ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครใช้หลอด RFT บ้างครับ  (อ่าน 80 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alfa156

• รุ่นใหญ่
  • Simple Man, Simple Dream
มีใครใช้หลอด RFT บ้างครับ
« เมื่อ: วันที่ 6 พฤศจิกายน 2017, 15:48:04 น. »
หลอดจากค่ายเยอรมันตะวันออกยุคสงครามเย็น
แบรนด์นี้  สำหรับเบอร์ 12AU7  12AX7
แนวเสียงไปทางไหนครับ  :yoyo(73):

นอกจากน้าวีณที่เคยให้ข้อมูลไว้
มีเพื่อนๆท่านใดเคยลองหรือใช้อยู่บ้างครับ
เท่าที่เห็นข้อมูลตามเว้ปต่างๆ
จะคอมเม้นท์ว่าเหมาะสำหรับแอมป์กีต้าร์ไฟฟ้า

ออฟไลน์ NooM

• Moderator
  • สมาชิกอาวุโส
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
Re: มีใครใช้หลอด RFT บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 6 พฤศจิกายน 2017, 18:02:56 น. »
หลอด 5654 ใส่ปรีหมีน้อย ที่กรุ๊ปบายกับน้า Tryman

รู้สึกว่าจะ RTF รึเปล่า เห็นน้า Tryman บอกว่าโครงสร้างเหมือน mullard uk เลย

5654 mullard ผมไม่เคยฟัง รู้แต่ว่าพอเปลี่ยนหลอดกรุุ๊ปบายแทน 6J1 จีน

เสียงก้าวกระโดดไปไกลมากๆ อิ่ม หนา เนียน เบสหนักแน่น..................ฯลฯ

มาทางมุลลาร์ดเลยก็ว่าได้

ออฟไลน์ NooM

• Moderator
  • สมาชิกอาวุโส
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
Re: มีใครใช้หลอด RFT บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 6 พฤศจิกายน 2017, 18:19:04 น. »
ส่วน 12AU7 12AX7 RTF ผมโนไอเดียครับ

12AX7 ของยุโรปตอ. ผมมี EI ยุคสงครามเย็น สมูทเพลท กับโครมเพลท

ใช้เครื่องจักรที่โละมาจาก telefunken โครงสร้างเหมือนเด๊ะ แต่เรื่องเสียงนั้นไซร้

ยังห่างชั้นจาก 12AX7 tele อยู่