ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรืองการได้ยินครับ  (อ่าน 523 ครั้ง)

ออฟไลน์ mitto

• หน้าใหม่
  • *
สอบถามเรืองการได้ยินครับ
« เมื่อ: วันที่ 7 กรกฎาคม 2017, 12:45:39 น. »
   ขอสอบถามเพื่อน ๆ ครับ ว่า ใครเคยเจอปัญหาเดี่ยวกับผมมั้ยครับ
เมื่อ 2 วันที่แล้วได้ไปตรวจสุขภาพมา แล้วได้มีการตรวจการได้ยิน
หูข้างซ้ายได้ยินปกติดี แต่หูข้างขวาจะไม่ได้ยินบางความถี่ ได้ผมจำ
ช่วงความถี่ไม่ได้
   พอกลับมาบ้าน ตกดึกนั่งฟังเพลง ก็เลยอยากลองว่า หูได้ยินยังไงบ้าง
ก็เลยปิดหูฟังขวาแล้วลองฟังดู จะได้ยินเสียงฉาบและเครื่องเคาะโลหะ ได้ชัดเจน
แต่พอปิดหูซ้าย แล้วฟังดู หูช้างขวาจะไม่ได้ยินเสียงฉาบและเครื่องเคาะโลหะเลย
แม้จะเอียงหูขวา เพื่อรับเสียงจากลำโพงตรง ๆ ก็ไม่ได้ยินครับ
   แต่ฟังปกติทั้ง 2 หู ก็มีความรู้สึกว่าเสียงมาครับนะครับ ได้ยินเสียงฉาบและเครื่องเคาะโลหะ
ได้ปกติ แต่จะเอียงไปด้านซ้ายหรือเปล่า ยังไม่มั่นใจครับ เพราะอยู่ที่ระบบการอัดเสียงด้วยครับ
บางอัลบั้ม เสียงฉาบจะไปอยู่ด้านซ้ายเวลาตี หรืออาจจะด้านขวา เวลาตี จึงแยกแยะอยากครับ
    เลยอยากสอบถามเพื่อน ๆ ครับว่าเคยเจอปัญหาแบบผมมั้ยครับ
แล้วฟังเพลงจะได้ยินแบบเดียวกับผมมั้ยครับ
    แชร์ประสบการณ์กันครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kitaro

• สมาชิกอาวุโส
Re: สอบถามเรืองการได้ยินครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 7 กรกฎาคม 2017, 13:44:44 น. »
หูเกิดเสื่อมไม่เท่ากัน เป็นเรื่องปกติ ที่เกิดขึ้นได้ครับ

ยิ่งฟังดังมากๆ ก็จะไปเร็วขึ้นครับ

<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5005-green.swf?TimeZone=ICT&amp;" target="_blank" class="new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5005-green.swf?TimeZone=ICT&amp;</a>

ออฟไลน์ tryman

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 7 กรกฎาคม 2017, 18:10:53 น. »
ต้องลองฟังเสียงโมโนครับ จะทราบได้ทันที โดยเฉพาะเสียงร้อง ผู้หญิง ซึ่งมีความถี่ช่วงกลางถึงสูง

ออฟไลน์ old devil

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 7 กรกฎาคม 2017, 19:10:46 น. »
อาการเดียวกับผมเพียงแต่สลับข้างกัน ข้างที่มีปัญหาคือข้างซ้าย ทดสอบการฟังแล้ว ความสามารถในการรับฟังความถี่สูงจะหายไปเร็วกว่าข้างขวา
สาเหตุอาจจะเป็นเพราะตอนเป็นทหารเกณฑ์ ยิงปืนโดยแนบปืนใกล้หูด้านซ้าย และยิงค่อนข้างเยอะ แต่เวลาฟังสองข้างพร้อมกันก็ไม่รู้สึกแตกต่างอะไร

ออฟไลน์ nuummie

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 7 กรกฎาคม 2017, 20:30:19 น. »
หาหูฟังดีๆ สภาพแวดล้อมเงียบๆทดสอบเองได้ครับ

http://newt.phys.unsw.edu.au/jw/hearing.html

:yoyo(55): :yoyo(55): :yoyo(55):
Living Room System: Analog : Michell Gyro SE w/ SME V / AT OC9 iii LE  / SAC SUT | Hanss T60 Black / Jelco 750L / Denon 102 / Schick / Denon 103R Midas Aluminium Body / Aesthetix Rhea -- Digital : Aurender S10  (m) ; Macmini (ssd + linear power supply) + Antelope OCX  (m)  / Weiss Minerva  (m) / SAC isolation transformer for DAC -- JR Continuum 500 / Genesis G5.3    
Home Theater : Dune Max / DVDO DUO / Panasonic AE4000 / Cinemike Marantz 7005 / W4S MMC7 / XTZ 100.49 and 100.33, iAV Muse Twin + Behringer 1124 / THX calibrated
Dining room system : iPad Tidal App / Hegal H160 / Wilson Sophia 3

ออฟไลน์ kajtanit

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 7 กรกฎาคม 2017, 21:22:14 น. »
หูซ้ายผมได้ยินเสียงแหลมมากกว่าหูขวาครับ เกิดจากยิงปืนเช่นกัน แถมหูขวามีเสียงวี้ๆดังอยู่ตลอดอีก

ฟังเพลงเสียงคนร้องบางครั้งแยกไม่ได้ว่าเพลงนี้มิติเอียง หรือวางลำโพงไม่ดี หรือหัวเราเบี้ยวอยู่รึเปล่า

ผมใช้วิธีนั่งหันหน้า หันหลังให้ลำโพงกลับไปกลับมา เพื่อเช็คดูว่ามิติของแต่ละเพลงมันเบี้ยวๆ หรือหูเรากำลังเบี้ยวๆอยู่

ออฟไลน์ vichien

• สมาชิกอาวุโส
  • ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 8 กรกฎาคม 2017, 11:14:29 น. »
หูการรับฟังเสื่อม เป็นเรื่องปรกติครับ แต่ร่างกายเราตะปรับบาล้านซ์ให้อัตโนมัติเอง

เพลงที่อัดซ้ายขวาเสียงต่างกัน ลองเสียบหูฟังเทียบแล้วหมุนบาล้านซ์ ซ้าย ขวา เช็คได้ครับ

ช่วงนี้น่าจะถึงเวลาเลิกฟัง เครื่อง สาย ได้แล้วครับ เวลาฟังเพลงจริงๆมาถึงแล้ว
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ diskul

• หน้าใหม่
  • *
    • โรงเรียนสอนตัดขนสุนัข Perfectdogsthailand
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2017, 07:54:38 น. »
เคยไป ตรวจสุขภาพ เค้าจะทดสอบ หลายๆย่านความถี่ และความดัง เบา
ก็พบว่า ฟังได้ ไม่เท่ากัน ยิ่งอายุเพิ่ม การได้ยินก็น้อยลง

โรงเรียน สอนตัดขนสุนัข ที่ยินดีให้ทดลองเรียนฟรีๆ ก่อนได้

ออฟไลน์ sunsern

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2017, 08:59:44 น. »
หูผมก็เสื่อมในบางความถี่เวลาเป็นหวัดครับ

ส่วนหากหูเสื่อมเวลาปกติ แต่ไม่เคยทำให้หูเสียเนื่องจากเสียงดัง วันก่อนคุยกับหมอให้ตรวจพวกยูริก ไต ซึ่งผมก็ไม่รู้มันเกี่ยวกันอย่างไรแต่หมอว่าอย่างนั้น