ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงของ Nola Boxer2  (อ่าน 4866 ครั้ง)

ออฟไลน์ nat8321

• ชอบคุย
เสียงของ Nola Boxer2
« เมื่อ: วันพุธ 22 เมษายน 2015 เวลา 14:03 น. »
   เมื่อวานพอมีเวลาเหลือก่อนกลับเพชรบุรี เลยแวะเข้าไปลาดพร้าว 35 เพื่อขอพี่ศักดิ์ฟังลำโพง  NOLA Boxer2 ใหม่ ดูสิว่าเสียงจะแตกต่างจากตัว Boxer เดิมอย่างไรบ้าง
   system ก็ตามในรูปเลยครับใช้กล้องจากโทรศัพท์ถ่ายภาพจะไม่ค่อยชัดเท่าไรนะครับ  อินติเกรดหลอด Opera Consonance รุ่น  Reference 5.5MKII  แหล่งโปรแกรม  music player ref 8  (player ตัวนี้ได้ลองใช้ file เพลงประเภท wav file ที่ rip จากแผ่น cd  คุณภาพเสียงไม่ผิดหวังเลยครับ ทำให้ลืม cd player ที่เคยใช้ในระบบได้เลย  เสียง อิ่ม มีรายละเอียดเล็กๆน้อยๆในทุกย่านเสียงที่ได้ยิน ยังไม่นับเพลงจากประเภท dsd file เสียงที่ได้ยินจะยกระดับเสียงจาก file wav ไปอีกหลายช่วงตัว แบบรู้สึกได้ทันที แต่ผมแค่ประเภท  wav file  ก็มีความสุขแล้ว เพราะแผ่น cd ที่มีอยู่ค่อย ๆ rip ลง harddisk ก็ใช้เวลาหลายเดือนแล้ว) 
   ฟังเสียงประมาณ 2 ชั่วโมง  เสียงที่ได้ยินจากลำโพง nola boxer2  จะมีพื้นเสียงเหมือน  nola boxer ตัวเดิมอยู่  คือจะมีแนวเสียงย่านกลางแหลมออกแนวโปร่งมีรายละเอียดที่ไหลต่อเนื่องดี  ย่านเสียงกลางต่ำให้ความอิ่มและมีน้ำหนักของโน๊ตดนตรีที่รู้สึกได้ถึงการไหลของเสียงต่ำมาตามพื้น  แต่ที่แตกต่างของ nola boxer2 คือน้ำหนักและรายละเอียดที่ปลายเสียงของทุกย่าน จะมีเสียงที่ทอดยาวออกไปได้อีก จึงทำให้มีเวทีเสียงที่กว้างและลึกเพิ่มขึ้น  จากการฟังเพลงอัลบั้ม yin hok man เสียงกลองที่กังวาน ใน track แรกรับรู้ถึง impact เสียงจากหนังกลองที่เริ่มต้นเสียงจากกลางเวที่ แล้วค่อยๆแผ่ออกด้านหน้าเวทีและด้านข้างเวที  ส่วน เพลงลมเพลมพัด ของ มาลีฮวนน่า  , เพลงบ้านยายหอมของ  แอ็ดคาราบาว ชุดรอยคำรณ เสียงลูกคอ และพลังเสียงของ พี่ไข่ และ พี่แอ็ด  ถ่ายทอดน้ำเสียงออกมามีความกังวานของเสียงแบบต่อเนื่องดี   Nola boxer รุ่นแรกให้เสียงออกมาได้น่าฟังแล้ว มาเจอ nola boxer2 รุ่นใหม่เสียงที่ถ่ายทอดออกมายิ่งกลมกล่อมมากขึ้นไปอีก     มีโอกาสลองเข้าไปฟัเสียงของลำโพง  nola boxer2  ที่ร้องเพลงได้หลากหลายแนวให้ฟังครับ    ขอบคุณสำหรับกาแฟและแอร์เย็นๆบ้านพี่ศักดิ์มากครับ 

ออฟไลน์ NAT

• ชอบคุย
Re: เสียงของ Nola Boxer2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพุธ 22 เมษายน 2015 เวลา 14:14 น. »
พี่เอก ไม่ติดไม้ติดมือกลับเพชรบุรีสักคู่หรือครับ

:yoyo(41):

ห้องพี่ศักดิ์ บรรยากาศเหมาะแก่การฟังเพลงมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ vichien

• สมาชิกอาวุโส
  • ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพุธ 22 เมษายน 2015 เวลา 17:37 น. »
ครั้งก่อนที่ไปฟัง ตัว นอร่า รุ่นธรรมดา เบสมันยังวิ่งมาตามพื้นอยู่เลย นี่ตัวใหม่คงแจ่มกว่าเดิมน่าดู

เสียดายผมมีงบไม่ถึง แต่ถ้ามีงบเต็มๆหล่ะก็ คงต้องขอทำห้องฟังแบบนี้ก่อน เพราะเคยฟังชุดละหลายตังมากๆ ผมว่าเสียงยังสู้ชุดที่ถูกกว่า ที่อยู่ในห้องนี้ไม่ได้เลยครับ

....ห้องใหม่เสร็จหรือยังครับพี่ศักดิ์.... :yoyo (84):
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ Moonoi

• คุยเก่งมาก
  • Minimalist
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธ 22 เมษายน 2015 เวลา 19:10 น. »
ไหง เราไม่เคยได้กินกาแฟเลยอ๊ะ  สงสัยกลับเร็วเกินไป 55555

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
  • สมาชิกอาวุโส
    • tac
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพุธ 22 เมษายน 2015 เวลา 19:56 น. »
ของผมมีเลี้ยงขาห่านท่าดินแดงด้วย

ฮ่าๆ  อยากไปอีก :yoyo (89):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ nat8321

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพุธ 22 เมษายน 2015 เวลา 20:02 น. »
พี่เอก ไม่ติดไม้ติดมือกลับเพชรบุรีสักคู่หรือครับ

:yoyo(41):

ห้องพี่ศักดิ์ บรรยากาศเหมาะแก่การฟังเพลงมากๆเลยครับ

แนท ผมหมดงบครึ่งปีแรกไปกับตัวนี้แล้วครับ

ช่วงนี้ก็ฟัง ref 8 หน้าเปาบุ่นจิ้นก่อน ต้องขยัน rip แผ่น cd เพลงลง harddisk ก่อน   รองบใหม่ครึ่งปีหลัง แล้วค่อยหาอะไรเล่นต่อไปครับ

ออฟไลน์ naimnatnod

• รุ่นใหญ่
    • Siriwan Guesthouse
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพุธ 22 เมษายน 2015 เวลา 21:55 น. »
เมื่อสองปีก่อนได้ไปเยี่ยมพี่ศักดิ์ด้วยเหมือนกัน ไม่ไกลจากบ้านเท่าไร ได้กินขาห่านเหมือนกัน อัธยาศัยดีมากครับ  :yoyo (80):

ของผมมีเลี้ยงขาห่านท่าดินแดงด้วย

ไทย จีน อเมริกา อังกฤษ ญี่ปุ่น เยอรมัน สวิส ออสเตรเลีย

คนไทย เลือดจีน อยู่อเมริกา ใช้ซิสเตมส์ของอังกฤษ หัวเข็มจากญี่ปุ่น ขี่รถเยอรมัน โทรศัพท์ทำจากเมืองจีน ใส่นาฬิกาสวิส มีพี่สาวอยู่ออสเตรเลีย

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันศุกร์ 24 เมษายน 2015 เวลา 09:34 น. »
สมาชิกท่านใดอยากฟังเสียงเรียนเชิญครับ  ตอนนี้ลำโพงเบิรน์จนเสียงเริ่มเข้าที่แล้ว

ท่านที่ชอบลำโพงขับง่าย ฟังติดหูง่าย และฟังได้หลายแนว ไม่น่าผิดหวังครับ 

ออฟไลน์ ktt

• รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันศุกร์ 24 เมษายน 2015 เวลา 09:55 น. »
ครั้งก่อนที่ไปฟัง ตัว นอร่า รุ่นธรรมดา เบสมันยังวิ่งมาตามพื้นอยู่เลย นี่ตัวใหม่คงแจ่มกว่าเดิมน่าดู

เสียดายผมมีงบไม่ถึง แต่ถ้ามีงบเต็มๆหล่ะก็ คงต้องขอทำห้องฟังแบบนี้ก่อน เพราะเคยฟังชุดละหลายตังมากๆ ผมว่าเสียงยังสู้ชุดที่ถูกกว่า ที่อยู่ในห้องนี้ไม่ได้เลยครับ

....ห้องใหม่เสร็จหรือยังครับพี่ศักดิ์.... :yoyo (84):
ห้องใหม่ใกล้เสร็จแล้วครับ เหลือเก็บรายละเอียดอีกเล็กน้อย จากนั้นก็เตรียมการเรื่องอคูสติกต่อไปครับ

ออฟไลน์ ktt

• รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันศุกร์ 24 เมษายน 2015 เวลา 09:58 น. »
ไหง เราไม่เคยได้กินกาแฟเลยอ๊ะ  สงสัยกลับเร็วเกินไป 55555
ขออภัยครับ ช่วงที่คุณหมูเข้ามา ผมค่อนข้างยุ่งเรื่องทำห้องอยู่ อาจให้การต้อนรับไม่เต็มที่ ขออภัยอีกครั้งครับ :yoyo (81):

ออฟไลน์ ktt

• รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันศุกร์ 24 เมษายน 2015 เวลา 09:59 น. »

เข้ากรุงเทพเมื่อไหร่ เชิญได้ครับเสี่ย

ออฟไลน์ Moonoi

• คุยเก่งมาก
  • Minimalist
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันศุกร์ 24 เมษายน 2015 เวลา 11:11 น. »
ขออภัยครับ ช่วงที่คุณหมูเข้ามา ผมค่อนข้างยุ่งเรื่องทำห้องอยู่ อาจให้การต้อนรับไม่เต็มที่ ขออภัยอีกครั้งครับ :yoyo (81):

ผมล้อเล่นครับพี่   :yoyo (81): :yoyo (81):    ขำๆ  สร้างบรรยากาศเฉยๆ