ผู้เขียน หัวข้อ: มินิรีวิว dac ของ exogal comet ครับ  (อ่าน 11701 ครั้ง)

ออฟไลน์ sunsern

• คุยเก่งมาก
มินิรีวิว dac ของ exogal comet ครับ
« เมื่อ: วันพฤหัสบดี 15 มกราคม 2015 เวลา 20:44 น. »
จากเดิมที่คิดว่าชุดที่ีใช้มีเสียงที่พอเพียงแล้ว บังเอิญไปทำงานที่จังหวัดแพร่แล้วแวะไปหาเพื่อเก่าที่ไม่ได้เจอกันมากว่า20ปี ก็เลยไปฟังชุดที่เขาเล่นซึ่งเป็นชุดแอมป์หลอดต่อเอง และfostexแบบfull range

ฟังไปฟังมาชุดที่ใช้อยู่ให้เสียงครบกว่า แต่เสียงร้อง เสียงกลาง ลำโพงfull rangeผสมแอมป์หลอดกินขาด

พอกลับกรุงเทพ ฟังชุดตัวเองก็พบว่าเสียงร้องมีความเพี้ยนเจือปน ฟังไปฟังมาก็เอาหน้ากากลำโพงกลับมาใส่เพื่อลดความเพี้ยนของเสียงก็ช่วยได้ระดับหนึ่ง ยิ่งฟังชุดตัวเองบ่อยแค่ไหนก็คันแค่นั้นว่าเสียงกลางมันไม่ดี หากได้โทนเสียงแบบเดิมแต่เสียงกลางสูง และแหลมล่าง เพี้ยนน้อยลงจะเป็นชุดฟังเพลงที่ถูกใจมากกว่านี้

ทีนี้ก็เริ่มมาวิเคราะห์แล้วว่าทำไมเสียงกลางสูงและแหลมล่างฟังดู หยาบๆ หากเทียบกับfull range เอาผลวัดเสียงเก่ามาดูจะเป็นรูปดังนี้

เส้นกราฟสีดำเป็นรูปคลื่นทดสอบ
เส้นกราฟสีน้ำเงินเป็นเสียงจากsystemโดยวัดเสียงออกจากลำโพงที่ใช้DACของmusical fidility DACII - ชุดฟังปัจจุบัน
เส้นกราฟสีชมพูเป็นเสียงจากsystemโดยวัดเสียงออกจากลำโพงที่ใช้DACของฮ่องกง - ชุดเก่าเลิกใช้แล้วเลยจำชื่อไม่ค่อยได้แล้วset upไม่ค่อยถูกต้องด้วย

จะเห็นว่าเสียงของsystemผมเสียงค่อนข้างใกล้เคียงรูปคลื่นทดสอบในส่วนหน้าคลื่น ยกเว้นตรงหลังคลื่นหลักจะผิดเฟส และการเก็บตัวไม่ค่อยดี

เอาว่าDACตกเป็นจำเลยก่อนเป็นอย่างแรก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 15 มกราคม 2015 เวลา 21:17 น. โดย sunsern »

Re: มินิรีวิว dac ของ exogal comet ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 15 มกราคม 2015 เวลา 21:00 น. »
ตอนนี้เริ่มว่างจากงานก็ฟุ้งซ่าน ยิ่งอยู่ได้เงินมาจากงานที่ช่วยๆ เขาโดยไม่ได้หวังอะไร ก็เริ่มคัน ช่วงงานหนักๆ หนังสือเครื่องเสียงก็ไม่ได้อ่าน ตอนหลังพองานว่างก็เอามาอ่านบ้าง พบว่ามีDACออกใหม่ยี่ห้อ Exogal คนทำเป็นคนที่เคยทำwadia ก็เริ่มสนใจมาก อยู่ดีๆจึงชวนภรรยาไปเที่ยวแถวcentral worldอย่างไม่มีธุระเพื่อจะไปส่งภรรยาเดินเล่นและผมจะได้เดินอัมรินทร์ จะไปฟังเสียงซะหน่อยเพราะเห็นบอกว่ามีAyre, benchmarkอยู่ด้วย

Ayreเป็นของที่ล่ำลือกันมานาน benchmarkก็มีคนว่าดีมาก ไหนๆ แล้วก็เอาmusical fidilityไปเทียบเลยดีกว่า

ผลการฟังที่ร้านคุณหมูหวาน

Musical fidility DACII เสียงสดใส ความไพเราะใช้ได้ เสียงร้องหยาบเล็กน้อย เบสมีหางเสียงเหมือนว่าเก็บตัวไม่ดี

Ayre เสียงสะอาดมาก แต่ออกไปทางหนาเล็กน้อย ไม่สดใสเท่าที่ควร เสียงผู้ดีไปหน่อย หากได้ลำโพงแผ่น หรือลำโพงเสียงแหลมโดมโลหะหรือริบบอนน่าจะดีมากๆ

benchmark เสียงแนวเดียวกับ musical fidility เพียงแต่เบสเก็บตัวดีกว่านิดหน่อย เสียงแนวmonitor คมชัด แจกแจงดี เสียงร้องหยาบเท่าmusical fidility

exogal เสียงสะอาดมาก แต่ออกบางกว่าAyre เสียงสดใสกว่าเล็กน้อย แต่ความสงัดไม่เท่าAyre ผมว่าสองตัวนี้ต่างกันแค่แนวเสียงสำหรับจับคู่กับชุดแบบไหนมากกว่า ความสะอาดของเสียงกินกันไม่ลง ราคาexogalถูกกว่าเล็กน้อยแถมมีแต่รุ่นที่มีDSD รุ่นไม่มีDSDไม่เอาเข้ามาขาย

สรุปคือเอาexogalกลับบ้านเพราะเสียงชุดผมเสียงหนาอยู่แล้ว DSDที่ไม่คิดจะเล่นก็ถือเป็นของแถม

Re: มินิรีวิว dac ของ exogal comet ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 15 มกราคม 2015 เวลา 21:10 น. »
ทีนีถึงตอนเอามาฟังจริงกับชุดผม

ปัญหาคือเสียงที่สะอาดขึ้นจะทำให้เสียงแหลมมีโทนไปทางทึบขึ้น พอฟังเพลงrockมันไม่ได้ เสียงแหลมมันต้องคมๆหน่อย การแก้ปัญหาคือเอาหน้ากากลำโพงออก ทุกอย่างก็สมดุลย์ขึ้น

สรุปจากการเปลี่ยนmusical fidility เป็น exogalคือ เสียงสะอาดขึ้น เสียงร้องที่หยาบๆ หายไป เสียงหลายเสียงสมจริงขึ้น เบสเก็บตัวดีขึ้น โทนเสียงโดยรวมคล้ายเดิมแต่เสียงกลางบนจนถึงแหลมนุ่มนวลลงจนเสียสมดุลย์แต่ก็แก้ด้วยการเอาหน้ากากลำโพงออกเพื่อชดเชย

ทิ้งท้ายนิดครับ หากต้องการDACที่ราคาประมาณ10k อยากให้ลองฟังmusical fidilityเป็นอีกตัวเลือกครับ ผมว่ามันคุ้มจริงๆ เมื่อเทียบกับbenchmarkที่แพงกว่า5เท่า และมันไม่ได้ต่างกับกับของที่แพงกว่า 8-10เท่ามากนักครับ หากไม่หูหาเรื่องจริงๆ :yoyo (84):

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
  • สมาชิกอาวุโส
    • tac
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 15 มกราคม 2015 เวลา 22:26 น. »
เป็นรีวิวที่ดีครับน้าสรรเสริญ อ่านง่ายเข้าใจง่ายตรงไปตรงมา  ชัดเจน

ว่าแต่ dac  ยี่ห้อนี้ผมไม่เคยได้ยินชื่อเลยอ่ะ

ราคา ร้านขาย หน้าตา   ...  แจ้งแถลงไขหน่อยครับ
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 15 มกราคม 2015 เวลา 22:46 น. »
ลงราคา หน้าตา ให้หน่อยดิครับ ขี้เกียจไปหาเอง
แล้วเล่นจากอะไร คอมป์ ,cdp ,cdt,....
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ Moonoi

• Minimalist
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 15 มกราคม 2015 เวลา 23:02 น. »
น้าแก้ว  ป๋าเกาะ ของเมกาเลยนะ  :yoyo (77): :yoyo (77):

http://www.exogal.com/index.php/contact

ลองอ่านรีวิวคุณหมูหวานดูนะครับ

http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=162006
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 15 มกราคม 2015 เวลา 23:05 น. โดย dosee88 »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 15 มกราคม 2015 เวลา 23:16 น. »
อ้ายยยหย่ะ นึกว่าถูกๆ แปดหมื่นกว่า เกินๆพอสำหรับผมครับ  :yoyo (84):
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันศุกร์ 16 มกราคม 2015 เวลา 22:18 น. »
อ้ายยยหย่ะ นึกว่าถูกๆ แปดหมื่นกว่า เกินๆพอสำหรับผมครับ  :yoyo (84):

น้าลองดูdenonที่รีวิวไว้ที่audiophileเล่มปลายปีดูครับ ผมดูแนวแล้วน่าจะดีครับแถมไม่แพงมากด้วยประมาณ18kแต่เล่นDSDได้อีกครับ ยิ่งได้ยินว่าน้ามีเพลงmp3เยอะผมว่าเสียงdenonที่ออกแนวใสโปร่งน่าจะช่วยให้mp3ดีขึ้นครับ ผมเสียดายพอซื้อตัวนี้เสร็จเพิ่งอ่านรีวิวของdenon ยังเสียดายเลยครับที่ไม่ได้ลองก่อน หรือน้าลองmusical fidilityก็ได้ครับประมาณ10k ผมว่าเสียงใช้ได้เลยครับ benchmark ราคา 60k ยังกินมันไม่ลงเลยครับ

เท่าที่ลองdacมาถึงแม้จะไม่มากนัก ผมลองดูราคาแต่ละยี่ห้อสามารถแยกเป็นช่วงความต่างของเสียงต่อราคาได้ดังนี้ ประมาณไม่เกิน 5k, 10-20k, 100k ราคาขั้นแบบนี้จะมีความต่างของเสียงครับ คือ
ราคาอยู่ในช่วง 3k-8k จะให้เสียงได้แบบหนึ่งเรียกว่าพอฟังได้ดี
ราคาอยู่ในช่วง 10k-20k จะให้เสียงได้แบบดีเพียงพอ
ราคาอยู่ในช่วง 80k-100k จะให้เสียงได้แบบดีเกินพอสำหรับชุดทั่วๆ ไป และเกินพอสำหรับชุดที่ผมใช้ เพราะความต่างของเสียงเมื่อเทียบกับdacในขั้นราคาที่ถูกกว่า5-10เท่าจะมีความต่างของเสียงน้อยมากครับนอกจากต้องการอะไรบางอย่างจริงๆ

เท่าที่ทราบแบบหางอึ่ง ช่วง20k-60k จะให้เสียงต่างกับช่วง10-20kแทบจะฟังไม่ออกเลยครับคือจะให้ฟังได้ต่างก็ต้องก้าวกระโดดครับ

ทำไมผมถึงแบ่งอย่างข้างบน เพราะDACมีส่วนสำคัญ 3 ส่วนครับคือ
- ภาครับสัญญาน USB, coax, optic etc....
- ภาคแปลงสัญญาน PCM to PWM
- ภาคfilter
DAC ราคาช่วงแรกจะใช้ภาครับที่มีเสถียรภาพไม่ดีมาก ภาคแปลงสัญญานแบบsingle chip ภาคfilterแบบchip
DAC ราคาช่วงสองจะใช้ภาครับอย่างดี ภาคแปลงสัญญานแบบsingle chipหรือดีหน่อยก็แบบdual chip ภาคfilterแบบchip
DAC ราคาช่วงสามจะใช้ภาครับอย่างดี ภาคแปลงสัญญานแบบsingle chipหรือดีหน่อยก็แบบdual chip ภาคfilterแบบโปรแกรมพิเศษ
DAC ราคาแพงมากๆ ใช้ภาครับอย่างดี ภาคแปลงสัญญานแบบmulti chip ภาคfilterแบบโปรแกรมพิเศษ

อีกนิดครับ การเล่นจากคอมหรือจากcdผมว่าตอนนี้เสียงไม่ค่อยต่างกันนะครับ ตั้งแต่มีเทคโนโลยี่อะซิงโครนัสมาใช้อย่างแพร่หลาย USBสามารถส่งสัญญานได้ดีกว่าโคแอค หรือแสงแล้วครับ ซึ่งเมื่อก่อนจะต้องDACแพงๆ เท่านั้นถึงจะมีUSBดีๆ ใช้ ผมไม่แน่ใจว่าdacตัวเก่าน้าเป็นตัวไหนหากเป็นเทคโนโลยี่ก่อนอะซิงโครนัสแล้ว DACปัจจุบันที่10-20kจะให้เสียงกินขาดทุกกรณีครับ เพราะก่อนที่ผมจะใช้musical fidilityผมก็ใช้DACแบบซิงโครนัสแต่มีการใช้coupleแบบแสงเพื่อลดjitter แต่เทคโนโลยี่ปัจจุบันกินขาดแม้จะเป็นของที่ราคาเดียวกันก็ตาม

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันเสาร์ 17 มกราคม 2015 เวลา 07:38 น. »
อูยยย ละเอียดมากๆครับน้าสันเสริญ นั่นดิเร้นท์ราคาในช่วงถ้าไม่กัาวกระโดด น้ำเสียงโดยรวมก็จะไม่ต่างกันแบบจะจะ ยิ่งถ้าไม่ได้ฟังจากไฟน์เพลงผ่านโปรแกรมเล่นเพลงแบบแพงๆหน่อยด้วยแล้ว แต่ฟังจากแผ่นซีดีแล้วให้ cdp เล่น แล้วส่งสัญญาณไปที่แดก จากที่เคยยืมแดกที่ราคาเท่าซีดีผม (nad565) ยังไม่ได้เสียงที่เตะหูจริงๆเลยครับ
ถามน้าสันเสริญ หรือท่าอื่นๆ ว่ามีความคิดเห็นยังไงบ้างกับ nos dac ครับแดกที่ไม่มีการอัพแซมปริ้งใดๆเลย ผมก็ยังไม่เคยได้ฟังมันเสียด้วยสิ
บอกกันตามตรงเลยนะครับ ผมว่าแดก หรือซีดียุคใหม่ๆเนี่ย พยายามจะเหลาเสียงต่างๆให้มันกลมเรียวกันหรือเปล่า กรอง อัพ จนแนวเสียงจะออกมาคล้ายๆกันหมด
เลยมีความคิดอยากลองฟัง แดก แบบที่ไม่มีการอัพ มาอย่างไรออกไปอย่างนั้น ครับ  :yoyo (84):

ขอชื่อรุ่นแดก เดนอนด้วยครับ ผมไม่ได้เข้าร้านหนังสือมาเป็นปีๆแล้วครับ :yoyo (84):

ออฟไลน์ poltoday

• เหนื่อยมานัก ก็พักฟังเพลง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันเสาร์ 17 มกราคม 2015 เวลา 10:02 น. »
ขอบคุณรีวิวจากน้าสรรเสริญมากครับ :yoyo (81): เรื่อง dac นี่ยิ่งอ่านยิ่งมันส์จริงๆ

ปัจจุบัน นี่มีให้เลือกกันจนมึนไปหมด :yoyo(50):   มันอยู่ที่ความชอบ ของผู้ใช้แบบเราๆเป็นหลักละครับ 

กาแฟหอมกรุ่นเข้ม     เจ้าเอย
หากดื่มแล้วบ่เคย       อ่อนล้า
ลองรสป่นอบเชย      เติมใส่
นมอุ่นเทช้าช้า         ฉ่ำน้ำตาลเติม

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันเสาร์ 17 มกราคม 2015 เวลา 10:05 น. »
ดูจากคนออกแบบ แล้วผมเข้าใจฟิลน้า เลย dac wadia เคยใช้แม้ว่าเป็นรุ่นเล็กๆแต่ แซบ จริงๆ หนักเอาเบาสู้ฟังได้ครบเครื่อง

แถมหน้าตา เจ้านี่ exogal comet มัน ดูนิ่งๆเท่ห์มากๆ
หากดื่มแล้วบ่เคย       อ่อนล้า
นมอุ่นเทช้าช้า         ฉ่ำน้ำตาลเติม

ออฟไลน์ wat12

• งบลับมีน้อยอยากสอยของดี ควานพลิกปัฐพีมิมีพบเจอ จึงเผลอโมฯใช้
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันเสาร์ 17 มกราคม 2015 เวลา 13:41 น. »
อูยยย ละเอียดมากๆครับน้าสันเสริญ นั่นดิเร้นท์ราคาในช่วงถ้าไม่กัาวกระโดด น้ำเสียงโดยรวมก็จะไม่ต่างกันแบบจะจะ ยิ่งถ้าไม่ได้ฟังจากไฟน์เพลงผ่านโปรแกรมเล่นเพลงแบบแพงๆหน่อยด้วยแล้ว แต่ฟังจากแผ่นซีดีแล้วให้ cdp เล่น แล้วส่งสัญญาณไปที่แดก จากที่เคยยืมแดกที่ราคาเท่าซีดีผม (nad565) ยังไม่ได้เสียงที่เตะหูจริงๆเลยครับ
ถามน้าสันเสริญ หรือท่าอื่นๆ ว่ามีความคิดเห็นยังไงบ้างกับ nos dac ครับแดกที่ไม่มีการอัพแซมปริ้งใดๆเลย ผมก็ยังไม่เคยได้ฟังมันเสียด้วยสิ
บอกกันตามตรงเลยนะครับ ผมว่าแดก หรือซีดียุคใหม่ๆเนี่ย พยายามจะเหลาเสียงต่างๆให้มันกลมเรียวกันหรือเปล่า กรอง อัพ จนแนวเสียงจะออกมาคล้ายๆกันหมด
เลยมีความคิดอยากลองฟัง แดก แบบที่ไม่มีการอัพ มาอย่างไรออกไปอย่างนั้น ครับ  :yoyo (84):

ขอชื่อรุ่นแดก เดนอนด้วยครับ ผมไม่ได้เข้าร้านหนังสือมาเป็นปีๆแล้วครับ :yoyo (84):

อันนี้ใช่ไหมครับทั่น :yoyo(68):   น่าลองฟังมั่กๆ
http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=24377.0
เครื่อง(เสียง)เก่าใครเขวี้ยงทิ้ง ช่างเถิด เปิดฝาแก้จุดด้อย ปรับใช้ แอ็มป์ปรีซีดีฟร้อนท์ โมฯได้  ใหม่/เดิมเสียงเคียงเทียบ อายม้วนหลบมุม
HT:Mitsubishi HC-8000D DLP ,Studiotek130G292/G3119,PS50B850,PS64F8500,VodkamodeedHDMI, Source:DUNE Prime/BASE 3.0 CG5iAD/380 ,DBP450 fully MOD, HF:Stax SR5Gold,HE5,HE560
Audio source:Esoteric P50s ,MarantzCD95,Arcam Alpha5plus,Sony555ESD and more ,DIY USB/FW DI, Non-Oversampling DAC,hires DAC & HF Amp ลงมือเอง, Audio Cable: GEI5.2 RCA,PEI RCA ,DIY RCA cable,DIY XLR ,Spk Cable: Wireworld Eclipse,Furukawa S1(8ft.),DIY Bi wire Version
AC: DIY AC Cable Nakharach(Emowerment,Delicate),Nachara(Audio&VDO Source ) wattgate330/350,IeGO8095 ,AC receptable 381Gold(Sound)/Silver&gtxR(Pics),IEC socket pure Silver ,Isolation Transformer 1200VA ,1000,500VA,(CB :PWH/Siemens,10sqmm x1pair for Audio &6sqmmx1pair for Pics)
Spk & Amp : Monitor Audio ref702PMC Fully MOD+Seas Excel 10" &cross3ways ลงมือเอง,MA St20SE , Accuton ceramic(กำลังง่วนdesign) ,Tube drive Mosfet Amp. ,300BSE

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันเสาร์ 17 มกราคม 2015 เวลา 15:39 น. »
ไม่ใช่ครับน้าวัฒน์ nos dac ที่ผมหมายตาไว้มันแบบถูกๆราคาไม่ถึงหมื่นครับ lite dac ah ครับ มองไไว้ตั้งนานๆแล้วครับ  :yoyo (84):

ออดิโอโน็ต นั่นมันเกินไปครับ ราคาหลุดๆแทบทุกอย่างที่ทำออกมาขาย

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันอาทิตย์ 18 มกราคม 2015 เวลา 20:03 น. »
ผมว่าตามทฤษฎีนะครับ

เป็นไปไม่ได้ที่DAC แบบ non upsampling(native) ราคาถูกจะให้เสียงดี :yoyo(15):

ทำไม คือภาคที่มีปัญหาของDACมันไม่ใช่ภาคDACครับ แต่มันเป็นภาคfilter คือการกรองเอาสัญญานที่เกิน20,000Hz ออกนั่นแหละครับ ลองนึกดูง่ายๆนะครับ สัญญานส่วนที่ต้องกรองมีความถี่ 44.1 kHz กรองเพื่อให้เหลือส่วนแค่ไม่เกิน 20kHz โดยหลักการแล้วความถี่เสียงมันต่างกันแค่2เท่าเอง

การup samplingไม่ใช่เพื่อภาคDACแต่เป็นการที่ทำให้filterสามารถแยกแยะออกเช่น musical fidilityเพิ่มความถี่เป็น 192 kHz จะเห็นว่าเราจะกรอง 20ออกจาก 192นั้นทำได้ง่ายกว่ามากครับ และดูเหมือนDACส่วนใหญ่ในตลาดจะไปในทิศทางนี้เพื่อลดต้นทุน

การเหลาเสียงให้มนเหมือนเครื่องเล่นแผ่น อันที่จริงหากจับผิดกันจะเห็นว่าหากตั้งใจเหลา กับDACที่ดีความเพี้ยนต่ำ ฟังแรกๆ จะเห็นว่าคล้ายๆกัน ฟังไปเรื่อยๆ ฟังรายละเอียดเสียงยิบย่อย ฟังการแยกแยะเสียง ของดีกับการเหลาเสียงจะต่างกันตรงรายละเอียดนี่แหละครับ ตอนนี้การเหลาเสียงที่กำลังมาแรงคือการเอาหลอดสูญญากาศมาต่อเป็นภาคขยาย  โดยหวังว่าหลอดจะช่วยเป็นตัวfilterให้อีกแรงโดยเฉพาะความถี่เลขคี่(เป็นต้นเหตุให้เสียงแข็ง และบาดหู) ก็ได้ผลบ้างในบางยี่ห้อและไม่ได้ผลในบางยี่ห้อ หากว่ากันก็ต้องฟังรายละเอียดเสียงเล็กเสียงน้อยอีกทีว่าหายไปหรือไม่ และตอบสนองความถี่ได้ถึง20kHzหรือไม่ เพราะหลายยี่ห้อตอบสนองได้แค่16kHzก็มีเพราะการเหลานี่แหละครับ

denonตัวที่ว่าเป็นรุ่น DA300USB ครับ

• TAC
    • tac
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันอาทิตย์ 18 มกราคม 2015 เวลา 20:40 น. »
ผมเคยเล่น  npe nos dac ราคา  หกพันบาท

เสียง .... :yoyo(6): :yoyo(6): :yoyo(6): :yoyo(39):      :yoyo(59):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันอาทิตย์ 18 มกราคม 2015 เวลา 20:57 น. »
วาวๆดีเลย nos dac เลิกคิดได้เลย นั่งหาข้อมูล 300usb มาสองสามวันแล่ะ ถ้าราคาตามนั้นเนี่ย แหล่มมากๆ รองางแผงอยู่ครับ ไม่รู้มีขายหรือยัง :yoyo (81):

แต่ไล่อ่าน nos dac เค้าก็มีการกรองฟินเตอร์นะครับ ที่สนใจเพราะอีตรงมาอย่างไร ก็ปล่อยออกไปอย่างนั้น อย่างร้องเพลงโดยไม่ต้องมีการผสมเสียง หรือเอคโค่ตามคาราโอเกะ...ไม่รู้จะเกี่ยวกันหรือป่าว แต่ทีได้หังเสียงจากซีดีราคาแพงๆมา รวมทั้งแดกแพงๆอย่างเบลเค็นโต้ เสียงก็จะออกมาแนวเดียวกันหมด เรียวๆออกไปทางกลางสูง
ครั้งนั้นฟังเทียบกับ int.เมอหยาด เพลงเดียวกัน ลำโพงเดียวกัน อยากจะยกแอมป์กลับบ้านเลย ทั้งที่ราคาตางกันบาน
มีฟังเทียบซีดีเพลเยอร์ราคาครึ่งล้าน เทียบกันเจ้าของเก่าผมก็ยังมีดีอยู่ รายละเอียดเสียงเล็กๆ เสียงแว่วๆในบางเพลงก็ยังได้ยิน จะต่างกันก็ตรงแนวเสียง(ที่เฉยๆสำหรับผม)
รูปวง แต่ก็ไม่มากมายไร จริงๆในความคิดผมตอนนี้อยากจะเอาซีดีเพลเยอร์ราคาถูกๆไม่ถึงหมื่นมาลองใช้ด้วยซ้ำไป แบบหลุดจากไฮเอ็นด์ไปเลย อย่าง teac...
ไม่ได้เหน็บนะครับ เพียงแต่รู้สึกว่ายิ่งฟัง เล่น เสียงที่ฟังมันก็ยังคงเดิม ออกไปทางเรียวๆกลางสูงอยูแทบทุกยี่ห้อเลยหน่ะครับ
โฟล์คซอง วงนึง มีเครื่องเล่นก็ไม่กี่ชิ้น เพลงลูกทุ่งที่นักร้องเสียงดี เพลงเพราะ ความจริงแค่ ลำโพงเสียงถูกหู ซีดีถูกแนว ก็น่าจะพอเพียงแล้วนะ (สำหรับผมช่วงนี้ แต่เมื่อก่อนก็อยากลองไปหมด) :yoyo (84):

มีตัวอย่างอีกอันนึง พวกรายการวาไรตี้ ที่เชิญนักร้องมีพูดคุยในรายการทีวี ตอนพูดคุยกันเสียงจริง นะผมว่า แต่ช่วงที่เชิญให้นักร้องร้องที่เวที กลายเป็นคนละเสียง คนละโทนเสียงเลยครับ มิกซ์เสียงผสม นะผมว่า แต่เราๆก็ชอบกันว่ามันธรรมชาติดี (อันนี้ยกตัวอย่าง ไม่ได้เหน็บ ครับ แชร์ไอเดียเฉย) :yoyo (84):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 18 มกราคม 2015 เวลา 21:38 น. โดย vichien »

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันอาทิตย์ 18 มกราคม 2015 เวลา 21:56 น. »
http://www.taf.in.th/archive/index.php/t-56218.html
เมื่อคืนไล่อ่านเกี่ยวกับ nos dacมานิดหน่อย ลองอ่านให้จบนะครับ
npe dac เห็นว่าต้องโมฯ ถึงจะเสียงดีนะครับ
วสินแดค ก็ดังเอามากอยู่ , ออดิโอโน็ต ก็อีกแต่แพงงงง
ผมออกนอกเรื่องรีวิวแดค ของ จขกท. ต้องขอโทษด้วยครับ ความจริง nos dac มีเคยคุยกันนานสองสามปีแล้ว ที่ tac ด้วย :yoyo (84):

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันจันทร์ 19 มกราคม 2015 เวลา 10:41 น. »
มิเป็นไรครับ ถือว่าเป็นการคุยกันสนุกๆ มากกว่าครับ เอาจากประสพการณ์ผมนะครับ

จากlinkของน้า ผมอยากบอกว่าผมพอทันCDรุ่นแรกๆ ตอนนั้นพ่อซื้อsharpมาจากญี่ปุ่นประมาณปี 87 ประมาณเก้าพันเห็นจะได้(ตอนนั้นลำโพงวาฟเดล ไดมอน ราคาไม่ถึงสามพัน) สมัยนั้นไม่มีoversampling การทำDACใช้วงจรanalog คือใช้Rเป็นstepเป็นตัวแปลงสัญญาน คนที่ทำเก่งตอนนั้นส่วนใหญเป็นพวกญี่ปุ่นคืออิคคิว และนากามิชิ นี่แหละครับ แพงมากๆ วงจรขยายก็ดีมากๆ วงจรfilterก็เป็นแบบ RLC เขาว่ากันว่าเป็นการออกแบบที่ดีที่สุดแล้วครับ ตอนนั้นฝรั่งกำลังคิดว่าจะเปลี่ยนformatดีหรือไม่ ยังกล้าๆ กลัวๆ อยู่ และผมยังเด็ก ไม่มีปัญญาซื้อก็เลยไม่ค่อยรู้จักยี่ห้อต่างๆ มากนัก แต่เป็นคนชอบประกอบเครื่องเสียงและศึกษาเรื่องนี้มาตลอด ขอโม้นิดนึงผมจบคอร์สซ่อมวิทยุหลอดตอนเรียนม.3 ตอนนั้นขี่จักรยานไปเรียนตอนเย็นหลังเลิกเรียนแถวโรงหนังโคลัมเบีย(ตอนนี้หายไปแล้ว) ซึ่งเป็นโรงเรียนสอนซ่อมวิทยุโทรทัศน์

ทีนี้พอCDของที่ราคาไม่แพงมากนักพวกการจัดวงจรdividerสำหรับRในการทำDACไม่เสถียรพอ Philipเลยเสนอการใช้1bit ความถี่สูงแทน การแปลงสัญญานเริ่มใช้วงจรdigitalแล้ว ตอนนั้นเสียงดีมาก

พอเทคโนโลยี่ดีขึ้นการทำให้CDราคาถูกก็เลยใช้ICเป็นตัวแปลงพร้อมfilterและอาจรวมภาคขยายเข้าไปด้วย แต่ทำงานกึ่งanalogกึ่งdigital

พอเทคโนโลยี่ดีขึ้นอีกการทำanalogเสถียรยากหากไม่แพง การทำเป็นmassจึงเริ่มปรับให้ICทำงานในทุกภาคแบบdigital ถึงตรงนี้แหละครับที่เป็นจุดเปลี่ยนที่สำคัญในตลาดของไม่แพงคือ
- ภาคDACใช้digitalทุกยี่ห้อ เลิกใช้analog แต่ความเร็วของICยังไม่ดีจะมีCDราคาถูกเสียงแย่ออกมามาก เป็นจุดเสื่อมของCDว่าเสียงแย่
- ต่อมาพอวิวัฒนาการดีขึ้น พอใช้digitalการรับส่งแบบซิงโครนัสเริ่มเห็นว่ามีผลต่อเสียง มีการเปลี่ยนเป็นอะซิง อย่างกว้างขวางเมื่อสามปีที่ผ่านมาเสียงปรับปรุงขึ้นมากในช่วงสองสามปีนี้
- พอภาคfilterที่digital NOSมีปัญหาก็เลยเอาoversamplingมาช่วยในช่วงเวลาเดียวกันกับการเปลี่ยนภาครับ ในช่วงนี้ถือว่าเป็นการพัฒนาDACในราคาไม่แพงให้มีเสียงดีเพียงพอต่อหูคนปกติแล้วครับ ผมเรียกเองว่าเป็นgenerationที่สามของDAC ส่วนการเล่นDSDนั้นไม่ถือเป็นgenerationเพราะแค่เพิ่มวงจรdecodeแบบdigitalเข้าไปซึ่งเป็นผลพลอยได้จากการเปลี่ยนวงจรinputครับ

ในของดีขึ้นมาอีกนิดก็จะแยกภาคoutputให้เป็นวงจรต่างหาก

ของแพงขึ้นมากอีกหน่อยบอกภาคfilterแบบchipยังมีปัญหาเพราะมีสองวิธีให้เลือกคือ แบบแรกมีringing(over shoot)หลังคลื่นหลัก กับแบบเกิดringingทั้งก่อนและหลังรูปคลื่นหลักแต่มีขนาดน้อยกว่า พวกนี้คิดว่ามันไม่ดีพอก็เลยทำการเขียนโปรแกรมfilterขึ้นมาใหม่ตามทักษะของแต่ละบริษัท ทำให้ราคาแพงกว่าของตลาด 

ส่วนของแพงบอกภาคDACยังบอกว่าไม่เสถียรเท่าที่ควรจึงมีการนำmulti chipมาทำงานโดยเลือกจากตัวที่ทำงานเหมือนกันมายืนยันว่าเป็นตัวถูกต้อง ตัวไม่เหมือนถือว่าเพี้ยนไปไม่เลือกมาใช้ ซึ่งตอนนี้มีเฉพาะdacหลายแสนใช้กัน

โดยส่วนตัวนะครับ หากเล่นNOSควรเล่นเป็นรุ่นanalog ถึงจะบอกได้ว่าNOSดีจริงหรือไม่

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันจันทร์ 19 มกราคม 2015 เวลา 11:11 น. »
 :yoyo(65): เรื่องลึกๆ ผมไม่รู้เรื่องหรอกครับ ได้แต่อ่านเค้ามา เจอผู้รู้ที่อุตส่า พิมพ์ให้อ่านกันนี่ สุดยอดครับ ดีกว่าอยู่เฉยๆ ปล่อยให้ไม่รู้กันตลอดๆไป ครับ :yoyo (81):

ซีดีเพลเยอร์ แบบ 1 บิต นี่ยังพอน่าเล่น น่าฟัง อยู่หรือเปล่าครับ เห็นยังมีวางขายอยู่ (น่าจะตกรุ่น รอคนมาซื้อ)

ออฟไลน์ brprint

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันจันทร์ 19 มกราคม 2015 เวลา 19:18 น. »
กระทู้นี้เยี่ยมมากครับ กด like อย่างไม่รีรอ คุยต่อไปเรื่อยๆ นะครับ ความรู้ล้วนๆ(ที่ยังไม่เคยรู้)

• TAC
    • tac
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันจันทร์ 19 มกราคม 2015 เวลา 20:42 น. »
มิเป็นไรครับ ถือว่าเป็นการคุยกันสนุกๆ มากกว่าครับ เอาจากประสพการณ์ผมนะครับ

จากlinkของน้า ผมอยากบอกว่าผมพอทันCDรุ่นแรกๆ ตอนนั้นพ่อซื้อsharpมาจากญี่ปุ่นประมาณปี 87 ประมาณเก้าพันเห็นจะได้(ตอนนั้นลำโพงวาฟเดล ไดมอน ราคาไม่ถึงสามพัน) สมัยนั้นไม่มีoversampling การทำDACใช้วงจรanalog คือใช้Rเป็นstepเป็นตัวแปลงสัญญาน คนที่ทำเก่งตอนนั้นส่วนใหญเป็นพวกญี่ปุ่นคืออิคคิว และนากามิชิ นี่แหละครับ แพงมากๆ วงจรขยายก็ดีมากๆ วงจรfilterก็เป็นแบบ RLC เขาว่ากันว่าเป็นการออกแบบที่ดีที่สุดแล้วครับ ตอนนั้นฝรั่งกำลังคิดว่าจะเปลี่ยนformatดีหรือไม่ ยังกล้าๆ กลัวๆ อยู่ และผมยังเด็ก ไม่มีปัญญาซื้อก็เลยไม่ค่อยรู้จักยี่ห้อต่างๆ มากนัก แต่เป็นคนชอบประกอบเครื่องเสียงและศึกษาเรื่องนี้มาตลอด ขอโม้นิดนึงผมจบคอร์สซ่อมวิทยุหลอดตอนเรียนม.3 ตอนนั้นขี่จักรยานไปเรียนตอนเย็นหลังเลิกเรียนแถวโรงหนังโคลัมเบีย(ตอนนี้หายไปแล้ว) ซึ่งเป็นโรงเรียนสอนซ่อมวิทยุโทรทัศน์

ทีนี้พอCDของที่ราคาไม่แพงมากนักพวกการจัดวงจรdividerสำหรับRในการทำDACไม่เสถียรพอ Philipเลยเสนอการใช้1bit ความถี่สูงแทน การแปลงสัญญานเริ่มใช้วงจรdigitalแล้ว ตอนนั้นเสียงดีมาก

พอเทคโนโลยี่ดีขึ้นการทำให้CDราคาถูกก็เลยใช้ICเป็นตัวแปลงพร้อมfilterและอาจรวมภาคขยายเข้าไปด้วย แต่ทำงานกึ่งanalogกึ่งdigital

พอเทคโนโลยี่ดีขึ้นอีกการทำanalogเสถียรยากหากไม่แพง การทำเป็นmassจึงเริ่มปรับให้ICทำงานในทุกภาคแบบdigital ถึงตรงนี้แหละครับที่เป็นจุดเปลี่ยนที่สำคัญในตลาดของไม่แพงคือ
- ภาคDACใช้digitalทุกยี่ห้อ เลิกใช้analog แต่ความเร็วของICยังไม่ดีจะมีCDราคาถูกเสียงแย่ออกมามาก เป็นจุดเสื่อมของCDว่าเสียงแย่
- ต่อมาพอวิวัฒนาการดีขึ้น พอใช้digitalการรับส่งแบบซิงโครนัสเริ่มเห็นว่ามีผลต่อเสียง มีการเปลี่ยนเป็นอะซิง อย่างกว้างขวางเมื่อสามปีที่ผ่านมาเสียงปรับปรุงขึ้นมากในช่วงสองสามปีนี้
- พอภาคfilterที่digital NOSมีปัญหาก็เลยเอาoversamplingมาช่วยในช่วงเวลาเดียวกันกับการเปลี่ยนภาครับ ในช่วงนี้ถือว่าเป็นการพัฒนาDACในราคาไม่แพงให้มีเสียงดีเพียงพอต่อหูคนปกติแล้วครับ ผมเรียกเองว่าเป็นgenerationที่สามของDAC ส่วนการเล่นDSDนั้นไม่ถือเป็นgenerationเพราะแค่เพิ่มวงจรdecodeแบบdigitalเข้าไปซึ่งเป็นผลพลอยได้จากการเปลี่ยนวงจรinputครับ

ในของดีขึ้นมาอีกนิดก็จะแยกภาคoutputให้เป็นวงจรต่างหาก

ของแพงขึ้นมากอีกหน่อยบอกภาคfilterแบบchipยังมีปัญหาเพราะมีสองวิธีให้เลือกคือ แบบแรกมีringing(over shoot)หลังคลื่นหลัก กับแบบเกิดringingทั้งก่อนและหลังรูปคลื่นหลักแต่มีขนาดน้อยกว่า พวกนี้คิดว่ามันไม่ดีพอก็เลยทำการเขียนโปรแกรมfilterขึ้นมาใหม่ตามทักษะของแต่ละบริษัท ทำให้ราคาแพงกว่าของตลาด 

ส่วนของแพงบอกภาคDACยังบอกว่าไม่เสถียรเท่าที่ควรจึงมีการนำmulti chipมาทำงานโดยเลือกจากตัวที่ทำงานเหมือนกันมายืนยันว่าเป็นตัวถูกต้อง ตัวไม่เหมือนถือว่าเพี้ยนไปไม่เลือกมาใช้ ซึ่งตอนนี้มีเฉพาะdacหลายแสนใช้กัน

โดยส่วนตัวนะครับ หากเล่นNOSควรเล่นเป็นรุ่นanalog ถึงจะบอกได้ว่าNOSดีจริงหรือไม่

น้าสรรเสริญ ...   :yoyo (80):   ตัวจริง เสียงจริง

ผมยังทันมี cd philip 1 bit   เค้าเรียก bit stream มั้ง ถ้าจำไม่ผิด    พังไปแล้วครับ

• TAC
    • tac
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันจันทร์ 19 มกราคม 2015 เวลา 20:51 น. »
นึกถึง cdp เก่าๆ   ผมว่า  หลายท่านรู้จัก

• TAC
    • tac
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันจันทร์ 19 มกราคม 2015 เวลา 20:54 น. »
และ   เจ้านี่

น่าจะเคยเป็นเจ้าของกันหลายท่าน   แต่ไม่กล้าบอก  กลัวแสดงอายุ     55555 

• TAC
    • tac
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันจันทร์ 19 มกราคม 2015 เวลา 20:59 น. »
ที่ผมเคยมี รุ่นนี้เลยครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันจันทร์ 19 มกราคม 2015 เวลา 22:09 น. »
ขอถามนอกเรื่องนิดหนึ่งครับ น้า sunsern ใช้อะไร RIP แผ่นครับ  ทั้ง CD Player และ software  หรือว่าซื้อไฟล์ Hi-Res เลย

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันจันทร์ 19 มกราคม 2015 เวลา 22:16 น. »
และ   เจ้านี่

น่าจะเคยเป็นเจ้าของกันหลายท่าน   แต่ไม่กล้าบอก  กลัวแสดงอายุ     55555

ดูตัวนี้แล้วนึกถึง Sony Betamax เลยครับ  บึกๆ เหมือนกัน

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันอังคาร 20 มกราคม 2015 เวลา 10:30 น. »
ขอถามนอกเรื่องนิดหนึ่งครับ น้า sunsern ใช้อะไร RIP แผ่นครับ  ทั้ง CD Player และ software  หรือว่าซื้อไฟล์ Hi-Res เลย

เรื่องripนี่บอกตรงๆนะครับว่าผมไม่ได้ศึกษาอย่างจริงจัง ผมยังใช้Foobarอยู่เลยครับ ซึ่งหลายท่านว่ามันยังไม่ดีพอ

ส่วนplayerผมใช้foobarกับJriverครับ คือตอนใช้DACของไต้หวันJเสียงดีกว่า พอใช้musical fidilityกลับเป็นว่าfooต่อด้วยASIOกลับเสียงดีกว่า ส่วนexogalต้องใช้driverของเขา ทั้งสองโปรแกรมเสียงเหมือนกันยังกับแกะ

การต่อกับCD nad 515ผ่านสายโคแอคนั้น musical fidility จะเสียงสะอาดกว่าคอม แต่คอมใสกว่าแยกแยะรายละเอียดได้ดีกว่า exogalยังไม่ได้ลองครับ

ส่วนเรื่องPlayerนี้จะเป็นเรื่องถัดไปที่จะทำการปรับปรุงครับ ตอนนี้ฟังเพลงก่อน ไว้เมื่อคันรอบหน้ากะว่าจะถอยmacแล้วลงอาเมร่าให้หายคาใจครับ ตอนนี้ที่ยังลังเลคือmacเล่นเกมส์ขับรถที่ผมชอบไม่ได้ งานอดิเรกอีกอย่างที่ผมชอบคือเกมส์ขับรถครับ มีชุดพวงมาลัยเป็นของตัวเอง ตอนนี้ขับบนถนนเร็วๆไม่ได้ก็ขับในเกมส์นี่แหละครับ ลองนึกดูนะครับเสียงรถแข่งผ่านลำโพงที่ให้เสียงครบๆ เสียงมันสะใจครับ

file hiresผมไม่ค่อยได้ฟังครับ ส่วนใหญ่ก็โหลดฟรีของlinnกับ2Lเพื่อเอามาลองเท่านั้นเองครับ แนวคิดผมอาจไม่เหมือนหลายท่านที่เล่นเครื่องเสียงคือ ของผมต้องการเครื่องที่เล่นเพลงที่เราอยากฟังให้ไพเราะที่สุดเท่าที่ทำได้ ถึงเพลงที่เราไม่อยากฟังจะอัดเสียงได้ดีกว่าหรือมีดนตรีที่เหมือนจริงกว่าก็ไม่ได้จริงจังแค่เอาไว้เปรียบเทียบเสียงครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันอังคาร 20 มกราคม 2015 เวลา 10:34 น. »
ซีดีเพลเยอร์ แบบ 1 บิต นี่ยังพอน่าเล่น น่าฟัง อยู่หรือเปล่าครับ เห็นยังมีวางขายอยู่ (น่าจะตกรุ่น รอคนมาซื้อ)

ว่าแต่ยังมีของสภาพดีเหลืออยู่อีกหรือครับ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันอังคาร 20 มกราคม 2015 เวลา 21:17 น. »

พอดีวันนี้ว่างงานช่วงบ่ายไปเอาfile dsdมาลองได้ผลดังนี้

กรณีที่1 File DSD ผ่านDSD ASIO เสียงใสมาก แยกแยะเสียงได้ละเอียด

กรณีที่2 File 24bit, 96kHz ผ่านDSD ASIO เสียงไม่ค่อยดี ออกไปทางบางๆ

กรณีที่3 File 24bit, 96kHz ผ่านASIO driverของDAC เสียงดีกว่ากรณีสอง เสียงเป็นรูปทรงกว่า

กรณีที่4 File 16bit, 44kHz(ripจากCDด้วยfoobar) ผ่านASIO driverของDAC เสียงดีพอๆ กับกรณี3

กรณีที่5 File 24bit, 96kHz ผ่านWASAPI เสียงจะมน ติดไปทางนุ่มนวล อวบ การแยกแยะเครื่องดนตรีด้อยกว่ากรณี3

กรณีที่6 File 16bit, 44kHz(ripจากCDด้วยfoobar) ผ่านWASAPI เสียงดี ด้อยพอๆ กับกรณี5

ทั้งหมดทดลองด้วยเพลงของรีเบคก้า พีเจียนที่มาจากการrip cd การโหลดจากwebสำหรับความละเอียด96kHz และDSDมีคนให้มา

ทั้งหมดสรุปได้คร่าวๆ ว่า
- Ripด้วยfoobarก็ไม่ได้แย่อย่างที่หลายคนคิด
- fileระหว่าง 16bit, 44kHz และ 24bit, 96kHz ไม่ได้ต่างกันมากนัก การเปลี่ยนdriverหรือการเลือกการสื่อสารระหว่างplayerกับDACกับได้เสียงที่ต่างกันมากกว่ามาก
- เสียงจาก DSD ผ่านDSD ASIO ดีที่สุดในการทดลอง แต่ไปเล่นกับfileที่ไม่ใช่DSDกลับแย่กว่าผ่านASIO driverของDAC ดูเหมือนการเลือกการสื่อสาร รวมถึงdriverให้เหมาะกับชนิดของfileที่เล่นจะมีผลต่อเสียงมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 20 มกราคม 2015 เวลา 21:21 น. โดย sunsern »

ออฟไลน์ tony789

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันอังคาร 03 มีนาคม 2015 เวลา 23:46 น. »
มีแนวโน้มว่าจะเสร็จ exogal อีกคนครับ  :yoyo(26):

ตอนนี้กำลังนั่งฟังเทียบกับ ayre qb-9 dsd อยู่ที่ห้องนอน :yoyo (84):

ฟังอยู่2วัน เสียงดีใช้ได้เลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2015 เวลา 14:18 น. โดย tony789 »
ปัจจุบันขายทิ้งหมด  ฟังแค่ลำโพงคอมกากมีไรปะ

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 16 เมษายน 2015 เวลา 08:44 น. »
วันนี้อ่านโฆษณา เห็นมีผู้รีวิวเป็นชาวต่างชาติ ผลการรีวิวสอดคล้องกับที่ผมทดลองครับคือ

file CDจะให้คุณภาพดีขึ้นมาก เกือบเท่าfileที่มีคุณภาพสูงกว่า

file DSD จะให้การแยกแยะเสียงได้ดีขึ้นมาก ฟังclassicดีมาก รูปวงใหญ่ กว้าง สามารถได้ยินเสียงเล็กๆ ตอนที่ดนตรีโหมดังๆ ได้

ผมขอสรุปจากการที่ได้ใช้งานมาดังนี้ครับ

1 หากมีfileระดับCDอยู่มากแนะนำเป็นอย่างยิ่งครับ

2 หากต้องการฟังclassic ไทยเดิมวงใหญ่ จะฟังออกเลยว่าเสียงมาจากเครื่องดนตรีใด จากที่ผมไม่ได้ฟังclassicมากนักตอนนี้กลับหันมากฟังมากขึ้นมาก แนะนำเลยครับสำหรับการฟังclassicด้วยdsdต่างจากCDมากครับ

3 ไม่เหมาะที่จะฟังfileละเอียดสูงหรือDSDกับเพลงpop ผมว่ามันแยกแยะชัดไป ทำให้ชุดที่อัดดนตรีแยกชิ้นแล้วมาประกอบร่างเป็นเพลงฟังออกได้ ดูไม่ค่อยเป็นวง เสียงระดับCDจะฟังโดยรวมไพเราะกว่า

4 ฟังเพลงrockได้ดีมาก ดนตรีแยกแยะดีไม่มั่ว เดิมผมฟังrockอยู่ไม่มากตอนนี้ก็เริ่มฟังเพิ่มครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 16 เมษายน 2015 เวลา 08:47 น. โดย sunsern »

ออฟไลน์ alon

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 16 เมษายน 2015 เวลา 09:20 น. »
น้าสรรเสริญแนะนำ dac ให้ตังครับไม่เกิน 20000
มือหนึ่งหรือมือสองก็ได้ครับ
แต่รุ่นเก่าๆเทคโนโลยีมันจะตามใหม่ๆไม่ทันแล้วสิ

ผมฟัง dsd แล้วกลับไป cd ไม่ได้ละ

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 16 เมษายน 2015 เวลา 11:51 น. »
ตอนนี้ dac ใหม่ออกมาเพียบเลยครับ ไม่ว่าแพงถูก เลือกเสพกันตาม ศรัทธาและกำลังกันเลย

เพิ่งได้ยืมตัวนี้มาเหมือนกัน เสียงใช้ได้   ที่สำคัญ ถูกมากๆในตระกูล 9018

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 16 เมษายน 2015 เวลา 12:43 น. »
ตอนนี้ dac ใหม่ออกมาเพียบเลยครับ ไม่ว่าแพงถูก เลือกเสพกันตาม ศรัทธาและกำลังกันเลย

เพิ่งได้ยืมตัวนี้มาเหมือนกัน เสียงใช้ได้   ที่สำคัญ ถูกมากๆในตระกูล 9018

น้าพล ขอราคาด้วยครับ ใครเป็นตัวแทน หลังไมค์ก็ได้ครับ

........................................................
dac denon ยังจะน่าเล่นอยู่หรือเปล่าครับ หากเกิดบ้าอยากเล่นกะเค้าบ้าง หรือเจ้า mastrick ก็ด้วย :yoyo (84):

ออฟไลน์ surapong

• รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 16 เมษายน 2015 เวลา 15:03 น. »
น้าพล ตัวนี้ เสียงยังจัด เหมือน 9018 ทั่วไปไหมครับ
Simple & Simple

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 16 เมษายน 2015 เวลา 15:13 น. »
ผมไม่ค่อยมีความรู้เลยครับว่าDACรุ่นใหม่ๆ เก่าๆ ที่ไม่เกิน20000มีตัวไหนบ้างครับ เพียงแต่เห็นว่าDenonมีโหวงเฮ้งดีน่าจะลองไปฟังครับ

http://www.whathifi.com/denon/da-300usb/review

ลองดูรายการทดสอบนะครับ DACราคา185ปอน์ดกลับทำได้ตั้งสี่ดาว แถมฟังDSDได้ด้วย
http://www.whathifi.com/products/hi-fi/dacs