ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยดันหน่อยครับ ของจิกโก๋ โก-ลก !  (อ่าน 2232108 ครั้ง)

ออฟไลน์ ทองก้อน

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
Re: ช่วยดันหน่อยครับ ของจิกโก๋ โก-ลก !
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันพุธ 04 มีนาคม 2009 เวลา 00:10 น. »
ดูรูปป๋าแล้ว  ผมก็มึน :m (21): :m (21): :m (21): :m (21): เหมือนกัน

ออฟไลน์ mimic522

• TAC
  • we will,we will ROCK YOU
Re: ช่วยดันหน่อยครับ ของจิกโก๋ โก-ลก !
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันพุธ 04 มีนาคม 2009 เวลา 03:39 น. »
แหมเห็นรูปนี้แบบไม่ชัด เฮียก๊อกกี้ ท่าทางจะหล่อกว่า เฮียน้องแอนดี้จริงๆนะครับ ซีดี ยังเลือกไม่ได้เหรอครับป๋าเกาะครับ

ออฟไลน์ kitty

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันพุธ 04 มีนาคม 2009 เวลา 10:16 น. »
เอ่อ เท่าที่รู้นะครับ wadia (accuphase ด้วยหรือปล่าว) เวลาปิดเครื่องแล้ว เปิดใหม่จะเริ่มจากเบาสุดตลอด  ส่วน cd ของผมนั้นเปิดวอลลุ่มอยู่ตรงกลาง  พอปิดแล้วเปืดใหม่ก็อยู่ตรงกลางครับ         :m (89): :m (89): :m (89): :m (89): :m (89): :m (89): :m (89): :m (89): :m (89):
ของผมที่เคยใช้แล้วเป็นอย่างนั้นก็คือ Marantz รุ่น CD 16Mkll ครับจะเข้าไปดูหรือปรับDefault ก็ทำไม่ได้ ยี่ห้ออื่นๆ ไม่แน่ใจครับ และอีกอย่างครับ volume ในเครื่องเล่นCD player ผมคิดเอาเองนะครับว่าสู้ที่ pre ดีๆไม่ได้ครับ การทำงานของมันก็คือ เวลาอยู่ในตำแหน่งดังสุด มันจะ Bypass สัญญาณ ที่จะไปเข้า pre ไม่ให้ผ่านวงจร Volume control ดังนั้นเวลาปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่มันจึงตั้งไว้ว่าให้ สัญญาณ bypass ผ่านไปเลย ผมคิดว่าเป็นอย่างนี้นะ ไม่ทราบว่าท่านอื่นคิดเช่นไร และมีประสพการณ์อย่างไรบ้างครับ               

ออฟไลน์ tony-t

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันพุธ 04 มีนาคม 2009 เวลา 10:20 น. »
มาร่วมชื่นชมยินดีกับเครื่องใหม่ครับ  :m (51): ห้องสวย น่าทัศนาโสตประสาทยิ่งนัก, เปลี่ยนเครื่องบ่อยยิ่งกว่าเปลี่ยนถุงเท้าเสียอีก แต่ละตัวล้วนแต่เป็นสุดปราถนาทั้งน้านเลย  :m (73): ขอให้มีความสุขกับการฟังเพลงครับ  :m (37):
MUSIC IS MY LIFE

ออฟไลน์ PandaZ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันพุธ 04 มีนาคม 2009 เวลา 11:25 น. »
เอ่อ ท่านั่งไขว่ห้างแบบนั้นเป็นท่าบังคับที่ฟังแล้วได้ตำแหน่งดีที่สุด ฟังเพลงเพราะที่สุดรึป่าวคับ :m (19): :m (19): :m (26):

ออฟไลน์ yai-united

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันพุธ 04 มีนาคม 2009 เวลา 11:48 น. »
 :m (23):สวัสดีครับคุณboonsak ไม่ได้เข้ามาดูหลายวันว่าแต่ AYRE CX-7e หายไปไหน
แล้วครับหรือถูกอเปหิออกนอกห้องไปแล้ว ส่วนน้องอิคิวนี่ตัวจริงสวยมากๆๆนะ ส่วนการต่อตรง
จากเครื่องเล่นซีดีก็ใช้ได้ในกรณียังไม่มีหรือรอ ปรี.อยู่ แต่เสียงยังไงก็สู้ต่อผ่านปรี.ดีๆที่แมทซ์
กันไม่ได้ การต่อตรงฟังแรกๆจะรู้สึกตื่นเต้น ตื่นหู ตื่นใจดี แต่ฟังนานๆจะล้าและเครียด เนื้อเสียง
(เกรน)ติดหยาบเป็นดิจิตอล ขาดความเป็นดนตรี(musical) ถ้าได้ปรี.ที่ดีๆแฮบปี้ก่าวเยอะ
 :m (23):  :m (23):  :m (23):

ออฟไลน์ braveheart

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันพุธ 04 มีนาคม 2009 เวลา 17:47 น. »
เป็นงัยมั่งหนอ....เฮียเกาะ
ยังมึนอยู่เหรอครับ :m (34): :m (34): :m (34):

ขาตั้งมันปรับยกขึ้นได้นะครับ ผมใช้ความสูง 24" เสียงจะลงตัวกว่าไม่ปรับครับ

เล่าสู่กันฟังบ้าง...รบกวนทั้งเฮียเกาะและเฮียเม้งครับ   เป็นวิทยาทานแก่น้องๆๆ :m (3): :m (3): :m (3):

ออฟไลน์ meng

• Moderator
  • ลูกจีนรักชาติ
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันพุธ 04 มีนาคม 2009 เวลา 19:14 น. »
5555 เสี่ยเกาะยังไม่หายมึนมั้ง   :m (21):

เมื่อคืนปรับไปได้ 80-90 ส่วนแล้ว แต่มีเหตุอันทำให้ต้องลงมือทำใหม่ครับ :m (52):
ลงมือปรับใหม่อีกรอบก็ได้ราว 40-50 เอง
ไม่ไหวดึกแล้ว ล้าแล้วครับ  :m (20):

ที่เหลือให้เจ้าตัวมาต่อนะ :m (67):
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • Moderator
    • tac
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 16:21 น. »
โอ้ ขออภัยครับ เมื่อวานไม่สบายทั้งวันทั้งคืน ยังมึนไม่หาย เลยไม่ได้แวะเข้ามา....เอาเป็นข้อๆไปนะครับ
แหมเห็นรูปนี้แบบไม่ชัด เฮียก๊อกกี้ ท่าทางจะหล่อกว่า เฮียน้องแอนดี้จริงๆนะครับ ซีดี ยังเลือกไม่ได้เหรอครับป๋าเกาะครับ
เรื่องหล่อกว่าแอนดี้มันของแน่อยู่แล้วครับ ผมพี่คนโตนี่นา ส่วนเรื่องเครื่องเล่นCDไม่ใช่เลือกไม่ได้หรอกครับ ไม่มีตังซื้อต่างหาก :m (61):
เอ่อ เท่าที่รู้นะครับ wadia (accuphase ด้วยหรือปล่าว) เวลาปิดเครื่องแล้ว เปิดใหม่จะเริ่มจากเบาสุดตลอด  ส่วน cd ของผมนั้นเปิดวอลลุ่มอยู่ตรงกลาง  พอปิดแล้วเปืดใหม่ก็อยู่ตรงกลางครับ         :m (89): :m (89): :m (89): :m (89): :m (89): :m (89): :m (89): :m (89): :m (89):
ของผมที่เคยใช้แล้วเป็นอย่างนั้นก็คือ Marantz รุ่น CD 16Mkll ครับจะเข้าไปดูหรือปรับDefault ก็ทำไม่ได้ ยี่ห้ออื่นๆ ไม่แน่ใจครับ และอีกอย่างครับ volume ในเครื่องเล่นCD player ผมคิดเอาเองนะครับว่าสู้ที่ pre ดีๆไม่ได้ครับ การทำงานของมันก็คือ เวลาอยู่ในตำแหน่งดังสุด มันจะ Bypass สัญญาณ ที่จะไปเข้า pre ไม่ให้ผ่านวงจร Volume control ดังนั้นเวลาปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่มันจึงตั้งไว้ว่าให้ สัญญาณ bypass ผ่านไปเลย ผมคิดว่าเป็นอย่างนี้นะ ไม่ทราบว่าท่านอื่นคิดเช่นไร และมีประสพการณ์อย่างไรบ้างครับ               
เมื่อก่อนผมใช้MARANTZ CD63KI มีวอลลุ่มเหมือนกันครับ เปิดเครื่องปุ๊บวอลลุ่มก็อยู่ดังสุดเหมือนกัน....เสียวครับ !
มาร่วมชื่นชมยินดีกับเครื่องใหม่ครับ  :m (51): ห้องสวย น่าทัศนาโสตประสาทยิ่งนัก, เปลี่ยนเครื่องบ่อยยิ่งกว่าเปลี่ยนถุงเท้าเสียอีก แต่ละตัวล้วนแต่เป็นสุดปราถนาทั้งน้านเลย  :m (73): ขอให้มีความสุขกับการฟังเพลงครับ  :m (37):
ขอบคุณที่แวะมาแจมครับ เรื่องเปลี่ยนเครื่องถ้าผมพอมีตังก็คงจะต้อง...เรื่อยๆหละครับ มันเป็นสันดานไปแล้วแก้ยาก แต่ตอนนี้เบรคสนิดครับ หาตังจ่ายหนี้เก่าก่อน
เอ่อ ท่านั่งไขว่ห้างแบบนั้นเป็นท่าบังคับที่ฟังแล้วได้ตำแหน่งดีที่สุด ฟังเพลงเพราะที่สุดรึป่าวคับ :m (19): :m (19): :m (26):
ช่างสังเกตุ ...นั่งเหมือนเซียนครับ จะให้ดี เอามือประสานตรงคาง หลับตาพริ้ม :m (60):
:m (23):สวัสดีครับคุณboonsak ไม่ได้เข้ามาดูหลายวันว่าแต่ AYRE CX-7e หายไปไหน
แล้วครับหรือถูกอเปหิออกนอกห้องไปแล้ว ส่วนน้องอิคิวนี่ตัวจริงสวยมากๆๆนะ ส่วนการต่อตรง
จากเครื่องเล่นซีดีก็ใช้ได้ในกรณียังไม่มีหรือรอ ปรี.อยู่ แต่เสียงยังไงก็สู้ต่อผ่านปรี.ดีๆที่แมทซ์
กันไม่ได้ การต่อตรงฟังแรกๆจะรู้สึกตื่นเต้น ตื่นหู ตื่นใจดี แต่ฟังนานๆจะล้าและเครียด เนื้อเสียง
(เกรน)ติดหยาบเป็นดิจิตอล ขาดความเป็นดนตรี(musical) ถ้าได้ปรี.ที่ดีๆแฮบปี้ก่าวเยอะ
 :m (23):  :m (23):  :m (23):
ผมก็ว่างั้นนะ เคยลองแล้วเหมือนกัน อยากได้ ปรีARCหงะ :m (73):
เป็นงัยมั่งหนอ....เฮียเกาะ
ยังมึนอยู่เหรอครับ :m (34): :m (34): :m (34):

ขาตั้งมันปรับยกขึ้นได้นะครับ ผมใช้ความสูง 24" เสียงจะลงตัวกว่าไม่ปรับครับ

เล่าสู่กันฟังบ้าง...รบกวนทั้งเฮียเกาะและเฮียเม้งครับ   เป็นวิทยาทานแก่น้องๆๆ :m (3): :m (3): :m (3):
ตอนนี้ผมยกขาตั้งเป็น 24 นิ้วแล้วครับ เสียงดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด (สำนวนนักเขียน) มันโปร่ง กลมกลืนกันดีกว่าครับ....
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

• Moderator
    • tac
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 16:30 น. »
5555 เสี่ยเกาะยังไม่หายมึนมั้ง   :m (21):

เมื่อคืนปรับไปได้ 80-90 ส่วนแล้ว แต่มีเหตุอันทำให้ต้องลงมือทำใหม่ครับ :m (52):
ลงมือปรับใหม่อีกรอบก็ได้ราว 40-50 เอง
ไม่ไหวดึกแล้ว ล้าแล้วครับ  :m (20):

ที่เหลือให้เจ้าตัวมาต่อนะ :m (67):
เฮ้อ...เฮีย

มาถึงเรื่องสำคัญ ก่อนอื่นต้องขอบคุณเฮียเม้งมากๆครับ อุตสาห์มาลุกนั่ง ผุดขึ้นผุดลง ผมเห็นแล้วเหนื่อยแทน แก.....เซียนซ่อนพยัคฆ์แบบที่พี่เขียงว่าไว้จริงๆ (แปลว่าไร?) หูสุดยอดครับ ขนาดความถี่ 7.87 hz แกยังฟังออก จ๊ากกกก..... เรื่องมันยาวครับ ขออนุญาต พอดีเพื่อนมาตามไปกินกาแฟ น้องสาวเจ้าของร้านสุโค่ยจริงๆ เรียนอยู่ มอ. นานๆกลับมาทีครับ ต้องไปเฝ้าแล้ววววว..... :m (41):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ chaikiat

• กลับมาฟังเพลงต่อแล้ววววครับ
    • อัพเดทห้องผมครับ
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 23:19 น. »
เปนไงบ้างค้าบบบ....สุโค่ยยยม้ัยคร้าบ....  :m (11):

ผู้ชมปูเสื่อรอกันอยู่คร้าบ....น้องฮัดเช้ยเนี่ย...  :m (77):

ออฟไลน์ karaj

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 23:59 น. »
เออ เฮียเกาะ คือว่า ผมอยากทราบว่าคำว่า สุโค่ย เนี่ย เค้าหมายถึงดี สวย อะไรอย่างงั้นใช่ไหม (อยากทราบอ่ะครับ นึกว่าช่วยตอบคนไม่รู้ที) :m (82):

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 00:04 น. »
เออ เฮียเกาะ คือว่า ผมอยากทราบว่าคำว่า สุโค่ย เนี่ย เค้าหมายถึงดี สวย อะไรอย่างงั้นใช่ไหม (อยากทราบอ่ะครับ นึกว่าช่วยตอบคนไม่รู้ที) :m (82):

สุโค่ย   มาจากภาษาญี่ปุ่นครับ แปลว่า สุดยอด สุดติ่ง เลิศเลอ ประเสริฐศรี ครับ

แต่บางทีเราจะได้ยินคำว่า สุโค่ย ผสมกับ คำว่า กิมูจิ สุโค่ย กิมูจิ ในหนังกายวิภาคภาคภาษาญี่ปุ่นบ่อยๆคร้าบ :m (81):

แต่อย่าบอกว่าผมแปลให้นะ ผมกลัวคุณกอล์ฟมาดุเอา ว่าแปลมั่วๆได้ไง  :m (46):
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

• Moderator
    • tac
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 00:06 น. »
ฮ้อ หลังจากโดยรุม หนึ่งต่อยี่สิบ จาให้ค่าตัวสองหมื่น ! เด็กหญิงเกาะก็วิ่งหนีมาหลบอยู่นี่ก่อน เหนื่อยจริงๆ :m (33):

ออฟไลน์ เต่า

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 00:10 น. »
ฮ้อ หลังจากโดยรุม หนึ่งต่อยี่สิบ จาให้ค่าตัวสองหมื่น ! เด็กหญิงเกาะก็วิ่งหนีมาหลบอยู่นี่ก่อน เหนื่อยจริงๆ :m (33):
อ้าวแล้วโรเทลผมไม่เอาแล้วเหรอ ไหนบอกว่าแลกกันไง  :m (53): :m (53): :m (53):
• ¤*¨¨*¤.¸¸. ..¸. ☼
\¸. ทรงพระเจริญ .¸¸.
.\¸.¤*¨¨*¤ .¸¸.¸.¤
..\
☻/
/▌
/ \ /// เรารักพระเจ้าอยู่หัว \\\

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 00:15 น. »
เฮียเขียง แปลแบบสุโค่ยเลยจริงคับ  

เฮียเกาะครับ  ผมช่วยดันแล้วนะครับ   นั่งรอฟังผลของเฮียอยู่นะเนี่ย  :m (14):

ออฟไลน์ mimic522

• TAC
  • we will,we will ROCK YOU
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 00:26 น. »
แหะๆ เฮียเกาะ ก็ปล่อย ๆ ไอ้ที่มันกองๆๆ เกะกะบ้านออกมา้บ้างดิครับ แหม มีไว้แล้วไม่ใช้ กองไว้ก็ ฝุ่นเกาะเปล่าๆครับ ขายๆบ้างจะไ้ด้ไปเอาซีดี แหล่มๆๆมาเล่นครับ :m (25):

• Moderator
    • tac
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 00:38 น. »
5555 เสี่ยเกาะยังไม่หายมึนมั้ง   :m (21):

เฮ้อ...เฮีย

มาถึงเรื่องสำคัญ ก่อนอื่นต้องขอบคุณเฮียเม้งมากๆครับ อุตสาห์มาลุกนั่ง ผุดขึ้นผุดลง ผมเห็นแล้วเหนื่อยแทน แก.....เซียนซ่อนพยัคฆ์แบบที่พี่เขียงว่าไว้จริงๆ (แปลว่าไร?) หูสุดยอดครับ ขนาดความถี่ 7.87 hz แกยังฟังออก จ๊ากกกก..... เรื่องมันยาวครับ ขออนุญาต พอดีเพื่อนมาตามไปกินกาแฟ น้องสาวเจ้าของร้านสุโค่ยจริงๆ เรียนอยู่ มอ. นานๆกลับมาทีครับ ต้องไปเฝ้าแล้ววววว..... :m (41):
อ่า มาเข้าเรื่องกัน อะไรที่ไร้สาระ ก็ผ่านหูผ่านตาไปบ้างก็ดีนะครับ :m (9):

• Moderator
    • tac
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 00:45 น. »
เมื่อคืนวานเฮียเม้งกับพี่หวาแกมาเยี่ยมห้องฟังสุดหรูของผม :m (36): ....เวลาหนึ่งทุ่มตรง ผมบอกแกไปว่า ดีโปส100แล้วนะเฮีย เรื่องของเรื่องผมกัวแกไม่มาครับ เลยพูดไปงั้น ขอโทษด้วยนะเฮีย (ความจริงทำสุดความสามารถแล้วนะเนี่ย.... :m (84):) พอเข้ามาถึง เสียงไรฟะ? ผมบอกด้วยความภูมิใจ เสียงเฮลิคอปเตอร์ไงครับเฮีย นี่แผ่นเบิร์นสุดยอดของแท้ด้วย :m (17): แกทำหน้าปูเลี่ยนๆ ไม่ว่าไร แต่คงนึกในใจ....มันท่าจะบ้า :m (49):

• Moderator
    • tac
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 00:52 น. »
ผมทำไม่รู้ไม่ชี้ เป็นไงเฮีย ลำโพงใหม่ สวยมั้ย เสียงสุดยอดเลยน้า ผมว่า อืมม ไม่รู้ดิ ลองฟังเพลงก่อนดีหว่า เองเอาแผ่นเฮลิคอปเตอร์ไปไกลๆหน่อย มันไม่เก็จ ! :m (79):

ว่าแล้วแกก็งัดแผ่นเก่าๆที่เปิดฟังประจำ คลาสสิกอีกแล้ว  :m (62): ฟังได้แป๊บเดียว มองหน้าผมอีกแล้ว นี่หรือ โปสร้อย เองทำเสียถาบันหมด ผมก็ ....แฮ่ แฮ่ ครับเฮีย นี่โปสร้อยของผม เหนื่อยแทบตาย :m (44):

• Moderator
    • tac
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 00:58 น. »
และต่อมา อืม เสียงตอนโหมมันยังมั่วอยู่เลย ไม่แยกไม่แยะ เสียงแหลมฟุ้ง ฟังแล้วน่ารำคาญ แกพูดงี้จริงๆ (ไม่ค่อยเกรงใจผมเลย :m (88): ) ไม่พูดเปล่า ผมเจอกระชากรอบสอง แง้....ฝีมือตู ทำไมมันไม่ใกล้เคียงเลยฟะ :m (61): และแล้ว....ทุกสิ่งก็ดำเนินไปตามครรลอง จนกระทั่ง..... :m (53):

• Moderator
    • tac
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 01:03 น. »
หลังจาก ตบแรงๆ มาเป็น ตบเบาๆ ตามด้วย เคาะ สุดท้าย ใช้นิ้วก้อยเขี่ยขะหยิกๆแถวขาอ่อน เอ้ยไม่ช่าย เขี่ยแถวๆสไปรค์ นี่ผมคิดเองว่า ถ้าแกไม่อายผมหรือเป็นที่บ้านแกเอง แกคงใช้ปากเป่าผิวฐานหินอ่อนของผมเป็นแน่แท้ ....ผมรับรองว่าแกฟังออกแน่ครับ ใครจะพนันกับผมเท่าไหร่ ! :m (56):

• Moderator
    • tac
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 01:08 น. »
หมดเวลาไปชั่วยามเศษ เฮียเม้งของเรามีสีหน้าดีขึ้นหน่อย อืมม เป็นไง เสียงไม่หนวกหูเจี้ยวจ้าวเหมือนตอนแรก ว่ามั้ย? ถูกครับพี่ ดีครับเฮีย ผมพยักหน้าหงึกๆ ความจริง ฟังไม่ค่อยออก เพราะนั่งข้างๆตลอด เหมือนฟังความข้างเดียว เจี๊ยก ! และแล้ว เกือบสุดท้าย มีเรื่องครับ..... :m (31):

ออฟไลน์ PandaZ

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 01:16 น. »
ลีลาเล่าเรื่องนี่ไม่ธรรมดาเลยนะครับ อิอิน่าติดตาม :m (7):

• Moderator
    • tac
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 01:28 น. »
ขอคั่นเวลาซักเล็กน้อยครับคุณเพนกวิน เดี๋ยวจะเครียดกันไปหย่าย แผ่นนี้ขอแนะนำครับ มันคือแผ่นที่เฮียแกเอามาตบท้าย....สุโค่ย :m (17): ที่ผมถ่ายให้ดู เป็นแผ่นก๊อปครับ ยืมเค้ามา :m (7):

• Moderator
    • tac
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 01:29 น. »
ปกหลัง..... :m (86):

• Moderator
    • tac
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 01:32 น. »
มีเรื่องยังงาย ขอต่อพรุ่งนี้ครับ น่าสนใจแน่นอน คืนนี้ขอนอนแน่ก่อนครับ ไม่ไหว เข็ดหลัง ผมแก่เลี้ยวครับ ราตรีสวัสดิ์ :m (3):

ออฟไลน์ LP

• ชอบคุย
    • เวปโลกแผ่นเสียง
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 10:00 น. »
มีเรื่องยังงาย ขอต่อพรุ่งนี้ครับ น่าสนใจแน่นอน คืนนี้ขอนอนแน่ก่อนครับ ไม่ไหว เข็ดหลัง ผมแก่เลี้ยวครับ ราตรีสวัสดิ์ :m (3):

ถ้าอย่างงี้มีทางออกต้องไปหาน้องหมวยสวยๆๆช่วยหนวดๆๆๆดีน่ะครับ
http://twitter.com/_GMO_

http://lp.pantown.com/
เวปโลกแผ่นเสียง..
GRAMOBank record ธนาคารแผ่นเสียง..ซื้อขาย Record store แผ่นเสียงใหม่ รียูสสภาพดี ราคาถูก. อุปกรณ์เสริม..

• Moderator
    • tac
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: วันเสาร์ 07 มีนาคม 2009 เวลา 12:02 น. »
เฮ้อ !  :m (71):เมื่อวานวุ่นวายทั้งวัน ยุ่งแต่กับเรื่องซื้อมาขายไป มีใครบางคนแถวสามพรานใจดีส่งตังมาให้ผมใช้ พอโทรบอกปุ๊บ ผมก็ดีใจ โทรไปบอกต่อกับพี่ทองปั๊บ :m: พี่ พี่ มีงบแล้วนะ เล่นCDตัวไหนดี พี่ทองตอบทันที ไม่ต้องคิดมาก 840c มีคุณโจปล่อย สี่หนึ่ง ผมตาลุกวาว โทรศัพท์แทบหลุดจากมือ เข้าทาง....ซาหรุปว่า ยังไม่เห็นเงินแถวสามพรานเลยครับ เมื่อตากี้ กระเด็นไปอโศกซะแล้ววววว.......แง้ ! :m (30):

• Moderator
    • tac
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: วันเสาร์ 07 มีนาคม 2009 เวลา 12:06 น. »
cdใหม่ของผมเก่าของคนอื่น คงจะส่งTNT วันนี้ วันจันทร์หรืออังคารคงถึง.....พี่ทองจองแล้วคร้าบบบบ..... :m (51):

• Moderator
    • tac
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: วันเสาร์ 07 มีนาคม 2009 เวลา 12:32 น. »
มาเข้าเรื่อง .... ที่บอกว่างานเข้า หมายถึง เมื่อเฮียเม้งแกพยายามเซ็ตดีโปสสุดชีวิตแล้ว สุดท้าย ก็รำพึงออกมา เอ๊ะ มันต้องมีอะไรผิดปกติ เสียงดังไม่เท่ากัน ข้างขวาดังกว่าด้านซ้าย 2.5dB ผมแทบตกจากเก้าอี้ จริงหรือเฮีย...ขอฟังหน่อย อืมม ว่าแล้วเชียว ก่อนหน้านี้ ผมก็ฟังว่า เอ สมัยนี้ทำไมนักร้องชอบยืนร้องเพลงทางขวากันจังนะ ...ที่ไหนได้ เจอดอกนี้ทำไงครับ ก่อนอื่น ต้องหาสาเหตุก่อน อุปกรณ์ชิ้นไหนเป็นตัวต้นเหตุ เริ่มต้นคาดว่าน่าจะเป็นที่แอมป์ยุ่น และแล้ว ก็มีทริกอย่างหนึ่งที่ผมพึ่งเคยเจอ สุดยอดความคิด นั่นก็คือ สลับสายลำโพงตรงขั้วต่อแอมป์ และสลับสายสัญญาณตรงCD ด้วย แค่นี้ก็จะฟังเพลงได้เหมือนเดิม มิติไม่เปลี่ยน แต่เราจะทราบว่าปัญหามันอยู่ที่ตรงไหน....สรุปว่า คราวนี้เสียงด้านซ้ายดังกว่าครับ....ฮั่นแน่ โดนซะแล้ว ! :m (48):

• Moderator
    • tac
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: วันเสาร์ 07 มีนาคม 2009 เวลา 12:44 น. »
แอมป์ยุ่นทำเราซะแล้ว ไม่เป็นไร เซียนใหญ่อยู่ทั้งคน ลองปรับลำโพง...เอ่อ ก่อนปรับ เสียงมันจะเนียนกลมกล่อมดีมากครับ เสียแต่ว่าเสียงเอียงข้าง เมื่อปรับใหม่ เฮียแกก็แข็งแรงครับ เอาอีกรอบ ลองTOE OUT ลำโพงขวาที่ดัง ก็ช่วยได้ในระดับหนึ่ง ไม่ดี .... :m (21):
ผมก็คอตก....อยากจะไป :m (61):

เฮ้ย! นึกขึ้นมาได้ ที่แอมป์มีปรับเกรนIN PUT นี่หว่า  ว๊าก เหมือนถูกหวย รีบบอกเฮีย เฮียบอก อารายฟะ มีหมุนแบบนี้ด้วย ดูไม่ไฮเอนเลยนะน้อง ไม่เป็นไรครับ ไฮองไฮเอนไม่สนแล้ว เอาฟังเพลงเพราะดีกว่าครับ เฮียก็ลองหมุนดู กิ๊กละหนึ่งดีบี ลองเพิ่มลองลด เอ สองหรือสามดีฟะ ...ชักงง เฮ้ย ให้ดีมันต้อง 2.5 หวะ !

อ้วกซิครับ .5 dB มันมีให้ปรับที่ไหนเล่า :m (44): :m (10):

• Moderator
    • tac
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: วันเสาร์ 07 มีนาคม 2009 เวลา 12:54 น. »
ก็....ทำไงได้ครับ ยุ่นเล่นซะแบบนี้ ทำใจครับ ไม่มีปัญหา .....แค่ .5 dB เรื่องเล็กสำหรับเซียนใหญ่ ว่าแล้วก็จัดการเคาะกันต่อไป สุดท้าย แกเหนื่อยครับ แก่เลี้ยว แต่กล้วเสียฟอร์ม เลยบอกเฮียขอตัวกลับก่อนนะดึกแล้ว ที่เหลือ เองไปผจญตามยถากรรมเอาก็แล้วกัน คงไม่เหลือบ่ากว่าแรง ตบบ่าผมสองที .... ขอให้โชคดี ! :m (67):

ออฟไลน์ jazz

• TAC
  • เชิญเที่ยวทะเลประจวบฯจ้า
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: วันเสาร์ 07 มีนาคม 2009 เวลา 13:01 น. »
๕๕๕๕๕๕๕๕

เห็นหายเงียบไป....ที่แท้...คุณ พี่ผม...โดนรุม๕๕๕๕๕๕๕๕ :m (29):

สม! :m (1):

:m (15):..... :m (15): :m (15): :m (15):.....ตอนนี้ ห้องโฮมเปิดแล้วจ้า...อย่าลืมไปเม้าท์ กานน้าจ๊า.. :m (15): http://cool-jazzger.blogspot.com/ http://www.israbox.com/

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: วันเสาร์ 07 มีนาคม 2009 เวลา 18:28 น. »

ป๋าครับ....

ผมว่านะ...

ป่าหน่ะ...เปลี่ยนแอมป์ เร็วกว่าเปลี่ยนรองเท้าอีกอ่ะ...

ห้องฟังมันคงปรับตัวไม่ทันหน่ะ.... :m (27):
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: วันเสาร์ 07 มีนาคม 2009 เวลา 23:22 น. »
เอ้า ได้ยินดีกะป๋าเกาะอีกละ ป๋าแกได้ซีดีของเล่นชิ้นใหม่อีกแล้ว   :m (4):  :m (51):

พวกเราก็รอป๋าแกมารีวิวของเล่นใหม่ พร้อมทั้งดูรูปงาม ๆ แบบเจริญตาเจริญใจ   :m (45):  จริง ๆ แล้วกะลังรอป๋าเบื่อของเก่า
จะได้กระโดดรับนะป๋านะ   :m (73):

ป๋าครับ....

ผมว่านะ...

ป่าหน่ะ...เปลี่ยนแอมป์ เร็วกว่าเปลี่ยนรองเท้าอีกอ่ะ...

ห้องฟังมันคงปรับตัวไม่ทันหน่ะ.... :m (27):

อย่าว่าแต่ห้องฟังเลยครับ เฮียเขียง ผมน่ะยังงง ๆ อยู่เลย   :m (21):   อยู่ ๆ Ayre กี่ ก็หายไปซะเฉย ๆ งั้นแหละ แล้วก็มี Epos Limited Edition สุดท้าย   โอ๊ะ ม่ายช่าย ม่ายช่าย...  ต้องบอกว่าล่าสุดสิ  เดี่ยวคนอื่น (โดยเฉพาะน้อง ๆ น่ารัก ๆ ) จะนึกว่าป๋าหมดลายแล้ว 
ล่าสุด กลายมาเป็น น้องตี๋ Usher เนี่ย แต่ก็ดีนะ งานเข้าดี ได้อ่านรีวิวเพลิน  ชมรูปหล่อ ๆ ของป๋ากะเฮียเม้ง  :m (60):

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: วันอาทิตย์ 08 มีนาคม 2009 เวลา 14:29 น. »
มาเข้าเรื่อง .... ที่บอกว่างานเข้า หมายถึง เมื่อเฮียเม้งแกพยายามเซ็ตดีโปสสุดชีวิตแล้ว สุดท้าย ก็รำพึงออกมา เอ๊ะ มันต้องมีอะไรผิดปกติ เสียงดังไม่เท่ากัน ข้างขวาดังกว่าด้านซ้าย 2.5dB ผมแทบตกจากเก้าอี้ จริงหรือเฮีย...ขอฟังหน่อย อืมม ว่าแล้วเชียว ก่อนหน้านี้ ผมก็ฟังว่า เอ สมัยนี้ทำไมนักร้องชอบยืนร้องเพลงทางขวากันจังนะ ...ที่ไหนได้ เจอดอกนี้ทำไงครับ ก่อนอื่น ต้องหาสาเหตุก่อน อุปกรณ์ชิ้นไหนเป็นตัวต้นเหตุ เริ่มต้นคาดว่าน่าจะเป็นที่แอมป์ยุ่น และแล้ว ก็มีทริกอย่างหนึ่งที่ผมพึ่งเคยเจอ สุดยอดความคิด นั่นก็คือ สลับสายลำโพงตรงขั้วต่อแอมป์ และสลับสายสัญญาณตรงCD ด้วย แค่นี้ก็จะฟังเพลงได้เหมือนเดิม มิติไม่เปลี่ยน แต่เราจะทราบว่าปัญหามันอยู่ที่ตรงไหน....สรุปว่า คราวนี้เสียงด้านซ้ายดังกว่าครับ....ฮั่นแน่ โดนซะแล้ว ! :m (48):

เฮียเม้งมีเครื่องวัดว่ามันต่างกัน 2.5dB หรือ ว่าฟังด้วยหูคร๊าบว่ามันต่างกัน 2.5dB อ่ะคร๊าบป๋า เพราะถ้าฟังออกว่ามันดังต่างกัน ไม่แปลกครับ แต่ฟังแล้วรู้ว่ามันต่างกันกี่ dB ด้วย นี่สุดยอดเกินไปแล้วคร๊าบเฮีย
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

• Moderator
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: วันอาทิตย์ 08 มีนาคม 2009 เวลา 15:01 น. »
น้องวุฒิอย่าไปฟังเสี่ยเกาะมากนัก ชอบเวอร์ไปอย่างงั้นแหละ :m (34):

เสี่ยเกาะพูดไม่หมดเองอ่ะ  :m (71):

แอมป์มันเสื่อมไปข้างนึงทำให้ดังไม่เท่ากัน แต่มันให้วอลลุ่มซ้ายขวามาด้วย
ก็ปรับจากตรงข้างที่ดังนี้แล้วฟังเอาจนมันบาลานซ์กัน
มันจะต้องลดข้างที่ดังลงประมาณ 2-3 แก๊ก แต่ผมเลือกตรง 2 แก๊ก
แก๊กนึงกี่ dB อันนี้ผมไม่รู้ เสี่ยเกาะโมเมไปเองว่าแก๊กละ 1 dB

อย่างว่าเสี่ยแกชอบเวอร์แบบนี้แหละ เพื่อความมันสสส์อะนะ :m (4):
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

• Moderator
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: วันอาทิตย์ 08 มีนาคม 2009 เวลา 15:03 น. »
เอออ... แต่ถ้าใครฟังออกกี่ dB นี่ ก็ต้องยกให้เป็นเซียนตัวจริงแล้วล่ะ ว่าป่าว :m (50):

ออฟไลน์ chaikiat

• กลับมาฟังเพลงต่อแล้ววววครับ
    • อัพเดทห้องผมครับ
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: วันอาทิตย์ 08 มีนาคม 2009 เวลา 17:01 น. »
คิดอยู่เหมือนกัน...ฟังออกเป็น db เนี่ยนะ.... ไม่ใช่คนแระ  :m (59):