ผู้เขียน หัวข้อ: ห้องดูหนัง ฟังเพลงของผมครับ  (อ่าน 58619 ครั้ง)

ออฟไลน์ oak

• ชอบคุยมาก
Re: ห้องดูหนัง ฟังเพลงของผมครับ
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: วันศุกร์ 13 มิถุนายน 2014 เวลา 08:19 น. »
สวยมากครับ dac  น่าใช้มาก :yoyo(53):

ขอบคุณครับ  :yoyo(65): จริงๆแล้วคิดว่ามี DAC ที่สวยกว่านี้อีก แต่ที่ผมชอบ DAC ตัวนี้ เพราะเสียงออกแนว Analog มากๆครับ

ออฟไลน์ vichien

• สมาชิกอาวุโส
  • ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
Re: ห้องดูหนัง ฟังเพลงของผมครับ
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: วันศุกร์ 13 มิถุนายน 2014 เวลา 09:20 น. »
เริ่มต้นดีมากๆครับ กับการทำห้องดีๆ แบบนี้ฟังอะไรแล้วเสียงไม่ดีก็ไม่รู้จะว่าอย่างไรแล้วครับ  :yoyo (88):
อยากมีแมคฯกะเค้าบ้างสักตัว ถ้ายังไม่ตายต้องหามาเป็นของตัวเองให้ได้ (ชอบเป็นการส่วนตัว)
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ pdg911

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: วันศุกร์ 13 มิถุนายน 2014 เวลา 09:20 น. »
งามมากครับ อยากมีสองชุดแบบนี้มั่ง แต่กลัวชุดหลักจะไม่ได้ฟัง มาฟังแต่ชุดเล็ก เพราะสะดวกกว่า

ออฟไลน์ TMY168

• ToMmY
  • รุ่นใหญ่
  • Multiple Eargasm ! ! !
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: วันศุกร์ 13 มิถุนายน 2014 เวลา 09:40 น. »
ชุดงามมากครับ ยินดีด้วย  :yoyo (77):
ส่วนสาย USB ลองดู AQ Diamond USB ครับ

ออฟไลน์ oak

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: วันศุกร์ 13 มิถุนายน 2014 เวลา 11:19 น. »
เริ่มต้นดีมากๆครับ กับการทำห้องดีๆ แบบนี้ฟังอะไรแล้วเสียงไม่ดีก็ไม่รู้จะว่าอย่างไรแล้วครับ  :yoyo (88):
อยากมีแมคฯกะเค้าบ้างสักตัว ถ้ายังไม่ตายต้องหามาเป็นของตัวเองให้ได้ (ชอบเป็นการส่วนตัว)

ขอบคุณครับ ผมทำการบ้านอยู่นานกับการทำห้องฟัง เครื่องเสียง Mcintosh ก็เป็นเครื่องเสียงที่ผมชอบมากเช่นกันครับ
ตอนนี้ปรับเปลี่ยน Accessory ใหม่ เริ่มจาก
PLAYER ใช้สายสัญญาณ XLR Nordost Tyr สายไฟ Transparent Reference Power MM2 
PREAMP ใช้สายสัญญาณ XLR Nordost Frey สายไฟ Transparent Powerlink XL หัวท้าย Wattgate 330+350
POWER AMP ใช้สายไฟ Transparent Powerlink MM2
สายลำโพง Transparent Ultra bi Cable
ลำโพง Harbeth SHL5
สายสัญญาณซับ increcable รุ่น iBass
สายไฟซับ ใช้ Hovland Mainline Wattgate 330i+350i
ชุดดูหนังใช้สายสัญญาณ increcable
Line Isoregulator ใช้ควบคุมไฟชุดดูหนัง ใช้สายไฟ JPS Red In Wall Wattgate 330i+350i
สาย HDMI จอภาพ ใช้ Esoteric
ปลั๊กผนัง Wattgate 381 Au ทั้งหมด

ตอนนี้ผมก็คิดว่าเสียงที่ผมฟังอยู่ลงตัวแล้วครับ

ออฟไลน์ oak

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: วันศุกร์ 13 มิถุนายน 2014 เวลา 11:21 น. »
งามมากครับ อยากมีสองชุดแบบนี้มั่ง แต่กลัวชุดหลักจะไม่ได้ฟัง มาฟังแต่ชุดเล็ก เพราะสะดวกกว่า

ขอบคุณครับ  ขณะที่พิมพ์ผมก็นั่งฟังชุดเล็กอยู่ครับ  :yoyo(41):

ออฟไลน์ oak

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: วันศุกร์ 13 มิถุนายน 2014 เวลา 11:25 น. »
ชุดงามมากครับ ยินดีด้วย  :yoyo (77):
ส่วนสาย USB ลองดู AQ Diamond USB ครับ

ขอบคุณครับ  :yoyo(65): AQ Diamond USB เป็นอีกหนึ่งตัวเลือก ตอนนี้ที่เล็งๆไว้ ก็ Cardas Clear ครับ

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • Moderator
    • tac
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: วันศุกร์ 13 มิถุนายน 2014 เวลา 11:51 น. »
ถ้าชอบฮาเบ็ด

ต้องไปตัวนี้ได้แล้วครับ น้าโอ๊ค

เพราะห้องน้าใหญ่  แถมจัดเต็ม

ตอนนี้มือสองราคาถูกลงมาก

เอ   ผมเคยเห็นที่ไหนหวา

M40.2   น่าจะใกล้คลอดเต็มทีแล้ว :yoyo(53):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • Moderator
    • tac
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: วันศุกร์ 13 มิถุนายน 2014 เวลา 11:55 น. »

ต้องไปตัวนี้ได้แล้วครับ น้าโอ๊ค

M40.2   น่าจะใกล้คลอดเต็มทีแล้ว :yoyo(53):

ลืมรูป :yoyo (84):

ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ naimnatnod

• รุ่นใหญ่
    • Siriwan Guesthouse
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: วันศุกร์ 13 มิถุนายน 2014 เวลา 12:45 น. »
ชุดงามมากทั้งสองชุดเลยครับ Taylor ก็สวย Les Paul ก็แจ่ม  :yoyo(53):

อีกชุดหนึ่งที่อยู่นอกห้องฟังหลักครับ เพิ่งได้  Cary DAC100t  มาใหม่ ปัจจุบันใช้กับสาย USB ที่แถมมากับ Printer HP All-in-One ตามที่น้าเต่าใช้อยู่ครับ  :yoyo (84):  ตอนนี้ก็เล็งๆ หาสาย USB ใหม่เพื่อเป็นประสบการณ์ในการฟัง

SYSTEM ที่ใช้ก็มี PLAYER  1.Notebook ASUS
                                 2.Marantz  SA8400
                                 3.Ayre CX7 emp (ไม่รู้ว่าจะต่อผ่าน DAC Cary ได้ยังไง เพราะ Digital Out ของ Ayre เป็นแบบ Balanced แต่ Digital Input ของ DAC Cary เป็นแบบ Coaxial ) ก็เลยต้องต่อผ่านสาย XLR Cardas Golden Ref เข้า Pre  Cary SLP 03 เหมือนเดิม

DAC Cary 100t -  Pre Cary SLP 03 - Power Amp NAD 218 THX - ลำโพง NHT SB3

เสียงที่ได้ตอนนี้ค่อนข้างพอใจแล้ว  ยังขาด Accessory เข้ามาเพิ่มเติม เช่น สาย USB ที่ให้แนวเสียง สงัด พริ้วหวาน ลื่นไหล รายละเอียดดีๆ รบกวนน้าๆช่วยชี้แนะด้วยครับ :yoyo(65):
ไทย จีน อเมริกา อังกฤษ ญี่ปุ่น เยอรมัน สวิส ออสเตรเลีย

คนไทย เลือดจีน อยู่อเมริกา ใช้ซิสเตมส์ของอังกฤษ หัวเข็มจากญี่ปุ่น ขี่รถเยอรมัน โทรศัพท์ทำจากเมืองจีน ใส่นาฬิกาสวิส มีพี่สาวอยู่ออสเตรเลีย

ออฟไลน์ oak

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: วันศุกร์ 13 มิถุนายน 2014 เวลา 13:01 น. »

รีบไปหา รีวิว มาอ่านเลยครับ  :yoyo(67): เช่นเดียวกันแนะนำคุณ boonsak ให้ลองฟัง GRADO GS1000 ดูด้วยนะครับ

ออฟไลน์ oak

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: วันศุกร์ 13 มิถุนายน 2014 เวลา 13:13 น. »
ชุดงามมากทั้งสองชุดเลยครับ Taylor ก็สวย Les Paul ก็แจ่ม  :yoyo(53):

อีกชุดหนึ่งที่อยู่นอกห้องฟังหลักครับ เพิ่งได้  Cary DAC100t  มาใหม่ ปัจจุบันใช้กับสาย USB ที่แถมมากับ Printer HP All-in-One ตามที่น้าเต่าใช้อยู่ครับ  :yoyo (84):  ตอนนี้ก็เล็งๆ หาสาย USB ใหม่เพื่อเป็นประสบการณ์ในการฟัง

SYSTEM ที่ใช้ก็มี PLAYER  1.Notebook ASUS
                                 2.Marantz  SA8400
                                 3.Ayre CX7 emp (ไม่รู้ว่าจะต่อผ่าน DAC Cary ได้ยังไง เพราะ Digital Out ของ Ayre เป็นแบบ Balanced แต่ Digital Input ของ DAC Cary เป็นแบบ Coaxial ) ก็เลยต้องต่อผ่านสาย XLR Cardas Golden Ref เข้า Pre  Cary SLP 03 เหมือนเดิม

DAC Cary 100t -  Pre Cary SLP 03 - Power Amp NAD 218 THX - ลำโพง NHT SB3

เสียงที่ได้ตอนนี้ค่อนข้างพอใจแล้ว  ยังขาด Accessory เข้ามาเพิ่มเติม เช่น สาย USB ที่ให้แนวเสียง สงัด พริ้วหวาน ลื่นไหล รายละเอียดดีๆ รบกวนน้าๆช่วยชี้แนะด้วยครับ :yoyo(65):

ขอบคุณครับ :yoyo(65): ชุดของคุณ naimnatnod  ก็ทั้งงาม ทั้งอมตะ เช่นเดียวกันครับ ถ้าพูดถึงเรื่องกีตาร์ มีเรื่องคุยกันอีกเยอะเลยครับ   :yoyo(68):

ออฟไลน์ nui67

• http://thaiaudioclub.net/board/index.php?PHPSESSID=cbb6ec6468ec6419bfc655ec449aaa0d&topic=2983.0
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: วันศุกร์ 13 มิถุนายน 2014 เวลา 14:06 น. »

ขอบคุณครับ ผมทำการบ้านอยู่นานกับการทำห้องฟัง เครื่องเสียง Mcintosh ก็เป็นเครื่องเสียงที่ผมชอบมากเช่นกันครับ
ตอนนี้ปรับเปลี่ยน Accessory ใหม่ เริ่มจาก
PLAYER ใช้สายสัญญาณ XLR Nordost Tyr สายไฟ Transparent Reference Power MM2 
PREAMP ใช้สายสัญญาณ XLR Nordost Frey สายไฟ Transparent Powerlink XL หัวท้าย Wattgate 330+350
POWER AMP ใช้สายไฟ Transparent Powerlink MM2
สายลำโพง Transparent Ultra bi Cable
สายสัญญาณซับ increcable รุ่น iBass
สายไฟซับ ใช้ Hovland Mainline Wattgate 330i+350i
ชุดดูหนังใช้สายสัญญาณ increcable
Line Isoregulator ใช้ควบคุมไฟชุดดูหนัง ใช้สายไฟ JPS Red In Wall Wattgate 330i+350i
ปลั๊กผนัง Wattgate 381 Au ทั้งหมด

ตอนนี้ผมก็คิดว่าเสียงที่ผมฟังอยู่ลงตัวแล้วครับ

ห้องสวยมากครับ ชอบมาก Harbeth SHL 5  :yoyo(53): :yoyo(53): :yoyo(53):

ส่วนขาตั้ง ผมชอบตัวนี้มากๆเลย  :yoyo (80): :yoyo (80):

http://guizu.com.cn/space.php?do=product&pid=49
HT: Stewart StudioTek 130 Motorized 92" + JVC RS-15/Samsung 3D PS50C7000 > Oppo 103 > Onkyo PR-SC5507 > Emotiva XPA-5 200 x 5 ch > Usher Be-10 DMD, Usher CP-777 DMD, Pro Cinema 8330, JL Fathom F112
Music: Consonance Droplet CDP 5.0 HD (CD PRO 2) > Acoustic Zen Absolute XLR >  (Lindermann) > Accuphase E-560 > Acoustic Zen Double Barrel (bi-wire) > Usher Be-10 DMD

ออฟไลน์ oak

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: วันศุกร์ 13 มิถุนายน 2014 เวลา 21:36 น. »

ห้องสวยมากครับ ชอบมาก Harbeth SHL 5  :yoyo(53): :yoyo(53): :yoyo(53):

ส่วนขาตั้ง ผมชอบตัวนี้มากๆเลย  :yoyo (80): :yoyo (80):

http://guizu.com.cn/space.php?do=product&pid=49

ขอบคุณครับ  :yoyo(65): ขาตั้ง Guizu ที่คุณ nui67 นำมาให้ชมสวยมากเลยครับ ดูงานแล้วประณีตมาก :yoyo(67):

ออฟไลน์ oak

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 10 กรกฎาคม 2014 เวลา 13:49 น. »
ก๋วยเตี๋ยวชามนี้ปรุงรสได้ที่แล้ว ก่อนหน้านี้ลองไปหลายสูตร สรุปตอนนี้ก็ได้รสชาติที่ถูกปากแล้ว ขอบคุณ คุณ TMY168 ที่แนะนำ AQ DIAMOND USB ขอบคุณเพื่อนสมาชิกหลายๆท่าน ที่เข้ามาให้ความคิดเห็นสิ่งที่ดีๆ จนได้นำมาประยุกต์ใช้ใน SYSTEM

ปัจจุบันใน SYSTEM ประกอบไปด้วย    ASUS Notebook ใช้สาย USB AQ DIAMOND เข้าที่ DAC CARY 100T
 Ayre CX 7 emp ใช้สายไฟ Cardas Crosslink Diy สาย Digital JPS SUPERCONDUCTOR เข้าที่ DAC CARY 100T
 Marantz SA8400 ใช้สายไฟ Diy หัวท้าย Wattgate สาย Digital TRANSPARENT PREMIUM เข้าที่ DAC CARY 100T
 PHILIPHS 951 (ตัวนี้อึดมาก ซื้อที่ THE MALL โคราช ตั้งแต่เริ่มเปิดห้างใหม่ๆ)ใช้สายไฟเดิมๆ  สายสัญญาณ Mogami 2497 เข้าที่ PRE CARY  SLP03

DAC CARY 100T ใช้สายไฟ NORDOST VISHNU สายสัญญาณ NORDOST HEIMDALL เข้าที่ PRE

PRE CARY SLP 03 ใช้สายไฟ Cardas Cross ส้ม สายสัญญาณ Cardas Golden Ref เข้าที่ POWER AMP

POWER AMP NAD 218 THX ใช้สายไฟ LEGO 80520

ลำโพง NHT SB3 ใช้สายลำโพง Monster M2.2 S

ปลั๊กไฟ ใช้ Wattgate 381 AU 381 AG  Leviton Cryo ดำ
 สายไฟเข้าปลั๊กลอย Pangea AC 9 SE  Supra Lorad

• ToMmY
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 10 กรกฎาคม 2014 เวลา 17:30 น. »
 :yoyo(53): :yoyo (80): เยี่ยมเลยครับ AQ Diamond USB

อีกหน่อยค่อยเปลี่ยน Asus เป็น MAC + Amarra Symphony 3.0 ครับ  :yoyo(18):

ออฟไลน์ xx_nachon

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 10 กรกฎาคม 2014 เวลา 18:06 น. »
หมดงบไปเท่าไหร่ครับเนี้ย สวยจัง เอาเบอร์ผู้รับเหมาแบ่งปันกันมั้งก็ดีนะครับ :yoyo(53):

ออฟไลน์ oak

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 10 กรกฎาคม 2014 เวลา 22:39 น. »
:yoyo(53): :yoyo (80): เยี่ยมเลยครับ AQ Diamond USB

อีกหน่อยค่อยเปลี่ยน Asus เป็น MAC + Amarra Symphony 3.0 ครับ  :yoyo(18):

ฝันถึง MAC เหมือนกันครับ พอตื่นจากฝันแล้วก็ :yoyo(19):

ออฟไลน์ oak

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 10 กรกฎาคม 2014 เวลา 22:45 น. »
หมดงบไปเท่าไหร่ครับเนี้ย สวยจัง เอาเบอร์ผู้รับเหมาแบ่งปันกันมั้งก็ดีนะครับ :yoyo(53):

งบประมาณรู้สึกผมจะตอบไปแล้วหน้าแรกๆ ครับ ผู้รับเหมาคนนี้ไป บอลโลก แล้วครับ แฮ่ๆ :yoyo(41): :yoyo(41):

ออฟไลน์ maxxx77

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: วันศุกร์ 11 กรกฎาคม 2014 เวลา 22:42 น. »
ถ้าฟังเพลงผ่านไฟล์ Lossless เป็นหลัก แนะนำให้เก็บกระสุนแล้วเล็งเป้าไปที่ Music Server

รับรองว่า...จะไม่อยากกลับไปใช้ PC หรือ MAC เล่นไฟล์เพลงอีกเลย
LED TV : Phillips Cinema 58PFL9955H / Projector : JVC DLA-RS66 + SI Slate AT1.2 140"
Headphone : UE11 Pro , ATH-L3000 / Speakers : M&K S300 (Front & Center) , M&K MP150MKII (Top Surr.) , M&K MP300 (Side & Back Surr.) / Subwoofer : JL Gotham G213 (coming) + DSPeaker Anti-Mode 2.0
Music Server/DAC : Weiss MAN301 DAC-B (Upgrade Golden DAC Module) / Amp : Gryphon Diablo , ATI AT6007 , ATI AT4007 , AT-DHA3000 / Pre/Pro : Anthem AVM60
Speaker Cable : Transparent Ultra MM2 , Kimber 8TC , Liberty 12/2 / Interconnect Cable : MIT Magnum M1.3 (XLR) , MIT Matrix 6 (Sub) , Kimber Hero / Digital Cable : Ethernet RJ/E Vodka , Audioquest-Eagle Eye , Transparent High Performance HDMI & Coaxial , Palic Solid Silver
Power Cord : Verastarr Grand Illusion , Alpha3+FI50 Carbon , 3TS762 & PK10+Wattgate330i&350i , Valhalla+Oyaide 037 , Monster Powerline 400 , Oyaide PA-22 ZX , Oyaide Tunami , GS#305 nano3 PREMIER+Oyaide 037 / Stabilizer & Line Conditioner : IRG-2000 MAXXXED , AV Zone (MAX) ____ ITEMS FOR SELL / NEW ITEMS

ออฟไลน์ oak

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: วันเสาร์ 12 กรกฎาคม 2014 เวลา 08:01 น. »
ถ้าฟังเพลงผ่านไฟล์ Lossless เป็นหลัก แนะนำให้เก็บกระสุนแล้วเล็งเป้าไปที่ Music Server

รับรองว่า...จะไม่อยากกลับไปใช้ PC หรือ MAC เล่นไฟล์เพลงอีกเลย

ขอบคุณ คุณ maxxx77 ที่เข้ามาให้คำแนะนำ ในวิธีการเล่นระบบใหม่ๆ ซึ่งผมพึ่งจะเข้ามาเรียนรู้ ยอมรับว่าเมื่อก่อนไม่ได้สนใจเรื่องนี้เลย อยู่แต่กับ Vintage มาตลอด ตอนนี้ก็คงจะต้องค่อยๆ ศึกษาเรียนรู้เพิ่มเติมไป มันเป็นสิ่งใหม่สำหรับผมจริงๆ ไม่รู้ผมไปหลงตกยุค อยู่ที่ไหนมา 55

ออฟไลน์ psn

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: วันเสาร์ 12 กรกฎาคม 2014 เวลา 08:55 น. »
วันนี้ขออนุญาตนำ clip video เสียง จาก System ของผมมาให้ลองฟังกันครับ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=vHo_NVbVv-Y" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=vHo_NVbVv-Y</a>

ต้นทาง Micro Seiki BL-10X

ห้องน้า Oak สวยและบรรยากาศอบอวลดีจังเลยครับ     :yoyo (79):

ดูจากแผ่นแล้ว น้าฟังเพลงแนวเดียวกับผมเด๊ะเลย    :yoyo(3):

« ตอบกลับ #102 เมื่อ: วันจันทร์ 21 กรกฎาคม 2014 เวลา 14:43 น. »

รีบไปหา รีวิว มาอ่านเลยครับ  :yoyo(67): เช่นเดียวกันแนะนำคุณ boonsak ให้ลองฟัง GRADO GS1000 ดูด้วยนะครับ

อ้ายหย่ะ ชุดโตไวเหมือนกันแฮะ แต่เป็นระเบียบดีมากๆ ทั้งชุด สาย แบบนี้ห้องที่อุตส่าทำไว้ใช้ได้คุ้มแน่ๆ .....อย่าให้มีกะเค้าบ้างนะ ฮึ่มมมม

หูฟังสวยดี เสียงก็น่าจะดี วันก่อนได้ แบบอินเอียถูกๆ soundmagic e1 มา เสียบฟังกะ มือถือ เสียงก็ดี ฟังชิ้นดนตรีเล็กๆน้อยได้ยินชัด แต่ก็เล่นเอาหูอื้อไปเหมือนกัน
ตอนนี้...น่าจะเลิกเห่อแล่ะ ใส่แล้วรำคาญ ไม่ค่อยอิสสระเท่าไหร่

ป้าเจนนิเฟอร์ฯ นี่ยังเป็นขวัญใจของหลายๆคน แบบนี้ก็ต้องมี amanda mcboom ด้วยแหงม ตบท้ายด้วย breaking sirens  :yoyo (84):
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ oak

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: วันจันทร์ 21 กรกฎาคม 2014 เวลา 21:19 น. »
วันนี้ขออนุญาตนำ clip video เสียง จาก System ของผมมาให้ลองฟังกันครับ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=vHo_NVbVv-Y" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=vHo_NVbVv-Y</a>

ต้นทาง Micro Seiki BL-10X

ห้องน้า Oak สวยและบรรยากาศอบอวลดีจังเลยครับ     :yoyo (79):

ดูจากแผ่นแล้ว น้าฟังเพลงแนวเดียวกับผมเด๊ะเลย    :yoyo(3):

ขอบคุณครับที่ชมว่าห้องสวย  จริงๆแล้วผมฟังเพลงหลากหลายแนวมากเลยหล่ะครับ ตั้งแต่เพื่อชีวิต ยัน เฮฟวี่เมทัล ยกเว้นพวกเพลงคลาสสิคครับ ที่จะพยายามเรียนรู้ หัดฟังอยู่ครับ :yoyo(58):

ออฟไลน์ oak

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: วันจันทร์ 21 กรกฎาคม 2014 เวลา 21:39 น. »

อ้ายหย่ะ ชุดโตไวเหมือนกันแฮะ แต่เป็นระเบียบดีมากๆ ทั้งชุด สาย แบบนี้ห้องที่อุตส่าทำไว้ใช้ได้คุ้มแน่ๆ .....อย่าให้มีกะเค้าบ้างนะ ฮึ่มมมม

หูฟังสวยดี เสียงก็น่าจะดี วันก่อนได้ แบบอินเอียถูกๆ soundmagic e1 มา เสียบฟังกะ มือถือ เสียงก็ดี ฟังชิ้นดนตรีเล็กๆน้อยได้ยินชัด แต่ก็เล่นเอาหูอื้อไปเหมือนกัน
ตอนนี้...น่าจะเลิกเห่อแล่ะ ใส่แล้วรำคาญ ไม่ค่อยอิสสระเท่าไหร่

ป้าเจนนิเฟอร์ฯ นี่ยังเป็นขวัญใจของหลายๆคน แบบนี้ก็ต้องมี amanda mcboom ด้วยแหงม ตบท้ายด้วย breaking sirens  :yoyo (84):

ขอบคุณน้าแก้วครับ ที่เข้ามาพูดคุยด้วย ชุดไม่ได้โตไวหรอกครับโตตามธรรมชาติ ไม่ได้ใส่ปุ๋ยเคมีครับ ใส่แต่ปุ๋ยหมักปุ๋ยคอก
ส่วนเรื่องหูฟังผมยอมรับเลยว่าผมชอบงานของ GRADOมาก เพราะวัสดุที่ใช้ทำมาจากธรรมชาติ เป็นส่วนมาก (GS1000) อีกตัวที่ผมมีอยู่ GRADO HF2 ตัวนี้เป็น LIMITED มีไม่มากครับ แต่วัสดุที่ใช้ทำมี ALLOY เข้ามาผสมด้วย  ถ้ามีโอกาสอยากให้น้าแก้วได้ลองฟังดู ผมคิดว่าน้าแก้วอาจจะชอบมันเลยหล่ะ หูฟังดีๆ กับแอมป์ดีๆสักตัว แล้วก็มีป้า เจนนิเฟอร์ มาขับขาน สวรรค์เลยหล่ะครับ แต่คืนนี้อาจจะต้องขอตัวไปฟังคุณป้า Amanda หน่อย แล้วก็ตบท้ายด้วยอาเจ๊ Jacintha นอนหลับฝันดีเลยหล่ะ  :yoyo (79):

ออฟไลน์ oak

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: วันจันทร์ 21 กรกฎาคม 2014 เวลา 21:56 น. »
ลืมไปครับ ว่าน้าแก้วอาจจะสนใจแบบ INEAR ที่เอาติดตัวไปไหนมาไหนได้สะดวก FITEAR 334 +สาย000 ซึ่งผมจะใช้ในเวลาเดินทางไปตามที่ต่างๆกับผมเป็นประจำคู่กับแอมป์หลอด ALO CONTI V2  นั่งรถไปดูวิวธรรมชาติตามข้างทางพร้อมกับฟังเพลงเพราะๆ เป็นอะไรที่ สุข มากครับ แต่ก็มีหลายๆคนที่ไม่ชอบการฟังเพลงผ่านหูฟัง เช่น คุณพ่อผม พูดเหมือนกับน้าแก้วเลยว่ามันไม่อิสสระ :yoyo (84):

ออฟไลน์ oak

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: วันศุกร์ 08 สิงหาคม 2014 เวลา 11:24 น. »
ใจแตก เปลี่ยน Power amp ใหม่อีกแล้วครับ ทั้งๆที่ System เดิมก็ถูกหูอยู่แล้ว แต่ Modwright KWA 150 ก็ได้เข้ามาเพิ่มความพริ้ว เข้ามาเติมในส่วนที่ NAD 218 THX ยังให้ไม่ได้ โดยเฉพาะความหวาน  แถมด้วยความต่อเนื่องลื่นไหล คุณภาพของเสียงเพิ่มขึ้นมาอีกระดับนึงครับ เอาไปเอามาห้องหลักผมแทบไม่ได้เข้าเลยครับ

ออฟไลน์ oak

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: วันเสาร์ 06 กันยายน 2014 เวลา 18:17 น. »
      <a href="http://www.youtube.com/watch?v=D0auBaS7nEQ" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=D0auBaS7nEQ</a>

เนื่องจากได้เข้าไปฟังเพลงในห้องของคุณ Witti  ประทับใจกับคุณภาพเสียงที่คุณ Witti บันทึกเลยได้สอบถามขอคำแนะนำเทคนิคในการบันทึกเสียง สรุปได้ความว่าคุณ Witti ใช้ TASCAM DR100 บันทึก ผมจึงไม่รอช้า รีบไปเสาะหามาลองบันทึกเพลงในห้องตัวเองบ้าง  เลยถือโอกาสขออนุญาตมาแบ่งปันให้เพื่อนสมาชิกรับฟังบ้างครับ ส่วน System ที่ใช้ก็ยังคงเดิมครับ ยกเว้นได้เปลี่ยนปลั๊กผนัง R1 เข้ามาเพิ่ม 1 ตัว ต่อเข้าที่ Mcintosh MCD301 (ครั้งนี้ใช้เป็นต้นทาง) สุดท้ายขอขอบคุณ คุณ Witti ที่ช่วยแนะนำสิ่งดีๆ ให้ผมครับ  ขอบคุณครับ :yoyo(65):

ปล.ใช้แผ่น SACD OPUS 3 Track 9 Eric Bibb I Want Jesus To Walk With Me

ออฟไลน์ Witti

• รุ่นใหญ่
    • DIbY SWIT
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: วันเสาร์ 06 กันยายน 2014 เวลา 21:15 น. »
ว้ า ว . . ว้ า ว  เสียง ละเมียดมากๆ เลยครับ  :yoyo (80):
ยินดีครับ พี่ oak  :yoyo(65):

TASCAM สามารถตั้ง MIC GAIN เพื่ออัดเสียงให้ดังหรือค่อยได้ครับ อยู่ด้านหลังเครื่อง ปกติ ผมใช้ H

แป้น INPUT ข้างเครื่อง ผมตั้งประมาณระหว่าง 7 กับ 8 และเปิดโวลุ่มเครื่องเสียงให้ดังสุดเท่าที่ไฟ แดง PEAK ไม่ติด (ไม่เตือนว่าขลิป)
อัดเสียงเป็น WAV 24bit 96k (HS MODE) ครับ  :yoyo(58):

ออฟไลน์ oak

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: วันเสาร์ 06 กันยายน 2014 เวลา 22:12 น. »
สงสัยอยู่เหมือนกัน ตอนที่เอามาโพสต์ลงเสียงมันทำไมถึงเบา มัวแต่เห่อของใหม่จนขาดการศึกษาที่ถ่องแท้ การบันทึกเสียงนี้ผมปรับ MIC GAIN ที่ MID  Volume เครื่องเสียงเปิดที่ระดับฟังปกติ อยู่ที่ 42% เข้าใจว่าเสียงที่เราฟังแล้วดีที่สุดบันทึกมามันน่าจะดี พอฟังแล้วผมก็ตอบตัวเองอยู่ว่ามันยังไม่ใช่ ต้องขอขอบคุณ คุณ Witti อีกครั้งครับ ที่เข้ามาให้คำแนะนำ ถ้าหาเวลาได้ ขอแก้ตัวใหม่อีกครั้งครับ อยากทำให้งานออกมาดีครับ

ออฟไลน์ Witti

• รุ่นใหญ่
    • DIbY SWIT
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: วันเสาร์ 06 กันยายน 2014 เวลา 22:16 น. »
ยินดีครับ  :yoyo(65):
รอฟัง คลิปต่อไป นะครับ  :yoyo (80):

ออฟไลน์ chai042

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: วันอังคาร 16 กันยายน 2014 เวลา 13:06 น. »

Music Server ใช้ของอะไรดีครับ

• ToMmY
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: วันอังคาร 16 กันยายน 2014 เวลา 13:19 น. »

Music Server ใช้ของอะไรดีครับ

Aurender X100L, S10, W20
Weiss MAN301
Bryston BDP-2
Lindemann Music Book 20 or 25

http://www.aurender.com/x100.html
http://www.weiss-highend.ch/man301/
http://www.bryston.com/products/digital_audio/BDP-2.html
http://www.lindemann-audio.de/en/products/musicbook-series/network-player/musicbook-20/summary/

ออฟไลน์ oak

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: วันอังคาร 16 กันยายน 2014 เวลา 17:24 น. »
ยังเหลืออีกตัวครับที่คุณ TYM168 ยังไม่ได้กล่าวถึง Olive ก็ยังเล่นได้อยู่ครับที่ผ่านมาไวๆนี้ ลดมา50% ที่Ks

http://www.kssons.com/index.php?language=th

« ตอบกลับ #114 เมื่อ: วันอังคาร 16 กันยายน 2014 เวลา 17:34 น. »
ใจแตก เปลี่ยน Power amp ใหม่อีกแล้วครับ ทั้งๆที่ System เดิมก็ถูกหูอยู่แล้ว แต่ Modwright KWA 150 ก็ได้เข้ามาเพิ่มความพริ้ว เข้ามาเติมในส่วนที่ NAD 218 THX ยังให้ไม่ได้ โดยเฉพาะความหวาน  แถมด้วยความต่อเนื่องลื่นไหล คุณภาพของเสียงเพิ่มขึ้นมาอีกระดับนึงครับ เอาไปเอามาห้องหลักผมแทบไม่ได้เข้าเลยครับ

สักวัน nht 2.1 ผม อาจจะโตเป็น sb3 หรือ c3 บ้างก็ได้ ...แต่ตอนนี้ 2.1 ก็สมดุลดีครับ คิดไม่ผิดเลย กับ nht

• ToMmY
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: วันอังคาร 16 กันยายน 2014 เวลา 17:39 น. »
ยังเหลืออีกตัวครับที่คุณ TYM168 ยังไม่ได้กล่าวถึง Olive ก็ยังเล่นได้อยู่ครับที่ผ่านมาไวๆนี้ ลดมา50% ที่Ks

http://www.kssons.com/index.php?language=th

:yoyo(5): ทำไมมันถึงลด 50% ล่ะครับ  :yoyo(32):

อันนี้ต้องไปลองฟังกันเองครับ

และสิ่งที่สำคัญมากๆของ Music Server คือตัว control software ที่จะมาใช้ manage library นะครับ
Aurender & Weiss ทำมาได้ดีมากๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 16 กันยายน 2014 เวลา 17:45 น. โดย TMY168 »

ออฟไลน์ oak

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: วันอังคาร 16 กันยายน 2014 เวลา 22:46 น. »

สักวัน nht 2.1 ผม อาจจะโตเป็น sb3 หรือ c3 บ้างก็ได้ ...แต่ตอนนี้ 2.1 ก็สมดุลดีครับ คิดไม่ผิดเลย กับ nht

เช่นกันครับ  ผมก็คิดเช่นเดียวกับน้าแก้วครับ  ก่อนหน้านั้นเริ่มจากปี 46 ครอบครัวผม ซื้อมาทั้ง SC1  SB1  SB2  SB3  ปัจจุบันยังอยู่ครบทุกตัวครับ

ออฟไลน์ oak

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: วันอังคาร 16 กันยายน 2014 เวลา 23:21 น. »

:yoyo(5): ทำไมมันถึงลด 50% ล่ะครับ  :yoyo(32):

อันนี้ต้องไปลองฟังกันเองครับ

และสิ่งที่สำคัญมากๆของ Music Server คือตัว control software ที่จะมาใช้ manage library นะครับ
Aurender & Weiss ทำมาได้ดีมากๆครับ

ลด 50% ไม่ได้หมายความว่าสินค้านั้น……. ??  มีหลายแบรนด์ชั้นนำที่บางครั้งก็ออกมาทำตลาดเพื่อกระตุ้นยอดขาย ไม่ว่าสาเหตุใดก็ตาม สรุปคือเขาอยากจะได้ขายสินค้าครับ
ขออนุญาตแนบภาพการส่งเสริมการขายของแต่ละแบรนด์ให้ดูครับ

ปล.ปัจจุบันใช้  Olive 4HD อยู่ครับ เสียงก็ดีนะครับ  ไว้คราวหน้าผมจะหาโอกาสอัดเสียงมาให้ลองฟังครับ

ออฟไลน์ oak

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: วันศุกร์ 19 กันยายน 2014 เวลา 15:47 น. »

อยู่ในช่วงตัดสินใจอยู่พักนึง ระหว่างคำแนะนำ ของคุณ TMY168 แนะนำให้ใช้ Mac กับคุณ Maxxx77 ที่แนะนำให้ใช้มิวสิคเซิร์ฟเวอร์ คิดไปคิดมาพร้อมกับทำการบ้านไปด้วย จึงได้ข้อสรุปว่า Olive O4HD เป็นตัวที่จะตกลงปรงใจ เอามาเข้าในระบบด้วย หลังจากเข้าประจำการได้สักพักนึง รู้สึกประทับใจกับเสียงเพลง จากคอมพิวเตอร์ที่ผลิตมาเพื่อฟังเพลงโดยเฉพาะ จึงขออนุญาตินำเสียงและภาพมาแบ่งปันให้เพื่อนสมาชิกได้ชมได้ฟังกันครับ
สุดท้ายขอขอบคุณ คุณ Witti ที่ช่วยนะนำเทคนิคต่างๆในการบันทึกเสียงครับ

ปล.การบันทึกเสียงครั้งนี้ใช้ Tascam DR100 ในการบันทึก ใช้แผ่น SFR Reference King Record(RIP เก็บเข้าไปใน Olive O4HDและใช้ Olive O4HD เป็นต้นทาง) Track 1 And I Love Her ของ JB Project (Brian Bombery &Akira Jimbo)

ออฟไลน์ oak

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: วันศุกร์ 19 กันยายน 2014 เวลา 15:53 น. »
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=bIufhYJV394" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=bIufhYJV394</a>