ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ รีโมทคอนโทรล Marantz SACD KI pearl lite ไม่ทำงาน  (อ่าน 558 ครั้ง)

ออฟไลน์ newnew

• คุยเก่งมาก
ช่วยด้วยครับ รีโมทคอนโทรล Marantz SACD KI pearl lite ไม่ทำงาน
« เมื่อ: วันอาทิตย์ 12 กุมภาพันธ์ 2017 เวลา 10:11 น. »
เปลี่ยนถ่านแล้ว ก็ไม่ทำงาน ครับ ไม่ทราบน้าๆ เคยเจอปัญหา เดียวกันนี้ไม๊ครับ

ก่อนหน้านี้ก็ใช้งาน ปกติดี มาเช้าวันนี้ อยู่ดีๆก็ไม่ทำงาน

ไม่รู้ว่ารีโมทเสีย หรือ ตัวรับสัญญาณรีโมท ที่เครื่องเสีย

ตอนนี้ก็เลยต้องใช้ปุ่ม หน้าเครื่อง ไปก่อน

ขอคำแนะนำด้วยครับ

:yoyo (81):
Audiophiles who believe analog is inferior to digital never own a great cartridge.  Vinyl lovers who ignore digital never own a great DAC. But when either type of source is truly superb, you get angels hovering, singing lullabies.

Re: ช่วยด้วยครับ รีโมทคอนโทรล Marantz SACD KI pearl lite ไม่ทำงาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ 12 กุมภาพันธ์ 2017 เวลา 10:20 น. »
ลองเช็ค รีโมท กับกล้องมือถือ เพื่อดูว่ามี แสงอินฟราเรด กระพริบ หรือไม่. ปรากฏว่า ไม่มี

ลองอีกทีโดยใช้ รีโมทของอีกเครื่องนึง ที่ยังดีอยู่. จ่อกับมือถือ ทำเหมือนกัน ก็ไม่เห็น มีไฟกระพริบ

เลยพิสูจน์ไม่ได้.  หรือว่าผมลองผิดวิธี หรือว่า เดี๋ยวนี้ มือถือมันมี ตัดแสงอินฟราเรด เลยใช้วิธีนี้พิสูจน์ไม่ได้แล้ว

ถ้า รีโมท มันเสีย จริง. ซ่อม คุ้มเป่าครับ หรือว่า ซื้อใหม่ ดีกว่า ไม่รู้มีของเป่ารุ่นนี้.. :yoyo(30):

ก็ได้แต่ ภาวนา ขออย่าให้ เป็นตัวรับ สัญญาณรีโมท ในตัวเครื่อง เลย. ไม่อยากยกไปซ่อม ซ่อมเปิดเครื่องทีไร

มันรู้สึก หนาวๆ ว่าจะฟังเสียงไม่เหมือนเดิม หลังซ่อม

ขอคำแนะนำด้วยครับ  :yoyo (81):

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 12 กุมภาพันธ์ 2017 เวลา 10:29 น. โดย newnew »
Audiophiles who believe analog is inferior to digital never own a great cartridge.  Vinyl lovers who ignore digital never own a great DAC. But when either type of source is truly superb, you get angels hovering, singing lullabies.

Re: ช่วยด้วยครับ รีโมทคอนโทรล Marantz SACD KI pearl lite ไม่ทำงาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอาทิตย์ 12 กุมภาพันธ์ 2017 เวลา 10:48 น. »
เมื่อกี้ ลองอีกที ปิดไฟ มืดหมด. เห็นแสง กระพริบ ที่หน้าจอมือถือแล้ว

สงสัยจะเป็นที่ตัวรับสัญญาณรีโมทในเครื่อง แล้ว

เซ็งโคตรๆ เลย.  พอจะมีวิธีเช็คเบื้องต้น โดยไม่ต้องยกไปซ่อมได้ไม๊ครับ?

ยกเครื่องไปซ่อม ทีไร กลับมาสภาพมีรอย ทุกที  :yoyo(30):

ออฟไลน์ wichai

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอาทิตย์ 12 กุมภาพันธ์ 2017 เวลา 14:15 น. »
ของใหม่หรือมือสองครับ    ผมว่าตัวรับในเครื่องไม่น่าจะเสียง่าย  เคยใช้นานแล้วจำไม่ค่อยได้    ลองๆขยับถ่านให้ดีก่อนซิครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ 12 กุมภาพันธ์ 2017 เวลา 14:33 น. »
ของใหม่หรือมือสองครับ    ผมว่าตัวรับในเครื่องไม่น่าจะเสียง่าย  เคยใช้นานแล้วจำไม่ค่อยได้    ลองๆขยับถ่านให้ดีก่อนซิครับ

เครื่องมือหนึ่งของใหม่ครับ  แต่ผมไม่ได้ฟังนาน เกือบสองเดือน พอดีจะยกมาฟังเทียบเจ้า Rotel.

เมื่อเช้า ใช้ไม่ได้ เลยเปิดทิ้งไว้สักพัก แล้วปิดเครื่องไป

เมื่อกี้ ลองเปิดใหม่ แกะฝาถ่านรีโมท เอาถ่านออก เป่าๆๆ เคาะๆ เบาๆ

เอาถ่านเก่า ใส่กลับเข้าไป.

อ้าว เห้ย...ใช้ได้ แล้วนี่หว่า.  งึง...ครับ สงสัยผีเข้า

ออฟไลน์ SuperToMMo

• intendant
  • สมาชิกอาวุโส
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันจันทร์ 13 กุมภาพันธ์ 2017 เวลา 13:57 น. »
รีโมทลินน์ผมก็เป็นครับ บางวันใช้ได้ บางวันใช้ไม่ได้ งง
A/V MAIN SYSTEM: LG 55UB700T/NVIDIA SHIELD Android TV/Linn Majik DS-I/Canary 4S8/Linn Majik 140
STUDIO: Macbook Air Mid 2011/ES9028PRO DAC/Cardas Cross IC/Accuphase E-213/Nordost Blue Heaven SC/JBL 4312M II
MOBILE AUDIO: Pixel XL/iPod nano/B&W P5