ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆท่านไหนเคยฟัง Musical Fidelity V90-DAC บ้างครับ  (อ่าน 944 ครั้ง)

ออฟไลน์ omegapluz

• ชอบคุย
น้าๆท่านไหนเคยฟัง Musical Fidelity V90-DAC บ้างครับ
« เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2015, 18:34:37 น. »
เป็น dac ราคาไม่แรง ไม่ค่อยเห็นพูดถึงกัน
น้าๆใครเคยลองฟังแล้วบ้างครับ เสียงเป็นยังไงบ้าง
เห็นติด Class A Stereophile ปี 2014,2015 เลย น่าจะไม่ธรรมดา
 :yoyo(29):

ออฟไลน์ sunsern

• คุยเก่งมาก
Re: น้าๆท่านไหนเคยฟัง Musical Fidelity V90-DAC บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2015, 20:22:12 น. »
ผมเคยใช้อยู่และปลดประจำการไปแล้วครับ ตอนนี้ยังไม่รู้จะเอาไปทำอะไรเลย

เสียงดี โปร่ง แต่ไม่เนียนครับ หากได้ลำโพงเก็บตัวละก็แจ่มครับ หากเจอลำโพงขี้ฟ้องจะเห็นชัดว่าเสียงยังเป็นDACที่ยังเสียงเป็นแนวดิจิตอลอยู่

หากเป็นไปได้ลองเทียบกับDACที่เป็นรุ่นใหม่ที่มีDSD ที่ราคาสูงขึ้นมาอีกนิด บางตัวจะให้เสียงโปร่งเหมือนกันแต่จะเนียนกว่าหน่อยครับ คือDACตัวที่มีDSDถึงจะไม่ได้เล่นDSDแต่ภาคแปลงสัญญานจะเป็นรุ่นใหม่กว่า ตัวอุปกรณ์ทำงานเร็วกว่า สามารถใส่DSPได้ซับซ้อนกว่า จะให้เสียงเป็นอนาล็อคกว่าครับแม้เล่นfileคุณภาพCDก็ตาม

ออฟไลน์ gutarara

• หน้าใหม่
  • *
Re: น้าๆท่านไหนเคยฟัง Musical Fidelity V90-DAC บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 22 ตุลาคม 2015, 11:11:15 น. »
ตอนนี้พี่ๆมี Dac ตัวไหนแนะนำบ้างครับ งบ สามหมื่นถึงสี่หมื่น อยากได้หนาเนียนที่สุด ในงบ ตอนนี้ผมสนใจตัว Eastern Electric Minimax DSD Supreme DAC  อยู่พอจะมีใครทราบมั้ยครับว่าไปลองได้ที่ไหนครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ