ผู้เขียน หัวข้อ: สาย USB2 ของ Chalus แบบ A-B  (อ่าน 4420 ครั้ง)

ออฟไลน์ Moonoi

• คุยเก่งมาก
  • Minimalist
สาย USB2 ของ Chalus แบบ A-B
« เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2016, 19:51:09 น. »
พี่ศักดิ์ให้สาย USB เส้นนี้มาลองฟังหลายวันแล้วครับ

สายเส้นนี้เสียงกลางหนาดี

เสียงร้องกลมทีเดียว  หางเสียงร้องถูกใจผมนะ  แบบค่อยๆหายไปทีละน้อย

ถ้าใครชอบฟังเพลงร้องที่เสียง foward นิดๆ  ถือว่าสายเส้นนี้ทำได้ดีทีเดียว

มีจุดอ่อนนิดๆ ตรงยังมีความคมแบบดิจิตอลเหลืออยู่เล็กน้อย (สาย USB ส่วนใหญ่จะมีบุคคลิกแบบนี้แทบทั้งนั้น)

ในระดับราคาสามพันกว่าๆ ถือว่าคุ้มค่า และเป็นสายเส้นหนึ่งที่น่าสนใจ

:yoyo(65): :yoyo(65):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2016, 19:55:23 น. โดย Moonoi »

ออฟไลน์ panupont

Re: สาย USB2 ของ Chalus แบบ A-B
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2016, 19:54:13 น. »
พี่หมูซนอีกแล้ว

:yoyo (81): :yoyo (81): :yoyo (81): :yoyo (81):

Re: สาย USB2 ของ Chalus แบบ A-B
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2016, 19:56:14 น. »

:yoyo (81): :yoyo (81): :yoyo (81): :yoyo (81):

พี่ศักดิ์ใจดีให้ยืมมาฟังนะ 5555

น้าบอยลองเล่นไฟล์เพลงสิ  เดี๋ยวก็ซนแบบผมแหละ

ถ้าได้สาย USB ดีๆ เหมาะกับสไตล์ของเรา  เสียงจะเพราะมากกกกกก จนแทบไม่น่าเชื่อ

ออฟไลน์ panupont

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2016, 19:57:18 น. »
ซักพักครับพี่ ตอนนี้มีความสุขดีกับแผ่นดำ

:yoyo (95): :yoyo (95): :yoyo (95): :yoyo (95):

ออฟไลน์ ojoa

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2016, 04:21:25 น. »
ซักพักครับพี่ ตอนนี้มีความสุขดีกับแผ่นดำ

:yoyo (95): :yoyo (95): :yoyo (95): :yoyo (95):

Pre-Power: Aurorasound Preda + Karan KAS400 Cardas Wiring CD: Accuphase DP720 Speaker: Wilson Audio Sasha W/P
Interconnect: Audiotruth Diamond , Nordost Valhalla XLR Power Cord : Signal Project Lynx , Kubala Emotion, Powerwedge 311, Kr62 Silver Gold Edition
Speaker Cable: Transparent Reference XL SS
Turntable: Denon DP80 + Tonearm Denon 302 + Dynavector XX2 MkII + Accuphase AC3 + Grado Gold MM + Denon 103r Pulse
Phono: Accuphase C37 ผมหยุดฟังเพลงแล้วครับ

ออนไลน์ surapong

• รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2016, 09:58:38 น. »

พี่ศักดิ์ใจดีให้ยืมมาฟังนะ 5555

น้าบอยลองเล่นไฟล์เพลงสิ  เดี๋ยวก็ซนแบบผมแหละ

ถ้าได้สาย USB ดีๆ เหมาะกับสไตล์ของเรา  เสียงจะเพราะมากกกกกก จนแทบไม่น่าเชื่อ

เสริมน้าหมูนะครับ ถ้าจะเล่นและฟังไฟล์เพลง สิ่งที่จำเป็น ไฟล์ที่เรียบเรียงลงดิสก์มาดี ระบบไฟเลี้ยงมันดีๆ  สายสัญญานชั้นดีหน่อย กับสลายแรงสะเทือนได้ดี อาจเปลี่ยนใจนะครับ เป็นอีกแนวทางนึงไว้เปลียนบรรยากาศกับแนวทางครับ
Simple & Simple

ออฟไลน์ WindowsX

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2016, 12:42:31 น. »
ความคมของ digital นี่คมจากต้นทางมากกว่ารึเปล่าครับ ถ้า source ไม่มีมาแต่แรกสายธรรมดาทั่วๆไปก็ไม่มีอาการนี้นะครับ
Transport: Emm Labs CDSD SE (๊modified)/Self-made music server (Xeroc)
DAC: Emm Labs DCC2 SE (modified) + Antelope Isochrone OCX-V (modified) + 10M Rubidium Oscillator
Pre: Viola Labs Cadenza
Power: Karan KA S 450
Speaker: Rockport Ankaa

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2016, 14:37:01 น. »
ความคมของ digital นี่คมจากต้นทางมากกว่ารึเปล่าครับ ถ้า source ไม่มีมาแต่แรกสายธรรมดาทั่วๆไปก็ไม่มีอาการนี้นะครับ

ไม่ใช่ครับคุณนนท์ 

เป็นกลางสูงที่คม ฟังแล้วขอบมันดูคมๆ 

ที่ฟังชัดที่สุดก็ช่วงความถี่เสียงกีตาร์ เปียโน ไวโอลินนะครับ

หมายเหตุ : เคยลองสายที่แพงมากๆ มันจะให้ความรู้สึกและบรรยากาศแบบอนาล็อค

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2016, 15:39:09 น. »
ผมถึงบอกไงครับว่าถ้าเครื่องไม่มีมาแต่แรก ใส่สายทั่วไปมาก็ไม่มีครับ อย่าง Fidelizer ผมที่ใช้วันก่อนก็มีเพื่อนมาขอซื้อเพิ่มบอกว่าฟังกับคอมใหม่แล้วมันติดคมๆไม่เหมือนเครื่องที่ใช้ Fidelizer เครื่องก่อน

ไม่ใช่จะมาแนะนำขายของอะไรนะครับแต่ที่ผมอยากบอกคือต้นเหตุที่แท้จริงมาจาก source ครับ ถ้า source แก้ได้ สายทั่วไปก็ไม่ติดคมครับ เอาสายแถม printer มาต่อดูก็ยังได้ครับ

ส่วนสายแพงๆที่ทำให้ไม่คมก็จูนตัวนำกับท่อหดให้เสียงอู้ลงมาลดความคมของกลางแหลมไป ก็ฟังดู analog ดีครับแต่เป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุครับ ถ้าสงสัยลองนัดมาฟังดูได้ครับ เดี๋ยวผมเอา tablet ไปต่อสาธิตให้ลองครับ
Transport: Emm Labs CDSD SE (๊modified)/Self-made music server (Xeroc)
DAC: Emm Labs DCC2 SE (modified) + Antelope Isochrone OCX-V (modified) + 10M Rubidium Oscillator

ออฟไลน์ nuummie

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2016, 16:01:52 น. »
เสียงคมลองจูน resonance อุปกรณ์ดูครับ  :yoyo(12):

http://www.vibratack.com/th/

Living Room System: Analog : Michell Gyro SE w/ SME V / AT OC9 iii LE  / SAC SUT | Hanss T60 Black / Jelco 750L / Denon 102 / Schick / Denon 103R Midas Aluminium Body / Aesthetix Rhea -- Digital : Aurender S10  (m) ; Macmini (ssd + linear power supply) + Antelope OCX  (m)  / Weiss Minerva  (m) / SAC isolation transformer for DAC -- JR Continuum 500 / Genesis G5.3    
Home Theater : Dune Max / DVDO DUO / Panasonic AE4000 / Cinemike Marantz 7005 / W4S MMC7 / XTZ 100.49 and 100.33, iAV Muse Twin + Behringer 1124 / THX calibrated
Dining room system : iPad Tidal App / Hegal H160 / Wilson Sophia 3

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2016, 18:14:18 น. »
เสียงคมลองจูน resonance อุปกรณ์ดูครับ  :yoyo(12):

http://www.vibratack.com/th/

เข้าท่าครับพี่

ขอบคุณครับ

หลังปีใหม่ค่อยลอง

:yoyo(65):  :yoyo(58):

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2016, 18:15:32 น. »
ผมถึงบอกไงครับว่าถ้าเครื่องไม่มีมาแต่แรก ใส่สายทั่วไปมาก็ไม่มีครับ อย่าง Fidelizer ผมที่ใช้วันก่อนก็มีเพื่อนมาขอซื้อเพิ่มบอกว่าฟังกับคอมใหม่แล้วมันติดคมๆไม่เหมือนเครื่องที่ใช้ Fidelizer เครื่องก่อน

ไม่ใช่จะมาแนะนำขายของอะไรนะครับแต่ที่ผมอยากบอกคือต้นเหตุที่แท้จริงมาจาก source ครับ ถ้า source แก้ได้ สายทั่วไปก็ไม่ติดคมครับ เอาสายแถม printer มาต่อดูก็ยังได้ครับ

ส่วนสายแพงๆที่ทำให้ไม่คมก็จูนตัวนำกับท่อหดให้เสียงอู้ลงมาลดความคมของกลางแหลมไป ก็ฟังดู analog ดีครับแต่เป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุครับ ถ้าสงสัยลองนัดมาฟังดูได้ครับ เดี๋ยวผมเอา tablet ไปต่อสาธิตให้ลองครับ

:yoyo(65):  :yoyo(65):

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 2 ธันวาคม 2016, 15:28:56 น. »
คลายน๊อตตัวถัง( ซอร์ส แอมป์ อะไรก็ได้ )ให้หลวมหน่อยเสียงก็อุ่นขึ้นนะ

ยังไม่ต้องเช่ื่อตอนนี้ก็ได้ครับ ของงี้ต้องลองเอง

เห็นนนท์พูดถึงท่อหด ทีแรกนึกว่ารู้สึกอยู่คนเดียว

ผมว่าท่อหดสีดำเสียงจะทึบที่สุด รองลงมาก็พวกสีเข้มๆ

อย่างสีน้ำเงิน สีแดง ไล่มาจนถึงสีเหลือง สีขาว จะทึบน้อยที่สุด

แต่ว่าไม่ใส่เลยเสียงจะเปิด โปร่งใสมากที่สุด 

รู้สึกเหมือนกันรึ่ปล่าอ่ะ นนท์ :yoyo(73):

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 2 ธันวาคม 2016, 17:54:04 น. »
ต้องคลายน๊อตทุกเครื่องไหมครับ  หรือแค่บางเครื่องก็พอ

คลายน๊อตตัวถัง( ซอร์ส แอมป์ อะไรก็ได้ )ให้หลวมหน่อยเสียงก็อุ่นขึ้นนะ

ยังไม่ต้องเช่ื่อตอนนี้ก็ได้ครับ ของงี้ต้องลองเอง

เห็นนนท์พูดถึงท่อหด ทีแรกนึกว่ารู้สึกอยู่คนเดียว

ผมว่าท่อหดสีดำเสียงจะทึบที่สุด รองลงมาก็พวกสีเข้มๆ

อย่างสีน้ำเงิน สีแดง ไล่มาจนถึงสีเหลือง สีขาว จะทึบน้อยที่สุด

แต่ว่าไม่ใส่เลยเสียงจะเปิด โปร่งใสมากที่สุด 

รู้สึกเหมือนกันรึ่ปล่าอ่ะ นนท์ :yoyo(73):

• TAC
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 2 ธันวาคม 2016, 18:08:16 น. »
ลองทีละเครื่องก่อนก็ได้ครับ

ปกติถ้าซอร์สเป็นเครื่องเล่นซีดี แค่คลายน๊อตตัวที่ยึด

ขั้ว RCA ที่เครื่องเล่นซีดีแค่จุดเดียวก็ฟังออกแล้วครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 2 ธันวาคม 2016, 22:55:05 น. »

ผมก็รู้สึกเหมือนกันครับ ส่วนสีท่อหดก็แล้วแต่คนชอบนะครับ บางคนก็ชอบสีแดง ก็อยู่ที่การ matching ด้วย

ต้องคลายน๊อตทุกเครื่องไหมครับ  หรือแค่บางเครื่องก็พอ

อย่างเครื่อง Nimitra บางทีผมก็เสียเวลานั่งขันน็อตจูน resonance ให้น่าฟังนานพอๆกับลง Windows กันเลยทีเดียวครับ ลองขันน็อตเล่นดูได้ครับถ้าไม่หมดประกันนะครับ ฮาๆๆ

ออฟไลน์ Darius

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 3 ธันวาคม 2016, 09:52:03 น. »
พูดถึงเรื่องไขน็อต  ผมนึกถึงกระทู้นี้เลยครับ  แต่ผมเองก็ยังไม่ได้ลองเหมือนกัน
http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=7667.0

ออฟไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 3 ธันวาคม 2016, 16:53:58 น. »
..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 ธันวาคม 2016, 16:22:38 น. โดย vichien »
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ bambam01

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2017, 12:13:36 น. »
ไปโพสผิดกระทู้ครับ แหะๆ

พอดีมีโอกาสไปรับสาย USB ของพี่ศักดิ์มาลองเทียบกับสาย USB ของ Oyaide ช่วงก่อนปีใหม่ เสียบปุ๊บที่เตะหูคือ น้ำหนัก impact scale มาเลยครับ รูปวงที่ใหญ่ขึ้น ความอิ่ม สาย Oyaide ฟังแล้วยังมีความเป็นดิจิตอลกว่ามาก เส้นของ Chalus ไม่ดิจิตอล เสียงออกไปทาง อนาล็อค ครับ ชอบน้ำหนักเสียง ผมฟังเพลงของ Three Blind Mice ชอบน้ำหนักเสียงการกดเปียโนมากครับ รู้สึกได้เลย ชอบเสียงกลางของสายเส้นนี้มากครับ อิ่ม เนียน มีน้ำหนัก รูปวงที่ใหญ่ขึ้น

ใครที่ชอบเสียงกลาง และความอนาล็อค แนะนำให้ไปลองอย่างยิ่งครับ

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2017, 13:31:55 น. »

ใครหาสาย USB 2.0 อยู่ สายของ Chalus เส้นนี้เสียงดีเกินราคา ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 มกราคม 2017, 08:40:56 น. โดย kiang »

ออฟไลน์ anawat_c

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2017, 21:28:49 น. »
แล้วรายละเอียดเสียงเบสเป็นไงบ้างครับ
ไปโพสผิดกระทู้ครับ แหะๆ

พอดีมีโอกาสไปรับสาย USB ของพี่ศักดิ์มาลองเทียบกับสาย USB ของ Oyaide ช่วงก่อนปีใหม่ เสียบปุ๊บที่เตะหูคือ น้ำหนัก impact scale มาเลยครับ รูปวงที่ใหญ่ขึ้น ความอิ่ม สาย Oyaide ฟังแล้วยังมีความเป็นดิจิตอลกว่ามาก เส้นของ Chalus ไม่ดิจิตอล เสียงออกไปทาง อนาล็อค ครับ ชอบน้ำหนักเสียง ผมฟังเพลงของ Three Blind Mice ชอบน้ำหนักเสียงการกดเปียโนมากครับ รู้สึกได้เลย ชอบเสียงกลางของสายเส้นนี้มากครับ อิ่ม เนียน มีน้ำหนัก รูปวงที่ใหญ่ขึ้น

ใครที่ชอบเสียงกลาง และความอนาล็อค แนะนำให้ไปลองอย่างยิ่งครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2017, 22:31:50 น. »
เบสดีเลยครับ ลึกและไม่ย้วย

ออฟไลน์ anawat_c

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2017, 20:58:37 น. »

ในซิสเท็มมีอะไรบ้างครับ
1. ต้นทาง USB DAC
2. Amp.
3. ลำโพง

และเส้นสายอื่นๆ เพื่อเป็นแนวทางในการเรียนรู้ เพิ่มพูลประสบการณ์ ครับ

• TAC
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2017, 10:09:15 น. »
น่าสนๆ  :yoyo(29):

ว่าแต่หาซื้อได้ที่ไหนครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2017, 10:27:38 น. »
น่าสนๆ  :yoyo(29):

ว่าแต่หาซื้อได้ที่ไหนครับ

พี่ศักดิ์ KTT มีขายครับ

• TAC
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2017, 14:24:19 น. »
บ้านพี่ศักดิ์เหรอครับ

สงสัยจะได้อย่างอื่นกลับบ้านมาด้วยแหง :yoyo(26):

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2017, 19:35:03 น. »

2. Amp.
3. ลำโพง

และเส้นสายอื่นๆ เพื่อเป็นแนวทางในการเรียนรู้ เพิ่มพูลประสบการณ์ ครับ

ที่ใช้อยู่ประจำ (ช่วงนี้) เป็นพวกโรคจิต ซื้อเก็บไปเรื่อยๆครับ
Amp: naim Supernait/ Integrated 2A3 amp หลอด B65, Arcturus blue single plate
Media Transport: ใช้อยู่ 2 ตัวครับ
Dac: non DSD: AMR, Burmester, DIY DAC, Consonance (DSD) ผู้ใหญ่ที่นับถือให้ยืมมาครับ
สาย USB: oyaide, Chalus
AC: iego ตัวท๊อป (Source), นาคราช amp, NBS
Interconnect: Wireworld Platinum, Stealth indra V10, Oritek X2, 47 Lab
สายลำโพง: สายทอง DIY
ลำโพง: Consonance Horn

ประมาณนี้ครับ บางวันก็สลับไปเรื่อยๆครับ ไม่ค่อยได้เปลี่ยนชุดมานานแล้วครับ บางวันก็เปลี่ยนบรรยากาศสลับเครื่องไปเรื่อยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 มกราคม 2017, 19:41:59 น. โดย bambam01 »

• TAC
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2017, 20:07:51 น. »

2. Amp.
3. ลำโพง

ที่ใช้อยู่ประจำ (ช่วงนี้) เป็นพวกโรคจิต ซื้อเก็บไปเรื่อยๆครับ
Amp: naim Supernait/ Integrated 2A3 amp หลอด B65, Arcturus blue single plate
Media Transport: ใช้อยู่ 2 ตัวครับ
Dac: non DSD: AMR, Burmester, DIY DAC, Consonance (DSD) ผู้ใหญ่ที่นับถือให้ยืมมาครับ
สาย USB: oyaide, Chalus
AC: iego ตัวท๊อป (Source), นาคราช amp, NBS
Interconnect: Wireworld Platinum, Stealth indra V10, Oritek X2, 47 Lab
สายลำโพง: สายทอง DIY
ลำโพง: Consonance Horn

ประมาณนี้ครับ บางวันก็สลับไปเรื่อยๆครับ ไม่ค่อยได้เปลี่ยนชุดมานานแล้วครับ บางวันก็เปลี่ยนบรรยากาศสลับเครื่องไปเรื่อยๆ

ชุดของพี่หนุ่มนี่ เห็นอุปกรณ์แต่ละตัวที่แมทชิ่งแล้ว อยากฟังทันทีเลย

เล่นหลอด B65 นี่ ต้องหาหลอดอะหลั่ยสำรองไว้เผื่อด้วยนะครัย เพราะหูเสีย ฟังอย่างอื่นไม่ได้แล้ว :yoyo(32):

ว่าแต่สายทองนี่เป็นงัยครับ ทองแท้ ทองเค สุ้มเสียงเป็นงัยครับ :yoyo(73):

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2017, 20:57:38 น. »
ไม่แน่ใจว่าเป็นเคลือบทองหรือเปล่านะครับ เสียงมีเนื้อ อิ่ม เบสปานกลาง ได้ในความไหลลื่นกับ ปลายแหลมนี่แหล่มเลยครับ สารวัตร

พอดีมาเล่นฮอร์นตามน้ามาตร Matra maggie 1.7 เลยกลายเป็น home theater กะ Wilson ที่จอดจนขอบเปื่อยเละเทะไปแล้วครับ สายลำโพงแนว audiophile ถอดเก็บหมดครับ ฟังแผ่นดำเป็นหลัก music server ก็ไว้ฟังแบบวันสบายๆ

B65 นี่สุดๆครับ กับ arcturus single plate นี่มีตาย หวาน ละมุนละไม แถมเวทีมีแนวลึกด้วยครับ

ปล ชอบลำโพงสารวัตรมว๊ากกกกกกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 มกราคม 2017, 21:00:58 น. โดย bambam01 »

• TAC
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2017, 21:25:57 น. »
พี่หนุ่มไปได้มาจากไหนครับ สายทองเนี่ย ช่างสรรหาจริงๆ  :yoyo(53):

ไม่ทราบแอมป์ 2A3 ดีไอวาย ใช้หม้อแปลงเอาท์พุทของอะไรครับ

หลอดกับลำโพงฮอร์นผมได้ฟังประมาณเดือนละสองสามวันเองครับ

อยู่ต่างจังหวัดส่วนใหญ่จะฟัง ฺB&W N805 กับ Sound Dynamic 300ti

กับชุดไฮบริด แอมป์ไอซี + ปรีหลอด DIY ตอนนี้กำลังเมามันกับ IC ราคาถูก

สั่งชิพมาประกอบ ลองไปเรื่อย จนชักจะเริ่มแพงแล้วครับ :yoyo (84):

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 19 มกราคม 2017, 00:25:00 น. »
ให้ SAC เป็นคนประกอบรอบแรกมาใช้หม้อแปลงที่เค้าพันเอง แล้ว ผม พี่บอย Jackcarver จากกลุ่มหูฟัง กับคณิตก็เอามาโมเพิ่ม เป็น C, ขั้ว , wiring ใหม่ สุดท้ายไปกันใหญ่กลายร่างเป็น Minute 2A3 interstage C-Core ครับ ซึ่งน่าจะแพ้ตัว minute inte
Rstage C-Core 300B WE เท่านั้นแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 มกราคม 2017, 00:27:36 น. โดย bambam01 »

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 19 มกราคม 2017, 00:28:48 น. »
สายทองได้มาจาก GB ครับ วันหลังจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 19 มกราคม 2017, 05:45:15 น. »

สงสัยจะได้อย่างอื่นกลับบ้านมาด้วยแหง :yoyo(26):
จะให้ส่ง EMS ไปให้ก็ได้ครับน้าหนุ่ม

• TAC
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 19 มกราคม 2017, 10:20:49 น. »

จะให้ส่ง EMS ไปให้ก็ได้ครับน้าหนุ่ม

อ๋อ ครับ

แต่ถ้ามีโอกาศก็อยากไปเยี่ยมบ้านพี่ศักดิ์อยู่เหมือนกันครับ :yoyo (81):

• TAC
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 19 มกราคม 2017, 11:13:58 น. »
ให้ SAC เป็นคนประกอบรอบแรกมาใช้หม้อแปลงที่เค้าพันเอง แล้ว ผม พี่บอย Jackcarver จากกลุ่มหูฟัง กับคณิตก็เอามาโมเพิ่ม เป็น C, ขั้ว , wiring ใหม่ สุดท้ายไปกันใหญ่กลายร่างเป็น Minute 2A3 interstage C-Core ครับ ซึ่งน่าจะแพ้ตัว minute inte
Rstage C-Core 300B WE เท่านั้นแล้วครับ

กลายร่างเป็น Minit 2A3 แล้วหม้อแปลงเอาท์พุทเป็นคาโธดฟีดแบคด้วยรึ้เปล่าครับ

ไม่ทราบว่าภาค input/driver กี่สเตจครับ ปกติ 2A3 ส่วนมากถ้าใช้ 6SL7 ก็แค่สเตจเดียว( เกน 70 )

แต่ของพี่หนุ่ม driver เป็น 6SN7/B65 เกนขยายแค่ 20 รึว่าใช้หม้อแปลงอินเตอร์สเตจช่วยขยายด้วย

เล่นหลอด 2A3 สนุกดีนะครับ วงจรเรียบง่ายสุดๆ ภาค driver ก็ไม่เปลือง ผมเคยประกอบเล่นๆ

ใช้หลอดชูกวง 2A3C ไดรเวอร์  6SL7( RCA )ไดเรคคัปลิง หม้อเอาท์พุทของ TS เสียงยังออกมาดี

เกินหน้าเกินตา 211 โมโนบลอคของ TS ที่ใช้ 2A3 +อินเตอรสเตจเป็นไดร์เวอร์ซะอีก แพ้เรื่องเนื้อเสียง

กับกำลังขับ นอกนั้นความพลิ้วหวาน โปร่งใส กินขาด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 มกราคม 2017, 11:20:26 น. โดย NooM »

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 19 มกราคม 2017, 14:59:08 น. »
อ้างจาก: bambam01 ที่ วันนี้ เวลา 00:25:00

กลายร่างเป็น Minit 2A3 แล้วหม้อแปลงเอาท์พุทเป็นคาโธดฟีดแบคด้วยรึ้เปล่าครับ

ไม่ทราบว่าภาค input/driver กี่สเตจครับ ปกติ 2A3 ส่วนมากถ้าใช้ 6SL7 ก็แค่สเตจเดียว( เกน 70 )

แต่ของพี่หนุ่ม driver เป็น 6SN7/B65 เกนขยายแค่ 20 รึว่าใช้หม้อแปลงอินเตอร์สเตจช่วยขยายด้วย

เล่นหลอด 2A3 สนุกดีนะครับ วงจรเรียบง่ายสุดๆ ภาค driver ก็ไม่เปลือง ผมเคยประกอบเล่นๆ

ใช้หลอดชูกวง 2A3C ไดรเวอร์  6SL7( RCA )ไดเรคคัปลิง หม้อเอาท์พุทของ TS เสียงยังออกมาดี

เกินหน้าเกินตา 211 โมโนบลอคของ TS ที่ใช้ 2A3 +อินเตอรสเตจเป็นไดร์เวอร์ซะอีก แพ้เรื่องเนื้อเสียง

กับกำลังขับ นอกนั้นความพลิ้วหวาน โปร่งใส กินขาด

หม้อแปลง output ไม่ได้เป็นคาโธดฟีดแบ็คครับ
Input / driver เป็น 2 stage ครับ

ลืมไปตัวของพี่ยังไม่ได้ interstage ครับ แต่ตัว minute 300B ตัวล่าสุด จะเป็น interstate ครับ สารวัตร

เลยจะแพ้นิดๆในเรื่องความสะอาดของเสียง เลยเอา ปรี minute interstage C-core (หลอด we417a + หลอด drive arcturus blue 80)  เข้ามาต่อขั้น 2A3 คราวนี้โป๊ะเช๊ะเลยครับ

• TAC
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 19 มกราคม 2017, 16:04:10 น. »
ถ้าเป็น 6SN7 สองสเตจ เอาไปขับ 300B ได้เลยครับ เปลี่ยนแค่หลอดเอาท์พุท

กับไฟจุดไส้หลอดจาก 2.5 เป็น 5 โวลต์กับ R คาโธดไบอัส ก็ร้องเพลงได้แล้ว ไฟสูง B+ ใช้ของ

เดิมไปก่อน แล้วค่อยปรับเปลี่ยนทีหลังก็ได้ครับ

ยิงคุยลงลึกแบบนี้ ยิ่งอยากฟังเสียง

ไม่ได้ฟัง ขอชมรูปก็ได้ครับ หลอดสีฟ้าสวยๆ นิดนึง...... :yoyo (84):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 มกราคม 2017, 16:06:24 น. โดย NooM »

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 19 มกราคม 2017, 20:22:33 น. »
ขึ้นมา กทม เมื่อไหร่ มายกไปลองเลยครับ สารวัตร

ลืมการลงรูปไปแล้วด้วยครับ