ผู้เขียน หัวข้อ: kingRex ud384 มาถ่ายทอดข้อมูล  (อ่าน 2779 ครั้ง)

ออฟไลน์ nine9raks

• หน้าใหม่
  • *
kingRex ud384 มาถ่ายทอดข้อมูล
« เมื่อ: วันจันทร์ 24 มิถุนายน 2013 เวลา 12:54 น. »
kingRex ud384 มาถ่ายทอดข้อมูล หลังจากได้ลองเล่นมาได้พักใหญ่

ก่อนอื่นต้องขอออกตัวก่อน ว่าผมไม่ใช่นักเล่นระดับไฮเอนด์ หูเทพ หูทอง หูเพรช แต่อย่างไร
ถ้าข้อมูลที่ผมมาถ่ายทอดผิดพลาดแต่อย่างไรต้องขอประทานโทษทาง พี่ๆ น้าๆ ชาวthai audio club และทางเจ้าของ product ด้วยครับ
เข้าเรื่องกันเลยดีกว่าครับ เนื่องจากผมได้ซื้อเครื่องเล่น KingRex ud 384 มา
ขอท้าวความนิดนึงครับเนื่องจากกระแสของ DAC ตอนนี้ค่อนข้างที่จะมาแรงและที่สำคัญมีราคาเริ่มต้นไม่กีพันบาท (ปัญของผมตอนนี้คือ DAC ต้องเล่นควบคู่กับคอมซึ่งผมไม่ชำนาญในส่วนของคอมพิเตอร์ซะด้วย )เลยลองหาข้อมูลเพิ่มเติมจากหนังสือบ้างอินเตอร์เน็ตบ้าง และก็ได้ไปสะดุดกับหนังสือนิตยสารฉบับหนึ่งที่เขียนไว้ว่า “ สำหรับใครที่ไม่ชำนาญเรื่องของคอมพิวเตอร์ ขอแนะนำให้ใช่กับ MAC จะเหมาะและง่ายที่สุด เพราะเพียงแค่เสียบสาย USB ก็สามารถใช้งานได้ “
นี่คือที่มาของการสอย KingRex UD 384 มาไว้ในครอบครอง

มาเริ่มกันเลยดีกว่าครับตัวเครื่องดูเรียบๆขนาดประมาณฝามือ

ช่องเสียบ INPUT  USB  และ  DC JACK: FOR 7.5V power input , Power instruction LED light

OUTPUT AUDIO OUT  และ SPDIF OUT

มาดู Spec กันครับ

Specification:
 USB interface :
-USB 2.0 High/Full Speed compliant
-USB Audio Device Class Specification v1.0/2.0 Compliant
Analog output:
   - Sample Rates Supported:44.1Khz, 48Khz, 88.2Khz, 96Khz, 176.4Khz, 192Khz, and
384Khz.
- 16, 24 bit & 32bit 2 Channel
Digital output (S/PIDF):
-1 Stereo SPDIF output through Integrated IEC958 Line Driver
16, & 24 bit 2 Channel
-Sample rates support : 44.1Khz, 48Khz, 88.2Khz, 96Khz, 176.4Khz& 192Khz.

เริ่มจากการต่อและรองฟังผ่าน MAC + Amarra ครับโดยส่วนตัวผมชอบฟังเพลงแนว JAZZ หวานๆ ลองฟังอยู่หลายเพลงผมให้บทสรุปของแนวเสียงของตัว KingREX UD384 จากความรู้สึกนะครับ
เสียงเบสที่รู้สึกได้ว่ามันกระชับรายละเอียดของเสียงเบสชัดเจน เสียงกลางแหลมค่อนข้างหนามีความสะอาดของเสียง ในเรื่องของมิติลึกแยกรายละเอียดของชิ้นดนตรีได้อย่างชัดเจน (ผมชอบที่สุดในเรื่องมิติที่แยกรายละเอียดชัดเจน)
Tonal Balnce ฟังดีมากๆ ฟังเป็นธรรมชาติ ทุกย่านความถี่ แต่ติอย่างเดียวเท่านั้นเลยครับในเรื่องของ เวทีเสียงที่ยังไม่ค่อยกว้างเท่าไหร่ (ไม่ใช่ปัญหาใหญ่ครับผมแก้ไขโดยการมาเซ็ทอัฟที่ลำโพงแทน) สรุปในมุมมองของผมเองคือสิ่งที่บรรยายมาทั้งหมดกับเงินที่จ่ายไปในราคา 17,000 บาท ผมถือว่าคุ้มค่ามากๆครับ ลืมบอกไปครับตัวนี้สามารถเล่นไฟล์ DSD ได้ด้วยครับ คุ้มค่าจริงๆ  และนี่คือข้อมูลที่กลั่นมาจากความรู้สึกครับ (รีวิวแบบ้านๆ ผมหวังว่าจะเป็นข้อมูลหรือไอเดียไม่มากก็น้อยสำหรับพี่ๆ น้าๆ ชาว THAI AUDIO CLUB กันครับ)

และมีเวลาว่างผมจะนำข้อมูลเกี่ยวกับอุปกรณ์เสริมคือตัว U POWER และ สาย USB Y Cable ที่ทาง KingRex  คิดค้นการแยกระบบเสียงและไฟ5Vเป็นเจ้าแรกของโลกมาเล่าให้ฟังกันครับ (ขอเวลาไปเรียบเรียงคำพูดก่อนครับ)

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
  • สมาชิกอาวุโส
    • tac
Re: kingRex ud384 มาถ่ายทอดข้อมูล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ 24 มิถุนายน 2013 เวลา 14:47 น. »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ :yoyo (81):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ Sirkainui

• ชอบคุย
Re: kingRex ud384 มาถ่ายทอดข้อมูล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ 24 มิถุนายน 2013 เวลา 17:30 น. »
dac ราคาไม่สูงแต่ความสามารถเยอะ ออกกันมาเยอะเลยทีเดียว
ขอบคุณสำหรับข้อมูล ครับน้า

คิดไปเองรึเปล่าไม่รู้ครับ  รู้สึกว่าเดี๋ยวนี้ dac มันเก่งจัง ทั้งบิทเรท สูงๆ
รองรับไฟล์ได้หลากหลาย  ช่วงราคามีให้เลือกเยอะ 

ชักหวั่นๆใจครับ ไอ้ผมก็เก็บตังค์จะซื้อ cd player ใหม่สักตัว สงสัยจะผิดทางแน่ๆเลย :yoyo (76):

ออฟไลน์ somprasong

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอาทิตย์ 30 มิถุนายน 2013 เวลา 17:22 น. »
ขอบคุณข้อมูลดี ๆ  ครับ