ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดฟังชิลๆ  (อ่าน 125552 ครั้ง)

ออฟไลน์ Moonoi

• คุยเก่งมาก
  • Minimalist
Re: ชุดฟังชิลๆ
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: วันพุธ 14 มกราคม 2015 เวลา 19:59 น. »
ขอขอบคุณน้าๆ ทุกท่านที่ให้คำปรึกษาเรื่องการปรับปรุงชุดครับ  ที่ต้องขอบคุณเป็นพิเศษก็
-ผบ ที่ยกห้องใหม่ให้
-ป๋าเกาให้คำแนะนำเรื่องแอมป์ได้ดีมากๆ  ผมสงสัยมากๆ ว่าแอมป์ตัวนี้มันดีอย่างไร  ไหงป๋าเกาะจึงผูกปิ่นโตได้นานเหลือเกิ้น  (สักสี่ปีได้มั้ง)
-น้าเจี๊ยบ Magpie ช่วยเล่าประสพการณ์การเล่นแอมป์หลอดหลายยี่ห้อ
-พี่พจน์ หลังสวน น้าหนุ่ม Nummie น้าแก้ว กับเฮียเม้งให้คำปรึกษาเรื่องสายสัญญาณ
-น้าอุ้ม PSN น้า Ojoa และน้าสุเทพ หาดใหญ่ ที่ส่งต่อแท่นไม้  ชั้นวาง และไม้รองสายสัญญาณ

สรุปก็  :yoyo(66): :yoyo(66): :yoyo(66):  :yoyo(50): :yoyo(50): :yoyo(50): ไปเรียบร้อย

ดูว่าเส้นทางสายนี้คงจะ "The Long and Windy Road" แน่ๆ

:yoyo (79): :yoyo (79):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 18 กรกฎาคม 2017 เวลา 10:03 น. โดย Moonoi »

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • Moderator
  • สมาชิกอาวุโส
    • tac
ก็ต้องขอบคุณน้าหมูด้วยครับ  ที่ให้เกียรติ์มาถาม มาพูดคุยกัน

ก็ว่าไปตามประสาป๋าดัน ยุส่ง จริงๆแล้ว น้าหมูก็มีที่ปรึกษาหลายท่าน ล้วนเกจิทั้งนั้น

ส่วนตัว  ผมว่า เล่นตามใจชอบดีแล้วครับ ลองไปเรื่อย เอาที่ไม่แพงมากไปก่อน ต้องฟังจากเสียงจริงถ้ามีโอกาศ

ตามที่น้าหมูว่าครับ   เส้นทางสายนี้ ยาว  ผมว่า ไม่มีวันจบสิ้น

แต่ก็สนุก คุ้มค่า เล่นให้เป็น ว่ากันตามฐานะทางการเงิน  อย่าให้เดือดร้อน

...   ขอให้มีความสุข  และ อึดนานๆครับ :yoyo(62):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

Re: ชุดฟังชิลๆ
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: วันพุธ 14 มกราคม 2015 เวลา 20:55 น. »
ถูกต้องคร๊าบบบบบ  ส่วนใหญ่ผมก็ปรึกษาผ่าน PM แหละครับ  เกรงใจน้าๆ ไม่กล้าโทรไป

ลองปล้ำชุดนี้ให้ลงตัวสักนิด เดี๋ยวค่อยเอา JBL มาลองแบบขำๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 30 มกราคม 2015 เวลา 08:29 น. โดย Moonoi »

ออฟไลน์ philos

• หน้าใหม่
  • *
ตามมาเชียร์ลำโพง ls50 นะครับ  :yoyo (77):
ห้องดูมีพื้นที่ดีจังครับ น่าจะสามารถจัดและปรับแต่งได้สะดวก และได้เสียงที่ดีแน่ๆเลย

ตอนผมได้ลำโพงตัวนี้มาใหม่ๆ ผมไป search เจอ clip นี้ใน youtube ฟังแล้วชอบมากครับ เลยเอามาฝากนะครับ เผื่อยังไม่มีโอกาสได้ฟัง
http://youtu.be/fwnjKWWfg_w

ฟังแอมป์ตัวนี้เทียบกับตัวเก่าแล้ว  LS50 จุกจิ๊กเรื่องแอมป์พอสมควรครับ  กลายเป็นว่าตอนนี้เสียงเต็มห้อง ฟังเพลงมีความสุขมากขึ้น  เสียงร้องหวาน  เสียงกลางกับแหลมถูกใจ  เดี๋ยวค่อยๆปรับเรื่องเสียงต่ำกับ dynamics

ถ้าได้ทำระบบไฟ  คงไปได้ไกลกว่านี้   :yoyo(24): :yoyo(24):

ออฟไลน์ TMY168

• ToMmY
  • รุ่นใหญ่
  • Multiple Eargasm ! ! !
Re: น้าๆ ช่วยแนะนำแนวทางการปรับปรุงชุดที่ใช้อยู่กับห้องด้วยนะครับ
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 15 มกราคม 2015 เวลา 09:23 น. »
ขอแสดงความยินดีด้วยครับ พักฟังเพลงก่อน เดี๋ยวค่อยไปต่อครับ  :yoyo (80):

Re: น้าๆ ช่วยแนะนำแนวทางการปรับปรุงชุดที่ใช้อยู่กับห้องด้วยนะครับ
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 15 มกราคม 2015 เวลา 09:36 น. »
คิดไว้เฉยๆ ครับ  คงอีกพักใหญ่ หาเพลงมาฟังดีกว่า  :yoyo (95): :yoyo (95):

ออฟไลน์ magpie

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 15 มกราคม 2015 เวลา 09:56 น. »
คิดไว้เฉยๆ ครับ  คงอีกพักใหญ่ หาเพลงมาฟังดีกว่า  :yoyo (95): :yoyo (95):

อ้าว  น้าๆ  เรามานับถอยหลังกันดีกว่า 

ว่าน้าหมูจะนิ่งได้นานแค่ไหน   555   :yoyo(41):

ล้อเล่นครับ  ฟังเพลงกันดีกว่า     :yoyo (77):
Analog :  Paradox Pulse Denon DL-103r > Thorens 124 > Sut Altec Peerless 4722 > Phono SAC
Pre      :  Opera Consonance linear1
Power  :  Opera Consonance  Mono 845

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 15 มกราคม 2015 เวลา 18:20 น. »
ได้ลำโพง JBL มาตั้งหลายวันแล้วก็ปล่อยมันไว้เฉยๆ ไม่ได้ทำอะไรสักที อยู่ๆวันนี้เจ้าของลำโพงโทรมาถามว่าเสียงเป็นยังไงบ้าง อิ อิ ผมก็เดี้ยงสิครับ ยังไม่ได้ลองอะไรเลย

เมื่อตะกี้เลยต้องแบบมันขึ้นมาลอง  ตั้งกับพื้นเฉยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 18 กรกฎาคม 2017 เวลา 10:03 น. โดย Moonoi »

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 15 มกราคม 2015 เวลา 18:28 น. »
พอเปิดเพลงแรก "บทเรียนสอนใจ" ของ ภูสมิง หน่อสวรรค์  อึ้งไปเลยครับ   :yoyo(8): :yoyo(8): ตามด้วย โปรดเถิดดวงใจชุดอาลัยทูล ทองใจ  :yoyo(23): :yoyo(23):โอ้วๆๆ ใช่เลย แถมปิดท้ายด้วย Jazz: Besame Bucho

Oozzzzzzz ไหงลำโพงอายุ 30 ปีเสียงมันดีอย่างนี้ พอเทียบกับ LS50 ที่ใช้อยู่ ตัว50 จะสะอาด กระชับ เบสน้อย  JBL ออกมาอวบใหญ่ อบอุ่นกว่า  เลยถึงบางอ้อว่าทำไมน้าๆ หลายๆ ท่านถึงเล่น Vintage

« ตอบกลับ #90 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 15 มกราคม 2015 เวลา 18:35 น. »
เอาล่ะสิ  มีปัญหาแล้วเรา  คันอีกแล้ว........เลยขอปรึกษาน้าๆ หน่อยครับว่า ผมควรใช้ขาตั้งลำโพงขนาดกี่นิ้วดี  เหล็กหรือไม้จะเหมาะสมกว่ากัน  ควรตั้งส่วนไหนของลำโพงให้พอดีกับหู

น้าๆ ท่านไหนมีขาตั้งลำโพง JBL เหลือๆ ไม่ได้ใช้  แล้วอยากจะปล่อย  ช่วย PM บอกผมหน่อยนะครับ ราคาเขียงๆ ก็ดี  :yoyo(3): :yoyo(3):

ช่วงนี้หมดตรู๊ดดดดดดแล้ว

:yoyo(65): :yoyo(65):

• Moderator
    • tac
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 15 มกราคม 2015 เวลา 20:46 น. »
รู้สึกว่า Rezet  จะทำขาตั้งลำโพงสำหรับ vintage  โดยเฉพาะออกมา

เตี้ยพอดีครับ  ขาเหล็กผสมไม้ สวยงาม

หรือของพี่ศักดิ์ ก็แน่นอนครับ ราคาไม่แพง คุณภาพไม่ต้องถามถึง ดีครับ :yoyo (80):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

• Moderator
    • tac

« ตอบกลับ #93 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 15 มกราคม 2015 เวลา 21:04 น. »
เท่าที่หาข้อมูลได้ตอนนี้มันมีขาอยู่ 3 แบบนะครับ 1) แบบแหงนหน้า 2) แบบขาตั้งสั้นมากๆ 3) แบบความสูงตั้งแต่ 10 นิ้วขึ้นไป  เลยงงๆ ว่าแบบไหนที่เหมาะสมที่สุดนะครับ

ผมก็มองๆ แบบที่สามอยู่  เมื่อวานก็ได้ดูตัว vintage ของพี่ศักดิ์เแล้ว พอรวม spike แล้วจะสูง 37.5 cm (เกือบๆ 15 นิ้ว) แต่อยากได้แนวความคิดว่า ลำโพงตัวไหนที่ควรอยู่ที่ระดับหูนะครับ Tweeter Mid-Range หรือ Woofer

ออฟไลน์ sunsern

« ตอบกลับ #94 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 15 มกราคม 2015 เวลา 21:30 น. »
พอเปิดเพลงแรก "บทเรียนสอนใจ" ของ ภูสมิง หน่อสวรรค์  อึ้งไปเลยครับ   :yoyo(8): :yoyo(8): ตามด้วย โปรดเถิดดวงใจชุดอาลัยทูล ทองใจ  :yoyo(23): :yoyo(23):โอ้วๆๆ ใช่เลย แถมปิดท้ายด้วย Jazz: Besame Bucho

Oozzzzzzz ไหงลำโพงอายุ 30 ปีเสียงมันดีอย่างนี้ พอเทียบกับ LS50 ที่ใช้อยู่ ตัว50 จะสะอาด กระชับ เบสน้อย  JBL ออกมาอวบใหญ่ อบอุ่นกว่า  เลยถึงบางอ้อว่าทำไมน้าๆ หลายๆ ท่านถึงเล่น Vintage

ผมว่าอีกไม่นานLS50จะกลายเป็นลำโพงใช้ดูทีวี  :yoyo(55):

ออฟไลน์ chatchawanb

• ขอเวลาทำเพื่อเมีย....I'll be back
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 15 มกราคม 2015 เวลา 21:50 น. »
 :yoyo (95): ยินดีต้อนรับเข้าสู่วงการ วินเทจ

« ตอบกลับ #96 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 15 มกราคม 2015 เวลา 22:55 น. »
 :yoyo(50): :yoyo(50):

ตอนนี้ยังงงๆ อยู่ครับ  คงต้องใช้ทั้ง 2 ชุดไปก่อน  ไม่งั้นโดนแน่ๆ  ให้ซื้อของใหม่แต่ดันอาจจะไปชอบของฟรี  :yoyo(23): :yoyo(23):

ออฟไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 15 มกราคม 2015 เวลา 23:04 น. »
ไม่ถึงกับต้องเป็นลำโพงวินเทจหรอกครับ แค่ลำโพงตั้งพื้นที่แนวเสียวถูกหูครวกับจริตเรา ก็ดีกว่า ลำโพงวางขาตั้งแล้วครับ แต่จริงๆมันก็มีดีนะ พวกลำโพงวางขาตั้งเนี่ย
วันก่อน น้าหนุ่มเค้าแนะนำขาตั้งให้แล้วนิครับ
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ supotboon

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 15 มกราคม 2015 เวลา 23:04 น. »
ติดต่อพี่ศักดิ์ KTT เลย ขอคำปรึกษาจากแก สำหรับผมๆชอบขาเหล็ก
Power Tube Luxkit A3000 Mono Block + Pioneer M-22 Class A มี2ตัว +  Pre Luxkit A3400 + Sony CDP R3 + Turntable Pioneer PL-50L II +  ลำโพง XAV Sydny TL +  ลำโพง NHT Super Two

« ตอบกลับ #99 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 15 มกราคม 2015 เวลา 23:18 น. »
น้าหนุ่มแนะนำ 10-12 นิ้ว  แต่ของพี่ศักดิ์อยู่ที่ประมาณ 38 cm (15 นิ้ว) แถมดูที่เมืองนอกใช้กันมันก็หลากหลายมาก ผมเลยเลือกไม่ถูกครับน้าแก้ว  พี่พจน์  :yoyo(50): :yoyo(50): 

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: วันศุกร์ 16 มกราคม 2015 เวลา 07:53 น. »
เอาล่ะสิ  มีปัญหาแล้วเรา  คันอีกแล้ว........เลยขอปรึกษาน้าๆ หน่อยครับว่า ผมควรใช้ขาตั้งลำโพงขนาดกี่นิ้วดี  เหล็กหรือไม้จะเหมาะสมกว่ากัน  ควรตั้งส่วนไหนของลำโพงให้พอดีกับหู

น้าๆ ท่านไหนมีขาตั้งลำโพง JBL เหลือๆ ไม่ได้ใช้  แล้วอยากจะปล่อย  ช่วย PM บอกผมหน่อยนะครับ ราคาเขียงๆ ก็ดี  :yoyo(3): :yoyo(3):

ช่วงนี้หมดตรู๊ดดดดดดแล้ว

:yoyo(65): :yoyo(65):
ขาตั้งสำหรับลำโพงฟังเพลง เมื่อวางลำโพงบนขาแล้วไม่ควรสูงเกิน 1 เมตร (วัดจากพื้นห้องถึงผิวบนลำโพง)

จะใช้แบบเหล็กหรือไม้ก็ขึ้นอยู่กับความชอบส่วนตัว ไม้จะให้เสียงที่อิ่มนุ่ม ส่วนเหล็กจะให้เสียงที่ชัด และกระชับครับ

« ตอบกลับ #101 เมื่อ: วันศุกร์ 16 มกราคม 2015 เวลา 09:01 น. »
เมื่อวันพุธพี่ศักดิ์ให้ดูของจริงแล้วครับ  งานดี  บึกบึน ยิ่งเหล็กให้เสียงกระชับเนี่ยใช่เลยครับ  :yoyo (95): :yoyo (95): ผมกลับมาวัดลำโพงแล้ว ลำโพงสูง 62.5 cm ตัวตู้พอดีกับเพลท KTT แล้วก็ไม่อยากได้เบสย้วยๆ  :yoyo(42): :yoyo(42):

ขอหาข้อมูลลึกๆว่าความสูงจากพื้นถึงระดับ tweeter ควรเป็นเท่าไรดี  แล้วคงได้เข้าไปรบกวนพี่อีกรอบครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 16 มกราคม 2015 เวลา 09:06 น. โดย dosee88 »

ออฟไลน์ phatchacha

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: วันศุกร์ 16 มกราคม 2015 เวลา 09:48 น. »
รบกวนถามน้า Dosee88 เกี่ยวกับขาตั้งลำโพง LS 50 หน่อยครับ
พอดี กำลังมองหาขาตั้งลำโพงให้เจ้า LS 50 อยู่เพราะตอนนี้วางอยู่บนตู้ไซด์บอร์ด ไม่มีขาตั้ง
ของน้า Dosee88 ใช้รุ่นอะไรอยู่อะครับ :yoyo(65): คือรูปมันมืดมองไม่ค่อยชัดนะครับ  :yoyo(26):

ออฟไลน์ TMY168

• ToMmY
  • รุ่นใหญ่
  • Multiple Eargasm ! ! !
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: วันศุกร์ 16 มกราคม 2015 เวลา 10:37 น. »
เมื่อวันพุธพี่ศักดิ์ให้ดูของจริงแล้วครับ  งานดี  บึกบึน ยิ่งเหล็กให้เสียงกระชับเนี่ยใช่เลยครับ  :yoyo (95): :yoyo (95): ผมกลับมาวัดลำโพงแล้ว ลำโพงสูง 62.5 cm ตัวตู้พอดีกับเพลท KTT แล้วก็ไม่อยากได้เบสย้วยๆ  :yoyo(42): :yoyo(42):

ขอหาข้อมูลลึกๆว่าความสูงจากพื้นถึงระดับ tweeter ควรเป็นเท่าไรดี  แล้วคงได้เข้าไปรบกวนพี่อีกรอบครับ

จำได้ว่าใช้ขาที่วางลำโพงแล้ว tweeter อยู่ระดับเดียวกับหูครับ

:yoyo(2): :yoyo(2): :yoyo(2):

« ตอบกลับ #104 เมื่อ: วันศุกร์ 16 มกราคม 2015 เวลา 11:07 น. »

จำได้ว่าใช้ขาที่วางลำโพงแล้ว tweeter อยู่ระดับเดียวกับหูครับ

:yoyo(2): :yoyo(2): :yoyo(2):
[/quote

หลายๆท่านก็ตอบแบบน้าครับ   :yoyo(65): :yoyo(65):

« ตอบกลับ #105 เมื่อ: วันศุกร์ 16 มกราคม 2015 เวลา 21:23 น. »

ผมว่าอีกไม่นานLS50จะกลายเป็นลำโพงใช้ดูทีวี  :yoyo(55):

ล่าสุดก็ยก LS50 มาวางไว้กับพื้นแล้วครับ  ขอลองเสียง L112 แบบเต็มๆ สักหน่อยว่าหูผมเพี้ยนหรือมันดีจริงๆ  แล้วค่อยว่ากันอีกที  :yoyo (86): :yoyo (86):

« ตอบกลับ #106 เมื่อ: วันศุกร์ 16 มกราคม 2015 เวลา 21:33 น. »
รบกวนถามน้า Dosee88 เกี่ยวกับขาตั้งลำโพง LS 50 หน่อยครับ
พอดี กำลังมองหาขาตั้งลำโพงให้เจ้า LS 50 อยู่เพราะตอนนี้วางอยู่บนตู้ไซด์บอร์ด ไม่มีขาตั้ง
ของน้า Dosee88 ใช้รุ่นอะไรอยู่อะครับ :yoyo(65): คือรูปมันมืดมองไม่ค่อยชัดนะครับ  :yoyo(26):

ใช้ยี่ห้อ KTT ของพี่ศักดิ์ครับ  ขนาด 24 นิ้ว มีอยู๋สองรุ่นนะ  ถ้างบไหวไปตัวแพงเลย  เสียงแน่นกว่ากรอกทรายได้ ที่ผมใช้อยู่เป็นตัวถูก  แต่อย่าลืมเผื่อเงินซื้อจานรอง spike ด้วยนะครับ  ไม่งั้นตอนตั้งลำโพงพื้นเละแน่ๆ 

ผมใช้ Lynn Skeet อยู๋ครับ  คุ้มค่าเงินดี

ออฟไลน์ phatchacha

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: วันเสาร์ 17 มกราคม 2015 เวลา 12:42 น. »

ใช้ยี่ห้อ KTT ของพี่ศักดิ์ครับ  ขนาด 24 นิ้ว มีอยู๋สองรุ่นนะ  ถ้างบไหวไปตัวแพงเลย  เสียงแน่นกว่ากรอกทรายได้ ที่ผมใช้อยู่เป็นตัวถูก  แต่อย่าลืมเผื่อเงินซื้อจานรอง spike ด้วยนะครับ  ไม่งั้นตอนตั้งลำโพงพื้นเละแน่ๆ 

ผมใช้ Lynn Skeet อยู๋ครับ  คุ้มค่าเงินดี
ขอบคุณครับ ตอนนี้กำลังเล็งๆอยู่ว่าจะเอาแบบไหน
ระหว่าง ขาตั้งลำโพงแบบสูง หรือ เอา Lovan ตัวเตี้ยมาวางบนตู้ไซด์บอร์ดดี

« ตอบกลับ #108 เมื่อ: วันอาทิตย์ 18 มกราคม 2015 เวลา 20:07 น. »
ไม่น่าเชื่อว่าเล่น vintage แล้วมันจะเสพติดได้ขนาดนี้ 
หรือ.......เป็นเพราะว่า.........เราโตมากับสไตล์เสียงแบบนี้ 
หรือ.......บังเอิญ.............. พอได้ลำโพงที่ใหญ่ขึ้น..........เสียงที่ได้ดันไปลงตัวกับที่เราอยากได้พอดี
หรือ.......ว่า................... เราอุปาทานไปเอง    :yoyo (85): :yoyo (85):

:yoyo (93): :yoyo (93):

ออฟไลน์ sunsern

« ตอบกลับ #109 เมื่อ: วันอาทิตย์ 18 มกราคม 2015 เวลา 20:16 น. »
ไม่น่าเชื่อว่าเล่น vintage แล้วมันจะเสพติดได้ขนาดนี้ 
หรือ.......เป็นเพราะว่า.........เราโตมากับสไตล์เสียงแบบนี้ 
หรือ.......บังเอิญ.............. พอได้ลำโพงที่ใหญ่ขึ้น..........เสียงที่ได้ดันไปลงตัวกับที่เราอยากได้พอดี
หรือ.......ว่า................... เราอุปาทานไปเอง    :yoyo (85): :yoyo (85):

:yoyo (93): :yoyo (93):

คืออย่างนี้ครับน้า จากที่รูปavatarของน้า ผมดูก็รู้แล้วว่าน้าต้องชอบลำโพงใหญ่(ไม่จำเป็นต้องวินเทจ)

ทำไม

ก็รูปน้ากำลังดีดเปียโนแบบนอนตัวใหญ่อยู่ ซึ่งเปรียบเหมือนลำโพงใหญ่ หากน้าดีดเปียโนแบบแนวตั้ง น้าจะมีแนวโน้มว่าชอบลำโพงเล็ก

สำเหตุเพราะว่าเสียงCของเปียโนนอน กับ เปียโนเล็กมันเป็นโน๊ตตัวเดียวกันก็จริง แต่ฟังอย่างก็รู้ว่าอันไหนแกรนด์อันไหนเล็ก ลำโพงก็เหมือนกันครับหากได้ลำโพงเสียงครบ เสียงมีความเพี้ยนน้อยเท่าลำโพงเล็ก ลำโพงใหญ่ได้เปรียบเรื่องความสมจริงกว่าครับ แล้วราคามันก็ต่างกันเหมือนกับเปีนโนทั้งสองแบบด้วยครับ

« ตอบกลับ #110 เมื่อ: วันอาทิตย์ 18 มกราคม 2015 เวลา 20:34 น. »
ขอบคุณครับน้า sunsern เปรียบเทียบได้เห็นภาพชัดเจนเลยครับ ผมไม่เคยนึกถึงเรื่องเปียโนที่น้าเปรียบเทียบเลย  แต่ก็จริงครับ Grand Piano น้ำหนักเสียงมันดีกว่า upright แต่ราคาก็ไม่แรงเท่าไรหรอกครับ ถ้าเราไม่ไปซื้อยี่ห้อยอดนิยมอย่าง Yamaha

• Moderator
    • tac
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: วันอาทิตย์ 18 มกราคม 2015 เวลา 20:36 น. »
ขนาด L112  ยังโดน   อีกไม่นานน้าหมูคงไป L300  แค่ แสนกว่าๆ  คงไม่นานครับ .... :yoyo(41):

« ตอบกลับ #112 เมื่อ: วันอาทิตย์ 18 มกราคม 2015 เวลา 20:42 น. »
 :yoyo(33): :yoyo(33):

« ตอบกลับ #113 เมื่อ: วันอาทิตย์ 18 มกราคม 2015 เวลา 20:42 น. »
ว่าแต่แสนกว่าเนี่ย มือหนึ่งหรือมือสองครับ อิ อิ

« ตอบกลับ #114 เมื่อ: วันอาทิตย์ 18 มกราคม 2015 เวลา 20:45 น. »
แต่อยากลองปรี ARC ที่ป๋าเกาะเคยใช้ก่อนครับ น่าจะดี  ยี่ห้ออยู่ในจตุรเทพด้วย    :yoyo(27): :yoyo(27):  ตามหลังผู้ใหญ่น่าจะปลอดภัย (มั้ง)

• Moderator
    • tac
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: วันอาทิตย์ 18 มกราคม 2015 เวลา 20:49 น. »
แต่ตามหลังผม  ถ้าหมาไล่กัดก็ตัวใครตัวมันครับ  L300 น้าเทพใช้อยู่  อายุ 30 ปี  ราคา  น่าจะแสนห้า บวก ลบ  นิดหน่อย

ปรี ARC  เห็นน้าอัลฟ่าลงขายอยู่ครับ

• Moderator
    • tac

ออฟไลน์ magpie

« ตอบกลับ #117 เมื่อ: วันอาทิตย์ 18 มกราคม 2015 เวลา 20:54 น. »
L65  ก็น่าเล่นนะครับ  ขนาดกำลังดี ราคากำลังน่ารัก 6-7  หมื่น
Analog :  Paradox Pulse Denon DL-103r > Thorens 124 > Sut Altec Peerless 4722 > Phono SAC
Pre      :  Opera Consonance linear1
Power  :  Opera Consonance  Mono 845

« ตอบกลับ #118 เมื่อ: วันอาทิตย์ 18 มกราคม 2015 เวลา 20:55 น. »
 :yoyo (83): :yoyo (83):

เมื่อตอนบ่ายๆ มีน้าใจดีให้ลองฟัง L65 แบบแว่วๆแล้วครับ  เสียงดี สมราคา เหมาะกับเพลง Blue ยุค 60s มากๆ  แถมหมาที่บ้านรับแขกมากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 18 มกราคม 2015 เวลา 21:32 น. โดย dosee88 »

« ตอบกลับ #119 เมื่อ: วันอาทิตย์ 18 มกราคม 2015 เวลา 22:25 น. »
แต่ตามหลังผม  ถ้าหมาไล่กัดก็ตัวใครตัวมันครับ  L300 น้าเทพใช้อยู่  อายุ 30 ปี  ราคา  น่าจะแสนห้า บวก ลบ  นิดหน่อย

ปรี ARC  เห็นน้าอัลฟ่าลงขายอยู่ครับ

เห็นแล้วครับ  แต่ บ่จี้  ต้องสะสมทุนไปก่อน  หรือไม่ก็ต้องหาทางขายของเก่าแบบใหม่ๆก่อน  :yoyo(25): :yoyo(25):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 18 มกราคม 2015 เวลา 22:27 น. โดย dosee88 »