ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดใช้ Internet ค่ายไหนกันบ้างครับ  (อ่าน 401 ครั้ง)

ออฟไลน์ wwwhs7etd

• หน้าใหม่
  • *

ออฟไลน์ Moonoi

• คุยเก่งมาก
  • Minimalist
Re: ท่านใดใช้ Internet ค่ายไหนกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคาร 05 มิถุนายน 2018 เวลา 14:56 น. »
เบื้องต้นทุกค่ายขึ้นอยู่กับระยะทางจากจุดเชื่อมต่อถึงบ้านเราเป็นหลัก ยิ่งถ้าได้ตัวเลข Optical Power Rx ต่ำกว่า -20 dB จะยิ่งดี  แย่สุดต้องไม่เกิน -28 dB

1) คนที่เล่น Tidal เป็นหลัก  จะเลือก TOT ปัญหาน้อยสุด สัญญาณที่เชียงใหม่ประมาณ -22 dB
2) 3BB บริการดีสุด แต่คุณภาพสัญญาณไฟเบอร์อยู่ที่ประมาณ -25 dB ถึง -27 dB
3) AIS แถวบ้านผม  ตัวสายดีมาก สัญญาณ -20 dB แต่ที่ออกต่างประเทศ เฉยๆ  ตอนนี้มีปัณหากับ Tidal ลูกค้ามือถือ AIS ลดค่าบริการอีก 10%
4) ทรู ผมไม่เลือกใช้  ไม่ชอบวิธีดูแลลูกค้าเก่าของเขา และมีปัญหากับ Tidal เหมือนกัน

ออฟไลน์ vanhalen

• Director
  • ชอบคุย
    • ซื้อขายเครื่องเสียง
Re: ท่านใดใช้ Internet ค่ายไหนกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคาร 05 มิถุนายน 2018 เวลา 22:03 น. »
บ้าน กทม. ผมใช้ True สะดวกสบายดี
บ้านต่างจังหวัดที่ราชบุรีผมใช้ 3BB ดีครับ
เป็น Fiber ทั้งหมดครับ

ออฟไลน์ wwwhs7etd

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 07 มิถุนายน 2018 เวลา 20:42 น. »
วันก่อนได้ไปติดต่อ ‎CAT internet  เจ้าหน้าที่แจ้งว่า โปรถูกจะไม่สามารถแก้ไขระบบได้ เช่นจะ Forward Port  ไม่ได้ ดังนั้นจึงไม่สามารถติดตั้ง กล้องวงจรปิด รุ่นเก่าๆ หรือ เครื่อง NAS ได้ นี่คือข้อเสีย และ  Bit Torrent จะเสถียรหรือเปล่าวก็ไม่รู้
http://group.wunjun.com/wwwhs7etd/11382