ผู้เขียน หัวข้อ: HRM = Heart Rate Monitor  (อ่าน 4596 ครั้ง)

ออฟไลน์ keeratikul

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
HRM = Heart Rate Monitor
« เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2016, 21:40:16 น. »
เอาประสพการ์ณมาเล่าให้ฟังหน่อย
เนื่องจากมีความคิดที่จะเอา นาฬิกาที่วัดหัวใจเข้ามาขาย ก่อนที่จะนำเข้ามาเราถึงต้องลองเอามาทดลองก่อน เทียบกับของที่มีอยู่

ขอเล่าก่อนเลยว่า ตอนนี้การออกกำลังกายต่างๆมากมายนั้น เริ่มมีคนที่สนใจเรื่องการทำงานของหัวใจมากขึ้น Heart Rate Monitor หรือตัววัดการทำงานของหัวใจนั้นมีใช้กันมานานมะนมโกกแล้ว นักกีฬาก็ใช้กันอย่างแพร่หลาย

ส่วนใหญ่เท่าที่เรานิยมกันจะเห็นมีสองลักษณะที่นิยมกันมากๆ คือแบบ
1. ต้องใช้นิ้วเตะ

2. ใช้สายคาดอก เพื่อที่จะส่งสัญญานไปที่ นาฬิกา หรือจอเพื่อแสดงผล

• TAC
Re: HRM = Heart Rate Monitor
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2016, 21:41:14 น. »
ซึ่างว่ากันจิงๆ ก็มีข้อดีและข้อเสียทั้งคู่ เช่นความสะดวกในการใช้ (อยากรู้การเต้นหัวใจ ต้องเอานิ้วมาจับที่ sensor ก้คงไม่สนุกเท่าไหร่ ลองนุกถึงตอนปั่นจักรยานดู ความอึดอัดในการใช้ (ใช้สายคาดอกนี่ คนไม่ชินนี่ ถือว่ารำคาญสุดๆ)

แต่ล่าสุดนี่ เค้าไม่ใช้สายกันแล้วครับ หันมาใช้ เครื่องที่ใช้ sensor แสงส่องลงไปที่ผิวหนัง แล้วอ่านค่าขึ้นมาแทน ตัวอย่างเช่น apple watch หรือนาฬิกานักวิ่งตัวแพงๆนั่นแหละ ข้อดีคือ ไม่มีสายคาดอกให้อึดอัด ไม่ต้องใช้นิ้วมากดที่ sensor อีกต่อไป ข้อเสียหล่ะ ตัวเลขทืี่ได้ น่าเชื่อถือแค่ไหน ????

• TAC
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2016, 21:45:13 น. »
ประกอบกับวันนี้มีเพื่อ PM มาถามเรื่อง ค่าการวัดของหัวใจด้วย สายคาดอก garmin และการใช้ที่คีบนิ้ว ผทางการแพทย์) ของ rosewell นั้นได้ค่าที่ต่างกันถึงประมาณ 10 BMP พึ่งเยอะน๊ะครับ จึงมีความคิดที่จะทำำการทดลองนี้ขึ้นมา

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2016, 08:38:50 น. »
เข้ามาเชียร์ :yoyo (77):

เมื่อเช้าไปปั่น 20 km กะลูก (ป.6)  ปั่นหยุด ปั่นหยุด

เดี๋ยวเจ็บตูด เดี๋ยวผมเข้าตา เดี๋ยวเหนื่อย

ฮ้าดหล่งฮ้าดเรตผมไม่ขึ้นเร้ย  เหงื่อไม่ออกซักหยด

วัยรุ่นเซ็ง! :yoyo(28):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ old devil

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2016, 12:34:15 น. »
ผมใช้แบบสายคาดอกของGarmin พรรคพวกโล้ะให้มาก็สะดวกดีตอนใช้กับการวิ่ง

ออนไลน์ kiang

• TAC
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2016, 13:49:46 น. »

เมื่อเช้าไปปั่น 20 km กะลูก (ป.6)  ปั่นหยุด ปั่นหยุด

เดี๋ยวเจ็บตูด เดี๋ยวผมเข้าตา เดี๋ยวเหนื่อย

ฮ้าดหล่งฮ้าดเรตผมไม่ขึ้นเร้ย  เหงื่อไม่ออกซักหยด

อย่างป๋าเกาะนี่ ประเมิณได้ว่าเป็นพวกซุ่มเงียบครับ คือใจเต้นเบาและเงียบ

ย่องเข้าหาแบบไม่รู้ตัว กว่าจะรู้ตัวอีกที ก้อ  :yoyo (89):

• TAC
    • tac
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2016, 14:11:50 น. »

อย่างป๋าเกาะนี่ ประเมิณได้ว่าเป็นพวกซุ่มเงียบครับ คือใจเต้นเบาและเงียบ

ย่องเข้าหาแบบไม่รู้ตัว กว่าจะรู้ตัวอีกที ก้อ  :yoyo (89):

เสร็จ !       :yoyo(18):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

• TAC
    • tac
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2016, 14:15:27 น. »
ผมใช้แบบสายคาดอกของGarmin พรรคพวกโล้ะให้มาก็สะดวกดีตอนใช้กับการวิ่ง

เพื่อนผมเล่าให้ฟัง   ...

แกก็ซื้อมาใช้  เขวี้ยงทิ้งไปแล้ว

คือ  ใส่คาดไปแข่ง   แค่ตอนสตาร์ท  มันก็ร้องเตือนแล้ว !!!

:yoyo(75):

ขำกลิ้ง

ออฟไลน์ old devil

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2016, 15:49:46 น. »

เพื่อนผมเล่าให้ฟัง   ...

แกก็ซื้อมาใช้  เขวี้ยงทิ้งไปแล้ว

คือ  ใส่คาดไปแข่ง   แค่ตอนสตาร์ท  มันก็ร้องเตือนแล้ว !!!

:yoyo(75):

ขำกลิ้ง

สงสัยไปเซตไว้ต่ำ พอหัวใจเต้นเกินที่เซตไว้มันก็จะเตือนแล้ว

ออนไลน์ kiang

• TAC
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2016, 18:57:29 น. »

ขอโทษครับป๋า ผมบอกไม่หมด

เสร็จเค้า !  :yoyo(41):

ออฟไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2016, 20:03:36 น. »
เห็นราคาจักรยานสมัยใหม่แล้ว ยังกะเครื่องเสียงไฮเอ็นด์
วันก่อนเดินผ่านร้าน trek น่าจะมีงานลดราคาประจำปี เห็นต่อแถวรับบัตรคิวกันยาวเหยียดเลยครับ
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ kitaro

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2016, 20:35:34 น. »

Sparrows miss eating the water :yoyo(13):
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5005-green.swf?TimeZone=ICT&amp;" target="_blank" class="new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5005-green.swf?TimeZone=ICT&amp;</a>

• TAC
    • tac
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2016, 08:58:46 น. »

Sparrows miss eating the water :yoyo(13):

นกกระจอก  ไม่ทันกินน้ำ :yoyo(74):

ตากอล์ฟหายไปไหนแล้วเนี่ย?

• TAC
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2016, 17:30:48 น. »
พึ่งมาทราบว่าเพื่อนๆมาตอบไว้ เราก็ลืมไข่ทิ้งไว้แล้วไปเลย 55555

สรุปว่าเดี๋ยวนี้เค้าใช้ Heart Rate Monitor ในการซ้อมกันเยอะมากครับ แต่สำหรับการซ้อมแบบโครตแข่งขันแล้ว เค้ามักจะใช้ Power Meter มาช่วยวิเคราะห์ด้วย เอาไว้เดี๋ยวจะมาเหลาให้ฟังทีหลังครับ

ตอนนี้อยากให้เพื่อนๆมารู้จักและเห็นประโยชน์ของ HRM กันก่อนดีกว่า

• TAC
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2016, 17:48:08 น. »
การเต้นของหัวใจนั้นสำคัญมาก เพราะแสดงถึง load การออกกำลังกายของเรา ณ. เวลานั้นๆครับ เราเคยสงสัยมั้ยครับ ว่าตอนที่เรานั่งทำงาน ออกกำลังกาย ดูหนังผี ถูกเมียจับได้เรื่องกิ๊กที่ซ่อนไว้ โน่นนี่นั่น หัวใจเราแม่งเต้นระรัวจะวายสะให้ได้

หรือเคยเห็นในหนังที่มีเครื่องวัดหัวใจ จอดำๆเขียวเต้นขึ้นลง เต้นเร็วๆแล้วจะตาย เต้นช้าก็สบาย แต่ช้าเกินไปกก็ตาย ยุ่งไปหมด อยากให้ทุกท่านมาลองสนใจ หรือมามีเครื่องมือวัดการเต้นของหัวใจครับ (เขียนมาสะยืดยาว เพราะจะขายของนี่แหละ)

• TAC
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2016, 18:07:53 น. »

อย่างแรกเลยนี่ถ้าผมอธิบายอะไรผิดไปนี่ ม่ช่วยกันแก้ไขเลยน๊ะครับ
ตารางข้างบนนั้นแสดงถึงตารางที่จะแสดงสุขภาพที่เทียบเอาจาก Resting Heart Rate ครับ ก้คือ ตอนที่หัวใจเราเต้นช้า ในขณะที่พักผ่อนครับ concept ง่ายๆคือ ยิ่งแข็งแรง หัวใจจะยิ่งเต้นช้าครับ

• TAC
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2016, 18:10:55 น. »

อย่างแรกเลยนี่ถ้าผมอธิบายอะไรผิดไปนี่ ม่ช่วยกันแก้ไขเลยน๊ะครับ
ตารางข้างบนนั้นแสดงถึงตารางที่จะแสดงสุขภาพที่เทียบเอาจาก Resting Heart Rate ครับ ก้คือ ตอนที่หัวใจเราเต้นช้า ในขณะที่พักผ่อนครับ concept ง่ายๆคือ ยิ่งแข็งแรง หัวใจจะยิ่งเต้นช้าครับ

• TAC
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2016, 18:20:12 น. »
ทำไม ???? เพราะมีความสามารถในการส่งเลือดไปเลี้ยงส่วนต่างๆสูง
เช่นเดินขึ้นบันไดละกันน๊ะครับ ตอนที่เราเดิืนขึ้นบันได กล้ามเนื้อต้องการเลือดจำนวนมากขึ้นเพื่อนำ oxygen และสามารถนำไปเลี้ยงร่างกายมากขึ้น ตาม load ที่เพิ่มขึ้น คนที่ไม่ออกกำลังกาย หรอืสุ่มเอาว่าหัวใจไม่แข็งแรงนั้น หัวใจต้องเต้นถึง 2 ตุ๊บ เพื่อลำเลียงเลือด แต่สำหรับคนที่ออกกำลังเป็นประจำซึ่งจะเดาว่าหัวใจแข็งแรงกว่าท่านแรก หัวใจอาจเต้นแค่ 1 ตุ๊บเท่านั้น เลือดไหลเพียงพอเลย

เห็นมั้ยครับ ว่า หัวใจยิ่งช้านั้นหมายถึงยิ่งแข็งแรงครับ ! (ข้อแม้ว่าโหลดการทำงานเดียวกันน๊ะครับ)
ดู youtube อันนี้ดีกว่า เค้าจะอธิบายเกี่ยวกับ การออกกำลังเป็นช่วง zone เอาเป็นว่า ชอบที่เค้าบีบขวดน้ำ จะเห็นชัดเจนดีครับ

https://youtu.be/cx6iHoEyyFA
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 มกราคม 2016, 18:34:59 น. โดย keeratikul »

ออฟไลน์ Moonoi

• Minimalist
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2016, 19:18:00 น. »
น้า keeratikul ครับ

Zone 2 กับ Zone 3 อยู่ที่กี่ % ครับ

:yoyo(65): :yoyo(65):

ออฟไลน์ EddY

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2016, 19:26:21 น. »
ทำไม ???? เพราะมีความสามารถในการส่งเลือดไปเลี้ยงส่วนต่างๆสูง
เช่นเดินขึ้นบันไดละกันน๊ะครับ ตอนที่เราเดิืนขึ้นบันได กล้ามเนื้อต้องการเลือดจำนวนมากขึ้นเพื่อนำ oxygen และสามารถนำไปเลี้ยงร่างกายมากขึ้น ตาม load ที่เพิ่มขึ้น คนที่ไม่ออกกำลังกาย หรอืสุ่มเอาว่าหัวใจไม่แข็งแรงนั้น หัวใจต้องเต้นถึง 2 ตุ๊บ เพื่อลำเลียงเลือด แต่สำหรับคนที่ออกกำลังเป็นประจำซึ่งจะเดาว่าหัวใจแข็งแรงกว่าท่านแรก หัวใจอาจเต้นแค่ 1 ตุ๊บเท่านั้น เลือดไหลเพียงพอเลย

เห็นมั้ยครับ ว่า หัวใจยิ่งช้านั้นหมายถึงยิ่งแข็งแรงครับ ! (ข้อแม้ว่าโหลดการทำงานเดียวกันน๊ะครับ)
ดู youtube อันนี้ดีกว่า เค้าจะอธิบายเกี่ยวกับ การออกกำลังเป็นช่วง zone เอาเป็นว่า ชอบที่เค้าบีบขวดน้ำ จะเห็นชัดเจนดีครับ

https://youtu.be/cx6iHoEyyFA

แต่ก่อนผมก็ไม่เข้าใจที่ว่าคนออกกำลังกายบ่อยๆหรือนักกีฬาหัวใจจะเต้นช้าลง

พอตอนนี้เริ่มมาสนใจออกกำลังกายเลยเพิ่งรู้ครับ ที่สำคัญอีกอย่างเวลาเหนื่อยหัวใจเต้นเร็วจะ recovery กลับมาเต้นในเรทปกติได้เร็วกว่าด้วย เพราะอย่างที่น้าว่ามาครับสูบฉีดเลียดได้ปริมาณมากกว่าในแต่ละครั้ง
It's a Beautiful Day Outside But You Don't Know How To Fly

• TAC
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2016, 19:55:37 น. »
อ้างถึง
Zone 2 กับ Zone 3 อยู่ที่กี่ % ครับ
มันมีหลายสูตรน๊ะครับ  แต่พื้นฐานคือ
zone 2 = 60 - 70 %
zone 3 = 70-80 %
สมมุติครับ
น้าหมูทองก้อนอายุ 45
หัวใจสูงสุดคือ 100 %  220 - 45 = 175 bpm
ดังนั้น zone 2 = 105 - 122
zone 3 = 123 - 140

• TAC
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2016, 20:01:08 น. »
ส่วนตัวแล้วผมไม่ได้คิดอย่างนี้ครับ ใช้สูตรนี้ปั่นจักรยานไม่มีทางทันเค้าชัวร์ครับ
Max Hr สามารถหาได้เองครับ ถ้าไม่เอาตามสูตรนั้น ก้ดูจากความสามารถที่ตัวเองทำได้ครับ ของผมล่าสุดนี่ 194 วันอาทิตย์ที่แล้ว อัดแข่งกันขึ้นเขา (มันจะสูงไปไหนว๊ะ) แต่เอาแค่ 190 คำนวณพอกลัวตาย
ดังนั้น ลองเอาของผมคำนวณครับ
Max Hr 100 % 190
Zone 2 = 114 - 133
Zone 3 = 134 - 152
จะเห็นว่าค่าแต่ละท่านก็ไม่เท่ากันครับ
อันนี้ยังไม่นับมีแต่ละสูตรของ โค๊ชแต่ละท่านอีกต่างหากครับ 

• TAC
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2016, 20:17:36 น. »

เอาของตัวเองมาให้ดูครับ สังเกตุว่าจะซ้อมที่หัวใจต่ำ แต่จะมี interval ตอนท้ายๆสี่ยกครับ เพราะในการปั่นจริงนั้น มันจะมีใครสักคนนึง ปั่นเร็วขึ้นมาแน่นอน เราต้องซ้อมการตามให้ได้ด้วยครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2016, 20:48:13 น. »
อ้างถึง
มันมีหลายสูตรน๊ะครับ  แต่พื้นฐานคือ
zone 2 = 60 - 70 %
zone 3 = 70-80 %
สมมุติครับ
น้าหมูทองก้อนอายุ 45
หัวใจสูงสุดคือ 100 %  220 - 45 = 175 bpm
ดังนั้น zone 2 = 105 - 122
zone 3 = 123 - 140

เข้าใจตรงกันครับ  ตอนนี้ผมใช้ iPhone + Cardiio Software ชั่วคราวก่อน

อยากได้ตัวที่จับชีพจรได้ 24 ชั่วโมง  เล็กๆ แล้วแบตอึดๆหน่อย

รอ Apple Watch หรือพวก Fitness Tracker นิ่งสักหน่อยก็จะถอยสักตัว

ออฟไลน์ saint

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2016, 21:44:24 น. »
รบกวนสอบถามครับ
การซ้อมแบบ interval ให้ประโยชน์อย่างไรบ้างครับ
การซ้อมแบบ interval มีช่วงขึ้น ช่วงลง แต่ละช่วงกี่นาทีครับ
การฝึกเพื่อเพิ่มรอบขา ควรฝึกอย่างไรครับ
ตอนนี้ผมรักษาได้ที่ 80 เองครับ
ขอบคุณครับ

• TAC
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2016, 06:46:45 น. »
อุ้ยๆ ชักจะ deep ไม่ใช่ไม่อยากตอยน๊ะครับ แต่กลัวผิด ฮ่าๆๆๆ เแาเป็นว่าผมก็ไม่เซียน เอาเป็นว่าออกตัวอีกครั้งว่า ผมขอตอบแบบความเข้าใจของผมเองน๊ะครับ

อ้างถึง
การซ้อมแบบ interval ให้ประโยชน์อย่างไรบ้างครับ
การปั่นจักรยานในความเป็นจริงนั้น เราจะปั่น zone 2 zone 3 ของเราคนเดียวไม่ได้แน่นอนครับ เราต้องตาม peloton (เรียกซ๊ะเวอร์เลย) ก้ต้องตามกลุ่มไปนั่นแหละครับ คราวนี้ ไอ้สมาชิกกลุ่มของเรานี่แหละตัวดี ยิงกันจังเลย เดี๋ยวยิง เดี๋ยวช้า ถ้าเราไม่หัด interval ไว้ ตอนที่เค้ายิงกัน เราอาจหลุดครับ เพราะร่างกายเราไม่พร้อม และ 'ไม่พอ' จากประสพการ์ณ การที่กลุ่ม 'ยิง'นั้น คนแรกไม่ใช่ปัญหา ปัญหามันมาจากคนที่เหลือหมั่นไส้ พอคนแรกเหนื่อยปั๊ป คนที่เหลือ 'ยิงทับ' ทับแรกพอทน ทับแล้วทับอีกๆ นี่แหละ จุก !

คราวนี้มาพูดถึงว่า การซ้อม interval มันจะช่วยให้ร่างกายและหัวใจนั้น 'ผ่อนลง' จากการที่กลุ่มช้าลงจากการยิงนั่นเองครับ ผ่อนยิ่งเร็วยิ่งดีครับ เคยเห็นมั้ยครับ หลังจากการสปริ้นแล้ว บางคนหายเหนื่อยเร็ว บางคนยังหอบไม่เลิกเลย ทั้งๆที่มาด้วยกัน พร้อมๆกันนั่นแหละ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 มกราคม 2016, 06:49:23 น. โดย keeratikul »

• TAC
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2016, 06:58:44 น. »
อ้างถึง
การซ้อมแบบ interval มีช่วงขึ้น ช่วงลง แต่ละช่วงกี่นาทีครับ
อันนี้ก็แล้วแต่อีกแหละครับ มีโค๊ชบอกว่าผมควรทำ zone 4.5 ห้าทีแล้วพัก สิบนาที สลับกัน สามถึงสี่ครั้ง ผมถามไปว่า ผมทำไม่ได้หว่ะ ! ถนนที่ขี่นั้นความยาวไม่เพียงพอ ระยะไม่ได้ ผมปรับเปลี่ยนเป็น sprint สิบนาที แล้ว recover สิบนาทีได้มั้ย ? เค้าบอกว่าก็ได้พี่ ยิ่งดี ! อ้าว งง เหมือนกันครับ

เอาเป็นว่าสักห้านาทีอย่างต่ำครับ ที่สำคัญคอยสังเกคตุว่าหัวใจเรานั้น ลดลงหายเหนื่อยจากการ sprint เร็วแค่ไหนครับ อันนี้โคตะระสำคัญครับ

ถ้าจะบอกว่า ยังไงๆก็ทำไม่ได้ ถนนไม่มีให้ทำ ปัญหาใหญ่ของหลานท่านเลยครับ โดยเฉพาะไม่มีทางยาวๆแบบต่างจังหวัด เค้าจะใช้ spinbike ครับ อันนี้คือสาเหตุที่ผมเอา spinbike มาขายในอีกกระทู้ครับ (ขายของๆ55555) ถ้าใช้ตัวนี้คุมได้ 100 % เลยครับ นักแข่ง หรือคนที่ serious กับการคุมพวกนี้ใช้แทบทุกคนครับ 

• TAC
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2016, 07:01:29 น. »
อ้างถึง
การฝึกเพื่อเพิ่มรอบขา ควรฝึกอย่างไรครับ
ตอนนี้ผมรักษาได้ที่ 80 เองครับ
ไม่มีคำแนะนำมากกว่าปกติครับ ก้พยายามใช้เกียร์เบานั่นแหละครับ จริงๆแล้วรอบขาช้าไม่ผิดน๊ะครับ 80 ช้าไปนิดแต่ก็ไม่ได้ช้าเกินไป อย่างของผมก็ประมาณ 90 เฉลี่ยเองครับ บางท่าน 100 ก้แล้วแต่ซ้อทแล้วแต่กล้ามเนื้อ ก็พยายามปั่นเกียร์เบาอีกนิดครับ ตะคริวจะได้ไม่กิน

ออฟไลน์ beehotel

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2016, 08:56:36 น. »
ดีครับกำลังสนใจ  :yoyo (81): :yoyo (81): :yoyo (81):
Main Cable"Top Cable 5 core">Breaker Hifi Turning>ปลั๊กผนัง คุณธีร>Isolate Transformer Batolucci 1000W>บล็อคไม้อมฤต JJ>สายไฟ C3 XOTIQ>>สายไฟ 1000 ปี x2>สายไฟสะเทือน>CDT Audiomeca Mephisto>WireWorld Gold StarlightII>DAC California Audio Labs:SC-10>pre:Sugden: C28>TT:Macro Saki :DD6+Shure:V15Type3>AC.เพื่อนช่วยเพื่อน,AC ก้องกิจกร,RCA Vandanhul.The Secord>Projector:Infucus:X10 Screen Goo&+Dune H1+Libero HD+Lidero source+DC Blocking
>AMP:DIY Tube amp CX-350by SAC THAILAND,Audio Space AS 6IRE:KT88>:PrePro Onkyo Intega 9.8 + Power 6Ch Parasound,Ac.Power:  & Tsunami MKII ผ่าน Box Alu. & Valor2
FRONT SPREAKER:TANNOY STIRLING+RAAL 70-10D Speaker Cable แวนแดม
CENTER SPREAKER  : TANNOY STIRLING
REAR SPREAKER  : TANNOY M20, Sub.Martin Logan GottoII + Paradigm PS 1200

ออฟไลน์ manop

• ชอบคุย
  • E22NP
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2016, 10:48:14 น. »
เมื่อวานไปเล่น garmin forerunner 325 มาที่ GPS4U 12,900 บาท ผ่อน 0% 4เดือน

ออฟไลน์ saint

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2016, 11:06:35 น. »
ชัดเจน เลยครับ
ของผมต่างจังหวัด เป็นถนนแบบขึ้นเนิน ลงเนิน รอบไม่ค่อยนิ่ง
จะพยายามฝึก interval ดู
ขอบคุณมากๆครับ  :yoyo(65):

ออฟไลน์ surapong

• รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2016, 12:22:20 น. »

ตอบคุณหมูนะครับ  มาตรฐานเอา 220-อายุ ครับ เท่ากับ HR สูงสุดของคนนั้น

ขออภัยด้วยครับ นี่ห้องของผู้สนับสนุนเวป TrinX ครับ : admin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 มกราคม 2016, 12:58:46 น. โดย admin »
Simple & Simple

• TAC
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2016, 13:01:22 น. »
ต่อไป รายการขายของครับ ฮ่าๆๆๆๆ
ตามหน้าที่น้า surapong ลงให้ดูเลยครับ
แต่ถ้าสนใจตัวนี้น่าจะอีกประมาณ 1 เดือนได้ของครับ ราคาไม่เกิน 1,600 บาท เอามาลองหลายอาทิตย์แล้ว พอใช้ได้ครับ เป็ยนาฬิกาใส่ทุกวันก็พอไหวครับ
สนใจ PM ไว้เด้อ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 มกราคม 2016, 13:47:08 น. โดย keeratikul »

• TAC
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2016, 13:49:23 น. »
อ้างถึง
ขออภัยด้วยครับ นี่ห้องของผู้สนับสนุนเวป TrinX ครับ : admin
ไม่เป็นไรเลยน้าเขียง ดีซ๊ะอีกครับเป็นทางเลือก
ไม่ใช่อะไร ของคนละราคาด้วย ส่วนตัวผมยังใช้ garmin fenix 3 ตัวท๊อปเลย  พอใช้ไปแล้วติดใจ อยากให้คนอื่นได้รู้สอ่งที่เรารู้บ้าง เลยให้บริษัทสั่งเข้ามาขาย (ไม่ใช่ของผมเด้อ) เห็นราคาเค้าทำได้ดี และก็มีข้อมูลที่สินค้าให้เพียงพอ ชอบก้เลยเอามาเสนอครับ

ใครอยากได้แบบเพรียบเรียบร้อยเลยก็ Garmin Fenix เลยครับ ผมซื้อตัว Sapphire มา สองหมื่นกว่า ต้องซื้อสายคาดต่างหาก
แต่ใครอยากทราบข้อมูลพอพื้นฐานสมควร เช่นการเต้นหัวใจ การนับก้าว calroies ที่ใช้ ไม่อยากลงทุนมากเกินไป ไอ้ตัวนาฬิการุ่น Junso 722 เป็น sensor แสงด้วย ที่เอามาให้ดูนี่ก็น่าสนใจครับ 1,600 แหะๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 มกราคม 2016, 14:01:03 น. โดย keeratikul »

ออฟไลน์ ทองก้อน

• TAC
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2016, 14:07:00 น. »
ต่อไป รายการขายของครับ ฮ่าๆๆๆๆ
ตามหน้าที่น้า surapong ลงให้ดูเลยครับ
แต่ถ้าสนใจตัวนี้น่าจะอีกประมาณ 1 เดือนได้ของครับ ราคาไม่เกิน 1,600 บาท เอามาลองหลายอาทิตย์แล้ว พอใช้ได้ครับ เป็ยนาฬิกาใส่ทุกวันก็พอไหวครับ
สนใจ PM ไว้เด้อ

มีกี่ สี ครับ

ฮี่ ฮี่ ฮี่ ฮี่

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2016, 17:06:11 น. »
ถ้าเทียบฟังค์ชั่น Heart Rate Monitoring กับ Garmin และ Apple Watch แล้ว  แต่ต่างกันสักกี่ครั้งต่อนาทีครับ

• TAC
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2016, 20:19:29 น. »
อ้างถึง
ถ้าเทียบฟังค์ชั่น Heart Rate Monitoring กับ Garmin และ Apple Watch แล้ว  แต่ต่างกันสักกี่ครั้งต่อนาทีครับ
ไม่ทราบเลยครับ ไม่มี apple watch แถวนี้สักเรือน รู้แต่ว่าตัวที่ผมจะเอามาขายนี่ต่างกันประมาณ 5-7 bpm ครับ

• รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2016, 21:42:00 น. »

ตอบคุณหมูนะครับ  มาตรฐานเอา 220-อายุ ครับ เท่ากับ HR สูงสุดของคนนั้น

ขออภัยครับ พอดีคลิกจาก กระทู้ที่ตอบใหม่ด้านล่างเลยไม่ทันสังเกตครับน้าเขียง

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2016, 21:43:39 น. »

เคยมีงานวิจัยของโรงพยาบาลในต่างประเทศ (แต่พอดีผมไม่ได้ save ไว้) มีทดสอบหลายตัว เทียบกับ EKG ในโรงพยาบาล  เอาเฉพาะสองตัวที่น้าหมูถามนะครับ  apple watch ได้ 99% ของ EKG แต่ด้วยความที่ถ่านหมดเร็วกับอีกหลายประการ จึงเป็นข้อด้อยครับ

แต่อุปกรณ์พวกนี้ ต้องวัดซ้ำนะครับ ถ้าวัดครั้งแรกเลย ค่าจะเพี้ยนอยู่ ต้องให้มันรันอินสักครู่หนึ่ง

โห้ น้า ราคา 1600   ราคาบาดใจมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกก 

แนะนำครับสำหรับผู้ที่เริ่มจะออกกำลังกาย หรือติดตาม activity ของตัวเองในแต่ละวันครับ ส่วนตัวผมใช้ Fitbit charge HR ครับ ก็พอรับได้ แต่ก็มีข้อด้อยบางจุด  ของพวกนี้ พอได้สัมผัส จะพบว่า ไม่มีตัวไหน perfect 100% สักตัว เอาตัวที่ใกล้เคียงกับที่เราใช้งานครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 มกราคม 2016, 21:48:18 น. โดย surapong »

ออฟไลน์ pichet

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2016, 22:04:03 น. »
 :yoyo (81): มันวัดได้แม่นยำไหมน้ากอล์ฟ
   ถ้า ok เอาด้วยครับถูกมาก