ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถาม turntable project debut III กับ project rpm1.3  (อ่าน 2775 ครั้ง)

ออฟไลน์ nunthachai2003

• หน้าใหม่
  • *
ขอสอบถาม turntable project debut III กับ project rpm1.3
« เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2016, 17:30:57 น. »
วันนี้ไปเดินฟอร์จูนเจอตัว project debut III กับ project rpm1.3 แต่ไม่กล้าเข้าไปลองเห็นลูกค้าพี่เข้าเยอะอยู่แต่ได้โทรคุยกับพี่เจ้าของร้านแทน แต่ผมมีคำถามอีกรอบก่อนจะไปซื้อ
1. โทนอาร์ม คาร์บอนกับอลูมินัม ต่างกันยังไงครับ
2. ผมไม่ค่อยมีใครโพสยี่ห้อ project เลยครับถ้าเทียบกับ rega rp3 จะต่างกันไหมครับ
พอดีพรุ่งนี้จะซื้อแล้วเลยขอหาข้อมูลขั้นสุดท้ายครับพอดีเป็นเครื่องแรกไม่เคยเล่นเลยครับ

ออฟไลน์ Alfa156

• รุ่นใหญ่
  • Simple Man, Simple Dream
Re: ขอสอบถาม turntable project debut III กับ project rpm1.3
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2016, 18:59:32 น. »
ต้องถามกลับก่อนว่า
คิดว่าจะเล่นแผ่นดำยาวแน่ๆ ชัวร์
หรือ
เล่นตามกระแสตอนนี้

ถ้าน้ายังไม่แน่ใจว่าจะเล่นแผ่นดำในระยะยาว
อยากลองเล่น TT  หากไม่ชอบเสียงแบบอนาล็อก ก้อค่อยปล่อยขาย
เล่น Project เจ็บตัวแน่ๆ ตอนปล่อยต่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 สิงหาคม 2016, 19:01:53 น. โดย Alfa156 »

• หน้าใหม่
  • *
Re: ขอสอบถาม turntable project debut III กับ project rpm1.3
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2016, 19:11:21 น. »
ตอนนี้เหมือนอยากลองก่อนครับ ถ้าใช่ก็คงอยู่ยาวครับ ตอนนี้ผมฟังผ่านคอมเป็นส่วนมาก CD ก็มีเปิดบ้างครับแต่ไม่เคยฟังแผ่นเสียง แบบฟังจริงๆจังๆเลยครับ เลยอยากหาเเบบตัวเริ่มต้นราคาไม่เกิน 25,000 บาทครับ รบกวนด้วยนะครับ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2016, 21:16:30 น. »
2. ผมไม่ค่อยมีใครโพสยี่ห้อ project เลยครับถ้าเทียบกับ rega rp3 จะต่างกันไหมครับ

ข้อหนึ่งให้เซียน TT เค้ามาช่วยตอบดีกว่า

ข้อสองพอให้ความเห็นได้ว่า โทนอาร์ม RB303 ที่มากับ RP3
เสถียรกว่าโทนอาร์มของ Project Debut
ยิ่งเป็น RB330 ใน Planar3 ตัวใหม่
ดูบึกบืนกว่า RB303 ไปอีกระดับ

ราคาที่ผู้นำเข้า Project ตั้งขายในบ้านเรา
เป็นอีกปัจจัยที่ทำให้ Project ไม่ค่อยได้รับความสนใจ
ลองไป search หาราคาในเว้ปนอกดูรึยังครับ
http://www.needledoctor.com/Online-Store/Pro-Ject-Turntables
ลองถามตัวเองดูก่อนว่า รับได้มั๊ยกับราคาขายในไทย

ออฟไลน์ vichien

• สมาชิกอาวุโส
  • ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2016, 08:20:54 น. »
อ้างถึง
ข้อสองพอให้ความเห็นได้ว่า โทนอาร์ม RB303 ที่มากับ RP3
เสถียรกว่าโทนอาร์มของ Project Debut
ยิ่งเป็น RB330 ใน Planar3 ตัวใหม่
ดูบึกบืนกว่า RB303 ไปอีกระดับ

ราคาที่ผู้นำเข้า Project ตั้งขายในบ้านเรา
เป็นอีกปัจจัยที่ทำให้ Project ไม่ค่อยได้รับความสนใจ
ลองไป search หาราคาในเว้ปนอกดูรึยังครับ
http://www.needledoctor.com/Online-Store/Pro-Ject-Turntables
ลองถามตัวเองดูก่อนว่า รับได้มั๊ยกับราคาขายในไทย

ใช้ rp3 + หัวเหลืองอยู่ครับ แตในความคิดผม ผมว่าหัวฟ้าเค้าก็ดีเกินพอแล้ว
อาร์ม รีก้า นี่ถ้าเล่นกับแผ่นบิดๆ หรือ มีใครกระโดดในห้อง ผมว่าอาร์มเค้าเสถียรดีครับ ตั้งครั้งเดียวมาหลายปีแล้ว
แต่ข้อเสียคือ คันอยากเปลี่ยนหัวเข็มยี่ห้ออื่น วุ่นวายทำได้ยาก

เทิร์นโปรเจ็ก ดูอาจจะราคาแพงกว่า ตปท. แต่อย่าลืมนะว่า คุณซื้อมา เค้าจะปรับตั้ง และมีบริการหลังการขายให้อย่างเต็มที่
แถมทั้งคุณยังสามารถ เทิร์นตัวเก่าของคุณที่ซื้อมา แล้วอัพเป็นรุ่นใหญ่ของเค้าได้ ไม่ต้องขายทิ้ง (แต่ก็มีค่าการสึกหรอตามเกณฑ์เค้านะครับ)
เมือ่ก่อนผมก็เคยไปนั่งฟัง เจ้าดีบัด ตัวที่ จขกท. ถาม ฟังแล้วบอกไม่ถูก เฉยๆ เลยมาจบที่ รีก้าพลานา3 (ตอนนั้นมีฮัมกวนเลยขายออก)
แล้วมาต่อที่ rp3 เล่นแผ่นเก่าๆ ระดับ vg อย่างต่ำได้ไม่มีจิตตก เหมือนเทิร์นราคาสูงๆหรือหัวเข็มแพงๆครับ

= ต้องรองชั่งใจตัวเอง ครับ อย่าเพิ่งรีบ เงินยังอยู่ในเป๋า

............................................ ..............................  ...................................
เมื่อก่อนเคยถามไว้ แล่ะตัวผมนี่ จ่ายเงินยากอยู่่เมื่อก่อน
http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=8970.0

http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=12767.0

สรุปพอได้ว่า รูปลักษณ์ การใช้งาน ระบบ นน.ตัว  เทิร์นราคาถูกถึงปานกลาง ผมว่าเสียงไม่ได้แพ้ เทิร์นราคาหลายหมื่น-แสน นักครับ
อยู่ที่ความพอใจที่จะใช้มันต่างหาก หากฟังเพลงเก่าๆด้วย แล่ะจะดีมากๆหากใช้แอมป์วินเทจแจมด้วย+โฟโนของแอมป์อีก แหล่มๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 สิงหาคม 2016, 08:40:32 น. โดย vichien »
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ krit2510

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2016, 09:27:49 น. »
รู้สึกตัดสินใจวันนี้แล้ว ก่อนซื้อลองให้ชุ่มใจก่อนครับ ทั้ง 2 ตัว
ถ้ายังลังเล เก็บตังไว้ก่อนครับ

ไหนจะสายไฟ ส่ายสัญญาณ Phono  จะตามมาอีก
จะเล่นแผ่นดำ ถึงมีเครื่องแล้วต้องมีอารมณ์อยากเล่นด้วยครับ ไม่งั้นจะหงุดหงิด
พาลปล่อยทิ้งเอาง่าย ๆ
เรื่องแผ่นถ้าจะเก็บก่อน ( ไม่ว่าแผ่นเก่า แผ่นออกใหม่ ) เลือกเฉพาะแผ่นที่คิดว่าฟังแน่ ฟังจบ จะได้ไม่บานปลายครับ

ออฟไลน์ Moonoi

• คุยเก่งมาก
  • Minimalist
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2016, 09:49:11 น. »
เห็นด้วยกับคุณหมอเลยครับ

เล่นแผ่นดำมันต้องมีอารมณ์สุนทรีย์ในการเล่นด้วย

ผมเคยลองแล้ว  แต่ทนความใจร้อนของตัวเองไม่ไหว  เลยเลิก

ที่สำคัญ  สัญญาณจากปลายหัวเข็มค่อนข้างจะอ่อนมาก

มันจะอ่อนไหวกับสัญญาณรบกวนสูงมาก

ต้องมั่นใจว่าพร้อมที่จะอดทนแก้ปัญหาด้วย

:yoyo(24): :yoyo(24):

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 1 กันยายน 2016, 07:58:51 น. »
ผมตกลงกับตัว project debut แล้วครับตอนลองฟังrega rp3 ก็ชอบแต่ผมเป็นมือใหม่เลยขอเลือกบริการหลังการขาย ของทางร้านครับ ต้องขอขอบคุณพี่ๆๆน้องๆๆทุกท่านครับ

ออฟไลน์ kiang

• TAC
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 1 กันยายน 2016, 09:57:20 น. »
ผมตกลงกับตัว project debut แล้วครับตอนลองฟังrega rp3 ก็ชอบแต่ผมเป็นมือใหม่เลยขอเลือกบริการหลังการขาย ของทางร้านครับ ต้องขอขอบคุณพี่ๆๆน้องๆๆทุกท่านครับ

ยินดีด้วยครับ ยินดีต้อนรับคนเล่นแผ่นเสียง หวังว่าจะมีเครื่องที่ 2 ที่ 3 ตามมานะครับ  :yoyo (77):

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 1 กันยายน 2016, 10:23:38 น. »
หลังจากนี้ก้อต้องหยอดกระปุกไว้เป็นค่าแผ่นได้เลยครับ
อีกไม่นานค่าแผ่นจะวิ่งแซงค่าเครื่องแบบไม่รู้ตัว  :yoyo(55):

ออฟไลน์ naimnatnod

• รุ่นใหญ่
    • Siriwan Guesthouse
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 1 กันยายน 2016, 21:41:28 น. »
สิ่งที่วนเวียนอยู่ในชีวิตผมมีอยู่ไม่กี่อย่างนอกเหนือจากชีวิตครอบครัว เลี้ยงหมา เล่นเครื่องเสียง ฟังเพลง คอมพิวเตอร์ ทีวี วีดีโอ ทำงาน และตอนนี้มี Phantom 4 เข้ามาดึงเวลาตอนเย็นๆไปอีกวันละครึ่งชั่วโมง ช่วงนี้เลยไม่ค่อยได้มีเวลาฟังเพลงจากเครื่องหลัก เวลาเดินทางไกลก็ฟังจากหูฟัง Bose อยู่บ้านก็ฟังง่ายๆจากยูทูปบ้าง จาก bluetooth speaker บ้าง

เมื่อวานนี้มีอารมณ์อยากฟังเพลงจากแผ่นเสียง ก็เลยได้นั่งฟังแบบมีความสุขอีกครั้ง ได้ไล่เลือกแผ่นในคอลเล็กชั่นออกมาสองสามแผ่น แล้วก็ปัดฝุ่น (จริงๆ) เครื่องเล่น บรรจงดึงแผ่นออกมาจากปกนอก และปกใน วางลงบนแพล็ตเตอร์ เอาแปรงปัดฝุ่นไล่ฝุ่นเสียสองรอบ แล้วบรรจงวางหัวเข็มลงที่แทร็คหนึ่ง แล้วเดินไปนั่งที่จุดนั่งฟังตรงกลางระหว่างลำโพง มีความรู้สึกที่ดีครับ คนละเรื่องเลยกับฟังเพลงแบบเป็นแบ๊คกราว์น

ยินดีด้วยครับกับก้าวแรกของการเข้ามาในวงการแผ่นดำ ค่อยเป็นค่อยไปครับ ผมโชคดีกว่าคนอื่นหลายๆคนคือ เมื่อตอนที่ผมเริ่มเล่นใหม่ๆ ตัวเลือกไม่มีมากมายเหมือนวันนี้ มีให้เลือกแค่ แผ่นเสียง เทปคาสเส็ท เทปรีล และ เทป 8 แทรค ผมก็ค่อยๆสะสมแผ่นไปเรื่อยๆ เริ่มจากเครื่องเล่นแผ่นเสียงถูกๆขอบ Panasonic ซึ่งตอนนั้นอยากได้ Technics มากแต่เอื้อมไม่ถึง มาถึงตอนนี้ มีไฟล์เพลงหลายพันเพลง แผ่นซีดีอีกร้อยกว่าแผ่น และมีแผ่นเสียง คิดคร่าวๆว่าน่าจะมีประมาณมากกว่าสามพันแผ่นได้ แผ่นดีบ้างไม่ดีบ้างตามเรื่อง แต่รักการเล่นแผ่นดำครับ
ไทย จีน อเมริกา อังกฤษ ญี่ปุ่น เยอรมัน สวิส ออสเตรเลีย

คนไทย เลือดจีน อยู่อเมริกา ใช้ซิสเตมส์ของอังกฤษ หัวเข็มจากญี่ปุ่น ขี่รถเยอรมัน โทรศัพท์ทำจากเมืองจีน ใส่นาฬิกาสวิส มีพี่สาวอยู่ออสเตรเลีย

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 1 กันยายน 2016, 21:53:59 น. »
มองเห็นภาพเลยครับ พอดีวันนี้ได้ลองไปร้านแผ่นใกล้บ้านตรงรามคำแหง 186 พี่เจ้าของร้านแนะนำแผ่นการเล่นการดูแลแผ่นให้  กลับมาผมยังคิดเลยว่าอาจจะต้องศึกษาอีกเยอะเหมือนกัน ครับ ตอนนี้ว่าจะไปหาอุปกรณ์ที่ต้องมีในการดูแลรักษา ไม่ทราบต้องมีอะไรบ้างครับ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2016, 13:06:46 น. »
ลองเข้าไปไล่อ่านดูครับ
http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=545.0

ส่วนบอร์ดนี้ ขยันตั้งกระทู้ครบ 50 แล้วคงเข้าไปดูได้
http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=16711.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 กันยายน 2016, 13:38:01 น. โดย Alfa156 »