ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีทำให้ Hercules ออกตัวเร็วขึ้น  (อ่าน 4236 ครั้ง)

ออฟไลน์ Daddy

• รุ่นใหญ่
  • เพลงไม่เพราะฟังเครื่องไหนก็ไม่เพราะ....
วิธีทำให้ Hercules ออกตัวเร็วขึ้น
« เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2011, 11:01:11 น. »
ผมได้สอบถามไปทาง Edmund ว่าทำไม Board ผมถึง Start 45 ได้ช้ามาก บางครั้งต้องใช้มือหมุนช่วย
Edmund ก็บอกว่าเป็นเรื่องปกติเพราะใช้ 60V. ซึ่ง Speed 45 ต้องใช้ประมาณ 67V. ทำให้ Start ช้าไปบ้าง แต่ก็ทำงานได้เป็นปกติ
ว่าแล้วเค้าก็ส่ง Board อีกตัวมาให้ผมทดสอบว่าเป็นเหมือนกัน ซึ่งผมก็ Confirm ว่าเหมือนกันจริงๆ

อย่างไรก็ตามเค้าก็มีวิธีแก้มาให้ว่าถ้าอยากให้ Start เร็วขึ้นก็สามารถปรับเพิ่ม Volt บน Board ได้ครับ

ตามรูป

ปุ่มสีน้ำเงินจะสามารถหมุนได้ VR1 เป็นของ Speed 33 ส่วน VR2 เป็นของ Speed 45

ดูชัดๆ

เวลาปรับให้เร็วขึ้นก็หมุน VR2 ไปทาง VR1 (Counter Clockwise) มันจะไปเพิ่ม Voltage ให้ Motor มีแรง Start ได้เร็วขึ้น
ส่วนเรื่องเสียงคงต้องฟังเองว่าหมุนแล้วดีขึ้นแย่ลงอย่างไร แต่เค้าว่าถ้าเพิ่มมากขึ้นสัญญาณรบกวนก็จะมากขึ้น ถ้านิดหน่อยแล้วฟังไม่ออกก็ไม่เป็นไร

ใครลองแล้วบอกด้วยเด้อ :m (60):
www.klasscondo.com
"The Champaign of Urban Living"

ออฟไลน์ wut

• สมาชิกอาวุโส
Re: วิธีทำให้ Hercules ออกตัวเร็วขึ้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2011, 14:43:27 น. »
Start เร็วขึ้น แล้วตอนหมุน มันหมุนเร็วขึ้นด้วยรึเปล่าคร๊าบพี่ :m (29): :m (29): :m (29):
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

• รุ่นใหญ่
  • เพลงไม่เพราะฟังเครื่องไหนก็ไม่เพราะ....
Re: วิธีทำให้ Hercules ออกตัวเร็วขึ้น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2011, 14:51:03 น. »
Start เร็วขึ้น แล้วตอนหมุน มันหมุนเร็วขึ้นด้วยรึเปล่าคร๊าบพี่ :m (29): :m (29): :m (29):

นั่นสิ ลืมถาม แต่ไม่น่านะเพราะ Motor มันน่าจะ Fix รอบหรือเปล่าครับ Wut?  :m (14):
"The Champaign of Urban Living"

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2011, 14:55:00 น. »

ว่าง่ายๆ วัยรุ่นใจร้อนรอไม่ไหว  :m (7):  ได้เรื่องยังงัยเอาบอกต่อหน่อยนะน้องเปา
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ Oddy

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2011, 14:56:45 น. »
เห็นหัวข้อทีแรก นึกว่าจะปล่อย Hercules ให้เร็วขึ้นอย่างไร :m (50):

จะรอสอย :m (54): :m (29):

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2011, 15:02:17 น. »
เห็นหัวข้อทีแรก นึกว่าจะปล่อย Hercules ให้เร็วขึ้นอย่างไร :m (50):

ผมมีอีกตัวอยู่ในมือนะครับพี่อ้อดดี้ถ้าพี่สนใจก็ลองถาม Edmund ดูได้เผื่อผมจะได้ไม่ต้องไปส่ง เอาให้พี่เลย

ออฟไลน์ steward

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2011, 15:06:10 น. »
ใครจะเป็นหน่วยกล้าตายลองทำก่อนเอ่ย   :m (59): ถ้าดีผมมาตามลอกการบ้านด้วยคนครับ  :m (60): Hercules ที่สั่ง..ของมาถึงแล้วแต่ยังไม่มีเวลาไปเอาเลย  :m (30):

ออฟไลน์ Psj

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2011, 15:08:53 น. »
รอบเท่าเดินครับ volt น่าจะเกี่ยวกับเรื่องแรงบิดกับ noise ความเร็วรอบจะขึ้นกับความถี่ของไฟที่ป้อนให้มอเตอร์

volt สูงขึ้น แรงบิดก็จะมากขึ้น ทำให้หมุนออกตัวได้เร็วขึ้น แต่จะมี noise สูงขึ้นตามมา

Lingo กับ Radikal จะออกตัวด้วย volt ที่สูงแล้วลดลงมาเมื่อรอบคงที่ครับ

แต่แปลว่าตอนนี้ น้ามี board อยู่สองอันเหรอครับ  :m (60): :m (60): :m (60):

ถ้าไม่ต้องส่งคืนนี่คุณ Edmund แล้วผมรับต่อจะทำราคาพิเศษให้มั๊ยครับ รบกวนช่วยถามด้วยครับ  :m (3):

ผมจะได้สั่งชุดคิทของแกมาเลย

ออฟไลน์ Oddy

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2011, 15:11:09 น. »

ผมมีอีกตัวอยู่ในมือนะครับพี่อ้อดดี้ถ้าพี่สนใจก็ลองถาม Edmund ดูได้เผื่อผมจะได้ไม่ต้องไปส่ง เอาให้พี่เลย

จริงอ่ะ แต่ผมยังไม่ได้รับ LP12 จากลุงซานต้าเลย

สงสัยคิวแกแน่นมาก.....จะได้ฟังก่อนปีใหม่มั๊ยเนี่ย :m (14):

ออฟไลน์ Martra

• Moderator
  • Emotional Drive by EMT
    • http://www.vonorfivestars.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2011, 15:12:29 น. »
รอบเท่าเดินครับ volt น่าจะเกี่ยวกับเรื่องแรงบิดกับ noise ความเร็วรอบจะขึ้นกับความถี่ของไฟที่ป้อนให้มอเตอร์

volt สูงขึ้น แรงบิดก็จะมากขึ้น ทำให้หมุนออกตัวได้เร็วขึ้น แต่จะมี noise สูงขึ้นตามมา

Lingo กับ Radikal จะออกตัวด้วย volt ที่สูงแล้วลดลงมาเมื่อรอบคงที่ครับ

แต่แปลว่าตอนนี้ น้ามี board อยู่สองอันเหรอครับ  :m (60): :m (60): :m (60):

ถ้าไม่ต้องส่งคืนนี่คุณ Edmund แล้วผมรับต่อจะทำราคาพิเศษให้มั๊ยครับ รบกวนช่วยถามด้วยครับ  :m (3):

ถูกต้องครับ......ต้องยอมแลกกันนะครับ......อิอิอิ

เค้าตั้งโวลท์ ไว้เพียงพอที่จะ ทำให้สตาร์ทแต่ช้าหน่อย เทานั้นครับ.....
ของวาฮาล่า จะตั้งที่ 85v.  
อันนี่ เห็น คุณเปาบอกว่า เฮีย edmund ตั้งไว้ที่ 60v.

อยากปรับหา มิเตอร์วัดไฟหลังจาก บิด มิเตอร์เท่านั้นเองครับ...... :m (17):

และที่จะทำให้ตัว hercules โดดเด่นก็คือ ตัวกรองไฟ ภายนอก mose อีกตัวนึงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 ธันวาคม 2011, 15:15:25 น. โดย Martra »
Vonor Five Stars - One stop solution for Bed&Bedding product. http://www.vonorfivestars.com

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2011, 15:13:14 น. »

Volt สูงขึ้นสัญญาณรบกวนจะมากขึ้นครับ ผมว่าเพิ่มอีกนิดไม่น่าจะเป็นไรเดี๋ยวผมลองเอง
ส่วนบอร์ดที่อยู่กับผมนั้นเดี๋ยวถามให้ครับ

ออฟไลน์ meng

• Moderator
  • ลูกจีนรักชาติ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2011, 15:44:46 น. »
การเพิ่มโวลท์ คลื่นกวนเพิ่มขึ้นครับ

Lingo คือที่มาของปัญหานี้ครับ ช่วงสตาร์ทจ่ายไฟสูง8-90V  พอได้รอบก็ลดไฟลงมาที่ 60V

อย่าไปเพิ่มแรงดันครับ ได้ไม่เท่าเสีย :m (28):
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2011, 16:21:55 น. »
การเพิ่มโวลท์ คลื่นกวนเพิ่มขึ้นครับ

Lingo คือที่มาของปัญหานี้ครับ ช่วงสตาร์ทจ่ายไฟสูง8-90V  พอได้รอบก็ลดไฟลงมาที่ 60V

อย่าไปเพิ่มแรงดันครับ ได้ไม่เท่าเสีย :m (28):

งั้นค้องลดแรงดันลงมาให้น้อยสุด เท่าที่หมุนแผ่นได้ความเร็ว 45 ที่ต้องการ

แล้วเอามือช่วยผลัก ตอนเริ่มหมุน เสียงก็น่าจะดีขึ้นสิคร๊าบ :m (7): :m (7): :m (7):
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

ออฟไลน์ jibjoy

• ไม่มีกิเลส ก็ไม่มีเครื่องเสียง..
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2011, 16:31:19 น. »
ถอย radikal ก็จบแล้ว...คิดมากไปได้  :m (7): :m (7):
<a href="http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/93/Horn_loudspeaker_animation.gif" target="_blank" class="new_win">http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/93/Horn_loudspeaker_animation.gif</a>

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2011, 16:39:09 น. »
ถอย radikal ก็จบแล้ว...คิดมากไปได้  :m (7): :m (7):
+1,000,000 :m (1): :m (1): :m (1): :m (1): :m (1): :m (1):

ว่าแต่ น้าจิ๊บ ไม่ถอยมาเป็นตัวอย่างเหรอคร๊าบ :m (29): :m (29): :m (29): :m (29): :m (29): :m (29):

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2011, 17:01:35 น. »
+1,000,000 :m (1): :m (1): :m (1): :m (1): :m (1): :m (1):

ว่าแต่ น้าจิ๊บ ไม่ถอยมาเป็นตัวอย่างเหรอคร๊าบ :m (29): :m (29): :m (29): :m (29): :m (29): :m (29):

ผมรอ Lingo จากแถวกล้วยน้ำไทอยู่ครับพี่จิ๊บ  :m (50): :m (50): :m (50):

ออฟไลน์ Mancry

• คุยเก่งมาก
  • Turn i love you
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2011, 09:54:26 น. »

ผมรอ Lingo จากแถวกล้วยน้ำไทอยู่ครับพี่จิ๊บ  :m (50): :m (50): :m (50):

ผมว่าเสี่ยเปาคงต้องโดดไปเล่น อะไร Rad.... Kel... แล้วมั้งครับ  :m (13):
You must to know "how to win" more "how to play"

จะเถียงกันไปทำม๊ายยยยย...ชอบแบบไหนก็ซื้อแบบนั้น ซื้อเพื่อสนองตัณหาตนเองไม่ได้เอาไว้สนองตัณหาผู้อื่น

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2011, 10:02:49 น. »

ผมว่าเสี่ยเปาคงต้องโดดไปเล่น อะไร Rad.... Kel... แล้วมั้งครับ  :m (13):

ออยจะขาย Lingo แล้วหรือครับ ผมจองคิว1 :m (50):