ผู้เขียน หัวข้อ: การเซ็ตลำโพง โดยใช้แผ่น CD XLO ของ Reference Record  (อ่าน 192826 ครั้ง)

ออฟไลน์ kr62

• Moderator
  • คุยเก่งมาก
Re: การเซ็ตลำโพง โดยใช้แผ่น CD XLO ของ Reference Record
« ตอบกลับ #200 เมื่อ: วันอาทิตย์ 18 พฤศจิกายน 2012 เวลา 15:24 น. »
เพิ่งเห็น กระทู้นี้  แผ่นนี้ ผมใช้ประจำ เวลา มีอุปกรณ์ ใหม่ ๆ มาลอง แต่ ยังไม่เคย setup อย่าง จริงจัง
ตอนนี้ เก็บห้อง ทำความสะอาด ประจำปี  กะว่า ธันวา จะลองใช้งานดู 
เป็นกระทู้ ที่เยี่ยม มาก ครับ
ขอบคุณครับ  ผมเป็นปลื้มทุกครั้งที่มีนักเล่นนำไปลองทำเลย ชื่นใจจริงๆ :yoyo(19):

ออฟไลน์ umphore

Re: การเซ็ตลำโพง โดยใช้แผ่น CD XLO ของ Reference Record
« ตอบกลับ #201 เมื่อ: วันจันทร์ 19 พฤศจิกายน 2012 เวลา 19:46 น. »
ขอบคุณ คุณ Kr62 อีกสักครั้ง ผมขออนุญาติ เข้าส่วนตัวผมเอง ปฐมบทนายคนนี้นายอำเภออ นะครับ แต่ Link เข้าที่นี้นะครับ สำหรับ การ Set ครับ

ถ้ามีอะไรที่ผิดหรือไม่ใช่ ก็เตื่อนบอกแล้วกันนะครับ ผมทำไว้แล้วล่าสุดที่นี้นะครับ

http://forum.thaidvd.net/index.php?s=&showtopic=174140&view=findpost&p=3035016

ออฟไลน์ white rose

• ชอบคุย
  • ฟังแล้วชอบ พอแล้ว ^.^v
« ตอบกลับ #202 เมื่อ: วันจันทร์ 19 พฤศจิกายน 2012 เวลา 20:41 น. »
หาได้ที่ไหนบ้างครับเนี่ย อยากเอามาลองฝึกดูบ้างจัง

• Moderator
« ตอบกลับ #203 เมื่อ: วันจันทร์ 19 พฤศจิกายน 2012 เวลา 22:03 น. »
หาได้ที่ไหนบ้างครับเนี่ย อยากเอามาลองฝึกดูบ้างจัง
ลองดูที่ Cap นะครับผมเคยเห็น  และก็ที่ KS พารากอน แต่ไม่แน่ใจว่ายังมีอยู่หรือไม่
หรือมีล็อตใหม่มารึยัง ลองโทรถามดูนะครับ

ออฟไลน์ supotboon

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #204 เมื่อ: วันอังคาร 20 พฤศจิกายน 2012 เวลา 21:29 น. »
ร้านอิเมจ ที่ตึกอัมรินทร์พลาซ่า น่าจะยังมีเหลือนะครับ
Power Tube Luxkit A3000 Mono Block + Pioneer M-22 Class A มี2ตัว +  Pre Luxkit A3400 + Sony CDP R3 + Turntable Pioneer PL-50L II +  ลำโพง XAV Sydny TL +  ลำโพง NHT Super Two

ออฟไลน์ wallpoom

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #205 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 22 พฤศจิกายน 2012 เวลา 01:23 น. »
พี่ๆ ครับ  พอดีผมลองหาแผ่นมาลองปรับแบบที่พี่แนะนำมา  ตอนนี้ติดที่ track 5 ครับ เสียง 315 Hz ตัวนี้ผมขยับตัวซ้ายขวา  หน้าหลัง  พบว่าความดังไม่เท่ากันจริงๆ 
แต่ตอนนี้จุดที่ดังสุด  ต้องขยับตัวมาข้างหน้านิดนึง   ถ้านั่งติดโซฟาเสียงมันจะเบาลงแล้วเหมือนไม่มี focus เบลอๆครับ  ผมต้องปรับลำโพงอย่างไรบ้างครับ  อยากให้เสียงที่ชัดสุดนี้มันถอยหลังมาที่ตำแหน่งเรานั่งอ่ะครับ  เพราะเป็นคอนโดโซฟาชิดผนังหลังครับ :yoyo (81): :yoyo (81):
ผมมือใหม่ครับ   

ออฟไลน์ Artikich

• รุ่นใหญ่
  • คนมันจน ก็เลยต้องใช้ ชุดเล็กๆ กระจ๊อกๆ ...
« ตอบกลับ #206 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 22 พฤศจิกายน 2012 เวลา 01:37 น. »
พี่ๆ ครับ  พอดีผมลองหาแผ่นมาลองปรับแบบที่พี่แนะนำมา  ตอนนี้ติดที่ track 5 ครับ เสียง 315 Hz ตัวนี้ผมขยับตัวซ้ายขวา  หน้าหลัง  พบว่าความดังไม่เท่ากันจริงๆ 
แต่ตอนนี้จุดที่ดังสุด  ต้องขยับตัวมาข้างหน้านิดนึง   ถ้านั่งติดโซฟาเสียงมันจะเบาลงแล้วเหมือนไม่มี focus เบลอๆครับ  ผมต้องปรับลำโพงอย่างไรบ้างครับ  อยากให้เสียงที่ชัดสุดนี้มันถอยหลังมาที่ตำแหน่งเรานั่งอ่ะครับ  เพราะเป็นคอนโดโซฟาชิดผนังหลังครับ :yoyo (81): :yoyo (81):

นั่งชิดผนังหลัง เบสจะเบลอ เป็นปกติอยุ่แล้วครับ
ลองขยับ ลำโพง เดิน หน้า หรือ ถอยหลัง ทีละข้างดูครับ

เริ่มจาก ข้าง ที่ได้ยินเสียงเบากว่า

ไล่ เกลี่ย ให้เท่าๆกัน ทั้งสองข้าง ณ จุดนั่งฟัง

แล้วข้ามไป ขั้้นตอนต่อไป ก่อน ก็ได้ครับ ( แทรค 10 , 11 มีเรื่องปวดหัวรออยู่อีกครับ 5555+)

สู้ๆ ครับ  :yoyo (87):

• รุ่นใหญ่
  • คนมันจน ก็เลยต้องใช้ ชุดเล็กๆ กระจ๊อกๆ ...
« ตอบกลับ #207 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 22 พฤศจิกายน 2012 เวลา 01:52 น. »

ตอนไปซื้อแอมป์ บ้านพี่อ๊อต

ก็ขอ copy แผ่น เลยซิครับ

บ้านพี่อ๊อต มีครับ  :yoyo (88):

« ตอบกลับ #208 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 22 พฤศจิกายน 2012 เวลา 02:07 น. »

นั่งชิดผนังหลัง เบสจะเบลอ เป็นปกติอยุ่แล้วครับ
ลองขยับ ลำโพง เดิน หน้า หรือ ถอยหลัง ทีละข้างดูครับ

เริ่มจาก ข้าง ที่ได้ยินเสียงเบากว่า

ไล่ เกลี่ย ให้เท่าๆกัน ทั้งสองข้าง ณ จุดนั่งฟัง

แล้วข้ามไป ขั้้นตอนต่อไป ก่อน ก็ได้ครับ ( แทรค 10 , 11 มีเรื่องปวดหัวรออยู่อีกครับ 5555+)

โซฝาชิดผนังไม่ใช่นั่งหลังชิดผนังครับ

มองข้าม ก่อน Track 5 ไปหรือเปล่าครับ หาจุดเบส แล้วควาสมดุลของเสียงก่อนครับ ผมเตียงนอน ก็ชิดผนัง ใช้ Sub ด้วยแต่ไม่ใช่ครับ เบสไม่บวมครับ

คำว่าหาจุด ก็คือ วางลำโพงครับทำยังไงก็ได้ ให้สมดุลเสียง ระหว่าง สูง กลาง และ ต่ำครับ ทำให้ได้ก่อน Track 5 ค่อยว่ากันครับ

ถ้าห้องไม่เคยขยับรับรองยาก แต่อยู่กับมันสักพัก แล้วจุดที่ดีที่สุดท่านจะได้เองครับ ห้องผมพิการออก ยังไม่ใช่เบสบวมครับ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #209 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 22 พฤศจิกายน 2012 เวลา 06:08 น. »

โซฝาชิดผนังไม่ใช่นั่งหลังชิดผนังครับ

มองข้าม ก่อน Track 5 ไปหรือเปล่าครับ หาจุดเบส แล้วควาสมดุลของเสียงก่อนครับ ผมเตียงนอน ก็ชิดผนัง ใช้ Sub ด้วยแต่ไม่ใช่ครับ เบสไม่บวมครับ

คำว่าหาจุด ก็คือ วางลำโพงครับทำยังไงก็ได้ ให้สมดุลเสียง ระหว่าง สูง กลาง และ ต่ำครับ ทำให้ได้ก่อน Track 5 ค่อยว่ากันครับ

ถ้าห้องไม่เคยขยับรับรองยาก แต่อยู่กับมันสักพัก แล้วจุดที่ดีที่สุดท่านจะได้เองครับ ห้องผมพิการออก ยังไม่ใช่เบสบวมครับ

:yoyo (81):
อ่านดีๆ ดูเหมือน น้าเค้าจะสะดวกนั่งพิงโซฟา ฟังเพลงในท่าสบายๆ
ไม่สะดวกจะนั่งตัวตรงเป๊ะ ในการนั่งฟังเพลงหนะครับพี่
โซฟา ก็ไม่สะดวกที่จะขยับเดินหน้าออกมา

ส่วนตัว ให้ความสำคัญกับแทรค 10,11

เพราะขยับแทรค 5 ได้ดีอย่างไร

ก็ต้องมา ขยับปรับแต่ง ในแทรคที่ 10 และ 11 อยู่ดีเพื่อหาสมดุลทั้งซ้ายขวา หน้าหลัง และ toe in-out

แทรค 11 จะเป็นบทสรุป ในขั้นตอนแรก เพื่อ fine tune กันต่อไป

ส่วนตัวผมก็ยังงูๆ ปลาๆ มั่วไปวันๆ

ยังไม่มีความรู้ความสามารถพอ ที่จะตั้งตัวเป็นผู้รู้หรือเทพมาจุติ ที่จะสอนใครได้

แค่แนะนำ ให้เพื่อนๆ ลองทำตามวิธี เท่านั้น

ความรู้แค่หางอึ่ง ถ้าผิดถูก ประการใด ต้องขอโทษ ด้วยครับ :yoyo(65):

ห้องฟังผม 3.5x3.7 เมตรเกือบเป็นจตุรัส ไม่มีตัวปรับอะคูสติค

นั่งห่างผนังหลังประมาณ 30 ซมฺ แบบในท่าเอนพิงโซฟา นั่งไหลเลื้อยได้อย่างสบายๆ

ไม่ต้องนั่งตัวตรง หรือชะโงกเอนมาด้านหน้า  :yoyo (76):

ใช้ลำโพงตั้งพื้น สามทาง

ไม่มีปัญหาเบสบวมครับ

แต่ทุกวันนี้ ก็ยังมั่วๆอยู่เลยครับ  :yoyo (81):

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 22 พฤศจิกายน 2012 เวลา 06:40 น. โดย Artikich »

• Moderator
« ตอบกลับ #210 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 22 พฤศจิกายน 2012 เวลา 06:32 น. »
ขอข้อมูลเพิ่มหน่อยครับ ขอทราบขนาดห้อง ระยะห่างของลำโพง ระยะห่างระหว่างจุดนั่งฟังกับลำโพง
สภาพแวดล้อมภายในห้องแบบคร่าวๆ และเสียงเบสตอนนี้เป็นอย่างไร มากหรือน้อยหรือพอดีแล้วครับ

ออฟไลน์ PoE

• สงสัยหูจะวินเทจ ^ ^"
• สิ่งที่ฉันคิด • สิ่งที่ฉันฝัน • สิ่งที่ฉันเฝ้ารอ • หรือสิ่งที่ฉันพอใจ •

ออฟไลน์ TANAVUT

• ยังไม่จบ..ถ้ายังหาเงินได้....
« ตอบกลับ #212 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 22 พฤศจิกายน 2012 เวลา 09:17 น. »
เด๊๋ยวเตรียมไว้ให้ครับ
เล่นเครื่องเสียงเเล้วใจร้อนจะเป็นเเบบผม
http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=14378.0

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #213 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 22 พฤศจิกายน 2012 เวลา 11:30 น. »
ขอข้อมูลเพิ่มหน่อยครับ ขอทราบขนาดห้อง ระยะห่างของลำโพง ระยะห่างระหว่างจุดนั่งฟังกับลำโพง
สภาพแวดล้อมภายในห้องแบบคร่าวๆ และเสียงเบสตอนนี้เป็นอย่างไร มากหรือน้อยหรือพอดีแล้วครับ

ก่อนอื่นต้องขอออกตัวก่อน ว่าห้องผมไม่ได้ ทำ acoustic อะไรเลยครับ เพราะเป็นคอนโดครับ  แต่แค่อยากเซตระบบที่มีอยู่ให้ดีก่อน 

System ลำโพงคู่หน้าวางหิ้ง ดอก 6.5 นิ้ว พอร์ทหลัง  ตั่งบนชั้น bulit in ที่เห็นครับ วางห่างจากผนังหลังมากสุด  ก็ 20 cm นับจากขอบหลังลำโพงนะครับ    จุดนั่งฟังตามในรูปเลยครับ

ยอมรับว่าทีแรกเบสบวมครับ  ผมเลยเอาฟองน้ำอุดท่อเบสเสียงก็กระชับขึ้น  ลำโพงวางบนทิปโทอีกทีครับ   
ตอน trackที่ 5 315 hz นี้ เป็น track ที่ผมฟังแล้วตำแหน่งของเสียงมีผลมากสุดครับ คือขยับตัวเองซ้ายขวาหน้าหลัง เสียงวูบวาบเลย :yoyo (95): :yoyo (95): ถึงมารู้ว่าจุดนั่งฟังเสียงวูบเบาลงเลย แล้วรู้สึกจะได้ยินเสียงสะท้อนมาจากเสาข้างซ้ายอีก

คราวนี้พอโน้มตัวมาข้างหน้า(แทบจะหลุดจากเบาะโซฟา :yoyo (76):) เสียงดังขึ้นครับชัดเหมือนเรานั่งตรง sweet spot(ไม่มั่นใจว่าใช้ศัพท์ถูกเปล่า :yoyo (84):)

ปล.ผมอายุ 24 นะครับ  มือใหม่เพิ่งเริ่มเล่นครับ   :yoyo (84):

• Moderator
« ตอบกลับ #214 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 22 พฤศจิกายน 2012 เวลา 12:04 น. »
ตอนนี้ถ้าเปิดแทรค 5 เสียงจากลำโพงขาวหรือซ้ายดังกว่าครับ ดูจากรูปแล้ว  ถ้าวางลำโพงหน้าตรง
ลำโพงขวาน่าจะดังกว่า แต่จากรูปมีพื้นที่ให้ขยับไม่มาก  อย่างนี้ ให้เดินหน้าลำโพงเข้าหาจุดนั่งฟังขึ้น
มาสุดหิ้ง แล้วถ่างลำโพงออกประมาณ 10 cm. หรือมากกว่าเล็กน้อย   แล้วฟังว่าด้านไหนดังกว่า
ก็ให้ปรับโทอินด้านที่ดังน้อยกว่าเข้ามาที่ละนิด จนกระทั่งเสียงเกลี่ยดังพอๆกัน แล้วก็ปรับตามที่เขียน
ไว้เริ่มจากแทรคที่ 10 ตามขั้นตอนต่อไปนะครับ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #215 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 22 พฤศจิกายน 2012 เวลา 14:20 น. »
ตอนนี้ถ้าเปิดแทรค 5 เสียงจากลำโพงขาวหรือซ้ายดังกว่าครับ ดูจากรูปแล้ว  ถ้าวางลำโพงหน้าตรง
ลำโพงขวาน่าจะดังกว่า แต่จากรูปมีพื้นที่ให้ขยับไม่มาก  อย่างนี้ ให้เดินหน้าลำโพงเข้าหาจุดนั่งฟังขึ้น
มาสุดหิ้ง แล้วถ่างลำโพงออกประมาณ 10 cm. หรือมากกว่าเล็กน้อย   แล้วฟังว่าด้านไหนดังกว่า
ก็ให้ปรับโทอินด้านที่ดังน้อยกว่าเข้ามาที่ละนิด จนกระทั่งเสียงเกลี่ยดังพอๆกัน แล้วก็ปรับตามที่เขียน
ไว้เริ่มจากแทรคที่ 10 ตามขั้นตอนต่อไปนะครับ

ถ่างออก 10 cm ให้ tweeter ห่างกันประมาณ 170 cm ใช่มั้ยครับ  ตอนนี้ลำโพงด้านขวาเกือบติดกำแพงแล้วครับ  เดี่ยวเย็นนี้ผมลองไปเซตเพิ่มดู :yoyo (81):

ออฟไลน์ ทองก้อน

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
« ตอบกลับ #216 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 22 พฤศจิกายน 2012 เวลา 14:43 น. »

ถ่างออก 10 cm ให้ tweeter ห่างกันประมาณ 170 cm ใช่มั้ยครับ  ตอนนี้ลำโพงด้านขวาเกือบติดกำแพงแล้วครับ  เดี่ยวเย็นนี้ผมลองไปเซตเพิ่มดู :yoyo (81):

ลองๆถ่าง ทางซ้ายก่อนก็ได้มังครับ ทีละ 5-10-15 ซ.ม.  :yoyo(73):

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #217 เมื่อ: วันศุกร์ 23 พฤศจิกายน 2012 เวลา 11:16 น. »

ลองๆถ่าง ทางซ้ายก่อนก็ได้มังครับ ทีละ 5-10-15 ซ.ม.  :yoyo(73):

:yoyo (95): :yoyo (80):

แล้วเดี๋ยวใช้ toe in - out ช่วยอีกทีครับ

(มั่วนะครับ 555+)

:yoyo (100):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #218 เมื่อ: วันศุกร์ 23 พฤศจิกายน 2012 เวลา 18:39 น. »
ตอนนี้ดึงลำโพงมาสุดชั้นเลยครับ  ได้ sweet spot ถอยมามากขึ้นเข้าใกล้โซฟา  แต่ยังไม่สุด เพราะโซฟามันติดผนังจริงๆ ถ้านั่งพิงโซฟาเสียงจะวูบลง (ที่เค้าเรียกกัน ปฏิบัพ หรือเปล่า ไม่แน่ใจ )  เดี่ยวจะลอง toe in out ดูเพิ่ม  แต่ที่ผมสัมผัสได้  การtoe in out เสียงไม่เปลี่ยนมาก  ได้มาในแง่ของ focus
สงสัยหูยังไม่เทพพอ :yoyo(4): :yoyo(4):

• Moderator
« ตอบกลับ #219 เมื่อ: วันศุกร์ 23 พฤศจิกายน 2012 เวลา 19:04 น. »
ตอนนี้ดึงลำโพงมาสุดชั้นเลยครับ  ได้ sweet spot ถอยมามากขึ้นเข้าใกล้โซฟา  แต่ยังไม่สุด เพราะโซฟามันติดผนังจริงๆ ถ้านั่งพิงโซฟาเสียงจะวูบลง (ที่เค้าเรียกกัน ปฏิบัพ หรือเปล่า ไม่แน่ใจ )  เดี่ยวจะลอง toe in out ดูเพิ่ม  แต่ที่ผมสัมผัสได้  การtoe in out เสียงไม่เปลี่ยนมาก  ได้มาในแง่ของ focus
สงสัยหูยังไม่เทพพอ :yoyo(4): :yoyo(4):

ใกล้ผนังหลัง ก็มีโอกาศที่จะเป็นจุด Antinode ได้ครับ  ถ้าใช่เสียงจะเบามาก
แต่ก็ต้องขยับที่จุดกำเนิดเสียงให้  ตำ่แหน่งนั่งฟัง  กลายเป็น Node ส่วนที่ว่า
โทอิน แล้วฟังยังไม่ชัด ว่าเปลี่ยนแปลงอย่างไร ก็คงต้องค่อยๆ ฟังแล้วสังเกตุ
ครับ ว่าอะไรเปลี่ยนไป  แต่ตอนนี้พยายามโทอิน-เอาท์ เพีื่อให้เสียงดังพอๆกัน
ก่อนนะครับ เฉพาะด้านที่ได้ยินเบากว่าครับ

« ตอบกลับ #220 เมื่อ: วันเสาร์ 24 พฤศจิกายน 2012 เวลา 09:38 น. »
แต่ผมกลับให้ความสำคัญกับ Track 5 มาก่อนครับ Set สองห้อง ห้องลำโพงวางพื้นไม่มีปัญหาขยับนิดเดียว แต่ห้องนอน วางหิ้ง ขยับนานมาก (เพราะห้องมันเป็นสาเหตุหลักด้วย) เพราะถ้า Track นี้มันผ่านไปได้ โดยทำให้เสียงทั้งสองลำโพงเข้าถึงหูเราได้ดีที่สุด 10 กับ 11 ไม่ใช่ปัญหาใหญ่เท่าไหร่ครับ เพระอย่างมากก็แค่ Toe In ไม่ต้องขยับลำโพงอีกแล้ว เพราะ Track 5 จัดการเกือบเสร็จสรรพไปแล้ว แต่ดีที่สุดไหมตอนนี้ยังตอบไม่ได้ ผมรอความคุ้นชินก่อน ว่าอาทิตย์หน้า ก็จะ set ไหมอีกรอบครับ สำหรับห้องนอน ห้องหลักคงไม่ทำอะไรแล้วครับ เพราะ set ครั้งแรก แล้วเข้าไป Set อีกทีก็สามวันต่อมาหลังจาก set ห้องที่วางลำโพงวางหิ้ง เพราะคิดว่า มันเป็นยังไงก็แน่หว่า เพื่อความแน่ใจครับ

SET เครื่องเสียเนี่ย ไม่ต้องรีบครับ ทำได้แค่นี้หยุดแค่นี้ แล้วก็ไปฟังเพลงสะ หรือ ใช้ดูหนัง มีอารมณ์ดีๆๆ มีแรงกระตุ้น ก็ set ใหม่ แล้วมันจะได้ดีกว่าเดิมครับ ผมเองเป็นคนไม่ค่อยเปลี่ยนอะไรเท่าไหร่ ถ้าคิดว่ามันเหมาะและลงตัวแล้ว เพราะ ถ้าคิดเปลี่ยน คงไม่ใช่แค่ชิ้นเดียวแน่ๆๆ ครับ กรกฎาปีหน้า AVR หมดประกันแล้ว ลำโพง ก็เข้าปีที่สามแล้ว ถ้าเปลี่ยนใหญ่ คงเล่นใหม่ทั้งชุด กะว่าสองปีอาจจะมีเปลี่ยนครับ เอา Projector ก่อนดีกว่าที่ยังไม่มี หรือ ห้องนอน ก็ Turn Table ครับ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #221 เมื่อ: วันเสาร์ 24 พฤศจิกายน 2012 เวลา 09:57 น. »
แต่ผมกลับให้ความสำคัญกับ Track 5 มาก่อนครับ Set สองห้อง ห้องลำโพงวางพื้นไม่มีปัญหาขยับนิดเดียว แต่ห้องนอน วางหิ้ง ขยับนานมาก (เพราะห้องมันเป็นสาเหตุหลักด้วย) เพราะถ้า Track นี้มันผ่านไปได้ โดยทำให้เสียงทั้งสองลำโพงเข้าถึงหูเราได้ดีที่สุด 10 กับ 11 ไม่ใช่ปัญหาใหญ่เท่าไหร่ครับ เพระอย่างมากก็แค่ Toe In ไม่ต้องขยับลำโพงอีกแล้ว เพราะ Track 5 จัดการเกือบเสร็จสรรพไปแล้ว แต่ดีที่สุดไหมตอนนี้ยังตอบไม่ได้ ผมรอความคุ้นชินก่อน ว่าอาทิตย์หน้า ก็จะ set ไหมอีกรอบครับ สำหรับห้องนอน ห้องหลักคงไม่ทำอะไรแล้วครับ เพราะ set ครั้งแรก แล้วเข้าไป Set อีกทีก็สามวันต่อมาหลังจาก set ห้องที่วางลำโพงวางหิ้ง เพราะคิดว่า มันเป็นยังไงก็แน่หว่า เพื่อความแน่ใจครับ

SET เครื่องเสียเนี่ย ไม่ต้องรีบครับ ทำได้แค่นี้หยุดแค่นี้ แล้วก็ไปฟังเพลงสะ หรือ ใช้ดูหนัง มีอารมณ์ดีๆๆ มีแรงกระตุ้น ก็ set ใหม่ แล้วมันจะได้ดีกว่าเดิมครับ ผมเองเป็นคนไม่ค่อยเปลี่ยนอะไรเท่าไหร่ ถ้าคิดว่ามันเหมาะและลงตัวแล้ว เพราะ ถ้าคิดเปลี่ยน คงไม่ใช่แค่ชิ้นเดียวแน่ๆๆ ครับ กรกฎาปีหน้า AVR หมดประกันแล้ว ลำโพง ก็เข้าปีที่สามแล้ว ถ้าเปลี่ยนใหญ่ คงเล่นใหม่ทั้งชุด กะว่าสองปีอาจจะมีเปลี่ยนครับ เอา Projector ก่อนดีกว่าที่ยังไม่มี หรือ ห้องนอน ก็ Turn Table ครับ

ผมคงยังไม่แม่นเรื่อง track 5 มั๊งครับพี่

เจอ track 10  กว่าจะปรับแต่ง ให้เป็นตัวเสาเล็กๆ และเสียงอิ่มๆ แน่นๆ ได้ เล่นเอา ขยับลำโพงกันเหนื่อย

แค่ลำพัง toe in - out อย่างเดียว ช่วยไม่ได้เลยจริงๆ  :yoyo(33):

สมมุติ  ... โทอินข้างนึง ก็ทำให้สมดุล ของมวลเบส ทั้งผืนเวที เอียงไปจากที่เซตตอนแรก

ต้องมาเคาะ ขยับ ไอ้ข้างที่ทึบกว่า กันใหม่ เป็นต้น ฯลฯ

พอหลังจากได้ เสา เล็กๆ แน่นๆ นิ่งๆ จาก track 10 แล้ว :yoyo(58):

มาต่อ track 11

ปรากฎไอ้ที่ฟังว่าดีแล้ว

กลับเป็นเวทีเอียง  มีความลึก ไม่เท่ากัน ทั้งผืนเวทีอีก  :yoyo (99):

ต้องมา เคาะ ขยับ กันใหม่อีก

ไม่ใช่ง่ายๆเลยสำหรับ คนไร้ฝีมืออย่างผม

ถ้าเซทเอาแค่ Tonal balance สิบนาทีก็เสร็จแล้ว

แต่นี่ บางที สองสามวัน ยังไม่ได้ดังใจเลยครับ :yoyo (99):

คงต้องฝีกอีกเป็นปี

บางที เคาะเบาๆจึ๊กเดียว ก็เพี้ยนออกทะเล เลยครับ  :yoyo (76):

:yoyo (99):

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ 24 พฤศจิกายน 2012 เวลา 10:12 น. โดย Artikich »

• Moderator
« ตอบกลับ #222 เมื่อ: วันเสาร์ 24 พฤศจิกายน 2012 เวลา 11:34 น. »
การเซ็ตตามแผ่น XLO หลักสำคัญ และยากจะอยู่ที่ แทรค 10 กับ 11 เพราะจะเป็นการเซ็ต
ต่ำแหน่งดนตรี + ความดัง +น้ำหนักเสียง+เวทีเสียง ไปพร้อมๆกัน โดยใช้เรื่องของเฟสเสียง
กับเสียงเพลง เข้ามาช่วยในการหาต่ำแหน่งวางลำโพงให้ได้เสียงถูกต้อง เพราะการขยับหลายๆ
ปัจจัยพร้อมกัน เวลาขยับได้ปัจจัยหนึ่งดี แต่อีกปัจจัยอาจจะเสียไปด้วย

ส่วนแทรคที่ 5 เป็นเพียงการตรวจหาบาลานซ์ของเสียงที่ออกมาจากลำโพง ณ จุดนั่งฟัง
เป็นการขยับลำโพงเพื่อให้ปริมาณเสียงออกมาเท่ากัน เท่านั้น จะเห็นว่าเป็นการเซ็ตลำโพงโดยมี
ปัจจัยเดียว จึงไม่ใช่จุดที่ยากครับ ตรงนี้จะใช้เวลาขยับไม่นาน ก็สามารถหาจุดที่เท่ากันได้ แต่ที่
จะเป็นปัญหาก็คือ  ไม่มีพื้นที่ให้ขยับ  หรือไม้กล้าขยับออกนอกกรอบ  เพราะบางครั้งอาจทำให้
ลำโพง หันหน้าแตกต่างกัน ทำให้ขัดต่อความรู้สึกเดิมๆครับ

แต่หากท่าน umphore ขยับแต่แทรคที่ 5 แล้วได้เสียงดี โดยที่ขยับแทรคที่ 10,
11 เพียงอีกเล็กน้อย เสียงที่ได้ก็ดีแล้ว  ก็ต้องขอชมว่าเก่งมากครับ   เพราะในช่วงแรกๆที่ผม
ได้เรียนรู้ แล้วสรุปออกมาเขียนได้ กว่าจะขยับแทรค 10 กับ 11 ช่วงแรกๆเล่นเอาท้อเหมือน
กันแต่พอจับหลักได้ ก็เข้าใจ ซึ่งจริงๆก็ไม่ได้ยากมาก แต่เพราะไม่เคยได้ยิน ก็เลยไม่เข้าใจ แต่
พอได้ยินว่าเสียงต้องเป็นแแบบนี้ ก็จะทำได้ไม่ยากนักครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ 24 พฤศจิกายน 2012 เวลา 11:38 น. โดย kr62 »

« ตอบกลับ #223 เมื่อ: วันเสาร์ 24 พฤศจิกายน 2012 เวลา 14:38 น. »

แต่หากท่าน umphore ขยับแต่แทรคที่ 5 แล้วได้เสียงดี โดยที่ขยับแทรคที่ 10,
11 เพียงอีกเล็กน้อย เสียงที่ได้ก็ดีแล้ว  ก็ต้องขอชมว่าเก่งมากครับ   เพราะในช่วงแรกๆที่ผม
ได้เรียนรู้ แล้วสรุปออกมาเขียนได้ กว่าจะขยับแทรค 10 กับ 11 ช่วงแรกๆเล่นเอาท้อเหมือน
กันแต่พอจับหลักได้ ก็เข้าใจ ซึ่งจริงๆก็ไม่ได้ยากมาก แต่เพราะไม่เคยได้ยิน ก็เลยไม่เข้าใจ แต่
พอได้ยินว่าเสียงต้องเป็นแแบบนี้ ก็จะทำได้ไม่ยากนักครับ

ไม่เก่งครับ เพราะผมกับ สอง Track ก็เรียกว่า คราวๆๆครับ แต่ละเอียด เป๊ะ ตรงตาม จกท. ผมขอเวลาหน่อยครับ พอดีมีห้องเปรียบกันอยู่ อีกอย่างนะครับ อย่างที่บอก ผมเองเนื้อที่ไม่ได้เรียกว่าจะขยับได้อย่างดังใจหวังด้วย หรือ หลังถอยก็ไม่ได้ หน้าก็ไม่มีทางดี เพราะก่อนหน้า ก็พอๆๆจะฝึกทักษะ ในการ set อยู่เหมือนกัน แต่มาถูกใจ กับ XLO เพราะมันทำได้จริงครับ

« ตอบกลับ #224 เมื่อ: วันจันทร์ 26 พฤศจิกายน 2012 เวลา 22:54 น. »
แต่วันนี้ ก็ลองขยับแล้วครับ แต่ว่านะ เอา Track 13 ที่ว่าถูกที่สุด แล้ว เทียบกับ ต้นฉนับ เพลงนี้เค๊าครับ ผมว่า เดี๋ยวขอสักสองสามวันครับ ผมว่าเสียงมันแปลกๆๆกันอยู่นะครับ เพราะเพลงนี้ Original แนวขยาย สมบูรณ์เอามากๆๆเลยครับ โดยเฉพะา Saxophone ครับ แนวร้อง จริงเหรอที่เค๊าไม่ได้อยู่ตรงกลาง เลยเริ่มสับสนครับ ไม่เป็นไร หูผมอาจจะเพี้ยนเองก็ได้ครับ

ห้องผม ผมว่า Track 5 ให้ละเอียดดีๆๆ ต้องหูสะอาด ไม่ดื่ม หรือ ไปฟังเพลงอะไรมาก่อน เพราะวันนี้มันก็ยังเพี้ยนอีกครับ ติดไว้กับ Track 11 นะครับ ผมว่า ผมยัง Set ไม่ดีพอ เพราะอะไรก็ไม่รู้ พอมาฟังเทียบ 12 และ 13 ก็ยังตอบไม่ถูกอีก Track 10 ผมข้ามนะครับ เพราะการจัดวาง ข้อแตกต่างหรือ ลองขยับ จาก Track 5 แทบไม่เห็น ตรงนี้ผมเอาชุดห้องนอนก่อนนะครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #225 เมื่อ: วันจันทร์ 26 พฤศจิกายน 2012 เวลา 23:37 น. »
     แทรคที่ 10 ถ้าทำให้เสียงที่รวมกันลำ หรือ เสา อยู่ตรงกลางระหว่างลำโพง ได้แคบน้อยกว่า
1.5 ฟุต หรือน้อยกว่านี้ได้ยิ่งดี  ผลก็คือ   เสียงชิ้นดนตรี ต่ำแหน่งเครื่องดนตรี ต่ำแหน่งคนร้อง
จะอยู่ในต่ำแหน่งที่ถูกต้องตามที่ผู้จัดทำเพลงนั้น จัดไว้ตอนบันทึก ลำเสาเสียงยิ่งเแคบ  อาการฟุ้ง
ของเสียงจะยิ่งลดลง ต่ำแหน่งต่างๆจะแม่นยำมากขึ้น  ดังนั้น ถ้าข้ามขั้นตอนนี้ไป ก็ย่อมไม่แปลก
ครับ ที่ต่ำแหน่งคนร้องจะไม่อยู่ในต่ำแหน่งที่ถูกต้อง เพราะยังมีอาการเสียงวูบวาบ+ฟุ้ง ของเสียง
ดนตรีต่างๆอยู่ และแทรคที่ 11 ก็ยังปรับเป็นฉากหลังไม่ได้  ทำให้ยังฟังไม่ได้ว่าแทรคที่  12 กับ
13  แทรคไหนเสียงดีกว่ากันครับ

« ตอบกลับ #226 เมื่อ: วันอังคาร 27 พฤศจิกายน 2012 เวลา 00:03 น. »
     แทรคที่ 10 ถ้าทำให้เสียงที่รวมกันลำ หรือ เสา อยู่ตรงกลางระหว่างลำโพง ได้แคบน้อยกว่า
1.5 ฟุต หรือน้อยกว่านี้ได้ยิ่งดี  ผลก็คือ   เสียงชิ้นดนตรี ต่ำแหน่งเครื่องดนตรี ต่ำแหน่งคนร้อง
จะอยู่ในต่ำแหน่งที่ถูกต้องตามที่ผู้จัดทำเพลงนั้น จัดไว้ตอนบันทึก ลำเสาเสียงยิ่งเแคบ  อาการฟุ้ง
ของเสียงจะยิ่งลดลง ต่ำแหน่งต่างๆจะแม่นยำมากขึ้น  ดังนั้น ถ้าข้ามขั้นตอนนี้ไป ก็ย่อมไม่แปลก
ครับ ที่ต่ำแหน่งคนร้องจะไม่อยู่ในต่ำแหน่งที่ถูกต้อง เพราะยังมีอาการเสียงวูบวาบ+ฟุ้ง ของเสียง
ดนตรีต่างๆอยู่ และแทรคที่ 11 ก็ยังปรับเป็นฉากหลังไม่ได้  ทำให้ยังฟังไม่ได้ว่าแทรคที่  12 กับ

ที่ผมเขียนไม่ได้ละเลยหรือข้ามนะครับ เพียงแต่ผมเพียงไม่ได้ขยับลำโพงตามเท่านั้นครับ สำหรับ Track นี้ครับ เพราะเสียงที่ทำได้ สำหรับ Track 5 ที่ไม่พร้อมพอ ก็ลำบากอยู่แล้วครับ

อย่าว่าอะไรผมเลยครับ ระบบเล็กๆๆในห้องนอน กับ สัดส่วนที่ไม่ดีพอ ความสนใจของผมก็คือ ปรับแล้วหรือทำยังไงก็ได้ แล้วให้เล่นเพลงได้ทุกแนว เพราะการยึดหลักปรับ จริงๆๆแล้ว ยึดกันอยู่ไม่กี่อย่างครับ เฟสตรงยัง ระยะระหว่างลำโพงกับสามสิ่งที่เข้าถึงหูได้สมดุลยัง สำคัญสุด คุ้นห้องยังครับ ปรับสักกี่ครั้ง ลองแล้วเปลี่ยนจุดกี่ครั้งครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #227 เมื่อ: วันอังคาร 27 พฤศจิกายน 2012 เวลา 05:15 น. »
ที่ผมเขียนไม่ได้ละเลยหรือข้ามนะครับ เพียงแต่ผมเพียงไม่ได้ขยับลำโพงตามเท่านั้นครับ สำหรับ Track นี้ครับ เพราะเสียงที่ทำได้ สำหรับ Track 5 ที่ไม่พร้อมพอ ก็ลำบากอยู่แล้วครับ

อย่าว่าอะไรผมเลยครับ ระบบเล็กๆๆในห้องนอน กับ สัดส่วนที่ไม่ดีพอ ความสนใจของผมก็คือ ปรับแล้วหรือทำยังไงก็ได้ แล้วให้เล่นเพลงได้ทุกแนว เพราะการยึดหลักปรับ จริงๆๆแล้ว ยึดกันอยู่ไม่กี่อย่างครับ เฟสตรงยัง ระยะระหว่างลำโพงกับสามสิ่งที่เข้าถึงหูได้สมดุลยัง สำคัญสุด คุ้นห้องยังครับ ปรับสักกี่ครั้ง ลองแล้วเปลี่ยนจุดกี่ครั้งครับ

ผมไม่กล้าว่าอะไรหรอกครับ เพียงแต่ให้คำแนะนำ ในจุดที่ผมพอจะตอบได้เท่านั้น สำหรับท่านใดที่สงสัย
หรือเซ็ตแล้วติดตรงไหน ผมก็เพียงแนะนำว่า แทรคไหน ให้ผลต่อเสียงอย่างไรเท่านั้นครับ อยากให้นักเล่น
ทุกท่านที่ลองทำตามวิธีนี้ ได้ยินเสียงที่ควรจะเป็น หรือใกล้เคียงที่สุด ดังนั้นผมจึงพยายามโพสแนะนำทุก
ท่านที่มีปัญหาจากการเซ็ต แล้วได้ถามในกระทู้นี้ครับ เช่นในกรณีของท่าน umphore ที่ได้โพสไว้ครับ

ห้องผม ผมว่า Track 5 ให้ละเอียดดีๆๆ ต้องหูสะอาด ไม่ดื่ม หรือ ไปฟังเพลงอะไรมาก่อน เพราะวันนี้มันก็ยังเพี้ยนอีกครับ ติดไว้กับ Track 11 นะครับ ผมว่า ผมยัง Set ไม่ดีพอ เพราะอะไรก็ไม่รู้ พอมาฟังเทียบ 12 และ 13 ก็ยังตอบไม่ถูกอีก Track 10 ผมข้ามนะครับ เพราะการจัดวาง ข้อแตกต่างหรือ ลองขยับ จาก Track 5 แทบไม่เห็น ตรงนี้ผมเอาชุดห้องนอนก่อนนะครับ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #228 เมื่อ: วันอังคาร 27 พฤศจิกายน 2012 เวลา 08:01 น. »

ส่วนตัวผม
ให้แทรค 10 สำคัญสุดเลยครับ :yoyo (95): :yoyo (81):
ใช้เวลาเซทนานสุด  :yoyo (76):

ออฟไลน์ TANAVUT

• ยังไม่จบ..ถ้ายังหาเงินได้....
« ตอบกลับ #229 เมื่อ: วันอังคาร 27 พฤศจิกายน 2012 เวลา 08:05 น. »
ผมเน้นเเต่  เเทรค  10  เป็นหลักเลย   
เล่นเครื่องเสียงเเล้วใจร้อนจะเป็นเเบบผม
http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=14378.0

• Moderator
« ตอบกลับ #230 เมื่อ: วันอังคาร 27 พฤศจิกายน 2012 เวลา 09:51 น. »
จริงๆแล้ว ทั้ง แทรคที่ 10 และ 11 สำคัญทั้งคู่ครับ เพราะจะต้องทำได้ทั้ง 2 แทรค เสียงถึงจะเข้าที่ครับ
ขาดไปแทรคหนึ่ง เสียงจะยังตีรวนกันอยู่ เปิดดังแล้วจะไม่น่าฟังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 27 พฤศจิกายน 2012 เวลา 11:45 น. โดย kr62 »

« ตอบกลับ #231 เมื่อ: วันอังคาร 27 พฤศจิกายน 2012 เวลา 16:48 น. »

ผมไม่กล้าว่าอะไรหรอกครับ เพียงแต่ให้คำแนะนำ ในจุดที่ผมพอจะตอบได้เท่านั้น สำหรับท่านใดที่สงสัย
หรือเซ็ตแล้วติดตรงไหน ผมก็เพียงแนะนำว่า แทรคไหน ให้ผลต่อเสียงอย่างไรเท่านั้นครับ อยากให้นักเล่น
ทุกท่านที่ลองทำตามวิธีนี้ ได้ยินเสียงที่ควรจะเป็น หรือใกล้เคียงที่สุด ดังนั้นผมจึงพยายามโพสแนะนำทุก
ท่านที่มีปัญหาจากการเซ็ต แล้วได้ถามในกระทู้นี้ครับ เช่นในกรณีของท่าน umphore ที่ได้โพสไว้ครับ

ขอบคุณครับ อุตสาห์เขียนแนะนำแล้วก็ยังช่วยเพื่อนสมาชิกอีกครับ  :yoyo(53):

ผมค่อยเป็นค่อยไปอะครับ วันนี้ไม่ดื่ม ไม่ฟังอะไรมาก อยู่ Office ก็จะไม่ฟังหูฟังครับ จะกลับไป Set ใหม่ครับ เมื่อวาน สรุป ทำไมหน่า track 5 ผมไม่รอดอีกแล้วปรับก็แล้วนะ ยังไม่ถูกใจครับ เหมือน เสียงขวาไม่ติดเสาจะดัง กว่า ซ้าย ที่ิติดเสาครับ คงต้องเริ่มใหม่ครับ จริงแล้วไม่รู้สินะ ผมว่า ห้องเล็กๆๆของผม ซึ่งความสมมาตรมันไม่มี อยากให้ได้ Track นี้ดีๆๆก่อน เอาจนสุดแล้วไม่ได้ค่อยว่ากันครับ เพราะปัญหาการฟังเพลงหลายๆๆแนวเนีีี่ย ถ้า ลำโพงทั้งสองข้างเข้าถึงหูไม่เหมือนกัน หรือ ความราบเรียบของเสียงทั้งสองลำโพงทำได้ไม่เหมือนกัน ผมว่า ฟังอะไรเสียงมันก็จะเอียงอะครับ จริงแล้ว ผมเริ่ม Toe In ตั้งแต่ Track นี้แล้วละครับ

แล้วก็จะไล่จริงๆๆ Track 10 และ 11 ครับ จริงแล้วที่ผมว่าข้ามในตอนแรก เพราะคิดว่า เสียงมันใกล้เคียงที่ท่านได้แนะนำมาแล้วครับ แต่ Track 11 เนี่ย ผมว่า ผมน่าจะทำได้ดีกว่านั้นครับ เอาแค่ สาม Track นี้ก่อนแล้วกันครับ ส่วน ตรวจสอบ 12 และ 13 (กับ Original เพลงนี้ ด้วย) ค่อยว่ากันอีกทีครับ

ผมว่านะ แต่ละห้อง แต่ละบ้าน ปัญหาเกิดไม่เหมือนกัน เพราะ Track 10 ผมว่ายังไงเสียงมันก็มาตรงกลาง ไม่วูบ หรือ เกินจากที่ จกท. อธิบายอะครับ (หรือ ผมวางห่างได้ไม่มากครับ แค่ เมตรแก่ๆๆไม่ถึงสองเมตร Toe In ด้วย แต่การ Toe ของผม ผมจะ set จาก Track 5 มาก่อน สองข้าง Toe ไม่เท่ากันนะครับ) แต่ปัญหาที่ติดผมคือ Track 11 ที่เสียงหลัีงลำโพงยังได้ไม่ถูกใจนักครับ อาจจะเพราะเนื้อที่วางลำโพงค่อนข้างชิดก็เป็นได้ เนื้อเสียงเลยคิดว่าน่าจะเห็นหลังมากกว่านี้ครับ

จริงแล้วเรื่อง set เนีีย ผมเป็นคนไม่ค่อยรีบเท่าไหร่ครับ ได้เลยก็ดี ไม่ได้ ก็หยุดไปฟังเพลงทำอย่างอื่นครับ แล้วก็ฟังทั้งที่ไม่ได้นี้แหละครับ (มันคงเป็นข้อบังคับ เพราะผมมักจะต้องฟังเพลงก่อนนอนครับ) หรือ ถ้ามันหงุดหงิดมาก ก็อีกห้องดูหนังไปเลยครับ ถือว่าเล่นเครื่องเสียงเอาสนุกครับ

« ตอบกลับ #232 เมื่อ: วันอังคาร 27 พฤศจิกายน 2012 เวลา 17:07 น. »
สำหรับ เพลงนี้ Eileen Farrell - Stormy Weather

ผมใช้แผ่นที่เป็น Original เปรียบเทียบนะครับ

เป็น File ที่ได้มายังไงก็ไม่รู้ จริงแล้ว มันเป็น File Digital ที่เค๊าเอามาเผยแพร่กัน ตั้งแต่งาน BAV ปี 2011 นะครับ จำห้อง Work Shop ไม่ได้แล้ว แต่รู้ว่าเกี่ยวกับเรื่อง เสียง CD กับ Digital นี้แหละครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #233 เมื่อ: วันอังคาร 27 พฤศจิกายน 2012 เวลา 19:09 น. »
ถูกต้องครับ เวลาเซ็ต ห้ามรีบเด็ดขาด ต้องค่อยๆทำ หงุดหงิดแล้วต้องหยุด
อีก 3-4 วันค่อยทำใหม่  ถึงจะทำได้ดีครับ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #234 เมื่อ: วันพุธ 28 พฤศจิกายน 2012 เวลา 07:52 น. »
ถูกต้องครับ เวลาเซ็ต ห้ามรีบเด็ดขาด ต้องค่อยๆทำ หงุดหงิดแล้วต้องหยุด
อีก 3-4 วันค่อยทำใหม่  ถึงจะทำได้ดีครับ
:yoyo (84):
ผมหยุดมาสองวันแล้วครับ
กำลังติดที่แทรค 11
รอบที่เท่าไหร่แล้วก็ไม่รู้

เพราะชอบคัน
เปลี่ยนฟิวส์เปลี่ยน สายเล่น
เพี้ยนจากเดิม ทุกที

« ตอบกลับ #235 เมื่อ: วันพุธ 28 พฤศจิกายน 2012 เวลา 12:46 น. »
สำหรับ เพลงนี้ Eileen Farrell - Stormy Weather

ผมใช้แผ่นที่เป็น Original เปรียบเทียบนะครับ

เป็น File ที่ได้มายังไงก็ไม่รู้ จริงแล้ว มันเป็น File Digital ที่เค๊าเอามาเผยแพร่กัน ตั้งแต่งาน BAV ปี 2011 นะครับ จำห้อง Work Shop ไม่ได้แล้ว แต่รู้ว่าเกี่ยวกับเรื่อง เสียง CD กับ Digital นี้แหละครับ

เมื่อวานเทียบเสียง Track 13 กับ Album ที่ผมมีในเพลงเดียวกัน เพราะ Gain เสียงที่ได้จาก XLO มันบางกว่านั้นเองครับ แต่โดยรวม ของเสียงที่ถูกต้อง ก็ตรงตามต้นฉบับนะครับ เพียงแต่ว่า พอ Gain เสียงที่เป็น File จากแผ่น จริงมันสูงขึ้น ทำให้เสียง Saxophone ในช่วงท่อน โซโล เลยออกแนวชัดกว่า เมื่อคืนฟังกันจนเอียนครับ แล้วก็ฟังต่อกันไปทั้ง Album จนนอนครับ

เมื่อคืนหูสะอาดแล้ว ก็ค่อยๆๆ Set ไปตามระเบียบ ก็ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงมากขึ้นครับ แต่สาเหตุ ที่ผมเจอใหม่คือ ระยะห่างของลำโพง รู้สึกจะไม่ค่อย สัมพันธ์ กับระยะ ถึง จุดนั่งฟังครับ มีเวลาเดี๋ยวจะปรับเละ (เทคนิคของการปรับลำโพงแบบหนึ่ง ให้มันเละสะบ้าง เพื่อฝึกในการ Set ครับ) โดยการปรับลำโพง ขึ้นหน้ามาอีกครับ แต่ก็ยัง Far Field อยู่ดี เพราะเตียงระยะห่าง ก็ต้อง สองเมตรแล้วละครับ จุดนั่งฟัง กับ ระยะลำโพง ได้แค่นี้ครับ คือสุดแล้ว คงจะทำได้เท่าที่มันได้นะครับ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #236 เมื่อ: วันอาทิตย์ 02 ธันวาคม 2012 เวลา 10:22 น. »
หลังจากเปลี่ยนแอมป์ใหม่ได้ซักสองอาทิตย์

ก็ได้ปล้ำ  สลับ ลอง สายลำโพง สายไฟ และฟิวส์ ... กันอยุ่อาทิตย์กว่าๆ

จนคิดว่าลงตัวในงบประมาณที่จ่ายไป น้อยนิด  :yoyo (95):

( ยิ่งสายไฟ เพิ่งได้จากป๋าพจน์ supotboon มาสองวัน  ขอบคุณคร๊าบบบ  :yoyo (81): )

เบิร์นจนได้ที่แล้ว...

เมื่อคืน ผมบรรเลง จัดหนัก แทรค 10  แทรคเดียว ร่วมสองชั่วโมง

รุ้สึกว่าทำได้ดีที่สุด  ตั้งแต่เคยทำมาเลยครับ

ค่อยๆใจเย็นๆ เคาะ ซ้ายที ขวาที หน้าที หลังที

ไปเรื่อยๆ

จนถึงจุดที่คิดว่า พอแล้วหละ  ชุดเรา หูเรา สมาธิเราคงทำได้แค่นี้ (สำหรับวันนี้)

จากนั้นก็เริ่ม  เปิด แทรค 11 ต่อ

:yoyo (80): ไม่ต้องขยับ หรือเคาะอะไรอีกเลย โอ๊ว ฟลุ๊คมากๆ ..

ก็เลยหยุด   เริ่มเปิดเพลงฟัง

:yoyo (79):

เพลงดูเหมือนจะสปีดช้าลง ฟังผ่อนคลายขึ้น ความต่อเนื่อง ของผืนเวที ดีขึ้นมากๆ

เสียงกลืนกันหมด ชอบมากๆครับ

ขอขอบคุณพี่อู๊ด มา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ช่วงนี้ คงพักการเซท แล้วฟัง ซัก 1-2 อาทิตย์ก่อน

แล้วจะยังไง ค่อยว่ากันต่อ

วันนี้ ได้แค่นี้ พอใจแล้วครับ

มันอาจจะ ไม่ใช่ จุดที่ถูกต้อง หรือเต็ม 100%

แต่ เสียงที่ได้ จากชุด ที่ไม่เกินหนึ่งแสนบาท

ได้แค่นี้ ผมพอใจแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 02 ธันวาคม 2012 เวลา 10:28 น. โดย Artikich »

ออฟไลน์ supotboon

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #237 เมื่อ: วันอาทิตย์ 02 ธันวาคม 2012 เวลา 11:41 น. »
หลังจากเปลี่ยนแอมป์ใหม่ได้ซักสองอาทิตย์

ก็ได้ปล้ำ  สลับ ลอง สายลำโพง สายไฟ และฟิวส์ ... กันอยุ่อาทิตย์กว่าๆ

จนคิดว่าลงตัวในงบประมาณที่จ่ายไป น้อยนิด  :yoyo (95):

( ยิ่งสายไฟ เพิ่งได้จากป๋าพจน์ supotboon มาสองวัน  ขอบคุณคร๊าบบบ  :yoyo (81): )

เมื่อคืน ผมบรรเลง จัดหนัก แทรค 10  แทรคเดียว ร่วมสองชั่วโมง

รุ้สึกว่าทำได้ดีที่สุด  ตั้งแต่เคยทำมาเลยครับ

ค่อยๆใจเย็นๆ เคาะ ซ้ายที ขวาที หน้าที หลังที

ไปเรื่อยๆ

จนถึงจุดที่คิดว่า พอแล้วหละ  ชุดเรา หูเรา สมาธิเราคงทำได้แค่นี้ (สำหรับวันนี้)

จากนั้นก็เริ่ม  เปิด แทรค 11 ต่อ

:yoyo (80): ไม่ต้องขยับ หรือเคาะอะไรอีกเลย โอ๊ว ฟลุ๊คมากๆ ..

เพลงดูเหมือนจะสปีดช้าลง ฟังผ่อนคลายขึ้น ความต่อเนื่อง ของผืนเวที ดีขึ้นมากๆ

ขอขอบคุณพี่อู๊ด มา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ช่วงนี้ คงพักการเซท แล้วฟัง ซัก 1-2 อาทิตย์ก่อน

มันอาจจะ ไม่ใช่ จุดที่ถูกต้อง หรือเต็ม 100%

แต่ เสียงที่ได้ จากชุด ที่ไม่เกินหนึ่งแสนบาท

มันมาจากการที่เปลี่ยนสายไฟหรือป่าว  :yoyo(13):
Power Tube Luxkit A3000 Mono Block + Pioneer M-22 Class A มี2ตัว +  Pre Luxkit A3400 + Sony CDP R3 + Turntable Pioneer PL-50L II +  ลำโพง XAV Sydny TL +  ลำโพง NHT Super Two

ออฟไลน์ chatchawanb

• สมาชิกอาวุโส
  • ขอเวลาทำเพื่อเมีย....I'll be back
« ตอบกลับ #238 เมื่อ: วันอาทิตย์ 02 ธันวาคม 2012 เวลา 11:46 น. »
เก่งมากเก่งมากว่าแต่ดีเพราะสายไฟ? :yoyo (100):

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #239 เมื่อ: วันอาทิตย์ 02 ธันวาคม 2012 เวลา 11:47 น. »

ไปเรื่อยๆ

มันมาจากการที่เปลี่ยนสายไฟหรือป่าว  :yoyo(13):

แหม ป๋า ...

ออกตัว เลยนะ 555+

เป็นผลจากสายไฟป่าวไม่รู้เหมือนกัน

คงต้องเอา สายอีกเส้นที่เข้าหัวดีกว่านี้   (ที่ป๋า กอดไว้แน่น)

มาลองดู อีกซักเส้น

คงจะรู้คำตอบมั๊งครับ  :yoyo(41):

ปล. ค่าสายแปะโป้ง ไว้ก่อน ครึ่งนึงนะป๋า ...