ผู้เขียน หัวข้อ: สาย HDMI เทพ  (อ่าน 262 ครั้ง)

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
สาย HDMI เทพ
« เมื่อ: วันที่ 7 พฤศจิกายน 2017, 11:00:06 น. »
สาย HDMI ที่เดินสั้นๆ ไม่ถึง 1.5 m จาก source เข้า TV

น่าลงทุนรึเปล่าครับ รึว่าใช้สายแถมก็โอเคแล้ว

ออนไลน์ supotboon

• รุ่นใหญ่
Re: สาย HDMI เทพ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 7 พฤศจิกายน 2017, 11:48:54 น. »
สาย HDMI ที่เดินสั้นๆ ไม่ถึง 1.5 m จาก source เข้า TV

น่าลงทุนรึเปล่าครับ รึว่าใช้สายแถมก็โอเคแล้ว

ตอนใช้สายแถมภาพมีกะตุกบ้าง พอเปลี่ยนมาใช้ สายแบรนด์เนม ภาพก็สมูทดีมะมีกะตุก
Power Tube Luxkit A3000 Mono Block + Pioneer M-22 Class A มี2ตัว +  Pre Luxkit A3400 + Sony CDP R3 + Turntable Pioneer PL-50L II +  ลำโพง XAV Sydny TL +  ลำโพง NHT Super Two

ออฟไลน์ Moonoi

• คุยเก่งมาก
  • Minimalist
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 7 พฤศจิกายน 2017, 11:57:03 น. »
ผมเคยเขียนเรื่องสาย HDMI เอาไว้

ตอนนี้ชอบของไทยครับ  AVBestBuy

แต่รุ่นที่ผมใช้ SPC (ทองแดงเคลือบเงิน) เลิกผลิตไปแล้ว

ใช้แล้วผมสรุปได้สองอย่าง
1) สายแถม หรือ สายจีน ใช้ไปสัก 6 -12 เดือนก็ใช้ไม่ได้แล้ว
2) สายของ AVBestBuy ถูกกว่าของ BlueJeans Cable อีก ขนาด 3 ฟุต ไม่น่าเกิน 600 บาท แถมสีสรรดีกว่าสายแถมเยอะ (ผมมองไม่ค่อยออกหรอกครับ  ให้เพื่อนมาช่วยดู)

มองรุ่นที่รองรับ 4K ของค่ายนี้เหมือนเดิมครับ กะว่าจะสอยปลายปีตอนช๊อปช่วยชาติ อิอิ   :yoyo (86): :yoyo (86):
http://www.avbestbuy.com/catalog/product_info.php?products_id=1117

• TAC
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 7 พฤศจิกายน 2017, 13:06:27 น. »
ผมเคยเขียนเรื่องสาย HDMI เอาไว้

ตอนนี้ชอบของไทยครับ  AVBestBuy

แต่รุ่นที่ผมใช้ SPC (ทองแดงเคลือบเงิน) เลิกผลิตไปแล้ว

1) สายแถม หรือ สายจีน ใช้ไปสัก 6 -12 เดือนก็ใช้ไม่ได้แล้ว
2) สายของ AVBestBuy ถูกกว่าของ BlueJeans Cable อีก ขนาด 3 ฟุต ไม่น่าเกิน 600 บาท แถมสีสรรดีกว่าสายแถมเยอะ (ผมมองไม่ค่อยออกหรอกครับ  ให้เพื่อนมาช่วยดู)

มองรุ่นที่รองรับ 4K ของค่ายนี้เหมือนเดิมครับ กะว่าจะสอยปลายปีตอนช๊อปช่วยชาติ อิอิ   :yoyo (86): :yoyo (86):
http://www.avbestbuy.com/catalog/product_info.php?products_id=1117

ราคานี้ใช้ทนมั๊ยครับน้าหมู

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 7 พฤศจิกายน 2017, 14:39:02 น. »

ราคานี้ใช้ทนมั๊ยครับน้าหมู

รุ่นเดิมที่ผมใช้ SPC ตอนนี้ใช้มา 18 เดือนแล้วครับ ใช้ได้ปกติ  ไม่กระตุ๊ก

http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=28263.msg530219#msg530219

เชื่อว่ารุ่นใหม่  น่าจะใช้หัวแบบเดียวกัน  สีอาจจะดร๊อปลงเล็กน้อยเพราะไม่ได้เคลือบเงิน  แต่สเป็คทองแดงน่าจะคุณภาพดีขึ้นเพราะรับ 4K 

ผมรอสอย 3 เส้นครับ  ราคา 590  ต่อเส้น รับได้สบายๆ (3 ฟุตนะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 พฤศจิกายน 2017, 14:42:19 น. โดย Moonoi »

ออฟไลน์ nirut

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 7 พฤศจิกายน 2017, 18:45:21 น. »
         ผมใช้ยี่ห้อยอดนิยมของร้านปิครับ  คุณภาพของภาพสวยกว่าสายแถมครับ  แต่สายยี่ห้อนี้ใช้ ๆ ไปหัวขั้วที่เป็นตัวครอบยี่ห้อเขาจะหลุดออกง่าย  และจะออกเหนียว ๆ เพราะวัสดุเหมือนเป็นยางครับ   เทียบราคากับคุณภาพแล้วถือว่าไม่ผ่านครับ   อีกอันที่เจอนะครับคือถ้าต่อตรงจากเครื่องเล่นเข้า tv กับต่อเข้า avr ก่อนแล้วต่อจาก avr เข้า tv อีกรอบ แบบหลัวภาพสวยสู้ไม่ได้ครับ  :yoyo (95):
Esoteric P-05 + D-05 ---> Aurorasound PREDA + Audia Strumento no 8 ---> Isophon Berlina RC7

ออฟไลน์ WIT

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 7 พฤศจิกายน 2017, 20:03:09 น. »
PALIC  2 พันหน่อยๆ ครับ สีม่วง ๆ
INT.AMP ACCUPHASE  E350, CD :CONSONANCE DROPLET CDP 5.0 HD, SPEAKER : AMPHION ARGON3 SPEAKER CABLE : VIARD  HD12  & RCA.  XAV RHYTHM & KIMBER HERO AC CARDAS GOLDEN REF  PRE ;PhD Sound Engineering: The Signal PhD Power Station, DC ; Nordost QV2 line harmoniser ,  AV ZONE PLUS 500 MKII, UPGRADE DC FILTER,  PERFECT POWER SUPER DC,DC Blocking  Audyn,LUNAR1 MAGIC RESONANCE

• TAC
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 7 พฤศจิกายน 2017, 22:00:21 น. »
         ผมใช้ยี่ห้อยอดนิยมของร้านปิครับ  คุณภาพของภาพสวยกว่าสายแถมครับ  แต่สายยี่ห้อนี้ใช้ ๆ ไปหัวขั้วที่เป็นตัวครอบยี่ห้อเขาจะหลุดออกง่าย  และจะออกเหนียว ๆ เพราะวัสดุเหมือนเป็นยางครับ   เทียบราคากับคุณภาพแล้วถือว่าไม่ผ่านครับ   อีกอันที่เจอนะครับคือถ้าต่อตรงจากเครื่องเล่นเข้า tv กับต่อเข้า avr ก่อนแล้วต่อจาก avr เข้า tv อีกรอบ แบบหลัวภาพสวยสู้ไม่ได้ครับ  :yoyo (95):

หมายถึง AQ ใช่มะ

PALIC  2 พันหน่อยๆ ครับ สีม่วง ๆ

คูณภาพเป็นงัยครับ

• TAC
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 7 พฤศจิกายน 2017, 22:28:55 น. »
แต่สาย AVbestbuy น่ี่ราคาน่าลุ้นน่าลอง

สงสัยคงจะต้องลองซะหน่อย

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 7 พฤศจิกายน 2017, 22:36:16 น. »
เตรียมสั่งแล้วครับ

แค่รอวันที่ 11 (ช๊อปช่วยชาติ)

ไม่รู้ว่า  ออกใบกำกับภาษีแบบเต็มได้ไหม

ออฟไลน์ arcoxia

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 7 พฤศจิกายน 2017, 23:13:18 น. »
merrex ก็ดีนะครับ ประกันตลอดชีพด้วย
เอารุ่นไม่แพงมากก็พอ

• TAC
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 7 พฤศจิกายน 2017, 23:33:32 น. »
merrex ก็ดีนะครับ ประกันตลอดชีพด้วย
เอารุ่นไม่แพงมากก็พอ

ที่จริงผมมีสายเมอร์เรกซ์ยาวร่วม 5-6 เมตรได้

แต่มันฝังอยู่ในผนังต่อเข้าโปรเจคเตอร์อยู่ จะดีงออกมาใช้

ก็ยาวเกิน