ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดของผมใน Open Lounge  (อ่าน 59259 ครั้ง)

ออฟไลน์ Martra

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • Emotional Drive by EMT
    • http://www.vonorfivestars.com
Re: ชุดของผมใน Open Lounge
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันศุกร์ 02 มีนาคม 2012 เวลา 17:49 น. »
น่าจะเป็น  NOW HEAR THIS ! :yoyo(10):

ขอบคุณครับ ป๋า...... :yoyo(65):

NHT T6 ครับพี่..... :yoyo(38):
Vonor Five Stars - One stop solution for Bed&Bedding product. http://www.vonorfivestars.com

ออฟไลน์ Santa

• LINN
  • คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันศุกร์ 02 มีนาคม 2012 เวลา 18:22 น. »
ลุงก็กำลัง plan จะเปลี่ยนชุดหลักไปเป็นชุด All Klimax อยู่ครับ

ว่าจะโละ Boulder pre+power กะ ลำโพง Aerial 7T ที่ใช้อยู่

แต่ติดตรงที่ว่าตอนนี้มีแค่ Klimax DS กะ Klimax Kontrol ในมือ

ต้องสั่ง Klimax Solo 2 ตัว กะ ลำโพง 350P อีกคู่ แถม Klimax center อีก

คงต้องรอ budget อีกพักใหญ่เลยครับ :yoyo(33): :yoyo(26):

แต่อยากได้มาก แง :yoyo(1):
Please visit our new website

www.LinnThailand.com

ออฟไลน์ Suchai

• Source is King-Let's play Vinyl
    • www.iwata-th.com
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันเสาร์ 03 มีนาคม 2012 เวลา 13:00 น. »
อ้างถึง

LINN
ชอบคุยมาก

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 2 มีนาคม พ.ศ. 2012, 17:20:01 »

อ้างถึง

ลุงก็กำลัง plan จะเปลี่ยนชุดหลักไปเป็นชุด All Klimax อยู่ครับ

ว่าจะโละ Boulder pre+power กะ ลำโพง Aerial 7T ที่ใช้อยู่

แต่ติดตรงที่ว่าตอนนี้มีแค่ Klimax DS กะ Klimax Kontrol ในมือ

ต้องสั่ง Klimax Solo 2 ตัว กะ ลำโพง 350P อีกคู่ แถม Klimax center อีก

คงต้องรอ budget อีกพักใหญ่เลยครับ

แต่อยากได้มาก แง

ชุดของลุงที่ใช้อยู่ผมว่าก็ดีมากอยู่แล้วนะครับ     แต่ก็เข้าใจเเรื่องความคันเนียะ     ไม่อยากนึกถึงราคาทั้งชุดของ Linn-Klimax ทั้งชุดเลย
 :yoyo(11): :yoyo(11):   

อันที่จริงก่อนจะถอย ATC ผมเองก็ดูตัว Klimax 350 เหมือนกันครับ    แต่ราคา......... :yoyo(33): :yoyo(33): :yoyo(33):
Source: Linn LP12/Khan/GS sub/AO-PU7/Musica Baseboard/Radikal/Lyra Kleos + Marantz CD17 KI Fully mod.
Pre: Marantz 7 clone
Pre phono: Lounge LCR mod. + Copla mod.
Power : Linn Klout *4
Speakers: Linn Keltik (Active)

• Source is King-Let's play Vinyl
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันเสาร์ 03 มีนาคม 2012 เวลา 13:06 น. »
อ้างถึง

ชอบคุย

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 1 มีนาคม พ.ศ. 2012, 23:56:16 »

อ้างถึง

Nice Linn system krub!~   When I grow up I want Linn system too!~

Hi Sam,

I have been watching your post also and the setup is very very nice indeed actually
it's growing very very fast in one year (not only the system but the house also).     
This setup should give you superb sound for long...... Congrats !!! :yoyo(53): :yoyo(53): :yoyo(53):
Source: Linn LP12/Khan/GS sub/AO-PU7/Musica Baseboard/Radikal/Lyra Kleos + Marantz CD17 KI Fully mod.
Pre phono: Lounge LCR mod. + Copla mod.
Speakers: Linn Keltik (Active)

ออฟไลน์ jibjoy

• ไม่มีกิเลส ก็ไม่มีเครื่องเสียง..
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันเสาร์ 03 มีนาคม 2012 เวลา 13:15 น. »

สงสัยหมู่นี้ไม่ค่อยถึงไคลแม๊กซ์ ขนาดโซ้ยหอยนางรมบ่อยๆนะเนี่ย.. :yoyo(75):
<a href="http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/93/Horn_loudspeaker_animation.gif" target="_blank" class="new_win">http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/93/Horn_loudspeaker_animation.gif</a>

ออฟไลน์ torlek

• ชอบคุยมาก
    • torlek.com
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันเสาร์ 03 มีนาคม 2012 เวลา 13:18 น. »
ขอขอนุญาตลองลงรูปหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ kr62

• TAC
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันเสาร์ 03 มีนาคม 2012 เวลา 13:22 น. »

สงสัยหมู่นี้ไม่ค่อยถึงไคลแม๊กซ์ ขนาดโซ้ยหอยนางรมบ่อยๆนะเนี่ย.. :yoyo(75):
แล้วน้าละจะเล่น 01 หรือ 02 ละ :yoyo(32):

ออฟไลน์ torlek

• ชอบคุยมาก
    • torlek.com
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันเสาร์ 03 มีนาคม 2012 เวลา 13:22 น. »

น้าSuchai ก๊อปปี้บรรทัดนี้มาวาง โพสได้เลยครับ ไม่ต้องใส่codeอีกแล้ว มันเป็นcodeมาให้แล้ว

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันเสาร์ 03 มีนาคม 2012 เวลา 13:35 น. »
อ้างถึง
ใส่การอ้างถึงคำพูด

อ้างจาก: torlek ที่ วันนี้ เวลา 12:15:50

อ้างจาก: Suchai ที่ วันที่   2 มีนาคม พ.ศ. 2012, 16:29:28

น้าSuchai ก๊อปปี้บรรทัดนี้มาวาง โพสได้เลยครับ ไม่ต้องใส่codeอีกแล้ว มันเป็นcodeมาให้แล้ว

ขอบคุณมากครับน้าตอเล็ก     เยี่ยมเลยครับสำหรับคำอธิบาย    :yoyo(53): :yoyo(53):

ออฟไลน์ meng

• Moderator
  • ลูกจีนรักชาติ
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันเสาร์ 03 มีนาคม 2012 เวลา 13:48 น. »

สังเกตจากอาร์มบอร์ด ดูเหมือนสปริงด้านซ้ายจะดัน subchassis สูงไปนิดครับพี่สุชัย  :yoyo(26):

ตอนเปลี่ยน Khan พี่ลองเช็คดูอีกทีนะครับ

"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันอาทิตย์ 04 มีนาคม 2012 เวลา 12:33 น. »
[quote
ข้อความโดย: meng
« เมื่อ: วันที่ 3 มีนาคม พ.ศ. 2012, 12:46:25 »ใส่การอ้างถึงคำพูด

สังเกตจากอาร์มบอร์ด ดูเหมือนสปริงด้านซ้ายจะดัน subchassis สูงไปนิดครับพี่สุชัย 

ตอนเปลี่ยน Khan พี่ลองเช็คดูอีกทีนะครับ

][/quote]

เฮียเม้งนี่ตาดีจิงๆ    ถ้าอยู่หน้าเครื่องจะขนาดไหนเนี่ยะ     ขอบคุณมากๆครับเฮีย    ไว้ผมจะปรับเลยดีก่า
ตัวKhan จะลงคนละแท่นกันครับ  สงสัยต้องลงรูปให้เฮียตรวจการบ้านบ่อยๆหน่อยแระ     เดี๋ยวต้องลอง
ที่น้าตอเล็กแนะไว้ละครับ

วันก่อนใช้เวลาเกือบสามชั่วโมงเซ๊ทหัวเข็มด้วย Mint Protractor ปรากฎว่ามันไม่ตรงกับ Linn Protractor
พอสมควรเลย      ผมว่าเสียงจาก Mint ดีกว่าจริงๆ    ต้องยอมรับเลยย

ผมได้ลองเม้านท์ Linn Arkiv ลง Ekos ด้วย Mint ปรากฎว่ายึดน๊อตสามตัวไม่ได้    แต่ถอยหัวไปหลังมากพอควร
และไม่สามารถยึดน๊อตตัวที่สามได้    จึงเกิดสงสัยในใจว่าถ้างั้นผู้ผลิตจะดีไซน์ให้เป็นรุ่นท๊อป (เมื่อก่อน)  เพื่อยึด
สามจุดไปทำไมกัน    งง :yoyo(50): :yoyo(50): :yoyo(50):

• Moderator
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันอาทิตย์ 04 มีนาคม 2012 เวลา 13:50 น. »
ถูกต้องครับ ใช้ Mint ตั้งหัวเข็มลินน์ จะยึดน๊อตตัวที่สามไม่ได้

แต่เมื่อใช้ Protractor ของลินน์มาเช็ค ก็ตรงเป๊ะเหมือนกันครับ ... ยิ่งงงไปใหญ๋ :yoyo(13):

การยึดสามจุดมีข้อดีคือการยึดที่มั่นคงกว่าสองจุดครับ
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันจันทร์ 05 มีนาคม 2012 เวลา 17:00 น. »
ขออนุญาตลองวิชาลงรูปหน่อยนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ 10 มีนาคม 2012 เวลา 14:22 น. โดย admin »

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันจันทร์ 05 มีนาคม 2012 เวลา 17:17 น. »
อาร์มอิตต๊อกตัวนี้ผมส่งไปรีไวร์ใส่สาย Cardas แบบไม่ต้องใช้ Cart Tag (Flying Leads)   แล้วใส่
Foam Filled ในอาร์มทูปกันรีโซแนนซ์   จากค่าย Audio Origami มา     เสียงดีขึ้นไปพอสมควรเลย
ผมว่าไม่หนี Ekos 1 แระ     ข้อดีอีกอันที่เห็นคือใส่หัวเข็มง่ายดี    ตัวบอดี้จะไม่ไปชนกับ Cart Tag
ยิ่งถ้าเป็น Ekos 1 นี่คราวที่แล้วกว่าจะเอา AT-OC9/3 ลงได้แทบแย่     ตัวบอดี้มันเบียดกับ Cart Tag
จนไม่มีพื้นที่เลย     ใครจะซื้อหัวเข็มใหม่สำหรับอีกอสให้ดูตัวที่บอดี้สั้นๆหน่อยก็ดีครับ   :yoyo(2): :yoyo(17):

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันเสาร์ 10 มีนาคม 2012 เวลา 14:19 น. »
ขอถามน้องมาร์ทหน่อยว่าเล่นแบบ satellite + sub ในชุดฟังเพลง.   ที่เน้นฟังเพลงนี่ใช้ปรีธรรมดาได้มั๊ยอ่ะครับ.  หรือต้องใช้เซอร์ราวนด์สำหรับดูหนังครับ.   รบกวนเหลาให้ฟังหน่อยจิ.   แบบนี้ไม่เคยเล่น.    กำลังคิดว่าจะเอาepos es14 มาบวกกะซับ
Isobarik - Linn. ไม่รู้จะดีมั้ยน้อ

อืม พี่ต้องขอขอบคุณน้องมาร์ทที่ช่วยคิดราคาฟูกให้เป็นพิเศษ. แถมบริการส่งได้ทันใจจิงๆ.   สินค้าดูดีกว่าราคามากๆ
หากไปซื้อบ้านที่เขาใหญ่สงสัยได้อุดหนุนอีกแน่ครับ.    ไว้จะแนะนำญาติที่ทำคอนโดให้นะครับ.   หากมีโอกาสจะได้อุดหนุนกันครับ
 :yoyo(53): :yoyo(53):

• Moderator
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันอาทิตย์ 11 มีนาคม 2012 เวลา 14:25 น. »
อาร์มอิตต๊อกตัวนี้ผมส่งไปรีไวร์ใส่สาย Cardas แบบไม่ต้องใช้ Cart Tag (Flying Leads)   แล้วใส่
Foam Filled ในอาร์มทูปกันรีโซแนนซ์   จากค่าย Audio Origami มา     เสียงดีขึ้นไปพอสมควรเลย
ผมว่าไม่หนี Ekos 1 แระ     ข้อดีอีกอันที่เห็นคือใส่หัวเข็มง่ายดี    ตัวบอดี้จะไม่ไปชนกับ Cart Tag
ยิ่งถ้าเป็น Ekos 1 นี่คราวที่แล้วกว่าจะเอา AT-OC9/3 ลงได้แทบแย่     ตัวบอดี้มันเบียดกับ Cart Tag
จนไม่มีพื้นที่เลย     ใครจะซื้อหัวเข็มใหม่สำหรับอีกอสให้ดูตัวที่บอดี้สั้นๆหน่อยก็ดีครับ   :yoyo(2): :yoyo(17):
แบบนี้ก็ใส่ Akiva ไม่ได้สินะ  :yoyo(35):

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันอาทิตย์ 11 มีนาคม 2012 เวลา 16:18 น. »
ครับเฮียเม้ง. ตัว Ittok เนียะใส่ไม่ได้ครับ.   แต่ตัวนี้เมื่อรีไวร์มาแล้วมีพื้นที่ให้ใส่หัวเข็มเยอะขึ้น.   จับอะไรใส่ไปก็ง่าย
เลยกำลังคิดอยู่ว่าตัวนี้จะเอา Lyra Delos กะสกรูไทเทเนียมลงน่าจะดี.    ในฝันของผม  :yoyo(2): :yoyo(2):

ผมยังมีอีกตัว Ekos ทีแรกว่าจะลงArkiv. จับมาจากA'gon.   ถูกๆปรากฎว่ามันดันดังข้างเดียว. เสียงข้างขวามะออก
เลยคุยกะexpert stylus อยู่ว่าจะช่วยได้มั้ย.   สงสัยจะยาวววว.   ซื้อหัวมือสองนี่มันอันตรายอย่างนี้นี่เองงง. สภาพมันดูดีมากๆ
หากซ่อมไม่ได้นี่ละคง :yoyo(30): :yoyo(30):    นอกจาก expert stylus แล้วมีใครให้พึ่งอีกคร๊าบบ

ออฟไลน์ mennoi

• เหม็นน้อยค่ะ
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันอาทิตย์ 11 มีนาคม 2012 เวลา 16:42 น. »
ผมว่าเจ้า EPS มันชำนาญมากโดยเฉพาะหัวเข็มลินน์ แต่พี่แกคิวเยอะรอนานมาก :yoyo(49):
Not  an easy task what we have in this truly Analog Extremely Imperfect World.
But in this Imperfection we Love it!!!

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันอาทิตย์ 11 มีนาคม 2012 เวลา 17:32 น. »
นานไม่เป็นรัยขอให้ออกมาเจ๋งๆหน่อยละกานน.  ลูกสาวเหรอครับน้าเหม็นน้อย. ช่างอ้วนน่ารักอะไรเช่นน้าน :yoyo(53): :yoyo(53):

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: วันอาทิตย์ 11 มีนาคม 2012 เวลา 17:42 น. »
นานไม่เป็นรัยขอให้ออกมาเจ๋งๆหน่อยละกานน.  ลูกสาวเหรอครับน้าเหม็นน้อย. ช่างอ้วนน่ารักอะไรเช่นน้าน :yoyo(53): :yoyo(53):

ผมเคยเขียนติดต่อไปเรื่อง รีทิป หัวเข็ม Dynavector เป็นรุ่น Karat แต่ได้มาฟรี เลยเสียดาย บอกราคารีทิปมาเสร็จ ให้เบอร์ reference  มาแล้วบอกว่า
หัวเข็มยังไม่ต้องส่งมา ถ้าตกลงให้ส่งหัวเข็มมาอีก 3 เดือนข้างหน้าพร้อมเบอร์ reference เนื่องจากไม่มีที่เก็บหัวเข็ม เอิก ! :yoyo(50):

Linn Troika (Holy Grail ของสาวกลินน์) Forum Linn ว่ากันว่า EPS ทำได้เจ๋งกว่าตอนซื้อใหม่ซะอีก (ว่ากันนั่น) :yoyo(51):

ลูกสาวคนเล็กกกกสุด ครับ มาช้า (บอกหลงมาแกโกรธ) พี่ชายสองคนเขาโตหมดแล้วครับ
คนโตผม เหม็นเปรี๋ยว,คนที่สอง เหม็นมั่ว, คนนี้เลยเป็นเหม็นน้อยครับ อิอิอิ
ไม่ยักรู้ว่าคุณสุชัย ก็หลงเข้ามาในลัทธิ ลินน์ เหมือนผม อิอิอิ (ของผมชุดเล็กน่ะครับ) :yoyo(16):
Not  an easy task what we have in this truly Analog Extremely Imperfect World.
But in this Imperfection we Love it!!!

« ตอบกลับ #60 เมื่อ: วันจันทร์ 12 มีนาคม 2012 เวลา 11:22 น. »
อ้างถึง
ผมเคยเขียนติดต่อไปเรื่อง รีทิป หัวเข็ม Dynavector เป็นรุ่น Karat แต่ได้มาฟรี เลยเสียดาย บอกราคารีทิปมาเสร็จ ให้เบอร์ reference  มาแล้วบอกว่า
หัวเข็มยังไม่ต้องส่งมา ถ้าตกลงให้ส่งหัวเข็มมาอีก 3 เดือนข้างหน้าพร้อมเบอร์ reference เนื่องจากไม่มีที่เก็บหัวเข็ม เอิก !

Linn Troika (Holy Grail ของสาวกลินน์) Forum Linn ว่ากันว่า EPS ทำได้เจ๋งกว่าตอนซื้อใหม่ซะอีก (ว่ากันนั่น)

ลูกสาวคนเล็กกกกสุด ครับ มาช้า (บอกหลงมาแกโกรธ) พี่ชายสองคนเขาโตหมดแล้วครับ
คนโตผม เหม็นเปรี๋ยว,คนที่สอง เหม็นมั่ว, คนนี้เลยเป็นเหม็นน้อยครับ อิอิอิ
ไม่ยักรู้ว่าคุณสุชัย ก็หลงเข้ามาในลัทธิ ลินน์ เหมือนผม อิอิอิ (ของผมชุดเล็กน่ะครับ)

ถ้างั้นคงต้องหวังว่า EPS คงจะช่วยเราได้   แต่ถ้าจะนานจนลืมสงสัยตอนนี้ต้องใช้เจ้า AT-OC9mk3
ไปพลางก่อนแล้วมั้ง      แฮ่ๆ   เรามันสาวกลินน์ด้วยกัน    หยั่งเฮียว่าแหละลินน์มันทำอะไรดีไปโม้ดดด
ชุดเล็กแต่พริกขี้หนูป่าวเฮีย  :yoyo (79): :yoyo (79):

ลูกสาวก็แบบเนียะแหละเฮียขี้อ้อนน่ารักซะงั้น     พ่อหลงตายเลย    ผมก็สามคนเหมียนกัลล์  แต่ชายหนึ่ง
หยฺงสองครับ  :yoyo (80): :yoyo (80):

« ตอบกลับ #61 เมื่อ: วันจันทร์ 12 มีนาคม 2012 เวลา 13:55 น. »
ตอนหลังผมเอา Pre CJ (รุ่นเก่า PV12 A Line Stage) เข้ามาแจมกับ ชุดลินน์ครับ แต่ พาวเวอร์ยังเป็นลินน์อยู่เล่น Bi-Active กับลำโพง Ninka
ซื้อไว้นานแล้วครับ ก็พอใจนะครับไม่คิดจะเปลี่ยน  ตัว scm active ผมเคยฟังที่งานโรงแรมฟอร์จูน เสียงดีที่สุดในงานเลยครับ ตอนนั้น sound box
พยายามจะอธิบายให้คนมางานเรื่อง ลำโพง active อยู่เลยครับ

ตอนหลังผมมาสนใจเล่น SUT กับ โฟโนหลอด ก็ปวดหัวดีครับ อิอิอิ มีโอกาสเจอทักด้วยน่ะครับ อิอิอิ : :yoyo(50): :yoyo(50):

• TAC
    • http://www.vonorfivestars.com
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: วันอังคาร 13 มีนาคม 2012 เวลา 15:29 น. »
ขอถามน้องมาร์ทหน่อยว่าเล่นแบบ satellite + sub ในชุดฟังเพลง.   ที่เน้นฟังเพลงนี่ใช้ปรีธรรมดาได้มั๊ยอ่ะครับ.  หรือต้องใช้เซอร์ราวนด์สำหรับดูหนังครับ.   รบกวนเหลาให้ฟังหน่อยจิ.   แบบนี้ไม่เคยเล่น.    กำลังคิดว่าจะเอาepos es14 มาบวกกะซับ
Isobarik - Linn. ไม่รู้จะดีมั้ยน้อ

อืม พี่ต้องขอขอบคุณน้องมาร์ทที่ช่วยคิดราคาฟูกให้เป็นพิเศษ. แถมบริการส่งได้ทันใจจิงๆ.   สินค้าดูดีกว่าราคามากๆ
หากไปซื้อบ้านที่เขาใหญ่สงสัยได้อุดหนุนอีกแน่ครับ.    ไว้จะแนะนำญาติที่ทำคอนโดให้นะครับ.   หากมีโอกาสจะได้อุดหนุนกันครับ
 :yoyo(53): :yoyo(53):

พึ่งเห็นคร้าบพี่.... :yoyo (81): :yoyo (81):
เรื่องที่นอน ยินดีที่ได้บริการครับผม
ส่วน ปรีแอมป์ ก็ หาแบบ มี Output 2 ชุด ก็เพียงพอครับ
แต่แบบผม output แรก ไปพาวเวอร์หลอด ขับ ฮาเป็ดเต็มๆครับ
             output สอง ไป active corss + ไป โมโน พาวเวอร์ + ตู้พลาสซีฟ ซับ

หลักๆ เราต้องหวังคุณภาพ จาก ซับมากๆครับ กับ ครอสของซับ ที่เปิดช่องให้จูนได้ละเอียด +
การหาตำแหน่ง ของตู้ซับครับ และในเมื่อเราไม่ได้จ้างใครมาวัด เราต้องพึ่งหูในการจูนให้กลืนกันเอง
ออกจะดูยุ่งยาก แต่ก็เพื่อ คุณภาพการฟังเพลงที่ดีที่สุดครับ  :yoyo (79):

ส่วนตัว ดอก ฮาเป็ด 8 นิ้ว ตู้ซับดอก 12 นิ้ว ข้างละสอง  มันไปกันได้ด้านสปีด  ที่สำคัญนี่ก็จะเป็นเรื่อง
เฟสของซับ ที่จะปรับให้กลืนกับคู่หน้าเนียนๆครับ ซึ่งสัมพันธ์กับ ตำแหน่งอีก คือถ้าจะมาทางนี้ อาจจะต้องลงทุนหนอ่ย
สำหรับซับคุณภาพครับ.....แต่รวมๆ ก็ได้ผลดีคุ้มการลงทุนครับ ซึ่ง ตอนนี้ก็พอใจมาก ถ้าเจ้าของเค้าเอา M30 กลับ
ผมคิดว่า ก็ไม่ต้องมอง 40.1 ครับ....หา M30 มาเป็นของตัวเองก็จบได้ครับ...... :yoyo (79):

และถ้าได้ซับสองตัว ความเนียน ความราบเรียบ ความสะอาดของความถี่ต่ำยิ่ง ทำได้ดียิ่งขึ้นครับ   :yoyo (95):

Vonor Five Stars - One stop solution for Bed&Bedding product. http://www.vonorfivestars.com

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: วันเสาร์ 17 มีนาคม 2012 เวลา 00:28 น. »
อ้างถึง
ตอนหลังผมเอา Pre CJ (รุ่นเก่า PV12 A Line Stage) เข้ามาแจมกับ ชุดลินน์ครับ แต่ พาวเวอร์ยังเป็นลินน์อยู่เล่น Bi-Active กับลำโพง Ninka
ซื้อไว้นานแล้วครับ ก็พอใจนะครับไม่คิดจะเปลี่ยน  ตัว scm active ผมเคยฟังที่งานโรงแรมฟอร์จูน เสียงดีที่สุดในงานเลยครับ ตอนนั้น sound box
พยายามจะอธิบายให้คนมางานเรื่อง ลำโพง active อยู่เลยครับ

ตอนหลังผมมาสนใจเล่น SUT กับ โฟโนหลอด ก็ปวดหัวดีครับ อิอิอิ มีโอกาสเจอทักด้วยน่ะครับ อิอิอิ : 

ว่าแล้วว่าต้องไม่ธรรมดาแน่     เนียะ Ninka - Bi Active งั้นเยี่ยมเลยซิเฮีย     อยากฟังๆๆ  เห็นในฟอรั่มก็ชมกันมากว่าเสียงดีมั่ก  :yoyo(29):
เอ๊ะดูแล้วแนวเราจะเหมือนกันมากอยู่นะ   ทั้งลินน์ทั้งแอคทีฟ  :yoyo (80):

ผมเพิ่งกลับจากดูงานที่เซี่ยงไห้เลยได้โอกาสไปสอยแผ่นที่หม่งก๊กมาอีกหลายอยู่    ไว้เดี๋ยวจะมาอวดให้ชมกันครับ   
ไม่แน่ใจว่าจะโพสสำเร็จมะ   :yoyo(2): :yoyo(2):

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: วันเสาร์ 17 มีนาคม 2012 เวลา 00:59 น. »
อ้างถึง
อ้างจาก: Suchai ที่ วันที่  10 มีนาคม พ.ศ. 2012, 13:17:04

พึ่งเห็นคร้าบพี่....
เรื่องที่นอน ยินดีที่ได้บริการครับผม
ส่วน ปรีแอมป์ ก็ หาแบบ มี Output 2 ชุด ก็เพียงพอครับ
แต่แบบผม output แรก ไปพาวเวอร์หลอด ขับ ฮาเป็ดเต็มๆครับ
             output สอง ไป active corss + ไป โมโน พาวเวอร์ + ตู้พลาสซีฟ ซับ

หลักๆ เราต้องหวังคุณภาพ จาก ซับมากๆครับ กับ ครอสของซับ ที่เปิดช่องให้จูนได้ละเอียด +
การหาตำแหน่ง ของตู้ซับครับ และในเมื่อเราไม่ได้จ้างใครมาวัด เราต้องพึ่งหูในการจูนให้กลืนกันเอง
ออกจะดูยุ่งยาก แต่ก็เพื่อ คุณภาพการฟังเพลงที่ดีที่สุดครับ 

ส่วนตัว ดอก ฮาเป็ด 8 นิ้ว ตู้ซับดอก 12 นิ้ว ข้างละสอง  มันไปกันได้ด้านสปีด  ที่สำคัญนี่ก็จะเป็นเรื่อง
เฟสของซับ ที่จะปรับให้กลืนกับคู่หน้าเนียนๆครับ ซึ่งสัมพันธ์กับ ตำแหน่งอีก คือถ้าจะมาทางนี้ อาจจะต้องลงทุนหนอ่ย
สำหรับซับคุณภาพครับ.....แต่รวมๆ ก็ได้ผลดีคุ้มการลงทุนครับ ซึ่ง ตอนนี้ก็พอใจมาก ถ้าเจ้าของเค้าเอา M30 กลับ
ผมคิดว่า ก็ไม่ต้องมอง 40.1 ครับ....หา M30 มาเป็นของตัวเองก็จบได้ครับ......

และถ้าได้ซับสองตัว ความเนียน ความราบเรียบ ความสะอาดของความถี่ต่ำยิ่ง ทำได้ดียิ่งขึ้นครับ   

น่าสนใจระบบนี้เหมือนกันแล้วล่ะ    แต่ถ้าจะเซ๊ตยากและต้องมีฝีมือในการเซ๊ทมากพอสมควร    ไม่งั้นสงสัยอาจเละได้
ในชุดโฮมผมก็ใช้ Passive Sub - IAV Acuris  โดยใช้ Active Cross - Behringer เป็นตัวตัด  (แต่ตัวเองปรับไม่เป็นอ่ะ
ให้คุณโก้เซ๊ทไว้ให้)    นี่แสดงว่าฝีมือน้องมาร์ทต้องไม่ธรรมดาแน่ ๆ   เพราะไม่งั้นคงเซ๊ทชุดสองแชนแนลไม่อยู่แน่     อยากฟังมากๆ
เลยครับ   :yoyo (80): :yoyo (80): :yoyo (80):

แย่แล้วครับเจ้า Arkiv ผม    ทาง EPS ตอบกลับมาแล้วว่าเค้าไม่สามารถเปลี่ยนคอยล์ที่เสียได้    เลยเสนอให้ส่งตัวนี้ไปเทรดอินไปกับของใหม่
เค้าเพื่อจะได้คิดราคาพิเศษให้มา   เราเลยสงสัยว่าุถ้าซ่อมไม่ได้มันจะเอาไปทำไม (ว่ะ)    ใครพอมีทางออกให้ผมมั้ยอ่ะ   :yoyo (81):

ออฟไลน์ sirotseta

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: วันเสาร์ 17 มีนาคม 2012 เวลา 01:50 น. »

SCM50A รึเปล่าครับ
สุดยออออออดดดดด

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: วันเสาร์ 17 มีนาคม 2012 เวลา 10:50 น. »
อ้างถึง
SCM50A รึเปล่าครับ
สุดยออออออดดดดด

ทีแรกก็ว่าจะเอาตัว 50 เหมือนกันอ่ะน้า sirotseta เพราะราคามันถูกกว่าเกือบครึ่งเลย   ทำไปทำมาห่วงเรื่องเบสมันจะไม่อิ่มเพราะกะไว้ในโถงใหญ่ (ซึ่งเปิดตลอด)  เลยกัดฟันเอาเบอร์ 100 มา     ได้วูฟเฟอร์เพิ่มมาอีก 3"  แต่ราคา  :yoyo(1):   จริงๆถ้าห้องปกติผมว่าเบอร์ 50 น่าจะพอแล้วครับ

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: วันเสาร์ 17 มีนาคม 2012 เวลา 11:06 น. »

ทีแรกก็ว่าจะเอาตัว 50 เหมือนกันอ่ะน้า sirotseta เพราะราคามันถูกกว่าเกือบครึ่งเลย   ทำไปทำมาห่วงเรื่องเบสมันจะไม่อิ่มเพราะกะไว้ในโถงใหญ่ (ซึ่งเปิดตลอด)  เลยกัดฟันเอาเบอร์ 100 มา     ได้วูฟเฟอร์เพิ่มมาอีก 3"  แต่ราคา  :yoyo(1):   จริงๆถ้าห้องปกติผมว่าเบอร์ 50 น่าจะพอแล้วครับ

โอออออยยยย สุด  :yoyo (81):

• TAC
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: วันเสาร์ 17 มีนาคม 2012 เวลา 11:15 น. »
พี่ลงอข้ามฝั่งมาถามที่นี่ดูคร้าบ...
http://www.sound-smith.com/retip/

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: วันเสาร์ 17 มีนาคม 2012 เวลา 22:53 น. »
เยี่ยมเลยครับมาร์ท.   ขอบคุณสำหรับลิงค์ครับ.   :yoyo (80): :yoyo (81):

ออฟไลน์ wongwarit

• magnepan mini maggie
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 22 มีนาคม 2012 เวลา 04:53 น. »

SCM100asl มีแอมป์ในตัวแบบนี้ ให้เสียงแบบ ATC จริงๆ

แต่ฟัง ATC รุ่นเล็ก...ซึ่งก็บอกกันว่า Amp ยังไผมเคยม่พอ เราเลยไม่รู้ว่าเสียงจริงๆของเข้าเป็นแบบไหน
Speakers : Magnepan Mini Maggie , YAMAHA NS-1000 , NHT Super Zero , QUAD 11L
Amp : MUSICAL FIDELITY 550K , McCormack DNA225 , NAD C-320 , Audiospace Mini Galaxy , Poem Int , Viola SE-3
Pre Amp : Bryston BP-20 , Rogue Audio Ares , Rega Phono , Viola TL-1 MK3
Source : Cambridge Audio Azkur 840C  , Marantz CD63 mkII KI Signature , Rega P5 
Cable : speaker cable -> IN-AKUSTIK PREMIUM Interconnect Cable ->  Aural Symphonics , mogami  ,  Power Cord ->  Aural Symphonics , Oyaide Black Mamba

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: วันเสาร์ 24 มีนาคม 2012 เวลา 09:47 น. »
อ้างถึง
SCM100asl มีแอมป์ในตัวแบบนี้ ให้เสียงแบบ ATC จริงๆ

แต่ฟัง ATC รุ่นเล็ก...ซึ่งก็บอกกันว่า Amp ยังไผมเคยม่พอ เราเลยไม่รู้ว่าเสียงจริงๆของเข้าเป็นแบบไหน

ครับเพราะผมก็ขี้เกียจลองผิดลองถูกกะแอมป์ว่าจะแมทซ์ไม่แมทซ์    ก็เลยว่าลำโพงแอคทีฟน่าจะดีกว่า
และต้องการลดให้ระบบมันซิมเปิ้ลๆอ่ะครับ

หลังจากขยับลำโพงเข้าๆออกๆ  มาหลายวัน     ฟังดูแล้วก็ยังไม่ได้ตามที่คาดหวังไว้ครับ      รู้สึกว่ามันยังขาดเบส
บางช่วงไป   น่าจะเป็นมิดเบสหรืองัยเนียะ     มีความรู้สึกว่ายังฟังมันไม่มันเท่าที่ควรจะเป็น
อีกทีก็เลยคิดว่าหรือจะเป็นเพราะห้อง  :yoyo(2): :yoyo(2):
น้าๆ  ทั้งหลายว่าจะแก้ไขอย่างไร    ขอคำแนะนำหน่อยครับ  :yoyo(23):

• LINN
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: วันเสาร์ 24 มีนาคม 2012 เวลา 23:13 น. »
ลุงเปลี่ยนมาใช้ kk เหมือนน้าแล้ว ทนไม่ไหว :yoyo(55):

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: วันจันทร์ 26 มีนาคม 2012 เวลา 12:56 น. »
อ้างถึง
ลุงเปลี่ยนมาใช้ kk เหมือนน้าแล้ว ทนไม่ไหว

เห็นลุงระเบิดชุดแล้วละครับ    เดี๋ยวรอชมชุดใหญ่ของลุงดีก่า   ถ้าจะให้ดีขอตามไปฟังเป็นบุญหูด้วยยิ่งดีใหญ่  อิอิ  :yoyo (80):

อ้อขอถามลุงหน่อยว่าเจ้า KK เนียะมันเป็น Correct หรือ Invert Phase อ่ะครับ    บังเอิญว่าเจ้า
Kairn ที่ใช้อยู่ก่อนหน้ามันเป็น Invert Phase ตอนต่อสายลำโพงต้องสลับบวกลบ   แต่สำหรับ KK
ผมอ่านไม่เจอในคู่มืออ่ะ  :yoyo (95):

• LINN
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: วันพุธ 28 มีนาคม 2012 เวลา 11:10 น. »
อ้างถึง
ลุงเปลี่ยนมาใช้ kk เหมือนน้าแล้ว ทนไม่ไหว

เห็นลุงระเบิดชุดแล้วละครับ    เดี๋ยวรอชมชุดใหญ่ของลุงดีก่า   ถ้าจะให้ดีขอตามไปฟังเป็นบุญหูด้วยยิ่งดีใหญ่  อิอิ  :yoyo (80):

อ้อขอถามลุงหน่อยว่าเจ้า KK เนียะมันเป็น Correct หรือ Invert Phase อ่ะครับ    บังเอิญว่าเจ้า
Kairn ที่ใช้อยู่ก่อนหน้ามันเป็น Invert Phase ตอนต่อสายลำโพงต้องสลับบวกลบ   แต่สำหรับ KK
ผมอ่านไม่เจอในคู่มืออ่ะ  :yoyo (95):

ปกติครับ ไม่ต้องกลับขั้วครับ :)

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: วันพุธ 28 มีนาคม 2012 เวลา 12:32 น. »
อ้างถึง

ปกติครับ ไม่ต้องกลับขั้วครับ :)

อยากได้ KK บ้างอ่ะ

• LINN
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: วันพุธ 28 มีนาคม 2012 เวลา 13:14 น. »
ไว้ห้องไหนดีพี่ อิอิ :yoyo(65):

อ้างถึง

อยากได้ KK บ้างอ่ะ

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 29 มีนาคม 2012 เวลา 09:46 น. »
ขอบคุณครับลุงสำหรับ KK - correct phase.  ตอนนี้ปัญหาเรื่องมิดเบสน้อย. นี่ไล่ไปมามีเพื่อนแนะให้เอา bybee ที่ฝังไว้ใน
ปลั๊กผนังออกก่อน.  และอีกจุดคือไม่แน่ใจว่าต้องเอา สไปค์ออกรึป่าว.   :yoyo(50):

น้า sirotseta นี่แต่ละชุด. ก็เยี่ยมเหมือนกัน.  ถอย linn ADS แล้วเหรอ.   ผมเองก็อยากเล่น DS เหมือนกันแต่ช่วงนี้ขอรอเก็บกระสุนสักพักก่อน.    แล้วมาเหลาให้ฟังบ้างละกันนะครับ :yoyo (82):

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 29 มีนาคม 2012 เวลา 10:49 น. »
ขอบคุณครับลุงสำหรับ KK - correct phase.  ตอนนี้ปัญหาเรื่องมิดเบสน้อย. นี่ไล่ไปมามีเพื่อนแนะให้เอา bybee ที่ฝังไว้ใน
ปลั๊กผนังออกก่อน.  และอีกจุดคือไม่แน่ใจว่าต้องเอา สไปค์ออกรึป่าว.   :yoyo(50):

น้า sirotseta นี่แต่ละชุด. ก็เยี่ยมเหมือนกัน.  ถอย linn ADS แล้วเหรอ.   ผมเองก็อยากเล่น DS เหมือนกันแต่ช่วงนี้ขอรอเก็บกระสุนสักพักก่อน.    แล้วมาเหลาให้ฟังบ้างละกันนะครับ :yoyo (82):

fix เสร็จแล้ววันหลังขอฟังให้เป็นบุญหูหน่อยนะคร๊าาาบบ
เคยฟัง demo SCM100A ที่ร้านที่ HK มันสุดจริงๆ หลายปีแล้วยังไม่เคยลืมเลย

ออฟไลน์ jibjoy

• ไม่มีกิเลส ก็ไม่มีเครื่องเสียง..
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 29 มีนาคม 2012 เวลา 11:22 น. »
KKคืออะไรครับ :yoyo (81):
<a href="http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/93/Horn_loudspeaker_animation.gif" target="_blank" class="new_win">http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/93/Horn_loudspeaker_animation.gif</a>