ผู้เขียน หัวข้อ: KEF LS 50 + Sub หรือ Monitor Rx 6 แบบไหนเสียงทุ้มดีกว่าครับ  (อ่าน 2171 ครั้ง)

ออฟไลน์ owen

• คุยเก่งมาก
Re: KEF LS 50 + Sub หรือ Monitor Rx 6 แบบไหนเสียงทุ้มดีกว่าครับ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันพุธ 07 กุมภาพันธ์ 2018 เวลา 05:03 น. »
พยายามไม่ยึดติดกับตัวเลขว่าจะต้องตัดที่กี่ Hz
คำตอบจากหลายๆท่านที่แนะนำไว้นั้นถูกต้องแล้วครับ
คือ ใช้หูของเจ้าของลำโพงเป็นตัวตัดสิน

เพลงที่นำมาช่วยเซ็ทอัพลำโพง พึงหลีกเลี่ยงเครื่องดนตรีที่ใช้เสียงสังเคราะห์อย่างกีต้าร์เบสส์ไฟฟ้า
หาเพลงที่ใช้เครื่องดนตรีแบบอคูสติค อย่าง ดับเบิ้ลเบสส์ ออร์แกน หรือ กลองไดโกะ
ถ้าน้าต้องคุ้นชินกับ timber ของเครื่องดนตรีที่ว่ามาแบบเล่นสด 
จะช่วยได้เยอะว่าเซ็ทลงตัวรึยัง
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sunsern

Re: KEF LS 50 + Sub หรือ Monitor Rx 6 แบบไหนเสียงทุ้มดีกว่าครับ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 08 กุมภาพันธ์ 2018 เวลา 10:23 น. »
การปรับเสียงทุ้มผมชอบทดสอบด้วยสองชุดนี้ครับ

วงหน่อไม้ Merry Angle, The Opus 3 - เพลงที่ 1 และ 3 อันนี้จะมีเพลงที่เป็นกลองแบบหลายขนาดและหลายตำแหน่ง หากฟังแล้วแยกขนาดกลองแต่ละตัวและตำแหน่งได้ อย่างน้อยควรจะได้ไม่น้อยกว่า 5 ชนิด หากจำไม่ผิดจะมีทั้งหมด 7 ชนิดครับลองดูตำแหน่งรูปวงได้ที่ปกใน CD และนิตยสาร Stereo ฉบับเก่าๆ ครับ ชุดนี้จะเป็นเรื่องการทดสอบความถี่ และความดังของซับครับ

Opus 3 - Tomas Örnberg's
http://store.acousticsounds.com/d/3064/Tomas_Ornberg-Blue_Five-CD
ชุดนี้จะเป็นชุดทดสอบเครื่องเป่าทองเหลืองขนาดใหญ่ หากปรับซับได้ถูกจะแสดงให้เห็นว่าเครื่องเป่าทองเหลือตัวใหญ่จะได้สเกลกับตัวเล็ก หากเซ็ตได้พอดีจะเหมือนเดินอยู่ในงานคานิวอลของอเมริกาเลยครับ ชุดนี้เป็นการทดสอบความไว เฟส ของซับครับ

หากได้ตามนี้ นั่นคือ คุณมาถูกทางแล้วครับ(เลียนแบบ the mask)

ออฟไลน์ owen

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 08 กุมภาพันธ์ 2018 เวลา 12:53 น. »
การปรับเสียงทุ้มผมชอบทดสอบด้วยสองชุดนี้ครับ

วงหน่อไม้ Merry Angle, The Opus 3 - เพลงที่ 1 และ 3 อันนี้จะมีเพลงที่เป็นกลองแบบหลายขนาดและหลายตำแหน่ง หากฟังแล้วแยกขนาดกลองแต่ละตัวและตำแหน่งได้ อย่างน้อยควรจะได้ไม่น้อยกว่า 5 ชนิด หากจำไม่ผิดจะมีทั้งหมด 7 ชนิดครับลองดูตำแหน่งรูปวงได้ที่ปกใน CD และนิตยสาร Stereo ฉบับเก่าๆ ครับ ชุดนี้จะเป็นเรื่องการทดสอบความถี่ และความดังของซับครับ

Opus 3 - Tomas Örnberg's
http://store.acousticsounds.com/d/3064/Tomas_Ornberg-Blue_Five-CD
ชุดนี้จะเป็นชุดทดสอบเครื่องเป่าทองเหลืองขนาดใหญ่ หากปรับซับได้ถูกจะแสดงให้เห็นว่าเครื่องเป่าทองเหลือตัวใหญ่จะได้สเกลกับตัวเล็ก หากเซ็ตได้พอดีจะเหมือนเดินอยู่ในงานคานิวอลของอเมริกาเลยครับ ชุดนี้เป็นการทดสอบความไว เฟส ของซับครับ

หากได้ตามนี้ นั่นคือ คุณมาถูกทางแล้วครับ(เลียนแบบ the mask)
ขอบคุณครับ