ผู้เขียน หัวข้อ: A25 & CD25 ONIX จุงเบย  (อ่าน 8053 ครั้ง)

ออฟไลน์ jazz

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • เชิญเที่ยวทะเลประจวบฯจ้า
A25 & CD25 ONIX จุงเบย
« เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2013, 22:23:02 น. »

ออกตัวไว้ก่อนเลยนะครับ ห่างหายกันไปพักนึง ไม่ค่อยได้ว่างเข้ามาเขียนอะไรเป็นเรื่องเป็นราวในช่วงหลังๆ

แต่ ผมก็ยังไม่ได้แอบ นอกใจ TAC นะครับ ฮ่า..ผมยังคงเฝ้าติดตามถามถึง พูดคุยบ้าง ตามแล้วแต่เวลา

จะเอื้ออำนวยเปิดตรงนั้น คลิ๊กตรงนี้ จนมาปิ๊ง สิ่งนี้เข้า เพียงพิศผ่าน ผมก็สนใจ เมื่อเห็นนาม ของONIX

"เฮ้ย มาได้ไงเนี่ย" ใจคิดถาม  "สวยเหมือนเดิมนะเรา สวยไม่สร่างจริงๆ”  ก็คลิ๊กซ้ายเปิดขวาหาไปเรื่อย

จนเหลือบไปเห็นราคา ผมถึงกับร้อง"เจี๊ยก"ในใจ จนสนั่นหวั่นไหวไปหมด

การกลับมาก็สร้างความแปลกใจมากพอแล้ว นี่ยังมาสร้างความงวยงงให้ผม ด้วยราคาที่เรียกว่าธรรมดามากๆ

ย้อนหลังไปนานนม ร่วมยี่สิบปีก่อนยี่ห้อนี้ ONIX เข้ามาวางตัวเองอย่างเงียบๆ ไม่คึกโครม ไม่โจ่งครึ้ม

เหมือนยี่ห้ออื่นๆที่โหมโฆษณา กันจนฮาเฮ แล้วก็เร่ จากไปรุ่นแล้ว รุ่นเล่า ONIX ในวันนั้นก็ยังยืนเท่

และให้เสน่ห์หาชวนมอง ชวนฟังมาจนถึงทุกวันนี้

วันนี้ผมได้คุยกับพี่ใจดีท่านหนึ่ง หรือพี่ศักดิ์ที่เราคุ้นเคย ก็ได้บอกว่า ได้นำเครื่องเสียง ONIX เข้ามา

และแน่นอนว่า เมื่อได้ไปเห็นและพูดคุย กับ บริษัท  ONIX  ก็ได้เริ่มเห็นผลิตภัณฑ์ที่น่าสนใจ เพิ่มขึ้นไปอีก

จากที่คิดว่า จะนำเข้าแต่ระดับไฮเอนด์เพียงอย่าเดียวแว้บเล็กๆที่คิด คือ ไหนๆ ก็แล้วเพื่อไม่เป็นการลืมเพื่อน

นักเล่นเครื่องที่อยากจะจัดชุดเล็กๆ จะสำหรับห้องนอน หรือห้องนั่งเล่น  หรือ ห้องฟังแบบจริงๆจังๆก็ไม่เกี่ยง

ด้วยงบเล็กๆที่ลงตัวแบบพอดีๆเทียบกับ สิ่งที่ ONIX สร้างสรรค์ให้เรากลับมาในวันนี้ ผมพูดได้คำเดียวครับ

"โอ้แม่เจ้า สุดยอด"

ONIX STEREO INTEGRATED AMPLIFIER A25 & ONIX CD PLAYER CD25 

เหมือนฟ้าสร้างเรามาคู่กันฉันใด สองเครื่องเสียงสายเลือดอังกฤษคู่นี้ แอมป์ปริฟายและซีดีเพลเยอร์

สองเครื่องนี้ ก็ถูกสร้างมาได้ฉันนั้น รูปลักษณ์ ครึ่งๆของมัน ทำให้ผมคิดถึงเครื่องเสียง ของ อีกหลาย

ต่อหลายรุ่น ที่ถูกสร้างมากแนวๆนี้ ถ้าจะให้คิดย้อนกลับไปนานหน่อย ก็ให้อดคิดถึง ปรี+เพาเวอร์แอมป์

Magnet  รุ่น VL3 +MA3 ไม่ได้ อืม..mission cyrusก็แนวๆเดียวกันเลย หันกลับมามองของใหม่

อย่าง ONIX คู่นี้ ตายแล้ว โอ้แม่จ้าว อยากได้ ฮ่า

ด้วยหน้าตาที่หล่อเหลาเอามากๆ ตัวอินเกรทแอมป์ ในใบหน้าขนาด ฮาฟไซด์ มาพร้อมปุ่มโวลุ่มสีทองอร่าม

ขนาดใหญ่อยู่กึ่งกลางปุ่มเพาเวอร์ เล็กๆพอดีมือ อยู่ด้านขวาด้านซ้ายมือมีปุ่มเล็กๆ ซึ่งเล็กกว่าปุ่มเพาเวอร์

นิดหน่อย คอยให้ใช้สำหรับเลือกแหล่งเสียงอินพุทครับ ซึ่งก็มีมาให้ใช้กันแบบพอเพียงเลยทีเดียว  จำนวน

สี่ช่องครับแต่....? โอ้แม่จ้าว!...(อีกแล้ว..) สุดหล่อ พ่อเจ้าประคุณ ให้อินพุท แบบ XLR มาด้วย ไม่รอช้า

หันด้านหลังมาดู  อยากจะกรี๊ด.... อยากจะกรี๊ดดดด ของจริงครับ

ถึงตรงนี้ ผมอยากจะบอก ขอบอกไว้ตรงนี้เลยครับว่า ถ้าใครที่ทราบ ราคาแล้วคิดว่า ONIX คู่นี้

ก็คงมาจากจีนระว้า งานประกอบทั่วๆไป ทองก็คงจะชุบกันบางๆซีดๆอ่อนๆ  คือ ถ้ามีความคิดนี้อยู่ในใจ

ผมขอออกตัวตรงนี้เลยครับ ว่า คุณคิดผิด ! เพราะทั้งปุ่มโวลุ่มและปุ่มกด  ไม่ใช่ทองซีดๆ อย่างเครื่องจีน

ที่เราเคยสัมผัส  แต่ นี่น่าจะเรียกได้ว่า ไม่เสียสัญชาติ อังกฤษครับ ทองชุบเนื้อดี สัมผัสได้ดังที่เครื่องเสียง

ระดับไฮเอนด์สมควรจะเป็น หรือสมควรจะมี ไม่กลัวลอก หรือซีดอย่างแน่นอน  กลับไปดูบั้นท้ายกันต่อ

ไปดูที่รูกัน  ฮ่า รูของขั้วXLR ครับ ผมอยากดูอยากเห็น ว่าแค่ทำเท่ๆ หรือของจริง เมื่อได้ดู ถึงรู้ครับ

ได้เห็นประกายทองสุกปลั่ง เปล่งประกายออกมาจากรู ก็รู้ได้ว่า ของจริงๆครับหวังผลได้ และแน่นอน

ทั้งสองเครื่อง คือ ทั้งแอมป์ และเครื่องเล่นซีดี คุณสามารถ สนุกกับการจับจ่ายหาสาย AC ดีๆ

ทั้งในและนอกอุดมคติ ของแต่ละท่าน มาเสริมบารมีเสียงให้ได้เล่นกันอย่างสบายใจครับ ด้านท้าย

ของเครื่องเล่นซีดี มีความสามารถให้ความสะดวกในการเชื่อมต่อได้ ทั้งสามโลก คือ ไม่ว่าจะเป็น

อะนาล็อกก็มี  แบบดิจิตอลก็มีให้เลือกทั้ง อ๊อพติคอล และโคแอ็กเชี่ยล และสุดท้าย ที่ผม กรี๊ด

ค้างเอาไว้ ก็คือสามารถใช้สายแบบXLR ได้  ขออนุญาติกรี๊ดต่อนะครับ  กรี๊ด ด ด ด ด....

:m (15):..... :m (15): :m (15): :m (15):.....ตอนนี้ ห้องโฮมเปิดแล้วจ้า...อย่าลืมไปเม้าท์ กานน้าจ๊า.. :m (15): http://cool-jazzger.blogspot.com/ http://www.israbox.com/

• TAC
Re: A25 & CD25 ONIX จุงเบย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2013, 22:23:23 น. »
เครื่องเสียงแนว ฮาฟๆนี่ ผมมีความคิดกับมัน ในแง่ของดิไซน์ดังนี้ครับถ้าเป็นปรี/เพาเวอร์

ผมว่า ความหล่อ มันจะอยู่ที่ตัวเพาเวอร์ที่เรียบขรึม ส่วนปรีจะสามารถ ใส่ความสวยได้เต็มที่

ทั้งปุ่มต่างๆ ทั้งซีเล็คเตอร์ โวลุ่ม แต่ ในรายแบบนี้ อินทิเกรท กลับเป็นแค่ความลงตัว ส่วน

ความสวยงามคงต้องเป็นเครื่องเล่นซีดีแทน ทั้งดิสเพลย์ ทั้งถาดใส่แผ่นซีดี ถ้าเน้นดิไซน์

ล้ำๆหน่อย สวยครับ  นี่ระมัง  ที่เค้าเรียกว่า  "สวยงาม ลงตัว" แต่ เครื่องเสียง เสียงก็ต้อง

เลิศด้วยครับ มันถึงจะเข้ากัน  ฮ่า........

ONIX STEREO INTEGRATED AMPLIFIER A25 & ONIX CD PLAYER CD25
หลังความประทับใจในเรือนร่าง สวยแต่รูปจูบหอมอะ

WOW  คือคำแรก ที่ผมจะบอกเลย กับเสียงในแวบแรกของแอมป์ตัวน้อยๆ ตัวนี้ครับ

ย้อนไปสัก เดือนสองเดือนก่อน ผมเคยเข้าไปเดินหาแอมป์ตัวเล็กๆ ที่ราคาและกำลังขับก็เรียก

ได้ว่าสูงกว่าตัวนี้แน่นอน  กับยี่ห้อที่ผมคุ้นเคย และคิดว่าน่าจะใช่ในแนวทางการจัดชุดของผม

แต่เมื่อได้ยินเสียง ผมก็พบความเปลี่ยนไปในแนวทางของเสียงของยี่ห้อนั้น และที่ผมผิดหวัง

มากๆเลยคือ แอมป์ยี่ห้อนั้นเคยเด่นเรื่องพลังสำรอง แต่เมื่อผมได้ยินสำเนียงเสียงของมัน มันให้

อาการส่อแววท้อแท้เอามาก แอมป์ที่ผมเคยศรัทธาได้มลายหายไปแลัว แต่ในวันนี้ ONIXไม่ได้

มีความรู้สึกแนวนั้นมาให้ผมสัมผัสเลยตรงกันข้าม การได้สัมผัส ONIX ในวันนี้ ยิ่งตอกย้ำความรู้สึกดีๆ

ที่เคยมีในวันวานได้กลับมาอีกครั้ง  และครั้งนี้ยังมีราคาที่เซอร์ไพรส์เอามากๆ อีกด้วยครับ แรกเริ่มเลย

ผมให้เวลา ONIX A25ตัวนี้การด้วยการเปิดไปเรื่อยๆ กับลำโพงหลายคู่ ส่วนONIX  CD25 ผมก็เปิด

ทิ้งไว้อีกห้องหนึ่ง หมุนแผ่นไปเรื่อยๆ เพื่อรอความอร่อย  ฮ่าๆ ด้วยความคันของผม ผมคิดถึงและเสียดาย

stirling 3/5a ที่ผมส่งคืนกลับไปแล้วไม่งั้นความคาดหวังในเสียงกลางระดับเทพๆ ของผมคงสวยงาม

เป็นแน่แท้ ผมอยากเห็นเสียงร้องสวยๆ มีสเกล มีบอดี้ จะให้หวังอะไรอีกหระครับ กับแอมป์อังกฤษตัวเล็กๆ

กำลังแค่ 30W ผมก็ได้แต่กระซิบว่า ในเบื้องหลังครั้งกาลก่อน แอมป์เล็กๆ แสบๆ กำลังขับน้อยๆ จากเกาะ

อังกฤษ ทั้งนั้นครับ ที่สร้างความประทับใจมาหลากหลายยี่ห้อ หลายต่อหลายรุ่น ที่โด่งดัง หรือทำให้ผู้คนแบบเรา

หรือจะเรียกให้หล่อสักหน่อย ก็นักเล่นเครื่องเสียง อย่างเราๆ ได้หลงใหลในสไตล์เสียงกันจน หัวปักหัวปำ

กับแอมป์ตัวน้อยๆ แบบว่าทิ้งไม่ลงจนเป็นตำนานมาจนทุกวันนี้

ONIX A25 ถูกจัดให้อยู่ใน ONIX CLASSIC SERIESกำลังขับอยู่ที่ 30W/Ch เปิดดูสเปคกันได้นะครับ

http://www.onix-audio.co.uk/classicamp25.html

ผมคงจะขอข้ามตรงนี้ไปที่เพิ่มเติมคือ สามารถใช้งานเป็นปรีแอมป์ได้ด้วย ซึ่งครั้งนี้ ผมก็จะทดลองด้วย

ไปคุยกันเรื่องเสียงจะดีกว่าไม่งั้นมัน "แน่นอก" ครับ

การใช้งานของผมเริ่มจาก เครื่องเครา จัดกันแบบสบายๆ โดยมุ่งไปที่เนื้อเสียงของ ONIX A25

ยี่ห้อที่คิดถึง ลำโพงนั้นไป ลำโพงนี้มา หลายต่อหลายคู่ที่ผ่านล้วนเหลือไว้แต่สำเนียงเสียงของ

ความน่าฟัง "อะ เป็นไปได้" เสียงกลางที่โปร่ง แฟลท เรียบง่าย รายละเอียดดีเหลือเชื่อคือสิ่งที่จับได้

ทุกอย่างที่บอกอยู่ท่ามกลางความนิ่งครับ นิ่งอย่างเหลือเชื่ออีกเช่นกัน ว่า แอมป์ราคาเท่านี้ กำลังแค่นี้

ให้เสียงได้ขนาดนี้ ในวันนี้ มีด้วยหรือ?

กับลำโพงง่ายๆ สไตล์อังกฤษด้วยกัน QUAD 11L ก็ให้เสียงที่พริ้วแผ่ว เบาสบายน่าพักผ่อน

นุ่มนวลเป็นมิตร และอ่อนโยน ผ่อนคลาย

ฮามากๆครับ กับลำโพงรุ่นคุณพ่อ อย่าง AR 35T ให้เสียงออกมาได้อย่างไม่เคอะเขิน กำลังดี

ไม่มีตก กับเพลงเรียบๆ ไม่โลดโผนนักผมให้ผ่านครับ เสียงกลางเรียบๆ มีเนื้อหน่อยๆ ท้วมๆ โดนๆ

ไม่มีคำว่าสับสนหรือป้อแป้ น่าทึ่งมากๆครับ

และที่อึ้ง ทึ่ง เสียวสุดๆ เห็นจะเป็นตอนที่ผมนำลำโพง 4 โอมห์ อย่างDynaudio Contour 1.1

ขึ้นบังเหียน ม้าชั้นดี อย่าง ONIX A25 ยังสร้างความประหลาดใจได้ไม่หยุด (ผมก็ไม่รู้ เท่าที่ดูสเปค

เห็นคุยไว้ว่า 50W/Chที่ 4 โอหม์ ผมก็สนอง แฮ่ๆ)

อึ้งที่ ONIX A25ขยายวง ให้ซาวด์กว้างขึ้น สเกลเล็กลง กระชับเป็นสัดส่วน เสียงเข้มข้น

เป็นจริงเป็นจังมากขึ้น จังหวะจะโคนแม่นยำมากขึ้น

ทึ่งที่ ONIX A25 ไม่มีอาการป้อแป้ หรือบีบเค้น หรือแสดงอามรมณ์ ก้าวร้าวให้เห็น แต่ตรงกันข้าม

พละกำลัง ที่บอกได้ถึงพลังสำรอง ที่ผมเองก็ไม่รู้ว่า  ONIX A25 เอาเรี่ยวเอาแรงมาจากไหน ??

เสียวที่ ONIX A25 ที่ผมต้องดันโวลุ่มขึ้นไป เลย 11 นาฬิกา ขณะที่บางอัลบั้มผมต้องขยับไปที่

12 นาฬิกา ตายหละวา!ไอ้เราก็ลืมไป นี่มันห้องโถงกับแอมป์ กำลังแค่ 30W  ฮิ้ว ว ว มีกลิ่น อบเชย

แผ่วผิวออกมาโชยนิดหน่อยแต่ ไม่มีความร้อน ไม่โอดครวญ ไม่มีอาการอะไรให้เสียวไส้ อกสั่นขวัญแขวนใดๆ

ONIX A25 ให้คุณภาพเสียงดีมากๆ สำหรับลำโพงหลายๆคู่ ถึงแม้ว่ามันไม่ได้ยิ่งใหญ่มากมาย แต่

กับเม็ดเงินที่จ่าย แล้วมองดูสิ่งที่เราได้มา เครื่องเสียงในท้องตลาด วันนี้ผมคิดว่า ONIX A25 นี่แหละคือเพชร

เม็ดงามของจริงครับ ดูจากราคาแล้ว ผมว่าขายดีแน่ครับตัวนี้

ถึงตรงนี้กับ ONIX A25 ผมมีความรู้สึกรวมๆ ถึงความโปร่ง นิ่ง สุภาพ ลื่นและต่อเนื่อง ถ้าอ่าน ผ่านๆ

ส่วนใหญ่ จะใช้วลีนี้กับแอมป์หลอดครับ แต่ มันเป็นเช่นนั้นครับกับONIX A25 ตัวนี้

เรื่องตลกเกิดขึ้นอีกหนึ่งอย่าง เมื่อจู่ๆ ขาเม้าท์ เพื่อนนักเล่นเครื่องเสียงรุ่นพ่อ โทรมาถามว่าผมอยู่บ้านรึปล่าว

ไม่เจอกันนาน  จังหวะดี ผมก็บอกไปครับว่ามาเลย มีอะไรจะให้ฟัง ไม่ถึงครึ่งชั่วโมง แขกก็มาถึง เข้าที่นั่ง

บรรยากาศคือเมื่อพี่เค้ามาถึง ผมกำลังเปิด เพลง อัลบั้ม “HERE'S TO BEN”  ของ  Jacintha อยู่พอดี

“Somewhere Over The Rainbow” เสียงเพลงที่ขับขาน ด้วยเครื่องเล่น CD Player Marantz CD72 MkII

ผ่านลำโพง Dynaudio Contour 1.1 อยู่พอดีให้เสียง สะอาด โปร่ง กว้าง ได้บรรยากาศ เต็มห้องโถง

เพื่อนผมเดินมาเห็น ONIX A25แล้วยิ้มครับ คำแรกที่เอ่ยออกมาเลยคือ

" เสียงยังเงี้ยะ ผมว่าห้าหมื่น ตัวเล็กๆ งี้ไฮบริทชัวร์ ดูสิ เสียงดี เนียน สุภาพ ลื่นมากๆ " 

ผมถามว่า น่าจะซักกี่วัตต์ เขาบอกว่า

"น่าจะ 20-30 W เพราะแอมป์สมัยใหม่ สมัยนี้ เขาจะทำวัตต์น้อยๆ ราคาสูงๆ มันได้เนื้อเสียงดี"

ผมนิ่งแป้บนึง แล้วบอกว่า  " พี่....วัตต์อะ ใกล้เคียง แต่ราคาอะ พี่ต้องเดาใหม่ "

เขาเดินไปลูบๆคลำๆA25 แล้วหันกลับมาถามผม “เฮ้ย แพงว่าห้าหมื่นอีกเหรอวะ? ” หน้าตาข้องใจมาก แล้วย้ำมาอีก

"เสียงโอเค แต่ถ้าเกินห้าหมื่น กูว่าไปเกินไปแล้ว"  :yoyo(6):

ถึงตอนนี้ ผมกลั้นหัวเราะไม่อยู่ ก็เลยบอกราคา A25ไป เพื่อนผม ตบโต๊ะ บอก

" ชิบ-าย แล้ว ใครเอาเข้ามาวะ เสียงแบบนี้ ทำไมตั้งราคาซะ โห เจอหน้าขอกราบที "

ผมไม่ทราบว่า ตัวแทนจำหน่าย ได้ลองอะไรไปบ้างนะครับ แต่เท่าที่ผมทราบตอนนี้คือ ONIX A25

แอมป์ตัวนี้  ให้เนื้องานเกินราคาไปมาก แต่นั่นก็ยังไม่เท่ากับคุณภาพเสียง ที่เกินราคาไปมากกว่าครับ

กำลังสำรองที่โดดเด่น อาจจะไม่ใช่เรื่องสุดยอด แต่โทนน้ำเสียง เรียบสุดๆของมัน มันมีมาพร้อมๆกำลัง

ที่พอจะขย่ำ ลำโพงโหดๆได้ดีเลยทีเดียว เนื่้อเสียง สุภาพ นุ่ม เนียน ลื่นใหล หวาน ให้รายละเอียด

เข้าขั้น อยากบอกว่าเสียงคล้ายคลาสAมาก
แต่ ONIX A25 ไม่ใช่คลาสA ครับ ประเด็นนี้ ผมคิดถึงคนที่

เคยอยากเล่นแอมป์ คลาส A ติดที่งบประมาณ ผมว่าเอาตัวนี้ไปใช้ครับไม่ผิดหวัง ไม่เสียแรง ขึ้นขาตั้ง

หาระดับน้ำ ปล้ำดึงตลับเมตร เพราะ ทุกอย่างที่ผมลงแรงไปมันยิ่งกลับมาดี แล้วก็ดีมากขึ้นเรื่อยๆ   ผม

คงเสียดายมาก ถ้าแอมป์ตัวนี้ ถูกนำไปใช้ตามจุดประสงค์การออกแบบ คือ เครื่องเสียงสวยๆ เป็นเฟอร์นิเจอร์ได้

หลายคนที่มอง อาจจะมองมันแค่การนำไปใช้เป็นเครื่องเสียงสำรอง ห้องทำงาน ห้องนั่งเล่น หรือห้องนอน

คล้ายๆ ชุดคอมโป ถ้าเป็นเช่นนั้นจริง น่าเสียดาย เสียงของONIX A25 เอามากๆครับ เพราะมันมีดีกว่า

รูปร่างหน้าตาสวยๆของมันอีกมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2013, 09:12:28 น. โดย jazz »

:m (15):..... :m (15): :m (15): :m (15):.....ตอนนี้ ห้องโฮมเปิดแล้วจ้า...อย่าลืมไปเม้าท์ กานน้าจ๊า.. :m (15): http://cool-jazzger.blogspot.com/ http://www.israbox.com/

• TAC
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2013, 22:23:41 น. »

คู่กันแล้ว คงไม่แคล้วกัน ฉันใด ในเมื่อเค้าสร้างมาคู่กัน ก็คงต้องนำมาใช้ด้วยกันครับก็คงต้องถึงเวลา

ที่จะได้นำ ONIX CD 25 มาใช้งานคู่กันซะที ฟร้อนท์ หน้าตา สระสวยเมื่อนำมาวางเรียงกันแล้ว

ก็คงบรรลุไปตามจุดประสงค์ครับ สวยงาม สะดวก กระทัดรัดและที่สำคัญ คือ เสียงดี  ในการดีไซน์

ให้รูปแบบออกไปในแนวนั้นแค่เพียงจับคู่ลำโพงดีๆสักคู่ เราก็จะได้เครื่องเสียงคุณภาพที่ดีมีระดับแล้วครับ

ในส่วนของ ONIX CD 25 หลังจาก ได้ทดลองใช้งานอยู่ระยะหนึ่ง จุดเด่นของ ONIX CD ก็คงจะเป็น

ดิไซน์ การโหลดแผ่นแบบฟร้อนท์โหลด ซึ่งดูง่ายๆคือ จะไม่มี ถาดซีดียื่นออกมาครับ การโหลดแผ่นคล้ายๆ

เครื่องเล่นในรถยนต์ครับหน้าปัด ดิสเพลย์ ลงตัว สามารถลดระดับแสง หรือจะปิดไปเลยก็ได้ แต่ไฮไลท์สุด

คงจะไปอยู่ที่ด้านท้ายเหมือนกันกับ ONIX A25คือ ONIX CD25 สามารถ เชื่อมต่อด้วยสายXLR

ได้เช่นเดียวกันกับ ONIX A 25ครับ ฮู้ว ส์...

เนื้อเสียง ของONIX CD 25 ให้แนวโทนเสียงออกมาคล้ายๆ ONIX A25เหมือนกันครับ  คือออกจะให้โทนเสียง

ที่สุภาพ ลื่นใหล ต่อเนื่อง รายละเอียดดี เหมาะกับการพักผ่อนมาก และเหมือนสปีดความเร็วของดนตรีจะช้าลงอีก 
(ไม่รู้ทำไม ผมคิดถึงเครื่องเล่นซีดี ยี่ห้อ musical fidelityมากๆเลย)

คือ หลังจากที่นำ  ONIX  A25 & ONIX  CD25 มาใช้งานร่วมกัน ผมพบว่าจาก ONIX A25 เดี่ยวๆ

ที่เคยผยองในตอนแรก ตอนนี้ ONIX A 25เหมือนถูกจัดระเบีบบวางกฏเกณฑ์กันใหม่หมด โทนเสียงโดยรวม

เน้นไปที่ความเป็นผู้ดีในน้ำเสียงกันเลย ลื่นใหล เรื่อยริน ฟังเพลินมากๆ ไม่ว่าจะเพลงอะไรประเคนใส่ไปเรื่อยๆได้เลย 

เรียกว่านานมากแล้วที่ผมห่างเครื่องเสียงแนวนี้คือ แนวที่คุณอยากจะฟังอะไร ก็ใส่เข้าไป เปิดฟังกันได้ทั้งวัน 

เงินที่จ่ายออกไป แต่สิ่งที่ได้กลับมาคือเครื่องเสียง ที่สามารถ เป็นเพื่อนยามที่เราทำงานได้ทั้งวันโดยไม่มีการ

เรียกร้องความสนใจ หรือรบกวนการทำงานของคุณ ไม่ว่าคุณจะตั้งใจฟังเขาหรือไม่ หรือจะนำไปเปิดเพื่อกล่อมนอน

ก็มีโทนเสียงที่ให้เราหลับได้ฝันดีครับ

ผมไม่รู้ว่า การที่เขียนทดสอบหรือพูดถึง เครื่องเสียงออกมาแนวนี้ จะถูกใจผู้อ่านหรือปล่าว

แต่ การที่ผมจะเขียนทดสอบให้เป็นเรื่องเป็นราว มันถูกลบความคิด และความตั้งใจออกไปโดยสิ้นเชิง

เมื่อได้ฟังเสียงของเครื่องเสียงชุดนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2013, 23:15:01 น. โดย jazz »

• TAC
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2013, 22:23:56 น. »
หมายเหตุ
ONIX STEREO INTEGRATED AMPLIFIER A25

ได้สร้างความงวยงงให้กับผมมากมายเลยทีเดียว สำหรับรูปลักษณ์ ที่มาด้วยราคาที่เรียกได้ว่า

ติดดินมากๆ แต่ที่งง สุดๆ คือคุณภาพเสียงของมัน ONIX A25สามารถให้คุณภาพเสียงอย่างที่

เพื่อนผมได้บอกความรู้สึกไป ผมว่าหูผมกับหูเพื่อนผมได้ความรู้สึกดีๆจาก แอมป์ตัวนี้ และฟังกัน

ไม่ผิดแน่ครับ  หูไม่เพี้ยนแน่ๆ ผมคงจะต้องเชียร์แน่นอน ถ้าใครสักคนถามผมในวันนี้ว่า ซื้อแอมป์อะไรดี

ในงบ หมื่นต้นๆ ผมคงต้องเชียร์ ONIX A 25 แน่ๆ เพราะคุณภาพเสียงของมัน ทำให้ผมมีความรู้สึก

และคิดว่าสามารถนำONIX A25ไปชน แอมป์ที่มีราคาสูงกว่า ในเพดานสามหมื่นบาทได้สบายๆ

โดยที่ผมไม่ได้หมายถึงแอมป์ทั้งหมด แต่แอมป์ หลายๆตัว หลายๆรุ่นในราคาช่วงสักสามหมื่นบาท

ถ้าไม่แน่จริง ผมคิดว่ากำเงินไปซื้อ ONIX A 25 มาใช้ดีกว่า คุ้มค่าแน่นอนครับ ไม่ว่าจะเรื่องกำลังสำรอง

หน้าตา กำลังขับรวมไปจนถึงขั้วต่อต่างๆ ที่ทำให้แอมป์ที่มีราคาสูงกว่าเป็นเท่าตัว อาจจะต้องหันมา

มองค้อน ที่บั้นท้าย เท่ๆที่ใช้งานได้จริง คุณภาพสูงอย่าง ขั้ว XLR INPUT ของ ONIX A 25 เข้าก็เป็นได้ครับ

ONIX CD PLAYER CD25
กับซีดี เครื่องนี้ ผมไม่ตะขิดตะขวงใจอะไรครับ แต่ ขัดใจมากๆ เรื่องหนึ่งคือเมื่อผมได้ฟังเสียงของ

ONIX A25 ที่สามารถ เล่นกับซีดีเครื่องอื่นๆ และลำโพงที่หลากหลายได้ดี ลำโพงที่โหดๆ  4โอหม์

ความไวเพียงแค่ 85dB. อย่าง Dynaudio ยังถูกขับออกมาได้ดีมากๆ อย่างไม่รู้ร้อนรู้หนาว แน่นอน

คุณภาพเสียง ที่ได้ ไม่ธรรมดาเอามากๆ ทำให้ผมคิดไปเองว่ามันเหมือนของดีถูกที่ซุกซ่อนเอาไว้

ภายในรูปร่างเล็กๆกระทัดรัด น่ารักๆจนถูกมองข้ามทีเด็ดของ ONIX A 25 ไปกันหรือปล่าว?

เพราะทันทีที่ ถูกวางคู่กันกับโฉมเฉลา ONIX CD 25 มันสวยได้ใจ จนใครๆจะไปคิด  หรือลืมกันไปเลยว่า

มันมีทีเด็ดซ่อนอยู่ ผมอดคิดไม่ได้นะครับ ว่า ONIX CD 25 เมื่อนำมาใช้คู่กันนั่นเป็นการทำให้ความสามารถ

ของ ONIX A25 ลดลงไปหรือปล่าว  แต่เมื่อมองไปที่มุมกว้างๆ ในการออกแบบของทั้งคู่ ผมก็สดับทำใจได้ว่า

ผมควรจะมองไปที่ความที่มันเกิดมาคู่กันมากกว่า เพราะเมื่อทั้งคู่ถูกนำมาใช้งานร่วมกัน ความพิศมัยต่างๆ

กลับถูกเปลี่ยน เป็นความภิรมย์ได้อย่างง่ายดาย หรือนั่น มันคือข้อดีของ เครื่องเล่นซีดีเครื่องนี้ ONIX CD 25

จากที่ผมได้พูดคุยกับพี่ที่นำเข้ามา เขากระซิบผมมาเบาๆครับว่าเครื่องเสียงเซ็ทนี้ มีด้วยกันสี่ชิ้น??
AMP / CDPLAYER / DAC / PHONO
WOWหรือ ผมขึ้นต้นด้วยคำนี้ แล้วต้องจบบทความนี้ลงด้วยคำเดียวกัน WOW

เครื่องเสียง และเครื่องสายที่ร่วมวงครับ
NAD 3020B / Ts audio 50.2
Marantz CD 72 MkII / NAD 5440
AR 35t / QUAD 11L / monitor audio BR1 / Dynaudio contour 1.1
Kimber Cable PBJ / Van Den Hul Thunderline / Van Den Hul D 102 /
Van Den Hul D102 Hybrid / Monster M 1000 MkIII
Van Den Hul Clearwater / Van Den Hul Goldwater /Van Den Hul Mc Magnum
AC Line Kimber Cable PK14

แผ่นซีดี ที่ร่วมภิรมย์
(ขอใช้คำนี้เลย ได้คุณภาพเสียงเพราะมากครับ)

AR ACOUSTIC RESEARCH / Present Music From Nova Records
ไท ธนาวุฒิ ชุด "ประเทือง"
Holly Cole Trio / Don't Smoke In Bed
TAXI ชุด "เปิดประทุน"
Ayako Hosokawa / to Mr.Wonderful
เพชร โอสถานุเคราะห์ ชุด "ธรรมดามันเป็นเรื่องธรรมดา"
A Women's Heart
สวีทนุช ชุด "ต้นฉบับเสียงหวาน"
Jacintha / HERE'S TO BEN
ธานินท์ อินทรเทพ ชุด "ขาดฉันแล้วเธอจะรู้สึก"
ธเนศ วรากุลนุเคราะห์ ชุด "แดนศิวิไลซ์"
Dave Yonger / Western Hero
Super Analog sound of Tree Blind Mice
THE GIRL from IPANEMA

และอีกมากมายครับ ผมคงไม่พิมพ์หมดครับ เพราะ มันเพราะทุกชุด ทั้งคลาสสิค แจ้ส ป๊อป

ร็อค(เรียบร้อย ไม่รุนแรงมากนัก) รวมไปถึงแผ่นออดิโอไฟล์  แบบจ๋าๆก็เรียงหน้ากันมาได้เลย

ผมคิดว่า นี่ถ้าพี่เค้ายังไม่เอาเครื่องคืน ผมคงหยิบแผ่นมาเปิดหมดตู้แน่ๆครับ ๕๕ แน่นอน

ความสุขที่มันเกิดใครจะไปคิด ว่าแผ่นที่นอนอยู่ก้นตู้แบบลืมวันลืมคืน ลืมไปแล้วว่าเคยมีแผ่นนั้นๆอยู่

แผ่นเเล้วแผ่นเล่า จู่ๆกลับถูกหยิบออกมาเปิด เพื่อเสพความสุขอีกครั้ง

ความรู้สึกพิเศษ ผมรู้สึกดีๆ กับONIX A 25 มากๆเลยครับ เพราะทุกครั้งที่เปลี่ยนเส้นสายหรือ

เครื่องเล่นซีดี ทุกๆครั้ง เล่นเอาผมขนลุกทุกที ไม่คิดว่ามันจะไวและให้ความรู้สึกได้รวดเร็วครับ

อดเสียดายลึกๆไม่ได้ครับ เมื่อถูกจัดอยู่ในชุดนี้ อาจจะดูว่าเสียงมันผ่อนคลายไปหน่อย หรือถ้าใคร

ไม่ซื้อยกชุด คือซื้อไปเฉพาะ ONIX A 25นั่นหละครับ คือที่ผมเชียร์ ลำโพงดีๆสักคู่ ไม่ผิดหวังจริงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2013, 23:24:22 น. โดย jazz »

ออฟไลน์ chatchai

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2013, 23:18:46 น. »
รออ่านผลการทดลองเล่นของ ONIX CD 25 อยู่ครับ

• TAC
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2013, 23:29:47 น. »
รออ่านผลการทดลองเล่นของ ONIX CD 25 อยู่ครับ

ได้เสียงกลางสวย ต่อเนื่องและลื่นมากๆครับ เหมาะกับแนวพักผ่อน กล่อมนอนประมาณนั้นครับ

เพราะ ไดนามิคทรานเชี่ยนต่างๆ ไม่ได้สร้างความสนใจให้เลย จุดเด่น ผมเลยต้องยกให้ไปทาง

เสียงกลางครับ สุภาพ ผู้ดีมากๆ เนียน หวาน ซึ่งตรงนี้ ผมอดสงสัยไม่ได้ว่า ข้อดีข้อด้อยทั้งหมดนี้

DAC ที่เห็นอยู่ในแคทตาล็อกนั่น นั้นคือคำตอบของจุดนี้รึปล่าวนะครับ

ออฟไลน์ kamil

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2013, 00:05:23 น. »
ราคาเท่าไรบ้างเหรอครับ

ออฟไลน์ old devil

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2013, 09:15:53 น. »
อ่านรีวิวของคุณjazz ซะจนเคลิ้มแทบอยากจะเอามาประดับห้องอีก  ติดที่คนข้างกายบอกว่า ห้องโถงก็มีแล้ว ห้องฟังเพลงก็มีแล้ว  ยังจะเอาเข้ามาไว้ในห้องนอนอีกเหรอ

งั้นเอามาไว้ในห้องน้ำอีกซักชุดล่ะเป็นไง....จ๋อยไปเลยเรา

• TAC
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2013, 11:33:12 น. »
ราคาเท่าไรบ้างเหรอครับ

เห็นราคาขายตั้งไว้ที่ 13,000 ต่อเครื่องครับ ซื้อทั้งชุด แอมป์+ซีดี ลดเหลือ 24,000

เวลาไปลอง ถ้าได้ลองเสียงทั้งชุด เสียงอาจไม่ตื่นเต้นชวนซื้อนะครับ

เพราะสไตล์เสียง มันออกแนวฟังได้นาน เหมือนไม่มีอะไรโดดเด่น ยิ่งฟังจะยิ่งชอบ

แต่ถ้าจะลองแอมป์อย่างเดียว ผมไม่อยากให้หาลำโพงง่ายๆไปลองกับมัน เพราะผมไม่อยากให้คุณดูมันเพียงแค่ราคา

ว่าราคาแค่นี้ต้องขับลำโพงสมน้ำสมเนื้อ แต่ผมอยากให้ลองหาลำโพง หินๆหน่อย  มันจะโชว์พาว ออกมาให้น้ำตาซึมด้วยความปลื้ม

เหมือนที่ผมนั่งฟังอยู่ตอนนี้ครับ กับ ไดเนา คอนทัวร์ 1.1 มันเล่นเอา ผมไม่อยากถอดเครื่องส่งคืนเลยคับ แฮ่ๆ :yoyo(74):

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2013, 11:53:17 น. »
อ่า.......เคลิ้มมม :yoyo (79):

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2013, 13:50:30 น. »
น้า JAZZ สิงห์เฒ่า !

ไม่เคยทิ้งลายจริงๆ  นับถือ  สำนวนระดับเทพ   เขียนได้น่าอ่าน รายละเอียด ครบถ้วน

.... :yoyo(65):

ขนาด รู XLR ยังเอาไฟส่อง    :yoyo(67):

ผมยอมแพ้ครับ    :yoyo (81):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

• TAC
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2014, 20:54:11 น. »
สวัสดีครับคุณJazz

ขออนุญาต PM หาคุณ Jazz เพื่อปรึกษาชุดA25 & CD25 ONIX หน่อยครับ  ได้อ่าน Review คุณJazz แล้วก็ได้ไปลองฟังมาชอบมากครับ  ก็เลยถอยชุดนี้มา  ผมจับคู่กับลำโพง Infinity Primus 163 ครับ ทีนี้ผมใช้สายสัญญาณ mogami 2803 และสายลำโพงของ Magnet Viper ฟังไปได้เรื่อยๆ ก็รู้สึกว่าเสียงยังไม่อิ่มเนียนเท่าไร ฟังแล้วรู้สึกเครียด ไม่ผ่อนคลาย แต่รายละเอียด มิติ ก็พอใจในระดับนึงแล้วครับ  ทีนี้พอมาอ่าน review คุณ Jazz อีกรอบ เห็นคุณ Jazz ใช้สายของ Van ผมเองก็มีสายสัญญาของ Van อยู่รุ่น D103 ครับ  ก็เลยจับมาลอง  ปรากฎว่าเสียงที่ได้พอใจมากขึ้น อิ่มเนียน ฟังสบายเลยครับ  ทีนี้เลยคันอยากลองมาเปลี่ยนที่สายลำโพงบ้างครับ

เลยจะสอบถามสายลำโพงของ Van รุ่น Gold water กับ CS122 (Magnumไม่ไหวครับเกินงบไปไกลมาก)  ว่าตัวไหนจะเหมาะสมกับ Onix ชุดนี้ครับ ส่วนตัวผมฟังเพลงค่อนข้างหลายแนว bossa, acoustic,jazz เพลงตลาดๆของไทย  แต่ไม่ฟังพวก Metal แต่ Soft Rock มีบ้างครับ  รบกวนขอคำปรึกษาด้วยครับ ขอบคุณครับ :yoyo(65):

สาย Van ผมเล่น D102+Gold water บ่อยๆ เพราะ ชอบโทนเสียงที่เนียน ลื่น มีเนื้อ   กับลำโพง ที่คุณมีอยู่ ผมว่า มันก็ไปกันได้ดีครับ
หากชอบแนว ที่ผมบอกไป เสียงร้องเนียนๆ ไม่สากกระด้าง มาแน่ๆ แต่ดีเทล จะไม่ใช่แนวชำแหละครับ ถ้าโอแนวๆนี้ ก็สอยได้เลยครับ   :yoyo(53):

แต่.....

ถ้าคุยกับผม ผมจะแนะนำว่าก่อนจะเสียตังซื้ออะไรมาใหม่
ควรสุดๆ กับเรื่องการวางลำโพงอย่างพิถีพิถัน เสียก่อน
ถึงแม้ว่า ...จะไม่สามารถทำได้สุดๆ เหมือนที่เซียน เค้าเล่นกัน
แต่เล็กๆน้อยๆ ก็มีผลครับ 

ใช้ขาตั้งไม๊ ?
ใช้แบบไหน?
ตั้งอย่างไร...?
ห่างเท่าไร?
ห่างหลังแค่ไหน?
ใช้อะไรรองลำโพง?
ขางลำโพงนิ่งไม๊ สั่นคลอนหรือปล่าว???
กระทั่ง  ยอมบ้าหน่อย ...ดึงตลับเมตร วัดระดับน้ำ.... :yoyo(74):

เหล่านี้ มีผลทั้งนั้นครับ  ......

ปลู ถ้าชอบกระจ่างๆ ตังน้อยสาย VDH clear water ก็โอครับ

ออฟไลน์ Darius

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2014, 12:43:02 น. »
สวัสดีครับคุณJazz

ขออนุญาต PM หาคุณ Jazz เพื่อปรึกษาชุดA25 & CD25 ONIX หน่อยครับ  ได้อ่าน Review คุณJazz แล้วก็ได้ไปลองฟังมาชอบมากครับ  ก็เลยถอยชุดนี้มา  ผมจับคู่กับลำโพง Infinity Primus 163 ครับ ทีนี้ผมใช้สายสัญญาณ mogami 2803 และสายลำโพงของ Magnet Viper ฟังไปได้เรื่อยๆ ก็รู้สึกว่าเสียงยังไม่อิ่มเนียนเท่าไร ฟังแล้วรู้สึกเครียด ไม่ผ่อนคลาย แต่รายละเอียด มิติ ก็พอใจในระดับนึงแล้วครับ  ทีนี้พอมาอ่าน review คุณ Jazz อีกรอบ เห็นคุณ Jazz ใช้สายของ Van ผมเองก็มีสายสัญญาของ Van อยู่รุ่น D103 ครับ  ก็เลยจับมาลอง  ปรากฎว่าเสียงที่ได้พอใจมากขึ้น อิ่มเนียน ฟังสบายเลยครับ  ทีนี้เลยคันอยากลองมาเปลี่ยนที่สายลำโพงบ้างครับ

เลยจะสอบถามสายลำโพงของ Van รุ่น Gold water กับ CS122 (Magnumไม่ไหวครับเกินงบไปไกลมาก)  ว่าตัวไหนจะเหมาะสมกับ Onix ชุดนี้ครับ ส่วนตัวผมฟังเพลงค่อนข้างหลายแนว bossa, acoustic,jazz เพลงตลาดๆของไทย  แต่ไม่ฟังพวก Metal แต่ Soft Rock มีบ้างครับ  รบกวนขอคำปรึกษาด้วยครับ ขอบคุณครับ :yoyo(65):

สาย Van ผมเล่น D102+Gold water บ่อยๆ เพราะ ชอบโทนเสียงที่เนียน ลื่น มีเนื้อ   กับลำโพง ที่คุณมีอยู่ ผมว่า มันก็ไปกันได้ดีครับ
หากชอบแนว ที่ผมบอกไป เสียงร้องเนียนๆ ไม่สากกระด้าง มาแน่ๆ แต่ดีเทล จะไม่ใช่แนวชำแหละครับ ถ้าโอแนวๆนี้ ก็สอยได้เลยครับ   :yoyo(53):

แต่.....

ถ้าคุยกับผม ผมจะแนะนำว่าก่อนจะเสียตังซื้ออะไรมาใหม่
ควรสุดๆ กับเรื่องการวางลำโพงอย่างพิถีพิถัน เสียก่อน
ถึงแม้ว่า ...จะไม่สามารถทำได้สุดๆ เหมือนที่เซียน เค้าเล่นกัน
แต่เล็กๆน้อยๆ ก็มีผลครับ 

ใช้ขาตั้งไม๊ ?
ใช้แบบไหน?
ตั้งอย่างไร...?
ห่างเท่าไร?
ห่างหลังแค่ไหน?
ใช้อะไรรองลำโพง?
ขางลำโพงนิ่งไม๊ สั่นคลอนหรือปล่าว???
กระทั่ง  ยอมบ้าหน่อย ...ดึงตลับเมตร วัดระดับน้ำ.... :yoyo(74):

เหล่านี้ มีผลทั้งนั้นครับ  ......

ปลู ถ้าชอบกระจ่างๆ ตังน้อยสาย VDH clear water ก็โอครับ

ขอบคุณครับคุณJazz มาตอบหน้าไมค์เลย  และขอบคุณสำหรับแนวทางครับ  โดยส่วนตัวชุดนี้ของผมถือว่าลงตัวพอสมควรในระดับนึงแล้วครับ ทั้งขาตั้งและการ set up เพียงแต่การ set up อาจต้องใช้เวลามากกว่านี้เผื่อจะลงตัวมากขึ้น พอดีผมลองมาสลับสายสัญญาณแล้วเกิดชอบมากกว่าเดิมครับ  ก็เลยเกิดความอยากรู้ว่า  ถ้าใช้สายลำโพงยี่ห้อนี้แล้วจะเป็นอย่างไร  ถึงจะมีสายสัญญาณแล้ว  แต่สายลำโพงผมยังไม่เคยลองยี่ห้อนี้ครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ :yoyo(65):