียงมันยังเฉยๆ ความดังก็ยังดัวแบบไม่ค่อยจะมีแรง แต่สิบกว่านาทีหรือเลยมาๆ เสียงตะเจ้าที่ กับแผ่นีดี วอลลุ่ม ไม่ถึง 10 โมง ก็ฟังได้พอดีๆ ...แบบไม่อัดๆร่ะครับ
( น่าจะเป็นที่แผ่นเสียงที่วันก่อน ผมฟัวแผ่นดำก่อน แล้วเปลี่ยนมาฟังซีดี ..คือแผ่นซีดีมันเปลี่ยนเพลงได้ง่ายกว่า วนซ้ำไปซ้ำมาสะดวกกว่า)
ปล.1 พิมพ์จากมือถือนี่ยากคอตๆ  พรุ่งนี้ลงภาพภายในยางส่วนให้ดูครับ

ปล.2 ของน้าโรเบิร์ต ถึงยังครับ อยากฟังความเห็น เพราะน้าแกเล่นแต่ตัว เป้งๆ มาแล้ว มาฟังแอทป์เล็กๆแบบนี้ จะรับได้หรือความเห็นอื่นๆด้วยครับ :yoyo (84):

เอผมกดอ้างอิงจากน้า greenbul มัยมันกลายเป็นน้า jaylae เฉย....

ปล3 ผมลงรูปใส้ในเพิ่มที่ FB ผม ไปกดดูก่อนได้นะครับ

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2017, 05:43:20 น. »
ตอบได้คำเดียวว่าคุ้มราคาครับ จ่ายเท่านี้ได้ระดับนี้ ผมว่าน่าพอใจครับ ที่เหลือคือ matching ให้ถูกหูครับ
ลำโพง PSB Alpha B1 ได้เสียงหลุดออกมามีรายละเอียดน่าฟัง เสียงกลางธรรมชาติ ส่วนตัวมองว่าคือ ท่าไม้ตายครับ

แต่คงต้องเบิร์นอีกสักพักใหญ่ เดี๋ยวมาเล่าให้ฟังใหม่ครับ ผมยังติดใจหลายๆประเด็น อาทิ เซ็ตอัพ ดึงลำโพงห่างผนัง 10-20 ได้แหลมเพิ่มมาขนาดคนที่บ้านบอกว่า แหลมไปไหมเพ่ น่าแปลกใจในความสามารถครับ อีกประเด็นคือ เล่นไฟล์ flac ให้น้ำเสียงที่อนาลอกมากกว่าดิจิตอลได้ขนาดนี้เชียวหรือ ที่สำคัญตอนนี้ที่ทางยังไม่อำนวยมากยังไม่ได้ลองต่อกับ Rega Planar 25 เลยโม้อะไรไม่ถนัดมือเท่าไหร่

สรุปอีกครั้ง ชุดเล็กๆ นั่งฟังยามจิบกาแฟ หรือในห้องนอนเปิดกล่อมเกลาจิตใจ เหมาะนักแล

ปอลอ เพลงที่เปิด เป็นแนวทั่วไป แจ๊สน้อยชิ้น เพลงร้อง audiophile เล่นด้วยไฟล์เป็นหลัก

อยู่ที่การปรับจูนภาคอนาล็อคเอาท์ของเครื่องเล่นไฟล์ครับ ภาคนี้ถ้าคนปรับจูนไม่พิถีพิถัน เน้นแต่เสียงที่ให้รายละเอียดอย่างเดียว
เสียงที่ออกมา ก็จะโปร่งบาง แห้ง ขาดน้ำหนัก ฟังแล้วเสียงลอย ๆ ออกในแนวสะอาดและชัดเกินจริง 

นักเล่นเมื่อได้ฟังเสียง ช่วงใหม่ ๆ ก็มักจะตื่นตาตื่นใจกับรายละเอียดเสียงที่หยุมหยิม เยอะแยะมากมาย แต่ครั้นฟังนาน ๆ แล้วจะรู้สึกรำคาญ ล้าหู
แนวเสียงแบบนี้เค้าเรียกว่าเป็นเสียงแนวดิจิตอลครับ

กลับกันถ้าเป็นแแนวอนาล็อค เสียงจะอิ่มนิ่มนวล ฟังได้เรื่อย ๆ ไม่มีมีเบื่อ ฟังได้ครั้งละนาน ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 มิถุนายน 2017, 07:10:05 น. โดย ktt »

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2017, 13:55:32 น. »
อ้างถึง
[quote author=robyrd link=topic=29101.msg531138#msg531138 date=1497165219

จริงครับ ผมว่าเสียงมันดี แต่ใช่จะดีที่สุด แต่ผมว่าเสียงแบบนี้จะฟังได้นาน ผมชอบหางเสียง ปลายแหลมเค้า กับเสียงกลางครับ

............................. ......................... .......................... ................................

รูปภายในบางส่วน ที่ผมวานให้แกถ่ายให้พอสังเขป (ก็ยังไม่เห็นทรานฯจานบินอยู่ดี) ผมก็ขี้เกียจเปิดเองเสียด้วยในช่วงนี้ครับ  :yoyo (84):

แผ่นที่ฟังเพิ่ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 มิถุนายน 2017, 16:00:29 น. โดย vichien »

« ตอบกลับ #98 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2017, 16:55:39 น. »

ในรูป...ไม่ได้ใช้ทรานฯจานบินนิครับ
Speakers : Magnepan Mini Maggie , YAMAHA NS-1000 , NHT Super Zero , QUAD 11L
Amp : MUSICAL FIDELITY 550K , McCormack DNA225 , NAD C-320 , Audiospace Mini Galaxy , Poem Int , Viola SE-3
Pre Amp : Bryston BP-20 , Rogue Audio Ares , Rega Phono , Viola TL-1 MK3
Source : Cambridge Audio Azkur 840C  , Marantz CD63 mkII KI Signature , Rega P5 
Cable : speaker cable -> IN-AKUSTIK PREMIUM Interconnect Cable ->  Aural Symphonics , mogami  ,  Power Cord ->  Aural Symphonics , Oyaide Black Mamba

• TAC
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2017, 17:52:07 น. »
เอาท์พุทเป็นเคสแบบ TO-3P น่าจะทรานซิสเตอร์ดีสครีทล่ะ

แต่บนบอร์ดดูโล่งจัง ไม่รู้ไดรเวอร์ ภาคหน้าที่เหลือจะใช้ไอซีรึเปลา

( Kotch รุ่นก่อนก็ใช้ IC TDA2030 ไดรฟ์ทรานซิสเตอร์ดีสครีท 

NPN PNP complementary )

บอร์ดบนฝาด้านหลังเครื่อง ทีมีแผ่นทองแดงไม่รู้เอาไว้กันอะไรออกมากวน

หรือว่ากันไม่ให้อย่างอื่นเข้าไปกวน

« ตอบกลับ #100 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2017, 21:38:00 น. »
ว่างๆ เดี๋ยวแกะกล่องถ่ายมาดูเองแล้วกัน อยากเห็นเหมือนกัน...กลัวมันจะโล่งๆ แบบมีอะไรๆไม่กี่ตัวอ่ะดิ....แล้วไมเสียงดีหว่าา

จริงสมัยนั้นก่อนจะมาเป็นตัวปัจจุบัน แกทำแบบใช้แบตเตอรี่ย์ ก่อนแล้ว แต่ได้กำลังน้อยแค่ 5w เองมั๊ง แต่ดูท่าจะไม่รุ่ง เลยกลายมาเป็นแบบใรตัวปัจุบันครับ ...กลางปีที่แล้ว น่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 มิถุนายน 2017, 21:42:01 น. โดย vichien »

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2017, 22:03:54 น. »
บอร์ดบนฝาด้านหลังเครื่อง ทีมีแผ่นทองแดงไม่รู้เอาไว้กันอะไรออกมากวน

หรือว่ากันไม่ให้อย่างอื่นเข้าไปกวน

ถามนิดนึงครับว่าการที่เอาแผ่นทองแดงไปบังแบบนี้มันกันคลื่นรบกวนได้เลยเหรอครับ แล้วด้านหัวกับด้านท้ายที่เปิดโล่งนี่มันจะมีอะไรเข้าไปรบกวนได้รึป่าวครับ สงสัยจังขอความรู้ด้วยครับ

• TAC
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2017, 22:11:07 น. »

ถามนิดนึงครับว่าการที่เอาแผ่นทองแดงไปบังแบบนี้มันกันคลื่นรบกวนได้เลยเหรอครับ แล้วด้านหัวกับด้านท้ายที่เปิดโล่งนี่มันจะมีอะไรเข้าไปรบกวนได้รึป่าวครับ สงสัยจังขอความรู้ด้วยครับ

กรณีที่กันมลพิษจากสภาพแวดล้อม ก็คงมีรั่วบ้างนิดหน่อย แต่ก็ช่วยได้เยอะ

แต่ถ้าเป็นกันออกไปกวน อย่างเช่นฟลั๊กซ์รั่วจากหม้อแปลง จะกันได้ดีกว่าเพราะมันรั่ว

แค่ช่วงที่ปิดครับ

ออฟไลน์ ice_master

• ปีนี้ กลับมาจัดโรงหนังเล็กๆ ให้ลูกสาว ดูการ์ตูน ก็วุ่นดี
  • ชอบคุย
  • ใช้ชุดเริ่มต้น ดูหนังไปเรื่อย
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2017, 22:21:06 น. »
อ้างถึง
[quote author=robyrd link=topic=29101.msg531138#msg531138 date=1497165219

จริงครับ ผมว่าเสียงมันดี แต่ใช่จะดีที่สุด แต่ผมว่าเสียงแบบนี้จะฟังได้นาน ผมชอบหางเสียง ปลายแหลมเค้า กับเสียงกลางครับ

............................. ......................... .......................... ................................

รูปภายในบางส่วน ที่ผมวานให้แกถ่ายให้พอสังเขป (ก็ยังไม่เห็นทรานฯจานบินอยู่ดี) ผมก็ขี้เกียจเปิดเองเสียด้วยในช่วงนี้ครับ  :yoyo (84):

แผ่นที่ฟังเพิ่ม
เห็นข้างใน หลายมุมแบบนี้ นึกถึง แอมป์ VCL  สมัยก่อนเลย   อุปกรณ์ไม่เยอะ  มีน้อยชิ้น  ขึ้นอยู่กับคนออกแบบ วงจร  คิดถึงเหมือนกัน ใช้อยู่เกือบ ๆ 7 ปี

ส่วน NAD  ตัวใหม่  มีโอกาสได้ไปแวะฟัง สองที่ แม้จะไม่นานและยังเป็นเครื่องใหม่อยู่   แต่ก็พอจับเสียงได้บ้าง ซึ่งอาจจะอธิบายไม่ตรงกับท่านที่ได้ฟังแบบจริงจังนะครับ
               C368 , C386 
               สะอาด  ไม่บาง  รายละเอียดมาเพียบ   ซึ่งก็ไม่ได้ทิ้งแนวเสียงเดิมจากรุ่นเก่า แต่มันก็ไม่ได้อิ่มเนียนแบบหนา ๆ นะ   ก็แล้วแต่ชอบล่ะครับ class D   ผมก็ฟัง fx 802  Class D อยู่ แต่ยังไงผมก็ยังชอบ AB  มากกว่านะ  รอเก็บกระสุนไปเรื่อย ๆ ก่อน อย่างว่า  มีลำโพง และเครื่องเล่นถูกใจละ  แถมยัง มีเพลงแบ่งปันจากเพื่อน ๆ แถว fb ก็เลยฟังเพลิน ๆ   ไปช่วงนี้    ดีจัง เวป คึกคักดี 

เล่นเครื่อง อะไรก็ดีหมด  ถ้าเราพอใจซะ อย่างเดียว

และ เรารักการฟังเพลง นี่ครับ  มาดูหนังเพิ่มอีก

« ตอบกลับ #104 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2017, 22:40:29 น. »
Nad 368 ,388 เค้ากำหนดราคามายังครับ น้าไอ้ซ์ มาสเตอร์...ผมลืมชื่อเล่นแล่ะ :yoyo (84): :yoyo (81):

ออฟไลน์ vanhalen

• Director
  • ชอบคุย
    • ซื้อขายเครื่องเสียง
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2017, 08:46:09 น. »
ว่างๆ เดี๋ยวแกะกล่องถ่ายมาดูเองแล้วกัน อยากเห็นเหมือนกัน...กลัวมันจะโล่งๆ แบบมีอะไรๆไม่กี่ตัวอ่ะดิ....แล้วไมเสียงดีหว่าา

จริงสมัยนั้นก่อนจะมาเป็นตัวปัจจุบัน แกทำแบบใช้แบตเตอรี่ย์ ก่อนแล้ว แต่ได้กำลังน้อยแค่ 5w เองมั๊ง แต่ดูท่าจะไม่รุ่ง เลยกลายมาเป็นแบบใรตัวปัจุบันครับ ...กลางปีที่แล้ว น่ะ

อยู่ที่วงจรครับ ตัวอย่าง naim, exposure, Cyrus, Gaincard (พวกแรกจะเป็นอังกฤษรุ่นเก่าแทบทั้งหมดนะครับ) พวกนี้เน้นเรื่องวงจรและการแมทช์ค่าอุปกรณ์ หลังจากวงจรดีแล้วทีนี้เมืองนอกเค้าวัดค่าคัดเกรดอุปกรณ์แต่ละตัวจริงจัง อย่าง naim จะเป็นผู้นำด้านนี้เลยทีเดียว ค่าอุปกรณ์ทุกตัวจะเท่ากัน เวลาวัดค่าไบอัส ค่าไฟตามจุดบายพาสหรือจุดต่างๆ ค่าที่ได้ทั้ง 2 ข้าง และในทุกตัวที่ผลิตเท่ากันเป๊ะ นอกจากค่าที่เท่ากัน หูของคนปรับจูนและเคล็บลับการจูนฮาร์โมนิกที่ 2, 3 ที่เป็นเทคนิคเฉพาะของแต่ละยี่ห้อ  :yoyo (84):

« ตอบกลับ #106 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2017, 12:54:31 น. »
อ้างถึง
เห็นข้างใน หลายมุมแบบนี้ นึกถึง แอมป์ VCL  สมัยก่อนเลย   อุปกรณ์ไม่เยอะ  มีน้อยชิ้น  ขึ้นอยู่กับคนออกแบบ วงจร  คิดถึงเหมือนกัน ใช้อยู่เกือบ ๆ 7 ปี

ส่วน NAD  ตัวใหม่  มีโอกาสได้ไปแวะฟัง สองที่ แม้จะไม่นานและยังเป็นเครื่องใหม่อยู่   แต่ก็พอจับเสียงได้บ้าง ซึ่งอาจจะอธิบายไม่ตรงกับท่านที่ได้ฟังแบบจริงจังนะครับ
               C368 , C386 
               สะอาด  ไม่บาง  รายละเอียดมาเพียบ   ซึ่งก็ไม่ได้ทิ้งแนวเสียงเดิมจากรุ่นเก่า แต่มันก็ไม่ได้อิ่มเนียนแบบหนา ๆ นะ   ก็แล้วแต่ชอบล่ะครับ class D   ผมก็ฟัง fx 802  Class D อยู่ แต่ยังไงผมก็ยังชอบ AB  มากกว่านะ  รอเก็บกระสุนไปเรื่อย ๆ ก่อน อย่างว่า  มีลำโพง และเครื่องเล่นถูกใจละ  แถมยัง มีเพลงแบ่งปันจากเพื่อน ๆ แถว fb ก็เลยฟังเพลิน ๆ   ไปช่วงนี้    ดีจัง เวป คึกคักดี

ตะกี๊ไปส่งของที่ ctw เลยลองแวะดูตัวจริงสักหน่อย เค้าต่อตัวเล็ก 338 + nht super one (กิ๊กเก่า ฟังแล้วคิดถึงเลย)+nad515 +digital out เข้าแอมป์ 338
เสียงดี ถึงดีมาก เลยครับ ผมฟังแค่เพลงๆเดียว ของเจนนิเฟอร์ วอร์น (the hunter)
ืnad รุ่นใหม่นี่น่าจะมาครบฟังชั่นการใช้งาน ครบๆ แล้วครับ มี bt , dac เสียงนี่ตามยุคนะผมว่า นี่ถ้าใส่ มี PHONO MM มาให้ ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 มิถุนายน 2017, 16:56:24 น. โดย vichien »

« ตอบกลับ #107 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2017, 09:27:25 น. »

พี่แก้วครับ NAD เทียบกับ PIRIYA แล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ

« ตอบกลับ #108 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2017, 14:10:24 น. »

พี่แก้วครับ NAD เทียบกับ PIRIYA แล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ
nad ยังไม่ได้ซื้อครับ เท่าที่ฟังคร่าวๆ กลางแหลม + หางเสียง piriya กังวานน่าฟังกว่าครับ น้าโอบ

• TAC
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2017, 13:26:05 น. »
นั่งมองแอม์พิรันยา ตังแต่เคสตัวถัง อุปกรณ์ข้างใน พวกฮาร์ดแวร์อะไรแล้วรู้สึกหงุดหงิดเหมือนกันแฮะ

เลยคิดเล่นๆ เอาแต่บอร์ดวงจรกับอุปกรณ์ไส้ในไปลงตัวถังใหม่  แล้วไปจ้างน้าอู๊ด Uthen ทำตัวถังอลูมิเนียมขุด

CNC จับแยกแต่ละภาคแบบหลุมใครหลุมมัน แล้วตรงที่เป็นฮีทซิงค์ยึดอุปกรณ์ภาคขยายก็ใช้โลหะต่างชนิดกัน

อาจจะเป็นทองแดง หรือว่ากลับกันก็ได้ คือฮีทซิงต์เป็นอลูฯ ( เฉพาะ radiator ก็ได้ แต่หนาหน่อย ซักนิ้วนึง )

แล้วตัวถังก็เป็นทองแดงขุุดแทน แค่คิดก็มันส์แล้ว  :yoyo(13):

ปล. ใครที่ชอบเสียงแอมป์ตัวนี้จริงๆ อยากจะสั่งทำขึ้นมาจริงๆ เท่าที่ผมหาข้อมูลในส่วนของต่าใช้จ่าย ค่าวัตถุดิบ

ค่าแรง ก็ไม่ได้ถุึงกับสูงจนเกินเอือมอะไร ติดอยู่แค่ใจไม่ถึง อย่างเดียวแค่นั้นล่ะครับ :yoyo (76):

« ตอบกลับ #110 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2017, 14:31:16 น. »
ตอนที่ผมไปรับแอมป์ เห็นมีวิทยุ ธานิน วางอยู่ข้างๆด้วยนะครับ ไปสองครั้งว่าจะถามว่ามันเกี่ยวไรกันหรือป่าว ก็ลืมทุกทีไป

ละม้ายแบบนี้หล่ะครับ

หากเอาบอร์ดไปจับลงตัวถังใหม่ ตามที่น้าหนุ่มว่า คอนเซ็ฟของตัวเครื่อง มันจะเปลี่ยนไปเลยนาครับ

• TAC
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2017, 20:53:31 น. »
ที่จริงคอนเซพท์แบบไหน มันก็อยู่ที่เราจะสั่งทำแบบไหนล่ะครับ 

ก็เริ่มมาจากความรู้สึกที่ว่า สภาพเท่าที่เห็น( ทั้งภายนอกภายใน )มันดูจะสวนทางกับรีวิวที่ออกมา

โพสิทีฟขนาดนี้ ไอเดียก็เลยบรรเจิด( แต่ว่าเป็นไปได้ ไม่ใช่เพ้อฝันเลอะเทอะนะครับ ) แล้วยังจะมี

เครื่องไหนจะเหมาะสมหรือควรค่ากับการลงทุนไปกว่าเครื่องที่มีพื้นฐานการออกแบบวงจรที่ดี( แม้จะ

ใช้อุปกรณ์ธรรมดาทั่วไป )ตั้งแต่ต้นอย่างเครื่องนี้อีกล่ะครับ

อีกอย่างตคอนนี้ถ้าจะหาเคสเปล่าแบบดีๆ หน่อย อย่างเคสอลูมิเนียมล้วนนี่ ในบ่้านเราหายากฝุดๆ

ตอนนี้ผมมีแต่ผีกระสืออยู่เต็มบ้าน ทั้งปรีฯ หลอดทั้งโซลิค กับเพาเวอร์แอมป์โซลิตฯ อีกสองเคริ่อง รวมเป็น

4 พวงเข้าไปแล้ว ที่รอหาเคสลงอยู่ ยังหาไม่ได้ซักที

« ตอบกลับ #112 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2017, 07:55:03 น. »
ที่จริงคอนเซพท์แบบไหน มันก็อยู่ที่เราจะสั่งทำแบบไหนล่ะครับ 

ก็เริ่มมาจากความรู้สึกที่ว่า สภาพเท่าที่เห็น( ทั้งภายนอกภายใน )มันดูจะสวนทางกับรีวิวที่ออกมา

โพสิทีฟขนาดนี้ ไอเดียก็เลยบรรเจิด( แต่ว่าเป็นไปได้ ไม่ใช่เพ้อฝันเลอะเทอะนะครับ ) แล้วยังจะมี

เครื่องไหนจะเหมาะสมหรือควรค่ากับการลงทุนไปกว่าเครื่องที่มีพื้นฐานการออกแบบวงจรที่ดี( แม้จะ

ใช้อุปกรณ์ธรรมดาทั่วไป )ตั้งแต่ต้นอย่างเครื่องนี้อีกล่ะครับ

อีกอย่างตคอนนี้ถ้าจะหาเคสเปล่าแบบดีๆ หน่อย อย่างเคสอลูมิเนียมล้วนนี่ ในบ่้านเราหายากฝุดๆ

ตอนนี้ผมมีแต่ผีกระสืออยู่เต็มบ้าน ทั้งปรีฯ หลอดทั้งโซลิค กับเพาเวอร์แอมป์โซลิตฯ อีกสองเคริ่อง รวมเป็น

4 พวงเข้าไปแล้ว ที่รอหาเคสลงอยู่ ยังหาไม่ได้ซักที
จริงตามน้าหนุ่มเลยครับ แต่เท่าที่ผ่านๆมา แบรนด์คนไทย นี่หากตัวถังแปลกกว่าชาวบ้าน นี่ มีได้สองอย่าง คือ ดัง กับ ล่วง
ขาดตัวถังปัจจุบันของพิริยะ นี่ พอเอาไปวางรวมกับเครื่องอื่นๆ ขนาดตัวมันเล็กกว่าชาวบ้านเค้าอยู่ด้วยครับ

คือถ้าชอบก็ชอบเลย ถ้าไม่ชอบอาจดูแปลกๆไป
จุดเด่นของแอมป์ตัวนี้ผมว่า เสียงปลายแหลม มันยังกะมีเอคโค่ติดมาด้วยหน่ะครับ
เรื่องกำลังนี่ สู้ tecnics v9 ไม่ได้เลย หากเปิดสลับกัน นี่ ฟังๆอาจเปรียบกันแบบให้มองภาพ จะจะ

v9 = เสียงปู้ชาย ร่ำๆ
พิริยะ = เสียงนาง แบบไค่ฉิน ........... :yoyo (84):

น้าหนุ่มสั่งเลยๆ ตัวถังอลูๆๆ   อิอิอิ

ออฟไลน์ Greenbull

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2017, 08:47:41 น. »

จริงตามน้าหนุ่มเลยครับ แต่เท่าที่ผ่านๆมา แบรนด์คนไทย นี่หากตัวถังแปลกกว่าชาวบ้าน นี่ มีได้สองอย่าง คือ ดัง กับ ล่วง
ขาดตัวถังปัจจุบันของพิริยะ นี่ พอเอาไปวางรวมกับเครื่องอื่นๆ ขนาดตัวมันเล็กกว่าชาวบ้านเค้าอยู่ด้วยครับ

คือถ้าชอบก็ชอบเลย ถ้าไม่ชอบอาจดูแปลกๆไป
จุดเด่นของแอมป์ตัวนี้ผมว่า เสียงปลายแหลม มันยังกะมีเอคโค่ติดมาด้วยหน่ะครับ
เรื่องกำลังนี่ สู้ tecnics v9 ไม่ได้เลย หากเปิดสลับกัน นี่ ฟังๆอาจเปรียบกันแบบให้มองภาพ จะจะ

พิริยะ = เสียงนาง แบบไค่ฉิน ........... :yoyo (84):

น้าหนุ่มสั่งเลยๆ ตัวถังอลูๆๆ   อิอิอิ

จะทำทั้งที ผมว่า อลูCNC ไปเลยครับ ฟิ้ววว.... :yoyo (100):

• TAC
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2017, 09:22:49 น. »

จะว่ากำลังขับเป็นจุดอ่อนก็ไม่เชิงนะครับ เพราะว่าไม่มีเครื่องเสียง

เครื่องไหนเหมาะสมที่สุดกับทุกเครื่องในระบบหรือทุกสภาพการใช้งาน

ก็อย่างที่บอกล่ะครับ ถ้าจับคู่กับลำโพงความไวสูงๆ ซักหน่อย

เรื่องราวก็จะเปลี่ยนทันที คิดวาเรื่องแมทช์ชิ่งก็ยังคงต้องให้ความ

สำคัญเช่นเดียวกับแอมป์หลอดซิงเกิลเอนด์ หรือว่าแอมป์เกนโคลนที่

DIYer ฮิตกันทั่วโลก