ผู้เขียน หัวข้อ: B275/ชิ้น แผ่นซับเสียง หยุดเสียงสะท้อน อ้างอิงมาตรฐาน ASTM International-Standards Worldwide  (อ่าน 86009 ครั้ง)

ออฟไลน์ mc_lover

• ผู้สนับสนุน
  • คุยเก่งมาก
  • *
  • ยินดีต้อนรับ
    • Planet Green Acoustics

ตามรูป คือ ขนาด 60x120  ถูกไหมครับ ถ้าราคา 6900 บาท ห้อง 3 คูณ 5เลือกแบบนี้ เหมือนกันหมดได้ไหมครับ เพราะ พอเลิกฟังเพลงก็ยกเก็บเข้ามุม ไม่เกะกะ ตาดี เป็นห้องรับแขกด้วยอะครับ หรือ ยังไงแจ้งให้ทราบหน่อยนะครับ 
ปล. ใครสั่งซื้อ กันบ้างครับ รวมกัน กรุ๊ปบาย ดีไหมครับ เพื่อได้ราคาลดพิเศษ อิอิ :yoyo (95):

สวัสดีครับคุณ WIT
จากรูปก็ที่บ้านผม ใช้แผ่น 60 x 120 cm ครับ หากว่าคุณ WIT สนใจเปลี่ยนเป็นแผ่น 60 x 120 แทนที่จะเป็น 60 x 60 ก็ได้ครับ
เปลี่ยนเป็น 60 x 120, ทั้งหมด 6 แผ่นเลย  :yoyo (95):
ราคาตอนนี้ดีที่สุดแล้วครับ เหมือนที่เรียนเพื่อนสมาชิกไป เดือนหน้าวันที่ 5 เป็นต้นไป ผมต้องปรับราคาสินค้าขึ้นหมดครับ
เพราะว่าค่าการตลาดนี่เอาเรื่องเลย สำหรับวันนี้จนถึงก่อนวันที่ 5 เดือนหน้าราคายืนเหมือนเดิมที่นำเสนอได้ครับ

.................

ขอบพระคุณเพื่อนสมาชิกที่ได้ใช้บริการครับ การเขียนคำโฆษณาสินค้าอาจจะดูแปลกไปบ้าง
ผมนำเสนอ ราคาสินค้ากับคุณภาพสินค้าที่คิดว่ามันเหมาะสมเข้ากันได้ดี ที่เหลือนักฟังเพลง ผู้สนใจต้องตัดสินเอาเอง
คือเอาแบบลูกทุ่งเลย ไม่ต้องอ้างหูทองอะไร เพราะผมมีหูเหมือนคนธรรมดาคนหนึ่ง
อ้างมันแต่วิทยาศาสตร์และการวัดค่า และก็จะพูดถึงแต่ no.8038
ในแง่มุมที่เป็นไปได้และเป็นเรื่องจริง มีคำถามเรื่องไหนที่ผมไม่รู้ ผมก็บอกว่าไม่รู้
เพราะว่าคนเรามันไม่ได้รู้ทุกอย่าง

คนทุกคนเกิดมามีโครงสร้างทางร่ายกายเกือบเหมือนกันหมด ระบบการได้ยินก็เหมือนกันเกือบหมด
ใครหน้าไหนมาอ้างว่าหูดี หูทอง เราต่างหากที่น่าจะถามเขาไปว่า "คุณไปวัดระบบการได้ยินมาหรือยัง"

อีกเรื่องคือ ท่านใดมีรูปห้องที่แปะด้วย no.8038 แล้วหากว่าแบ่งปันกันได้
ผมเองอยากเห็นมากเลยครับ  :yoyo(65):

ปล ขอบคุณคุณต่อที่แวะมาที่ Office แล้วก็เอารูปมาให้ดูด้วย

ออฟไลน์ WIT

ตามรูป คือ ขนาด 60x120  ถูกไหมครับ ถ้าราคา 6900 บาท ห้อง 3 คูณ 5เลือกแบบนี้ เหมือนกันหมดได้ไหมครับ เพราะ พอเลิกฟังเพลงก็ยกเก็บเข้ามุม ไม่เกะกะ ตาดี เป็นห้องรับแขกด้วยอะครับ หรือ ยังไงแจ้งให้ทราบหน่อยนะครับ 
ปล. ใครสั่งซื้อ กันบ้างครับ รวมกัน กรุ๊ปบาย ดีไหมครับ เพื่อได้ราคาลดพิเศษ อิอิ :yoyo (95):

สวัสดีครับคุณ WIT
จากรูปก็ที่บ้านผม ใช้แผ่น 60 x 120 cm ครับ หากว่าคุณ WIT สนใจเปลี่ยนเป็นแผ่น 60 x 120 แทนที่จะเป็น 60 x 60 ก็ได้ครับ
เปลี่ยนเป็น 60 x 120, ทั้งหมด 6 แผ่นเลย  :yoyo (95):
ราคาตอนนี้ดีที่สุดแล้วครับ เหมือนที่เรียนเพื่อนสมาชิกไป เดือนหน้าวันที่ 5 เป็นต้นไป ผมต้องปรับราคาสินค้าขึ้นหมดครับ
เพราะว่าค่าการตลาดนี่เอาเรื่องเลย สำหรับวันนี้จนถึงก่อนวันที่ 5 เดือนหน้าราคายืนเหมือนเดิมที่นำเสนอได้ครับ

.................

ขอบพระคุณเพื่อนสมาชิกที่ได้ใช้บริการครับ การเขียนคำโฆษณาสินค้าอาจจะดูแปลกไปบ้าง
ผมนำเสนอ ราคาสินค้ากับคุณภาพสินค้าที่คิดว่ามันเหมาะสมเข้ากันได้ดี ที่เหลือนักฟังเพลง ผู้สนใจต้องตัดสินเอาเอง
คือเอาแบบลูกทุ่งเลย ไม่ต้องอ้างหูทองอะไร เพราะผมมีหูเหมือนคนธรรมดาคนหนึ่ง
อ้างมันแต่วิทยาศาสตร์และการวัดค่า และก็จะพูดถึงแต่ no.8038
ในแง่มุมที่เป็นไปได้และเป็นเรื่องจริง มีคำถามเรื่องไหนที่ผมไม่รู้ ผมก็บอกว่าไม่รู้
เพราะว่าคนเรามันไม่ได้รู้ทุกอย่าง

คนทุกคนเกิดมามีโครงสร้างทางร่ายกายเกือบเหมือนกันหมด ระบบการได้ยินก็เหมือนกันเกือบหมด
ใครหน้าไหนมาอ้างว่าหูดี หูทอง เราต่างหากที่น่าจะถามเขาไปว่า "คุณไปวัดระบบการได้ยินมาหรือยัง"

อีกเรื่องคือ ท่านใดมีรูปห้องที่แปะด้วย no.8038 แล้วหากว่าแบ่งปันกันได้
ผมเองอยากเห็นมากเลยครับ  :yoyo(65):

ปล ขอบคุณคุณต่อที่แวะมาที่ Office แล้วก็เอารูปมาให้ดูด้วย
สนใจครับ แล้วเจอกันนะครับ    วิทย์ :yoyo(55):
0894976029
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 มีนาคม 2012, 09:05:33 น. โดย WIT »
INT.AMP ACCUPHASE  E350, CD :CONSONANCE DROPLET CDP 5.0 HD, SPEAKER : AMPHION ARGON3 SPEAKER CABLE : VIARD  HD12  & RCA.  XAV RHYTHM & KIMBER HERO AC CARDAS GOLDEN REF  PRE ;PhD Sound Engineering: The Signal PhD Power Station, DC ; Nordost QV2 line harmoniser ,  AV ZONE PLUS 500 MKII, UPGRADE DC FILTER,  PERFECT POWER SUPER DC,DC Blocking  Audyn,LUNAR1 MAGIC RESONANCE

• *
แผ่นดูดซับเสียง PGAP no.8038
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2012, 09:35:39 น. »
แม้วันอาทิตย์ Messenger ผู้ขยันก็ยังคงทำงาน
แผ่น Acoustic ของคุณ WIT เดินทางออกไปแล้วครับคิดว่าไม่น่าเกิน 10 โมงคงจะถึง

ออฟไลน์ WIT

Re: แผ่นดูดซับเสียง PGAP no.8038
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2012, 09:48:13 น. »
แม้วันอาทิตย์ Messenger ผู้ขยันก็ยังคงทำงาน
แผ่น Acoustic ของคุณ WIT เดินทางออกไปแล้วครับคิดว่าไม่น่าเกิน 10 โมงคงจะถึง

ขอบคุณครับ  :yoyo(62):
INT.AMP ACCUPHASE  E350, CD :CONSONANCE DROPLET CDP 5.0 HD, SPEAKER : AMPHION ARGON3 SPEAKER CABLE : VIARD  HD12  & RCA.  XAV RHYTHM & KIMBER HERO AC CARDAS GOLDEN REF  PRE ;PhD Sound Engineering: The Signal PhD Power Station, DC ; Nordost QV2 line harmoniser ,  AV ZONE PLUS 500 MKII, UPGRADE DC FILTER,  PERFECT POWER SUPER DC,DC Blocking  Audyn,LUNAR1 MAGIC RESONANCE

• *
เอกสารเพิ่มเติม
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2012, 16:57:58 น. »
จะรู้ได้อย่างไรว่าเส้นใยที่ประกอบขึ้นมาเป็นแผ่นดูดซับเสียงปลอดภัยสำหรับคนทุกคนในครอบครัว
ไม่ใช่เพียงเพราะเป็นโพลิเอสเตอร์เท่านั้นที่จะพูดได้ว่าปลอดภัย
แต่เพราะเส้นใย Polyester ที่เปนส่วนประกอบของแผ่น Acoustic ของเรา
ผ่านการตรวจสอบอย่างเข้มข้น จากสมาคมอิสระผู้ประกอบการและแล็บคุณภาพเส้นใย Oeko.Tex

Class - 4 - Furnishing materials for decorative purposes such as table linen
Class - 3 - Textiles which, when used as intended, like jacket suit
Class - 2 - large part of their surface in direct contact like underwear, bed linen
Class - 1 - Textiles and textile toys for babies and small children up to the age of three

PGAP no.8038 ได้รับมาตรฐาน "CLASS I" ปลอดภัยสำหรับเด็กและทุกคนในครอบครัว
เรานำเสนอสินค้าที่คุณภาพได้มาตรฐานสำหรับห้องฟังเพลงห้องชมภาพยนตร์ และปลอดภัยสำหรับคนในบ้าน

It's Polyester, It's safe

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 มีนาคม 2012, 17:02:08 น. โดย mc_lover »

• *
up up up

• *
จะมีการปรับราคาขึ้นในวันอังคารที่จะถึงนี้ครับ จะเริ่มมี review / ads ในนิตยสารเครื่องเสียง
เพื่อนสมาชิกที่ต้องการสั่งแผ่น Acoustic สั่งได้ทันทีครับ
ราคา Package ที่นำเสนอตอนนี้เป็นราคา introductory เท่านั้นครับ
แผ่น Polyester ต้นทุนต่อแผ่นแพงแบบเทียบไม่ได้เลยครับกับแผ่น อคูสติกที่ทำมาจาก
ส่วนประกอบ Fibreflass, woolglass,
ราคาตอนนี้ยังคงเดิม เสาร์ อาทิตย์ก็ส่งได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 มีนาคม 2012, 12:04:42 น. โดย mc_lover »

• *
ไม่น่าจะเกินอีกอาทิตย์หนึ่ง Planet Green จะได้รับ Product certificates เพิ่มอีกประมาณ 6 ฉบับ.......
ในหมวดASTMe, ISOs,
สินค้าที่นำเสนอให้กับเพื่อนนักเล่นเครื่องเสียงต้องได้รับการทดสอบ Objective  / Subjective
ทั้งจากห้องทดลองส่วนหนึ่งแล้วก็จากนักเล่น นักทดสอบอีกส่วนหนึ่งครับ

นโยบายหลักที่ผมยึดถือเลยคือ
- ไม่หลอกขายสินค้าประเภท Voodoo / Mumbo Jumbo / Snake oil...
- ไม่พูดหรือบรรยายขายสินค้าในแบบที่ คนธรรมดาฟังแล้วไม่เข้าใจ ไม่เอา (ต้องเปิดพจนานุกรมศัพท์นักเล่นเครื่องเสียง)
- หูคนธรรมดาเกิดมาเท่ากันหมด ไม่ว่าใครก็ฟังออกได้ถึงความแตกต่างหากว่าได้รับการชี้แนะว่าต้องฟังอะไร
- ราคาไม่ต้องต่อรองให้ปวดหัว ไม่หลอกรับประทานจากการต่อรองราคาสินค้า เท่าไหร่เท่านั้น คนซื้อง่าย ไม่ต้องวัดดวงต่อรองราคา

• *

ผมต้องปรับราคาสินค้าขึ้นอีกนิดหน่อยเนื่องจากค่าการตลาดค่อนข้างสูง
เพื่อนสมาชิกท่านใดต้องการสั่งแผ่น Acoustic ลงชื่อได้เลยครับ......

• *
วันนี้วันหยุดก็จัดส่งได้เป็นปกติครับ
ท่านใดต้องการสั่งซื้อวันนี้ส่งได้ ท่านสั่งได้เลยวันนี้

• *
จัดส่งได้เป็นปกติครับ ไม่มีหยุดนะครับ Messenger ผมขยันแกทำงานทุกวัน ดึกหน่อยหากว่าไม่มากก็ยังส่งครับ เพราะลูกแกยังเล็ก

• *
วันนี้ก็ยังจัดส่งได้ตามปกตินะครับ มีคำสั่งซื้อมาก็ส่งได้เรื่อยๆ :)

• *
วันนี้วันจันทร์ แต่ก็ยังส่งของได้เหมือนเดิมครับ

• *
แผ่นดูดซับเสียง100% Polyester - Planet Green Acoustic No.8038
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2012, 16:33:12 น. »
วันนี้บริการจัดส่งตามปกติไม่มีติดสงกรานต์ครับ พร้อมเปิดตัว artwork ใหม่ด้วย

เปิดให้ดูค่า NRC พร้อมกันไปเลยครับ หลายๆท่านที่โทรมาสอบถามจะรู้ว่าผมไม่ยัดเยียดขายของ  ใจเขาใจเรา
:yoyo(5): ส่วนมากให้เป็นข้อมูล คนซื้อตัดสินใจเองมากกว่าครับ ส่วนใหญ่โทรมานี่คือสั่งเลย เพราะว่าอ่านข้อมูล
(ที่ผมยัดเยียดให้อ่าน) หน้าเว็บจนเอียนแล้ว

วันจันทร์ที่จะถึงจะมีผลการวิจัยจากห้องปฏิบัติการทางเสียง ใหม่เอี่ยมอีก 6 ชิ้นครับ
เข้ามาตรฐานสากลแน่นอน ISO 10534-2:1998, ASTME 1050-98
อุ่นใจได้ว่าไม่โดนหลอกขายของไม่มีคุณภาพแน่นอน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 เมษายน 2012, 17:10:44 น. โดย mc_lover »

• *
ติดตั้งได้ง่ายครับ it's polyester it's safe
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2012, 10:22:23 น. »
กระจกก็ติดตั้งได้ ไม่มีปัญหา  :yoyo(38):

ติดกับผนังห้องที่เป็น Gypsum ก็ได้หรือกำแพงทาสีก็ไม่หวั่น สวยอีกต่างหาก  :yoyo(5):

• *

update รูปภาพอุปกรณ์ติดตั้งนิดหนึ่งครับ....ง่ายๆเพียงแค่เทปหนามเตย กับเทปกาวสองด้าน 3M VHB (Very high bond) เท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 พฤษภาคม 2012, 11:17:58 น. โดย mc_lover »

• *
วันนี้จัดการส่งของให้พี่พิศณุ ที่กาฬสินธ์ด้วย logispost เรียบร้อยครับ
เพื่อสมาชิกทุกท่านที่อยู่ต่างจังหวัดสามารถสั่งแผ่นลดเสียงสะท้อนได้แล้วครับ
ส่งทางไปรษณีย์ก็ได้รวดเร็วด้วยบริการส่งพัสดุขนาดใหญ่ครับ

ออฟไลน์ jibjoy

• สมาชิกอาวุโส
  • ไม่มีกิเลส ก็ไม่มีเครื่องเสียง..

กราฟสวยมากเลยน้า ราคาก็ดี .... :yoyo (94): :yoyo (94):
<a href="http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/93/Horn_loudspeaker_animation.gif" target="_blank" class="new_win">http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/93/Horn_loudspeaker_animation.gif</a>

• *
แผ่นดูดซับเสียง IT'S POLYESTER, IT'S SAFE
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2012, 13:45:57 น. »

มั่นใจได้นะครับว่า เราไม่หลอกขายของ แผ่นดูดซับเสียงสะท้อน
ต้องได้รับการอ้างอิงและทดสอบว่าใช้งานได้จริงๆ ก่อนที่จะออกขาย
ต้องผ่านการทดลองจาก LAB ก่อน

นักเล่นเครื่องเสียงหูทองท่านใด มิข้อตำหนิว่า
แผ่นลดเสียงสะท้อน ของบริษัทเราไม่สามารถดูดซับเสียงได้จริง
ก็ต้องโต้เถียงทางวิทยาศาสตร์กับหน่วยงานรัฐบาลได้เลยครับ  :yoyo (88):
เพราะว่าผมหูไม่ทองไม่เก่งขนาดห้อง LAB... :yoyo(1):

ออฟไลน์ Racing Bird

• ชอบคุยมาก
สำหรับชาว TAC ขอราคาก่อนปรับได้บ่ครับ   :yoyo(53): :yoyo(53): :yoyo(53):

• *
แผ่นดูดซับเสียง IT'S POLYESTER, IT'S SAFE
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2012, 15:06:38 น. »
สวัสดีครับคุณ Racing Birds,
ราคาตอนนี้ที่เป็น package ต้องใช้ราคาใหม่แล้วเท่านั้น
ต้นทุนของแผ่น Polyester แบบ Pure Polyester ราคาจะแพงกว่าแผ่น Fiberglass มาก
เมื่อเทียบกันแผ่นต่อแผ่น แต่ปัจจุบันราคาที่นำเสนอเพื่อนสมาชิกค่อนข้างใกล้เคียงกัน
ในระยาวไม่มีทางที่จะขายราคา ณ ปัจจุบันได้เลยครับ ต้องปรับขึ้นมากกว่านี้เกือบเท่าครับ

บอกเพื่อนๆสมาชิกตามตรงนะครับว่า อย่าได้พิจารณาว่าราคาตอนนี้แพงเลยครับ
ไม่ว่าท่านจะซื้อไปที่ราคาแนะนำตัวหรือ ราคาปัจจุบัน ก็ถูกมากมากครับ
ราคานี้รวมค่าจัดส่งฟรีในกรุงเทพ สั่งวันไหนส่งวันนั้นแล้วครับ
เพื่อนสมาชิกสั่ง Messenger ก็ออกตัวส่งทันที คือได้ลองเล่นเลยวันเดียวกัน

:yoyo(53):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 เมษายน 2012, 15:09:11 น. โดย mc_lover »

ออฟไลน์ poltoday

• เหนื่อยมานัก ก็พักฟังเพลง
สำหรับชาว TAC ขอราคาก่อนปรับได้บ่ครับ   :yoyo(53): :yoyo(53): :yoyo(53):

อดเหมือนกันครับจริงๆว่าจะใช้บนเพดานซักชุด  :yoyo (99):
กาแฟหอมกรุ่นเข้ม     เจ้าเอย
หากดื่มแล้วบ่เคย       อ่อนล้า
ลองรสป่นอบเชย      เติมใส่
นมอุ่นเทช้าช้า         ฉ่ำน้ำตาลเติม

ออฟไลน์ pdg911

ได้ราคาเดิม จะซื้อ ถ้าราคาใหม่ คิดดูไปเรื่อยๆก่อน  :yoyo(26):

ขอราคาชาว tac อีกทีนะครับ :yoyo(32):

• *
 :yoyo(1): :yoyo(1): :yoyo(1): :yoyo(1): :yoyo(1):
ดูดู้ดู ดูเธอทำ ทำมัยถึงทำกับฉานด้าย ใจร้ายที่ซู้ดดดดดดด ทำไมถึงทำกับผมได้  :yoyo (100):
ย้ำจุดยืนเดิมครับว่า เมื่อพ้นช่วงเปิดตัวไปแล้ว
###########
ราคาที่เสนอไปเพื่อให้เพื่อนสมาชิกรู้จักสินค้า
ว่าแผ่นดูดซับเสียงขึ้นรูปจากเส้น Polyester บริสุทธิ์แตกต่างจาก
แผ่น Fiberglass, ใยแก้ว, ใยหิน อย่างไร
###########
เป็นราคาที่มี Margin ต่ำมากๆ แถมรวมค่าขนส่งฟรีในกรุงเทพอีก
สำหรับเพื่อน TAC ที่ยังจดจ้องอยู่ ราคาที่นำเสนอปัจจุบันถือว่าดีที่สุดแล้วครับ
แผ่น Polyester ราคา มีแต่ปรับตัวขึ้นอย่างเดียวไม่มีลด
คนขายไม่ขึ้นราคา วัตถุดิบมันก็ขึ้น
บอกได้แต่เพียงว่าก้อนแผ่นดูดซับเสียงที่เป็น PURE POLYESTER Fiber class I ไม่เหมือนของ
ที่ขายกันเกลื่อนในตลาดครับ ที่ไม่มีผลทดสอบทางวิทยศาสตร์ หรือแหล่งที่มา ตัวเลขอ้างอิง
ราคาไม่น่าจะลงต่ำกว่านี้อีกแล้วครับ

ผมนำเสนอสินค้าที่ผมใช้เอง ผมว่าปลอดภัยต่อตัวเอง
ส่วนจะซื้อหรือไม่ซือเพื่อนสมาชิกต้องตัดสินใจเองครับ  :yoyo (99):

ขอโทษคร๊าบ ต่อเผื่อได้หนะครับ ก็เห็นราคามันต่างจากเดิมเป็นพันๆนิครับ ถ้าเป็นร้อยก็อาจไม่ต่อ  :yoyo(13):

เข้าใจครับ ราคาเขียงแล้ว งั้นเดี๋ยวขอดูก่อนว่าจะใช้ขนาดไหน แล้วจะใช้บริการนะครับ

(แอบหวังนิดๆ ตอนส่งอาจลดให้หน้าบ้าน)  :yoyo(32):

• *
เมื่อครู่เพื่อนสมาชิกโทรมาให้ข้อเสนอแนะครับว่าน่าจะมี แผ่นบอกหรือแผนภาพบอกการติดตั้งว่า
- ต้องติดอย่างไร จุดไหน
- ใช้อะไรติด วัสดุ
ขอน้อมรับด้วยความขอบคุณครับ
กำลังเตรียมแผ่นรูปภาพ illustration อยู่คาดว่าอาทิตย์หน้าจะเสร็จทัน
ขอบคุณทุกท่านที่อุดหนุนครับ
โทรมาสั่งไม่เกินหนึ่งชั่วโมง Messenger เดินทางทันที
คร่าวๆ หากอยู๋ในกรุงเทพไม่น่าเกินสอง ชม หลังจากสั่งของก็ได้ลองใช้สมใจปรารถนาครับ

• *
ขอยืมวิธีการติดตั้งแผ่นดูดซับเสียง จากเว็บต่างประเทศมาใช้ชั่วคราว
(illustration version planet green กำลังเขียนอยู่ครับ)

เราแปะลงไปเลยบริเวณจุดที่สะท้อนกับกำแพง
- เสียงลำโพงส่วนที่ไม่ได้พุ่งเข้ามาเราแต่ออกด้านข้าง (off-axis ) แล้ววิ่งเข้าหากำแพง มันจะไม่ Flat เหมือนเสียงตรงลำโพง (on-axis)
- เสียงที่ไม่ Flat วิ่งเข้าหากำแพง ที่ดูดซับเสียงได้ไม่สม่ำเสมอทุกความถี่ คือบางช่วงก็ดูด บางช่วงก็ไม่ดูด ผนังกำแพงก็ปรับแต่งเสียง
- เสียงที่ปรับแต่งจากคุณลักษณะการดูดซับเสียงของผนัง วิ่งกลับเข้ามาหาเสียงหลัก
- เสียงหลักจากลำโพง (ที่วิ่งตรงเข้าหาเรา) ผสมปนเปเข้าไปกับเสียงผนัง
- ก่อให้เกิดสภาพการณ์ที่เรียกว่า Comb Filtering. คือความถี่ของเสียงไม่ตรงต่อต้นฉบับ บางช่วงสูง บางช่วงความถี่ก็ต่ำ (amplitude มั่วไปหมด)

อย่างที่ผมออกตัวมาตลอด ผมไม่ได้หูทอง ผมหูคนธรรมดา ผมไม่เล่นมิติเสียง ฟังออกไหมว่าลดเสียงสะท้อนได้จริง

ฟังออกครับ

ขอขอบคุณผู้เขียนบทความที่ผมถอดข้อความมาบางส่วน

Introductory guide to high-performance audio systems Robert Harley,  1st edition 2007, p.155
The complete guide to high-end audio by Robert Harley  Robert Harley p.97, 2nd edition, 1998
Introductory guide to high-performance audio systems Robert Harley,  1st edition 2007, p.155
Get better sound, Jim F. Smith, 2008, P.72

เมื่อครู่เพื่อนสมาชิกโทรมาให้ข้อเสนอแนะครับว่าน่าจะมี แผ่นบอกหรือแผนภาพบอกการติดตั้งว่า
- ต้องติดอย่างไร จุดไหน
- ใช้อะไรติด วัสดุ
ขอน้อมรับด้วยความขอบคุณครับ
กำลังเตรียมแผ่นรูปภาพ illustration อยู่คาดว่าอาทิตย์หน้าจะเสร็จทัน
ขอบคุณทุกท่านที่อุดหนุนครับ
โทรมาสั่งไม่เกินหนึ่งชั่วโมง Messenger เดินทางทันที
คร่าวๆ หากอยู๋ในกรุงเทพไม่น่าเกินสอง ชม หลังจากสั่งของก็ได้ลองใช้สมใจปรารถนาครับ

555  ผมเองแหล่ะครับ ก็สนใจจริงๆนิ เลยต้องโทรไปถาม

เด๋ววัดๆกะๆห้องสักพัก แล้วจะโทรไปสั่งครับ (พร้อมราคาพิเศษ)   :yoyo (95):   :yoyo (100): :yoyo (100): :yoyo (100):

ออฟไลน์ meenn

• ชอบคุยมาก
วันนี้จัดการส่งของให้พี่พิศณุ ที่กาฬสินธ์ด้วย logispost เรียบร้อยครับ
เพื่อสมาชิกทุกท่านที่อยู่ต่างจังหวัดสามารถสั่งแผ่นลดเสียงสะท้อนได้แล้วครับ
ส่งทางไปรษณีย์ก็ได้รวดเร็วด้วยบริการส่งพัสดุขนาดใหญ่ครับ

....ได้รับของแล้วครับเมื่อเช้านี้....package B ...ติดตั้งเรียบร้อยแล้ว :yoyo (76): (ตามจุดสะท้อนต่างๆ หลังลำโพง,ด้านข้าง,ด้านหลัง และเพดาน)
ห้องขนาด4x6.2x2.4ม. ปัญหาเดิม :yoyo(37): กลางแหลมสดพุ่งมั่ว เบสบาง เซ็ตลำบากมาก  หลังติดตั้ง ปัญหาทุกอย่างหายไปเลย.. :yoyo (80):
กลางแหลมเนียนขึ้นมาก :yoyo (79): เบสอิ่มและลึกขึ้นอย่างเห็นได้ชัด สรุปแล้ว พอใจเป็นอย่างยิ่งครับ :yoyo(5): .... สุดคุ้มจนจะสั่งเพิ่ม (pmไปแล้วครับ)  :yoyo(65): :yoyo(65):

ออฟไลน์ WIT

:yoyo (95): ของเค้าดีจริงครับ ยิ่งกับชุดดูหนัง จะชัดเจนสำหรับผม เหมือนสนามเสียงกว้าง และลึกขึ้น  ซับทำงาน แบบว่า กระชับขึ้น ลงลึกขึ้นครับ  เสียงฟุ้งๆ ลดลงครับ 

ปล. ชอบตรง เลิกดูหนัง ฟังเพลง ยกเก็บเค้ากล่อง  เบาสบาย กลายเป็นห้องรับแขก ตามปรกติได้เหมือนเดิม   :yoyo(3):

• *
ของคุณ Meenn จัดส่งให้ได้เป็นปกติครับ เดี่ยววันจันทร์จะเรียก Messenger ส่งของด่วน ส่งได้ก่อน 10.30 รอบแรกของไปรษณีย์ครับ
ขอบคุณ คุณ WIT มากครับ

ลูกค้าเดิม ส่วนใหญ่ที่ติดต่อมา จะโมเพิ่มเรื่องแผ่น ฝ้าเพดานกันมากมาย เรื่องฝ้าเพดานเนี่ย บ้านผมยังไม่พร้อมมีการแก้ไข ถ่ายรูปยังไม่ได้
ส่วนลูกค้าแซงตัดหน้าติดฝ้าไปก่อนหลายช่วงตัวแล้วครับ ไอ้ผมเองก็ยังไม่ได้ลองสักทีครับ

ขอบคุณครับ  :yoyo (84):

ออฟไลน์ kornkorn

ขอหลังไมค์ราคาพิเศษด้วยครับ ราคาใหม่ ซื้อไม่ไหว  :yoyo (76): แถมซื้อมาเหลืออีก ห้องแค่ 2.5*3.5เอง

ออฟไลน์ wongwarit

• magnepan mini maggie
ห้องผม 4.1 X 3.6 วางตามขวาง...ต้องใช้ Set ไหนครับ
Speakers : Magnepan Mini Maggie , YAMAHA NS-1000 , NHT Super Zero , QUAD 11L
Amp : MUSICAL FIDELITY 550K , McCormack DNA225 , NAD C-320 , Audiospace Mini Galaxy , Poem Int , Viola SE-3
Pre Amp : Bryston BP-20 , Rogue Audio Ares , Rega Phono , Viola TL-1 MK3
Source : Cambridge Audio Azkur 840C  , Marantz CD63 mkII KI Signature , Rega P5 
Cable : speaker cable -> IN-AKUSTIK PREMIUM Interconnect Cable ->  Aural Symphonics , mogami  ,  Power Cord ->  Aural Symphonics , Oyaide Black Mamba

ออฟไลน์ meenn

• ชอบคุยมาก
.....แนะนำเป็นอย่างยิ่งโดยเฉพาะบนฝ้าเพดาน ชัดเจนมากๆครับ(ขนาด60x60ซม.ใช้ 3 แผ่นติดที่มุมสะท้อนและตรงกลางพอดี) :yoyo (82):...จนผมต้องสั่งเพิ่มอีก...ตอนแรกผมก็ลังเลครับจนหมดราคารอบแรกถึงตัดสินใจซื้อราคาแพงขึ้นกว่าเดิมpackageละ2,000บาทคิดหนักเหมือนกัน(ไม่ยอมลดเลย) :yoyo (85): :yoyo (85):..แต่ก็ยังคุ้มถ้าเทียบกับskyline แบบแผ่นต่อแผ่น โดยที่คุณถาพไม่น่าจะหนีกันเท่าไหร่....

• *
Oh...what a good recommendation.  :yoyo (81):
A reliable and trustworthy messenger is on his way to deliver more acoustic panels to audiophiles today. Thank you for you all.

ออฟไลน์ wongwarit

• magnepan mini maggie

แผ่นสีม่วง กับ สี่ส้มต่างกันอย่างไรครับ

Speakers : Magnepan Mini Maggie , YAMAHA NS-1000 , NHT Super Zero , QUAD 11L
Amp : MUSICAL FIDELITY 550K , McCormack DNA225 , NAD C-320 , Audiospace Mini Galaxy , Poem Int , Viola SE-3
Pre Amp : Bryston BP-20 , Rogue Audio Ares , Rega Phono , Viola TL-1 MK3
Source : Cambridge Audio Azkur 840C  , Marantz CD63 mkII KI Signature , Rega P5 
Cable : speaker cable -> IN-AKUSTIK PREMIUM Interconnect Cable ->  Aural Symphonics , mogami  ,  Power Cord ->  Aural Symphonics , Oyaide Black Mamba

ตกลงเป็นลูกค้าท่าน mc_lover ไปเรียบโร๊ยแล้วครับ ได้ราคาปรกติครับ  :yoyo(54):

เคสผมเดิมห้องกำลังมีปัญหาเรื่องเสียง เพราะไปได้แอมป์ 7b-sst2 มาคู่นึง แทน 4b-sst2 ประกอบกับจัดห้องใหม่ ย้ายชุดดูหนังออกไปหมด acoustic ในห้องมันเลยเพี้ยนไปหมด ฟังเพลงไม่เพราะเลย ปัญหาต่างจากคนอื่นที่แหลมฟุ้ง เบสไม่มี ส่วนของผมมันแหลมหาย เบสมันบวมๆ นั่งเศร้าว่าเพราะจัดห้องแน่ๆ แอมป์คงไม่ทำให้เป็นแบบนี้แน่ สเปคดีขึ้นตั้งเยอะ เอาไงดีหว่า

คงได้เวลาปรับจูนห้องแล้วหล่ะ ไอ้แผ่น polyester ของท่าน mc_lover เนี่ยมันไม่แพงมาก แถมดูไม่เกะกะแบบพวกรูมจูนอื่นๆ ลองสั่งเลย สั่งเช้าสายส่ง วางหูปั๊บ รอรับของหน้าบ้าน (ว่าไปโน่น ไม่ใช่ก็ใกล้เคียงครับ)

เอามาขนาด 60x120 10 แผ่นเลย แผ่นเล็กไม่เอา จะได้วางๆไว้กะพื้นได้ แกขาย 10 แผ่น 14,000 บาท

วางหลังลำโพงด้านในสองแผ่น ด้านนอกสองแผ่น ข้างซ้ายขวาหลังลำโพงสองแผ่น ข้างซ้ายขวามุม early reflection ของทั้งสองลำโพงรวมสี่แผ่น ครบพอดี

กลั้นใจเปิดเพลงใหม่ เล่นทั้งซีดีและไฟล์ hi-res

OMG!!! เสียงที่หายไป กลับมาแล้ว แถมดีกว่าเดิมอีก ได้ผลมากๆครับ คุมเบสได้ดีมาก แถมกลางแหลมกลืนดีจัง กลับมาแล้วแหลมของผม คุ้มจริงๆกับการปรับปรุงห้องในราคานี้ RECOMMENDED ครับ!!!

review ได้แค่นี้ ไม่ลองไม่รู้ครับ  :yoyo(68): :yoyo(23): :yoyo(68): :yoyo(23):

• *

แผ่นสีม่วง กับ สี่ส้มต่างกันอย่างไรครับ

เมื่อได้เห็นคำถามจากคุณ wongwarit ทำผมถึงกับอึ้ง เพราะว่าตัวเองตาบอดสี
ต้องเรียกแฟนมาดูให้ว่าสีอะไรเป็นสีอะไร กลัวตอบแล้วพิมพ์ผิด เดี่ยวจะงงทั้งคนพิมพ์คนอ่าน

ผมยึดรูปการติดตั้งแผ่นดูดซับเสียงของห้องอัดเพลงฝรั่งมาใช้
เขาให้เหตุผลดังนี้ครับ

This diagram shows how to apply basic acoustic treatment to a typical home-studio room.
The absorber panels shown in purple are the most important,
but adding in the orange absorbers would improve the situation further.
Acoustic foam is a common choice of absorber in this application.
If bass trapping is required, then it is usually most effective applied in the room corners

- เราอัดสีม่วงให้อยู่ก่อน.......จุดที่ต้องใช้อย่างมาก คือยังไงก็ต้องใส่แผ่น Acoustic เพื่อลดเสียงสะท้อนหลัก
- ต่อมาสีส้ม คือก็สำคัญรองๆลงมา หากว่าติดได้ก็จะเพิ่มความสามารถในการดูดซับเสียงให้ดียิ่งๆขึ้นไป (ดีแบบระเบิดระเบ้อ)

...
ปล. แม้ผมเองจะเป็นพ่อค้าขายแผ่นดูดซับเสียง ยิ่งขายของมากผมก็พอมีรายได้เลี้ยงตัวเอง
แต่การใส่แผ่นดูดซับเสียงที่มากจนเกินไป ไม่ควรทำเป็นอย่างยิ่ง ใช้ในจำนวนที่เหมาะสมเท่านั้น
อาจจะเรียกว่าทางสายกลางก็น่าจะได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 เมษายน 2012, 20:59:21 น. โดย mc_lover »

• *
สังเกตดูตัวเลข คนเข้ามาดูสินค้าหน้าร้านผม ลดฮวบลงไปเลยครับ
เป็นไปได้ว่า เมื่อเรา Block คนที่โพสกระทู้ต่ำกว่า 50 กระทู้ให้ห้ามเข้ามาดูหน้าบอร์ด
ทุกๆวันจะมีคนเข้ามาดูได้เป็นปกติ แต่ตอนนี้ไม่มีแล้วครับ
ผลก็คือ

Direct Link
อย่างผมไปปะ Link หน้านี้เอาไว้ที่ Noom-hifi กลายเป็นว่าคนที่มาจากหนุ่มเข้ามาไม่ได้อีกแล้ว

Search index
พวก Search engine ที่จะเข้ามาหาตัวสินค้าก็เข้ามาไม่ได้แล้วครับ

ระยะยาวห้องซื้อขายของจะไม่มีคนเข้ามาดู มันจะเป็นหลูบขาลง demand supply  :yoyo (76):
ผมต้องการตลาดเปิด คือคน Click Click เข้ามาดูได้เลยครับ ไม่งั้นค้าขายไม่ได้
เหมือน Makro เมื่อก่อนเลย ตลาดมันบังคับให้คนซื้อไม่ต้องมีบัตรก็ได้อะ

เป็นไปได้ไหมครับว่าเราแก้ไขระบบเป็นแบบ โพสไม่ได้แต่อ่านได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 พฤษภาคม 2012, 13:17:54 น. โดย mc_lover »

• *
วันนี้มีการเพิ่มเติม เรื่อง comb filtering และนำเสนอ package ทดสอบชุดเริ่มต้น 5 ชิ้น
PGAP-no.8038 ขนาด 60x120cm 5 ชิ้นราคา B8,000 จัดส่งฟรีทั่วกรุงเทพ ต่างจังหวัดค่าส่ง B250 บาททั่วประเทศครับ
วันนี้ Messenger จัดส่งเป็นปกติครับ
- ของ พี่จิรเดช Messenger กำลังออกเดินทางไปส่ง Logispost
- พี่ Bird คิดว่าไม่น่าเกินบ่าย 3 น่าจะถึงที่บ้านครับ

เดี่ยวนี้ก่อนของออกจะถ่ายรูปเอาไว้ด้วย แสดงความรวดเร็วในการจัดส่ง
https://www.facebook.com/PlanetGreenAcoustic

ตอนนี้ขาประจำเดินทางกลับมาหลายท่าน เพราะว่าชุดเดิมคง "โดน" อย่างจัง
คราวนี้เล่นโมฝ้าเพดานกันอีกขั้นละ
ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 พฤษภาคม 2012, 14:21:49 น. โดย mc_lover »