ผู้เขียน หัวข้อ: ชุด computer transport ผ่านแบตราคาประหยัด  (อ่าน 1468 ครั้ง)

ออฟไลน์ WindowsX

• คุยเก่งมาก
ชุด computer transport ผ่านแบตราคาประหยัด
« เมื่อ: วันที่ 10 ธันวาคม 2015, 22:30:54 น. »

สิ่งที่ต้องมี

1. Lenovo Miix 10 - เป็น tablet Windows 10 ที่ราคาถูกมาก แค่ 8900 เอง สามารถใส่ micro sd card แบบ Premium ของ Sony เล่นเพลงตรงๆได้เลยครับ แต่จะขุนให้เสียงดีหน่อยก็ต้องใช้ Fidelizer Pro คู่กับโปรแกรมฟังเพลงคู่ใจด้วย ยังไม่ได้ซื้อ J River มาลงเลยใช้ foobar2000 แทนไปก่อนละกัน ประหยัดกว่า Mac Mini บานเลย

2. Hiface Two - เป็น audio interface ที่เล็ก พกพาง่าย ราคาย่อมเยาว์อยู่ที่ 5500 บาท ว่าจะจัด Hiface Evo Two มาเสริมทัพ เร็วๆนี้เหมือนกันครับ เสียงน่าจะดีขึ้นเยอะ

3. สาย USB extension cable แบบแยกไฟ - เนื่องจาก Lenovo Miix 10 นั้นจ่ายไฟได้ต่ำจึงไม่สามารถต่อ Hiface เล่นได้ตรงๆ ผมจึงได้ทำสาย USB extension cable ที่แยกไฟขึ้นมา กลายเป็น battery powered Hiface แทนครับ

4. Powerbank - ปกติเอาไว้ชาร์จกล้องกับมือถือเวลาออกนอกบ้าน พอเอามาต่อฟังเพลงตรงๆก็ให้เสียงที่สะอาดนิ่งกว่าต่อไฟจากคอมตรงๆเยอะเหมือนกันนะครับเนี่ย

ปกติเอา tablet มา compile Fidelizer ส่งลูกค้าเวลาไปเที่ยว แต่พอเอามาฟังเพลงแต่เสียงที่ได้นี้ช่างน่าตกใจจริงๆครับ ผมว่าสาย USB extension cable แบบแยกไฟน่าจะมีคนทำแบบ audiophile มาขายน่าจะช่วยแก้ปัญหาเรื่องไฟได้เยอะเลยนะครับเนี่ย
Transport: Emm Labs CDSD SE (๊modified)/Self-made music server (Xeroc)
DAC: Emm Labs DCC2 SE (modified) + Antelope Isochrone OCX-V (modified) + 10M Rubidium Oscillator
Pre: Viola Labs Cadenza
Power: Karan KA S 450
Speaker: Rockport Ankaa

ออนไลน์ surapong

• รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
Re: ชุด computer transport ผ่านแบตราคาประหยัด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2015, 11:27:05 น. »
เล็งเอาไว้อยู่เหมือนกันตัวนี้ ไปจับๆ ลูบๆ มาหลายรอบละ

ที่สำคัญ ตอนนี้เหลือ 7990 บาท บน the mall ครับ แถมกระเป๋า และชุด kit อีกต่างหาก

ปล. ที่เล็งไว้นะ  ไม่ได้เอามาฟังเพลงหรอก แต่จะเอามาทำเป็น remote control เครื่อง mac mini + amarra + itunes library ผ่านระบบไร้สาย เพื่อไม่ต้องต่อจอภาพกับ mini ครับ ทดสอบโปรแกรม control บน lenovo U410+win 10pro ฉลุย แถมฟรีอีกต่างหาก

แต่ด้วยความบาง อาจเอาไว้สลับฟังเพลงบางโอกาส ยามไปไหนไกล ๆ ก็ได้ครับ อิๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 ธันวาคม 2015, 11:29:38 น. โดย surapong »
Simple & Simple

ออฟไลน์ EddY

• ชอบคุย
Re: ชุด computer transport ผ่านแบตราคาประหยัด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2015, 12:53:36 น. »
เดี๋ยวนี้ tablet ที่ไม่ใช ipad ก็ถูกเหลือเชื่อครับ แนวทางนี้น่าเล่นทีเดียวเชียว
ผมแอบสนใจ "สาย USB extension cable แบบแยกไฟ" ถ้ามีคนทำมาสำหรับ Audiophile คงเจ๋งน่าดู
It's a Beautiful Day Outside But You Don't Know How To Fly

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2015, 14:09:44 น. »
@surapong ไว้มีโอกาสลองจัดดูครับ ผมว่าคุ้มมากๆเลยครับ ผมกำลังคิดดูอยู่ว่าจะทำอะไรได้อีก น่าจะประยุกต์ใช้ได้หลายอย่างพอดู

@EddY จริงๆสายที่ผมทำก็เป็นแบบ Audiophile นะครับ แต่พวกสายแบบมี brand ในตลาดยังไม่ทำกันเลยทำใช้เองก็ได้ สนใจก็สั่งทำกับผมได้นะครับ
Transport: Emm Labs CDSD SE (๊modified)/Self-made music server (Xeroc)
DAC: Emm Labs DCC2 SE (modified) + Antelope Isochrone OCX-V (modified) + 10M Rubidium Oscillator

ออฟไลน์ kit556

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2015, 19:47:47 น. »
ขอบคุณสำหรับแนวทางครับ

Hiface นี่มีผลกับเสียงเยอะไหมครับผมสนใจจัดหามาใช้เหมือนกัน
การต่อ power bank  ไม่จำเป็นในกรณีที่ช่อง USB จาก com จ่ายไฟได้พอใช่ไหมครับ  :yoyo(61):

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2015, 19:57:06 น. »
Hiface ก็ดีพอใช้ได้ระดับนึงครับ ถ้าอยากได้เสียงดีจริงๆคงต้องจัดพวกระดับหมื่นกว่าบาทขึ้นไปอย่าง Hiface Evo Two, Stello U3 เป็นต้น

powerbank ไม่จำเป็นถ้าไฟจากคอมจ่ายพอ แต่ถ้าต่อ powerbank แยกได้ก็ลดการกวนจากไฟในคอมลงมาพอสมควรครับ ต่อได้ก็ฟังดีกว่านะ

ออฟไลน์ EddY

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2015, 10:54:32 น. »
@surapong ไว้มีโอกาสลองจัดดูครับ ผมว่าคุ้มมากๆเลยครับ ผมกำลังคิดดูอยู่ว่าจะทำอะไรได้อีก น่าจะประยุกต์ใช้ได้หลายอย่างพอดู

@EddY จริงๆสายที่ผมทำก็เป็นแบบ Audiophile นะครับ แต่พวกสายแบบมี brand ในตลาดยังไม่ทำกันเลยทำใช้เองก็ได้ สนใจก็สั่งทำกับผมได้นะครับ

ขอบคุณครับน้านนท์ รบกวนหลังไมค์ราคาและรายละเอียดสาย USB อย่างว่าให้ด้วยครับ  :yoyo (81):
It's a Beautiful Day Outside But You Don't Know How To Fly