ผู้เขียน หัวข้อ: ห้องสบาย ๆ ของผม  (อ่าน 49032 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alfa156

• รุ่นใหญ่
  • Simple Man, Simple Dream
Re: ห้องสบาย ๆ ของผม
« ตอบกลับ #240 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2017, 10:58:21 น. »
ตอนยก TT มาลองเล่น  ผมก้อคิดยังงี้แหละ
แต่..เด๋วนี้ฟังเพลงจากแผ่นดำมากกว่าซีดี
ถึงจากมีน้อยซ์บ้างตอนเล่นกลับ 
แต่เสียงแบบอนาล็อกมีเสน่ห์กว่าเยอะ  :yoyo (79):

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #241 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2017, 11:09:44 น. »
คนที่ซื้อเทิร์นมาแล้วไม่ได้เล่น ก็น่าจะมีไม่น้อยเหมือนกันนะครับ

ซื้อเทิร์นถูกๆ มาลองก่อนถูกแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ kitaro

« ตอบกลับ #242 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2017, 17:59:11 น. »
 :yoyo(58):
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5005-green.swf?TimeZone=ICT&amp;" target="_blank" class="new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5005-green.swf?TimeZone=ICT&amp;</a>

• TAC
« ตอบกลับ #243 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2017, 18:40:32 น. »

ตัวนี้เป็นงัยครับ Acoustic Signature Triple X งามไม่ใช่น้อย

ออฟไลน์ kitaro

« ตอบกลับ #244 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2017, 20:11:46 น. »

12 นิ้วดูงาม สมส่วนกว่าครับน้าหนุ่ม  :yoyo(3):     ตั้งไว้ดู ก็เพราะแล้ว
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5005-green.swf?TimeZone=ICT&amp;" target="_blank" class="new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5005-green.swf?TimeZone=ICT&amp;</a>

ออฟไลน์ surapong

• คุยเก่งมาก
  • รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
« ตอบกลับ #245 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2017, 20:29:28 น. »
น้าหนุ่ม งานนี้ไม่รอดครับ ๕๕๕
Simple & Simple

ออฟไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #246 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2017, 07:06:21 น. »
คนที่ซื้อเทิร์นมาแล้วไม่ได้เล่น ก็น่าจะมีไม่น้อยเหมือนกันนะครับ

ซื้อเทิร์นถูกๆ มาลองก่อนถูกแล้วล่ะครับ
ถ้าย้อนเวลาได้ เทิร์นตัวแรกผมอยากได้แบบออโต้มากกว่า ไม่สนใจเสียงแซะว่าไม่โปรฯ อย่างของ จขกท.
หรือยี่ห้ออื่นๆครับ แล้วหาหัวแบบพอเหมาะๆก็เหลือๆแล้ว

เท่าที่ได้เห็นคนเล่นแผ่นเก่าๆกัน (ที่ราคแผ่นาแพงๆ) ก็ใช้เทิร์นมือสองราคาธรรมดาๆกันก็หลายนะครับ
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออนไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #247 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2017, 07:45:36 น. »

ถ้าน้าหนุ่มคิดเล่นเทริน์ แนะนำให้หาเทริน์ Rega มือสองมาลองเล่นดูก่อน

เทริน์ยี่ห้อนี้เป็นที่นิยม เผื่อเล่นแล้วไม่ชอบ เวลาขายออกจะได้ไม่เจ็บตัว

เล่นเทริน์ไม่ใช่ใครได้เล่นแล้วต้องชอบทุกคนนะครับ เรื่องจุกจิกมีเยอะแยะมากมาย

กว่าจะได้ยินเสียงดี ๆ จากเทริน์ ต้องใช้เงินมิใช่น้อยเหมือนกัน

และคำแนะนำอีกอย่างคือ เรื่องแผ่นครับ ควรหาแผ่นที่มีคุณภาพดี แผ่นเป็นรอยขนแมวเยอะ ๆ ถึงจะเป็นแผ่นยอดนิยมก็ควรหลีกเลี่ยง

เพราะแผ่นสภาพดังกล่าว นอกจากฟังแล้วจะรำคาญเสียงข้าวโพดคั่วแล้ว ยังจะเป็นตัวทำลายหัวเข็มให้สึกกร่อนไปก่อนอายุอันควรอีกด้วย

ฝากเป็นข้อมูลไว้ให้พิจารณา  จะได้ไม่หลงทางครับ

• TAC
« ตอบกลับ #248 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2017, 08:24:13 น. »
เมื่อก่อนที่บ้านผมมี Lenco อยู่สองตัว แม่ผมขายเจ๊กไปตัวนึง หัวอาร์มอะไรพร้อม สภาพยังดีอยู่เลย

ยกให้ toossชัย ไปตัวนึง( อะหลั่ย  )เคยหยิบยืมพรรคพวกมาเล่นอีก 2-3 ตัว แต่ก็เล่นแบบฉาบฉวย

แต่ละตัวสภาพก๋็ไมค่อยดี แผ่นเสียงเก่าๆ ที่ยังเหลืออยู่ ราว 20 แผ่นสภาพก็ไม่ดีเหมือนกัน คงต้องหา

ของใหม่มาลองเล่น รวมทั้งแผ่นใหม่ด้วย

คงหนีไม่พ้น  Rega หรือไม่ก็ Project มีรุ่นไหนอนาคตไกลๆ บ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 ตุลาคม 2017, 10:08:33 น. โดย NooM »

ออฟไลน์ nirut

« ตอบกลับ #249 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2017, 09:36:04 น. »
เมื่อก่อนที่บ้านผมมี Lenco อยู่สองตัว แม่ผมขายเจ๊กไปตัวนึง หัวอาร์มอะไรพร้อม สภาพยังดีอยู่เลย

ยกให้ toossชัย ไปตัวนึง( อะหลั่ย  )เคยหยิบยืมพรรคพวกมาเล่นอีก 2-3 ตัว แต่ก็เล่นแบบฉาบฉวย

แต่ละตัวสภาพก๋็ไมค่อยดี แผ่นเสียงเก่าๆ ที่ยังเหลืออยู่ ราว 20 แผ่นสภาพก็ไม่ดีเหมือนกัน คงต้องหา

ของใหม่มาลองเล่น รวมทั้งแผ่นใหม่ด้วย

คงหนีไม่พ้น  Rega หรือไม่ก็ Project มีรุ่นไหนอนาคตไกลๆ บ้างครับ

55555  เท่ากับผมมาปลุกกระแสให้น้าหนุ่มเลยนะครับนี้   ผมว่าถ้าน้าหนุ่มจะเล่นจริง ๆ คงได้เสียงที่ดีอยู่แล้วเพราะลำโพงที่ใช้ก็เข้าทางแถมยังเป็นชุดที่เราชอบแนวเสียงแล้วด้วย
 ส่วนเรื่องเทรินผมคงไม่รู้จะเชียร์ตัวไหนเพราะผมก็ไม่รู้อะไรเลยครับบบ  555555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 ตุลาคม 2017, 10:30:35 น. โดย NooM »
Esoteric P-05 + D-05 ---> Aurorasound PREDA + Audia Strumento no 8 ---> Isophon Berlina RC7

« ตอบกลับ #250 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2017, 09:41:54 น. »
ตอนยก TT มาลองเล่น  ผมก้อคิดยังงี้แหละ
แต่..เด๋วนี้ฟังเพลงจากแผ่นดำมากกว่าซีดี
ถึงจากมีน้อยซ์บ้างตอนเล่นกลับ 
แต่เสียงแบบอนาล็อกมีเสน่ห์กว่าเยอะ  :yoyo (79):

เริ่มเข้าใจครับ  แต่เรื่องแผ่นผมยังไม่อำนวยเลยครับ เพราะมีไม่กี่เพลงเอง เมื่อวานวันหยุดก็เลยไปเดินหาซื้อแผ่นก็มีน้อยแผ่นให้เลือกมากครับ  เพราะส่วนใหญ่ไม่รู้จักครับ 55555  เก่าเกินไป  ที่เจอก็สภาพแย่เกินแถมราคาก็ไม่ถูกด้วยครับ  :yoyo (84):
Esoteric P-05 + D-05 ---> Aurorasound PREDA + Audia Strumento no 8 ---> Isophon Berlina RC7

• TAC
« ตอบกลับ #251 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2017, 10:00:21 น. »
      55555  เท่ากับผมมาปลุกกระแสให้น้าหนุ่มเลยนะครับนี้   ผมว่าถ้าน้าหนุ่มจะเล่นจริง ๆ คงได้เสียงที่ดีอยู่แล้วเพราะลำโพงที่ใช้ก็เข้าทางแถมยังเป็นชุดที่เราชอบแนวเสียงแล้วด้วย
 ส่วนเรื่องเทรินผมคงไม่รู้จะเชียร์ตัวไหนเพราะผมก็ไม่รู้อะไรเลยครับบบ  555555

ก็น้าไปแผ่นดำ ผมก็ไม่มีเพื่อนแล้วคราวนี้

น้าเขียงบอกเดินคนเดียวมันเหงา

ไม่รู้ผมจะไปได้สักกี่น้ำ :yoyo (84):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 ตุลาคม 2017, 10:31:24 น. โดย NooM »

ออฟไลน์ old devil

« ตอบกลับ #252 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2017, 10:16:16 น. »
ผมก็จะมีเพื่อนร่วมทางเพิ่ม

ออฟไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #253 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2017, 11:53:57 น. »
อ้างถึง
เริ่มเข้าใจครับ  แต่เรื่องแผ่นผมยังไม่อำนวยเลยครับ เพราะมีไม่กี่เพลงเอง เมื่อวานวันหยุดก็เลยไปเดินหาซื้อแผ่นก็มีน้อยแผ่นให้เลือกมากครับ  เพราะส่วนใหญ่ไม่รู้จักครับ 55555  เก่าเกินไป  ที่เจอก็สภาพแย่เกินแถมราคาก็ไม่ถูกด้วยครับ

ซื้อจาดเวบเอาครับสะดวกดี เลือกร้านที่ไว้ใจได้ อย่าง musicart ครับ หรืออยากได้ถูก แต่เสี่ยงหน่อย ก้สั่งเองจากนอก discogs หรือ ป่า
แต่กับผมนี่ ตั้งแต่เล่นแผ่นดำมา เคยไปเดิน พันทิพย์ น่าจะสองครั้งเอง (เอารถไปซ่อมเลยแวะดูคร่าเวลา) ส่วนใหญ่ผมหาจากเวบทั้งนั้นครับ
กับเพจ ประมูลแผ่น (แผ่นเพลงไทย)
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออนไลน์ kiang

• TAC
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #254 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2017, 17:46:13 น. »

ก็น้าไปแผ่นดำ ผมก็ไม่มีเพื่อนแล้วคราวนี้

น้าเขียงบอกเดินคนเดียวมันเหงา

ไม่รู้ผมจะไปได้สักกี่น้ำ :yoyo (84):

เดินคนเดียวมันเหงานะครับพี่  :yoyo(30):

ออฟไลน์ chatchawanb

• ขอเวลาทำเพื่อเมีย....I'll be back
« ตอบกลับ #255 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2017, 20:43:28 น. »
พี่เขียงก็พาน้าหนุ่มไปลงเข็มที่ซีรี่ย์ เวลส์ รับรอง หายเหงา ครับ :yoyo (93):

ออนไลน์ kiang

• TAC
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #256 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2017, 14:03:34 น. »
พี่เขียงก็พาน้าหนุ่มไปลงเข็มที่ซีรี่ย์ เวลส์ รับรอง หายเหงา ครับ :yoyo (93):

รู้จริงนะเนี่ย  :yoyo(41):

• TAC
« ตอบกลับ #257 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2017, 14:43:21 น. »

รู้จริงนะเนี่ย  :yoyo(41):

ผมอยู่บ้านนอก ไม่รู้สี่รู้แปด

น้าเขียงโปรดชี้แนะ :yoyo(65):

ผมกลับ กทม. ตอนสิ้่นเดือน :yoyo(12):

« ตอบกลับ #258 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2017, 23:35:16 น. »
อ้างถึง
เริ่มเข้าใจครับ  แต่เรื่องแผ่นผมยังไม่อำนวยเลยครับ เพราะมีไม่กี่เพลงเอง เมื่อวานวันหยุดก็เลยไปเดินหาซื้อแผ่นก็มีน้อยแผ่นให้เลือกมากครับ  เพราะส่วนใหญ่ไม่รู้จักครับ 55555  เก่าเกินไป  ที่เจอก็สภาพแย่เกินแถมราคาก็ไม่ถูกด้วยครับ

ซื้อจาดเวบเอาครับสะดวกดี เลือกร้านที่ไว้ใจได้ อย่าง musicart ครับ หรืออยากได้ถูก แต่เสี่ยงหน่อย ก้สั่งเองจากนอก discogs หรือ ป่า
แต่กับผมนี่ ตั้งแต่เล่นแผ่นดำมา เคยไปเดิน พันทิพย์ น่าจะสองครั้งเอง (เอารถไปซ่อมเลยแวะดูคร่าเวลา) ส่วนใหญ่ผมหาจากเวบทั้งนั้นครับ
กับเพจ ประมูลแผ่น (แผ่นเพลงไทย)

วันนี้นั่งเฝ้าเฟสรอซื้อแผ่นกันเพลินเลยครับน้าแก้ว  พี่ชัชเขาแนะนำเฟสมาให้ผม เป็นเฟสที่น้าแก้วลงขายแผ่นอยู่ด้วยครับ   แต่ผมตามหาแผ่นเพลงไทยซะหมดเลยไม่ได้ช่วยอุดหนุน  เห็นน้าแก้วมีลงของนันทิดาด้วยแต่เป็นร้องเพลงฟรั่ง เลยผ่านก่อยครับ  :yoyo (95):

ออฟไลน์ surapong

• รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
« ตอบกลับ #259 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2017, 01:10:40 น. »
pioneer plx-1000 ทำไม๊ทำไม เหมือนฝาแฝด กับ Technics sl1200mkII เลยแฮะ
เสียงต้องดีแน่ๆ เลย
Simple & Simple

ออฟไลน์ Moonoi

• Minimalist
« ตอบกลับ #260 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2017, 07:58:40 น. »
pioneer plx-1000 ทำไม๊ทำไม เหมือนฝาแฝด กับ Technics sl1200mkII เลยแฮะ
เสียงต้องดีแน่ๆ เลย

นั่นสิครับน้า 

อาร์มก็มาแนวเดียวกันเลย

ผมเดาว่าแค่วัสดุตัวถังกับเกรดอุปกรณ์ที่ต้องลดลงเพื่อควบคุมต้นทุน

แต่ก็อยากเทียบกันจะๆ  ว่าตัวไหนดีกว่าเรื่องไหน

(เข้าใจว่า PLX 1000 จะเสียบ USB ได้มั้งครับ  ไม่ยืนยันนะคร๊าบบ)

ออฟไลน์ chatchawanb

• ขอเวลาทำเพื่อเมีย....I'll be back
« ตอบกลับ #261 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2017, 10:39:56 น. »
น่าจะรุ่นPLX-500ครับพี่น้าหมูน้อย ที่มีUSBครับ :yoyo (84):