ผู้เขียน หัวข้อ: file รูปแบบต่างๆ และคุณภาพเสียง  (อ่าน 4156 ครั้ง)

ออฟไลน์ sunsern

• คุยเก่งมาก
file รูปแบบต่างๆ และคุณภาพเสียง
« เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2015, 19:43:51 น. »
วันก่อนผมอยากได้หูฟังและเครื่องฟังเพลงเพื่อออกกำลังกายใหม่ให้จุเพลงได้มากขึ้น และประกอบกับหัวข้อของคุณWindowsXที่พูดเรื่องFlacกับWavว่าแตกต่างกันเลยทดลองแปลงfileเป็นหลายๆ แบบ ดังนี้
เพลงที่ใช้ Lincon & Amanda ชุด Growing in Hollywood คุณภาพ CD 16bits 44.1 kHz เครื่องที่ใช้ทดสอบ PCประกอบเอง(SSD drive), DAC - exogal, Int amp - Roksan M2, ลำโพง XAV classix + sub

Wav - คุณภาพ 100% ใช้เป็นตัวตั้งเพื่อประเมินตัวอื่นครับ
APE - คุณภาพ 99% เสียงมีการกระจ่างน้อยกว่าwavนิดหน่อย
FLAC - คุณภาพ 98.5% ผมยังงงว่าทำไมด้อยกว่าAPEได้นิดหน่อย
AAC, M4A, OGG 320kbps - คุณภาพ 97% มีรายละเอียดหายไปเล็กน้อย
mp3 320kbps  - คุณภาพ 96% ด้อยกว่านิดเดียวเอง

จากที่ทดสอบกลับพบว่าเครื่องเสียงของผมแยกเสียงwavและlosslessได้ อาจเพราะคอมมีความเร็วน้อยการแปลงโดยdecoderอาจทำให้เกิดเสียงที่แย่ลง ตอนนี้การupgradeเครื่องคอมพ์ใหม่ควรมีที่พอให้เก็บเป็นwavได้โดยไม่ต้องบีบอัด

แต่สิ่งที่ทำให้ผมแปลกใจมากคือข้อมูลแบบlossy กลับมีเสียงไม่ได้ด้อยกว่าflacมากนัก เรียกว่าหากไม่ฟังเทียบแบบจับผิดไม่มีทางรู้ว่าฟังจากfileแบบไหนอยู่ ดังนั้นผมยังไม่ต้องซื้อเครื่องเล่นเพลงเพื่อออกกำลังกายใหม่แล้วใช้M4Aก็เพียงพออยู่แล้ว

ความแตกต่างระหว่าง WavกับMp3 นั้น น้อยกว่า DSDกับCDด้วยซ้ำ

แล้วกับเครื่องเสียงของน้าๆ ละครับฟังแล้วแตกต่างกันอย่างไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 ตุลาคม 2015, 19:46:59 น. โดย sunsern »

ออฟไลน์ surapong

• รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
Re: file รูปแบบต่างๆ และคุณภาพเสียง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2015, 23:46:59 น. »
 :yoyo (81): :yoyo (81): :yoyo (81):
Simple & Simple

ออฟไลน์ vichien

• สมาชิกอาวุโส
  • ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
Re: file รูปแบบต่างๆ และคุณภาพเสียง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2015, 23:51:38 น. »
เหอๆๆ ก็มีผมคนเดียวเองมั๊งที่บอกอยู่ตลอดว่า ผมฟัง mp3 320kbps. แล้วเพราะ แต่ก็ดูเหมือนเป็นแกะดำไป ก่อนจะพิมพ์ก็เคยริบเป็นไฟน์ wav,flac,ape และ mp3 320kbps เสียบหูฟังแบบจับผิด เสียงก็ต่างกันนิดๆๆ แบบฟังได้ไม่เดือดร้อน แต่น้อยคนที่จะเชื่อ :yoyo (84):  = ผมคิดถูกแล้ว ที่เปลี่ยนหัวอ่าน แล้วใช้มันต่อไป เจ้า 565 ผม
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ zax

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2015, 02:45:36 น. »
เหอๆๆ ก็มีผมคนเดียวเองมั๊งที่บอกอยู่ตลอดว่า ผมฟัง mp3 320kbps. แล้วเพราะ แต่ก็ดูเหมือนเป็นแกะดำไป ก่อนจะพิมพ์ก็เคยริบเป็นไฟน์ wav,flac,ape และ mp3 320kbps เสียบหูฟังแบบจับผิด เสียงก็ต่างกันนิดๆๆ แบบฟังได้ไม่เดือดร้อน แต่น้อยคนที่จะเชื่อ :yoyo (84):  = ผมคิดถูกแล้ว ที่เปลี่ยนหัวอ่าน แล้วใช้มันต่อไป เจ้า 565 ผม

น้าแก้วลืมผมไปอีกคนหรือเปล่า .ผมฟังmp3. ที่แปลงไฟล์จากคลิปที่โหลดจากยูทูป ก็ฟังได้เพราะเช่นกัน .  :yoyo (100):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 ตุลาคม 2015, 02:47:40 น. โดย zax »

• รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2015, 07:48:07 น. »
ขออนุญาตเพิ่มเติมข้อมูลน้า sunsern นะครับ

ไฟล์ M4A มีทั้งชนิด lossless และ lossy นะครับ ขึ้นกับ config การริบมาอย่างไร ชนิด lossless เทียบได้กับ flac ส่วน lossy มักเป็น 192 หรือ 256 Kbps

เรื่องฟอร์แมตไฟล์เป็นส่วนที่บอกชนิดการเก็บข้อมูล แต่ยัมีส่วนที่สำคัญมากอีกส่วนคือ bit rate ของไฟล์ ซึ่งจะแตกต่างกันได้แม้ว่าเป็นฟอร์แมตเดียวกัน บางทีก็ต่างกันมาก บางทรก็ต่างกันน้อย  แต่ที่แน่ๆ bit rate สูงยิ่งเสียงดีครับ

อย่าง dsd นี่ 5xxx Kbps  เทียบกับ wave ที่อยู่ราวๆ 13xx-14xx หรือ flac/m4a ที่ราวๆ 8-9xx  และสูงสุดของ mp3 ที่ 320 Kbps (ยังไม่คิดว่าเป็น constant bit rate หรือ variable bit rate อีก)

ดังนั้นเสียงที่ได้ จากชุดฟังชุดหนึ่ง จึงขึ้นกับหลายปัจจัยมาก หากรู้ข้อมูลพวกนี้ค่อยเลือกใช้ครับ

แต่สำหรับผม ผมกลัวการไม่มี media ไว้ฟังมากกว่า  :yoyo (84):

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2015, 07:50:40 น. »
อ้อ ลืม lossless อีกตัว ape (นิยมทางฝั่งเมืองจีน นัยว่าบีบอัดเข้ากล่องได้เยอะกว่าอีกสองแบบ)

กับ bit rate ของ dsd เริ่มต้นจาก 5xxx Kbps ขึ้นไป (ถ้าจำไม่ผิดนะครับ)

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2015, 17:39:50 น. »
ที่ผมลองไม่lossก็เป็นwav, APE, FLACครับ ส่วนM4A, OGG, AAC, MP3 ล้วนเป็นแบบมีlossและบีบอัดที่สูงสุดคือ 320kbpsครับผม

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2015, 19:18:25 น. »
วันนี้เสียบหูฟัง ฟังไฟน์ wav กะ mp3 320kdsc ทั่ริ๊บเอง กับโปรแกรม monkeymedia กับเพลงที่ฟังประจำ ป้า jennifer - hunter ต่างกันนิดๆๆๆแบบ ถ้าฟังกันธรรมดา ก็ไม่จะครอยน่าผิดสังเกตุครับ
แต่ถ้าฟังกัยโปรแกรมเล่นเพลงดังๆ อาจ ผสม มิกซ์ ปรุงแต่ง เสียงให้ต่างกันก็เป็นได้ครับ แต่ราคาแพงเกินที่จะฟังแค่เพลงใดเพลงหนึ่ง
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 5 กรกฎาคม 2016, 08:53:09 น. »
ขอดันหน่อยครับ เมื่วันงาน bav ที่ผ่านมา ตอนนั่งฟังเพลงจากชุด แต่จำไม่ได้แล้วว่าห้องไหน แต่ได้ยินเสียงแว่วๆมา แบบจำได้ตลอดว่า

" เฮ้ย มรึงยังฟัง mp3 อยู่อีเหรอ ฟังเข้าไปได้ไงว่ะ เสียดายหูฉิ๊บหาย "

นี่ถ้าเป็นคนรู้จักกัน ผมคงตอบกลับไปและท้าให้มาฟังบ้านผมสักครั้งแน่ๆ

หันไปดูแล้ว อืมๆๆ ปล่อยๆไปเถอะ เพราะดูจากโหงวเฮ้งแล้ว ตั้งแต่เกิด เค้าคงไม่ได้สัมผัส กับรถตู้รับส่งโรงเรียน หรือนั่งรถเมล์ไปโรงเรียนเองเป็นแน่่
(มีรถพ่อแม่รับส่ง) ขืนเอ่ยไปจะยิ่งให้เค้าดูถูกอีกเปล่าๆ เปลี่ยนห้องฟังดีกว่า

(ว่าจะลืมๆมันไป แต่มันยังคาใจอยู่ถึงวันนี้ เลยขอระบายมันออกมาดีกว่าครับ ต้องขอโทษน้าๆ ที่หากอ่านมาถึงตรงนี้นะครับ

แล่ะผมจะขอมาแอบดันกระทู้นี่สักอาทิตย์สองอาทิตย์นะครับ แบบว่า ไม่อยากให้เพื่อนๆโดนกลืนไปกับความคิดที่ว่า mp3 มันยี๊ๆ :yoyo (84):)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 กรกฎาคม 2016, 09:53:53 น. โดย vichien »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 5 กรกฎาคม 2016, 10:21:18 น. »
ที่ผมลองไม่lossก็เป็นwav, APE, FLACครับ ส่วนM4A, OGG, AAC, MP3 ล้วนเป็นแบบมีlossและบีบอัดที่สูงสุดคือ 320kbpsครับผม

น้า sunsern ครับ สำหรับ m4a มันมีสองแบบครับคือ apple lossless (เทียบเท่า flac คุณภาพดีไม่ดีอยู่ที่การริบ bitrate มีตั้งแต่ 6xx-14xx Kbps) กับ lossy เทียบเท่า mp3 มีหลาย bitrate ครับ (ถ้าซื้อไฟล์จาก iTunes ส่วนใหญ่จะเจอเป็น 256Kbps)   ถ้าคนใช้ mac และใช้ iTunes library มันจะอาจไฟล์ flac ตรง ๆ ไม่ได้ บางคนก็แปลงเป็น m4a หรือใช้ app เสริมครับ หรือไม่ก็เลิกใช้ iTunes library ไปใช้ library/playlist ของโปรแกรมนั้น ๆ ไปเลย

วันนี้เสียบหูฟัง ฟังไฟน์ wav กะ mp3 320kdsc ทั่ริ๊บเอง กับโปรแกรม monkeymedia กับเพลงที่ฟังประจำ ป้า jennifer - hunter ต่างกันนิดๆๆๆแบบ ถ้าฟังกันธรรมดา ก็ไม่จะครอยน่าผิดสังเกตุครับ
แต่ถ้าฟังกัยโปรแกรมเล่นเพลงดังๆ อาจ ผสม มิกซ์ ปรุงแต่ง เสียงให้ต่างกันก็เป็นได้ครับ แต่ราคาแพงเกินที่จะฟังแค่เพลงใดเพลงหนึ่ง

น้าแก้ว ผมกลับเจอว่า ถ้า mp3 ที่ทำริบมาดี ๆ ที่ 320 Kbps แล้วฟังด้วยระบบดี ๆ เสียงมันยกระดับขึ้นไปอีกเยอะเลยครับ (แต่พวกไฟล์ lossless มันก็หนีไปอีกระดับอยู่ดี) ฟังเพลิน ๆ สบาย ๆ  โดยเฉพาะเพลงเก่าๆ หรือเพลงที่หา cd มาริบไม่ได้แล้ว

ส่วนเคสล่างที่น้าแก้วฟัง ๕๕๕ ปล่อยพี่เค้าไปครับ สิทธิ์ของเค้า  :yoyo (100):

ออฟไลน์ newnew

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 5 กรกฎาคม 2016, 10:43:51 น. »
ขอดันหน่อยครับ เมื่วันงาน bav ที่ผ่านมา ตอนนั่งฟังเพลงจากชุด แต่จำไม่ได้แล้วว่าห้องไหน แต่ได้ยินเสียงแว่วๆมา แบบจำได้ตลอดว่า

" เฮ้ย มรึงยังฟัง mp3 อยู่อีเหรอ ฟังเข้าไปได้ไงว่ะ เสียดายหูฉิ๊บหาย "

ผมก็ฟัง MP3  เสียงไม่เพ่งจับผิด ไม่เทียบ AB test อาจฟังไม่ออก

หูทองฟัง MP3 ไม่ได้ ต้องท้าให้มา blind test รับรองมี หลง...
Snell / Conrad Johnson / Technics / California Audio Labs
B&W / Rogue Audio / Rega / Rotel

ออนไลน์ EddY

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 5 กรกฎาคม 2016, 12:26:54 น. »

อันนี้เห็นด้วย ต้องจับลองไบล์นเทสดูสักทีว่าหูทองจริงมั้ยครับ

ผมก็ฟัง MP3  เสียงไม่เพ่งจับผิด ไม่เทียบ AB test อาจฟังไม่ออก

หูทองฟัง MP3 ไม่ได้ ต้องท้าให้มา blind test รับรองมี หลง...
It's a Beautiful Day Outside But You Don't Know How To Fly

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 5 กรกฎาคม 2016, 16:56:02 น. »
อ้างถึง
น้าแก้ว ผมกลับเจอว่า ถ้า mp3 ที่ทำริบมาดี ๆ ที่ 320 Kbps แล้วฟังด้วยระบบดี ๆ เสียงมันยกระดับขึ้นไปอีกเยอะเลยครับ (แต่พวกไฟล์ lossless มันก็หนีไปอีกระดับอยู่ดี) ฟังเพลิน ๆ สบาย ๆ  โดยเฉพาะเพลงเก่าๆ หรือเพลงที่หา cd มาริบไม่ได้แล้ว
อันนี้จริงเลยครับ เพราะเคยฟังที่ร้านหมูหวาน ที่เปิดกับโปรแกรมเล่นไฟน์เพลง เสียงดีกว่าซีดีปรกติ ซึ่งผมมองว่าน่าจะมีการปรุงปรับ เพราะพอยกตัวแดคมาฟังที่บ้าน
ต่อกับซีดีออกแดค ไม่มีโปรแกรมเล่นไฟน์เพลงใดๆ เสียงก็ไม่ได้ฉีกทิ้ง เหมือนเล่นผ่านโปรแกรมเล่นเพลง

อ้างถึง
อันนี้มันเหมือนโดนแบ่งชั้นไงไม่รู้หน่ะครับ ทั้งๆที่ฟังเพลง คอเพลงเหมือนกัน ....ไม่ได้หมายถึงน้าวีณนะครับ

อ้างถึง
อันนี้เห็นด้วย ต้องจับลองไบล์นเทสดูสักทีว่าหูทองจริงมั้ยครับ
ของหรือชุดที่มีราคา ประวัติดี มันจะช่วยเสริมให้การฟังมีความภูมิใจด้วย เหมือนผมฟัง 777d ก็จะมีส่วนนี้เข้ามาเกี่ยวด้วย
แต่หากเป็นแอมป์ตัวอื่น ฟังไปก้อาจจะงั้นๆกระมังครับ

ลืมขอน้าสรรเสริญ เจ้าของกระทู้ไปเลย ที่แอบเอากระทู้มาอ้างหน่ะครับ  :yoyo (81): (เครื่องมือเครื่องไม้น่าจะอ้างอิงได้พอตัวครับ)

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 6 กรกฎาคม 2016, 08:44:50 น. »
ประเด็นเรื่อง lossy file ที่บีบอัดแบบ 320kb/s ทำไมเสียงไม่ด้อยกว่า lossless นักหรือบางทีดีกว่าด้วยซ่้ำนั้นเท่าที่ค้นมาได้มีเหตุดังนี้ครับ

การบีบอัดนั้นจะทำให้ข้อมูลเพลงที่ซ้ำหรือไม่มีเสียงที่ได้ยิน หรือได้ยินแต่หูไม่สามารถแยกความแตกต่างได้ออก เพื่อให้เสียงดนตรีมีความซับซ้อนน้อยลง โดยเฉพาะเสียงที่มีการแสดงสด มีเครื่องดนตรีเล่นพร้อมๆ กันจำนวนมาก ซึ่งจะเห็นได้ว่าลำโพงและแอมป์จะทำงานเบาแรงกว่าไม่บีบอัด ดังนั้นกรวยลำโพงจะขยับเฉพาะเสียงที่ได้ยินจริงๆ ทำให้เสียงเพี้ยนจากแอมป์และลำโพงเกิดน้อยลง - อันนี้ lossy ได้เปรียบ

อย่างไรก็ตามหากเครื่องเสียงที่ดีมากๆ แอมป์กำลังถึงลำโพงดีมากๆ สามารถฟังเสียงแยกแยะได้ดีขึ้น เสียงที่ซ้อนของ lossy ที่ตัดออกไปนั้นก็กลับได้ยินได้ ซึ่งในเครื่องเสียงที่ดีมากๆ จะเป็นปรากฎการณ์ที่ตรงข้ามกับเครื่องเสียงที่ดีพอควร - อันนี้ lossless ได้เปรียบ

ในขณะเดียวกันหากดนตรีไม่ซับซ้อนมาก เสียงจาก lossy ก็จะไม่สามารถยุบเสียงที่ไม่ได้ยินออกได้เนื่องจากดนตรีมีแต่เสียงที่ได้ยิน เสียงประเภทนี้ไม่ว่าเครื่องเสียงดีหรือดีมากๆ นั้นก็จะเห็นว่า lossless นั้นดีกว่า lossy เสมอเพราะอย่างไรมันต้องบีบอัด ซึ่งไม่มีข้อมูลที่ซ้อนให้อัดก็เลยต้องอัดเสียงที่ได้ยินให้เล็กลงแทนจึงทำให้คุณภาพเสียงลดลง - อันนี้ lossless ได้เปรียบ

ส่วนใน lossless ที่มีการบีบอัดพบว่า เครื่องเล่นนั้นจะต้องมีตัวถอดระหัสเพิ่มขึ้นดังนั้นเสียงจึงต่างไปตามสภาวะของเครื่องเล่น ในหลายๆครั้งการบีบอัดแบบสูญเสียก็ถอดระหัสได้โดยมีความเพี้ยนพอกันกับแบบไม่สูญเสียเหมือนกัน เพราะเครื่องเล่นอาจไม่ดีเพียงพอครับ - อันนี้ lossless และ lossy อยู่ที่ตัวถอดระหัส

ในขณะที่เครื่องที่เป็น portable นั้นสัญญานรบกวนของสิ่งแวดล้อมนั้นทำให้ความแตกต่างระหว่าง lossless และ lossy นั้นไม่สามารถแยกด้วยหูได้ ซึ่งเป็นเหตุให้ apple ไม่ยอมทำ lossless ออกมา และ apple นั้นไม่คิดว่าคนจะเอาเครื่อง portable มานอนฟังในห้องเงียบๆ แน่ หากมีห้องเงียบๆ ก็ฟังเครื่องเสียงชุดใหญ่ดีกว่า แต่ด้วยค่านิยมใหม่ว่าหูฟังดีๆ ฟังในห้องเงียบๆ สามารถแยกแยะ lossy กับ lossless ได้โดยมีจุดประสงค์ในการทำให้ฟังในคอนโดจะได้ไม่ไปรบกวนห้องข้างเคียง ทาง sony และอีกหลายยี่ห้อก็เลยทำ portable ที่ฟัง lossless ได้ออกมาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 กรกฎาคม 2016, 08:48:22 น. โดย sunsern »

ออนไลน์ EddY

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 6 กรกฎาคม 2016, 10:14:09 น. »
ประเด็นเรื่อง lossy file ที่บีบอัดแบบ 320kb/s ทำไมเสียงไม่ด้อยกว่า lossless นักหรือบางทีดีกว่าด้วยซ่้ำนั้นเท่าที่ค้นมาได้มีเหตุดังนี้ครับ

การบีบอัดนั้นจะทำให้ข้อมูลเพลงที่ซ้ำหรือไม่มีเสียงที่ได้ยิน หรือได้ยินแต่หูไม่สามารถแยกความแตกต่างได้ออก เพื่อให้เสียงดนตรีมีความซับซ้อนน้อยลง โดยเฉพาะเสียงที่มีการแสดงสด มีเครื่องดนตรีเล่นพร้อมๆ กันจำนวนมาก ซึ่งจะเห็นได้ว่าลำโพงและแอมป์จะทำงานเบาแรงกว่าไม่บีบอัด ดังนั้นกรวยลำโพงจะขยับเฉพาะเสียงที่ได้ยินจริงๆ ทำให้เสียงเพี้ยนจากแอมป์และลำโพงเกิดน้อยลง - อันนี้ lossy ได้เปรียบ

อย่างไรก็ตามหากเครื่องเสียงที่ดีมากๆ แอมป์กำลังถึงลำโพงดีมากๆ สามารถฟังเสียงแยกแยะได้ดีขึ้น เสียงที่ซ้อนของ lossy ที่ตัดออกไปนั้นก็กลับได้ยินได้ ซึ่งในเครื่องเสียงที่ดีมากๆ จะเป็นปรากฎการณ์ที่ตรงข้ามกับเครื่องเสียงที่ดีพอควร - อันนี้ lossless ได้เปรียบ

ในขณะเดียวกันหากดนตรีไม่ซับซ้อนมาก เสียงจาก lossy ก็จะไม่สามารถยุบเสียงที่ไม่ได้ยินออกได้เนื่องจากดนตรีมีแต่เสียงที่ได้ยิน เสียงประเภทนี้ไม่ว่าเครื่องเสียงดีหรือดีมากๆ นั้นก็จะเห็นว่า lossless นั้นดีกว่า lossy เสมอเพราะอย่างไรมันต้องบีบอัด ซึ่งไม่มีข้อมูลที่ซ้อนให้อัดก็เลยต้องอัดเสียงที่ได้ยินให้เล็กลงแทนจึงทำให้คุณภาพเสียงลดลง - อันนี้ lossless ได้เปรียบ

ส่วนใน lossless ที่มีการบีบอัดพบว่า เครื่องเล่นนั้นจะต้องมีตัวถอดระหัสเพิ่มขึ้นดังนั้นเสียงจึงต่างไปตามสภาวะของเครื่องเล่น ในหลายๆครั้งการบีบอัดแบบสูญเสียก็ถอดระหัสได้โดยมีความเพี้ยนพอกันกับแบบไม่สูญเสียเหมือนกัน เพราะเครื่องเล่นอาจไม่ดีเพียงพอครับ - อันนี้ lossless และ lossy อยู่ที่ตัวถอดระหัส

ในขณะที่เครื่องที่เป็น portable นั้นสัญญานรบกวนของสิ่งแวดล้อมนั้นทำให้ความแตกต่างระหว่าง lossless และ lossy นั้นไม่สามารถแยกด้วยหูได้ ซึ่งเป็นเหตุให้ apple ไม่ยอมทำ lossless ออกมา และ apple นั้นไม่คิดว่าคนจะเอาเครื่อง portable มานอนฟังในห้องเงียบๆ แน่ หากมีห้องเงียบๆ ก็ฟังเครื่องเสียงชุดใหญ่ดีกว่า แต่ด้วยค่านิยมใหม่ว่าหูฟังดีๆ ฟังในห้องเงียบๆ สามารถแยกแยะ lossy กับ lossless ได้โดยมีจุดประสงค์ในการทำให้ฟังในคอนโดจะได้ไม่ไปรบกวนห้องข้างเคียง ทาง sony และอีกหลายยี่ห้อก็เลยทำ portable ที่ฟัง lossless ได้ออกมาครับ

:yoyo (80): อธิบายได้เยี่ยมครับ
It's a Beautiful Day Outside But You Don't Know How To Fly

ออฟไลน์ wwwhs7etd

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2016, 12:14:11 น. »
ต้นฉบับมาดี แม้จะบีบอัดเสียงก็ย่อมดีมีความแตกต่างแค่ 5 %
แต่ มันมาสุดอยู่ที่การ์ดเสียงด้วย  ลองยืมคนที่มีการ์ดแพงๆจะเห็นความแตกต่างมากขึ้นอีก

ออฟไลน์ vanhalen

• Director
  • ชอบคุย
    • ซื้อขายเครื่องเสียง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2016, 17:28:13 น. »
แค่ rip แผ่นเป็น mp3 แล้วไรท์ลง CD หลายๆ เพลงมาฟังในรถ (เครื่องติดรถ Altis รุ่นเก่าของน้องชาย) ยังฟังออกง่ายๆ เลยครับ
พูดตรงๆ ว่าฟังไม่ได้เรื่องเลย ถ้าแก้ขัดถือว่าไม่มีอะไรฟังก็ได้อยู่ ผมกับน้องก็คุยกัน สงสัยคุณภาพมันไม่ได้จริงๆ
ครั้งแรกลืมตั้ง rip ไปที่ 128kb ทนฟังไปก่อน หลังจากนั้นเดินทางร่วมกันอีกทีก็ rip เป็น 320kb ดีขึ้นชัดเจน แต่ก็ยังรู้สึกว่ามันดร็อปลง ด้อยกว่าแน่นอน ครั้งหลังจากนั้นยอมเปลืองแผ่นไรท์เป็น CD Audio จากแผ่นเพลงเลย ถึงมันจะเทียบแผ่นจริงไม่ได้แต่ก็ฟังกันได้ดี อันนี้ฟังกันออกง่าย

เรื่องการไรท์แผ่น CD Audio แล้วเสียงต่างมั้ย ขอบอกว่าฟังออกง่ายมาก ตั้งแต่ที่ผมมี mini compo ฟังเพลงเมื่อ 10 กว่าปีก่อน นำแผ่นเพลงศิลปินญี่ปุ่นท่านหนึ่งมาไรท์ (กะว่าจะเก็บแผ่นจริงไว้กลัวเป็นรอย) เปิดฟังกับเจ้า Sony Stereo เล็กๆ นั่นล่ะ รู้ผลเลย เฮ่ย! ทำไมเบสมันหายไปบางส่วน เสียงสูงก็ห้วน (สมัยนั้นเรียกไม่ถูก ก็พูดตามได้ยินกันนั่นเลย) พร้อมทั้งคิดเสียดายแผ่น CD ที่ rip ไว้แล้วขายออกไปก่อนหน้านี้เหลือเกิน

มันฟังออกไม่ยากหรอกครับ แค่ฟังจริงๆ เท่านั้น

:yoyo(12):

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2016, 09:05:59 น. »
ไม่ทราบว่าน้าใช้เครื่องอะไรripครับ ผมเคยใช้ note book มาripแล้วเป็นอาการอย่างที่น้าบอกทั้งหมดเลยครับ ดูเหมือนเครื่องที่ใช้ rip จะมีผลพอสมควรกับเรื่องนี้มากกว่าโปรแกรมที่ใช้ rip ด้วยซ้ำครับ หากเป็นไปได้ต้องลอง rip ด้วยเครื่องตั้งโต๊ะที่มีเครื่อง CD หรือ DVD (ไม่ใช่ blue ray) แบบตัวหนาๆ ไม่ใช่รุ่น slim ดูครับ

หากแต่ว่าการ copy CD นั้นใช้ note book ก็สามารถ copy ได้โดยไม่ค่อยมีปัญหาของสัญญานครับ

ซึ่งข้อขัดแย้งกันนี้ผมอยากให้น้าลอง rip และ save เพลงเดียวกันเป็น Wav และ MP3(320Mb/s) ลงใน CD แผ่นเดียวกันและเครื่องเล่นเดียวกัน ฟังต่อกัน น้าอาจจะเห็นอะไรบางอย่างแล้วนำมันมาถกกันต่อก็เป็นได้ครับ

แต่อย่างไรก็ตามหากน้าเป็นนักดนตรีหูก็น่าจะดีกว่าหูผมมากๆ ดังนั้นผลที่ได้อาจจะเป็นอีกอย่างหนึ่งก็ได้ครับ เพราะนักดนตรีจะจับเรื่อง dynamic compression ของเสียงได้ดีมากซึ่งเรื่องนี้เป็นจุดอ่อนของMP3 จริงๆ จะว่าเป็นจุดอ่อนก็ไม่ใช่เพราะคนคิดเขาต้องการให้เป็นอย่างนั้นเพราะมีจุดประสงค์ให้การฟัง MP3 ในที่ที่มีเสียงรบกวนสูง ฟังแล้วได้ยินเสียงดนตรีครบโดยไม่มีสัญญานรบกวนหรือเสียงรบกวนรอบข้างมาทำให้หายไปครับ

และผมได้หาคนที่เคยทดสอบแบบเดียวกันนี้มาให้ดูกันเล่นๆ ครับว่าเขาคิดอย่างไรกัน
http://keithstead.com/and_more/cd_vs_mp3.html

http://lincomatic.com/mp3/mp3quality.html

และมีweb ให้ลองหูดูครับว่าจะแยก MP3 กับ Wav ออกหรือไม่
http://www.npr.org/sections/therecord/2015/06/02/411473508/how-well-can-you-hear-audio-quality

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 ธันวาคม 2016, 09:45:15 น. โดย sunsern »

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2016, 11:11:06 น. »
 :yoyo(1):  พูดถึงเรื่อง rip CD/copy CD ขอเสริมละกันครับ ตอนนี้เหมือนจะเพ่งกันไปที่ โปรแกรมที่ใช้ วิธีการเซ็ตโปรแกรม วิธีและรูปแบบการอ่านและเขียนที่ใช้ ตัวเครื่องที่ใช้อ่าน CD สำหรับ rip และเครื่องที่ใช้เขียน CD แล้ว มีผลแตกต่างกันในไฟล์หรือแผ่นที่ใช้เล่นกลับ (playback) แน่นอนว่าสิ่งต่างๆ ที่ว่ามา มีผลต่อเสียงทั้งหมด มากบ้างน้อยบ้างต่างกันออกไป

ส่วนสิ่งที่ยังไม่ได้เห็นไม่ค่อยกล่าวถึงกันแต่มีผลต่อเสียงที่ได้คือ ระบบไฟที่จ่ายให้กับเครื่องพวกนี้ ทำอย่างไรให้นิ่งและ noise ต่ำที่สุด  เส้นสายทั้งสายไฟ/สายสัญญานทุกเส้น การป้องกัน/ลดแรงสั่นสะเทือนของเครื่อง และวิธีการก๊อปปี/เขียนข้อมูลไปลงในไดรว์ใหม่ จัดเรียงข้อมูลอย่างไร แม้กระทั่งชนิดของพาร์ติชั่นของ hdd ที่เก็บข้อมูล รวมทั้งตัวสื่อที่ใช้เก็บข้อมูลที่แตกต่างกัน พวกนี้มีผลต่อเสียงที่ได้รับต่างกันทั้งหมด

เรื่องมันดูเยอะเน้อ บางทีคิดมากปวดหัว เลยบางทีทำให้คิดว่า ทำไรง่ายๆ ข้ามๆ ไปบ้าง ชีวิตคงมีบางสิ่งบางอย่างเข้ามาแทนตรงนั้นแล้วมีความสุขก็เป็นไปได้ครับ  :yoyo (100):

• Director
  • ชอบคุย
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2016, 17:39:39 น. »
ไม่ทราบว่าน้าใช้เครื่องอะไรripครับ ผมเคยใช้ note book มาripแล้วเป็นอาการอย่างที่น้าบอกทั้งหมดเลยครับ ดูเหมือนเครื่องที่ใช้ rip จะมีผลพอสมควรกับเรื่องนี้มากกว่าโปรแกรมที่ใช้ rip ด้วยซ้ำครับ หากเป็นไปได้ต้องลอง rip ด้วยเครื่องตั้งโต๊ะที่มีเครื่อง CD หรือ DVD (ไม่ใช่ blue ray) แบบตัวหนาๆ ไม่ใช่รุ่น slim ดูครับ

หากแต่ว่าการ copy CD นั้นใช้ note book ก็สามารถ copy ได้โดยไม่ค่อยมีปัญหาของสัญญานครับ

ซึ่งข้อขัดแย้งกันนี้ผมอยากให้น้าลอง rip และ save เพลงเดียวกันเป็น Wav และ MP3(320Mb/s) ลงใน CD แผ่นเดียวกันและเครื่องเล่นเดียวกัน ฟังต่อกัน น้าอาจจะเห็นอะไรบางอย่างแล้วนำมันมาถกกันต่อก็เป็นได้ครับ

แต่อย่างไรก็ตามหากน้าเป็นนักดนตรีหูก็น่าจะดีกว่าหูผมมากๆ ดังนั้นผลที่ได้อาจจะเป็นอีกอย่างหนึ่งก็ได้ครับ เพราะนักดนตรีจะจับเรื่อง dynamic compression ของเสียงได้ดีมากซึ่งเรื่องนี้เป็นจุดอ่อนของMP3 จริงๆ จะว่าเป็นจุดอ่อนก็ไม่ใช่เพราะคนคิดเขาต้องการให้เป็นอย่างนั้นเพราะมีจุดประสงค์ให้การฟัง MP3 ในที่ที่มีเสียงรบกวนสูง ฟังแล้วได้ยินเสียงดนตรีครบโดยไม่มีสัญญานรบกวนหรือเสียงรบกวนรอบข้างมาทำให้หายไปครับ

และผมได้หาคนที่เคยทดสอบแบบเดียวกันนี้มาให้ดูกันเล่นๆ ครับว่าเขาคิดอย่างไรกัน
http://keithstead.com/and_more/cd_vs_mp3.html

http://lincomatic.com/mp3/mp3quality.html

และมีweb ให้ลองหูดูครับว่าจะแยก MP3 กับ Wav ออกหรือไม่
http://www.npr.org/sections/therecord/2015/06/02/411473508/how-well-can-you-hear-audio-quality

ใช้เครื่อง Desktop ประกอบตั้งโต๊ะธรรมดา ตอน CD audio to CD audio ครับ
ส่วน RIP เป็น MP3 ใช้เครื่อง MacBook Pro ซึ่งมันก็ไม่ได้ rip ได้ดีไปกว่า Notebook ทั่วไปครับ

MP3 ที่ฟังออกคือ รับรู้ได้ว่าเสียงมัน... เรียกว่าไงดี ไม่สุดเหมือน CD Audio อาจจะเรียกได้ว่า Dynamic ย่านต่างๆ มันดร็อปลง การแยกแยะเสียงแต่ละเสียงก็ด้อยกว่า และรู้สึกได้ว่า มันรกกว่าครับ

เช่นเพลง Made in Thailand เวลา Rip เป็น m4a (มีคุณภาพดีกว่า mp3) ที่มีการโยนเสียงกลองกัน เสียงมันไม่หลุดเหมือนฟังจาก WAV (อันนี้ผมลองเทียบระหว่าง m4a กับ wav ครับ)

ส่วนเครื่องที่ใช้ในการ rip มีผลต่างหมดเลยครับ เพราะขนาดแผ่นคนละยี่ห้อก็ให้เสียงที่ต่างกัน

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2016, 09:21:31 น. »
^
|

m4a เป็น container file มีหลายแบบนะครับ   ถ้าจะเอาให้เหมือน wav/flac ต้องเป็น apple lossless (m4a เหมือนกัน) มันวิ่ง bitrate พอๆ กับ flac ครับ

ออฟไลน์ Pon@1793

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2016, 09:47:53 น. »
เห็นหัวข้อกระทู้นี่โผล่ขึ้นมา เลยรบกวนถามน้าๆหน่อยครับ
เพลงหลายเพลง ที่โหลดมา เป็น MP3 เมื่อเอามาฟัง ในเครื่องหลายแบบแตกต่างกันไป แต่เป็นไฟล์เดิม และ ไฟล์เดียวกัน
เวลาเล่นในมือถือ ใส่หูฟัง ธรรมดา/แพงหน่อย ไม่เกินหมื่น มันก็ฟังได้ตามสภาพหูฟัง ไม่มีเสียงรบกวนใดๆ
เวลาเล่นเครื่องบนรถ ก็ฟังได้ ไม่มีเสียงรบกวนใดๆ
แต่เวลาเอามาเล่นกับเครื่องเสียงบ้าน จากคอม เข้า AVR ทำไมมันมีเสียง แซกๆ แทรกมาบางจังหวะ เป็นเสียงรบกวน อาการเหมือน write CD เล้วมันมีเสียงแตก แซกๆ
ตอนแรกก็สงใสนึกว่าเครื่องที่บ้านมันเสีย ลำโพงแตก สายหลวม หรืออะไรประมาณนี้ ก็ไล่เช็ค ก็ไม่หาย
แต่เวลาเอาเครื่องนี้ฟัง เพลงอื่น ที่เป็น Flac Wav ไม่เห็นเป็น ทั้งที่เปิดดังกว่า หรือแม้แต่เพลงมันจะโหยหวนกว่าก็ไม่เห็นเป็น

กลัวคอมไม่ดี เอาไฟล์นี้เล่นโดยตรงจาก AVR สรุปก็มีเสียงรบกวน ก็เลยคิดว่า DAC ในAVR เสียป่าว
ก็เอามือถือ ต่อเป็น Bluetooth เข้า AVR ก็ยังเป็น ทั้งๆที่เอามือถือเล่น แต่ ใส่หูฟัง ไม่เป็น

ตอนนี้ เลยเกิดอาการเสียอารมย์อยู่ว่า มันเป็นที่อะไร หรือไฟล์สมัยนี้ มันไม่ค่อยดี
มีท่านใดให้คำแนะนำดีๆบ้างครับ

AVR เป็น Onkyo NR3030 ลำโพง Klipsch RF82 RB62 RC62
มือถือ ก็ SONY Z5 หูฟัง Audio technica msr7

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2016, 10:31:05 น. »
เห็นหัวข้อกระทู้นี่โผล่ขึ้นมา เลยรบกวนถามน้าๆหน่อยครับ
เพลงหลายเพลง ที่โหลดมา เป็น MP3 เมื่อเอามาฟัง ในเครื่องหลายแบบแตกต่างกันไป แต่เป็นไฟล์เดิม และ ไฟล์เดียวกัน
เวลาเล่นในมือถือ ใส่หูฟัง ธรรมดา/แพงหน่อย ไม่เกินหมื่น มันก็ฟังได้ตามสภาพหูฟัง ไม่มีเสียงรบกวนใดๆ
เวลาเล่นเครื่องบนรถ ก็ฟังได้ ไม่มีเสียงรบกวนใดๆ
แต่เวลาเอามาเล่นกับเครื่องเสียงบ้าน จากคอม เข้า AVR ทำไมมันมีเสียง แซกๆ แทรกมาบางจังหวะ เป็นเสียงรบกวน อาการเหมือน write CD เล้วมันมีเสียงแตก แซกๆ
ตอนแรกก็สงใสนึกว่าเครื่องที่บ้านมันเสีย ลำโพงแตก สายหลวม หรืออะไรประมาณนี้ ก็ไล่เช็ค ก็ไม่หาย
แต่เวลาเอาเครื่องนี้ฟัง เพลงอื่น ที่เป็น Flac Wav ไม่เห็นเป็น ทั้งที่เปิดดังกว่า หรือแม้แต่เพลงมันจะโหยหวนกว่าก็ไม่เห็นเป็น

กลัวคอมไม่ดี เอาไฟล์นี้เล่นโดยตรงจาก AVR สรุปก็มีเสียงรบกวน ก็เลยคิดว่า DAC ในAVR เสียป่าว
ก็เอามือถือ ต่อเป็น Bluetooth เข้า AVR ก็ยังเป็น ทั้งๆที่เอามือถือเล่น แต่ ใส่หูฟัง ไม่เป็น

ตอนนี้ เลยเกิดอาการเสียอารมย์อยู่ว่า มันเป็นที่อะไร หรือไฟล์สมัยนี้ มันไม่ค่อยดี

AVR เป็น Onkyo NR3030 ลำโพง Klipsch RF82 RB62 RC62
มือถือ ก็ SONY Z5 หูฟัง Audio technica msr7

แนะนำให้หา แฟรชไดรว์มาใช้เลยครับ แล้วเซฟไฟน์ลงแฟรชไดรว์ แล้วเสียบตรงเข้า avr (เครื่องผมไม่มีช่องนี้ และเคยไปลองเครื่องอื่นๆแล้วไม่ค่อยเวิร์ค ครับ การหาไฟน์เพลง โฟลเดอร์ จะยุ่งยาก) หรือดีสุด เสียบตรงเข้า cd player เลยครับ แบบนี้ผมว่าเสียงจะดีสุด การแสดงผล การหาเพลง น้องๆ music server เลยนะ (ความคิดผมเอง)

ผมเคยคิดจะเปลี่ยนเครื่องเล่นซีดีผมอยู่หลายครั้งแล้ว แต่เครื่องที่สูงๆ มันอีเดียด mp3 เลยไม่มีช่องเสียบแฟรชไดรว์มาให้ = มันไม่ได้เงินผมไป
ไฟน์ mp3 320 kbpsc กับ 128 kbpsc เสียงต่างกันเยอะนะครับ 128 ฟังแบบ ทำงานไปได้อยู่ แต่พอเสียบหูฟัง หรือเอามาฟังในชุดใหญ่ เสียงแห้งมากๆๆ

mp3 ต้อง 320 kbpsc เท่านั้นครับ ที่จะให้เสียงใกล้เคียง cd ต้นฉบับ

- เหนื่อยๆกลับบ้านมา พักฟังเพลงแป๊บ ฟัง mp3

-- เข้าห้องฟังแบบ ชิลๆ มีเวลามากๆ ฟัง cd

---- เข้าห้องฟังเพลง แบบชิลๆ มีเวลาเหลือๆแบบละเมียดๆ ฟังแผ่นเสียง

= ผมไม่ได้ดูถูก ฟอร์แมทใดๆเลย หากเพลงที่เราฟังเราชอบ มันฟังได้หมดแหล่ะ ไม่ใช่ อะไรๆ ก็ต้อง ซีดี หรือ แผ่นเสียงเท่านั้น ฟังอย่างอื่น แล้วเสียหูๆ

.............มาฟังเพลงกันเถอะเรา.......

ออฟไลน์ natty24431

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2016, 10:55:35 น. »

แนะนำให้หา แฟรชไดรว์มาใช้เลยครับ แล้วเซฟไฟน์ลงแฟรชไดรว์ แล้วเสียบตรงเข้า avr (เครื่องผมไม่มีช่องนี้ และเคยไปลองเครื่องอื่นๆแล้วไม่ค่อยเวิร์ค ครับ การหาไฟน์เพลง โฟลเดอร์ จะยุ่งยาก) หรือดีสุด เสียบตรงเข้า cd player เลยครับ แบบนี้ผมว่าเสียงจะดีสุด การแสดงผล การหาเพลง น้องๆ music server เลยนะ (ความคิดผมเอง)

ผมเคยคิดจะเปลี่ยนเครื่องเล่นซีดีผมอยู่หลายครั้งแล้ว แต่เครื่องที่สูงๆ มันอีเดียด mp3 เลยไม่มีช่องเสียบแฟรชไดรว์มาให้ = มันไม่ได้เงินผมไป
ไฟน์ mp3 320 kbpsc กับ 128 kbpsc เสียงต่างกันเยอะนะครับ 128 ฟังแบบ ทำงานไปได้อยู่ แต่พอเสียบหูฟัง หรือเอามาฟังในชุดใหญ่ เสียงแห้งมากๆๆ

mp3 ต้อง 320 kbpsc เท่านั้นครับ ที่จะให้เสียงใกล้เคียง cd ต้นฉบับ

- เหนื่อยๆกลับบ้านมา พักฟังเพลงแป๊บ ฟัง mp3

-- เข้าห้องฟังแบบ ชิลๆ มีเวลามากๆ ฟัง cd

---- เข้าห้องฟังเพลง แบบชิลๆ มีเวลาเหลือๆแบบละเมียดๆ ฟังแผ่นเสียง

= ผมไม่ได้ดูถูก ฟอร์แมทใดๆเลย หากเพลงที่เราฟังเราชอบ มันฟังได้หมดแหล่ะ ไม่ใช่ อะไรๆ ก็ต้อง ซีดี หรือ แผ่นเสียงเท่านั้น ฟังอย่างอื่น แล้วเสียหูๆ

.............มาฟังเพลงกันเถอะเรา.......
สวัสดีส่งท้ายปีครับน้าแก้ว สำหรับผมตอนนี้ กลับบ้าน เข้าห้อง เลี้ยงลูก เพลงไม่ได้เปิดเลย
แต่ที่ชอบที่สุดก็ฟังจากแผ่นซีดีกับแผ่นเสียงครับ
ส่วนไฟล์ผมมักจะ rip มาเป็น mp3 320 kbpsc เพื่อฟังนรถซะมากกว่าครับ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2016, 16:04:33 น. »

เอา USB เสียบตรง AVR เพื่อเล่นโดยตรง ก็ไม่ต่างครับ มีเสียงรบกวนที่จุดเดิม จุดเดียวกัน
หรือ เล่นจากมือถือเอง แต่ต่อบลูทูท เพื่อให้เสียงออก AVR ก็ยังมีเสียงรบกวนครับ ที่จุดเดิม จุดเดียวกัน
แต่เอา USB ไปเสียบที่รถ ใช้USBตัวเดียวกันที่เอาไปเสียบAVR กลับไม่มีเสียงนี้
หรือ เอามือถือเล่น ต่อใส่หูฟัง กลับไม่มีเสียงนี้

ไม่เข้าใจว่า AVR มันชัดเจนเกิน เลยได้ยินเสียงนี้หรือเปล่าครับ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2016, 19:19:19 น. »
วันนี้กลับบ้าน รื้อสายลำโพง ด้านหลังลำโพงทั้งหมดมาเช็คว่า หัวเสียบหลวมไหม(ก็ไม่) เข้าหัวสายหลวมไหม(ก็ไม่) แต่ตัวพ่วงขั้วลำโพงLo/Hiที่หลังลำโพง มันเริ่มไม่เงาเหมือนขี้เกลือขึ้น เลยเอายางลบมาถูจนเงา แล้วใส่กลับ รู้สึกได้ว่า เสียงซ่าบางจังหวะ(เหมือนใครขยำ/กำถุงพลาสติกเบาๆ)หายไปบ้าง บางส่วน แต่ก็ยังมีอยู่

เลยรื้อสายลำโพงหลัง AVR ที่เข้าหัวปากฉลาม ออกมาเช็ดๆถูๆให้หมด เสียบเข้าไปใหม่ สรุปว่า เสียงเจ้าปัญหา หาย เป็นปลิดทิ้ง

แต่กลายเป็นโรคระแวง หันขวับทุกที เวลาใครขยำถุง หรือแม้แต่ตัวเองกดรีโมทแล้วมีเสียง (รีโมทหุ้มแรพพลาสติกไว้) 

สงใสว่า ทำไมหัวสายลำโพง ที่ไม่เคยถอดมันถึงสกปรกได้ด้วย แล้วควรทำความสะอาดบ่อยแค่ไหน หรือมีน้ำยาอะไรใช้ทาทำความสะอาดได้ครับ

ทั้งนี้ ก็แปลกใจว่า ทีไฟล์ Lossless ไม่ค่อยเป็น มันเป็นอยู่กับ MP3 เจ้าปัญหา อัลบั้มเดียว แต่ที่แท้ไม่เกี่ยว อยู่ที่ขั้วลำโพง  :yoyo(74):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 ธันวาคม 2016, 19:57:18 น. โดย Pon@1793 »

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 1 มกราคม 2017, 12:05:16 น. »

ลองใช้โปรแกรมลดวอลลุ่มของMP3 ลงครับ หากจำไม่ผิดโปรแกรมชื่อ MP3 gain ครับ เนื่องจาก MP3 มี tag สำหรับปรับวอลลุ่มด้วยไม่เหมือนwavทำให้ต้องยุ่งยากเล็กน้อยหากต้องการไม่ให้มัน clip สำหรับบางเครื่องเล่น

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 9 มกราคม 2017, 09:03:36 น. »
เมื่อวานลองเอา file รูปแบบต่างๆ มาลองอีกทีเพราะต้องการแปลง file เพลงทั้งหมดที่มีให้มีคุณภาพดีสุดแต่เล็กสุดโดยผมฟังไม่ออกเพื่อลงโทรศัพท์เพื่อฟังเพลงโดยระบบที่ทดสอบมีดังนี้
- ชุดเครื่องเสียงบ้านที่ได้ปรับลงตัวที่สุดเท่าที่ทำได้แล้ว
- โทรศัพท์ Sony Z5 พร้อมหูฟัง NC แบบ Hi-res

ได้ผลดังนี้ครับ

MP3 at 320kb/sec เมื่อเที่ยบกับ wav (cd quality) โทนเสียงไม่ต่างกัน สิ่งที่ต่างคือ MP3มีทุ้มลึกลดลง ปลายแหลมขาดความกังวาล และเสียงออกทึบกว่าเล็กน้อย(กลางอิ่มแต่ไม่ค่อยโปร่ง) ไดนามิคเหมือนถูกกดไว้เล็กน้อย โดยชุดเครื่องเสียงบ้านฟังออกชัดสุด ส่วนโทรศัพย์ฟังออกได้ต่างน้อยกว่าอาจเพราะในโทรศัพท์มีวงจรปรับค่าต่างๆที่ชดเชยหูฟังได้ทำให้ฟังออกได้ยากกว่า  โดยรวมหากไม่เคยฟังต้นฉบับหรือฟังต้นฉบับเกิน5 นาทีแล้วมาฟังmp3 จะไม่สามารถแยกออกได้หากไม่สังเกตุกันแบบละเอียดมากๆ

พอเห็นว่าMP3 ยังมีความสดของเสียงน้อยลงแม้จะไม่ค่อยรู้ก็จิตตก ลองต่อไปพบว่า file compress ที่เป็น OGG, M4A, AAC ที่มี bit rate ประมาณ 500kb/sec นั้นไม่สามารถฟังข้อแตกต่างได้อย่างสิ้นเชิง

สรุป
ตกลงผมใช้ OGG 500kb/sec เป็น file เพลงสำหรับเครื่อง portable ครับ เพราะมีขนาดใหญ่กว่า mp3 50% แต่ไม่สามารถหาข้อต่างเมื่อเทียบกับ wav ได้ครับสำหรับหูผม

• Director
  • ชอบคุย
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 9 มกราคม 2017, 14:50:36 น. »
ถ้าเสียบหูฟังจาก Notebook หรือฟังผ่านลำโพงที่ติดมา ผมฟังไม่ค่อยออกครับ (ใช้หูแถม iphone)

แต่ในกรณีที่ฟังออก คือฟังกับชุดเครื่องเสียงบ้าน (แต่ชุดติดรถยนต์ก็ฟังออก ไรท์ MP3 ลง CD ไปเปิดครับ)
โดยชุดเครื่องเสียงบ้าน ฟังผ่านชุดดังนี้

Notebook -> Calyx DAC -> Pre Jeff rowland coherence one -> Power Gamut D200i (Clone) ->NHT SB3

Notebook -> Calyx DAC -> Pre Cello suite (clone) -> Power Gamut D200i (Clone) ->NHT SB3

Notebook -> Calyx DAC -> Pre Cello suite (clone) -> Power Naim nap 180 -> NHT SB3

Computer -> Stello U3 -> NAD M2 -> Golden ear triton two

ทั้งหมดนี้สามารถแยกแยะคุณภาพไฟล์เพลงได้ออกอย่างชัดเจนครับ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2017, 09:09:37 น. »
อ้างถึง
(แต่ชุดติดรถยนต์ก็ฟังออก ไรท์ MP3 ลง CD ไปเปิดครับ)

วิธีนี้ไม่แนะนำอย่างยิ่งเลยครับ เพราะเคยทำแล้ว เสียงดรอปลงไปอย่างมากเลยครับ หรือแม้แต่ไฟน์ที่เป็น wave แล้วไร้ท์ลงแผ่น
เสียงก็ออกมาไม่ค่อยดีนัก สู้เซฟไฟน์ลงแฟรชไดร้ แล้วเสียบตรงเข้าซีดีเพลเยอร์เลยจะดีกว่า ฟังความต่างแทบไม่ออก เมื่อเทียบกับ แผ่นซีดีเอง

...เครื่องผม nad565bee + Technics Su-V9 + mission mx-5

ออฟไลน์ leeteng

• ตับที่ดีต้องแข็งเหมือนหิน
  • ชอบคุย
  • เจ้าชู้ประตูน้ำ
    • https://www.facebook.com/chanan.duangjarus
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม 2017, 13:23:54 น. »
https://www.youtube.com/watch?v=jt7GyFW4hOI

ABX test สิครับ เร่ื่องแบบนี้ต้องโดนด้วยตัวเองครับ ผมโดนมาแล้ว น้ำตาซึมครับ  HAHA
เจ้าชู้ประตูน้ำ