ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ Computor(notebook) spec for audiophile  (อ่าน 1531 ครั้ง)

ออฟไลน์ prtt20

• อยากคุย
  • **
ขอคำแนะนำ Computor(notebook) spec for audiophile
« เมื่อ: วันที่ 2 พฤศจิกายน 2015, 08:31:45 น. »
รบกวนเรื่อยๆ อีกซักเรื่องครับ
ตอนนี้ได้ DAC มาแล้ว แต่ notebook ตัวเก่าอายุก็ปาไปจะ 5 ปีแล้ว (เสียงดัง :yoyo(7): แต่เล่นเพลงผ่าน Jriver ก็ลื่นไหลดีครับ)
พี่ๆ เพื่อนๆ ท่านใคมีข้อมูลขอด้วยครับ เลือกสเปคแบบไหนดี ยี่ห้อ (อ่านจากบางเว็ป แนะนำ Sony กับ Toshiba)

:yoyo(65):ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ

ออฟไลน์ manop

• ชอบคุย
  • E22NP
Re: ขอคำแนะนำ Computor(notebook) spec for audiophile
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 2 พฤศจิกายน 2015, 09:31:54 น. »
ส่วนมากคนฟังเพลงชอบ Mac เพราะไม่มีส่วนที่เป็น motor ยิ่งรุ่นใหม่ไม่มีพัดลมระบายความร้อน CPU
ใช้ SSD ไม่ต้องยุ่งยากกับ Driver ของ Sound Interface (Native Support) แต่ราคาไม่น่าคบเอาซะเลย
สามารถใช้งาน JRiver ได้

ผมใช้ Toshiba Portege Z930 i7 Gen3 มี mSATA แค่ 256 Gbytes  Memory 10 Gigs
เก่าแล้ว ลง Windows 10 / Jriver / Fidelizer Pro ต่อเข้า DAC ครับ

ออฟไลน์ prtt20

• อยากคุย
  • **
Re: ขอคำแนะนำ Computor(notebook) spec for audiophile
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 2 พฤศจิกายน 2015, 12:20:26 น. »
ขอบคุณครับ
เจอเว็บ recommend
core I5
rem 4g
หาข้อมูลก่อนงาน Commart จะได้ไม่เสียเวลาคุยที่งานครับ

ออฟไลน์ supertatum

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 3 พฤศจิกายน 2015, 08:26:51 น. »
ถ้าใช้ฟังเพลงอย่างเดียวไม่ต้องมีจอ Macmini ก็ดีครับเสียงดี และพัดลมเงียบจนไม่ได้ยินเสียง เปลี่ยนฮาร์ดิกส์เป็น SSD เสียงดีขึ้น

ถ้าอยากใช้ Notebook สเป็คทั่วๆ ไปเล่นเพลงได้หมดครับ i3, i5 ,i7 Ram 4 Gb ขึ้นไป เอาที่เป็น SSD ให้เสียงดีกว่า HDD ครับ