ผู้เขียน หัวข้อ: ซิสเต็มวินเทจกับแผ่นออดิโอไฟล์ หรือว่าแผ่นไฮไฟคอมเมอร์เชียลทั่วไป  (อ่าน 4709 ครั้ง)

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
สงสัยครับ เห็นหลายท่านที่เล่นเครื่องเสียงมานานนับสิบๆ ปี แต่พอช่วงนี้มาเบนเข็ม

เปลี่ยนแนวจากไฮไฟมาเป็นวินเทจแบบเต็มตัว แล้วบรรดาแผ่นเสียง ซีดีเก่าๆ ที่เก็บสะสมมาตั้งแต่แรก

ทั้งออดิโอฟายล์ ทั้งแผ่นคอมเมอร์เชียลทั่วๆ ไป ถ้าเอามาเล่นกับซิสเต็มวินเทจไม่ทราบว่า

ความเหมาะสมหรือว่ามีข้อได้เปรียบเสียเปรียบในแง่อรรถรสในการฟัง ทั้งคุณภาพเสียง ทั้งอารมณ์ดนตรี

ยังงัยบ้างครับ เมื่อเทียบกับซิสเต็มไฮไฟที่เคยใช้งานมา

รึว่าไม่หยิบมาฟังเลย จะหยิบแต่แผ่นที่เป็นวินเทจด้วยกันเท่านั้น :yoyo(73):

ออฟไลน์ Sanambinnam

ไม่ดี โยนทิ้งเลย.  ยกมาบ้านผมให้หมด.    :yoyo(26):

555 ผมว่าที่ท่านภู่กัมกับถามมานั้น. เป็นแหล่งกำเนิดต้นทาง.  ยิ่งดียิ่งมีคุณภาพสูงนะ.  ดูอย่างขนาดไฟล์ DSD เอามาเล่นวินเทจเค้ายังว่าเสียงดีค๊อดๆ.     ไม่เชื่อฟัง เพลงทางวิทยุ AM mono ดูสิ.  ฟังม่ายล่ายเลย.  ถรุ๊ยยย ต้นทางไม่ดีปลายทางก็เละ  :yoyo(22):

เล่นเรื่อยๆหมดตรูดก็หาใหม่

• TAC
ไม่ดี โยนทิ้งเลย.  ยกมาบ้านผมให้หมด.    :yoyo(26):

555 ผมว่าที่ท่านภู่กัมกับถามมานั้น. เป็นแหล่งกำเนิดต้นทาง.  ยิ่งดียิ่งมีคุณภาพสูงนะ.  ดูอย่างขนาดไฟล์ DSD เอามาเล่นวินเทจเค้ายังว่าเสียงดีค๊อดๆ.     ไม่เชื่อฟัง เพลงทางวิทยุ AM mono ดูสิ.  ฟังม่ายล่ายเลย.  ถรุ๊ยยย ต้นทางไม่ดีปลายทางก็เละ  :yoyo(22):

แบบนี้ถือว่าเป็นวินเทจลูกผสมนะครับ แต่ถ้าเป็นคนที่เล่นถึงขั้นฮาร์ดคอร์วินเทจ

จะหาแหล่งโปรแกรม DSD ที่สุ้มเสียงวินเทจจร๋าจากไหนล่ะครับ DSD ธรรมดายังหายากเลยครับ

รึว่าเค้าจะมีชุดแยกไว้ฟังต่างหาก คือยอมประนีประนอมบ้าง ในบางอารมณ์

ออฟไลน์ PoE

• คุยเก่งมาก
  • สงสัยหูจะวินเทจ ^ ^"
แบบนี้พอได้ไม๊คับ master tape เดิม ๆ + เทคโนโลยีการทำแผ่นสมัยใหม่

ไม่รู้ว่าเสียงจะใกล้เีคียงแผ่น original ได้ไม๊  :yoyo(26):

• สิ่งที่ฉันคิด • สิ่งที่ฉันฝัน • สิ่งที่ฉันเฝ้ารอ • หรือสิ่งที่ฉันพอใจ •

• TAC
แบบนี้พอได้ไม๊คับ master tape เดิม ๆ + เทคโนโลยีการทำแผ่นสมัยใหม่

ไม่รู้ว่าเสียงจะใกล้เีคียงแผ่น original ได้ไม๊  :yoyo(26):

ของน้าโป้นี่โอเคครับ ถ้ามันจะสู้ออริจินอลไม่ได้

แต่อย่างน้อยน่าจะได้บรรยากาศเดิมๆ มาด้วย แผ่นแบบนี้คงจะไม่มีปัญหากับชุดวินเทจ

แต่แผ่นที่เป็นดิจิตอลมาสเตอร์ กับเพลงบางแนว อย่างเช่นฟิวชันแจ๊สเงี๊ย หรือพวกเพลงร้อคเมทัล

ไม่รู้ว่าเล่นกับชุดวินเทจจะออกมาป็นยังงัยน่ะครับ

ออฟไลน์ SIRIN

ผมเล่นแอมป์หลอดมา 20 กว่าปี
แต่เล่นแผ่นเสียงมา 30 ปี
เล่นลำโพงวินเทจแบบเต็มตัว ทั้งเครื่องเล่นแผ่นเสียง  +   CD   (วินเทจ)  มา   10 ปี
ทุกวันนี้ผมก็ยัง เอาแผ่น โปรเกสซีฟร็อค ที่เคยซื้อตอนเด็กๆ มาฟัง  ก็ยังฟังเอามันส์ได้นะครับ
ผมว่า  มันอยู่ที่เราจัดซีสเต็มเรามากกว่าครับ
Analogue  never  die!

ออฟไลน์ jibjoy

• ไม่มีกิเลส ก็ไม่มีเครื่องเสียง..
ผมก็ฟังแผ่นออดิไฟล์กับชุดวินเทจนะครับ ไปกันได้ดี :yoyo (84):
<a href="http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/93/Horn_loudspeaker_animation.gif" target="_blank" class="new_win">http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/93/Horn_loudspeaker_animation.gif</a>

• TAC
แล้วถ้าเทียบกับชุดไฮไฟที่เคยใช้ล่ะครับ

ออฟไลน์ krairerk

• Moderator
ผมตอบยากอ่ะครับ เพราะไม่ได้เป็นวินเตจเต็มสูบ แบบว่า หม้อแปลงทุกตัว ซีทุกตัวต้องเดิมๆ  ไม่ถึงขนาดนั้น
ออกเป็นวินเตจ ฮอร์นลูกผสม
เน้นให้ฟังได้ทุกแนว โดยเฉพาะคลาสสิควงใหญ่ ต้องได้

แนวเพลงที่มักจะลำบากกับชุดเครื่องเสียง(รวมถึงวินเตจ) มักจะเป็นคลาสสิควงใหญ่อ่ะครับ  พวกร็อค ป๊อป ไม่ค่อยมีปัญหา เล่นกันได้ ฟังกันดี
แผ่นเสียงไม่ใช่ปัจจัยสี่ ไม่มีไม่ตาย

• TAC
ขึ้นอยู่กับเราจะเลือกแมทชิ่ง ว่าจะให้เล่นได้กว้างขนาดไหนใช่มั๊ยครับ

ออฟไลน์ kiang

• TAC
  • รุ่นใหญ่

พี่หนุ่ม ผมเองก็เล่นแบบผสมเหมือนกัน ตามที่ผมเข้าใจนะพี่ ถ้าเราเล่นทั้งหมดเป็นวินเทจ

แผ่นที่เอามาเล่นก้อวินเทจ เช่น บลูโน๊ต เสียงน่าจะดีเหมือนหรือใกล้เคียงยุคนั้นๆ

แผ่นที่ผมเอามาเล่นก็ทั้งเก่าใหม่ บางแผ่นอยู่ช่วง '70 ก้อฟังดีนะครับ แต่แผ่นใหม่ๆนี่

อาจไม่ได้ตามที่เค้าทำมา เพราะเครื่องเก่าๆ มันสนับสนุนแผ่นเก่ามากกว่า

• TAC
สำหรับผม เครื่องเสียงถ้าเสียงดีซะอย่าง จะวินเทจหรือไฮไฟ ผมชอบหมดแหละ

แต่ด้วยความที่ผมฟังเพลงสารพัดแนว คลาสสิค เมทัล จีน แขก ยัน เพลงเขมร( ได้ฟังตอนย้ายมาอยู่

บุรีรัมย์เนี่ยแหละ )ก็เลยต้องยืนพิ้นแนวไฮไฟในชุดหลัก( กทม. )

แต่อีกชุดนึงที่บ้านพักที่บุรีรัมย์ ถึงจะไม่ใช่เครื่องวินเทจ แต่เท่าที่ผมสังเกตุดู พอจะสรุปได้ว่า

สาเหตมาจากบุคลิกเสียงโดยรวม ทำให้ผมหยิบแผ่นมาฟังจำกัดอยู่แค่บางแผ่นเท่านั้น

ในชุดก็มี Sony CDP227ESD Pre DIY int. Kotch 4150 ลำโพง SD300ti

ตัวที่มีผลที่สุดก็คือ CDP Sony ครับ ผมลองยก CDP Cary มาแทน คราวนี้ได้หมดทุกแนวเลยครับ

ก็เลยเป็นที่มาของหัวข้อสงสัยว่าเพื่อนๆ ที่หันมาเล่นวินเทจ จะมีปัญหาแบบผมรึเปล่า :yoyo(13):

ออฟไลน์ SIRIN

ผมตอบยากอ่ะครับ เพราะไม่ได้เป็นวินเตจเต็มสูบ แบบว่า หม้อแปลงทุกตัว ซีทุกตัวต้องเดิมๆ  ไม่ถึงขนาดนั้น
ออกเป็นวินเตจ ฮอร์นลูกผสม
เน้นให้ฟังได้ทุกแนว โดยเฉพาะคลาสสิควงใหญ่ ต้องได้

แนวเพลงที่มักจะลำบากกับชุดเครื่องเสียง(รวมถึงวินเตจ) มักจะเป็นคลาสสิควงใหญ่อ่ะครับ  พวกร็อค ป๊อป ไม่ค่อยมีปัญหา เล่นกันได้ ฟังกันดี

ผมเสียดายที่ไม่เคยไปฟังชุดเครื่องเสียงของพี่หมอ krairerk 
มีพี่ๆ เพื่อนๆ ไปฟังชุดของพี่หมอแล้วเล่าให้ฟังว่า เป็นซิสเต็มที่ฟังเพลง คลาสสิค ดีมากๆ ครับ
Analogue  never  die!

ออฟไลน์ Prisda

• ชอบคุย
  • สุขกันเถอะเรา
ผมก็ฟังแผ่นออดิไฟล์กับชุดวินเทจนะครับ ไปกันได้ดี :yoyo (84):

ผมก็เหมือนกันครับไปกันได้ดี หลังเปลี่ยนDACมา3ตัว ตอนนี้Happyมากกับ Rega DAC  :yoyo(72):

ออฟไลน์ viceversa

• KARAN400+SOPHIA
มีคนเตือนว่า Vintage มันจะไม่สุดซักด้าน แต่ผมว่าไม่จริงครับ ต้องลองครับต้องลอง :yoyo(58): โดยเฉพาะเสียงกลาง :yoyo(70):
ที่สำคัญมันจะแมทมากกับแผ่นaudiophileครับ เหมือนใช้รถเก่าเปลี่ยนเครื่องturbo  :yoyo (79):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 มกราคม 2014, 16:57:31 น. โดย viceversa »
Why Those Who Know Prefer A HIGH FIDELITY TURNTABLE Instead Of A Record Changer!

ออฟไลน์ klao

ถ้าผมไม่เปลี่ยนเครื่องเสียงที่ใช้อยู่ ต้องรออีกกี่ปี ถึงจะกลายเป็น vintage กะเขาบ้างอ่ะครับ

สมมุติว่า 20+ ปี และไอ้ vintage ในปัจจุบัน เราจะต้องนิยามใหม่ว่าเป็น antique หรืออย่างไรฮะ

จริง ๆ แล้วไม่ได้อยากกวนอย่างใดเลยนะครับ โปรดเข้าใจ แต่หากคำว่า audiophile มีใช้กันมาตั้งแต่  30-40 ปีก่อน ที่เขานิยมใช้คำว่า hi-fidelity นี่

มันจะทำให้การใช้ศัพท์แสง ในการอธิบาย แนว ยุค หรือสไตล์ ของชุดเครื่องเสียงที่เราคุย ๆ กัน เปลี่ยนไปบ้างมั้ยฮะ  :yoyo(50):

• TAC
ถ้าผมไม่เปลี่ยนเครื่องเสียงที่ใช้อยู่ ต้องรออีกกี่ปี ถึงจะกลายเป็น vintage กะเขาบ้างอ่ะครับ

สมมุติว่า 20+ ปี และไอ้ vintage ในปัจจุบัน เราจะต้องนิยามใหม่ว่าเป็น antique หรืออย่างไรฮะ

จริง ๆ แล้วไม่ได้อยากกวนอย่างใดเลยนะครับ โปรดเข้าใจ แต่หากคำว่า audiophile มีใช้กันมาตั้งแต่  30-40 ปีก่อน ที่เขานิยมใช้คำว่า hi-fidelity นี่

มันจะทำให้การใช้ศัพท์แสง ในการอธิบาย แนว ยุค หรือสไตล์ ของชุดเครื่องเสียงที่เราคุย ๆ กัน เปลี่ยนไปบ้างมั้ยฮะ  :yoyo(50):

นั่นแหละครับ ที่ทำให้เราสับสน :yoyo(50):

พี่หมอไกรฤกษ์แกเลยบอกว่า ตอบไม่ถูก ก็เพราะว่าผมถามไม่ถูกเองมากกว่านะครับ :yoyo (84):

ออฟไลน์ TMY168

• ToMmY
  • รุ่นใหญ่
  • Multiple Eargasm ! ! !
ผมก็กำลังจะเจอ scenario แบบเดียวกะพี่หนุ่ม  :yoyo (84):

ฟัง CD มานาน เพิ่งจะมาหลงไหลเสียงของแผ่นดำ แต่ turntable ใหม่ๆรุ่นกลางๆ มันก็ฟังไม่ค่อยสะใจ จนกระทั่งได้ Micro ตัวเล็กๆมา ก็พอใจมากครับ

ตอนนี้กำลังจะลอง vintage TT แต่เครื่องอื่นยัง hifi อยู่ ไม่รู้จะออกมาหัวหรือก้อย  :yoyo(73):

แผ่นดำที่มีก็เป็นแผ่น Japan กะแผ่น Audiophile ซะส่วนมาก  (Speakers Conrner, Analogue Productions, Blue Notes,...)
แผ่นเก่าๆ first pressing นี่ไม่มีวาสนาครับ  :yoyo(11):

ออฟไลน์ kiang

• TAC
  • รุ่นใหญ่

แผ่นเก่าๆ first pressing นี่ไม่มีวาสนาครับ  :yoyo(11):

:yoyo(51):  ยังมีให้ช๊อปครับ

ออฟไลน์ TMY168

• ToMmY
  • รุ่นใหญ่
  • Multiple Eargasm ! ! !

มันแพงครับ  :yoyo (83):

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator

มันแพงครับ  :yoyo (83):

:yoyo (97):  มาขนาดนี้แล้วนะครับ  :yoyo (95):
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์