ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำกำลังคิดจะเปลียนแอมป์  (อ่าน 1234 ครั้ง)

ออฟไลน์ JOE1799

• หน้าใหม่
  • *
ขอคำแนะนำกำลังคิดจะเปลียนแอมป์
« เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2017, 11:35:49 น. »
ใช้ moon i-5 ตัวเก่าอยู่ อยากได้วัตต์สูงๆมอง plinius hautonga ไว้เพื่ออนาคตเปลียนลำโพง ขนาดห้อง 2.90×3.80 ลำโพงใช้ kef ls50  ขอคำแนะนำหน่อยครับว่าจะเปลี่ยนแอมป์ดีมั้ยเพราะห้องเล็กหรื่อเปลียนลำโพงที่มองไว้ proac กับ amphion ครับ

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
Re: ขอคำแนะนำกำลังคิดจะเปลียนแอมป์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2017, 13:24:18 น. »
ถ้าจะใช้ LS50 ควรเปลี่ยนแอมป์เป็นรุ่นสูงกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ vichien

• สมาชิกอาวุโส
  • ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
Re: ขอคำแนะนำกำลังคิดจะเปลียนแอมป์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2017, 16:18:10 น. »
.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 ตุลาคม 2017, 12:18:05 น. โดย vichien »
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออนไลน์ Moonoi

• คุยเก่งมาก
  • Minimalist
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2017, 19:17:03 น. »
อยู่ที่ว่าชอบลำโพงคู่นี้แล้วหรือยัง

ถ้าใช่แล้ว 
1) หาขาตั้งดีๆ  และ (ขาตั้งดีๆจะช่วยให้เสียงนิ่งขึ้น  และ เบสดีขึ้น)
2) แอมป์กำลังขับสูงๆครับ

ลำโพงคู่นี้ต้องการกำลังสำรองที่ดีมากๆ

ลองเริ่มจากเปลี่ยนขาตั้งดีๆก่อนก็ได้ครับ

ผมชอบของจีนที่เป็นขาไม้ที่ KTT ขาย

แพงหน่อยแต่คุ้ม

ออฟไลน์ MuTae

• ลำโพง Full-Range ของผมครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2017, 19:41:05 น. »
ผมว่า ห้อง -> ลำโพง -> แอมป์
เหมาะกันดีแล้วนะครับ

ลองเซตลำโพง แมชชิ่งสายต่างๆ ดูก่อนครับ

ไม่ทราบว่าใช้ขาตั้งลำโพงของอะไรครับ
ขาตั้งมีผลเยอะมากๆครับ ผมโดนมาแล้ว  :yoyo (76):
Marantz 6300 / CAL ICON mkII 20bit HDCD
Vactech Flute
Altec 19

ออฟไลน์ Ranger

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2017, 20:08:03 น. »
ผมเคยออกความเห็นลำโพง kef ls50 ไปเมื่อไม่นานมานี้

ตอนนั้นบอกว่าใช้กับ moon i1 มันดูท่าทางจะขับออกไม่หมด
พอลองเปลี่ยนมาใช้แอมป์ plinius hiato ผมว่าศักยภาพของลำโพงคู่นี้ถูกขับออกมาดีกว่าเดิมมากมาย

เชียร์ plinius hautonga ครับ
200 wpc ถือว่าเยี่ยมเลยสำหรับ ls50

อ้อ ผมไม่ได้บอกว่าลำโพงวางหิ้งอย่าง ls50 จะดีกว่าลำโพงตั้งพื้นทั่วๆไปนะครับ
แล้วแต่ชอบ แล้วแต่โอกาส แล้วแต่อารมณ์ และแล้วแต่ชุดและห้องที่ใช้
Int: Plinius Hiato, CDP: Esoteric DV-60,Droplet CD5.0 Pro2/TT: Linn Axis
Spkr: Usher BE-10 DMD
IC: PAD Venustas XLR
AC cable: PAD Aqueous Aureus Praesto Rev. X 2, PhD power station
Spkr cable: PAD Aqueous 20th Anniversary/Jumpers : Cardas Copper/Rhodium

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2017, 21:25:58 น. »
.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 ตุลาคม 2017, 12:17:47 น. โดย vichien »
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 2 ตุลาคม 2017, 09:21:22 น. »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ moon i5 70 วัตต์ ดูอัลโมโน ขับ ls50 ผมก็พอใจในระดับนึงอยู่ครับ แต่อยากรูว่า hautonga 200 วัตต์ กับห้องขนาดเล็ก มันจะต่างจากตัวเก่ามั้ยครับ

ออฟไลน์ ktt

• รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 2 ตุลาคม 2017, 09:38:42 น. »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ moon i5 70 วัตต์ ดูอัลโมโน ขับ ls50 ผมก็พอใจในระดับนึงอยู่ครับ แต่อยากรูว่า hautonga 200 วัตต์ กับห้องขนาดเล็ก มันจะต่างจากตัวเก่ามั้ยครับ
ห้องค่อนข้างเล็ก กับชุดที่ใช้ ก็เหมาะสมกันดีอยู่แล้ว

แน่นอนครับถ้าคุณเปลี่ยนเป็นแอมป์ที่มีคุณภาพ และวัตต์เพิ่มขึ้น

คุณจะได้แน่ๆ คือความอ่ิ่มแน่น และไดนามิคของเสียง รวมถึงเวทีเสียงที่จะกว้างลึกมากขึ้นครับ

ออฟไลน์ MuTae

• ลำโพง Full-Range ของผมครับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 2 ตุลาคม 2017, 10:35:53 น. »

แอมป์ใหญ่ขึ้น เสียงก็กระชับขึ้น แต่ไม่ได้หมายความว่า ..เพราะ..กว่าเดิมนะครับ
Marantz 6300 / CAL ICON mkII 20bit HDCD
Vactech Flute
Altec 19

ออฟไลน์ sunsern

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 6 ตุลาคม 2017, 08:23:19 น. »
จริงๆ คำตอบมันอยู่ในคำถามแล้วครับ

คือตั้งใจเปลี่ยนลำโพงในภายหลัง สำคัญคือลำโพงที่เปลี่ยนในภายหลังจะเหมาะกับแอมป์หรือไม่ หากเป็นโจทก์นี้ผมเปลี่ยนลำโพงที่หมายตาก่อนแล้วค่อยหาแอมป์ครับ เพราะบางทีลำโพงที่หมายตาไว้อาจไม่ต้องเปลี่ยนแอมป์ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 6 ตุลาคม 2017, 19:46:38 น. »
ถ้าเลือกแอมป์ก่อนลำโพงนี่อันตรายนะครับ ถ้าเจอลำโพงที่ถูกใจเมื่อไหร่

อาจจะต้องเปลี่ยนแอมป์อีกเป็นรอบที่สอง ไม่งั้นล่ะก็มีค้างคาใจ เหมือนไปไม่สุด :yoyo(12):

ออฟไลน์ WIT

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2017, 05:55:30 น. »
integrated amp ACCUPHASE E-450   
ราคา 139,000 บาท

***************************************  เห็นมือสอง  แปะไว้ เดือนนี้เองครับ     กำลังวัตต์ ขนาดนี้ ขับได้หลายตัว วางหิ้ง ดุๆ
INT.AMP ACCUPHASE  E350, CD :CONSONANCE DROPLET CDP 5.0 HD, SPEAKER : AMPHION ARGON3 SPEAKER CABLE : VIARD  HD12  & RCA.  XAV RHYTHM & KIMBER HERO AC CARDAS GOLDEN REF  PRE ;PhD Sound Engineering: The Signal PhD Power Station, DC ; Nordost QV2 line harmoniser ,  AV ZONE PLUS 500 MKII, UPGRADE DC FILTER,  PERFECT POWER SUPER DC,DC Blocking  Audyn,LUNAR1 MAGIC RESONANCE

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2017, 16:18:44 น. »
คงต้องกลับไปจัดลำดับความสัมคัญใหม่ ขอบคุณพี่ๆทุกคำชี้แนะครับ

ออฟไลน์ chatchawanb

• ขอเวลาทำเพื่อเมีย....I'll be back
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2017, 19:17:27 น. »
คืบหน้าอย่างไร เล่าสู่กันฟังด้วยนะครับ  :yoyo(12):

ออฟไลน์ vanhalen

• Director
  • ชอบคุย
    • ซื้อขายเครื่องเสียง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2017, 17:43:28 น. »
ถ้าชอบเสียง ls50 แล่ะพอใจแค่วางหิ้ง (ได้ลองฟังตั้งพื้นเทียบกันแล้วหรือไม่ เอาที่ราคาถูกกว่า ls50 สักครึ่งก็ได้ น่าจะพอไหว)
แต่หากจะพยายามเข็น วางหิ้งให้ได้เสียงใหญ่เหมือนลำโพงตั้งพื้น บอกได้ไม่น่าทำได้เท่า แถมมันตะบานปลายไปกับ อุปกรณ์ เสริม อื่น ๆ ที่เค้าว่าจะทำให้เสียงใหญ่ขึ้นๆ
อย่าง สาย สัญญาณ
สายลำโพง , สายไฟ รวมทั้งขาตั้ง บวกๆ แล้วได้ลำโพงตั้งพื้นตัวบนๆในแต่ละยีห้อได้เลยนะครับ
ผมก็เคยผ่านวางหิ้งมา แล่ะจบที่ตั้งพื้นครับ

เท่าที่ผมไล่ฟังมา ลำโพงเล็กจะมีข้อเด่นมีเสน่ห์พิเศษของมันมากที่ลำโพงตั้งพื้นในราคาไล่เลี่ยกันให้ไม่ได้น่ะครับ
"เรื่องของมิติตัวตนของเสียง หรือการจำลองลักษณะของเวทีเสียงซึ่งมักจะเป็นจุดเด่นของลำโพงเล็ก" ตรงนี้เป็นสิ่งที่นักฟังลำโพงเล็กนั้นชื่นชอบ และเมื่อจับต้องได้แล้ว ซึมซับมันแล้ว หาไปเจอกลำโพงที่ให้ไม่ได้จะเหมือนขาดสิ่งสำคัญอีกอย่างในตอนฟังเพลงเลยล่ะครับ
อาจจะบอกได้ว่า เล่นลำโพงเล็กให้สุดก่อน ดูก่อนว่าลำโพงเล็กๆ พวกนี้มันให้อะไรได้บ้างเมื่อถึงปลายทางของมัน แล้วเมื่อถึงปลายทางของลำโพงเล็ก จะไปเล่นลำโพงใหญ่นี่.... เหงื่อตกเลยทีเดียวครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2017, 19:02:45 น. »
..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 ตุลาคม 2017, 12:17:31 น. โดย vichien »

• TAC
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2017, 19:10:12 น. »
ลำโพงใหญ่รุ่นหลังๆ มิติเสียงไม่เหมือนเมื่อก่อนแล้วครับ

ึ้ขนาดฮาเบทตัวอ้วนๆ ยังกับตู้กับข้าว ยังล่องหนได้เลยครับ ผมฟังแล้วอึ้งไปเลย

• Director
  • ชอบคุย
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2017, 20:43:32 น. »
ไม่เถียงเรื่องมิติเวทีเสียงของลำโพงเล็กครับ แต่มีงบเยอะขนาดนี้จะไปจบกับลำโพงเล็กทำไม ขยับไปตั้งพื้นเลยจะสมบูรณ์กว่าครับ
ลองกดดู member system ดูสิครับ ปลายทางมีใครจบที่วางขาตั้งบ้าง มีแต่วางพื้น แล่ะจะยิ่งขยับให้ใหญ่ขึ้นๆ ผมถึงไม่อยากให้ จขกท. หรือท่านอื่นๆอาจจะต้องเสียเงินบานปลายไปกับพวกเส้นสายต่างๆอีก ที่เค้าๆว่าจะทำให้ได้เสียงใหญ่ๆจึ้น ซึ่งเรื่องจริง ยังไงวางหิ้งมันก็คือวางหิ้ง ไม่ได้มีเสียงใหญ่ครบย่านเสียงแบบลำโพงวางพื้นวันยังค่ำครับ ...โปรดอย่าเข้าใจผิดนะครับ :yoyo (84):

อ้อๆข้าตั้งลำโพง เดี๋ยวก็มีอันไล่เปลี่ยน ว่าตัวไหนๆอาจตะแมชชิ่งอีก เผลอแป๊บอาจถอยไปหลายขา บานครับ
...........
แต่หากยังชอบเสียง ls50 อยู่ก็น่าลองไปต่อฟังกับแอมป์วัตต์สูงๆให้หายคาใจสักทีนะครับ

ลำโพงตั้งพื้นเป็นลำโพงที่เล่นยากในระดับหนึ่ง (สำหรับผม) หากสภาพแวดล้อมหรือห้องฟังไม่มีให้มัน การจะควบคุมปริมาณของเสียงและเบสให้อยู่ในสเกลที่พอดี เก็บตัวดี ไม่สั่นคลอ และการสะท้อนกับสภาพอคูสติกห้องเป็นเรื่องที่ค่อนข้างจุกจิก ตัวลำโพงวางหิ้ง (วางขาตั้ง) นี้เป็นครูที่ดีในการเรียนรู้การเซ็ทอัพ เมื่อปราบมันได้แล้วมันจะอยู่ติดตัว เวลาขยับไปเล่นตัวอื่นต่อจะพอคาดการณ์ทิศทางได้

ผมเคยเปลี่ยนไปใช้ลำโพงตั้งพื้นถึง 3 ครั้ง บอกได้คำเดียวว่า ตอนขายเหนื่อยมาก จากนั้นตั้งจิตตั้งมั่นไว้เลยว่าต่อไปจะไม่เล่นลำโพงตั้งพื้นอีกแล้วครับ ๕๕๕

ลำโพงใหญ่รุ่นหลังๆ มิติเสียงไม่เหมือนเมื่อก่อนแล้วครับ
ขนาดฮาเบทตัวอ้วนๆ ยังกับตู้กับข้าว ยังล่องหนได้เลยครับ ผมฟังแล้วอึ้งไปเลย

ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับคุณภาพและราคาของลำโพงแบรนด์นั้นๆ น่ะครับ ถ้าจะหาลำโพงตั้งพื้นของใหม่ในงบ ๕ หมื่นเช่นเดียวกับ LS50 นี้ ส่วนมากจะสู้ลำโพงวางหิ้งยากมาก (ถ้าแอมป์ถึง) ตัวเลือกที่น่าสนใจสำหรับลำโพงวางหิ้งในงบนี้มีมากครับ ทั้ง ATC, Dynaudio, Focus, NHT, PCM
แต่ลำโพงตั้งพื้นอย่าง NHT 3.3 นี่ก็อยู่ในใจผมตลอดมาครับ ๕๕๕

• TAC
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2017, 21:14:45 น. »
ถุึงจะไม่ใช่ลำโพงวางพื้น แต่ก็ถือว่าเป็นลำโพงใหญ่ที่มิติเสียงน่าทึ่งตัวนึง

Sound Dynamic 300ti

ไม่รู้เคล็ดลับอยู่ที่วางดอกเสียงแหลมเหลื่อมไม่สมมาตรรึเปล่า เป็นลำโพงที่หน้าตาน่าเกลี่ยดมาก

แต่มิติเสียงค้านสายตาสุดๆ ขับง่ายอีกต่างหาก แอมป์หลอด 300B SE เสียงก็หลุดตู้กระจุยกระจายแล้ว

ยกโปรแอค 50 signature ลง เอาเจ้านี้ต่อแทน เสียงใหญ่ขึ้น ดังขึ้น มิติเสียงชัดเจนพอกันแต่เวที

ทั้งลีกกว่า ทั้งกว้างกว่าโปรแอคซะอีก

• TAC
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2017, 22:09:13 น. »

Sound Dynamic 300ti

รูปนี้ผมฝากเวปฯ ที่น้าแวนแนะนำครับ

เล็กไปหน่อย แต่ถ้าอยู่นานก็โอเคครับ

• Director
  • ชอบคุย
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2017, 22:37:45 น. »
เอ่อ เจ้าตัวนี้ผมถือว่าเป็นลำโพงวางขาตั้งขนาดกลางน่ะครับ (ไม่ใช่ลำโพงตั้งพื้น)

ตัวนี้ขอบโฟมให้อิสระของเสียงได้ดีมาก (เฉกเช่น NHT Super one) มิติดี ตอนออกใหม่ๆ ไม่ถึง 2 หมื่น
พวกลำโพงที่บ้านเรานิยมกันอย่าง ProAc, Totem นั้น ผมเล่นและปล่อยผ่านไปไม่คิดจะหวนกลับ ตอนนี้ผมใช้ลำโพงนอกกระแสน่ะครับ

อ้อ นึกถึงลำโพงตัวเล็กๆ ที่เก็บไว้อีกคู่หนึ่ง Silverline SR12 เจ้าจิ๋วนี้ให้น้ำเสียงได้น่าฟังมากแต่ขับยากยิ่งกว่า NHT SB3 เสียอีก

• Director
  • ชอบคุย
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2017, 22:38:56 น. »
เอ่อ เจ้าตัวนี้ผมถือว่าเป็นลำโพงวางขาตั้งขนาดกลางน่ะครับ (ไม่ใช่ลำโพงตั้งพื้น)

ตัวนี้ขอบโฟมให้อิสระของเสียงได้ดีมาก (เฉกเช่น NHT Super one) มิติดี ตอนออกใหม่ๆ ไม่ถึง 2 หมื่น
พวกลำโพงที่บ้านเรานิยมกันอย่าง ProAc, Totem นั้น ผมเล่นและปล่อยผ่านไปไม่คิดจะหวนกลับ ตอนนี้ผมใช้ลำโพงนอกกระแสน่ะครับ

อ้อ นึกถึงลำโพงตัวเล็กๆ ที่เก็บไว้อีกคู่หนึ่ง Silverline SR12 เจ้าจิ๋วนี้ให้น้ำเสียงได้น่าฟังมากแต่ขับยากยิ่งกว่า NHT SB3 เสียอีก

ออฟไลน์ ktt

• รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2017, 10:51:35 น. »
ถ้าชอบเสียง ls50 แล่ะพอใจแค่วางหิ้ง (ได้ลองฟังตั้งพื้นเทียบกันแล้วหรือไม่ เอาที่ราคาถูกกว่า ls50 สักครึ่งก็ได้ น่าจะพอไหว)
แต่หากจะพยายามเข็น วางหิ้งให้ได้เสียงใหญ่เหมือนลำโพงตั้งพื้น บอกได้ไม่น่าทำได้เท่า แถมมันตะบานปลายไปกับ อุปกรณ์ เสริม อื่น ๆ ที่เค้าว่าจะทำให้เสียงใหญ่ขึ้นๆ
อย่าง สาย สัญญาณ
สายลำโพง , สายไฟ รวมทั้งขาตั้ง บวกๆ แล้วได้ลำโพงตั้งพื้นตัวบนๆในแต่ละยีห้อได้เลยนะครับ
ผมก็เคยผ่านวางหิ้งมา แล่ะจบที่ตั้งพื้นครับ

เท่าที่ผมไล่ฟังมา ลำโพงเล็กจะมีข้อเด่นมีเสน่ห์พิเศษของมันมากที่ลำโพงตั้งพื้นในราคาไล่เลี่ยกันให้ไม่ได้น่ะครับ
"เรื่องของมิติตัวตนของเสียง หรือการจำลองลักษณะของเวทีเสียงซึ่งมักจะเป็นจุดเด่นของลำโพงเล็ก" ตรงนี้เป็นสิ่งที่นักฟังลำโพงเล็กนั้นชื่นชอบ และเมื่อจับต้องได้แล้ว ซึมซับมันแล้ว หาไปเจอกลำโพงที่ให้ไม่ได้จะเหมือนขาดสิ่งสำคัญอีกอย่างในตอนฟังเพลงเลยล่ะครับ
อาจจะบอกได้ว่า เล่นลำโพงเล็กให้สุดก่อน ดูก่อนว่าลำโพงเล็กๆ พวกนี้มันให้อะไรได้บ้างเมื่อถึงปลายทางของมัน แล้วเมื่อถึงปลายทางของลำโพงเล็ก จะไปเล่นลำโพงใหญ่นี่.... เหงื่อตกเลยทีเดียวครับ

ไม่เถียงเรื่องมิติเวทีเสียงของลำโพงเล็กครับ แต่มีงบเยอะขนาดนี้จะไปจบกับลำโพงเล็กทำไม ขยับไปตั้งพื้นเลยจะสมบูรณ์กว่าครับ
ลองกดดู member system ดูสิครับ ปลายทางมีใครจบที่วางขาตั้งบ้าง มีแต่วางพื้น แล่ะจะยิ่งขยับให้ใหญ่ขึ้นๆ ผมถึงไม่อยากให้ จขกท. หรือท่านอื่นๆอาจจะต้องเสียเงินบานปลายไปกับพวกเส้นสายต่างๆอีก ที่เค้าๆว่าจะทำให้ได้เสียงใหญ่ๆจึ้น ซึ่งเรื่องจริง ยังไงวางหิ้งมันก็คือวางหิ้ง ไม่ได้มีเสียงใหญ่ครบย่านเสียงแบบลำโพงวางพื้นวันยังค่ำครับ ...โปรดอย่าเข้าใจผิดนะครับ :yoyo (84):

อ้อๆข้าตั้งลำโพง เดี๋ยวก็มีอันไล่เปลี่ยน ว่าตัวไหนๆอาจตะแมชชิ่งอีก เผลอแป๊บอาจถอยไปหลายขา บานครับ
...........
แต่หากยังชอบเสียง ls50 อยู่ก็น่าลองไปต่อฟังกับแอมป์วัตต์สูงๆให้หายคาใจสักทีนะครับ
หลักปฎิบัติโดยทั่วไป การจะเล่นลำโพงวางหิ้งหรือวางพื้น ควรดูขนาดห้องให้เหมาะสมกับขนาดลำโพงที่จะใช้
ห้องเล็กจะเอาลำโพงตั้งพื้นเข้าไปวาง แค่เห็นก็ดูอึดอัดแล้ว  เรื่องเสียงก็มักจะมีปัญหาเรื่องคุมเบสไม่อยู่ เบสบวม อื้ออึ้งไปทั้งห้อง
ส่วนห้องใหญ่ เอาลำโพงวางหิ้งเข้าไปวาง ก็ดูโหรงเหรง เสียงจะบาง ขาดน้ำหนัก
ต้องแก้ด้วยการใช้แอมป์กำลังสูง ทำให้เปลืองค่าแอมป์เข้าไปอีก
ดังนั้น ควรเลือกลำโพงให้เหมาะกับขนาดห้องฟังจะดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ ktt

• รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2017, 10:58:41 น. »

ึ้ขนาดฮาเบทตัวอ้วนๆ ยังกับตู้กับข้าว ยังล่องหนได้เลยครับ ผมฟังแล้วอึ้งไปเลย
ลำโพงวางหิ้งรุ่นหลัง ๆ ก็เหมือนกันครับ

เบสอิ่มแน่นลงพื้น ยังกับลำโพงวูฟเฟอร์ 12 นิ้วสมัยก่อนก็ไม่ปาน

ของอย่างงี้ มันเป็นเรื่องของการพัฒนาครับ

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2017, 18:16:24 น. »
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ ลำโพงคงเปลี่ยนใหม่แน่นอนครับ จะพยายามหาฟังให้มากที่สุดครับ

ออฟไลน์ ktt

• รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2017, 07:22:45 น. »

แจ้งข่าวครับ ! เจ้าของกระทู้เปลี่ยนแผนมาเป็นเปลี่ยนลำโพงแทนเปลี่ยนแอมป์แล้วนะครับ...อิ...อิ..ล้อเล่นนะครับ  :yoyo(53):

ถ้าคิดจะเปลี่ยนลำโพง คำแนะนำสำหรับผมคือ ควรยกแอมป์ไปลองฟังเทียบกับลำโพงเป้าหมาย

ไม่ว่าจะเป็นลำโพง Proac หรือ Amphion ที่คุณหมายตาไว้ก็ตาม

และควรขอให้ทางร้านอย่าใช้สายคุณภาพสูง ที่มีราคาแพง มาเสียบต่อให้เราฟัง

เพราะนั่นเป็นวิธีการปรับจูนเสียงไว้อย่างหนึ่ง อาจจะทำให้เราหลงประเด็นทางเสียงไปได้

คุณคิดถูกแล้วครับ ที่จะเปลี่ยนลำโพง เพราะลำโพงตระกูล 3/5 ไม่ใช่เป็นลำโพงที่ใครก็เล่นได้

ตัวลำโพงเสียงดีก็จริง แต่คนที่เล่นจะต้องมีความเข้าใจทั้งเรื่องการแมชชิ่ง และเรื่องการเซ็ทอัฟลำโพง ในระดับหนึ่ง

ไม่งั้นคุณจะไม่ได้เห็นตัวตนจริง ๆ ของเค้า

ลำโพงตระกูล 3/5 กับลำโพงโทเท่ม Model 1 ถือว่าเป็นลำโพงมหาชน เป็นลำโพงที่คนอยากเล่นอยากลองกันเยอะ

ทั้งคู่เป็นลำโพงที่เสียงดีมาก แต่มีน้อยคนนักที่ปราบจนเอาอยู่ ดังนั้นเมื่อก่อนเราจึงเห็นลำโพง 2 ยี่ห้อนี้ มีลงขายมือสองกันอยู่เกือบทุกวัน 

ห้องคุณค่อนข้างเล็ก (2.9x3.8 ม.) แอมป์ก็เล็ก หาลำโพงเสียงดี ที่เล่นง่าย ๆ เอาไว้ฟังให้สบายใจดีกว่าครับ จะได้ไม่เครียด

และถ้าไม่รังเกียจลำโพงไทยเสียงดี ขอฝากลำโพง Ktt ไว้เป็นตัวเลือกด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 ตุลาคม 2017, 11:32:56 น. โดย ktt »