ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้ทางไฟฟ้า เป็นศูนย์ สอบถามเรื่อง การใช้ Power bank จ่ายไฟให้ DAC ครับ  (อ่าน 2154 ครั้ง)

ออฟไลน์ iittuumm

• หน้าใหม่
  • *
เนื่องจากได้ Apogee Mini DAC มาครับ เลยอยากจ่ายไฟจาก Power bank ให้กับ Apogee ครับ
เสป็ค Power supply ของ Mini Dac คือเท่านี้ครับ

The PSU specs and barrel connector dimensions are as follows:
Output: 12 volts DC 1-2 A (1000-2000 mA), center pin of barrel is positive (+)
2.1mm ID, 5.5mm OD

แต่เนื่องจากไฟจาก USB ของ Power Bank มันเป็นไฟ 5V ไปค้น Google เลยเจอ ตัวแปลงไฟจาก Port USB เป็น 12v แบบนี้ครับ
http://www.ebay.com/itm/USB-DC-5V-TO-12V-Step-up-Module-for-GoIP-VOIP-Gateway-Solar-Battery-Mobile-Power-/271298665224

รบกวนผู้รู้ครับ
- ถ้าใช้ Power Bank + usb adapter ตามข้างต้น มันจ่ายไฟได้พอหรือเปล่าครับ
- Power Bank 12000 mha จะใช้งานได้ประมาณกี่ชั่วโมงครับ

ทางเลือกที่ 2 ครับ มันจ่าย 12V ได้เลย แต่ต้องมาซื้อ แบต 18650 ใส่เอง และก็ด้ก๊องแก๊งกว่า Power bank ที่ขายๆทั่วๆไปครับ

http://www.ebay.com/itm/12V-9V-6V-5V-3-6V-Mobile-Power-Bank-Box-USB-6-x-18650-Battery-Charger-Adapter-/262455978197?var=&hash=item3d1b9868d5:m:m01lyGEqwp37egJTrVKvhPg

หรือมีคำแนะนำอื่น เรื่องใช้ไฟ AC แนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ :yoyo(65):

ออฟไลน์ sunsern

• คุยเก่งมาก
หากไม่คิดมาก ซื้อ UPS หรือหา UPS เก่ามาซักตัว battery ของมันเป็น 12V จะนำมาใช้ได้ดีมาก กำลังไฟเหลือเฟือ ตอนชาร์จก็เสียบกลับไปกับ UPS เท่ากับได้แบต พร้อมชุดชาร์จไม่เกิน 2000 บาท หากแบตเริ่มเก่าหรืออยากมีหลายลูกก็เพิ่มลูกละ 800 น่าจะเป็นทางที่ง่ายและเสถียร low noise เสียงดีกว่าชุดแปลงไฟครับ

• หน้าใหม่
  • *
หากไม่คิดมาก ซื้อ UPS หรือหา UPS เก่ามาซักตัว battery ของมันเป็น 12V จะนำมาใช้ได้ดีมาก กำลังไฟเหลือเฟือ ตอนชาร์จก็เสียบกลับไปกับ UPS เท่ากับได้แบต พร้อมชุดชาร์จไม่เกิน 2000 บาท หากแบตเริ่มเก่าหรืออยากมีหลายลูกก็เพิ่มลูกละ 800 น่าจะเป็นทางที่ง่ายและเสถียร low noise เสียงดีกว่าชุดแปลงไฟครับ

http://www.taradenergy.com/index.php?PHPSESSID=2cbu5uej20egdc8ul10etc5lj6&topic=231.msg376;topicseen#new

แบบนี้พอไหวมั๊ยครับ ราคาถูกดี พอแบตหมด เราประกอบกลับ แล้วเสียบปลั๊ก คือการชาร์จแบต ใช่หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ supertatum

• ชอบคุยมาก
ไม่ลองดู LPSU ครับ เสียงดี ไม่ต้องคอยชาร์ตไฟเข้าแบ็ต ฟังๆ อยู่แบ็ตหมด ต้องมาเปลี่ยนแบ็ต ชาร์ตใหม่อีก :yoyo (84):

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
แปลงไฟจาก 5V เป็น 12V โดย step up module ไม่แนะนำครับ นอยส์ตรึมเลย

หาภาคจ่ายไฟลิเนียร์+เรคกูเลเตอร์ 12V มาใช้ดีกว่าครับ หม้อแปลงอาจจะใหญ่หน่อย แต่ได้ไฟที่มี

คุุณภาพดีและราคาถูก หรือถ้าได้วงจรเรคกูเลเตอร์โลว์นอยส์ดีๆ ( ไม่ใช่ไอซี 7812 หรือ LM317 นะครับ )

บางทีอาจจะไม่ต้องใช้แบตฯ เลยก็ได้ครับ

• หน้าใหม่
  • *

http://www.jetliveaudio.com/product/1385952/clef-audio-lsd-5---linear-power-supply.html
Linear power supply นี่ราคาเอาเรื่องเหมือนกันครับ   :yoyo(26):  มียี่ห้ออื่นที่ราคาเบาๆลงมาหน่อยแนะนำมั๊ยครับ

ออฟไลน์ supertatum

• ชอบคุยมาก
รุ่นรองลงมาครับ สองพันกว่าบาท 12 v พอดี

• หน้าใหม่
  • *
รุ่นรองลงมาครับ สองพันกว่าบาท 12 v พอดี

ออ เห็นแล้วครับ ตัวนี้ราคาพอไหว ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ sunsern

http://www.taradenergy.com/index.php?PHPSESSID=2cbu5uej20egdc8ul10etc5lj6&topic=231.msg376;topicseen#new

แบบนี้พอไหวมั๊ยครับ ราคาถูกดี พอแบตหมด เราประกอบกลับ แล้วเสียบปลั๊ก คือการชาร์จแบต ใช่หรือเปล่าครับ

ครับ เป็นแบบที่ว่า

นิดหนึ่งเรื่อง battery หรือ power supply ดี คือเรื่องมันคือความสะดวก หรือความเป็นที่สุด บางคนยอมชาร์จแบตและฟังจากแบตเพราะต้องการให้ noise เป็นศูนย์ หากแต่ไม่สนใจเรื่องคุณภาพมากนัก power supply ที่แบบเสียบปลั๊กทั้งแบบ Linear หรือ switching ก็มีของดีและของพอใช้ทั้งนั้นไม่จำเป็นว่าต้องเป็น linear เสมอไป แต่ดีที่สุดยังมี ripple ประมาณ 10 millivolt ซึ่งบางคนยอมไม่ได้ แต่ผมยอมได้เพราะฟังไม่ออก

• หน้าใหม่
  • *

ครับ เป็นแบบที่ว่า

นิดหนึ่งเรื่อง battery หรือ power supply ดี คือเรื่องมันคือความสะดวก หรือความเป็นที่สุด บางคนยอมชาร์จแบตและฟังจากแบตเพราะต้องการให้ noise เป็นศูนย์ หากแต่ไม่สนใจเรื่องคุณภาพมากนัก power supply ที่แบบเสียบปลั๊กทั้งแบบ Linear หรือ switching ก็มีของดีและของพอใช้ทั้งนั้นไม่จำเป็นว่าต้องเป็น linear เสมอไป แต่ดีที่สุดยังมี ripple ประมาณ 10 millivolt ซึ่งบางคนยอมไม่ได้ แต่ผมยอมได้เพราะฟังไม่ออก
ปัญหาที่ทำให้ผมต้องมองหา แบตเตอรรี่ หรือ Power supply ดีๆ เพราะตอนนี้ ได้ลองฟังเสียงของ Apogee Dac แล้ว โดยวิธีส่งสัญญาณจาก Coax จาก ซาว์นการ์ด Emu 1820m เข้า Apogee เลยโดยไม่ต้องใช้ Driver (ตามที่ขอคำแนะนำไว้กระทู้ก่อน)  ทีนี้ เจ้า Apogee นี่ดูเหมือนอ่อนไหวกับระบบไฟมาก ขนาดผมเสียบถอด USB เครื่องปรินต์เตอร์ กับคอม มันยังมีเสียงแกร๊กๆ ดังออกมาจากลำโพงเลยครับ  ผมเลยคิดว่าวิธีการใช้แบตเตอรี่ น่าจะแก้ปัญหาชั่วคราวไปก่อนได้ ส่วนเรื่องการเดินสายไฟใหม่ ลงกราวนด์นี่คงเรื่องยาวแน่ๆครับ

ออฟไลน์ surapong

• รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง

ปัญหาที่ทำให้ผมต้องมองหา แบตเตอรรี่ หรือ Power supply ดีๆ เพราะตอนนี้ ได้ลองฟังเสียงของ Apogee Dac แล้ว โดยวิธีส่งสัญญาณจาก Coax จาก ซาว์นการ์ด Emu 1820m เข้า Apogee เลยโดยไม่ต้องใช้ Driver (ตามที่ขอคำแนะนำไว้กระทู้ก่อน)  ทีนี้ เจ้า Apogee นี่ดูเหมือนอ่อนไหวกับระบบไฟมาก ขนาดผมเสียบถอด USB เครื่องปรินต์เตอร์ กับคอม มันยังมีเสียงแกร๊กๆ ดังออกมาจากลำโพงเลยครับ  ผมเลยคิดว่าวิธีการใช้แบตเตอรี่ น่าจะแก้ปัญหาชั่วคราวไปก่อนได้ ส่วนเรื่องการเดินสายไฟใหม่ ลงกราวนด์นี่คงเรื่องยาวแน่ๆครับ

ในการฟังเพลงด้วยไฟล์ (ไม่ว่าจะไฟล์ประเภทใดก็ตาม) เล่นด้วย player (จะเป็น computer หรือ ด้วย music player โดยเฉพาะ)  ต่อด้วย dac (จะมีหรือไม่มี digital interface ก็ตาม) ระบบไฟฟ้า ตั้งแต่ AC เข้าระบบ ยัน DC ที่ใช้ ไล่ลงไปถึง Gnd  มีความสำคัญมาก ๆ เลยครับ  ทำอย่างไร ไฟจะสะอาด และ ระบาย/ขจัดสิ่งรบกวนในระบบให้ได้เร็วและมีประสิทธิภาพที่สุด

ถ้าทำได้ สิ่งที่ได้รับกลับมาก็คือ ความสงัด การแยกชิ้นดนตรี ไดนามิค และ noise floor ที่ลดลงไป  ทำให้เราได้ยินเสียงดนตรีได้ดีขึ้น ชัดเจนขึ้น แยกแยะชิ้นดนตรีดีขึ้น รวมถึงบรรยากาศดีขึ้นด้วย
Simple & Simple

• TAC
LSD-5 ของ Clef ราคานี้กี่โวลต์กี่แอมป์ครับ

ที่ราคาสูงส่วนนึงมาจากซีออดิโอเกรดด้วยมั๊งครับ

ตอนผมทำภาคจ่ายไฟมาใช้กับแอมป์หลีไป่ ใช้หม้อแปลง EI

ขนาด 12V 5A ซีของ Nichicon FW ( ออดิโอเกรตรุ่นถูกสุด

ของนิชิคอน )ขนาด 4700uf/50V จำนวน 4 ตัว กับวงจร

regulator ใช้ทรานซิสเตอร์+FET แยกชิ้น ใส่กล่องเหล็กสีขาวดำกิ๊กก๊อก

สไตล์บ้านหม้อธรรมดาๆ ค่าใช้จ่ายเฉพาะอุปกรณ์อย่างเดียวก็ร่วม 2 พันบาทแล้ว

ของ Clef ให้หม้อแปลงแบบเทอรอยด์ เคสอลูมิเนียม ซีออดิโอเกรด

ถ้าเรท 12V 5A หรือมากกว่า ผมว่าราคานี้ก็โอเคนะครับ แถมออกแบบมาสำหรับงาน

ออดิโอซะด้วย ดีกว่าไปซื้อภาคจ่ายไฟอเนกประสงค์ราคาถูกนะครับ

ปล. ภาคจ่ายไฟที่ผมทำนี่เทียบกับแบตเตอรี 12V 9A ผมชอบมากกว่าแบตเตอรี่ซะอีก :yoyo(12):

• รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
ปล. ภาคจ่ายไฟที่ผมทำนี่เทียบกับแบตเตอรี 12V 9A ผมชอบมากกว่าแบตเตอรี่ซะอีก :yoyo(12):

ขออนุญาตตัดข้อความนะครับน้าหนุ่ม

ผมเห็นด้วยเลยครับ น้ำนวลมันเย้ายวนกว่าอะไรที่มันแห้งเรียบไปหมด คิกๆๆ :yoyo (100):

• TAC
ทีแรกผมก็เข้าใจว่ายังไงแบตฯ ก็คงจะเหนือกว่านะครับ จนไปเจอในเน็ต

ฝรั่งมันทดสอบวัดสเป็คอิมพิแดนท์ กับนอยส์ เทียบระหว่างแบตเตอรี่กับวงจร

ลิเนียร์เรคกูเลเตอร์( วงจรควบคุมแรงดันไฟ )หลายๆ แบบ ทั้งแบบที่ใช้ไอซี

ทั้งแบบแยกชิ้น แล้วปรากฎว่าผลออกมาผิดคาด ตือไม่ได้ด้อยกว่าแบตฯ เลย

แม้กระทั้งเรื่องนอยส์ ก็เลยลองทำดูมั่งน่ะครับ

• หน้าใหม่
  • *

ในการฟังเพลงด้วยไฟล์ (ไม่ว่าจะไฟล์ประเภทใดก็ตาม) เล่นด้วย player (จะเป็น computer หรือ ด้วย music player โดยเฉพาะ)  ต่อด้วย dac (จะมีหรือไม่มี digital interface ก็ตาม) ระบบไฟฟ้า ตั้งแต่ AC เข้าระบบ ยัน DC ที่ใช้ ไล่ลงไปถึง Gnd  มีความสำคัญมาก ๆ เลยครับ  ทำอย่างไร ไฟจะสะอาด และ ระบาย/ขจัดสิ่งรบกวนในระบบให้ได้เร็วและมีประสิทธิภาพที่สุด

ถ้าทำได้ สิ่งที่ได้รับกลับมาก็คือ ความสงัด การแยกชิ้นดนตรี ไดนามิค และ noise floor ที่ลดลงไป  ทำให้เราได้ยินเสียงดนตรีได้ดีขึ้น ชัดเจนขึ้น แยกแยะชิ้นดนตรีดีขึ้น รวมถึงบรรยากาศดีขึ้นด้วย

เดี๋ยวคงต้องทนๆใช้แบบนี้ไปก่อนครับ ต่อไปคงต้องต่อ Ground ให้กับไฟฟ้าที่บ้านแน่นอน ดูแล้วน่าจะคุ้มค่าและเห็นผลชัดเจนครับ

ออฟไลน์ Dodesign

• อยากคุย
  • **
ส่วนตัวผมใช้ Battery เลี้ยง Source 100% ทั้งระบบครับ

Battery ให้เสียงที่สะอาดนิ่งมากๆ...แต่ด้อยเรื่อง Dynamic ครับ เมื่อเทียบกับ Linear PSU
Linear PSU ให้ Dynamic ที่ดี เสียงเต็มกว่า แต่...ความสะอาด โปร่งหลุดลอย เทียบกันไม่ได้ครับ ถึงแม้จะใช้ PSU ที่คุณภาพสูงก็ตาม
Battery แต่ละแบบ แต่ละยี่ห้อก็ให้คุณภาพเสียงไม่เท่ากับครับ Battery ที่ใช้ Cell Battery คุณภาพดีของญี่ปุ่น ก็ให้คุณภาพเสียงที่ดีกว่า Battery ที่ใช้ Cell ราคาถูกจากจีน
คิดว่าขนาดความจุของ Battery ก็น่าจะมีส่วนกับ Dynamic ของเสียง (Battery จีนตัวเล็กๆ จะให้เสียงที่แห้งและ Weak)
จำนวน Amp ที่จ่ายออกมามีผลต่อเสียงอย่างมาก Amp

ส่วนต้วผมคิดว่าความเต็มของเสียงที่เพิ่มมานั้น เป็น Color รูปแบบหนึ่งที่ถูกสร้างโดยอุปกรณ์ใน PSU
เหมือนๆกับผู้ที่ชื่นชอบเสียงจากหลอด ที่ให้ color ที่ตัวเองพอใจ
เสียงจาก Battery นั้นถึงแม้จะมีข้อด้อยบางจุด แต่ส่วนตัวผมคิดว่ามันบริสุทธิ์และให้เสียงที่เที่ยงตรงกว่าซึ่งทำให้ฟังเพลงได้ทุกประเภท
พอ color ส่วนเกินหายไป จึงรู้สึกว่าเสียงราบเรียบและความฉ่ำลดลงไป ไม่เท่าที่เคยฟัง

ที่สุดแล้ว ก็แล้วแต่ Style ของผู้ฟังครับ

ใช่ครับ ทั้งสองแบบ มันมีสิ่งที่แตกต่างกัน และบางอบ่างถ้ายังไม่ได้ลองเองอย่าเพิ่งบอกว่ามันไม่ดีครับ เหนือฟ้ายังมีฟ้าเสมอ  เราจะไม่บอกว่า มันคือข้อดีข้อด้อย แต่เราบอกว่ามันคือ สิ่งที่แตกต่างเราต้องหาความเหมาะสมให้กับตัวเองครับ

ยอกจากเรื่องระบบไฟแล้ว ระบบการขจัด แรงสั่นสะเทือน ซึ่งอาจบอกว่ามันคือ noise แบบนึงก็ว่าได้  ถ้าจัดการได้ เสียงจะหลุดลอยได้เลยทั้งๆ ที่เครื่องไม่ต้อง hi-end มากมาย