ผู้เขียน หัวข้อ: ดีใจที่การตัดสินใจอัพเกรดคอมทำให้เสียงดีขึ้น  (อ่าน 2097 ครั้ง)

ออฟไลน์ sartang

• ชอบคุย
เริ่มจากมีคนลงประกาศขาย M/B ของ MSI Z170 GAMING M 9 ACK ที่มี DAC ในตัวของESS SABRE รุ่น 9016 K2M C-MEDIA 6632A Audio Processor with Asio เท่านั้นก็ทำให้ผมตาลุกวาว เพราะราคามือสองมันไม่ถึงหมื่น แถมสามารถ M/B+CPU+RAM ตัวเก่าบวกเงินเพิ่มอีกเพียง2,000บาท มันจึงทำให้ผมเริ่มปฏิบัติการให้ความสุขกับตัวเอง หลังจากผิดหวังมือถือผลไม้รุ่นใหม่ที่ถึงสามหมื่นกว่าบาทแต่ทำงานได้เสมือน 3310เมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว(เพราะความหุเบาเชื่อคนที่ใช้มือถือผลไม้บอกว่ามันดีเสถียรทั้งทีความจริง....กว่าไอโมบายเสียด้วย) เมื่อได้มันมาแล้ว จัดการซื้อCPU i7-7700K ตัวท๊อปในขณะนี้ พร้อมระบายความร้อน CPU ด้วยของเหลว+RAM 16GB มาประกอบร่าง มีอุปสรรคหลายอยู่กว่าจะสามารถฟังได้ แต่เมื่อได้ฟังเสียงแรกที่ได้ยิน รับรู้ได้เลยเสียงนิ่ง เงียบ ละเอียดขึ้น มิเสียความตั้งใจและเงินกว่า 20K กับความคิดของผมเมื่อเทียบเงิน20Kอัพเกรดคอมกับซื้อ Dacไฮเอนด์ ผมถือว่าอัพคุ้มกว่าเพราะสามารถใช้ทำงานได้ถ้วย หากใครสนใจทำแบบผม คงต้องสักหน่อย เพราะM/Bรุ่นผมไม่มีขายในร้านคอมแล้วคงต้องไปอีกสัก2เดือนขึ้นไปและไม่แน่ใจว่าทาง MSI จะผลิตรุ่น Z270 GAMING M 9ACKหรือเปล่านะครับ รูปจะลงให้ดูภายหลังนะครับ

ออฟไลน์ sunsern

• คุยเก่งมาก
Re: ดีใจที่การตัดสินใจอัพเกรดคอมทำให้เสียงดีขึ้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2017, 21:17:30 น. »
หากน้าได้ลองเปลี่ยน power supply เป็น supper flower รุ่น gold นะ เสียงดีขึ้นไปได้อีกครับ เพราะ noise floor มันต่ำลงไปอีกหลายเท่านัก

• ชอบคุย
Re: ดีใจที่การตัดสินใจอัพเกรดคอมทำให้เสียงดีขึ้น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2017, 10:14:16 น. »
หากน้าได้ลองเปลี่ยน power supply เป็น supper flower รุ่น gold นะ เสียงดีขึ้นไปได้อีกครับ เพราะ noise floor มันต่ำลงไปอีกหลายเท่านัก

ใช้ของ XFX PRO 750W เขาเคลมว่าใช้ cap audio grade อะครับ

ออฟไลน์ anawatsao

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2017, 13:37:42 น. »
น้าใช้ OS อะไรครับ  ลอง  server 2012 R2 รึยังครับ  เท่าที่ลองมาสามผ่านครับ  :yoyo(65):  เครื่องคอมบ้านๆ ก็ยังเสียงใช้ได้ครับ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2017, 18:38:19 น. »
น้าใช้ OS อะไรครับ  ลอง  server 2012 R2 รึยังครับ  เท่าที่ลองมาสามผ่านครับ  :yoyo(65):  เครื่องคอมบ้านๆ ก็ยังเสียงใช้ได้ครับ

Win10 64bit

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2017, 21:16:48 น. »

Win10 64bit
ก่อนนี้ผมก็ใช้ WS10 ครับ จบที่ server 2012 R2  อิอิ อย่าเชื่อผม

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2017, 09:53:57 น. »
ผมใช้OSเหมือนกันเพราะบังเอิญ เนื่องจาก window 10 ผมใช้ไม่ได้เพราะปัญหาไม่มี driver ของ DAC

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2017, 10:18:50 น. »
http://www.jonnyguru.com/modules.php?name=NDReviews&op=Story3&reid=184
FXF pro test

http://www.jonnyguru.com/modules.php?name=NDReviews&op=Story4&reid=370
Super flower test

FXF ต้องถือว่าดีมากกว่า power supply ปกติมากแล้วครับหากมองในมุม ripple ของไฟเลี้ยงตอนมีภาระ โดยปกติจะมี 50mv แต่ FXF จะมีแค่ 15MV และ 21MV แต่ของ super flower มีแต่ 10MV อันนี้แหละครับมันเป็นคุณภาพไฟสำหรับเครื่องเสียง Hi-end ชัดๆ 

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2017, 11:17:25 น. »
http://www.jonnyguru.com/modules.php?name=NDReviews&op=Story3&reid=184

http://www.jonnyguru.com/modules.php?name=NDReviews&op=Story4&reid=370

FXF ต้องถือว่าดีมากกว่า power supply ปกติมากแล้วครับหากมองในมุม ripple ของไฟเลี้ยงตอนมีภาระ โดยปกติจะมี 50mv แต่ FXF จะมีแค่ 15MV และ 21MV แต่ของ super flower มีแต่ 10MV อันนี้แหละครับมันเป็นคุณภาพไฟสำหรับเครื่องเสียง Hi-end ชัดๆ

น้าสรรเสริญมีตัวSuper flower 750W ให้ผมลองไหมครับ เพราะผมกลัวแล้วครับ ประเภทรีวิวดีๆ พูดว่าดีอย่างงั้นอย่างงี้ ผมไม่อยากเสียเงินแล้วไม่ได้ดีกว่าที่มีอยู่ เพราะผมเคยหูเบา ถูกเป่าหูมาแล้ว ว่ามือถือผลไม้ ดีอย่างงั้นอย่างงี้ สุดท้ายผมเสียเงินถึงสามหมื่นกว่าๆแต่ได้ความสามารถแค่มือถือกระจอกๆไม่กี่พัน ขนาดโปรแกรมทดสอบมันยังทำขึ้นมาหลอกให้ผมหลงเชื่อเลย ว่าเร็วขนาดทำได้ถึงแสนแปด นึกแล้วยังเสียใจเสียดายเงินไม่หาย เท่ห์ก็ไม่เท่ห์ ซื้อมา4 วันยอมขายขาดทุนสองสามพัน แถมประกันเครื่องพิเศษ ฟิลม์กระจก เคส ยังไม่มีคนซื้อเลย

ออฟไลน์ Ekkachai1

• ชอบคุย
  • ต๋อน ยอน ต๊ะ ตอน ย้อน ต๊ะ ตอน หย่อน ต๋อน ยอน ต๋อน ยอน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2017, 15:30:00 น. »
เครื่องเล่น DSD Player น่าเล่นนะครับ   :yoyo(13): :yoyo(13): :yoyo(13):
คันหูทีร๊าย.. เสียตังค์ทู๊กที 555

ออฟไลน์ WIT

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2017, 19:21:56 น. »
ชุดน้ำต้องหมั่นดูนะครับ เห็นรั่วๆ กันแล้ว พังกระจาย 

จ่ายไฟ CORSAIR  750 RM ผมใช้อยู่เงียบดี เสถียรดีครับ แต่ใช้แค่เล่นเนต ดูหนังออนไลน์ บ้าง บางที
INT.AMP ACCUPHASE  E350, CD :CONSONANCE DROPLET CDP 5.0 HD, SPEAKER : AMPHION ARGON3 SPEAKER CABLE : VIARD  HD12  & RCA.  XAV RHYTHM & KIMBER HERO AC CARDAS GOLDEN REF  PRE ;PhD Sound Engineering: The Signal PhD Power Station, DC ; Nordost QV2 line harmoniser ,  AV ZONE PLUS 500 MKII, UPGRADE DC FILTER,  PERFECT POWER SUPER DC,DC Blocking  Audyn,LUNAR1 MAGIC RESONANCE

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2017, 22:47:42 น. »
เครื่องเล่น DSD Player น่าเล่นนะครับ   :yoyo(13): :yoyo(13): :yoyo(13):

:yoyo(65):
ขอบคุณครับ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2017, 22:51:51 น. »
ชุดน้ำต้องหมั่นดูนะครับ เห็นรั่วๆ กันแล้ว พังกระจาย 

จ่ายไฟ CORSAIR  750 RM ผมใช้อยู่เงียบดี เสถียรดีครับ แต่ใช้แค่เล่นเนต ดูหนังออนไลน์ บ้าง บางที

:yoyo(65):
ขอบคุณครับ
Power Supply ของผม XFX Pro 750w ก็ดีอยู่แล้ว ไม่มีปัญหาเรื่องไฟครับ เสถียรไม่มีรีสตาร์ท หรือแฮงค์ งอแงอะไรครับ คงไม่เปลี่ยนไปใช้ CORSAIR 750 RM ครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2017, 19:33:57 น. »

น้าสรรเสริญมีตัวSuper flower 750W ให้ผมลองไหมครับ เพราะผมกลัวแล้วครับ ประเภทรีวิวดีๆ พูดว่าดีอย่างงั้นอย่างงี้ ผมไม่อยากเสียเงินแล้วไม่ได้ดีกว่าที่มีอยู่ เพราะผมเคยหูเบา ถูกเป่าหูมาแล้ว ว่ามือถือผลไม้ ดีอย่างงั้นอย่างงี้ สุดท้ายผมเสียเงินถึงสามหมื่นกว่าๆแต่ได้ความสามารถแค่มือถือกระจอกๆไม่กี่พัน ขนาดโปรแกรมทดสอบมันยังทำขึ้นมาหลอกให้ผมหลงเชื่อเลย ว่าเร็วขนาดทำได้ถึงแสนแปด นึกแล้วยังเสียใจเสียดายเงินไม่หาย เท่ห์ก็ไม่เท่ห์ ซื้อมา4 วันยอมขายขาดทุนสองสามพัน แถมประกันเครื่องพิเศษ ฟิลม์กระจก เคส ยังไม่มีคนซื้อเลย

ไม่มีให้ลองครับเพราะมันติดอยู่ในเครื่องผมอยู่ ผมก็ไม่รู้นะว่าเสียงมันจะห่างจากของเดิมที่น้าใช้อยู่หรือไม่ แต่ก่อนซื้อผมไปคุยกับนักประกอบคอมที่เล่นเครื่องเสียง(ไม่ใช่นักเครื่องเสียงที่เล่นคอม) เขาแนะนำตัวนี้มาครับ เขาว่าเขาเคยลองทุกตัวแล้วตัวนี้ดีที่สุด และที่ทำให้ผมเชื่อคือร้านที่เขาขายเขาไม่มีตัวนี้ขาย แต่ให้ผมไปสั่งนำเข้าจากร้านอื่นแทน

มือถือผลไม้ผมเคยอยากได้ แต่เคยคุยกับคนขายเขาไม่ได้พัฒนาเรื่องเสียงมาตั้งนานแล้วครับ พอฟังเทียบกับ Sony Z5 ผมกลับชอบ Sony มากกว่า แต่หลายครั้งก็ยังฟัง ipod เพราะไม่อยากได้ยินเสียงโทรเข้าตอนฟังเพลงครับ

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2017, 19:58:18 น. »
อาจารย์ครับ psu ที่ว่านี่มันเกือบถอย พวก mini pc fanless แถม single volt  แบบภายนอก 12v  (diyได้อีก) เลยนะครับ :yoyo (94):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2017, 18:18:04 น. »
น้าสรรเสริญครับ ถ้าผมจะนำคอมไปลองที่บ้านของน้า
ไม่ทราบจะยินดีต้อนรับไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 มกราคม 2017, 18:20:41 น. โดย sartang »

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2017, 09:06:59 น. »
ได้ครับไม่มีปัญหา แต่สลับ power supply ไม่ได้นะครับพอเซ็ตทุกอย่างลงตัวแล้วผมไม่อยากรื้อ หากลองก็เป็นแนวว่าเอาคอมของน้าเข้า DAC ผม แล้วลองเทียบกับคอมฯผม ทีนี้จะมีสองข้อที่ทำให้คาใจอีกคือ

- เมนบอร์ดคนละรุ่น

- เนื่องจากผมไม่ได้ใช้ sound on board และไม่ลง driver sound เพราะต้องการให้เครื่องมี driver น้อยที่สุด มีแต่ driver DAC ก็จะคาใจอีกว่าเสียงมันต่างเพราะ DAC หรือ เพราะคอมฯ ยิ่งในกรณีผมลง Fidelizer ไว้ด้วยอีก ยิ่งมีตัวแปรเยอะขึ้นไปอีกครับ

หากน้าอยากแวะมาก็ยินดีครับ แต่ขอดูช่วงเวลาให้พอดีกันก่อนพอดีช่วงนี้มียื่น BID เวลาของผมมันมั่วๆ อยู่ อย่างไรก็ตามนัดทาง PM ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ SuperToMMo

• Moderator
  • สมาชิกอาวุโส
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2017, 10:46:47 น. »
อยากถามว่า เวลาใช้คอมแรงๆฟังเพลงอย่างนี้รู้สึกว่าเสียงพัดลมมันกวนบ้างไหมครับ

A/V MAIN SYSTEM: LG 55UB700T/NVIDIA SHIELD Android TV/Linn Majik DS-I/Canary 4S8/Linn Majik 140
STUDIO: Macbook Air Mid 2011/ES9028PRO DAC/Cardas Cross IC/Accuphase E-213/Nordost Blue Heaven SC/JBL 4312M II
MOBILE AUDIO: Pixel XL/iPod nano/B&W P5

• Moderator
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2017, 10:51:23 น. »
อีกคำถามนึงครับ คือว่าถ้าเกิดใช้คอมเพื่อจะเป็นสะพานเพื่อส่งสัญญาณสำหรับส่งต่อสัญญาณดิจิตอลไปให้ DAC ภายนอกอยู่แล้ว DAC บน Mainboard มันจะมีความสำคัญด้วยหรือครับ ในเมื่อยังไงมันก็ส่งสัญญาณ Digital ไปข้างนอกอยู่แล้ว

ผมเข้าใจว่าที่เมนบอร์ดพวกนี้ใส่ Chip ระดับสูงหน่อยมา น่าจะเพื่อใช้ต่อ Analog Out มากกว่า

ขอบคุณครับ
A/V MAIN SYSTEM: LG 55UB700T/NVIDIA SHIELD Android TV/Linn Majik DS-I/Canary 4S8/Linn Majik 140
STUDIO: Macbook Air Mid 2011/ES9028PRO DAC/Cardas Cross IC/Accuphase E-213/Nordost Blue Heaven SC/JBL 4312M II
MOBILE AUDIO: Pixel XL/iPod nano/B&W P5

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 4 กุมภาพันธ์ 2017, 12:53:36 น. »
อยากถามว่า เวลาใช้คอมแรงๆฟังเพลงอย่างนี้รู้สึกว่าเสียงพัดลมมันกวนบ้างไหมครับ
[/quote

ผมเลือกcpu cooler แบบปรับรอบอัตโนมัติและเสียงไม่เกิน 20 dBA
http://th.thermaltake.com/products-model_Specification.aspx?id=C_00002063

พัดลมระบายความร้อนก็เหมือนกันครับ เสียงพัดลมก็มีให้ได้ยินบ้างเมื่อไม่มีการเปิดเสียงใดๆเลย แต่เมื่อเปิดเพลงฟังก็ไม่ได้ยินเสียงพัดลม เสียงหึ่งกวนอะไรเลยครับ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 4 กุมภาพันธ์ 2017, 13:15:01 น. »
อีกคำถามนึงครับ คือว่าถ้าเกิดใช้คอมเพื่อจะเป็นสะพานเพื่อส่งสัญญาณสำหรับส่งต่อสัญญาณดิจิตอลไปให้ DAC ภายนอกอยู่แล้ว DAC บน Mainboard มันจะมีความสำคัญด้วยหรือครับ ในเมื่อยังไงมันก็ส่งสัญญาณ Digital ไปข้างนอกอยู่แล้ว

ผมเข้าใจว่าที่เมนบอร์ดพวกนี้ใส่ Chip ระดับสูงหน่อยมา น่าจะเพื่อใช้ต่อ Analog Out มากกว่า

ขอบคุณครับ

dacดีๆในเมนบอร์ดตัวนี้ดีมากครับต่างจากเมนบอร์ดทั่วไปมากเลยครับ ขนาดผมต่อแบบมินิทูอาซีเอ  192/24 บิท ให้เสียงต่างจากเมนบอร์ดตัวเก่าที่ถือว่าดีระดับนึง เสียงละเอียดกว่า เงียบกว่า แหลมเนียนไม่กัดหู ในความความคิดส่วนตัวนะครับ มันทำให้ dac ภายนอกไม่ต้องแปลงสัญญาณ analog  และผมคิดว่าไม่จำเป็นต้องซื้อDac ภายนอกเพิ่มเลย

• Moderator
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 5 กุมภาพันธ์ 2017, 16:46:57 น. »
ของผมนี่ไปทางตรงกันข้ามเลยครับ เพราะยังไงก็กะจะใช้ DAC นอกอยู่แล้ว ตอนนี้รอของมาอยู่ ดูๆอยากจะซื้อคอมใหม่อยู่เหมือนกันแต่จุดหลักเดียวที่ดูเลยคืออยากให้เป็น Fanless Design

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 7 กุมภาพันธ์ 2017, 17:52:57 น. »
ของผมนี่ไปทางตรงกันข้ามเลยครับ เพราะยังไงก็กะจะใช้ DAC นอกอยู่แล้ว ตอนนี้รอของมาอยู่ ดูๆอยากจะซื้อคอมใหม่อยู่เหมือนกันแต่จุดหลักเดียวที่ดูเลยคืออยากให้เป็น Fanless Design

แล้วแต่ชอบ ขอให้มีความสุขกับฟังเพลงก็พอครับ

ออฟไลน์ Dodesign

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2017, 10:15:02 น. »

พัดลมทำให้เกิดการรบกวนมีผลต่อเสียงมากครับ การรบกวนที่ว่าไม่ได้หมายถึงเสียงรบกวน แต่เป็นแรงสั่นสะเทือนตอนที่พัดลมหมุนซึ่งส่งตรงไปยัง CPU และ Mainboard นอกจากนั้นสนามแม่เหล็กที่ขดลวดพัดลมแผ่ออกมารบกวนอุปกรณ์ทั้งเครื่องครับ

ถ้าไม่มีพัดลม เสียงสะอาด นิ่ง ลื่นไหลขึ้นมากๆครับ

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2017, 10:19:41 น. »

ขอบคุณครับ

DAC บน Board ไม่มีความหมายครับ....
ยังไง DAC บน Board ก็เสียเปรียบ DAC ภายนอกอยู่มากๆๆ เพราะไฟที่มาเลี้ยง ถูกจ่ายโดย Switching regulator บน Board ถึงแม้จะใช้ PSU ที่ดีมากๆเลี้ยง Board ตัวนี้ ก็จะไปคบขวดที่ Regulator บน board อยู่ดีครับ
แต่... Board คุณภาพสูงที่มี Cap คุณภาพดีและอุปกรณ์เกรดดีกว่านั้น มีผลต่อเสียงแน่นอนครับ

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2017, 10:21:57 น. »

Win10 64bit
ก่อนนี้ผมก็ใช้ WS10 ครับ จบที่ server 2012 R2  อิอิ อย่าเชื่อผม

Windows Server ให้เสียงที่ดีขึ้นห่างชั้นมากๆ ครับ... อย่าเชื่อผมเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ surapong

• รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2017, 17:10:27 น. »
เหมือนกันครับ ยังไง ไฟต้องนิ่ง สม่ำเสมอ ไร้แหล่งก่อ noise ไม่ว่าจะพัดลม cpu, gpu, เป่า hdd แม้กระทั่งจอภาพในตัว  :yoyo (84):
Simple & Simple