ผู้เขียน หัวข้อ: Sony วินเทจแอมป์ มีคนเล่นกันมั๊ย ตัวไหนดี  (อ่าน 2868 ครั้ง)

ออฟไลน์ vichien

• สมาชิกอาวุโส
  • ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
Sony วินเทจแอมป์ มีคนเล่นกันมั๊ย ตัวไหนดี
« เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2016, 14:21:13 น. »
อยากสอบถามกันหน่อยครับ แอมป์วินเทจญี่ปุ่น นี่นอกจากซันซุย มาร้านท์ ลักซ์แมน ฯลฯ  แล้วบ้านเรามีใครสอย โซนี่ มาเล่นกันบ้างครับ
หากมีคนเล่นกัน แนะนำเป้นรุ่นไหนดีครับ ทั้งหากันง่ายๆ จนถึงแบบยากๆครับ

คือผมก็เปิดเน็ทไล่ดูมันไปเรื่อยๆแหล่ะครับ ไปสะดุดเอาอยู่รุ่นหนึ่ง (แต่ขอไม่บอกก่อน เดี๋ยวโดนตัดหน้า) หน้าตามันเข้าตาเอามากๆ
ปีผลิตก็เก่า อยู่ในช่วงน่าฟัง 70-80 เสียด้วย ราคาก็ถูกกว่าพวกยี่ห้อดังๆกันอยู่เกือบครึ่ง ว่าจะยอมขับรถไปฟังมันเสียหน่อย แต่มาขอเสียง
กันหน่อยก่อนดีกว่า กันพลาดครับ :yoyo (84): :yoyo (81):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 มิถุนายน 2016, 15:16:31 น. โดย vichien »
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ supotboon

• รุ่นใหญ่
Re: Sony วินเทจแอมป์ มีคนเล่นกันมั๊ย คัวไหนดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2016, 16:17:49 น. »
Onkyo 722 หรือ 733 ก็เสียงดีนะ แต่บ้านเราส่วนมากจะนิยม Luxman or Sansui  ซะมากก่า
Power Tube Luxkit A3000 Mono Block + Pioneer M-22 Class A มี2ตัว +  Pre Luxkit A3400 + Sony CDP R3 + Turntable Pioneer PL-50L II +  ลำโพง XAV Sydny TL +  ลำโพง NHT Super Two

Re: Sony วินเทจแอมป์ มีคนเล่นกันมั๊ย คัวไหนดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2016, 16:23:02 น. »
แล้ว victor , trio , kenwood หล่ะครับป๋า ลองไล่ดูเสปค หน้าตา มันก็สวยทีเดียวนา แต่เท่าที่เปิดเวบดูๆมา ก็แทบจะไม่ค่อยมีคนพูดถึงกันนัก
ผิดกับ technics , onkyo ยังมีคนเล่นกันเยอะอยู่ เพราะเทียบกันในรุ่นเดียวกันเสปค นี่ไม่เป็นรองกันเลยนะครับ แถมซื้อขายกันได้ถูกกว่าอีก

อ้างถึง
Onkyo 722 หรือ 733 ก็เสียงดีนะ แต่บ้านเราส่วนมากจะนิยม Luxman or Sansui  ซะมากก่า
ลองหารูปดู อูยยย สวยหง่ะ ยิ่งพวกที่ห้อยท้าย xxxII นี่ราคาสมัยนั้นเป็นแสนเยน แต่ผมก็ยังไม่เคยเห็นผ่านตาในบ้านเราเลยอ่ะ

อย่างวันก่อนเปิดไปเจอตัวนี้ครับ ราคา 5 พันก่าๆเอง จับมาไม่ทัน เสียดายคอตๆ victor ja-s9
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 มิถุนายน 2016, 16:35:24 น. โดย vichien »
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ newnew

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2016, 15:06:10 น. »
55..5.......Sony มันไปเอาดีทางโทรทัศน์  รีเปล่า น้าแก้ว  :yoyo(73):

อย่าว่าแต่ ยุคนู้น 70...80 เลย ครับ 

ช่วงสิบปีหลังนี่...ไม่เห็น Sony เน้นทำตลาดบ้านเราเลบ....พวก avr
ยิ่งรุ่นใหญ่ๆนี่ ต้องสั่งนำเข้าอย่างเดียว

เน้นแต่ จอ กะ กล้อง...
Snell / Conrad Johnson / Technics / California Audio Labs
B&W / Rogue Audio / Rega / Rotel

ออฟไลน์ Moonoi

• Minimalist
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2016, 15:49:52 น. »
Sony Sound เนี่ย  ขอยอมแพ้เลยครับ   :yoyo(33): :yoyo(33):

เสียงไม่เข้าทางสไตล์ผมสักเท่าไร   :yoyo (84): :yoyo (84):

ออฟไลน์ vanhalen

• Director
  • ชอบคุย
    • ซื้อขายเครื่องเสียง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2016, 15:53:35 น. »
เสียงมันสดๆ จัดๆ แข็งๆ น่ะครับ ไม่ชอบเลยยี่ห้อนี้  :yoyo(64):
victor , trio (kenwood) ก็น้องๆ Sony เลย ผ่านได้ก็ผ่านครับ
เมื่อก่อนตอนเล่นใหม่ๆ ก็เล่นแต่เครื่องเก่าญี่ปุ่นพวกนี้ รุ่นที่ว่ารุ่นใหญ่ รุ่นดัง เลขตองต่างๆ
สุดท้าย ไม่ขอกลับไปจับแตะต้องมันอีกแล้ว

และเครื่องพวกนี้หาแมทชิ่งกับลำโพงยาก บางเครื่องบอกกำลังขับ 80w. แต่ไม่เคยขับลำโพงได้ดีเลย

ออฟไลน์ Moonoi

• Minimalist
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2016, 16:04:46 น. »
เสียงมันสดๆ จัดๆ แข็งๆ น่ะครับ ไม่ชอบเลยยี่ห้อนี้  :yoyo(64):
victor , trio (kenwood) ก็น้องๆ Sony เลย ผ่านได้ก็ผ่านครับ
เมื่อก่อนตอนเล่นใหม่ๆ ก็เล่นแต่เครื่องเก่าญี่ปุ่นพวกนี้ รุ่นที่ว่ารุ่นใหญ่ รุ่นดัง เลขตองต่างๆ
สุดท้าย ไม่ขอกลับไปจับแตะต้องมันอีกแล้ว

และเครื่องพวกนี้หาแมทชิ่งกับลำโพงยาก บางเครื่องบอกกำลังขับ 80w. แต่ไม่เคยขับลำโพงได้ดีเลย

ยุค 80 เครื่องเสียงค่ายญี่ปุ่นจะไม่ได้วัด Watt แบบ RMS ยังไงก็ไม่เต็มวัตต์ตามที่เราเข้าใจกันหรอกครับ  ผมใช้วิธีเอาตัวเลขแล้วหาร 2 เลย  ยุคนี้ที่ชอบก็มีแค่ Luxman กับ Marantz

ออฟไลน์ kiang

• TAC
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2016, 17:19:04 น. »

อย่าท้อถอยนะครับน้าแก้ว  :yoyo(35):

น้าแก้วเป็นไอดอลผม เรื่องการเป็นนักเล่นเครื่อง(เสียง)ตัวจริงของผมเลย  :yoyo(65):

ออฟไลน์ newnew

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2016, 18:59:20 น. »
มินิคอมโปชุดแรกของผม ก็ Sony ตอนนั้น (ช่วงปลายๆ 1980s) ...
เราฟังแล้ว มัน... โห..เสียงดี วุ้ย..  ตัวนี้ตอนย้ายบ้าน หาย....เสียดาย

วิทยุเทป อีกเครื่องผม  ก็ Sony (ช่วง ต้นๆ 1980s) เทปเจ๊ง วิทยุยัง work อยู่
เสียงโคตรดี......ทิวอรี่ ของ เฮนรี่ คอส ชิดซ้าย

ส่วน avr sony ผมมีใช้อยู่อีกตัวนึง คงจะเรียกว่า วินเทจ ยังไม่ได้ เพราะซื้อมา ช่วงปี 2001-2002
เสียงจะออกโทน สด สะอาด ชัด หน่อย...ถ้าได้แมชชิง กับลำโพงลงตัวนี่ เสียงนี่ผมว่า ดีเลยนะ น้าแก้ว

แต่อย่างว่า....หูใคร หูมันครับ .....

น้าแก้วจัดมาเลยครับ อย่าให้คาใจ..

Snell / Conrad Johnson / Technics / California Audio Labs
B&W / Rogue Audio / Rega / Rotel

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2016, 19:11:22 น. »
มินิคอมโปชุดแรกของผม ก็ Sony ตอนนั้น (ช่วงปลายๆ 1980s) ...
เราฟังแล้ว มัน... โห..เสียงดี วุ้ย..  ตัวนี้ตอนย้ายบ้าน หาย....เสียดาย

วิทยุเทป อีกเครื่องผม  ก็ Sony (ช่วง ต้นๆ 1980s) เทปเจ๊ง วิทยุยัง work อยู่
เสียงโคตรดี......ทิวอรี่ ของ เฮนรี่ คอส ชิดซ้าย

ส่วน avr sony ผมมีใช้อยู่อีกตัวนึง คงจะเรียกว่า วินเทจ ยังไม่ได้ เพราะซื้อมา ช่วงปี 2001-2002
เสียงจะออกโทน สด สะอาด ชัด หน่อย...ถ้าได้แมชชิง กับลำโพงลงตัวนี่ เสียงนี่ผมว่า ดีเลยนะ น้าแก้ว

แต่อย่างว่า....หูใคร หูมันครับ .....

น้าแก้วจัดมาเลยครับ อย่าให้คาใจ..

มินิคอมโป โซนี่  ผมก็มี  ยุคนั้น คือ sony fh7 mk ii

เสียงแข็งโป๊ก  ฟังมันส์มาก   ชอบๆ   ต่อมาไปได้ มินิคอมโป้ sansui cp5

เสียงนุ่มกว่าเยอะ :yoyo(23):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ deja

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2016, 21:58:33 น. »
 วิทยุเทปกระเป๋าหิ้วตัวแรกของผมก็ยี่ห้อ SONY ครับ เสียงคมชัดสดใสดีครับ
 ที่ใหญ่ขึ้นมาหน่อยที่คนไทยเรียกกันว่าวิทยุเทปกระเป๋าแบกของ SONY ก็ได้รับความนิยมมากในยุคนั้น (ยุค 70)

ถ้าเป็นเครื่องเสียงแยกชิ้น SONY ไม่ค่อยได้รับความนิยมเท่าไหร่ ผมว่าเสียงออกแข็งกระด้างไปหน่อย
 แต่ถ้าเป็นรุ่นใหญ่ๆราคาแพงไม่เคยฟังครับ  :yoyo (84):

ออฟไลน์ poltoday

• เหนื่อยมานัก ก็พักฟังเพลง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2016, 22:11:37 น. »
ยุค sixty ซิน้าแก้ว   
กาแฟหอมกรุ่นเข้ม     เจ้าเอย
หากดื่มแล้วบ่เคย       อ่อนล้า
ลองรสป่นอบเชย      เติมใส่
นมอุ่นเทช้าช้า         ฉ่ำน้ำตาลเติม

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2016, 22:24:37 น. »
ผมชอบนะ Sony cdp R3 เสียงดี้ดี  :yoyo (100):
Power Tube Luxkit A3000 Mono Block + Pioneer M-22 Class A มี2ตัว +  Pre Luxkit A3400 + Sony CDP R3 + Turntable Pioneer PL-50L II +  ลำโพง XAV Sydny TL +  ลำโพง NHT Super Two

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2016, 07:54:29 น. »
ตอบเพื่อนๆข้างบนเลยนะครับ วิทยุคอมโปฯผมชุดแรก ก็โซนี่ นี่แหล่ะครับ หนีไม่พ้นแน่ๆ ส่วนตัววินเทจที่ผมสนใจมากๆ มันมีเข็ม vu ด้วยนี่สิ

ตอนกดหาดูครั้งแรก นี่อย่างชอบเลยครับ กดเช็คประวัติ ก็เกิด ปี 1977 ซึ่งเกิดก่อนปี 80 เสียด้วย ตรงตามที่เน้นๆเลย คือตามความเข้าใจผม
และฟังเค้ามา เสียงของแอมป์ ตัวที่เกิดก่อนปี 80 นี่ยังพอจะมีกลิ่นไอหลอดติดมาบ้าง นิดๆ ยิ่งถ้าเป็นปี 60 นี่จะยิ่งสุดยอดเลย แต่ก็หายาก และแพงอยู่

และผมก็จะเน้นตัวที่ราคาไม่แพงเกินหลายหมื่น ถึงจะได้เล่นแค่ตัวกลางๆ ก็ยังดีที่จะจ่ายให้ตัวท็อปที่ราคากระโดดไปไกลๆหน่ะครับ
ตัวที่ผมมองไว้ก็ตัวนี้เลยครับ ta-f6b

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2016, 08:41:23 น. »
ตอบเพื่อนๆข้างบนเลยนะครับ วิทยุคอมโปฯผมชุดแรก ก็โซนี่ นี่แหล่ะครับ หนีไม่พ้นแน่ๆ ส่วนตัววินเทจที่ผมสนใจมากๆ มันมีเข็ม vu ด้วยนี่สิ

ตอนกดหาดูครั้งแรก นี่อย่างชอบเลยครับ กดเช็คประวัติ ก็เกิด ปี 1977 ซึ่งเกิดก่อนปี 80 เสียด้วย ตรงตามที่เน้นๆเลย คือตามความเข้าใจผม
และฟังเค้ามา เสียงของแอมป์ ตัวที่เกิดก่อนปี 80 นี่ยังพอจะมีกลิ่นไอหลอดติดมาบ้าง นิดๆ ยิ่งถ้าเป็นปี 60 นี่จะยิ่งสุดยอดเลย แต่ก็หายาก และแพงอยู่

และผมก็จะเน้นตัวที่ราคาไม่แพงเกินหลายหมื่น ถึงจะได้เล่นแค่ตัวกลางๆ ก็ยังดีที่จะจ่ายให้ตัวท็อปที่ราคากระโดดไปไกลๆหน่ะครับ
ตัวที่ผมมองไว้ก็ตัวนี้เลยครับ ta-f6b

สวยๆ ลุยเลยน้าแก้ว แค่นั่งมองก็มีความสุขแล้ว  :yoyo (80):

ออฟไลน์ vanhalen

• Director
  • ชอบคุย
    • ซื้อขายเครื่องเสียง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2016, 09:20:19 น. »

ต้องลองครับผม  :yoyo (80):

ออฟไลน์ kitaro

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2016, 09:25:27 น. »
โซนี่ไม่ดัง (ความนิยม) ในเรื่องทำแอมป์ :yoyo(15):   สู้ค่ายอื่นไม่ได้
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5005-green.swf?TimeZone=ICT&amp;" target="_blank" class="new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5005-green.swf?TimeZone=ICT&amp;</a>

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2016, 09:45:34 น. »
อ้างถึง
สวยๆ ลุยเลยน้าแก้ว แค่นั่งมองก็มีความสุขแล้ว
จุดนี้แล่ะที่คิด ชอบหน้าตามาก่อน

อ้างถึง
ต้องลองครับผม
น่าลองเหมือนกัน ราคารับได้อยู่

อ้างถึง
โซนี่ไม่ดัง (ความนิยม) ในเรื่องทำแอมป์ :yoyo(15):   สู้ค่ายอื่นไม่ได้
อันนี้แหล่ะ ที่ยังลังเลๆ ให้มาตั้งกระทู้หยั่งเสียงก่อนเลยครับน้าคิ แบบรู้ทั้งรู้     แต่.....มันสวยดี :yoyo (84): นี่ถ้ามีรุ่น 7b โพล่ออกมาหล่ะตัดสินใจง่ายเลย

ออฟไลน์ kitaro

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2016, 13:57:37 น. »

อ้างถึง
อันนี้แหล่ะ ที่ยังลังเลๆ ให้มาตั้งกระทู้หยั่งเสียงก่อนเลยครับน้าคิ แบบรู้ทั้งรู้     แต่.....มันสวยดี :yoyo (84): นี่ถ้ามีรุ่น 7b โพล่ออกมาหล่ะตัดสินใจง่ายเลย

แต่ถ้าน้าฟังแล้วชอบ ก็ซื้อๆไปเถอะครับ  :yoyo(58):   ราคาเขียง หน้าตางาม เสียงใช่เลย  ก็ไม่ต้องสนใจเรื่องอื่นแล้ว

เทคโนโลยีและองค์ความรู้เกี่ยวกับแอมป์ในสมัยนั้น รู้ๆเหมือนกันหมด อยู่ที่จะทำออกมาในแนวไหนเท่านั้นเอง
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5005-green.swf?TimeZone=ICT&amp;" target="_blank" class="new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5005-green.swf?TimeZone=ICT&amp;</a>

ออฟไลน์ kiang

• TAC
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2016, 14:43:07 น. »

อ้างถึง

แต่ถ้าน้าฟังแล้วชอบ ก็ซื้อๆไปเถอะครับ  :yoyo(58):   ราคาเขียง หน้าตางาม เสียงใช่เลย  ก็ไม่ต้องสนใจเรื่องอื่นแล้ว

เทคโนโลยีและองค์ความรู้เกี่ยวกับแอมป์ในสมัยนั้น รู้ๆเหมือนกันหมด อยู่ที่จะทำออกมาในแนวไหนเท่านั้นเอง

:yoyo(58):

Re: Sony วินเทจแอมป์ มีคนเล่นกันมั๊ย ตัวไหนดี
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2016, 18:06:27 น. »
วันนี้ลองไปฟัง sony ta-f6b มาแล้ว เสียงสด ธรรมดาครับ แอมป์สามสี่ตัวในห้องผมยังจะนุ่มนวลกว่าเลย สภาพก็ไม่เป๊ะนัก = ไม่ผ่าน
เลยขอฟัง 777d สักหน่อย อืมๆๆยกกลับแล้วกัน