ผู้เขียน หัวข้อ: จะเล่นไฟล์เพลงและ streaming อย่างไรต่อดี  (อ่าน 1186 ครั้ง)

ออฟไลน์ Moonoi

• คุยเก่งมาก
  • Minimalist
จะเล่นไฟล์เพลงและ streaming อย่างไรต่อดี
« เมื่อ: วันพุธ 24 มกราคม 2018 เวลา 07:23 น. »
เมื่อคืนเครื่องเล่นไฟล์เพลง (Mac Mini 2009) crash  — เดาว่า HD น่าจะหมดอายุ  ได้ยินเสียงหมุนๆดังไม่หยุด  ผมควรจะจัดการแบบไหนดี
1) ซ่อมเครื่องเก่า
2) จัด Mac Mini ตัวใหม่
3) เปลี่ยนไปใช้ Nimitra หรือ Charas Player
4) อื่นๆ

อย่าบอกว่าให้เล่นแผ่นดำนะครับ  อิอิ

:yoyo(30): :yoyo(30):

ออฟไลน์ kiang

• TAC
  • รุ่นใหญ่
Re: จะเล่นไฟล์เพลงและ streaming อย่างไรต่อดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพุธ 24 มกราคม 2018 เวลา 10:06 น. »

1) ซ่อมเครื่องเก่า ทางเลือกแรกครับ ถ้าแค่ HD เสีย เปลี่ยนเป็น SSD
2) จัด Mac Mini ตัวใหม่ ราคาถูกกว่าไหม แต่ต้องอยู่ในกรณีใหม่กว่าทุกอย่างทั้ง ฮาร์ดแวร์และซอฟแวร์
3) เปลี่ยนไปใช้ Nimitra หรือ Charas Player นี่คือ software? ผมไม่ทันพวกนี้
4) อื่นๆ 1 หรือ 2

ออฟไลน์ Martra

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • Emotional Drive by EMT
    • http://www.vonorfivestars.com
Re: จะเล่นไฟล์เพลงและ streaming อย่างไรต่อดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพุธ 24 มกราคม 2018 เวลา 11:02 น. »
เดี๋ยวนี้ผมแค่ มีโน๊ตบุ๊ค จ่าย Tidal ลาก USB ไป DAC ฟัง Studio Master ก็มีความสุข
เพียงพอแล้วครับน้า

ถ้าไปต่อ ก็ลง Fidelizer กะ พวก USB reclock/ converter เพิ่มความแหล่มเข้าไป
เหลือเฟือ ม๊กจ๊ก...

มากกว่านี้ไปแผ่นดำ............ :yoyo (77): :yoyo (77): :yoyo (77):
Vonor Five Stars - One stop solution for Bed&Bedding product. http://www.vonorfivestars.com

• TAC
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธ 24 มกราคม 2018 เวลา 11:48 น. »
เดี๋ยวนี้ผมแค่ มีโน๊ตบุ๊ค จ่าย Tidal ลาก USB ไป DAC ฟัง Studio Master ก็มีความสุข
เพียงพอแล้วครับน้า

ถ้าไปต่อ ก็ลง Fidelizer กะ พวก USB reclock/ converter เพิ่มความแหล่มเข้าไป
เหลือเฟือ ม๊กจ๊ก...

มากกว่านี้ไปแผ่นดำ............ :yoyo (77): :yoyo (77): :yoyo (77):

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพุธ 24 มกราคม 2018 เวลา 14:19 น. »
 :yoyo(65): :yoyo(65): :yoyo(62): :yoyo(62):

กำลังช่างใจครับน้าเขียง น้ามาร์ท 

Mac รุ่นใหม่ๆ มันเป็น USB Type C ไม่รู้ว่าเล่นกับ DAC เดิมๆได้ไหม  กระทบ  การ reclocking จาก USB เป็น coaxial ไหม

Mac Mini อายุก็ 8 ปีกว่าแล้ว

ตอนนี้ รอความเห็นของน้าๆท่านอื่นด้วย  เผื่อมีเทคโนโลยีอะไรใหม่ๆที่น่าสนใจกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 24 มกราคม 2018 เวลา 15:03 น. โดย Moonoi »

ออฟไลน์ kitaro

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพุธ 24 มกราคม 2018 เวลา 15:13 น. »
อยากลองของใหม่ๆ  นี่เลยคับน้า  :yoyo(19):

:yoyo (100): :yoyo (100): :yoyo (100):
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5005-green.swf?TimeZone=ICT&amp;" target="_blank" class="new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5005-green.swf?TimeZone=ICT&amp;</a>

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพุธ 24 มกราคม 2018 เวลา 15:53 น. »
โดนครับน้าคิ

ว่าจะลองวิทยุทรานซิสเตอร์ของ Pana อยู่พอดี :yoyo(62): :yoyo(62):

สะสมใหม่ก่อน

ตอนนี้ในกระปุ๊กเหลือ แค่สองร้อยกว่าบาท 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 24 มกราคม 2018 เวลา 16:03 น. โดย Moonoi »

ออฟไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพุธ 24 มกราคม 2018 เวลา 17:51 น. »
หันมาฟังแผ่นซีดี หรืออย่างมาก แค่ mp3 ครับ , ไฟน์ เครื่องเล่น ไม่มีอยู่ในหัวผม ไม่มีอะไรเด่นให้สะสม

เล่น ฟัง แผ่นเสียง ในยามละเมียดละมัย

แต่ขอไม่ต้องวุ่นวาย ปรับตั้งอะไรมากนัก แบบตัวคนฟัง มือก็สั่น สายตาก็สั้น แต่ว่า...เป็น มม. นั้นเห็นผลนัก...อืมมม ทำได้ไงกัน
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพุธ 24 มกราคม 2018 เวลา 17:53 น. »
หันมาฟังแผ่นซีดี หรืออย่างมาก แค่ mp3 ครับ , ไฟน์ เครื่องเล่น ไม่มีอยู่ในหัวผม ไม่มีอะไรเด่นให้สะสม

เล่น ฟัง แผ่นเสียง ในยามละเมียดละมัย

แต่ขอไม่ต้องวุ่นวาย ปรับตั้งอะไรมากนัก แบบตัวคนฟัง มือก็สั่น สายตาก็สั้น แต่ว่า...เป็น มม. นั้นเห็นผลนัก...อืมมม ทำได้ไงกัน

CD ก็เล่นครับน้าแก้ว แต่ไม่ชอบ  มันไม่สะดวก

ออฟไลน์ surapong

• รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 25 มกราคม 2018 เวลา 01:40 น. »
ถ้า mini ตัวที่ว่า เลิกใช้กับมันจริงๆ ผมขอรับซากนะครับพี่หมูน้อย  :yoyo (84):
Simple & Simple

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 25 มกราคม 2018 เวลา 09:15 น. »
ถ้า mini ตัวที่ว่า เลิกใช้กับมันจริงๆ ผมขอรับซากนะครับพี่หมูน้อย  :yoyo (84):

เก็บไว้เป็นประวัติศาสตร์ครับ

หาซื้อไม่ได้แล้ว

:yoyo (100): :yoyo (100):

• TAC
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 25 มกราคม 2018 เวลา 10:37 น. »
อยากลองของใหม่ๆ  นี่เลยคับน้า  :yoyo(19):

:yoyo (100): :yoyo (100): :yoyo (100):

:yoyo(31):

ออฟไลน์ chatchawanb

• ขอเวลาทำเพื่อเมีย....I'll be back
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 25 มกราคม 2018 เวลา 14:04 น. »
ระเบิดชุดครับน้า :yoyo(64):

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 25 มกราคม 2018 เวลา 19:47 น. »

ออฟไลน์ sunsern

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันจันทร์ 29 มกราคม 2018 เวลา 15:33 น. »

ผมเลือกข้อ 3 ครับ เพราะพอผมทำคอมฟังเพลง+fediไปๆมาๆ มันแพงกว่า และสำคัญคือไม่กล้าลงอะไรเลยกลัวเสียงไม่ดี อุตส่าห์ลงการ์ดจออย่างดีแต่ก็ไม่กล้าลงเกมส์ ผมว่าแยกตัวฟังเพลงกับตัวใช้งานดีกว่าครับ

ออฟไลน์ malisorn

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันจันทร์ 29 มกราคม 2018 เวลา 17:49 น. »
ผมขอ มารอแอบส่องตามด้วยครับ

ขออนุญาติถามเพิ่ม INTEL NUC +SOFTWARE จะดีไหม
หรือ MAC MINI  + SOFTWARE จะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันอังคาร 30 มกราคม 2018 เวลา 08:19 น. »

น้าหมูสะดวกวันไหน แวะเข้ามาฟังเครื่องเล่นไฟล์รุ่นล่าสุดของ Chalus ได้เลยครับ

รับรองว่าถ้าได้ฟังเสียงแล้ว จะทำให้การตัดสินใจเลือกทางเดินได้ง่ายขึ้นครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันอังคาร 30 มกราคม 2018 เวลา 15:37 น. »

น้าหมูสะดวกวันไหน แวะเข้ามาฟังเครื่องเล่นไฟล์รุ่นล่าสุดของ Chalus ได้เลยครับ

รับรองว่าถ้าได้ฟังเสียงแล้ว จะทำให้การตัดสินใจเลือกทางเดินได้ง่ายขึ้นครับ

55555  กลัวใจครับพี่  เดี๋ยวมีจังหวะจะเข้าไปรบกวนครับพี่

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันอังคาร 30 มกราคม 2018 เวลา 15:40 น. »
ล่าสุด  HD อาการมันร่อแร่  เลยจัดการเปลี่นเป็น SSD

สำหรับคนที่ใช้ MAC รุ่นเก่าๆ  โดยเฉพาอย่างยิ่ง  ที่ใช้ Graphics Card Nvidia ตรวจสอบดีๆนะครับ

SSD หลายรุ่นที่เป็น SATA III จะวิ่งได้แค่ความเร็วของ SATA I

อย่าง Mac Mini Late 2009 ที่ผมใช้  จะใช้ SSD ไม่ได้หลายรุ่นเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 30 มกราคม 2018 เวลา 15:44 น. โดย Moonoi »

ออฟไลน์ thanawat

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันอาทิตย์ 25 มีนาคม 2018 เวลา 18:41 น. »

55555  กลัวใจครับพี่  เดี๋ยวมีจังหวะจะเข้าไปรบกวนครับพี่
มีน้าๆท่านใดได้ลองแล้วบ้างครับ?เสียงเทียบกับcd playerประมาณระดับราคาไหน?

ออฟไลน์ ktt

• รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันจันทร์ 26 มีนาคม 2018 เวลา 07:14 น. »
น้า thanawat อยู่เพชรบุรี ลองไปขอฟังที่ห้องน้องเอกดูซิครับ

เห็นเมื่อวานซืนโทรมาเล่าให้ผมฟังว่า เสียงดีเกินราคาค่าตัวไปเยอะ

ออฟไลน์ nat8321

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันจันทร์ 02 เมษายน 2018 เวลา 10:14 น. »
น้า Thanawat  ครับ ผมเอกครับที่เคยเอาซีดีไปส่งน้าที่หน้าอำเภอท่ายางครับ ตอนนี้ผมมีเครื่อง Music player Chalas  อยู่ที่บ้าน น้าสะดวกเวลาไหนนัดเวลา เข้ามาลองฟังเสียงได้นะครับ

Music player Chalas เครื่องนี้ให้รายละเอียดเสียงได้กว้างและลึกดีมาก เสียงย่านกลางสูง มีรายละเอียดที่ไหลลื่นดี  เสียงไม่บาง  มีรายละเอียดของเนื้อเสียงดี  ฟังแล้วเสียงไม่แห้ง

ส่วนเสียงกลางต่ำลงได้ลึกมาก รายละเอียดของเนื้อเสียงอิ่มแน่น 

ถ้าจะให้ลองเทียบกับเครื่องเล่น CD Player ราคาต่ำกว่าแสนบาทในตลาด  จากประสบการณ์ส่วนตัว ผมมองว่าด้วยราคาเครื่อง และคุณภาพเสียงที่ได้จากเครื่อง Music player chalas   

อาจทำให้เตรื่องเล่น CD Player ราคาต่ำกว่าแสนเหนื่อยแน่นอนครับ   

ส่วนตัวผมเคยใช้    CD Player Opera  Consonance  Droplte  5.0  CD-Pro2   เมื่อ 2 ปีที่ผ่านมา  ราคาเครื่องเกือบแสนบาท 

ผมว่าเสียงเครื่องเล่น  Music Player Chalas  ซึ่งเป็นเทคโนโลยีใหม่ได้เปรียบในเรื่องเสียง ทุกด้านทุกมุมเลยครับ     

:yoyo(65): :yoyo(65):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 02 เมษายน 2018 เวลา 10:44 น. โดย nat8321 »

ออฟไลน์ thanawat

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันจันทร์ 02 เมษายน 2018 เวลา 14:21 น. »
น้า Thanawat  ครับ ผมเอกครับที่เคยเอาซีดีไปส่งน้าที่หน้าอำเภอท่ายางครับ ตอนนี้ผมมีเครื่อง Music player Chalas  อยู่ที่บ้าน น้าสะดวกเวลาไหนนัดเวลา เข้ามาลองฟังเสียงได้นะครับ

Music player Chalas เครื่องนี้ให้รายละเอียดเสียงได้กว้างและลึกดีมาก เสียงย่านกลางสูง มีรายละเอียดที่ไหลลื่นดี  เสียงไม่บาง  มีรายละเอียดของเนื้อเสียงดี  ฟังแล้วเสียงไม่แห้ง

ส่วนเสียงกลางต่ำลงได้ลึกมาก รายละเอียดของเนื้อเสียงอิ่มแน่น 

ถ้าจะให้ลองเทียบกับเครื่องเล่น CD Player ราคาต่ำกว่าแสนบาทในตลาด  จากประสบการณ์ส่วนตัว ผมมองว่าด้วยราคาเครื่อง และคุณภาพเสียงที่ได้จากเครื่อง Music player chalas   

อาจทำให้เตรื่องเล่น CD Player ราคาต่ำกว่าแสนเหนื่อยแน่นอนครับ   

ส่วนตัวผมเคยใช้    CD Player Opera  Consonance  Droplte  5.0  CD-Pro2   เมื่อ 2 ปีที่ผ่านมา  ราคาเครื่องเกือบแสนบาท 

ผมว่าเสียงเครื่องเล่น  Music Player Chalas  ซึ่งเป็นเทคโนโลยีใหม่ได้เปรียบในเรื่องเสียง ทุกด้านทุกมุมเลยครับ     

:yoyo(65): :yoyo(65):
ครับผมเดี๋ยวคงได้รบกวนคุณเอก (ผมเมมเบอร์คุณเอกไว้แล้ว)

ออฟไลน์ owen

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันจันทร์ 02 เมษายน 2018 เวลา 17:03 น. »
เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ได้มีโอกาสยกลำโพง KEF LS 50  ไปลองฟังกับ อินติเกรต หลอดโมโนหลอด 845 ทั้งกระเดื่อง เสียงทุ้ม มาเต็มๆๆ นึกว่าแอมป์ทรานซิสเตอร์ซะอีก ในเพลงแจ๊ส แวเรียน ได้อารมณ์มากๆๆ เสียงอรวี ก็หวานใสยิ่งนัก มิติกว้างลึกได้บรรยากาศเต็มๆ   ทั้งหมดเล่นผ่านเครื่องเล่นไฟด์ Chalus  ครับ  ไม่น่าเชื่อว่าไฟด์เพลงจะได้เสียงขนาดนี้ ทีแรกนึกว่าไฟด์เพลงเสียงจะต้องแห้งๆ ไม่ค่อยได้รายละเอียด แต่ผิดคาดครับ เห้อเกิดกิเลสอีกแล้ว

ออฟไลน์ ktt

• รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันจันทร์ 02 เมษายน 2018 เวลา 20:44 น. »
เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ได้มีโอกาสยกลำโพง KEF LS 50  ไปลองฟังกับ อินติเกรต หลอดโมโนหลอด 845 ทั้งกระเดื่อง เสียงทุ้ม มาเต็มๆๆ นึกว่าแอมป์ทรานซิสเตอร์ซะอีก ในเพลงแจ๊ส แวเรียน ได้อารมณ์มากๆๆ เสียงอรวี ก็หวานใสยิ่งนัก มิติกว้างลึกได้บรรยากาศเต็มๆ   ทั้งหมดเล่นผ่านเครื่องเล่นไฟด์ Chalus  ครับ  ไม่น่าเชื่อว่าไฟด์เพลงจะได้เสียงขนาดนี้ ทีแรกนึกว่าไฟด์เพลงเสียงจะต้องแห้งๆ ไม่ค่อยได้รายละเอียด แต่ผิดคาดครับ เห้อเกิดกิเลสอีกแล้ว

เมื่อวันอาทิตย์คุณ owen มาฟังชุดตามในรูปครับ (ซ้าย-ขวาคือแอมป์โมโน Ktt 845 ส่วนตัวกลางเครื่องสีดำคือเครื่องเล่นไฟล์ของ Chalus S2)

แต่เปลี่ยนลำโพงเป็น KEF LS 50 ที่คุณ owen ยกมาเอง ซึ่งถือว่าแมชกันดีมากกับแอมป์ซิงเกิ้ลเอนด์ 845 คู่นี้

ดังนั้นใครที่ใช้ลำโพง KEF LS 50 อยู่ แล้วแอมป์ที่ขับออกมาเสียงที่ได้ยังไม่ถูกใจ ยกลำโพงมาลองฟังเล่น ๆ กับแอมป์โมโน 845 Ktt คู่นี้ได้เลย

ความแมชชิ่งลงตัวระหว่างลำโพง,แอมป์ และเครื่องเล่นไฟล์ ทำให้เสียงที่ได้ฟัง ไม่แพ้เครื่องชุดละสี่ห้าแสนที่จัดชุดไม่ลงตัวแน่นอน

ดังนั้นอย่าเพิ่งดูเคลนเครื่องเสียงไทย มาลองฟังให้หายคาใจ แล้วคุณจะหลงรักเครื่องเสียงของคนไทยขึ้นอีกเยอะ ที่สำคัญไม่ต้องจ่ายแพงเกินเหตุ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 02 เมษายน 2018 เวลา 21:31 น. โดย ktt »