ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องยางรถยนต์หน่อยครับ  (อ่าน 609 ครั้ง)

ออนไลน์ NooM

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
ถามเรื่องยางรถยนต์หน่อยครับ
« เมื่อ: วันที่ 3 กุมภาพันธ์ 2017, 11:42:52 น. »
เท่าที่ลองเทียบราคายางขนาด 215/60-16 หลายๆ ยี่ห้อ

ปรากฎว่า Maxxis ราคาถูกที่สุด คือ ชุดนึง 4 เส้น 8000 บาท

ในขณะที่เจ้าอื่นเฉลี่ยแล้วเส้นละ 3000 กว่าทั้งนั้น ทีแรกก็ยังสงสัยว่าเป็นยาง

เก่าเก็บรึเปล่า แต่พอดูรายละเอียดที่ลงขายอยู มีหลายเจ้าที่ยืนยันว่าเป็น

ยางใหม่ ปี 2016 ทีนี้ก็เหลืออย่างเดียวคือเรื่องคุณภาพ ใครมีข้อมูลแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ beehotel

• คุยเก่งมาก
Re: ถามเรื่องยางรถยนต์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 3 กุมภาพันธ์ 2017, 13:21:52 น. »
เท่าที่ลองเทียบราคายางขนาด 215/60-16 หลายๆ ยี่ห้อ

ปรากฎว่า Maxxis ราคาถูกที่สุด คือ ชุดนึง 4 เส้น 8000 บาท

ในขณะที่เจ้าอื่นเฉลี่ยแล้วเส้นละ 3000 กว่าทั้งนั้น ทีแรกก็ยังสงสัยว่าเป็นยาง

เก่าเก็บรึเปล่า แต่พอดูรายละเอียดที่ลงขายอยู มีหลายเจ้าที่ยืนยันว่าเป็น

ยางใหม่ ปี 2016 ทีนี้ก็เหลืออย่างเดียวคือเรื่องคุณภาพ ใครมีข้อมูลแนะนำหน่อยครับ

ผมใช้หลักว่า เอาถูกแต่เปลี่ยนบ่อย  ดีกว่า
เมื่อเปลี่ยนยางใหม่ที่ไร รถนุ่มขึ้นหลายสิบเปอร์เซนต์
Main Cable"Top Cable 5 core">Breaker Hifi Turning>ปลั๊กผนัง คุณธีร>Isolate Transformer Batolucci 1000W>บล็อคไม้อมฤต JJ>สายไฟ C3 XOTIQ>>สายไฟ 1000 ปี x2>สายไฟสะเทือน>CDT Audiomeca Mephisto>WireWorld Gold StarlightII>DAC California Audio Labs:SC-10>pre:Sugden: C28>TT:Macro Saki :DD6+Shure:V15Type3>AC.เพื่อนช่วยเพื่อน,AC ก้องกิจกร,RCA Vandanhul.The Secord>Projector:Infucus:X10 Screen Goo&+Dune H1+Libero HD+Lidero source+DC Blocking
>AMP:DIY Tube amp CX-350by SAC THAILAND,Audio Space AS 6IRE:KT88>:PrePro Onkyo Intega 9.8 + Power 6Ch Parasound,Ac.Power:  & Tsunami MKII ผ่าน Box Alu. & Valor2
FRONT SPREAKER:TANNOY STIRLING+RAAL 70-10D Speaker Cable แวนแดม
CENTER SPREAKER  : TANNOY STIRLING
REAR SPREAKER  : TANNOY M20, Sub.Martin Logan GottoII + Paradigm PS 1200

ออนไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
Re: ถามเรื่องยางรถยนต์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 3 กุมภาพันธ์ 2017, 15:33:56 น. »
อ้างถึง
ผมใช้หลักว่า เอาถูกแต่เปลี่ยนบ่อย  ดีกว่า
เมื่อเปลี่ยนยางใหม่ที่ไร รถนุ่มขึ้นหลายสิบเปอร์เซนต์

ถามน้าบี หน่อยครับ ชุดนึง 4 เส้น นานกี่ปี กี่เดือน ถึงเปลี่ยนที นึงครับ

..................... ..................... .....................  ......................   ....................   .................................
อันนี้ส่วนตัวนะครับ เรื่องหน้ากว้างยาง ความเตี้ย ยาง
ปรกติผมก็ใช้ขนาดเดิมที่ติดรถออกมานั่นแหล่ะครับ ตอนเปลี่ยนยางใหม่ทุกครั้ง
เคยมีอยู่ครั้งหนึ่ง เปลี่ยนยางให้หน้ากว้าง เตี้ยกว่าเดิม ไปแค่ 1 ขั้น ความรู้สึกกระเทือน นี่สัมผัสได้เลยครับ หลังจากเดือนสองเดือน
ตั้งแต่นั้นมา ก็ปลี่ยนกลับไปตามขนาดยางติดรถตลอดครับ จากที่ใช้รถมาสามคัน ความสวยแน่นอนว่าไม่สวยกว่าพวกยางแก้มเตี้ยแน่ๆ
แต่เวลาเจอทางขลุขลัก นี่่ สบายใจมากๆ ขับก้ถือว่าเร็วกลางๆ ครับ ในเมือง นี่มีมุดตลอด นอกเมือง 120 ก็พอแล้ว มากกว่านี้ กินน้ำมันมากๆ....คหสต. ครับ :yoyo (84):

ราคายางก็ต่างกันบานนนน
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ Kong

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 3 กุมภาพันธ์ 2017, 16:59:45 น. »
maxxis คุณภาพคุ้มราคาครับ ประสิทธิภาพ/สมรรถนะ สู้เจ้าตลาดที่ราคาสูงกว่าไม่ได้ แต่ถ้าใช้ความเร็วปกติ ไม่ขับรถเร็วมาก ปกติๆ (ผมขับ110-140) ใช้ได้ครับ  ผมเคยใช้รุ่นนุ่มเงียบ ms800 ครับ / ถ้าแนว sport ก็จะเป็นอีกรุ่น ซึ่งไม่ผมเคยใช้

ออฟไลน์ natty24431

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 3 กุมภาพันธ์ 2017, 17:11:44 น. »
ถ้าเน้นราคาคุ้มค่า ผมยกให้ maxxis ครับแต่อาจจะเปลี่ยนเร็วหน่อยนะครับ
ส่วนยางตัวท๊อปๆ เท่าที่เคยใช้ก็คุ้มค่าครับประสิทธิ์ภาพตามราคา

ออนไลน์ NooM

• TAC
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 3 กุมภาพันธ์ 2017, 19:30:54 น. »
ผมเดินทางไกลบ่อยด้วย

งั้นตูรันซาแบบเดิมจากโรงงานดีกว่าเนาะ

ออฟไลน์ mamatrak

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2017, 20:44:44 น. »
ผมเป็นคนขับรถเยอะมาก เพราะทำอาชีพเป็นเซลล์
ผมรักรถมากกว่าเมียอีก เพราะเป็นเครื่องมือทำกินและชีวิตเราฝากอยู่กับเค้า

ยางกับเบรคผมให้ความสำคัญต้นๆเลย เพราะชีวิตผมมีค่าเพราะจังหวะ 50/50
ผมต้องคุมรถให้อยู่

ยางผมลองมาหลายยี่ห้อมาก
อันดับหนึ่งในใจผม Michelin pilot sport อันนี้ยางคู่ใจผมเลย
                      เพราะทน เกาะถนนค่อนข้างดี แต่พื้นเปียกดีมาก เงียบสุดในบรรดายางสปอร์ต
                      หากจะเอาโคตรเงียบ เงียบนานๆๆๆก็ primary 3st ผมวิ่งไป 7หมื่นยังเงียบอยู่เลย
                       คือผมเล่นเครื่องเสียงรถด้วยดังนั้นผมเน้นเงียบ และต้องเงียบนานเป็นประเด็นนึง

BS หลายคนว่าดี แต่ผมไม่เคยใช้

ดันลอป เคยใช้ช่วงสั้น ถือว่านุ่มนวลมากไม่กระด้างเลย เงียบประมาณ 3กว่าหมื่นกิโล เพื่อนผมหลายคนบ่นมายางสำออย ฉีกง่าย แต่ผมไม่เคยเจอ

โยโก อันนี้ตอนป้ายแดง ดีจิง ดีทุกด้านแต่ แปปเดียว 3หมื่นกิโล ผมทนไม่ได้เปลี่ยนทิ้ง
Maxis ไม่เคยใช้จิงจัง เคยขับรถเพื่อนอยู่เดือน ใช้ยางยี่ห้อนี้ ส่วนตัวเสียงดังกลางๆ กระด้าง ระยะเบรคเฉยๆ ค่อนข้างไม่โอเค

ออฟไลน์ zeed2000

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2017, 23:47:27 น. »
สำหรับผู้ชื่นชอบความเงียบ เท่าที่ผมเคยลองใช้มาแล้ว แนะนำ

BS GR90 เงียบ ทน ใช้ได้นาน แต่พอใช้ไปนานๆ ยางจะแข็งนิดนึง (ตอนนี้อยากลอง GR100, S001)
Yoko DB V551 ค่อนข้างนิ่ม ดอกไปเร็วนิดนึง แต่เงียบ สมรรถนะใช้ได้
Toyo C1S เงียบ สมรรถนะใช้ได้
Michelin primacy 3st เงียบ ทน อันนี้ เพิ่งได้ลองใช้ ไม่นานเท่าไหร่
Goodyear Asymmetric2 เหมือนจะดังกว่าชาวบ้านหน่อย แต่เกาะกว่านิดๆ

โดยรวมในประเภทยางเงียบ สมรรถนะไม่ทิ้งกันมาก แต่อย่าไปหวังว่าจะเกาะหนึบหากไปเทโค้งซัก 160+
สรุปหลังๆ หาอันไหนได้ถูกสุด ก็อันนั้นหละครับ เอาส่วนต่างมาเปลี่ยนบ่อยๆดีกว่า :yoyo(48):

ก้าวหน้า ตามหา สิ่งที่ใช่
Main: Esoteric K-01x & Accuphase DP-720 -> Pre Burmester 808mk5 -> Power Amp Burmester 911mk3 -> ???
รอขาย:

ออฟไลน์ som_289

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2017, 21:43:03 น. »
ผมใช้รถเยอะ.  วิ่งทางไกลตลอด.    ปกติประมาณ. 50,000.  กม.    จะเปลี่ยนใหม่ทั้งชุด.   เฉลี่ยปีละ.  1. ชุด.    เมื่อก่อนเปลี่ยนทุก. 40,000. กม.  แต่ช่วงหลังประหยัดหน่อยเลยเปลี่ยนที่.   50,000. กม. เหตุผลที่ใช้ระยะดังกล่าว.  เพราะวิ่งทางไกล.   ใช้ความเร็วสูง.    จึงต้องการความมั่นใจในสมรรถนะ.      ถ้าระยะเกินกว่านี้ยางจะค่อนข้างแข็งไม่นุ่มนวล.     จะกระด้างและมีเสียงดัง.    แต่ถ้าใช้รถในเมืองไม่ได้ใช้ความเร็ว.  ผมว่า.  60,000-70,000.  กม. ใช้ได้สบายๆ.    แต่ขอแนะนำให้สลับยางและตั้งศูนย์ล้อตามระยะ.     ยางจะได้ไม่มีปัญหา.   สำหรับยี่ห้อยางส่วนใหญ่จะใช้.  มิชชลิน.  บริดจสโตน.   เป็นหลัก.    เคยใช้กู๊ดเยียร์บ้างแต่ไม่ค่อยถูกใจ.    แต่ละยี่ห้อก็มีบางรุ่นที่ดี.   บางรุ่นก็ไม่ได้เรื่อง.  อันน้ต้องสอบถามจากผู้ที่ใช้จริงครับ

ออฟไลน์ Ekkachai1

• ชอบคุย
  • ต๋อน ยอน ต๊ะ ตอน ย้อน ต๊ะ ตอน หย่อน ต๋อน ยอน ต๋อน ยอน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2017, 02:24:58 น. »
 :yoyo(58):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2017, 02:58:41 น. โดย Ekkachai1 »
คันหูทีร๊าย.. เสียตังค์ทู๊กที 555

ออฟไลน์ Ekkachai1

• ชอบคุย
  • ต๋อน ยอน ต๊ะ ตอน ย้อน ต๊ะ ตอน หย่อน ต๋อน ยอน ต๋อน ยอน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2017, 02:28:05 น. »
Maxxis ผมว่าถ้าลากยาวได้ 7-8 หมื่นโลได้สบายครับ คอยสังเกตุแก้มยางด้านในด้วย เวลาบวมมักบวมจากด้านในซึ่งมองไม่เห็นจากด้านข้างรถครับ
คันหูทีร๊าย.. เสียตังค์ทู๊กที 555

ออนไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2017, 09:06:08 น. »
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact