ผู้เขียน หัวข้อ: การเซ็ตลำโพง โดยใช้แผ่น CD XLO ของ Reference Record  (อ่าน 130859 ครั้ง)

ออฟไลน์ kr62

• Moderator
  • คุยเก่งมาก
Re: การเซ็ตลำโพง โดยใช้แผ่น CD XLO ของ Reference Record
« ตอบกลับ #400 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2015, 22:46:22 น. »
   "ที่ว่าเสียงร้องอยู่ตรงกลางของผมคือเสียงร้องที่มันแผ่กว้างทั้งซ้ายขวาให้มันเท่าๆกันน่ะครับ"
     ถ้าได้ยินลักษณะนี้ ก็ถูกต้องแล้วครับ  ลักษณะเสียงที่ได้ต้องมีน้ำหนักเสียงที่เท่าๆกันด้วย
ซ้าย ขวา กลาง และเหมือนจะเป็น แผ่นเวที อยู่หลังลำโพง ตามรูป ที่เขียนไว้ครับ

ออฟไลน์ dangsushi

• ลองคุย
  • **
Re: การเซ็ตลำโพง โดยใช้แผ่น CD XLO ของ Reference Record
« ตอบกลับ #401 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2015, 06:56:49 น. »
 :yoyo (81):ขอบคุณครับ...

ออฟไลน์ apchai

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #402 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2015, 08:54:37 น. »
มีแผ่นนี้อยู่ที่บ้านเหมือนกัน แต่ส่วนใหญ่ใช้ burn ลำโพงมากกว่า

เด๋วจะลองทำตามคำแนะนำ เจ้าของกระทู้เขียนได้ละเอียดมากจริงๆ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ PomT

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #403 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2015, 23:17:05 น. »
ผมใช้ชุดเล็กๆ PC + Dac  + Power + Book shelf  โดยวางลำโพงบนขาตั้งอยู่ข้างๆคอม และฟัง Near field ซะเป็นส่วนใหญ่ นานๆจะถอยไปนั่งฟังตรงตำแหน่งนั่งฟังซะที
เคยมีความคิดอยากเซ็ตลำโพงแต่ไม่รู้จะเริ่มต้นยังไง  พอเปิดเจอกระทู้นี้ ก็ลองตระเวนหาตามร้านซีดี  สอบถามไปก็หลายครั้งก็ไม่มีใครสั่งเข้ามาซะที  สุดท้ายเลยสั่งมาเองจากอ่าว 

พอหาซีดีมาได้ เลยมาลองเซ็ตคร่าวๆ  อืม  มันดีขึ้นเยอะแหะ  ประเด็นที่ผมนึกไม่ถึงที่สุดคือเดิมผมพยายามจะตั้งลำโพงให้สมมาตรที่สุด(แม้กำแพงซ้ายขวาจะห่างไม่เท่ากัน)  เลยหงุดหงิดกับเวทีเสียงมาตลอดตั้งแต่เล่นเครื่องเสียงมา แต่พอเซ็ตให้ฟังแล้วได้เสียงดังเท่าๆกัน และ track mono in-phase เป็นเสาตรงกลางได้  ทุกอย่างดีขึ้นมากจริงๆ

และที่ไม่น่าเชื่อคือมันทำให้เสียงที่ผมฟังแบบ near field ดีขึ้นตามมาด้วยครับ  จากเดิมเสียงร้องจะดังมาจากตรงจอ  ตอนนี้เหมือนมีเวทีลึกเข้าไปหลังจอ  ฟังสบายขึ้นมาก

ขอบคุณสำหรับคำอธิบายดีๆค้าบ

ออฟไลน์ kr62

• Moderator
« ตอบกลับ #404 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2015, 00:36:02 น. »
ผมใช้ชุดเล็กๆ PC + Dac  + Power + Book shelf  โดยวางลำโพงบนขาตั้งอยู่ข้างๆคอม และฟัง Near field ซะเป็นส่วนใหญ่ นานๆจะถอยไปนั่งฟังตรงตำแหน่งนั่งฟังซะที
เคยมีความคิดอยากเซ็ตลำโพงแต่ไม่รู้จะเริ่มต้นยังไง  พอเปิดเจอกระทู้นี้ ก็ลองตระเวนหาตามร้านซีดี  สอบถามไปก็หลายครั้งก็ไม่มีใครสั่งเข้ามาซะที  สุดท้ายเลยสั่งมาเองจากอ่าว 

พอหาซีดีมาได้ เลยมาลองเซ็ตคร่าวๆ  อืม  มันดีขึ้นเยอะแหะ  ประเด็นที่ผมนึกไม่ถึงที่สุดคือเดิมผมพยายามจะตั้งลำโพงให้สมมาตรที่สุด(แม้กำแพงซ้ายขวาจะห่างไม่เท่ากัน)  เลยหงุดหงิดกับเวทีเสียงมาตลอดตั้งแต่เล่นเครื่องเสียงมา แต่พอเซ็ตให้ฟังแล้วได้เสียงดังเท่าๆกัน และ track mono in-phase เป็นเสาตรงกลางได้  ทุกอย่างดีขึ้นมากจริงๆ

และที่ไม่น่าเชื่อคือมันทำให้เสียงที่ผมฟังแบบ near field ดีขึ้นตามมาด้วยครับ  จากเดิมเสียงร้องจะดังมาจากตรงจอ  ตอนนี้เหมือนมีเวทีลึกเข้าไปหลังจอ  ฟังสบายขึ้นมาก

:yoyo (80):ด้วยความยินดีครับ :yoyo(16):

ออฟไลน์ umphore

« ตอบกลับ #405 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2015, 23:00:25 น. »

ดีใจด้วยครับ แผ่นจริง เมื่อไม่สนใจเอามาขายนัก พึงได้แหล่งจากเหนือ ถ้าเอาอ่าว มีปล่อยแบบ เป็นที่นิยมไปแล้ว รู้เริ่มต้นกับแผ่นนี้แล้ว การหา Phase จริงๆๆในห้อง ไม่ใช่เรื่องยากมากครับ ผมมักบอกเสมอๆๆว่า มือใหม่หัดจะวาง ให้อ่าน ตรงนี้ ผมเอาไปลงใน บันทึกเองใน Face Book ไม่ต้องไปถึงห้อง แต่ขอว่าให้ทำตาม ก็ได้แล้วครับ ขอบคุณ ๆๆ KR62 ที่ลงลึกแล้วเอามาบอกกล่าวกันครับ

ออฟไลน์ winkohaku

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #406 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2015, 20:26:29 น. »
หาแผ่นนี่ยากลำบากจริงๆ เลยต้องหาจากที่ปล่อยแบบเป็นที่นิยม แล้วมา write เอง ก็ใช้ได้อยู่นะ เซ็ตแล้วเสียงดีขี้นเยอะเลย  :yoyo(19):

ออฟไลน์ satanic

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #407 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม 2015, 07:32:36 น. »
เพิ่งได้เข้ามาอ่าน ขอบคุณเจ้าของกระทู้ครับ

ออฟไลน์ Daddy

• รุ่นใหญ่
  • เพลงไม่เพราะฟังเครื่องไหนก็ไม่เพราะ....
« ตอบกลับ #408 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม 2015, 09:09:50 น. »
ผมว่าการใช้แผ่น Mono set ลำโพงนี่เป็นอะไรที่ดูมีหลักการดีนะครับ บันทึกมาซ้ายขวาเท่ากันแน่ๆ ชิมิครับพี่อู้ด อิอิ ปรีเก่าผมทำ track10 ได้กว้างเท่าฝ่ามือแล้ว แต่กับปรีใหม่ยังทำไม่สำเร็จซะที  :yoyo(50):
www.klasscondo.com
"The Champaign of Urban Living"

ออฟไลน์ tont_kub

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #409 เมื่อ: วันที่ 6 พฤศจิกายน 2015, 16:33:45 น. »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mamatrak

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #410 เมื่อ: วันที่ 5 มกราคม 2017, 08:45:12 น. »
ขอบคุณมากครับ

ได้กระทู้นี้ช่วยในการจูนเสียงในห้องผมได้มากเลยครับ