ผู้เขียน หัวข้อ: ห้องสบาย ๆ ของผม  (อ่าน 53890 ครั้ง)

ออฟไลน์ J-PRESS

• ชอบคุยมาก
Re: ห้องสบาย ๆ ของผม
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: วันเสาร์ 16 มีนาคม 2013 เวลา 23:12 น. »

เรียบร้อย สวยงาม ของแต่ละชิ้น เน้นๆ ทั้งนั้น  สุดยอดไปเลยครับน้านิรุต   :yoyo (80):

ขอบคุณครับน้า j-press  น้าว่าเจ้า อโค 80 ใช้สายของ aq กับ jps อันเสียงน่าฟังกว่าครับ ผมเคยลองฟังทั้งสองตัวแล้วชอบ jps มากกว่าครับ แต่รับมาไม่ไหวเพราะที่เขาลองใช้ aluminata ราคาแรงจริง ๆ ครับ  :yoyo (80):

เท่าที่ได้ฟังลำโพง GAUDER AKUSTIK ( Isophon ) ตัวนี้ ...ไม่ใช่ลำโพงที่ออกแนว หวาน ใส

แต่เป็นลำโพงที่เด่นเสียงกลางที่ชัดเจน เป็นธรรมชาติ เบสนุ่มนวล เสียงแหลมสุภาพ ออ่นโยน

ถ้าให้เทียบสาย AQ กับ JPS เท่าที่ฟังมา สายลำโพง  JPS  จะช่วยเสริมให้ลำโพงตัวนี้มีความน่าฟังมากยิ่งขึ้น

ส่วนตัวแล้ว... ชอบสายลำโพง JPS  มาฟังกับลำโพง อโคน่า80  คู่นี้ครับ 

:yoyo (80): :yoyo (80):
" ความสุขของฉันกับพระจันทร์ดวงเล็กๆ "

ออฟไลน์ Racing Bird

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: วันอาทิตย์ 17 มีนาคม 2013 เวลา 00:23 น. »
น้าโจ้ครับ ห้องสวย น่าไปฟังมาาาากกกกก
เปิดบ้านเมื่อไร ขออก้าอี้เสริมสักตัวนะคร๊าาาาบ  :yoyo(65): :yoyo(65):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 17 มีนาคม 2013 เวลา 00:28 น. โดย Racing Bird »

ออฟไลน์ rich13

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: วันอาทิตย์ 17 มีนาคม 2013 เวลา 00:48 น. »
 :yoyo(3): น้าโจ ครบ 100 ชั่วโมงมารีวิวอีกนะครับ  ตอนนี้ ก์ดูๆ ไว้ กับ D18 รักพี่เสียดายน้อง :yoyo (84):

เรียบร้อย สวยงาม ของแต่ละชิ้น เน้นๆ ทั้งนั้น  สุดยอดไปเลยครับน้านิรุต   :yoyo (80):

ขอบคุณครับน้า j-press  น้าว่าเจ้า อโค 80 ใช้สายของ aq กับ jps อันเสียงน่าฟังกว่าครับ ผมเคยลองฟังทั้งสองตัวแล้วชอบ jps มากกว่าครับ แต่รับมาไม่ไหวเพราะที่เขาลองใช้ aluminata ราคาแรงจริง ๆ ครับ  :yoyo (80):

เท่าที่ได้ฟังลำโพง GAUDER AKUSTIK ( Isophon ) ตัวนี้ ...ไม่ใช่ลำโพงที่ออกแนว หวาน ใส

แต่เป็นลำโพงที่เด่นเสียงกลางที่ชัดเจน เป็นธรรมชาติ เบสนุ่มนวล เสียงแหลมสุภาพ ออ่นโยน

ถ้าให้เทียบสาย AQ กับ JPS เท่าที่ฟังมา สายลำโพง  JPS  จะช่วยเสริมให้ลำโพงตัวนี้มีความน่าฟังมากยิ่งขึ้น

ส่วนตัวแล้ว... ชอบสายลำโพง JPS  มาฟังกับลำโพง อโคน่า80  คู่นี้ครับ 

น้าต้องลอง AQ อย่างต่ำๆ ต้อง Oak น้าอาจเปลี่ยนใจ  :yoyo(72): ถ้าให้ดี ไป Redwood  :yoyo (79):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 17 มีนาคม 2013 เวลา 01:08 น. โดย rich13 »

ออฟไลน์ nirut

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: วันอาทิตย์ 17 มีนาคม 2013 เวลา 15:03 น. »
น้าโจ้ครับ ห้องสวย น่าไปฟังมาาาากกกกก
เปิดบ้านเมื่อไร ขออก้าอี้เสริมสักตัวนะคร๊าาาาบ  :yoyo(65): :yoyo(65):

ได้ครับน้า racing bird. งานหน้ามีน้ามาที่บ้านจะรีบรายงานครับ.

:yoyo (82):

วันนี้อยู่บ้านนั่งฟัง metallica  เสียงร้องดีมากจริง ๆ แต่เบสนี้ซิครับยังไม่ซะใจ. เลยกลายเป็นวงร็อกแบบนุ่มนิ่มไปหน่อย  :yoyo (84):
Esoteric P-05 + D-05 ---> Aurorasound PREDA + Audia Strumento no 8 ---> Isophon Berlina RC7

ออฟไลน์ Oddy

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: วันอาทิตย์ 17 มีนาคม 2013 เวลา 15:10 น. »
ห้องนี้เสียงดีไม่พอแถมนวดให้ฟรีด้วย

เพราะว่ามีเก้าอี้นวดชั้นเยี่ยมอยู่ด้วย :yoyo(16):

ออฟไลน์ Artikich

• รุ่นใหญ่
  • คนมันจน ก็เลยต้องใช้ ชุดเล็กๆ กระจ๊อกๆ ...
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: วันอาทิตย์ 17 มีนาคม 2013 เวลา 16:12 น. »

ได้ครับน้า racing bird. งานหน้ามีน้ามาที่บ้านจะรีบรายงานครับ.

วันนี้อยู่บ้านนั่งฟัง metallica  เสียงร้องดีมากจริง ๆ แต่เบสนี้ซิครับยังไม่ซะใจ. เลยกลายเป็นวงร็อกแบบนุ่มนิ่มไปหน่อย  :yoyo (84):
:yoyo(56):

น้าโจ้ ซื้อชุดนี้มาฟัง metallica หรอครับ  :yoyo (76):

เห็นชุดแล้วนึกว่า โอ้ฟาย เต็มเหนี่ยว ....

ออฟไลน์ Racing Bird

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: วันอาทิตย์ 17 มีนาคม 2013 เวลา 19:14 น. »
ขอบคุณน้าโจ้ล่วงหน้าครับ  :yoyo (81): :yoyo (81):

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: วันจันทร์ 18 มีนาคม 2013 เวลา 02:03 น. »

:yoyo(56):

น้าโจ้ ซื้อชุดนี้มาฟัง metallica หรอครับ  :yoyo (76):

เห็นชุดแล้วนึกว่า โอ้ฟาย เต็มเหนี่ยว ....

ผมน่าจะเป็นมิวสิกเลฟมากกว่าครับน้าอาท. เพราะผมฟังเพลงหลายแนวและพวกเพลงตลาดก็ฟังเยอะครับ  แผ่นโอฟายก็ไม่ค่อยมีกับเขาหลอกครับ.   :yoyo(26): 
Esoteric P-05 + D-05 ---> Aurorasound PREDA + Audia Strumento no 8 ---> Isophon Berlina RC7

ออฟไลน์ Sumoday

• พอเพียง...คือพอดี
  • ชอบคุย
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: วันอังคาร 19 มีนาคม 2013 เวลา 11:34 น. »
น้า Nirut ถอย AQ มาอีกคู่ก็ดีนะ เหมาะกับฟัง metallica + เพลงตลาด + บรรเลง เสียงทุ้มกระชับ เบสเป็นลูกๆ เลย
ส่วน JPS เหมาะกับเพลงแนว Audiophile + เพลงร้อง เสียงทุ้มอาจจะนุ่มไป
อันนี้เป็นเท่าที่ผมได้ไปลองฟังมาสาขาบางใหญ่..นะครับ  :yoyo(73): :yoyo(73): :yoyo(73):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 19 มีนาคม 2013 เวลา 11:36 น. โดย Sumoday »

ออฟไลน์ uthen

• ใครกด LIKE ขอให้หล่อ ขอให้รวย
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: วันอังคาร 19 มีนาคม 2013 เวลา 12:40 น. »
ลำโพงตัวนี้เพิ่งได้ฟังที่ปิยะนัส เมื่อไม่นานมานี้ ขับง่าย เสียงดีถูกใจมากเลยครับ

ออฟไลน์ Everton

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: วันพุธ 20 มีนาคม 2013 เวลา 16:00 น. »
ไม่มีตัวเดิมเหลืออยู่เลย ผ่านไปไม่นานนี่เอง  :yoyo(64):
มือใหม่หัดเล่น

« ตอบกลับ #91 เมื่อ: วันพุธ 20 มีนาคม 2013 เวลา 20:18 น. »
ไม่มีตัวเดิมเหลืออยู่เลย ผ่านไปไม่นานนี่เอง  :yoyo(64):

ตอนที่น้ามาเอาเครื่องกรองไฟผมนี้ผมก็ใช้ชุดเดิมมาได้ปีกว่า ๆ แล้วครับ.  ชุดใหม่ที่เหมือนเดิมคือยี่ห้อ moon ครับ.  :yoyo(25):

« ตอบกลับ #92 เมื่อ: วันพุธ 20 มีนาคม 2013 เวลา 20:22 น. »
น้า Nirut ถอย AQ มาอีกคู่ก็ดีนะ เหมาะกับฟัง metallica + เพลงตลาด + บรรเลง เสียงทุ้มกระชับ เบสเป็นลูกๆ เลย
ส่วน JPS เหมาะกับเพลงแนว Audiophile + เพลงร้อง เสียงทุ้มอาจจะนุ่มไป
อันนี้เป็นเท่าที่ผมได้ไปลองฟังมาสาขาบางใหญ่..นะครับ  :yoyo(73): :yoyo(73): :yoyo(73):

วันก่อนไปปรึกษาน้าอ้อมาแกแนะนำให้เปลี่ยนสายไฟ aq nrg 1000 ครับ ราคาแรงน่าดู. ผมเลยลองแก้ปัญหาดูก่อนโดยสลับสายไฟของ cd กับของ แอม์ป เพราะสายของ cd เป็น aq nrg 10  กะว่าแนวเสียงไปทางเดียวกันผลที่ได้ก็ช่วยได้อีกนิดครับ  ลดอาการคันไปพอควรเลยที่เดียว.  :yoyo(62):

« ตอบกลับ #93 เมื่อ: วันพุธ 20 มีนาคม 2013 เวลา 20:26 น. »
ลำโพงตัวนี้เพิ่งได้ฟังที่ปิยะนัส เมื่อไม่นานมานี้ ขับง่าย เสียงดีถูกใจมากเลยครับ

ใช่ครับผมว่ามันฟังง่ายจริง ๆ ครับเพราะเสียงกลางมันสมจริงมาก. และเสียงสูงก็สุภาพดีครับ.  แต่รวม ๆ ก็มาจากแอม์ปของที่ร้านด้วยครับน้า อุเทน.  เพราะบ้านผมก็จะได้ลักษณะนั้นแต่จะไม่ทิ้งความสดและจัดจ้านจากการใช้ moon และ eso ครับ. ถ้าเทียบกับที่ร้านเสียงเขาจะสุภาพมากกว่าที่บ้านผมเลยครับ  :yoyo(58):

ออฟไลน์ supernait

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: วันเสาร์ 11 พฤษภาคม 2013 เวลา 22:15 น. »
Frequency ตอบสนองด้านเสียงสูงไปได้ไกลไหมครับ
หาSpec ไม่เห็นมีบอก
พอดี พอดี

« ตอบกลับ #95 เมื่อ: วันอาทิตย์ 12 พฤษภาคม 2013 เวลา 00:19 น. »

Frequency ตอบสนองด้านเสียงสูงไปได้ไกลไหมครับ
หาSpec ไม่เห็นมีบอก

อันนี้ไม่รู้จริง ๆ ครับเพราะตอนผมจะซื้อก็ใช้ลอง ๆ ฟังเอาอะครับว่ามันถูกหู.  แต่ตามความเห็นส่วนตัวผมว่าไม่น่าสูงมา เพราะฟังเสียงแล้วน้อยครั้งที่จะมีช่วงแสบหูจากเสียงร้องสูง ๆ   ผมว่าฟังได้สบาย ๆ ดีครับ   ก่อนหน้าผมใช้ cm5 เสียงจะสดสะใจกว่าครับ.   :yoyo (97):

ออฟไลน์ supernait

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: วันอาทิตย์ 12 พฤษภาคม 2013 เวลา 17:14 น. »
 :yoyo(65):
พอดี พอดี

ออฟไลน์ pattarapon

• ชอบคุยมาก
  • ***เกิดก่อนส่งยานอะพอลโล11ปีกว่าๆ<ชื่อป๋อมครับ>
    • ข้อมุลส่วนตัว
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: วันอาทิตย์ 12 พฤษภาคม 2013 เวลา 20:11 น. »
ห้องสวยมากครับ Moon + Eso แจ่มจริงๆ น้าโจ้ไม่ชอบ Aco 80 สีขาวหรือครับ 
Pre + CD > Ayon CD-3sx
Power> Accuphase A30
SPK > Amphion Argon II
Files > WinX music server
Room Correction> Anti-Mode 2.0 Dual Core

« ตอบกลับ #98 เมื่อ: วันจันทร์ 13 พฤษภาคม 2013 เวลา 00:39 น. »
ห้องสวยมากครับ Moon + Eso แจ่มจริงๆ น้าโจ้ไม่ชอบ Aco 80 สีขาวหรือครับ 

ตอนแรกกะเอาสีขาวเหมือนกันครับ เพราะเห็นในเวปมันสวยดีมากเลย. แต่ที่ร้านนำเข้าสีนี้มาก่อน. ตอนนำมาลองที่บ้าน ผมกลับพบว่าสีนี้มันเข้าบรรยากาศมาก ๆ เลยไม่รอสีขาวครับ.     :yoyo (79):

ออฟไลน์ specraero

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: วันพุธ 29 พฤษภาคม 2013 เวลา 00:44 น. »
สาย sup+ ถ้าเทียบกับ aq รุ่นที่ราคาสูสีกันอย่าง castlerock ไม่ทราบตัวไหนน่าจะเหมาะกับ Arcona มากกว่ากันครับ

« ตอบกลับ #100 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 30 พฤษภาคม 2013 เวลา 02:33 น. »
สาย sup+ ถ้าเทียบกับ aq รุ่นที่ราคาสูสีกันอย่าง castlerock ไม่ทราบตัวไหนน่าจะเหมาะกับ Arcona มากกว่ากันครับ

ผมว่าแนวเสียงของ aq มันจะให้เสียงสูงกับเสียงต่ำที่ดีครับ เบสจะกระชับกว่า. ส่วน jps เสียงจะโทนกลางกับสูงเพราะ เสียงจะหลื่นไหลดีส่วนเสียงต่ำน่าจะสู้ aq ไม่ได้ ส่วนผมเองชอบเสียงจากสาย jps มากกว่าเคยลองฟังเสียงจาก aq น่าจะรุ่น oak ก็ไม่ค่อยประทับใจครับ. แต่เรื่องแบบนี้แล้วแต่คนชอบน่าจะลองไปฟังที่ร้านดูเองเลยครับ.   :yoyo (97):

ออฟไลน์ specraero

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 30 พฤษภาคม 2013 เวลา 06:49 น. »

ผมว่าแนวเสียงของ aq มันจะให้เสียงสูงกับเสียงต่ำที่ดีครับ เบสจะกระชับกว่า. ส่วน jps เสียงจะโทนกลางกับสูงเพราะ เสียงจะหลื่นไหลดีส่วนเสียงต่ำน่าจะสู้ aq ไม่ได้ ส่วนผมเองชอบเสียงจากสาย jps มากกว่าเคยลองฟังเสียงจาก aq น่าจะรุ่น oak ก็ไม่ค่อยประทับใจครับ. แต่เรื่องแบบนี้แล้วแต่คนชอบน่าจะลองไปฟังที่ร้านดูเองเลยครับ.   :yoyo (97):

ขอบคุณครับ :yoyo (82):

ออฟไลน์ lay

• บึงพลาญชัย ดั่งสวรรค์เสกสร้างกลางเมือง
  • ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 30 พฤษภาคม 2013 เวลา 07:55 น. »
มาช้าดีกว่าไม่มา 
music loverเหมือนกัน :yoyo (79): ชอบห้องเรียบๆแบบนี้จัง :yoyo(3):

ว่าแต่น้าจะไม่ยอมแถมอีกซักรูปเลยหรือครับ
ดูหนัง  ฟังเพลง    ออกกำลังกาย   สบายใจ

https://www.facebook.com/profile.php?id=100002829728519

ออฟไลน์ nori

« ตอบกลับ #103 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 30 พฤษภาคม 2013 เวลา 08:52 น. »
 :yoyo (76): :yoyo (76): :yoyo (76):พลาดห้องนี้ได้ไง................

ดีใจกะน้าโจ้ด้วยนะคับ ห้องสวยชุดก็สวย อยากมีห้องที่ดูสบายๆแบบน้าโจ้จัง  :yoyo(3): :yoyo(3):

« ตอบกลับ #104 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 30 พฤษภาคม 2013 เวลา 13:43 น. »
มาช้าดีกว่าไม่มา 
music loverเหมือนกัน :yoyo (79): ชอบห้องเรียบๆแบบนี้จัง :yoyo(3):

ว่าแต่น้าจะไม่ยอมแถมอีกซักรูปเลยหรือครับ

พอดีผมไม่ค่อยได้เปลี่ยนอะไรบ่อย ๆ ครับน้าlay เลยไม่ได้มาลงรูปเพิ่มครับ 

อันนี้เก้าอี้ฟังเพลงของ ผบ. ครับ 

« ตอบกลับ #105 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 30 พฤษภาคม 2013 เวลา 13:52 น. »
:yoyo (76): :yoyo (76): :yoyo (76):พลาดห้องนี้ได้ไง................

ดีใจกะน้าโจ้ด้วยนะคับ ห้องสวยชุดก็สวย อยากมีห้องที่ดูสบายๆแบบน้าโจ้จัง  :yoyo(3): :yoyo(3):

ขอบคุณครับน้า nori  อันนี้เอามาฝากน้าครับ  ผมเพิ่งจะรู้เมื่อไม่กี่วันมานี้เองว่า อีโสพอต่อกราว์แล้วเสียงมันไปได้อีกเยอะเลยครับ 

แล้วถ้าน้า nori  ไปติดนาฬิกาเพิ่มจะยิ่งสุดยอดครับ  เสียงมันแยกแยะได้ดีขึ้นอีกเพียบเลยครับ แนะนำครับเพราะราคาถูกกว่าสายลำโพงของน้าแยะเลยครับ ของผมเอามาลองแล้วแต่ไม่ถูกใจเพราะมันทำให้ประกายเสียงเหมือนลดลง  แต่จริง ๆน่าจะมาจากเสียงที่พุ่งน้อยลงมากกว่าเลยไม่ได้จัดมาครับ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 30 พฤษภาคม 2013 เวลา 13:54 น. โดย nirut »

ออฟไลน์ Nueng-Vinyl

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 30 พฤษภาคม 2013 เวลา 14:13 น. »
ได้ชุดนั่งฟังแบบนี้  ฟังเพลงได้ยาวเลยครับ  คงสบายน่าดู :yoyo(68):
Linn LP12, Moon Evo. 650d > Octave HE500> Octave RE290> ProAc K6

ออฟไลน์ nori

« ตอบกลับ #107 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 30 พฤษภาคม 2013 เวลา 14:28 น. »

ขอบคุณครับน้า nori  อันนี้เอามาฝากน้าครับ  ผมเพิ่งจะรู้เมื่อไม่กี่วันมานี้เองว่า อีโสพอต่อกราว์แล้วเสียงมันไปได้อีกเยอะเลยครับ 

แล้วถ้าน้า nori  ไปติดนาฬิกาเพิ่มจะยิ่งสุดยอดครับ  เสียงมันแยกแยะได้ดีขึ้นอีกเพียบเลยครับ แนะนำครับเพราะราคาถูกกว่าสายลำโพงของน้าแยะเลยครับ ของผมเอามาลองแล้วแต่ไม่ถูกใจเพราะมันทำให้ประกายเสียงเหมือนลดลง  แต่จริง ๆน่าจะมาจากเสียงที่พุ่งน้อยลงมากกว่าเลยไม่ได้จัดมาครับ

ขอบคุณมากๆคับน้าโจ้  เดียวขออนุญาติเลียนแบบเลยนะคับ แต่ค๊อก คงไม่อะ แค่นี้อุปกรณ์ก็เยะไปหมดแล้วหาที่วางไม่ได้ และก็.... :yoyo (92): :yoyo (92):

ออฟไลน์ easy999thai

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 27 มิถุนายน 2013 เวลา 12:15 น. »
เปิดเพลงคลอฟัง นั่งจิบน้ำชา ตอนฝนพร่ำๆ ได้บรรยากาศสุดๆ :yoyo(3):

ออฟไลน์ win

• ชอบคุย
    • www.LSjewelrygroup.com
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 03 ตุลาคม 2013 เวลา 00:10 น. »
ห้องน้าโจ้บรรยากาศดีจังเลยครับ มองเห็นต้นไม้ด้วย เยี่ยมเรย :yoyo(53):

Lee Seng Jewelry
www.LSjewelrygroup.com

« ตอบกลับ #110 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 03 ตุลาคม 2013 เวลา 01:21 น. »
ห้องน้าโจ้บรรยากาศดีจังเลยครับ มองเห็นต้นไม้ด้วย เยี่ยมเรย :yoyo(53):
.   

ที่บ้านผมไม่มีห้องฟังโดยเฉพาะครับ. เลยเอาห้องรับแขกมาทำเพราะปรกติก็มีแต่เพื่อน ๆ มาบ้านไม่ค่อยได้รับแขกแบบผู้ใหญ่มาก เลยจำเป็นน้อยครับ.   ผมรอดูห้องน้า win ครับ. น่าจะเป็นอีกหนึ่งห้องที่สุดยอดมากแน่ครับ.   :yoyo (80):

« ตอบกลับ #111 เมื่อ: วันพุธ 20 พฤศจิกายน 2013 เวลา 16:08 น. »
           ช่วงนี้ระบบที่บ้านอยู่ตัวแล้วครับ ฟังเพลงสบาย ๆ ชิว ๆ   แต่ปัญหาคือเวลาต้องฟังเพลงในรถนี้เสียงมันต่างกันมาก ๆ จนทนไม่ได้ ประจวบกับรถอีกคันที่บ้านเสียงมันก็ดีไม่เหมือนที่น้า ๆ หลายท่านว่าไว้ว่ามันทำให้เสียงในรถดีได้ยาก  ก็เลยเกิดอาการคันขึ้นมา จนเป็นโปรเจคใหม่ให้ผมหาเรื่องเปลี่ยนเครื่องเสียงในรถจนได้  อิอิ     :yoyo (86): :yoyo (86):

« ตอบกลับ #112 เมื่อ: วันพุธ 20 พฤศจิกายน 2013 เวลา 16:18 น. »
              หาความรู้เรื่องเครื่องเสียงรถยนต์อยู่พักใหญ่ ๆ  ได้รับรู้ว่ามันวุ่นวายกว่าเครื่องบ้านเยอะ เพราะผมเป็นคน diy ไม่เป็นถ้าเป็นเครื่องบ้านก็ดูแบบสำเร็จไปเลยขนาดสายไฟกับสายลำโพงก็ใช้แบบสำเร็จ ง่ายดี   แต่พอมาเป็นพวกรถนี้มันกึ่ง ๆ diy เลยเพราะต้องมีระบบงานติดตั้งเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย เลยได้ความรู้เพิ่มไปอีกหลาย สุดท้ายมาจบกับระบบ 2 ทาง ไม่มีซัฟวูฟเฟอร์ และทำการติดวิทยุเพิ่มอีกตัวเข้าไปโดยไม่ไปยุ่งกับวิทยุเดิมที่มากับรถครับ

สุดท้ายนี้ขอบคุณ คุณวิน ครับกับที่ให้ผมได้ฟังเครื่ิองเสียงในรถสุดสวยและเครื่องเสียงชั้นยอดที่ถึงแม้ผมจะมาคนละแนวทางแต่ก็ได้ฟังเพลงที่ชอบ ๆ เหมือนกันครับ.  :yoyo(65):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 20 พฤศจิกายน 2013 เวลา 16:29 น. โดย nirut »

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • Moderator
  • สมาชิกอาวุโส
    • tac
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: วันพุธ 20 พฤศจิกายน 2013 เวลา 16:55 น. »
หึหึ  ..  มีระเบิดเวลา อยู่ใต้ตรูด

น้าโจ้   ขืนขับรถแบบนี้  มาแถวบ้านผม

..  รับรอง  ไม่ไหวจะเคลีย ! :yoyo(64):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ J-PRESS

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: วันพุธ 20 พฤศจิกายน 2013 เวลา 16:57 น. »

โอโหว..แจ่มมากเลยครับ  Front  Mc intosh  Power Amp Brax  และถ้าให้เดาลำโพงก็น่าจะเป็น Brax  เช่นกัน    :yoyo (80): :yoyo (80):
" ความสุขของฉันกับพระจันทร์ดวงเล็กๆ "

« ตอบกลับ #115 เมื่อ: วันพุธ 20 พฤศจิกายน 2013 เวลา 17:56 น. »
หึหึ  ..  มีระเบิดเวลา อยู่ใต้ตรูด

น้าโจ้   ขืนขับรถแบบนี้  มาแถวบ้านผม

..  รับรอง  ไม่ไหวจะเคลีย ! :yoyo(64):

555555.   เมื่อวันก่อนตอนพี่ที่ร้านเครื่องเสียงจูนเสียงพาสซีบให้อยู่แกใช้ c ตัวใหญ่กว่าในรูปอีกครับ ดูไปก็คล้ายดีครับ.

โอโหว..แจ่มมากเลยครับ  Front  Mc intosh  Power Amp Brax  และถ้าให้เดาลำโพงก็น่าจะเป็น Brax  เช่นกัน    :yoyo (80): :yoyo (80):

สุดยอดเลยครับน้า j-press เห็นรูปไกลๆ ยังรู้ว่า mac แสดงว่าแฟนพันธ์แท้เลยครับ.  ลำโพงผมใช้ของ scan ครับ.

ออฟไลน์ chatchawanb

• สมาชิกอาวุโส
  • ขอเวลาทำเพื่อเมีย....I'll be back
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: วันพุธ 20 พฤศจิกายน 2013 เวลา 19:55 น. »
สวยดีครับ ใช้แอมป์ไฮเอนด์เยอรมัน ด้วย ยินดีด้วยครับ :yoyo (80):

« ตอบกลับ #117 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 21 พฤศจิกายน 2013 เวลา 10:51 น. »

สวยดีครับ ใช้แอมป์ไฮเอนด์เยอรมัน ด้วย ยินดีด้วยครับ :yoyo (80):

สรุปผมใช้สายสัญญาณและสายลำโพงของทางร้านครับพี่ชัช  แต่เสียงโดยรวม ๆออกมาดีมากครับเกินคาดหมาย. ผมว่าเสียงมันวัดกันที่พาสซีบเลยครับ.  เพราะตอนที่ร้านเขาจูนเสียงโดยเปลี่ยนอุปกรณ์ไปเรื่อย ๆ เสียงเปลี่ยนไปเหมือนเปลี่ยนลำโพงไปเป็นคนละตัวเลยครับ.   เห็นพี่เจ้าของร้านเขาทำได้เก่งแบบนี้ผมละคันอยากหาเรื่องมาทำ diy ลำโพงบ้านด้วยจริง ๆ ครับ.   :yoyo(29):

ออฟไลน์ Everton

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: วันจันทร์ 25 พฤศจิกายน 2013 เวลา 16:48 น. »
ชุดรถก็ไม่ธรรมดาเลยครับ น้าโจ้ :yoyo (80):
มือใหม่หัดเล่น

« ตอบกลับ #119 เมื่อ: วันอังคาร 26 พฤศจิกายน 2013 เวลา 17:38 น. »
ชุดรถก็ไม่ธรรมดาเลยครับ น้าโจ้ :yoyo (80):

ขอบคุณครับ น้าตุ่น. ผมว่าลำโพง scan เสียงดีมากๆ เลยครับ แถมถ้าเทียบราคากับลำโพงสำเร็จ ที่เขาเอา scan มาใช้ราคามันแพงกว่าลำโพงเปล่าแบบเทียบกันไม่ได้เลย.  ผมมาเล่นเครื่องรถนี้ทำให้อยากจะ diy ลำโพงเองเลย. แต่ยังหาคนทำตู้ลำโพงเก่ง ๆ ไม่ได้ครับ.