ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาหน่อยครับเรื่องกราวน์เรื่องเล่นแผ่นเสียง  (อ่าน 768 ครั้ง)

ออฟไลน์ wasuwith

• หน้าใหม่
  • *
เครื่องแผ่นเสียงเก่าผ่านการเพิ่มหม้อแปลง110volt เข้าด้านใน ผมเอากราวน์หางปลาของเครื่องเล่นแผ่นเสียบเสียบที่แอมป์ปรากฏว่ามีเสียงฮึมมากกว่าปล่อยสายกราวน์ไว้เฉยๆวันนี้เลยลองเปิดใต้เครื่องเล่นดู(ถ้าพังก็จะได้ของใหม่อันนี้คนที่บ้านรู้ดี) ผมเจอดังภาพมีการเอาเชื่อมสายสัญญานหัวเข็มเข้ากับกราวน์ผมควรทำอย่างไรครับบัดกรีมันออกหรือโรงงานทำมาแบบนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 มีนาคม 2016, 11:21:28 น. โดย tooss »

ออฟไลน์ kitaro

• Moderator
  • สมาชิกอาวุโส
Re: ขอปรึกษาหน่อยครับเรื่องกราวน์เรื่องเล่นแผ่นเสียง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2016, 10:46:34 น. »

ลองบัดกรีสายกราวนด์เส้นสีดำออก ตรงลูกศรแดงชี้ 3 จุด ส่วนเส้นสีเขียวไว้แบบเดิม

แล้วลองต่อฟังดูใหม่ โดยเอากราวนด์เขียวจากเทิร์นต่อเข้าปรีหรืิออินทิเกรตแอมป์ดูครับ (ปรีแอมป์หรืออินทิเกรตมีภาคโฟโนอยู่ใช่ไหมครับ)

ถ้าต่อแล้วฟังดูมีฮัมมากกว่าเดิม ก็ต่อกลับไปแบบเดิมได้ ไม่มีปัญหาครับ
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5005-green.swf?TimeZone=ICT&amp;" target="_blank" class="new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5005-green.swf?TimeZone=ICT&amp;</a>

ออฟไลน์ wasuwith

• หน้าใหม่
  • *
Re: ขอปรึกษาหน่อยครับเรื่องกราวน์เรื่องเล่นแผ่นเสียง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2016, 11:12:34 น. »
ขอบคุณพี่kitaro มากๆครับผมลองบัดกรีออกทั้งสามจุดครับปรากฏว่าพอเอาสายสัญญาณเสียบเข้าแอมป์ปรากฏว่าเสียงฮึมดังหนักบ้านแทบแตกครับ แต่พอเอาสายกราวสีเขียวของturn  เสียบเข้ากับกราวน์ของแอมป์ปรากฏว่าฮึมเงียบไป แต่เล่นไปสักพักกลับเกิดเสียงฮึมเบาจากลำโพง(เปิดแอมป์+ยังคงเสียบสายสัญญานกับแอมป์)  ผมเลยลองเช้คข้อต่อโดยการขยับให้แน่น ปรากฏว่า เสียงฮึมจากลำโพงหายไปเมื่อถอดหัวเข็มออก. ผมคิดว่ามันน่าจะเกิดจากสัญญานจากเครื่อง turnแน่ๆผมเลยจัดการบัดกรีสามจุดกลับเหมือนเดิม ตอนนี้เหมือนเดิมคือเงียบสนิท(เปิดแอมป+เสียบสายสัญญแอมป์+สายกราวน์turnห้อยไว้) ยังมีฮึมเบาๆเพลงขึ้นก้อไม่รบกวน เสียงฮึมได้ยินชัดอีกครั้งระหว่างเพลงสรุปไว้เก้บตังหาตัวใหม่ละครับ  แต่อยากรู้เหมือนกันว่าturnเครื่องอื่นๆเขามีต่อกราวน์จากรง.แบบนี้ป่าว