ผู้เขียน หัวข้อ: หัวเข็ม มีวิธีวัดค่ายังไงครับ ให้รู้ว่ายังใช้ได้อยู่  (อ่าน 1403 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fishy

• ลองคุย
  • **
ผมมีหัวเข็มvintage อยู่ 2หัวครับ ยังไม่ได้ลองใส่ เป็นหัว GE ครับ เนื่องจากซื้อมาไว้สักพักแล้ว เลยอยากจะลองวัดค่าดู ก่อนจะใส่อาร์มครับ ขอความรู้ด้วยครับ :yoyo(65):

ออฟไลน์ kiang

• TAC
  • รุ่นใหญ่
Re: หัวเข็ม มีวิธีวัดค่ายังไงครับ ให้รู้ว่ายังใช้ได้อยู่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 8 เมษายน 2014, 18:56:15 น. »
เบื้องต้นโดยยังไม่วัดค่านะครับ

หากล้องส่องที่มีค่า zoom สูง ตรวจดูว่าปลายเข็มยังอยู่ดีหรือไม่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 เมษายน 2014, 20:12:58 น. โดย kiang »

ออฟไลน์ krairerk

• Moderator
  • คุยเก่งมาก
Re: หัวเข็ม มีวิธีวัดค่ายังไงครับ ให้รู้ว่ายังใช้ได้อยู่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 9 เมษายน 2014, 08:17:08 น. »
ไม่แนะนำให้เอา multimeter ไปวัดที่ขั้ว pin ของเข็ม เพราะกระแสไฟจากมิเตอร์จะไปเผา coil ไหม้หมดได้

ต่อฟังเอาครับ ตั้งคร่าวๆก้อได้ เช็คว่า เสียงออกครบ ซ้ายขวา ป่าว

อีกจุดนึงของหัวเข็มที่เสื่อมไวสุด คือ damping suspension ตรงคอ cantilever  ถ้าเสียก้อซื้อใหม่คุ้มกว่า
แผ่นเสียงไม่ใช่ปัจจัยสี่ ไม่มีไม่ตาย

ออฟไลน์ Fishy

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2014, 10:07:09 น. »
เบื้องต้นโดยยังไม่วัดค่านะครับ

หากล้องส่องที่มีค่า zoom สูง ตรวจดูว่าปลายเข็มยังอยู่ดีหรือไม่
ไม่แนะนำให้เอา multimeter ไปวัดที่ขั้ว pin ของเข็ม เพราะกระแสไฟจากมิเตอร์จะไปเผา coil ไหม้หมดได้

ต่อฟังเอาครับ ตั้งคร่าวๆก้อได้ เช็คว่า เสียงออกครบ ซ้ายขวา ป่าว

อีกจุดนึงของหัวเข็มที่เสื่อมไวสุด คือ damping suspension ตรงคอ cantilever  ถ้าเสียก้อซื้อใหม่คุ้มกว่า

ขอบคุณมากครับพี่ๆ ของผมเป็นหัว mono คงจะลองซ้ายขวาไม่ได้ :yoyo (84): แค่เสียงออกชัดก็คงพอได้มั้งครับ
 :yoyo(65):