ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ power link  (อ่าน 2093 ครั้ง)

ออฟไลน์ kit556

• ลองคุย
  • **
สอบถามเกี่ยวกับ power link
« เมื่อ: วันที่ 8 ธันวาคม 2015, 15:24:50 น. »
เรียนถามน้าๆผู้รู้ครับ

ผมเล่น file เพลงที่เก็บบน NAS ซึ่ง NAS นี้ต่อกับ router wi-fi แล้วจึงใช้ PC รับสัญญาณดึง file เพลงมาเล่น  ปัญหาคือเวลาดู file หนัง DVD ที่เก็บไว้จะกระตุกมาก เข้าใจว่าการ stream หนังความชัดสูงๆผ่าน wi-fi ที่ช้าทำให้มีปัญหา

มีคนแนะนำผมว่าให้ใช้ power link เชื่อมต่อสัญญาณมาทางระบบไฟบ้าน ต้นทาง NAS ปลายทางมาที่ PC แล้วต่อเข้าด้วยสาย LAN เขายืนยันว่าวิธีนี้ส่งสัญญาณได้เร็วไม่กระตุกแน่นอน

แต่ผมรู้มาว่าสำหรับคนเล่นเครื่องเสียงแล้ว ระบบไฟสำคัญมาก พยายามทำไฟให้สะอาดที่สุด ใช้เครื่องกรองสัญญาณกันเป็นหมื่น แล้วถ้าผมใช้ระบบไฟบ้านเป็นทางผ่านสัญญาณ LAN แบบนี้จะมีผลกับเสียงไหมครับ?

ขอบคุณน้าๆล่วงหน้าครับ  :yoyo (81):

ออฟไลน์ kiang

• TAC
  • รุ่นใหญ่
Re: สอบถามเกี่ยวกับ power link
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 9 ธันวาคม 2015, 06:45:49 น. »

ต้องลองสถานเดียวเลยครับ ถ้าฟังไม่ออก(เสียงแย่ลง) ก้อไม่น่าไปกังวลอะไร

• ลองคุย
  • **
Re: สอบถามเกี่ยวกับ power link
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 9 ธันวาคม 2015, 12:44:31 น. »
 :yoyo (81): ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Somsaksri

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 10 ธันวาคม 2015, 14:04:41 น. »
ขออธิบายความเห็นและเข้าใจจากประสบการณ์ ผมว่าสัญญาณผ่านสายไฟ ก็เทียบเท่าสายแลนปกติที่เป็นชนิด CAT6 ครับแต่ใช้สายไฟ ที่มีอยู่แล้วตามผนังบ้านช่วยส่งผ่านสัญญาณ แต่ปัจจัยเรื่องความเร็วสัญญาณยังขึ้นอยู่กับ ตัว Router ที่ใช้เป็นความเร็วตามมาตรฐานอะไร เช่น กรณีต่อผ่านสายแลน port เป็นชนิด 10/100Mbps หรือ ระดับ Gigabit 10/100/1000Mbps ส่วน wireless เป็น b/g 56Mbps หรือ b/g/n 150Mbps ถ้า full duplex 300Mbps ปัจจุบันไปถึง b/g/ac 1000/1200/1800Mbps ก็มี แต่เป็น 2.4GHz/5GHz

Modem Router ที่แถมมากับผู้ให้บริการอินเตอร์เน็ท มักจะได้แค่ 56Mbps หรืออย่างเก่ง 150Mbps ควรเปลี่ยนใหม่ หากความเร็วยังไม่ได้

เพิ่มเติม อย่างผมใช้ NAS ฟังเพลง Audiophile ผ่านสาย CAT เท่านั้นครับ แม้แต่สายยังเปลี่ยนเป็น CAT6 (STP Shield Twise Pair) ว่าจะ up เป็น CAT7 ถ้ามีแต่ยังแพงหายาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 ธันวาคม 2015, 14:08:16 น. โดย Somsaksri »

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 10 ธันวาคม 2015, 22:06:37 น. »
ขออธิบายความเห็นและเข้าใจจากประสบการณ์ ผมว่าสัญญาณผ่านสายไฟ ก็เทียบเท่าสายแลนปกติที่เป็นชนิด CAT6 ครับแต่ใช้สายไฟ ที่มีอยู่แล้วตามผนังบ้านช่วยส่งผ่านสัญญาณ แต่ปัจจัยเรื่องความเร็วสัญญาณยังขึ้นอยู่กับ ตัว Router ที่ใช้เป็นความเร็วตามมาตรฐานอะไร เช่น กรณีต่อผ่านสายแลน port เป็นชนิด 10/100Mbps หรือ ระดับ Gigabit 10/100/1000Mbps ส่วน wireless เป็น b/g 56Mbps หรือ b/g/n 150Mbps ถ้า full duplex 300Mbps ปัจจุบันไปถึง b/g/ac 1000/1200/1800Mbps ก็มี แต่เป็น 2.4GHz/5GHz

Modem Router ที่แถมมากับผู้ให้บริการอินเตอร์เน็ท มักจะได้แค่ 56Mbps หรืออย่างเก่ง 150Mbps ควรเปลี่ยนใหม่ หากความเร็วยังไม่ได้

เพิ่มเติม อย่างผมใช้ NAS ฟังเพลง Audiophile ผ่านสาย CAT เท่านั้นครับ แม้แต่สายยังเปลี่ยนเป็น CAT6 (STP Shield Twise Pair) ว่าจะ up เป็น CAT7 ถ้ามีแต่ยังแพงหายาก

ขอบคุณครับ

สาย CAT คือสาย LAN ชนิดหนึ่งหรือเปล่าครับ ตอนนี้ผมยก NAS มาวางข้าง PC แล้วเอาสาย ad-hoc ต่อตรงกันไปเลย แต่กลายเป็นว่า  NAS ไม่เชื่อมกับ router เครื่องอื่นๆในบ้านก็จะเรียกใช้ไฟล์ใน NAS ไม่ได้ :yoyo (84):

ออฟไลน์ Moonoi

• คุยเก่งมาก
  • Minimalist
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 10 ธันวาคม 2015, 23:14:48 น. »

ขอบคุณครับ

สาย CAT คือสาย LAN ชนิดหนึ่งหรือเปล่าครับ ตอนนี้ผมยก NAS มาวางข้าง PC แล้วเอาสาย ad-hoc ต่อตรงกันไปเลย แต่กลายเป็นว่า  NAS ไม่เชื่อมกับ router เครื่องอื่นๆในบ้านก็จะเรียกใช้ไฟล์ใน NAS ไม่ได้ :yoyo (84):

CAT ย่อมาจากคำว่า Category ครับ  มันเป็นการกำหนดชนิด และ SPEC ของสาย Ethernet LAN ทั้งในแง่กระแสไฟที่วิ่ง  bandwidth  และการป้องกันสัญญาณรบกวนจากภายนอก

ที่สำคัญ  ต้องดูว่าตัว LAN Port ที่ Power Link กับ ที่ DAT ต้องใช้สาย LAN เป็น Category ไหนด้วย   จำเป็นต้อง match กันครับ

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2015, 08:59:12 น. »
ขอบคุณน้า Moonoi ครับ  :yoyo (81):

ออฟไลน์ Daddy

• รุ่นใหญ่
  • เพลงไม่เพราะฟังเครื่องไหนก็ไม่เพราะ....
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2015, 09:12:39 น. »
สมัยผมใช้อุปกรณ์พวก Powerlink มา 2ยี่ห้อแล้วไม่ค่อยเวิร์ค ทางเจ้่าของผลิตภัณฑ์บอกว่าไฟบ้านผมเป็น 3เฟส ทำให้สัญญาณมาน้อยและไม่นิ่งครับ กระตุกตลอด สุดท้ายเสียบไว้เฉยๆแล้วไหม้ไปตัว อีกตัวก็ดับร้อนจนเสียไปเอง
หลังๆเปลี่ยนเป็น Airport Extreme เล่นผ่าน wifi กลับลื่นกว่าแฮะ
www.klasscondo.com
"The Champaign of Urban Living"

ออฟไลน์ EddY

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2015, 12:45:30 น. »
ประสิทธิภาพของการใช้ Power link ขึ้นอยู่กับลักษณะการเดินสายไฟของแต่ละบ้าน และสัญญาณรบกวนในระบบไฟบ้าน ซึ่งมีผลต่อความเร็วค่อยข้างมากครับ เช่นพวกมอเตอร์ปั๊มนำ้หรือมอเตอร์อื่นๆ จะรบกวนการงานทำให้ความเร็วลดลง ผมว่าน่าจะมีผลกับระบบไฟเครื่องเสียงนะครับ ไฟจะไม่สะอาด

ผมเองก็ใช้ NAS ทั้งดูหนังและฟังเพลงผ่าน wiress ก็ไม่เจอปัญหากระตุกนะครับ
ตัว NAS และตัว Router มีผลแน่นอนครับ ให้เลือกที่คุณภาพสูงหน่อย เช่น cpu แรงและแรมเยอะหน่อย ที่สำคัญอย่าวางไกลกันมาก

น้าใช้ NAS และ Router รุ่นไหนอยู่ครับ ขอเป็นข้อมูลด้วยเผื่อช่วยได้

It's a Beautiful Day Outside But You Don't Know How To Fly

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2015, 22:26:43 น. »
ประสิทธิภาพของการใช้ Power link ขึ้นอยู่กับลักษณะการเดินสายไฟของแต่ละบ้าน และสัญญาณรบกวนในระบบไฟบ้าน ซึ่งมีผลต่อความเร็วค่อยข้างมากครับ เช่นพวกมอเตอร์ปั๊มนำ้หรือมอเตอร์อื่นๆ จะรบกวนการงานทำให้ความเร็วลดลง ผมว่าน่าจะมีผลกับระบบไฟเครื่องเสียงนะครับ ไฟจะไม่สะอาด

ผมเองก็ใช้ NAS ทั้งดูหนังและฟังเพลงผ่าน wiress ก็ไม่เจอปัญหากระตุกนะครับ
ตัว NAS และตัว Router มีผลแน่นอนครับ ให้เลือกที่คุณภาพสูงหน่อย เช่น cpu แรงและแรมเยอะหน่อย ที่สำคัญอย่าวางไกลกันมาก

น้าใช้ NAS และ Router รุ่นไหนอยู่ครับ ขอเป็นข้อมูลด้วยเผื่อช่วยได้

ผมใช้ NAS ของ Synology รุ่นที่ใส่ HD ได้สองลูก ทำ mirror อยู่ ต่อกับ router Linksys WRT54GL ครับ  คาดว่าความเร็ว wifi คงน้อยไปไม่รู้ใช่หรือเปล่า

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2015, 12:09:14 น. »
ใช่ครับ คอขวดของระบบน่าจะอยู่ตรง wrt54gl ครับ
ถ้ามีงบสูงหน่อยผมแนะนำเล่นพวกที่มี ac มี3เสาไปเลย
It's a Beautiful Day Outside But You Don't Know How To Fly

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2015, 14:18:22 น. »
ใช่ครับ คอขวดของระบบน่าจะอยู่ตรง wrt54gl ครับ
ถ้ามีงบสูงหน่อยผมแนะนำเล่นพวกที่มี ac มี3เสาไปเลย

ขอบคุณครับ รู้จุดผมน่าจะแก้ได้ละ  :yoyo(65):

จริงผมเพิ่งซื้อ router ปีก่อนเอง มีรุ่นดีกว่าที่ผมใช้เยอะ แต่ผมก็ไปค้นเจอ WRT54GL เขาว่าทนมาก และผมเจอว่าตัวเก่าเสียเร็วผมเลยอยากได้แบบทนๆ   ทนแต่ตกรุ่นแบบนี้สงสัยรอเสียไม่ไหวคงได้ซื้อใหม่ก่อน  :yoyo(58):

ออฟไลน์ sakpong

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2015, 14:43:47 น. »
ถ้าเป็นผมจะลองเชื่อมต่อทางสาย Lan ดูก่อนครับ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2015, 00:21:47 น. »
wrt54gl ผลิตมายาวนานหลายปีแล้วครับ เป็นรุ่นยอดนิยมเนื่องจากลง firmware dd-wrt ได้และราคาไม่แพงมาก
คนทั่วไปเลยนิยมกันแต่หากนำมา stream หนังคงไม่ค่อยเหมาะ

ส่วนตัวผมตอนนี้เล่น ASUS RT-AC68U สัญญาณก็ดีครับ แต่หากอยู่คนละชั้นก็มีกระตุกเหมือนกัน

หากคิดเล่นผ่าน wifi แล้วก็อย่าให้ไกล router มากนักเพระาสัญญาณยังไงก็ลดทอนลงทำให้กระตุกอยู่ดีครับ
ถ้าทำได้เล่นผ่านสายแลนดีสุดครับ เลือกที่เป็น gigabit ไปเลยครับเพราะเดี๋ยวนี้ราคาไม่ต่างกันมาก

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2015, 18:54:11 น. »
ขอบคุณน้า  sakpong และน้า EddY ครับ

ออฟไลน์ Moonoi

• คุยเก่งมาก
  • Minimalist
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2015, 21:21:00 น. »
wrt54gl ผลิตมายาวนานหลายปีแล้วครับ เป็นรุ่นยอดนิยมเนื่องจากลง firmware dd-wrt ได้และราคาไม่แพงมาก
คนทั่วไปเลยนิยมกันแต่หากนำมา stream หนังคงไม่ค่อยเหมาะ

ส่วนตัวผมตอนนี้เล่น ASUS RT-AC68U สัญญาณก็ดีครับ แต่หากอยู่คนละชั้นก็มีกระตุกเหมือนกัน

หากคิดเล่นผ่าน wifi แล้วก็อย่าให้ไกล router มากนักเพระาสัญญาณยังไงก็ลดทอนลงทำให้กระตุกอยู่ดีครับ
ถ้าทำได้เล่นผ่านสายแลนดีสุดครับ เลือกที่เป็น gigabit ไปเลยครับเพราะเดี๋ยวนี้ราคาไม่ต่างกันมาก

เพิ่มเติมนิดหนึ่งครับ

WIFI รุ่นใหม่ๆจะมีสองความถึ่ 2.4 และ 5 Ghz  ถ้าต้องการแบนด์วิธสูงๆให้ใช้ 5Ghz

แต่ถ้าอยากให้ไปไกลๆ ให้ใช้ความถี่ 2.4

อีกเรื่องหนึ่งคือ WIFI router แต่ละตัวจะส่งด้วยความแรงไม่เท่ากัน  ปกติส่งที่ 100 mW

มีบางตัวเท่านั้นที่ส่งได้ 200 mW เช่น ASUS RT-N66U (รุ่นเก่าหน่อย)

ถามคนขายได้ครับว่าแต่ละตัวส่งสัญญาณที่ความแรงเท่าไร

ถ้าเป็นตัวที่แถมมาจาก Internet Provider เช่น True หรือ 3BB น่าจะไม่เกิน 100 mW