ผู้เขียน หัวข้อ: ความสงัดของแท่นรองเครื่อง Guizu  (อ่าน 4733 ครั้ง)

ออฟไลน์ nat8321

• ชอบคุย
ความสงัดของแท่นรองเครื่อง Guizu
« เมื่อ: วันที่ 6 มิถุนายน 2015, 14:02:45 น. »
เป็นเวลาเกือบ 4 ปี ที่ได้พยายามทำความเข้าใจเกี่ยวกับการ setup ลำโพง ภายในห้องขนาด กว้าง 3.6 * ยาว 5.8 สูง 2.7  เมตร ลำโพงที่ผ่านเข้ามาลองเล่นในห้อง ก็มีหลากหลายแบบ ทั้งวางหิ้ง และ ตั้งพื้น  ปีที่ 1 และ 2 ก็ฟังไปตามที่ตัวเองเข้าใจ ชอบบ้างไม่ชอบบ้าง แล้วแต่อารมณ์ในการเซทอัพตำแหน่ง  ฟังไปเรื่อยๆจนจับบุคลิกเสียงของห้องเราได้ ก็ถือว่าได้ผลตอบแทนมา 1 ข้อไม่เสียเวลาเปล่า การเซตอัพลำโพงเพื่อหาตำแหน่งที่ดีในการฟัง ยังดำเนินต่อไป แต่ความเข้าใจในการขยับลำโพงในขวบปีที่ 3 เริ่มมีความเข้าใจในทิศทางการขยับมากขึ้น ไม่ว่าจะเดินหน้า ถอยหลัง ออกข้างทั้งซ้ายและขวา ทุกอย่างมีผลต่อเสียงหมด จนขวบปีที่ 4  คำตอบของการขยับลำโพง ก็พอจะคาดเดาเสียงที่จะได้ยิน ว่าจะออกมาตามแนวที่เราต้องการหรือไม่ คำตอบของเสียงที่ได้ส่วนใหญ่จะใช่ เพราะตำแหน่งที่ใช่มันมีอยู่ในห้องของเราอยู่แล้ว เพียงแต่จะหาเจอหรือไม่  ต่อจากนี้ไปมีอะไรใหม่ๆ เข้ามาต่อเชื่อมกับระบบของเรา ก็สามารถบอกถึงความแตกต่าง ก่อนเชื่อมระบบและหลังเชื่อมระบบได้  ชั้นวางกะบะทราย Guizu รุ่น WST-3P  ที่เข้ามาอยู่ในระบบนานแล้ว แต่ด้วยความสามารถในการฟังก่อนหน้านี้ ไม่สามารถแยกแยะรายละเอียดของเสียงจากก่อนใช้ WST-3P และหลังใช้  WST-3P ได้ ว่ามันแตกต่างอย่างไร ก็เลยเก็บเอาไว้ จนไม่กี่วันที่ผ่านมาได้ลองขยับ system ใหม่ ให้ดูเรียบง่ายขึ้น ย่อชั้นวาง system ให้เตี้ยลง จึงมีพื้นที่ให้วาง WST-3P อีกครั้ง แต่ครั้งนี้ เชิญ Turntable Well Tempered Lap ซึ่งจากก่อนหน้านี้ อาศัยสะดวกในการวางบนแผ่นไม้ MDF สีดำ  ที่ WST-3P ตั้งอยู่ โดยไม่คิดว่าเจ้าแผ่นไม้ MDF สีดำจะให้ความแตกต่างของเสียงมากนัก แต่สิ่งที่เกิดขึ้นหลังจากให้ Well Tempered ไปวางอยู่บน Guizu WST-3P ก็ได้ยินถึงความแตกต่างของเสียงที่เกิดขึ้น จนรู้สึกได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 มิถุนายน 2015, 09:10:54 น. โดย nat8321 »

• ชอบคุย
Re: ความสงัดของแท่นรองเครื่อง Guizu
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 6 มิถุนายน 2015, 14:16:25 น. »
เดียวมาต่อครับ

ออฟไลน์ Monthy

• หน้าใหม่
  • *
Re: ความสงัดของแท่นรองเครื่อง Guizu
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 6 มิถุนายน 2015, 14:38:14 น. »
อ่านเพลินเลย ส่วนตัวชอบ Guizu โดยเฉพาะตัวที่อยู่ใต้ turntable ครับ.. :yoyo (80): :yoyo (80):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 6 มิถุนายน 2015, 14:47:23 น. »
จากการฟัง Turntable Well Tempered  ผ่านการวางบนแผ่นไม้ MDF โทนเสียงที่ถ่ายทอดออกมาจะให้ความโปร่ง ในย่านเสียงกลางแหลม อิ่มในย่านกลางต่ำ แค่นี้ก็ฟังก็ชอบใจแล้วครับ ก็ไม่คิดว่าจะไปทำอะไรกับเสียงที่ได้แล้ว ฟังแผ่น จรัลในดวงใจ แทรค 1 คิดถึงจรัล  ที่สุรชัย จันทิมาธร ร้องถึงจรัลแล้วให้เนื้อเสียงอิ่มพริ้วทุกย่านเสียง เสียงอากาศที่ลอยอยู่ในกีตาร์ เสียงกลองที่กระทบพื้นออกมาเป็นลูกๆ  เสียงฮาร์โมนิการ์ที่ลอยอยู่ในอากาศ ผสมกลมกลืนกันได้ลงตัวมาก ทำให้คิดถึงคนที่จากไปเลยครับ แต่พอฟังเพลงเดียวกันผ่านชั้น WST-3P  เสียงที่ถ่ายทอดออกมาจะมีรายละเอียดของเนื้อเสียง ที่มีน้ำหนักเพิ่มขึ้นมาอีก ทำให้รับรู้ถึงอารมณ์การร้องเพลงนี้ของ สุรชัย จันทิมาธร ว่าคิดถึงเพื่อนได้ดีที่เดียว

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 6 มิถุนายน 2015, 15:49:15 น. »
เพลงต่อไปครับ แอ็ด คาราบาว ชุดรอยคำรณ  เพลง กระท่อมกัญชา , คนนอกสังคม และอีกหลายเพลง  เสียงร้องของ แอ็ด คาราบาว ในช่วงต้องใช้ลูกคอ จะได้ยินเสียงลูกคอของแอ็ด ที่มีพลัง และความกังวานในเสียงร้องปรากฏออกมาให้รับรู้ได้เลยครับ  ยังมีอีก 2 อัลบั้มที่ใช้ในการทดสอบเสียง ชั้น Guizu WST-3P คือ ยอดรักอาลัย ทูลทองใจ  และ จรัล มโนเพ็ชร โฟล์คซองคำเมือง ทั้งสองอัลบั้มก็ให้เสียงที่มีน้ำหนักเสียงที่ฟังชัดขึ้น

จากการฟังมาหลายวัน พอจะประมาณชั้น Guizu WST-3P ได้ว่าจะต้องออกแบบวัสดุภายในมาเพื่อลดค่า Resonace ของเครื่องเล่นต่างๆ ที่วางอยู่บนชั้นนี้ให้ได้รับค่า Resonace ส่งกลับไปหาเครื่องเล่นต่างๆให้น้อยที่สุด ส่งผลให้เวทีเสียงสงัดขึ้น เสียงที่ได้รับฟังจึงให้ความรู้สึกที่ฟังสบายและชัดขึ้น 

แรกเริ่มตอนซื้อมา ก็รู้ว่าน่าจะฟังเสียงจากชั้นวาง Guizu ให้เห็นความแตกต่างของเสียงได้ยากแน่ๆ แต่เมื่อทุกอย่างเซตลงตัวแล้ว เสียงที่ควรจะได้ยินก็จะปรากฏออกมาเองครับ   

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 6 มิถุนายน 2015, 17:39:59 น. »
ชั้นวางเครื่องนี่ เป็นอะไรที่ต้องพิถีพิถันเลยล่ะครับ( โดยเฉพาะ source )

ขนาดที่ว่า จะพาดิ่งลงเหวหรือว่าขึ้นหิ้ง ได้เลยเหมือนกัน

ชุดผมใช้ชั้นวางมหาชน Rezet อคริลิคบนโครงเหล็กเป็นหลักมานานนม

เสียงก็หนักแน่นดีตามสไตล์อคริลิค

จากนั้นพอได้ลองเปลี่ยนมาเป็นกระบะทรายบ้าง MDF บ้าง ไม้จริงบ้าง

ถึงได้รู้ว่าฟังเสียงแห้งๆ แข็งๆ เจี๊ยวจําวหนวกหู มาตั้งนาน

ลองสลับดู ผสมกันบ้าง ล่าสุดมาจบที่ อคริลิค + แท่นไม้ของพี่เทพ

( โดยใช้ก้อนไม้เล็กๆ isolated ระหว่างไม้กับอคริลิค )

ตอนนี้เอาอย่างใดอย่างนึงออกไม่ได้แล้วครับ มันเสริมจุดเด่ยนจุดด้อยกันลงตัวพอดีเลย

ชุดใครขาดๆ เกิน ถ้ามีของอยู่แล้ว ลองผสมดูครับ  :yoyo (80):

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 6 มิถุนายน 2015, 20:56:56 น. »
ผมก็ใช้ชั้นวาRezetอคริลิคโครงเหล็กกับเทิร์น งั้นต้องขอลองผสมแท่งไม้cardasที่มีอยู่ดูบ้างครับ :yoyo (80):

ออฟไลน์ surapong

• คุยเก่งมาก
  • รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 7 มิถุนายน 2015, 00:13:42 น. »
เห็นด้วยเลยครับ แต่ของผม กลับเป็นว่า ต้องใช้ไม้รอง สองชั้นแทน (ใช่ตัวรองเพิ่มอีก 1 ชุด)
Simple & Simple

ออฟไลน์ Ekkachai1

• ชอบคุย
  • ต๋อน ยอน ต๊ะ ตอน ย้อน ต๊ะ ตอน หย่อน ต๋อน ยอน ต๋อน ยอน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 7 มิถุนายน 2015, 00:14:32 น. »
 :yoyo (80): :yoyo (80): :yoyo (80):
คันหูทีร๊าย.. เสียตังค์ทู๊กที 555

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 7 มิถุนายน 2015, 08:53:16 น. »
ไปเจอภาพก่อนจะใช้ชั้น  Guizu วาง truntable ครับ

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 7 มิถุนายน 2015, 09:12:20 น. »
สมัยก่อนผมเคยจะทำชั้นโครงเหล็กแล้ววางด้วยแผ่นอคริลิคขายเหมือนกัน

เพราะอคริลิคเป็นวัสดุที่หาง่าย และสวยงามในตัว แต่เมื่อลองฟังแล้วเสียงไม่ผ่านสำหรับผม

เท่าที่ฟังเสียงของอคริลิคจะแห้ง ขาดความอิ่มของเนื้อเสียง และปลายเสียงจะเก็บตัวค่อนข้างเร็ว 

แต่ออกตัวก่อนว่าผมรองแผ่นอคริลิคด้วยสไปค์เหล็กนะครับ ไม่ได้รองด้วยก้อนไม้เหมือนของหลาย ๆ ท่านที่เล่นกัน

เพราะถ้าจะรองด้วยก้อนไม้ ผมคิดว่าจะขึ้นอยู่กับบุคคลิคของเนื้อไม้อีก จึงทำให้ไม่สะดวกในการหาไม้มาลองฟังเทียบกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 มิถุนายน 2015, 09:19:31 น. โดย ktt »

ออฟไลน์ newnew

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 7 มิถุนายน 2015, 09:21:55 น. »
รีวิว เยี่ยมมากครับ  :yoyo (80): :yoyo (80):
ตัวผมเองนี่ยอมรับเลยครับ ว่า..ไม่แน่ใจตัวเองเลยว่า ฟังออกจริง หรือ อุปทาน..
ผสมผะเส ปนเป กันไป แต่ที่แน่ๆ มัน  สวย  ครับ เจ้าชั้น guizu นี่  :yoyo(58):

เตะตาผม ก็ตัวเขื่อง amp monoblock jolida ของน้านี่แหละ เห็นข้างในไม่ค่อยชัด
ใช้หลอดอะไรบ้างอะครับ....สุ้มเสียงเป็นไงบ้างครับ เจ้า amp ตัวนี้..  :yoyo(65): :yoyo(65):
Snell / Conrad Johnson / Technics / California Audio Labs
B&W / Rogue Audio / Rega / Rotel

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 7 มิถุนายน 2015, 09:51:26 น. »
รีวิว เยี่ยมมากครับ  :yoyo (80): :yoyo (80):
ตัวผมเองนี่ยอมรับเลยครับ ว่า..ไม่แน่ใจตัวเองเลยว่า ฟังออกจริง หรือ อุปทาน..
ผสมผะเส ปนเป กันไป แต่ที่แน่ๆ มัน  สวย  ครับ เจ้าชั้น guizu นี่  :yoyo(58):

เตะตาผม ก็ตัวเขื่อง amp monoblock jolida ของน้านี่แหละ เห็นข้างในไม่ค่อยชัด
ใช้หลอดอะไรบ้างอะครับ....สุ้มเสียงเป็นไงบ้างครับ เจ้า amp ตัวนี้..  :yoyo(65): :yoyo(65):
อยากทราบข้อมูลแนวเสียงmonoblock ตัวนี้เหมือนกันครับ

• TAC
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 7 มิถุนายน 2015, 10:16:42 น. »
แท่นกุยซูนสีแบบนี้ใช่วอลนัทมั๊ยครับ

เป็นไม้แผ่นลามิเนทรึว่าไม้ชิ้นใหญ่ครับ

สมัยก่อนผมเคยจะทำชั้นโครงเหล็กแล้ววางด้วยแผ่นอคริลิคขายเหมือนกัน

เพราะอคริลิคเป็นวัสดุที่หาง่าย และสวยงามในตัว แต่เมื่อลองฟังแล้วเสียงไม่ผ่านสำหรับผม

เท่าที่ฟังเสียงของอคริลิคจะแห้ง ขาดความอิ่มของเนื้อเสียง และปลายเสียงจะเก็บตัวค่อนข้างเร็ว 

แต่ออกตัวก่อนว่าผมรองแผ่นอคริลิคด้วยสไปค์เหล็กนะครับ ไม่ได้รองด้วยก้อนไม้เหมือนของหลาย ๆ ท่านที่เล่นกัน

เพราะถ้าจะรองด้วยก้อนไม้ ผมคิดว่าจะขึ้นอยู่กับบุคคลิคของเนื้อไม้อีก จึงทำให้ไม่สะดวกในการหาไม้มาลองฟังเทียบกัน

คุณสมบัตในเรื่องเรโซแนนซ์ของอคริลิคนี่  ผมคิดว่าน่าจะพอได้อยู่นะครับพี่ศักดิ์

เห็นเทิร์นรุ่นใหญ่ๆ หลายเจ้า ก็ยังเอามาใช้กันอยู่ หนาตรึ๊บอีกต่างหาก

แต่ผมว่า วัสดุที่เป็นไม้ ฟังเข้าหูง่ายที่สุด ดีที่สุดก็คือไม้เนื้อแข็งอบแห้งสนิท

แท่นไม้ของพี่เทพน่าจะยังไม่แห้งสนิท แต่พอผสมกับอคริลิคแล้วกลายเป็นลงตัวได้เหมือนกัน

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 8 มิถุนายน 2015, 09:10:22 น. »
ครับ jolida musical envoy  200 watts  push-pull ใช้หลอด 12AT7 2 หลอดเป็น input  หลอด EL34 2 หลอดเป็น drive หลอด 211 2 หลอดเป็น output แนวเสียงโดยรวมจะให้เสียงย่านกลางต่ำ กับกลางสูง มีความอิ่มความช่ำ และความกังวาลของเสียงดี  แต่ปลายเสียงแหลม กับปลายเสียงเบส จะทอดตัวยาวในระดับหนึ่ง แต่ทอดตัวยาวสู้หลอด 845 ไม่ได้ครับ     

ออฟไลน์ newnew

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 8 มิถุนายน 2015, 09:23:36 น. »
ขอบคุณครับ  :yoyo(65): :yoyo(65):
Snell / Conrad Johnson / Technics / California Audio Labs
B&W / Rogue Audio / Rega / Rotel

• TAC
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 8 มิถุนายน 2015, 12:40:38 น. »
ครับ jolida musical envoy  200 watts  push-pull ใช้หลอด 12AT7 2 หลอดเป็น input  หลอด EL34 2 หลอดเป็น drive หลอด 211 2 หลอดเป็น output แนวเสียงโดยรวมจะให้เสียงย่านกลางต่ำ กับกลางสูง มีความอิ่มความช่ำ และความกังวาลของเสียงดี  แต่ปลายเสียงแหลม กับปลายเสียงเบส จะทอดตัวยาวในระดับหนึ่ง แต่ทอดตัวยาวสู้หลอด 845 ไม่ได้ครับ   

Jolida โมโนบล็อค หลอดเอาท์พุท 211 คลาส AB รีดออกมาได้ 200W เลยเหรอครับ

ผมก็สาวกไดเรคฮีทไตรโอดเหมือนกันครับ ของผม 845 โมโนฯ ของ Antique Sound Lab ครับ

คลาส A พุชพูล non-feedback เอาท์พุท 60W

ไดร์เวอร์ EL34x2 เหมือนกัน( หรือ 6L6 ซึ่งผมชอบ 6L6 มากกว่า )หลอดหน้า เป็น 12AU7x2  :yoyo (84):

ออฟไลน์ charndet

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2015, 15:22:45 น. »
ผมใช้แท่น Rezet อคิริกเหมือนกันครับ แต่ชั้นบนสุดที่วาง OPPO 103D ผมเอาเขียงไม้วอลนัทลองก่อนแล้วตามด้วยสไปร์ทพร้อมจานเป็นไม้ rose wood สิ่งที่ได้มาคือผลทางใจครับ เพราะยังไม่เคย AB แถมเครื่องยังรันแค่100ชมเอง 555