ผู้เขียน หัวข้อ: File เพลง สำหรับ Mac Book  (อ่าน 2476 ครั้ง)

ออฟไลน์ Piag

• ชอบคุย
File เพลง สำหรับ Mac Book
« เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2014, 19:23:49 น. »
 :yoyo(65): ขอถาม น้าๆ หน่อยครับ เดิมผมลง file เพลง จาก ext hdd แล้วต่อกับโน๊ทบุ๊ค เล่น Jriverใน window  ตอนนี้ผมได้ Mac Book Pro มาใช้ ถ้าผมจะเอา ext Hdd ตัวนั้นมาต่อเล่นกับ Mbp ได้เลยใหมครับ ต้องแปลง file ก่อนใหมครับ ( เดิม ลงเป็น file Flac ) เคยได้อ่านตามกระทู้ว่า เล่น mbp สมควรใช้ file ที่เป็น Aiff  เสียงถึงจะดี  และถ้าต้องแปลง ทำอย่างไรครับ / ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ noom888

• คุยเก่งมาก
Re: File เพลง สำหรับ Mac Book
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2014, 21:43:23 น. »
ไม่ต้องแปลงครับ  แต่ถ้าอยากเล่นกะ Itune ต้องแปลงครับ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2014, 17:11:20 น. »
ไม่ต้องแปลงครับ  แต่ถ้าอยากเล่นกะ Itune ต้องแปลงครับ
:yoyo(65): ขอบคุณครับ/ หมายถึง ถ้าผมเล่นโดยผ่าน Audirvana หรือ Amarra ก็ไม่ต้องแปลงไฟล์ แล้วคุณภาพเสียง จะดึสู้กับที่เป็น ไฟล์ AIFF ใหมครับ

ออฟไลน์ magpie

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2014, 17:15:09 น. »
:yoyo(65): ขอบคุณครับ/ หมายถึง ถ้าผมเล่นโดยผ่าน Audirvana หรือ Amarra ก็ไม่ต้องแปลงไฟล์ แล้วคุณภาพเสียง จะดึสู้กับที่เป็น ไฟล์ AIFF ใหมครับ

ฟังเทียบดูก่อนครับ

ส่วน Program  ที่ใช้ๆ  XLD  ครับใช้ดีฟรีอีกต่างหาก   แต่ถ้าแปลงเสียเวลามากๆครับกว่าจะแปลงหมด
Analog :  Paradox Pulse Denon DL-103r > Thorens 124 > Sut Altec Peerless 4722 > Phono SAC
Pre      :  Opera Consonance linear1
Power  :  Opera Consonance  Mono 845

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2014, 20:26:28 น. »

ฟังเทียบดูก่อนครับ

ส่วน Program  ที่ใช้ๆ  XLD  ครับใช้ดีฟรีอีกต่างหาก   แต่ถ้าแปลงเสียเวลามากๆครับกว่าจะแปลงหมด

:yoyo(65): ขอบคุณครับ / ถ้างั้น คงจะ Rib ใหม่ น่าจะสดวกกว่า หรือแปลงฉเพาะ ชุดที่ฟังบ่อยๆ

ออฟไลน์ salapao

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2014, 08:43:53 น. »
File flag ฟังผ่าน Amarra ได้เลยครับ แต่ฟังผ่าน itune ไม่ได้...
ส่วนตัวผมชอบ Aiff มากกว่านะครับ...
 :yoyo(41): :yoyo(41): :yoyo(41):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2014, 18:56:43 น. »
File flag ฟังผ่าน Amarra ได้เลยครับ แต่ฟังผ่าน itune ไม่ได้...
ส่วนตัวผมชอบ Aiff มากกว่านะครับ...
 :yoyo(41): :yoyo(41): :yoyo(41):

:yoyo(65):ขอบคุณครับ / คงต้องลองฟังเทียบดู ไม่รู้ว่าหูผมจะฟังว่าแตกต่างกันออกใหม

ออฟไลน์ surapong

• รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2014, 21:54:24 น. »
เข้าใจว่า คนที่ใช้ amarra ฟังเพลง เค้าจะใช้ amarra เป็นตัว engine ในการประมวลผลข้อมูล ก่อนส่งออกไปยัง DAC ครับ และจะใช้ iTunes เฉพาะฟังก์ชัน Music Library (ประมวลเฉพาะข้อมูล metatag เท่านั้น) นะครับ ไม่ได้ใช้ iTunes engine ในการประมวลผลข้อมูลเพลงครับ เช่นเดียวกับ Audirvana

แต่บางท่านที่ไม่ได้ใช้ iTunes library ก็จะใช้ playlist ในตัวโปรแกรมเองเลยก็มี  เนื่องจาก การจะใช้ iTunes library ได้อย่างคล่องเต็มประสิทธิภาพ อัลบั๊มและไฟล์เพลงต้องมี metatag ที่ถูกต้อง ซึ่งถ้าเป็นเพลงที่ซื้อจาก Web ขายเพลง จะมี metatag ที่ถูกต้องมาด้วยเลย  ยกเว้นบ้านเรา บางทีมีแต่เพลงแต่ไม่มี metatag ซะงั้น  ถ้าตรงนี้ไม่ถูกต้อง มันจะมั่วและมึนได้ที่เลยละครับ

อย่างไรก็ตาม เห็นมีบางท่านว่า ใช้ iTunes เล่นเพลงโดยตรงเลย เสียงดีกว่า Amarra/Audirvana plus ก็มีนะครับ
Simple & Simple

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 22 ตุลาคม 2014, 19:10:18 น. »
เข้าใจว่า คนที่ใช้ amarra ฟังเพลง เค้าจะใช้ amarra เป็นตัว engine ในการประมวลผลข้อมูล ก่อนส่งออกไปยัง DAC ครับ และจะใช้ iTunes เฉพาะฟังก์ชัน Music Library (ประมวลเฉพาะข้อมูล metatag เท่านั้น) นะครับ ไม่ได้ใช้ iTunes engine ในการประมวลผลข้อมูลเพลงครับ เช่นเดียวกับ Audirvana

แต่บางท่านที่ไม่ได้ใช้ iTunes library ก็จะใช้ playlist ในตัวโปรแกรมเองเลยก็มี  เนื่องจาก การจะใช้ iTunes library ได้อย่างคล่องเต็มประสิทธิภาพ อัลบั๊มและไฟล์เพลงต้องมี metatag ที่ถูกต้อง ซึ่งถ้าเป็นเพลงที่ซื้อจาก Web ขายเพลง จะมี metatag ที่ถูกต้องมาด้วยเลย  ยกเว้นบ้านเรา บางทีมีแต่เพลงแต่ไม่มี metatag ซะงั้น  ถ้าตรงนี้ไม่ถูกต้อง มันจะมั่วและมึนได้ที่เลยละครับ

อย่างไรก็ตาม เห็นมีบางท่านว่า ใช้ iTunes เล่นเพลงโดยตรงเลย เสียงดีกว่า Amarra/Audirvana plus ก็มีนะครับ

:yoyo(65):ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ bombom

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2015, 11:18:03 น. »
audirvana หลังจากซื้อไปใช้ได้นานแค่ไหนคับ

วันนี้ลงโปรมแกรม version ใหม่แล้วมันถามหา license

ก้อกดใส่ตัวที่ซื้อมา มันก้อบอกให้ซื้อใหม่

พอดีซื้อมาครบปีพอดีอ่ะคับ

ออฟไลน์ supertatum

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2015, 12:02:38 น. »
ตอนนี้ version 2 .xx ครับ
ถ้าตอนซื้อมาเป็น 1.xx ราคาอัพเกรด จะถูกกว่าซื้อใหม่เพียวๆ

ออฟไลน์ Moonoi

• Minimalist
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2015, 17:05:36 น. »
audirvana หลังจากซื้อไปใช้ได้นานแค่ไหนคับ

วันนี้ลงโปรมแกรม version ใหม่แล้วมันถามหา license

ก้อกดใส่ตัวที่ซื้อมา มันก้อบอกให้ซื้อใหม่

พอดีซื้อมาครบปีพอดีอ่ะคับ

เวอร์ชั่นใหม่แค่เพิ่ม Streaming Audio ที่ชื่อ Qobiz พวกเราน่าจะมีปัญหาการใช้งานนะ  มันเป็นภาษาฝรั่งเศส

ผมไปอ่านที่ A+ website เมื่อเช้าก็ไม่ได้บอกว่าต้องอัพเกรด

และก็ได้โฟสไปที่ฟอรั่มแล้ว  รอ Damien ตอบอีกสักสัปดาห์

ออฟไลน์ Moonoi

• Minimalist
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2015, 18:47:06 น. »
Damien ตอบมาแล้วนะครับ  ให้ไป Download A+ ตัวใหม่

คำตอบตามด้านล่าง:

"No, the upgrade is free. But you can download again from audirvana.com the 2.3.1. I've uploaded this morning a new build that fixes the activation issue for the systems that use a different calendar than the Gregorian one"

ออฟไลน์ surapong

• รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2015, 20:35:12 น. »
 :yoyo(53):
Simple & Simple