ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำ app เล่นเพลงจาก nas ใน ipad หน่อยครับ  (อ่าน 144 ครั้ง)

ออนไลน์ wilapong

• คุยเก่งมาก
ช่วยแนะนำ app เล่นเพลงจาก nas ใน ipad หน่อยครับ
« เมื่อ: วันพุธ 06 มิถุนายน 2018 เวลา 12:32 น. »
ผมเพิ่งทำระบบ nas เพื่อใช้ดูหนังฟังเพลง ส่วนใหญ่ใช้ itune ริปเป็นไฟล์ aiff เพราะเห็นว่าสะดวกดี
แต่พอมี nas แล้วผมทำให้เล่นเพลงกับ itune กับ ipad ไม่ได้ ลองกับ foobar2000 ก็ไม่เจอเพลง
ตอนนี้ใช้กับแอป VLC ก็โอเคฟังจากไอแพดต่อกับลำโพงบลูทูลก็เสียงดีกว่าฟังจากคลิปในยูทูปมากแล้ว
แต่อยากทราบว่ามีแอปไหนอีกไหมที่ใช้เล่นเพลงจากไอแพดที่ใช้ง่าย แล้วมียูสเซอร์อินเตอร์เฟสสวยๆบ้าง
ช่วยแนะนำหน่อยครับ หรือต้องเล่นเป็นพวก network player ไปเลย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ supernait

• ชอบคุยมาก
Re: ช่วยแนะนำ app เล่นเพลงจาก nas ใน ipad หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันเสาร์ 23 มิถุนายน 2018 เวลา 16:20 น. »
เพลงเก็บในแนส แล้วจะเล่นให้ไปออกที่ลำโพง BT ใช่ไหมครับ
ถ้าใช่
ใน Nas ให้ลง พวกUpnp หรือ Dlna เช่น Minim server , Twonkey หรือ ของNas นั้นๆเอง
แล้วไปเซ็ท Upnp พวกนั้นให้ไปมองหารู้จัก Directory เพลงที่เก็บใน Nas

กลับมาที่ไอแพด โหลดแอพ Upnp ทั้งหลาย มากมายหลายยี่ห้อ
เปิดมาให้แอพไปหา Server ต้นทาง คือ server ที่ลงไว้ที่ Nas
และปลายทางก็ให้เลือกว่าไปออกที่ไหน คือ ลำโพง BT ตามสะดวก
ไม่รู้ว่าจะตอบตรงคำถามไหม

พอดี พอดี

ออนไลน์ wilapong

• คุยเก่งมาก
Re: ช่วยแนะนำ app เล่นเพลงจาก nas ใน ipad หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันนี้ เวลา 08:37 »
 ใช่ครับตอนแรกอยากฟังเพลงจาก nas  ผ่านบลูทูตโดยใช้ไอแพดคุม แต่แปลกใจที่ใช้ itune แล้วไม่เจอ nas
เลยสงสัยว่าพวกเล่นหูที่ใช้โทรศัพท์ฟังเพลง เขาใช้แอปอะไรกัน ผมช่วงนี้ดูบอลโลกเลยซื้อ soundbar มาใช้
ผมเลือกเอารุ่นที่ฟังเพลงจาก  nas ได้ด้วยมาลองเล่นดูของ LG ใช้แอป music flow player ของเขา
ก็สะดวกดี เพิ่งสร้าง playlist ได้ ใช้งานง่ายดีครับ พอเปิดแล้วใช้รีโมทของsound bar คุมได้เลย ตั้งเป็นrandom ฟังไปยาวๆเลย ผมว่าเสียงก็ดีกว่าลำโพงบลูทูตพอสมควรเพียงแต่มันเคลื่อนย้ายไม่ได้เท่านั้นเอง
ขอบคุณที่ช่วยแนะนำครับ ตอนนี้กำลังเล็งๆ network player ราคาไม่แพงครับ แนะนำเป็นอย่างยิ่ง
ให้ลองทำระบบ nas ในบ้านดู ใช้ดูหนังฟังเพลง ตอนนี้ราคาไม่แพงแล้ว ทำเองก็ไม่อยาก ลองทำดูสนุกดีครับ