ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพง 3 ทาง กับ horn บ้างครับ  (อ่าน 1563 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mylegacy

• อยากคุย
  • **
ลำโพง 3 ทาง กับ horn บ้างครับ
« เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2015, 20:27:57 น. »
มีพี่ๆ ท่านใดลองบ้างไหมครับ

ได้ผลอย่างไรบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 กันยายน 2015, 22:30:15 น. โดย Mylegacy »

ออฟไลน์ Alfa156

• รุ่นใหญ่
  • Simple Man, Simple Dream
Re: ลำโพง - ทาง กับ horn
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2015, 20:59:30 น. »
เดาว่าเจ้าของกระทู้ต้องการพิมพ์ว่า ลำโพงสามทาง ใช่ไหมครับ

อ่านคำถามแล้วยัง  :yoyo(50): ว่าอยากถามอารายกันแน่
ลองอะไร?????
ลองเล่นลำโพงสามทาง เปรียบเทียบกับ ลำโพงฮอร์น
หรือ
ลองเล่นลำโพงฮอร์นที่เป็นสามทาง

ออฟไลน์ tryman

• ชอบคุย
Re: ลำโพง - ทาง กับ horn
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2015, 22:21:14 น. »
จากคำถามเหมือนจะถามว่า
ต่างกันอย่างไรมากกว่ามั้งครับ เพราะฮอร์นปกติถ้าจะให้ได้ครบเครื่อง ยังไงมันก็ต้อง 3 ทางขึ้นไปนะครั

• อยากคุย
  • **
Re: ลำโพง 3 ทาง กับ horn บ้างครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2015, 22:34:39 น. »
คือ ผมจะถามว่า มีท่านใดได้ลองนำ ลำโพง ที่เป็น 3 ทาง ( 3 ดอก ทุ่ม กลาง แหลม ) มาติดตั้ง Horn บ้างหรือ ป่าวหน่ะครับ

แล้ว เสียงเป็นอย่างไร

เพราะปรกติ จะเห็น แต่ woofer / horn / + super tweeter หน่ะครับ อย่าง A5 / A7

• ชอบคุย
Re: ลำโพง 3 ทาง กับ horn บ้างครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2015, 23:02:50 น. »
หมายถึงเอาปากฮอร์นมาประกบเข้าไปกับลำโพงธรรมดาหรือครับ
ผมเคยทำครับ เอาดอกเสียงกลาง Hard dome คล้าย yamaha ns1000 ที่ผมใช้เป็น  coral md30 กรวยลักษณะเดียวกันครับ ก็ได้แค่ลักษณะภายนอกครับเสียงจริงๆ ไม่เหมือนครับ เพราะตัวดอกไม่ใช่ คอมเพรสชั่นไดรเอวร์ ซึ่งมีกายภาพตรงข้างกับดอกลำโพงไดนามิคยุคปัจจุบัน
A5-7 ก็เป็น เบสฮอร์นนะครับ เป็นชนิด front load horn

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2015, 07:23:05 น. »
ที่ผมสนใจ คือ แนวทางนี้หน่ะครับ พี่ Tryman

คือ อยากได้เสียงหลักของ horn แต่ไม่อยากขาด เสียงที่มีหน่ะครับ

จะมีลำโพง 2 ชุดก็เกรงว่าจะจุก ต้องมีเครื่องเขียงตามมาหน่ะครับพี่

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2015, 08:12:13 น. »
ที่ผมสนใจ คือ แนวทางนี้หน่ะครับ พี่ Tryman

คือ อยากได้เสียงหลักของ horn แต่ไม่อยากขาด เสียงที่มีหน่ะครับ

จะมีลำโพง 2 ชุดก็เกรงว่าจะจุก ต้องมีเครื่องเขียงตามมาหน่ะครับพี่
ถ้าหมายถึงเอาฮอร์นจริงๆมาเสริมลงในในลำโพงปกติ ที่น่าทำก็เสียงกลาง  ทำได้ครับ แต่ก็ต้องทำลำโพงเป็น ทำครอสสเป็น ตรวจวัดเสียงใช้ไมค์วัด
ไม่ยากและไม่ง่ายครับ วิธีนี้ประหยัดดีครับ แต่ต้องทำเป็นครับ

ออฟไลน์ magpie

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2015, 08:29:12 น. »

ตู้ jbl 3ทาง  แต่เอามาใช้แต่  ดอก woofer  ป่าวครับ  ผมเดาๆเอาครับ  :yoyo(61):

ไม่งั้นมั่วน่าดู 
Analog :  Paradox Pulse Denon DL-103r > Thorens 124 > Sut Altec Peerless 4722 > Phono SAC
Pre      :  Opera Consonance linear1
Power  :  Opera Consonance  Mono 845

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2015, 21:55:54 น. »
ผมก็งง ๆ นี่หล่ะครับ เลยมารอพี่ๆ ตอบหล่ะจ้า